ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 221

Lightbulb !!!! DOTA Guides Line !!!! By Indy X-gen

!!!! DOTA Guild Line !!!!

==================================================================

!!! WELCOME !!!

ยินดีต้อนรับสู้การแนะแนวทางการเล่น Warcraft III Map DOTA ตั้งแต่ระดับ Basic จนถึงระดับ Expert ข้อมูล Hero Item ทริกต่างๆเผยทุกซอกทุกมุมเท่าที่รู้หรือหาได้ โดยทีมงาน Indy X-gen
    และข้อมูลของทาง Website อื่นๆ

เพื่อช่วยให้เพื่อนๆชาว JKG ได้ "ศึกษา และ สอบถามแนวทางการเล่นต่างๆ ที่ยังข้องใจ หรือแบ่งปันเทคนิค ทริกต่างๆของตนเอง" และก็ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ ข้อมูลสาระ Dota จากทาง Thaicybergames

"ไกด์ทุกไกด์ ที่ผม ทำมานั้น มันอาจจะช่วยอะไรไม่ได้สำหรับพวกโปร,เซียนหรือ เทพ แล้วแต่ผมแค่ อยากเป็นแนวทางให้กับคนหน้าใหม่ที่มาเล่นเกมส์นี้ ได้รู้รายละเอียดแล้วเอาใจใส่กับ Hero
    ก่อนทำการเล่นจริง ถึงแม้ ไกด์ของผม มันทำให้คนธรรมดา กลายเป็นเทพไม่ได้แต่ขอให้ ไกด์ ของผมทำให้ ทุกๆคน กลายเป็นผู้เล่น ที่มีคุณภาพ มีพื้นฐานที่ดี ก่อนจะ ก้าวเป็นโปรต่อไปครับ"

================================================================================

= Guide Game =

= Guide Player =

= Guide Hero =

!!! Next Guide !!!

บางตัวที่ขอมาแล้วยังไมได้ guide แปลผมกำลังรวบรวมข้อมูลอยู่นะคับ Coming Soon

=== Guide Hero ===

Windrunner

[Guide] ประเดิมตัวแรก The Windrunner! วิธีการเล่น windrunner

type: INT Tavern: Sentinel Intelligence
    HP: 435 MP: 286
    Atk: 44~56 Range: 600
    Speed: 1.44 Speed %: 18
    Armor: 0.00 Move Speed: 295
    STR: 15 STR Inc: 2.50
    AGI: 17 AGI Inc: 1.40
    INT: 22 INT Inc: 2.60
    ANI: 0.00 ANI Inc: 0.00
    CAS: 0.00 CAS Inc: 0.00
    SIG: 0 SIG Inc: 0

Shackeshot

คีย์ลัด E
    รายละเอียด ยิงธนูเวทย์ที่จะล่ามตรึงเป้าหมายไว้กับยูนิ ทหรือต้นไม้ที่อยู่ด้านหลังไปชั่วระยะเวลาหนึ่ง แต่หากไม่มียูนิทหรือต้นไม้ให้ตรึงได้ จะสตันเพียง 0.5 วินาทีเท่านั้น
    Level
    1 ตรึงได้นาน 1.5 วินาที 90 mp 10s cd
    2 ตรึงได้นาน 2.25 วินาที 100 mp 10s cd
    3 ตรึงได้นาน 3 วินาที 110 mp 10s cd
    4 ตรึงได้นาน 3.75 วินาที 120 mp 10s cd

สำหรับสกิลนี้ มือใหม่หลายๆคน อาจจะ ยุ่งยากในการใช้หน่อยนะครับ เพราะ เงื่อนไข มันคือ ต้องมี unitหรือ ต้น ไม้อยู่ด้านหลัง ถึงจะมีโซ่พลังมา ตรึงไว้
    แต่ใน สถานการณ์ ตอน all นั้น ผมบอกได้เลยว่า ได้ใช้ ติดโซ่พลัง บ่อยมากๆ เพราะ นึกถึง เวลา ขบวนall มานั้น จะมา อยู่หลาย แบบ เช่น หน้ากระดาษ เรียงแถว หรือเป็นกลุ่ม แต่เมื่อ
    ถึงจังหวะประทะ นั้น tanker จะต้องวิ่ง นำหน้าออกมาก่อน ทำให้เกิดช่องโหว่ ไปถึงแนวด้านหลัง เราจึงสามารถเปิดสกิลนี้ ใส่tanker หรือตัวที่อยู่หน้าแถวได้เลย
    เพราะยังไง มันก็ติดกับ unit ด้านหลังแน่นอน แต่ถ้า 1-1 พยายาม ลากเข้าป่าครับ หรือจำ map ให้ได้ ตรงไหนมี ต้นไม้ หรือ อยู่ในเลน ก็อาจจะ หามุม ใช้
    ครีบ เป็นตัว ล่ามให้ก็ได้ ครับ

Powershot

คีย์ลัด R
    รายละเอียด รวบรวมพลังในการโจมตีไว้ในการยิงหนึ่งครั้ง ใช้เวลา 1 วินาทีก่อนจะยิงลูกศรพลังโจมตีรุนแรงออกไป พุ่งทะลุทำดาเมจต่อศัตรูเป็นแนวตรงไกลถึงระยะ 1700 ซึ่งจะตัดโค่นต้นไม้ในเส้นทางด้วย ศัตรูที่อยู่ถัดๆ ไปจากเป้าหมายแรกจะได้รับดาเมจน้อยลงเรื่อยๆครั้งละ 10%
    Level
    1 120 90mp 9s cd
    2 200 100mp 9s cd
    3 280 110mp 9s cd
    4 360 120mp 9s cd

