ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบ FAP เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    429
    ได้รับคำขอบคุณ: 424

Question ผมมีเรื่องแปลกใจ?????????

ผมเคยคิดเล่นๆอยู่ครั้งนึงครับว่า พวก หนังอนิเมชั่นที่ทำออกมา อย่างพวก Toy story 1 2 3 ละก็ ผีชีวะ(อนิเมชั่น) แล้วก็อนิเมชั่น CG ภาพสวยๆเนี่ยเขาใช้การ์ดจอ cpu ram อะไรเท่าไหร่ ในการเรนเดอร์ หรือสร้างแต่ละที ทำไมที่ๆเราดูกันในมาดภาพยนตร์ ทำไมมันลื่นจัง น่าจะ 100 fps + ทั้งที่ภาพแม่มยิ่งกว่าเกมหลาย สิบเท่าแล้วแสงเงาก็คมชัดซะ ผมอยากรู้มานานละว่าเขาใช้การ์ดจอ cpu ram hdd เท่าไหร่กันแน่หรือไม่ได้ทำในคอม????????

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เดินช้า แต่ไม่หยุดเดิน
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 894
    เท่าไหร่ไม่รู้ แต่ราคาเกิน 100,00+ แน่ๆ
    S.T.A.R.S Team กระบี่อยู่ที่ใจ แค่ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    เกมกับหนังมันไม่เหมือนกันตรงที่

game มันต้อง render แบบ realtime คือ render ขณะนั้นและแสดงผลออกมาทันที

สว่นหนังค่อยๆ render ทำกันทีละเฟรม บันทึกไว้
    render ภาพ 3d ไว้ทีละภาพ เวลาเปิดหนังก็แค่เอาภาพมาเล่นต่อกันไม่ได้ render 3d สดๆ เหมือนเกม <--- เพราะจุดนี้แหละจึงได้ภาพที่สวยกว่าเกมเยอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittinzaa : 27th September 2012 เมื่อ 01:22

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    อันนี้ของดีสนี่ Pixar's Renderfarm...ถ้าใช้ pc ที่เราใช้กันทั่วไป 1เครื่องหนัง 1ชม.ก็จะต้อง Render 10-20ปีถึงจะเสร็จ1เรื่อง (รู้สึกว่าเขาจะเคยเทส ในหนัง 1วินาที เรนเดอร์ต่อ 1วันมั้งเคยอ่านเจออยู่)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย reconnang : 27th September 2012 เมื่อ 01:41
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบ FAP เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    429
    ได้รับคำขอบคุณ: 424
    นั่นมันโครตคอมพิวเตอร์นี่นา

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ถ้า Render ใช้ CPU 100% ฮะ ไม่นับส่วนอื่นเลย

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    ใช้ Ghaphic card Quadro ในการทำด้วยครับ

เป็นการ์ดที่ ใช้สำหรับทำงาน ความแรงในระดับทำงาน ไม่เหมาะกับการเล่นเกม ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอา
    ที่แน่ๆตัวนึงเหยีบ แสน ถึงเกินแสนก็มี

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    822
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,946
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ marrlody52 อ่านกระทู้
    ผมเคยคิดเล่นๆอยู่ครั้งนึงครับว่า พวก หนังอนิเมชั่นที่ทำออกมา อย่างพวก Toy story 1 2 3 ละก็ ผีชีวะ(อนิเมชั่น) แล้วก็อนิเมชั่น CG ภาพสวยๆเนี่ยเขาใช้การ์ดจอ cpu ram อะไรเท่าไหร่ ในการเรนเดอร์ หรือสร้างแต่ละที ทำไมที่ๆเราดูกันในมาดภาพยนตร์ ทำไมมันลื่นจัง น่าจะ 100 fps + ทั้งที่ภาพแม่มยิ่งกว่าเกมหลาย สิบเท่าแล้วแสงเงาก็คมชัดซะ ผมอยากรู้มานานละว่าเขาใช้การ์ดจอ cpu ram hdd เท่าไหร่กันแน่หรือไม่ได้ทำในคอม????????
    FPS ไม่ถึง 100 หรอกครับ

ปกติจะอยู่ที่ 25,30 พิเศษหน่อยก็ 60

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bararasza อ่านกระทู้
    ใช้ Ghaphic card Quadro ในการทำด้วยครับ

เป็นการ์ดที่ ใช้สำหรับทำงาน ความแรงในระดับทำงาน ไม่เหมาะกับการเล่นเกม ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอา
    ที่แน่ๆตัวนึงเหยีบ แสน ถึงเกินแสนก็มี
    ผมว่าระดับเค้าคงใช้ Tesla แล้วล่ะครับ Quadro เอาไม่อยู่แหง

กล่าวขอบคุณ
    6,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    โหหหห คอมโหดด

กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    ก็ใช้ระดับพวก เมนเฟรม ไม่ก็ ซุปเปอ ไปเลยอะ ผมว่า
    METAL CORE & ALL METAL ,METAL ZONE @ JKG , 01 NUMBER ONE FOREVER

กล่าวขอบคุณ
    680
    ได้รับคำขอบคุณ: 360
    ไม่รู้น่ะว่าใช้เวลาเท่าไรรู้เเต่Star trooperออกภาคใหม่เเล้วเย้ภาคAnimationชื่อInvasionมั้ง
    ป.ล.มันขายนานเเล้วตูพึ้งรู้
    When The rich wage war is the poor who die

