ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    496
    ได้รับคำขอบคุณ: 188
    Blog Entries
    2

Unhappy คนที่ไม่มีพ่อเรามาแชร์ความรู้สึกกัน !!

สวัสดีครับ ผมคนหนึ่งละที่ไม่มีพ่อ พ่อของผมแยกทางกับแม่ผมตั้งแต่ผมยังเล็กผมอายุได้สัก 2 ขวบมั้งครับ ผมก็ไม่เคยเห็นพ่อผมอีกเลย และผมยังจำชื่อพ่อผมยังไม่ได้เลย

ครอบครัวผมก็ไม่ดี 100 % เหมือนคนอื่นหรอกครับ แม่ก็กินเหล้าเมามา ก็ดุด่าผมว่าผม ชั่วอย่างนี้อย่างงั้น ผมทนมาอย่างนี้มา 18 ปีแล้ว และเกิดวันหนึ่งผมทนไม่ไหวผมก็ตอบกลับไปว่า

!! - ที่ผมเป็นแบบนี้ทุกวันนี้ก็เพราะแม่นั้นล่ะ ที่พลาดทุกอย่างจากผมไป ขนาดหน้าพ่อผมยังจำไม่ได้และแม้แต่ชื่อก็ยังจำไม่ได้ - !!

ผมพูดแค่นี้ละแม่ผมก็จัดมาชุดใหญ่แบบพิเศษให้เลย ชาวบ้านชาวช่องเรารู้หมดผมไปไหนมาไหนก็อายเขา ทุกวันนี้ภาพความทรงจำของผมกับพ่อก็จำได้แค่ผมเคยกินขนมไข่ที่พ่อผมซื้อมาให้จากตลาดแค่นั้นล่ะ

แต่ผมก็คิดได้ว่าชีวิตของเราทนมาตั้ง 18 ปี ยังได้เลยทนอีกหน่อยจะเป็นไรไป..

ต่อสักนิด เวลาผมเถียงกันกับแม่และผมจะออกไปจากบ้านเพื่อออกไปจากความน้อยใจ ยายผมก็ว่า !! ***คือโง่คือพ่อ***บักมั้งห่า*** !! (ภาษาอีสาน)
    แค่นั้นละ น้ำตาลูกผู้ใช้อย่่างผมก็ไหลออกมา.

เชิญแชร์ได้เลยครับ...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ampon1901 : 31st January 2013 เมื่อ 23:11
    กุหลาบไร้หนามมีเพียงมิตรภาพเท่านั้น

<LAGD TEAM>
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,095
    ถ้าตอนนี้คุณเจอพ่อของคุณจะบอกกับพ่อว่ายังไงครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    496
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ smokebigbite อ่านกระทู้
    ถ้าตอนนี้คุณเจอพ่อของคุณจะบอกกับพ่อว่ายังไงครับ
    ผมก็บอกได้แค่ว่า "" พ่อครับผมคิดถึงพ่อนะ ""
    กุหลาบไร้หนามมีเพียงมิตรภาพเท่านั้น

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,550
    ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด เป็นคำจากพ่อผมเอง ปู่ผมตายตอนพ่อ 5 ขวบ

กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    ผมคนนึงที่ไม่มีพ่อเหมือนกันคับ พ่อเสียตั้งแต่ผมอยู่ ม.4
    แต่ก่อนหน้านั้น ถ้าพูดตรงๆ พ่อผมก็ทำหน้าที่พ่อไม่ดีเอาสะเลย

แต่ผมก็ไม่ซีเรียสหรอกคับ เค้าคงมีเหตุผลของเค้าอยู่ ถึงพ่อผมไม่ดียังไง ก็เป็นพ่อผมอยู่วันยังค่ำ ผมยังเคารพเสมอ ไม่ว่าจะทำหน้าที่ดีหรือไม่ดีก็ตาม

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    496
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boye อ่านกระทู้
    ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด เป็นคำจากพ่อผมเอง ปู่ผมตายตอนพ่อ 5 ขวบ
    ครับขอบคุณ ผมก็เคยบอกกับตัวเองอย่างนั้น....