สกิลนี้เป็นสกิล สำคัญของ windrunner ที่จะใช้ในการ kill ตั้งแต่ เริ่ม ถึงจบเลย ครับ ผม บอกได้เลย ว่า ต้องใช้สกิลนี้ ให้คล่องไม่งั้น เพื่อนเอาไปกินหมดแน่ ทำไมหรอครับ เดี๋ยวไป
    ดูที่ ultimate ของมัน สำหรับ powershot นั้น ไม่มี เงื่อนไข อะไรในการ ใช้ แค่ เวลาร่าย1 วิ (ง้างธนู) แล้วยิงลูกดอกออก ไป เป็นเส้นตรง
    แต่ดาเมจจะลดลง ทุกๆ unit ที่ลูกศรผ่าน ตัวละ 10% เพราะฉะนั้น เวลายิง พยายาม อย่าให้ครีบบัง(ในกรณีต้องการkill) แต่ถ้าแค่ ต้องการไถครีบเพื่อ
    ดันเลน ก็ เล็งไป ตรงๆ เลย แต่ ดาเมจที่เข้าhero จะเบามากๆ

Windrunner

คีย์ลัด W
    รายละเอียด เสริมพลังเวทย์แห่งลมให้กับตัวเอง เพิ่มความเร็วในการเคลื่อนที่ขึ้น 50% และหลบหลักการโจมตีทางกายภาพทั้งหมดได้ชั่วระยะเวลาหนึ่ง นอกจากนี้ สายลมกรรโชกที่ล้อมรอบตัวเรายังทำให้ศัตรูโดยรอบในรัศมี 300 AoE เคลื่อนที่ช้าลงด้วย
    Level
    1 ทำให้ศัตรูเคลื่อนที่ช้าลง 8% สกิลมีผลนาน 2.75 วินาที 100mp 15s cd
    2 ทำให้ศัตรูเคลื่อนที่ช้าลง 16% สกิลมีผลนาน 3.5 วินาที 100mp 15s cd
    3 ทำให้ศัตรูเคลื่อนที่ช้าลง 24% สกิลมีผลนาน 4.25 วินาที 100mp 15s cd
    4 ทำให้ศัตรูเคลื่อนที่ช้าลง 30% สกิลมีผลนาน 5 วินาที 100mp 15s cd

มาถึงสกิลนี้ สกิลที่จะทำให้ windrunner ยืน+ กับ พวก DD ทั้งหลาย ได้ยาว 5 วิ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ อัมตะ เว้ย แถมเพิ่มความเร็วในการเคลื่อนที่ให้กับตัวเอง
    และลดความเร็วต่อ unit ใกล้เคียงอีก อะไร จะ ดีปานนั้น ก็ สมฉายา windrunner ละนะ สกิลนี้ เอาไว้ คอมโบ กับเพื่อนได้ ในหลายแบบ มากครับ
    อย่าง vegeful spirit เปิด stun เรา windrunner ไปดัก แล้ว ulti หรือ crytal maiden สกิล2ให้ ประยุกต์ใช้ได้เยอะครับ
    เป็น สกิล ทำเกม หรือ เอาตัวรอดก็ได้ (ออกBKB มาอีกนะ กันทั้ง melee ทั้ง skill) เหนื่อยแล้ว .......

Focusfireshot

คีย์ลัด F
    รายละเอียด ใช้เวทย์แห่งสายลมเร่งความเร็วในการโจมตีขึ้น ถึงขีดสุด เมื่อเลือกเป้าหมายแล้วจะโจมตีเป้าหมายนั้นด้วยความเร็วสูงสุดเป็นเวลา 15 วินาที หรือ"จนกว่าจะเปลี่ยนเป้าหมาย"แต่พลังโจมตีจะลดลง
    Level
    1 พลังโจมตีลดลง 50% 200mp 60s cd
    2 พลังโจมตีลดลง 40% 300mp 60s cd
    3 พลังโจมตีลดลง 30% 400mp 60s cd

สาธุ สัก path เหอะปรับ มันใหม่ที กดสกิลนี้ ทุกครั้ง ไม่เคยได้คิลเลย เพื่อนเอาไปกินหมด อัพแรกๆ ก็เบาหวิวหลังๆ เขาเกิดแล้ว ก็ยิงไม่เข้า TT"
    สำหรับ สกิลนี้ ผม แนะนำ ให้ออก ไอเทม ประเภท orb เช่น EoS desolator ไฟฟ้าใหญ่(จำชื่อไม่ได้) เนื่องจากความเร็วสุดตัวที่ได้จากสกิล นี้ มัน เร็วจริงๆ
    แต่ไม่แนะนำ ให้อัพ ช่วงแรกๆ นะครับ เพราะ ยิงใครไม่ตาย หรอก แต่ ไว้ ถล่มtw ก็ โอเคครับ

item แนะนำ

เริ่มเกมส์

การที่เราออกitemแบบ นี้ เพราะ เราจะ สามารถ อยู่เลนได้นาน ขึ้น เราอาจจะเคยเห็นกันประจำ กับพวกที่ ออกboot แล้ว 1 tango หรือ 1 ยาhp
    ซึ่ง ถ้าเจอทีม ที่เขา สามารถ กดเลน เก่งๆ แล้ว แค่ นั้น ไม่สามารถอยู่เลนได้ ถึง เลเวล6 หรอกครับ ยังไง ก็ ต้องb ไปเติมเลือด แต่ถ้าเราออก item แบบด้านบน
    เราก็ สามารถ อยู่เลนได้ นาน และ มี manaพอที่ จะ ใช้ powershot ตอดอีกฝ่ายได้เรื่อยๆ ซุ่มดีๆ มีคิล