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    ที่ผมมั่นใจคือ มันเป็น Spec ที่เกินกว่าพวกคุณจะคาดเดากันได้นะ บางทีมันอาจจะมีบางรุ่นที่ขายในระดับองกรณ์เท่านั้น ไม่ใช่ขายทั่วไปแบบที่พวกคุณพวกถึง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DragonB อ่านกระทู้
    เท่าที่รู้จักคนในวงการนี้และเคยสัมผัสงานมานะครับ อุปกรณ์พวกนี้คนระดับทั่วไปซื้อไม่ไหวหรอกครับ และก็ไม่มีใครซื้อด้วย
    สิ่งที่เขาเอาไว้ Render งานคือ CPU ครับ แต่ด้วยเทคโนโลยีใหม่ๆ ทำให้หลายๆเจ้าหันมาใช้ GPU แทน เพราะมีประสิทธิภาพที่มากกว่า ปกติแล้วพวก Quadro ไม่ได้มีคุณสมบัติไว้ Render งาน Final-production แน่นอน เขาเอาไว้ Preview Render เพื่อให้เป็นภาพ Realtime ในตอนที่กำลังทำงานอยู่ จะได้แก้ไขดัดแปลงส่วนที่เห็นว่าไม่สมบูรณ์แบบออกไป
    CPU ที่พวกเครื่องเหล่านี้ใช้ มักจะเป็น Intel Xeon ส่วน GPU เขาไม่ใช้พวกการ์ดเสียบๆแบบเราแน่นอน มันเป็นตู้ครับ เช่น Nvidia Tesla ไม่ต้องถามว่าตู้เท่าไหร่ หลักล้าน กินไฟโข และร้อนด้วย
    Quadro มันของเด็กน้อยครับ บริษัทยักษ์ใหญ่ไม่ใช้หรอก นอกจาก Workstation ที่รับทำงานตามบ้าน คนที่ซื้อของพวกนี้ได้ไม่ต้องพูดถึงว่าทำงานทางด้านไหนบ้าง ไม่ใช่แค่ Animator แต่เป็นพวกวิศวกรด้วยครับ
    ใช่ครับ Quadro มันของเด็กน้อย เป็นแค่ของธรรมดาในตลาดระดับบุคคล พวกคุณนี่ชอบมั่วนะนั่นมันงานระดับองกรณ์
    มา Quadro บ้าบออะไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย xxxlnwjung1 : 29th September 2012 เมื่อ 13:37

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ marrlody52 อ่านกระทู้
    CPU ไม่รู้นะครับ คงไ่ม่พ้น พวก Intel Xtreme Edition นั่นแหละ
    VGA : คงไม่มีอะไรเหนือไปกว่า QUADRO แล้วหล่ะครับ สำหรับทำอนิเมชั่นขั้นสูง
    FPS สายตามนุษย์เราสามารถแยกแยะได้ คือ ไม่เกิน 60 ครับ มากกว่านั้น จะเห็นว่ามันเหมือนกันหมด

และพวกแสงเงา เนี่ย มันต้องใช้ฟังก์ชั่นของโปรแกรมสร้าง Animation นั่นแหละครับ

Nvidia Quadro : เอาไว้เรนเดอร์กราฟิกขั้นสุง ตัวนึงก้อน่าจะเหยียบแสน สำหรับตัวท๊อป

ส่วนการ์ดจอที่เราๆท่านๆใช้กันทั่วไปนั้น คือการ์ดจอสำหรับ ประมวลผลกราฟิก ให้ออกมาสวยงามครับ ไม่ใช่สำหรับ เรนเดอร์ แต่ก้อใช้เรนเดอร์ได้ ความสามารถจะไม่เท่า quadro ครับ ต่างกันลิบลับ

ส่วน quadro นั้น เล่นเกมได้ แต่ภาพห่วยมากครับ FPS กากสุดๆ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เขาทำใน mac ไม่ใช่เหรอครับ?

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    เท่าที่รู้จักคนในวงการนี้และเคยสัมผัสงานมานะครับ อุปกรณ์พวกนี้คนระดับทั่วไปซื้อไม่ไหวหรอกครับ และก็ไม่มีใครซื้อด้วย
    สิ่งที่เขาเอาไว้ Render งานคือ CPU ครับ แต่ด้วยเทคโนโลยีใหม่ๆ ทำให้หลายๆเจ้าหันมาใช้ GPU แทน เพราะมีประสิทธิภาพที่มากกว่า ปกติแล้วพวก Quadro ไม่ได้มีคุณสมบัติไว้ Render งาน Final-production แน่นอน เขาเอาไว้ Preview Render เพื่อให้เป็นภาพ Realtime ในตอนที่กำลังทำงานอยู่ จะได้แก้ไขดัดแปลงส่วนที่เห็นว่าไม่สมบูรณ์แบบออกไป
    CPU ที่พวกเครื่องเหล่านี้ใช้ มักจะเป็น Intel Xeon ส่วน GPU เขาไม่ใช้พวกการ์ดเสียบๆแบบเราแน่นอน มันเป็นตู้ครับ เช่น Nvidia Tesla ไม่ต้องถามว่าตู้เท่าไหร่ หลักล้าน กินไฟโข และร้อนด้วย
    Quadro มันของเด็กน้อยครับ บริษัทยักษ์ใหญ่ไม่ใช้หรอก นอกจาก Workstation ที่รับทำงานตามบ้าน คนที่ซื้อของพวกนี้ได้ไม่ต้องพูดถึงว่าทำงานทางด้านไหนบ้าง ไม่ใช่แค่ Animator แต่เป็นพวกวิศวกรด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DragonB : 28th September 2012 เมื่อ 15:51

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    Blog Entries
    1
    เครื่องMAC บางอย่างต้องทำเฉพาะที่นี้- -*

พวกเครื่องคอมจัดสเปคเองแบบโหดๆ เวลาจะทำที่หนึ่งเขาจะไปศูนย์เลย

ไม่ก็ ซื้อใหม่เพื่องานๆนั้นโดยเฉพาะ

Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    237
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    เจ๋งอะ ความรู้มากครับ