กล่าวขอบคุณ
    496
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bassurachar อ่านกระทู้
    ผมคนนึงที่ไม่มีพ่อเหมือนกันคับ พ่อเสียตั้งแต่ผมอยู่ ม.4
    แต่ก่อนหน้านั้น ถ้าพูดตรงๆ พ่อผมก็ทำหน้าที่พ่อไม่ดีเอาสะเลย

แต่ผมก็ไม่ซีเรียสหรอกคับ เค้าคงมีเหตุผลของเค้าอยู่ ถึงพ่อผมไม่ดียังไง ก็เป็นพ่อผมอยู่วันยังค่ำ ผมยังเคารพเสมอ ไม่ว่าจะทำหน้าที่ดีหรือไม่ดีก็ตาม
    ครับผมเขาใจคุณนะแต่ ผมก็ฉิจฉาคุณ ล่ะครับที่เคยมีพ่อและจำพ่อตัวเองไ้ด้แต่ นี้พ่อคุณเสียก็ทำใจลำบาก แต่ก็ขอบคุณ

กล่าวขอบคุณ
    558
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อย่าให้อดีตมาทำร้ายอนาคตคับ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    พ่อกับแม่ผมก็แยกทางกันตั้งแต่ผมยังอยู่ ป.1 ครับ ผมต้องย้ายมาจากเชียงใหม่บ้านเกิดมาอยู่กับญาติทางแม่ที่กรุงเทพ

โดนกดขี่สารพัดเพราะผมมันเป็นลูกที่พ่อแม่ไม่ตั้งใจให้เกิดมาครับ อย่าหาว่าผมยังงู้นยังงี้เลยนะครับ ผมพูดตรงๆเลยละกัน ไหนๆก็ไหนๆละ

พ่อแม่มีผมตอนยังเป็นวัยรุ่นคึกคะนองน่ะครับ เกิดตั้งท้องโดนไม่ตั้งใจ แต่แม่ก็ยังไม่ทำแท้ง ปล่อยให้ผมเกิดมาจนได้ และก็เลิกกับพ่อ

ผมอยู่กับแม่ตั้งแต่เด็ก ชีวิตตอนเด็กค่อนข้างลำบากครับ แต่ผมก็อดทนเรื่อยมา... จนทุกวันนี้ผมอายุ 33 ปีแล้วครับ

เรียนจบมหาลัยแล้ว ทำงานหาเลี้ยงตัวเองได้แบบไม่ต้องพึ่งหาใครเหมือนแต่ก่อน จะว่าไปผมก็ภูมิใจในตัวเองเหมือนกันนะ จากเด็กกำพร้าพ่อแม่แยกทางกัน

แต่ในวันนี้ผมมีงานทำ มีบ้าน มีรถ มีเงินที่ได้ด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง ^_^ แต่กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ผมก็ผ่านเรื่องโหดร้ายมามากมายเหมือนกัน
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    496
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    พ่อกับแม่ผมก็แยกทางกันตั้งแต่ผมยังอยู่ ป.1 ครับ ผมต้องย้ายมาจากเชียงใหม่บ้านเกิดมาอยู่กับญาติทางแม่ที่กรุงเทพ

โดนกดขี่สารพัดเพราะผมมันเป็นลูกที่พ่อแม่ไม่ตั้งใจให้เกิดมาครับ อย่าหาว่าผมยังงู้นยังงี้เลยนะครับ ผมพูดตรงๆเลยละกัน ไหนๆก็ไหนๆละ

พ่อแม่มีผมตอนยังเป็นวัยรุ่นคึกคะนองน่ะครับ เกิดตั้งท้องโดนไม่ตั้งใจ แต่แม่ก็ยังไม่ทำแท้ง ปล่อยให้ผมเกิดมาจนได้ และก็เลิกกับพ่อ

ผมอยู่กับแม่ตั้งแต่เด็ก ชีวิตตอนเด็กค่อนข้างลำบากครับ แต่ผมก็อดทนเรื่อยมา... จนทุกวันนี้ผมอายุ 33 ปีแล้วครับ