8-12นาที ถัดมา

powertread ให้ats ms และปรับ status ตามสถานการณ์ และอีก 2 null เลือดพอ dm พอ mana พอ อีกอย่าง เวอชั่น6.69 ก็เพิ่ม +3dm มาให้อีก ทำให้item พวกนี้น่าใช้เข้าไปอีก ช่วง นี้
    จะเป็นช่วงที่เรา ช่วยเพื่อน คิล ดัก คิล all เอา tw ให้ ได้เยอะ ที่สุด เพราะถ้า ทีมเราได้เปรียบ item ที่จะออก หลังจากนี้ จะได้ไม่ต้องไป พึ่งไอเทม +เลือดมาก
    แต่ถ้า ทีมเราไม่พร้อม all ต้องการฟาร์ม ก็ให้เอา ใช้คอมโบลุยเดี่ยวไปก่อน โดยหา ตัวบางๆ ที่ออกมายืนเลนคนเดียว แล้ว จัดการเลย เพราะ ถ้าเราดักดีๆ
    ในการ คิลหนึ่งครั้ง เราจะใช้ powershot ประมาณ 2 ที คือ 720 dm ก็จุกแล้ว ละครับ

20 นาทีถัดมา

หรือ

ถึงตอนนี้ ไอเทมที่เราออก เริ่ม จะกำหนดแล้ว ว่าต่อไป เราจะ ผสม เป็นอะไร ถ้า ทำpersanverace ต่อไป ก็จะเป็น liken แต่ถ้า เป็น ultimateorb ก็เลือกได้อีก หลายอย่าง เช่น hex EoS Liken
    และเป็นเวลาที่เรา จะต้อง all ค่อนข้างบ่อย เพราะ ถ้าอีกฝ่ายมีเลท โหด เราต้องกด เขาให้ได้ เผื่อถ้าเลทต่อไปอีก จะเป็นปัญหา และเรา สามารถ + 1-1 ได้ ด้วยสกิล windrunner ทำให้ ค่อนข้างได้เปรียบ แต่ก็ต้องระวัง เสมอ
    ถ้า เจอ hero ประเภท nuker เช่น lion lina จะดับเข้า ง่ายๆ persanverace ที่ออกมานั้น เพื่อ hp regen และ mana regen ไม่ต้องกลับบ้านบ่อย และ วิ่งทั่ว map ได้บ่อย - -"

Late 30 นาทีขึ้นไป

เอาเหอะตามสบาย มันมีหลาย ตัวเลือกเหลือเกิน ตามสบาย เอาให้ถูก สถานการณ์แล้ว กัน เจอบุกหนัก เลทโหด hex กับ silence มาดัก มาไว้เลย ทีมได้เปรียบ EoS Desolator Shiva อะไรก็ ว่าไป
    แต่ที่ผม ออกบ่อยสุด คือ EoS เพราะว่า เหมือนเรา ได้ เล่น drow ranger สาย int ผม บอกตรงๆ แต่ dm นี่ สู้ drow จริงๆไม่ได้ เอา แค่ slow พอ - -" แต่ว่า ถ้าใช้พร้อม ultimate ก็นะ เหมือนเดิม drow ranger
    (เร็ว)แต่ไม่แรง ท่าdraw หรอก ใช้คู่กับ สกิล windrunner ได้ดีมาก กับ EoS หรือ เกราะ Shiva ก็ ok ครับ ใช้ได้หลายอย่างแล้ว แต่ ถนัด

item อื่น ๆ ที่แนะนำ ตามความชอบ ก็ cyclone, โล่ฮีล ,กอฟ-ไมค์ (นิโคมิคอน),Dragon ,คฑาฟ้า,คฑาเขียว,คฑา force แล้วแต่ความชอบ Hero ตัวนี้ มันไม่กิน(จำ)เจ

ผลของสกิล windrunnerหลบ 100%(ตีธรรมดานะ skill หลบไม่ได้)

อันนี้ ตอนใช้สกิล 1 โดย การ พ่วงครีบ นะครับ

combo ทั่วไปที่ใช้ในการ kill นะครับ

อันนี้ สำหรับคนสงสัย นะครับที่ว่า หลบ 100% เจอ MKB ก็ตีโดน ปกติ

แนวทางการอัพสกิลนะครับ

ถ้าเจอ hero ประเภท damage dealer กดในเลน จะทำให้การ รับมือนั้นง่ายขึ้น จากสกิล windrunner เพราะ windrunner เป็นสาย int เพราะฉะนั้นจะต้องระวังเรื่อง Hp ที่มีน้อย

Control lane: Windrunner

ขออธิบายในการ ยืนเลน side ก่อนนะครับ เพราะการยืนเลน side นั้นจะหาต้นไม้ในการพ่วงได้ง่ายกว่า
    แต่ ก็ไม่ต่างกันมาก ระหว่างยืน เลน c กับ side

ในการ ยืนเลนของ windrunner นั้น สิ่งที่สำคัญมาก สำหรับ การยืนเลน ของ hero range คือ
    การรักษาระยะ เนื่องจากเราเป็นตัวตีไกล เพราะฉะนั้น ต้องรักษาระยะ ห่าง ให้มาก ที่สุด จาก hero อีกฝ่าย
    ต่ำแหน่งในการยืนที่ดี ให้ยืนตามภาพนะครับ คือยืนหลัง creep range

เรื่องถัดมา อีกเรื่อง สิ่งที่สำคัญ ของการ เล่น DotA คือการ Lastshot&Denied creep
    ปริมาณเลือดของ creep ที่ windrunner สามารถยิงแล้ว เก็บLS ได้ คือปริมาณ 2/8 ของ creep ครับ
    ตามภาพเลย

ความลึกในการ ดันครีปนั้น ให้เลือกพอประมาณ ครับ ไม่ต้องดันเข้าไป ถึง TW เขา หรือ ชิด TW เราเกิน ไป
    ให้อยู่ประมาณ เลย TW เรามาระยะ นึง เพื่อไม่ให้ TW โจมตีทำให้ เรา LS ยากเกินไป

ในขณะ ที่เราทำการเก็บ เลเวล ช่วงต้นเกมนั้น จะมีบางจังหวะ ที่เราสามารถเปิดคอมโบ ให้เพื่อนได้ครับ
    ให้เรา พยายาม สร้างโอกาส ให้เพื่อน kill ตลอดเวลา เพื่อความได้เปรียบ ครับ

เมื่อเห็นว่าครั้งไหน สามารถเก็บ คิลได้ ชัวร์ ๆ ให้ ทำการ powershot เข้าไปเลย ครับ ถ้ามันรอดเพื่อนเราก็เก็บเอง

อยากจะย้ำว่า hero range นั้น ให้รักษา ระยะ การยิง ตลอดเวลา เพราะถ้าคุณก้าว ลึกเกินไป หรือไปอยู่ในระยะ ศัตรูคุณ
    มีสิทธิ์ที่จะโดน อีกฝ่าย kill แทนที่ คุณ จะได้ ยืนในเลน เพื่อเลเวล ได้ นานๆ

Hero คู่หู ที่แนะนำ ให้ยืนเลนด้วย

Vegeful Spirit

Hero ตัวนี้นั้น ไม่ว่าจะจับคู่กับใครๆ ก็ดูดี ไปหมด ด้วย stun ที่มี DM รุนแรง aura + DM ที่คิดเป็น %
    และสกิล ลดเกราะฮวบฮาบ โดนเข้าไป มีจุก ถ้าได้ยืน กับ Vegeful แล้ว การ kill Hero จะมี % ในการ
    ที่จะเก็บ kill อีกฝ่ายได้ ค่อนข้างสูง

Sven

Hero str ที่เมื่อกด ulti แล้ว DM จะรุนแรงมาก และ stun แบบ AOE ซึ่งจะช่่วยลบ จุดด้อย ของwindrunner ในการ
    ทำ Stun ได้

Twin Head Dragon

Hero สาย int สุดครบเครื่อง ที่มี str สูง สกิล disble สกิล DM ที่เป็น AoE Passive ที่ดันเลนได้ยอดเยี่ยม Ultimate ที่อีกฝ่ายต้องวง แตก ถ้าได้ยืนคู่กัน แล้ว ละก็ หึหึ "เลนนี้ข้าขอ"

Gondar

Q:พี่ตัวมันบางเอามาไม
    A:เอ่อขอโทษครับ
    Q:อย่าเอามันมาคู่เลย
    A:รออธิบายก่อนสิครับ

อย่าเพิ่ง งง ว่าทำไม เอา Hero agi ตัวบางๆ มาคู่ในเลนด้วย โอกาส ตายก็ สูง
    สำหรับ Gondar นั้น ผมอยากให้มอง ในด้านสกิลของ มัน จริงอยู่ที่ตัวมัน บาง
    แต่ในเมื่อมันยืนคู่กับ range hero เราก็ต้อง ปกป้องมันด้วย ไม่ให้อีกฝ่ายเข้า มาโจมตี
    หรือตอด Gondar เราได้ ถ้าเรา ได้ยืนกับ gondar นั้น สกิล gondar จะแสดงผล
    ออกมาได้ ชัดเจนมากครับ ไม่ว่าจะเป็น passive critical + main สกิล toss ที่มี DM รุนแรง
    และ WW ที่ มีโบนัส จาก backstab ถ้ารวมๆ กับ DM ของ Powershot ที่เราเป็นตัวทำ combo แล้ว
    อีกฝ่ายรอดยากครับ

Centuar

อาลุงถือขวานสุดถึก ในการยืนกับhero นี้ถือว่า สบาย ครับ การทำ combo ก็แล้วแต่ว่าใครจะเปิดใครจะปิด
    ด้วย DM จากสกิล ของ Centuar อยู่แล้ว + กับ สกิลที่เรามีอีก อีกฝ่าย หมดทางรอดครับ

Farie Dragon

หยิบๆ ตัวแปลกๆมาบ้าง Farie Dragon นั้น สามารถ เป็นตัวก่อกวนได้ดีเมื่ออยู่คู่ เลนกับเรา
    อีกอย่างสกิล ทำ DM ก็รุนแรง ไม่แพ้ใคร แถม ความสามารถแอบแฝง อย่าง silence ในตัว
    สามารถขัดจังหวะอีกฝ่ายได้ดีมาก และ วาปไปมา เข้าประชิดตัว ศัตรูได้ดี หนีก็ได้ ปวดหัวครับ - -"

ยังมี Hero อีกหลายๆ ตัวที่ สามารถนำมาคู่กับ windrunner ได้ครับ แล้วแต่จะประยุกต์เนื่องจาก windrunner เป็น
    hero ที่สามารถ ยืน solo เดี่ยวได้ดี ในตัวมันเองอยู่แล้ว การจะจับคู่กับใครนั้นคงไม่มี ปัญหา
    สิ่งที่สำคัญที่ อยากจะย้ำอีกครั้ง เวลา เราทำcombo ไม่ว่าจะเปิด จะปิดจะทำอะไรก็ ตาม ให้รักษาระยะ เสมอ
    นอกจากคิดว่าจะ kill ได้ชัวร์ๆ ก็เข้าไปเลย เพื่อรักษาเลือดที่เรามีน้อยอยู่แล้ว ไม่งั้นจะต้อง b บ่อยทำให้ เลเวลไม่ทัน
    และจะมีปัญหา เมื่อ late ไปแล้วครับ

ผมพึ่งทำครั้งแรกอาจจะไม่ดี เท่าพวกโปร หรือ เซียน อาจจะมี เลขเอียง บ้างอะไร บ้าง แต่ ผมจะพยายาม ปรับปรุงไป เรื่อยๆ เพื่อ guideที่ดี ขึ้นครับ ขอบคุณครับ

คนทำ guide จะหมดกำลังใจ เมื่อคนอ่าน อ่านไป แล้วกดไม่ Thanks นะฮ่ะ ถ้าท่านใดมีข้อติชม เทคนิคการทำกระทู้ หรือ ข้อมูลต่างๆเพิ่มเติมได้นะครับ

ขอขอบคุณสำหรับ -D[N]A- จาก Thaicybergame นะครับที่ให้ข้อมูลดีๆ

ถ้าใครมีข้อสงสัยหรือสนใจ Guide ของตัวไหนพื่มเติมหรือ สอบถามแนวทางการเล่น ตั้งแต่ขั้น Basic หรือ ขึ้น Expert ก็โพสไว้เลยนะครับ ผมจะพยายามกลับมาแนะแนวทางให้ชาว JKG ทุกๆคนให้ไวที่สุดคับ

! Click !
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย INDY.Xp|AbSo2T : 17th October 2011 เมื่อ 20:17
    !! HARDCORE IS IN MY BLOOD !!