เรียนจบมหาลัยแล้ว ทำงานหาเลี้ยงตัวเองได้แบบไม่ต้องพึ่งหาใครเหมือนแต่ก่อน จะว่าไปผมก็ภูมิใจในตัวเองเหมือนกันนะ จากเด็กกำพร้าพ่อแม่แยกทางกัน

แต่ในวันนี้ผมมีงานทำ มีบ้าน มีรถ มีเงินที่ได้ด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง ^_^ แต่กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ผมก็ผ่านเรื่องโหดร้ายมามากมายเหมือนกัน

ครับคุณคง ผ่้านเหตุการณ์มาเกือบทุกรูปแบบเลยนะครับ ของผมคงได้ไม่เท่าคุณ หรอกครับ บ้านผมก็จนตอนนี้ผม จะจบ ปวช. ล่ะ กว่าจะจบได้ผมก็ต้องทำงานตอนเย็นๆ เป็นเด็กเสริฟ เพื่อหาตังไป รร.

JokergameTH
    กล่าวขอบคุณ
    1,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,153
    ผมก็ไม่มีพ่อครับ พ่อผมทิ้งผมไปตั้งแต่ป.6

ทิ้งผมไปหาสาวๆบนสวรรค์
    . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Call me is Cruser
    กล่าวขอบคุณ
    489
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    อดีตอันโหดร้ายมีใว้ให้จำครับแต่อย่าทำตามตอนนี้ทุกสิ่งทุกอย่างมันเกินจะแก้แล้ว คุณก็18แล้วนี่นะน่าจะดูออกว่าอะไรควรอะไรไม่ควรตอนนี้มานั่งน้อยใจกับอดีตมันไม่ได้ครับ
    รีบๆวางแผนถึงอนาคตซะเพราะอนาคตเปลี่ยนแปลงได้แค่เรากะทำแต่อดีตไม่สามารถแก้ไขใด้ แม้ใครจะว่าเรารีบคิดไปไหนก็อย่าใส่ใจคิดและทำครับให้มันเป็นอนาคตที่ดี
    ก่อนที่มันจะสายไปและกลายเป็นส่วนหนึ่งของอดีตที่โหดร้าย
    ป.ล.ถ้าอ่านแล้วคิดว่ามันแรงไปผมก็ขอโทษด้วยนะครับผมมันพวกคิดอะไรตรงๆควานผ่าซากแบบนี้แหละ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,921
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    3
    ผมไม่มีพ่อ แต่ผมก็ไม่เคยคิดว่าตัวเองด่อยกว่าใครๆเลย ผมใช้ชีวิตจนชินไปเเล้ว พ่อผมไปตอนผมยังไม่เกิดเลย
    อย่าคิดน้อยใจไปเลยครับ อนาคนเรากำหนดเองครับ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมก็รักพ่อมากครับ

แต่ผมไม่ชอบพ่อครับ ผมมีพ่อที่ติดเที่ยวติดการพนัน

หนี้หลายล้านครับตอนนี้ ไม่ได้มีแบบแต่ก่อน พี่ผมกับแม่มีแต่บั่นทอน

มีพ่อดีก็ดีนะครับ แต่ถ้ามีพ่อไม่ดี ครอบครัวก็นะ = =

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    496
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ date kyo อ่านกระทู้
    อดีตอันโหดร้ายมีใว้ให้จำครับแต่อย่าทำตามตอนนี้ทุกสิ่งทุกอย่างมันเกินจะแก้แล้ว คุณก็18แล้วนี่นะน่าจะดูออกว่าอะไรควรอะไรไม่ควรตอนนี้มานั่งน้อยใจกับอดีตมันไม่ได้ครับ
    รีบๆวางแผนถึงอนาคตซะเพราะอนาคตเปลี่ยนแปลงได้แค่เรากะทำแต่อดีตไม่สามารถแก้ไขใด้ แม้ใครจะว่าเรารีบคิดไปไหนก็อย่าใส่ใจคิดและทำครับให้มันเป็นอนาคตที่ดี
    ก่อนที่มันจะสายไปและกลายเป็นส่วนหนึ่งของอดีตที่โหดร้าย
    ป.ล.ถ้าอ่านแล้วคิดว่ามันแรงไปผมก็ขอโทษด้วยนะครับผมมันพวกคิดอะไรตรงๆควานผ่าซากแบบนี้แหละ
    ครับขอบคุณสำรหับคำแนะนำผมก็วางแผนไว้แล้วละแต่แรงกดดันทำให้เรา ประทุเหมือนภูเขาไฟ