กล่าวขอบคุณ
    370
    ได้รับคำขอบคุณ: 79
    ผลงานของ จขกท. ที่ขอๆไว้จะอยู่ตามหน้า 1 หน้า 2 หรือ เรื่อยๆนะครับเพราะไม่มีระบบ hide ใน บอร์ดใหม่เลยอาจจะไม่พอสำหรับใน 1 หน้าแต่ จขกท. จะลองทำแบบลิ้งสารบัญวางไว้ให้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JooN18za : 15th October 2011 เมื่อ 16:07

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ติดตามอยู่ครับ
    Far East Movement

กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    Blog Entries
    3
    บวก 100 เลยครับ สำหรับมือใหม่
    Fx 8120 : Gigabyte 970A-D3 : His 6790 Cf : Corsair VG 8G Red : Super Flower 850 Plus : Corsair H100 : Zalman Z11 Plus

กล่าวขอบคุณ
    2,321
    ได้รับคำขอบคุณ: 348
    ดูดีมีประโยช สำหรับคนเล่นไม่เป็นเยี่ยงผม

กล่าวขอบคุณ
    775
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    สุดยอด ครับ

Stony Cat
    กล่าวขอบคุณ
    1,372
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,137
    Blog Entries
    1
    ไม่รู้ดิ ไม่ค่อยได้เล่น Wind ถ้าเล่น ผมก็ออกตาม เกมอะ สตั้นบ้างสโลว์บ้าง - -แต่ที่ขาดไม่ได้ก็ เบลดเมล กับ bkb อันติแล้วกด
    สาย Rang ส่วนมากผมจะเล่นคู่กับเพื่อนอะ Bone กับ Drow ใครไม่เคยลอง ก็ลองดู ดันเลน กดฮีโร่ โหดมากๆ = =

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    235
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    จะทำ Guild หรือจะทำ Guide ครับเนี่ย

กล่าวขอบคุณ
    63
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ flow6dmrv2 อ่านกระทู้
    จะทำ Guild หรือจะทำ Guide ครับเนี่ย
    ประธานโทดคับ แก้ไขเรียบร้อยแล้วคับ

กล่าวขอบคุณ
    1,090
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,518
    ขอวิธีการเล่น Strom Spirit(หมีฟ้า) หน่อยครับ

Queen Cydaron
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 816
    ตอนนี้ใครเข้าเล่นได้แล้วมั่งครับ ผมยังเข้าไม่ได้เลย อยากรู้ว่าเป็นเหมือนกันรึป่าว

กล่าวขอบคุณ
    63
    ถ้าผม Guide อีกตัวมันคงเต็มหน้าแรก ผมอยากรู้วิธีที่สามารถย่อหรือ หุบ เพื่อกด show ผมรู้สึกว่าแต่ก่อนมันใช้ได้ แต่ถ้าตอนนี้มันไม่ได้แล้ว พอมีวิธีอื่นไหมครับช่วยแนะนำทีคับพอดีมือใหม่

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    เยี่ยมไปเลยครับ ผมหวังว่าในอนาคตจะมี Guide ทุกตัวเลยน่ะ 555

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ INDY.Xp|AbSo2T อ่านกระทู้
    ถ้าผม Guide อีกตัวมันคงเต็มหน้าแรก ผมอยากรู้วิธีที่สามารถย่อหรือ หุบ เพื่อกด show ผมรู้สึกว่าแต่ก่อนมันใช้ได้ แต่ถ้าตอนนี้มันไม่ได้แล้ว พอมีวิธีอื่นไหมครับช่วยแนะนำทีคับพอดีมือใหม่
    เหมือนตอนนี้จะไม่มีแล้วครับ แยกเป็นเรป ๆ ก็ได้ ๆ
    แล้วโพสที่หน้าแรกอะครับว่าตัวไหนอยู่หน้าไหน : )
    - XENON -

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    63
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    เหมือนตอนนี้จะไม่มีแล้วครับ แยกเป็นเรป ๆ ก็ได้ ๆ
    แล้วโพสที่หน้าแรกอะครับว่าตัวไหนอยู่หน้าไหน : )
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากคับ

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ขอของDrow Rangerด้วยสิคับ

กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ขอ กอบลิน techies อ้ะครับ
    LOL

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    208
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    jkg พอจะมีกลุ่มดอทเอ มั้ยอ้ะคั่บ ผมอยากหากลุ่มเล่นดอทอ้ะ ไม่มีเพื่อน ผมครีได้น้ะ
    การไช้ภาษาไทยผิด ไม่ได้เเปลว่าชาติจะล้มจม กรุณาหัดไช้สมอง !?

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ INDY.Xp|AbSo2T อ่านกระทู้
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากคับ
    ยินดีครับเพราะรออยู่เหมือนกัน : )
    - XENON -

กล่าวขอบคุณ
    63

[GUIDE] Raijin Thunderkeg - Storm Spirit

=== Guild Hero ===

[GUIDE] Raijin Thunderkeg - Storm Spirit

Raijin Thunderkeg วิญญาณแห่งสวรรค์ ผู้ถูกปลุกขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือ Sentinel ในช่วงเวลาที่มืดมนที่สุด ตัวเขาซึ่งเป็นวิญญาณอันต่ำต้อยนี้เลือกที่จะอยู่ข้าง Sentinel แม้วิญญาณเขาจะสูญสลายเพราะกระแสไฟฟ้าบริสุทธิ์อันรุนแรงไปแล้ว แต่เทพเจ้าได้ใช้ร่างของ Raijin ซึ่งสามารถคงร่างเนื้อไว้ได้ อย่างไรก็ตาม หากไม่คำนึงถึงการอาศัยอยู่ในร่างเนื้อแล้ว Storm Spirit ตนนี้จะมีพลังอันมหาศาล สามารถจับมาใช้ได้ไร้ขีดจำกัด ใช้อัสนีทำลายหมู่ศัตรูได้อย่างรวดเร็ว กำจัดทุกสิ่งที่กล้าข้ามผ่านเส้นทางเขาไป

Raijin Thunderkeg - Storm Spirit
    Range: 500 | Move Speed: 295
    Primary: INT
    Str: 17 + 1.5 | Agi: 22 + 1.8 | Int: 23 + 2.6
    Damage: 45 - 55 | HP: 568 | Mana: 299
    HP Regen: 0.9 | Mana Regen: 0.93
    Attack Speed: 1.45 | Armor: 4

Skill

Static Remnant

คีย์ลัด R
    สร้างร่างจำลองของตนเองขึ้นมา ที่สามารถจะปล่อยพลังออกมาทำลายศัตรูให้สูญสิ้นไปได้ ร่างสามารถคงอยู่ได้ 12 วินาที
    Level 1 - 140 Damage.
    Level 2 - 180 Damage.
    Level 3 - 220 Damage.
    Level 4 - 260 Damage.
    Mana Cost: 70/80/90/100
    Cooldown: 4

Electric Vortex

คีย์ลัด E
    รวมพลังงานแหวกอากาศเข้าไปจับศัตรู กระบวนท่านี้จะทำให้ Raijin เคลื่ยนไหวได้ช้าลงเป็นระยะเวลาสั้นๆ
    Level 1 - ดึง 100 units ระยะเวลา 1 second.
    Level 2 - ดึง 150 units ระยะเวลา 1.5 seconds.
    Level 3 - ดึง 200 units ระยะเวลา 2 seconds.
    Level 4 - ดึง 250 units ระยะเวลา 2.5 seconds.
    Mana Cost: 100

Overload

หลังจากที่ Raijin ร่ายมนต์ใดๆก็ตาม พลังงานในตัวเค้าจะเกิดการระเบิดและถูกปลดปล่อยออกมาผ่านการโจมตี
    ผู้ที่โดนพลังนี้เข้าไปจะโดน Slow 50% attack speed and 80% move speed เป็นะระยเวลา 0.6 วินาที
    Level 1 - Bonus damage: 30
    Level 2 - Bonus damage: 45
    Level 3 - Bonus damage: 60
    Level 4 - Bonus damage: 75
    AoE: 275
    Cooldown: 20

Ball Lightning

คีย์ลัด G
    เปลื่ยนร่างกายตนเองไปเป็นบอลพลังงาน เพื่อท่องไปยังเป้าหมายที่ต้องการหรือจนกว่ามานาจะหมด และจะทำ dmg ใส่ ณ ที่หมาย ความเร็วและพลังโจมตีและระยะของการทำลายจะขึ้นอยู่กับเลเวล
    Level 1 - 8 damage per 100 units traveled
    Level 2 - 12 damage per 100 units traveled
    Level 3 - 16 damage per 100 units traveled
    สกิลนี้ไม่มี CD

*Mana ที่น้อยที่สุดที่จะกดใช้สกิลได้คือ 75 mana*
    *สกิล 1,2,4 หลังจากกดใช้ตัวละครจะหยุดนิ่งไป 1.2 sec สามารถแก้ได้โดยการกดเดินในทันทีหลังจากร่ายสกิลเสร็จ*

วิเคราะห์ Hero

ไม่ว่าจะเล่น Hero ตัวไหน เราควรรู้จักกับพื้นฐานของมันก่อน ว่ามันสามารถทำอะไรได้ มีจุดดีจุดแข็งยังไง
    Raijin เป็นหนึ่งใน Hero ที่สามารถเคลื่ยนที่ในทิศทางต่างๆได้รวดเร็วมาก[เป็นรองแค่ N'aix] ผมขออธิบายประโยชน์ของจุดนี้ก่อน เผื่อมือใหม่มาอ่านแล้วจะไม่เข้าใจ การกดหันหน้าได้เร็วกับการเดินเร็วนี่ไม่เหมือนกันนะครับ การที่หันหน้าได้เร็วจะมีประโยชน์กับการ H&R[Hit and run] และการ LS/DN สูงมาก ถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจลองนึกภาพเวลาเดินถอยแล้วหันหลังไปยิงตัวทีหันหน้าช้าอาจจะโจมตีไม่ทัน หรือโจมตีได้แค่ 1 ถึง 2 ที ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความเร็วของ Animation Atk และ projectile ด้วย
    ซึ่ง Raijin ถือว่ามีครบ คือสามารถหันได้อย่างรวดเร็ว มี Animation Atk ที่เร็วมาก รวมทั้ง projectile ที่เร็ว[คาดว่าชดเชยที่โจมตีได้ 500 Aoe]

ข้อดีของ Raijin
    1. เป็นตัวที่ Push ในเลนได้ดีในระดับหนึ่ง มีตัวที่จะมากดได้ไม่กี่ตัว[Nvm ,Lich ,Zeus]
    2. ฟาร์มไวมาก Ls/Dn ง่าย[ต้องฝึกด้วย] สกิล 1 ถ้าเล่นจนรู้จังหวะแล้ว แค่สกิลเลเวล 1 ก้เหมาครีปทั้งกองแบบไม่พลาดได้ค่อนข้างแน่นอน
    3. เป็นตัว Chaser ชั้นยอด ตัวที่โดน raijin ไล่ตาม ยากมากที่จะรอด
    4. เป็นตัวที่สามารถดันได้ลึกเพราะมีท่าเอาตัวรอดชั้นยอด[Ball liihting]ทำให้เพื่อนอีก 4 คน สามารถฟาร์มหรือ all ได้สบายๆ ไม่ต้องมาช่วย raijin มาก
    5. ในเกมที่มีการ Run สูงๆ มันสามารถทำหน้าได้อย่างดี ต้นเกมจัดว่า Nuke แรงมาก Agi int รอดยาก ถ้าโดน Tui ด้วยสกิล จับ 1 สกิล สกิล nuke aoe อีก 1 สกิล

ข้อเสียของ Raijin
    1. เล่นตัวนี้ต้องคิดไว้ ไม่เกิดก็ดับ ถ้าไม่มีไอเทมเลย มันก็ตัว useless ดีๆนี่เอง หรือออกได้ช้าก็ทำไรไม่ได้ จำเป็นต้องมีเทคนิคการฟาร์มที่ดีพอตัว
    2. เป็นตัวที่อาศัยทีมเยอะ ถ้าทีมเล่นไม่ดี คุณก็ดับได้ง่ายๆ อย่างจังหวะ Chase ถ้าเพื่อนคุณไม่สังเกตหรือ ไม่รู้กัน มันก็คือการเข้าไปตายๆดีๆนี่เอง แต่ถ้าคุณเข้าช้าศัตรูก็อาจจะรอด
    3. ถ้าเจอตัว Str แข็งๆ ก็จบ ยิงไม่ตาย nuke ไม่เข้า [แต่อันนี้เรายังมีเพื่อนอีก 4 ^0^]

==============================================================

การอัพสกิล แบบที่ 1

อันนี้เป็นแบบแรก แบบนี้จะเน้นการคิลพร้อมกับเพื่อนร่วมทีม ไม่ว่าจะเป็นเพื่อนมาคิลเลนเรา หรือเราไปคิลเลนอื่น

การอัพสกิล แบบที่ 2

แบบนี้จะเน้นการฟาร์มอย่างรวดเร็ว และกดดันเลือดฝั่งตรงข้ามมากกว่า

Item ที่แนะนำ

Starter Item Set 1 ช่วง 8 นาทีแรก

Starter Item set 2 ช่วง 8 นาทีแรก

Midgame item ช่วง 8 - 15 นาที

ช่วงนี้ถ้าฟาร์มได้ไวจริง คุณอาจได้ bloodstone ในช่วงนี้เลยก็ได้ แต่โดยมากแล้วคุณจะต้องไปตุ๋ยเลนอื่นแล้วก็ต้องกลับไปเติมเลือดที่ฐานแหละ ซึ่งจะต้องเลือกว่าเกมนี้คุณนี้จะซื้อ boot หรือเปล่า หลายๆเกมผมไม่ซื้อ เพราะไม่ค่อยได้เดิน Drift ยิงอย่างเดียว อันนี้แล้วแต่เกมครับ วิเคราะห์จากเกมเอา แต่โดยมากจริงๆถ้าใช้ก็คือใช้ Boot of travel แต่ถ้าไม่ออก bot ก็ไม่ต้องใช้Boot ก็ได้

Midgame itemช่วง 15-25 นาที

อันนี้เป็นไอเทมแนะนำจริงๆว่าควรรีบออกให้ได้ เก็บได้สัก 5 charge ก็ Drift ได้เกือบตลอดแล้วครับ

Late item ช่วง 30 นาทีเป็นต้นไป หลังจากได้ bloodstoneแล้ว

Hero ที่เราค่อนข้างแพ้ทาง

การ control lane

เลนที่ดีที่สุดสำหรับ raijin คือ cen นะครับ ตอนอยู่เลนเราพยายาม ctrl ให้ creep อยู่บริเวณดังภาพให้ได้
    อย่าให้ครีปอยู่ในแม่น้ำหรือฝั่งตรงข้ามเด็ดขาด แต่ก็อย่าให้ดันจนมาติดป้อม ถ้าติดป้อมเราจะต้องไปแย่ง ls กับป้อมซึ่งมีโอกาสที่จะพลาดเยอะ แถมจะทำให้ป้อมเสียเลือดโดยเปล่าประโยชน์ด้วย

การกดดันคู่ต่อสู้ถ้าเราสามารถ ctrl creep ได้ในตำแหน่งดังกล่าวแล้ว เราก็จะมาใช้ประโยชน์จาก projectile ของเราได้แล้ว นั่นคือการยิงฟรี ^0^ โดยตอนอยุ่เลนเราจะมีเวลาว่างอยู่แล้ว ตามกฎ 1 hit เพื่อkill creep 1 ตัว ระหว่างนัน้ให้เดินหากะจังหวะ
    จังหวะที่ดีคือเป็นจังหวะที่เรายืนอยู่ด้านหลังครีปของเรา หรือด้านข้างก็ได้ โดนควรเว้นระยะจากครีปประมาณ 100-200 aoe
    และอยู่ห่างจากศัตรูประมาณ 400-600 ขึ้นตอนนี้ให้เราสังเกตเลือดครีปไว้ และการกระทำของศัตรู ในจังหวะที่ศัตรูจะเข้ามา Ls creep ให้คุณกดโจมตีศัตรูทันทีในจังหวะนั้น พอเห้นกระสุนออกจากตัวเราแล้วต้องตัดสินใจ 2 อย่างทันทีคือ
    1. เดินถอยออกมาทันที หรือ 2. หรือจะโจมตีต่อ

ถ้าเลือกที่จะโจมตีต่อ หลังจากเห็นกระสุนออกจากตัวเราต้องรีบกดเดินตามทันที โดยคลิกที่พื้น ห้ามกดที่ตัว Hero เด็ดขาด เดี๋ยวครีปมารุมเสียเลือดฟรีๆ ให้กดคลิกที่พื้นแล้วพอเข้าระยะจังหวะมันถอยให้กดยิงทันที

ทริคการ ls creep ทุกตัวใน 1 wave
    เวลาที่ครีปปะทะกันโดยคุณไม่เข้าไปโจมตีเลย มันจะมีครีปตัวหนึ่งที่จะตายก่อนตลอด ลองสังเกตดูได้
    ตัวนี้เป็นตัวที่เราควรจะคิลเป็นตัวแรก ให้ใช้การโจมตีธรรมดา ตีมัน 1 ทีพอ ^^

ทีนี้จะเหลืออีก 3 ตัว อันนี้ต้องแต่งเลือดครีปเอา โดยดูอัตราการลดเลือดของแต่ละตัวว่าตัวไหนลดช้าก็ให้โจมตีตัวนั้นสัก 1 - 2 ที
    ให้hp ของ creep เฉลื่ยมันมีเท่าๆกัน ถ้าดูจากภาพที่ผมให้มา ก็หลังจากคิลไป 1 ละ ปกติครีปมันจะมีhp ประมาณนี้ เราก็จะต้องแต่งไอ 2 ตัวนั้น ด้วยการโจมตีตัวละที [อย่าลืมตัด animation ไม่งั้นตัวขวาสุดมันจะตายก่อนแน่ๆ]
    จากตัวที่อยู่ในวงแดงคือเราจะต้องโจมตีเพิ่ม ตัวที่อยู่ในวงส้มคือตัวที่มันจะตายก่อน ส่วนวงสีเหลือตรงกลางคือจุดที่หลังจากเราแต่งครีปแล้วให้ไปกดสกิล 1 ตรงจุดนั้น ทีนี้ก็ได้เงินสบายๆละ ^^

การ kill

อันนี้ก็ดูจากสถาณการณ์ครับ ที่บอกได้แค่ก็เป็นแค่ basic เล็กๆน้อย ลองดูภาพถ้ามีตำแหน่งประมาณนี้ [อย่าลืมเชค creep]ให้กดโจมตีพร้อมกับใช้ Electric Vortex แล้วกดโจมตีอีก 1 ครั้ง แล้วรีบใช้ Static Remnant ทันที จังหวะตรงนี้เราจะโจมตีได้ประมาณ 3 ที [อย่าลืมการตัด animation atk ที่บอกไปตอนต้น]

หลังจากนั้นถ้าศัตรูเดินหนีให้ใช้ ball lighting มายังจุดนี้[ถ้ามันหนีออกด้านข้าง ให้เดาทางและไปดักหน้าให้ได้]
    ตรงนี้มีทริคอีกอย่างถ้าเรากดไปแบบปกติมันมักจะหันไปโจมตีตัวอื่น วิธีแก้คือ จังหวะที่เรากำลัง drift อยุ่ให้กด shift + alt a ที่เป้าหมายที่เราจะโจมตี ทีนี้เราก็ไม่เสียจังหวะแล้ว

สเตปที่ใช้บ่อยคือ g drift ใกล้ๆ เพื่อเอาสกิล 3 สลับกับโจมตี พร้อมกับใช้สกิล1

basic อะไรก็น่าจะครบแล้ว
    ตรงจุดนี้จะเป็นอะไรง่ายๆที่ไม่ต้องรู้ก็ได้ ผมจะพูดถึงมานาที่ใช้ในการ drift ในจุดสำคัญๆ ถ้าเล่นบ่อยๆก็คงคำนวณได้ ง่ายๆ
    ตรงนี้ที่เหลือเลยยกมาให้ดูเล่นๆสักหน่อย

อืมมาถึงตรงนี้นึกขึ้นได้ว่ายังมี special trick ที่ควรทำให้ได้คือ การกดสกิล 1 และ 2 ในจังหวะที่เราใช้ ball lighting ซึ่งก็ไม่ได้ยากอะไร โดยจังหวะที่กำลังเคลื่ยนที่ไปยังเป้าหมายให้รีบกดสกิลก็แค่นั้น
    Guilde raijin สำหรับผมก็จบเพียงเท่านี้ละกัน
    ฝากทิ้งท้ายไว้สักประโยคละกัน "สอนstepสอนกันได้ แต่สอนใจมันสอนยาก"

ใครมีอะไรจะเสนอแนะติชมก็ว่ามานะครับวันนี้เหนื่อยมากมาย ทำ2ตัวรวดขอตัวไปพักก่อนอยากได้ตัวไหนลอง Request มานะคับตัวไหนทำให้ได้ในเร็วๆนี้จะขึ้น Next Guide ไว้ให้นะครับ GoodLuck Have Fun

ขอบคุณข้อมูลดีๆที่แบ่นปัน จาก nightmoon แห่ง Thaicybergame คับ
    ======================== THANK YOU FOR READING ========================

! Click !
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย INDY.Xp|AbSo2T : 15th October 2011 เมื่อ 19:09

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    63
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ caramel.plzzz อ่านกระทู้
    jkg พอจะมีกลุ่มดอทเอ มั้ยอ้ะคั่บ ผมอยากหากลุ่มเล่นดอทอ้ะ ไม่มีเพื่อน ผมครีได้น้ะ
    กดลายเซ็นผมบรรทัดแรกเลยครับ : D

Barca !! Calunya!!
    กล่าวขอบคุณ
    776
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    เยี่ยมไปเลยครับ ยอดๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    โห พี่ เป้ ก็ นึก ว่า หาย ไม่ ติด ต่อ มา เลย -*-
    คนโสดก็เหมือนโลกตอนกลางวัน มองไม่เห็นพระจันทร์ แต่ไม่ใช่ ไม่มี

กล่าวขอบคุณ
    63
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aeiza อ่านกระทู้
    โห พี่ เป้ ก็ นึก ว่า หาย ไม่ ติด ต่อ มา เลย -*-
    เอ้า ! เอ๋ยพี่เปลี่ยนเมลใหม่เมลเก่าพังเดียวแอดๆไป พี่รุสึกว่าแอดไปหมดแล้วน้าา 5555 สงสัยลืม

กล่าวขอบคุณ
    370
    ได้รับคำขอบคุณ: 79
    อ้าวแพนด้ามาแล้ขอบคุณครับ