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    ผมแม่ท่านเสียไปแล้วครับ
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพติด Anime ขั้นงอมแงม
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 285
    ผมเป็นอีกคนที่ไม่มีพ่ออยู่ด้วย ณ ปัจจุบัน (แต่ยังไม่เสีย)

พ่อผมทิ้งผมไปตอนอายุ 7 ขวบ (เผลอๆก่อนหน้านั้นอีก) ทำให้ผมต้องอยู่กับหนี้สินที่ผมกับแม่ไม่ได้ก่อ

เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว พ่อผมกลับบ้านมาเพื่อมา ขนของที่ท่านเรียกว่า 'ของเขา' ออกไปจากบ้าน ทิ้งให้แม่ร้องไห้อยู่ในบ้าน

แล้วใช้ผมขนของๆเขาออกไปขึ้นรถ แล้วขับรถหายไปเลย

ผมไม่มีแรงกดดันจากคำว่า ไม่มีพ่อ เพราะทุกคนเข้าใจ และแม่ผมก็สามารถเลี้ยงผมด้วยตัวคนเดียวให้ผมสุขสบายได้

ถึงยังไงพ่อ ก็เป็น ผู้ให้กำเนิดเรา แต่วีรกรรมมากมายที่ท่านทำแก่ผม และ แม่ ทำให้ผมไม่อยากจะจำว่าคนแบบนั้นเป็นพ่อผม(ขอเก็บเป็นความลับในครอบครัว)

ถึงอย่างไรว่า พ่อ ลูก สายเลือดเดียวกันก็ตัดกันไม่ขาด

แต่หากเจอกันอีกครั้ง ผมคงจะมองเขาเป็นคนแปลกหน้าไปเสียแล้วก็ได้

ปล.แผลในใจเป็นเพียงแรงขับดันของผมให้ก้าวเดินต่อไป และ จะไม่เป็นอย่าง พ่อ ของผม

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 581
    เข้ามาอ่านกระทู้นี้ว่าผมโชคดีแค่ไหนที่มีทั้งพ่อและแม่
    นานแสนนานก็จะรักเพียงคุณ ก็จะรักแค่คุณ และจะมีแค่คุณคนเดียว

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    496
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ comeblack อ่านกระทู้
    เข้ามาอ่านกระทู้นี้ว่าผมโชคดีแค่ไหนที่มีทั้งพ่อและแม่
    ใช้แล้วครับคุณควรดีใจ ขอเตือนอย่างหลงละเลิงนะครับเพราะถ้าวันหนึ่งคุณไม่มีท่านแล้วคุณจะรู้สึก !!

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    เฮ้ มีคนที่ไม่มีพ่อเหมือนกันเยอะนะครับเนี่ย สำหรับผมแล้วพ่อทิ้งผมกับแม่ไปตั้งแต่ผมยังไม่เกิดเลยครับ แล้วไปแต่งงานใหม่ ผมจึงได้ไปอยู่กับญาติไปอยู่หลายที่มาก

ตอนเด็กผมอยากเจอพ่อจังเลย พอโตขึ้นเลยไปหา ไปคุยประสาลูกผู้ชาย ก็ไม่มีอะไรนะครับ เหมือนได้คุยกับตัวเอง เพราะเราเหมือนกันทุกอย่าง ไม่ว่าจะเสียง หน้าตา 555

พอได้เจอแล้วมันก็งั้นๆแหละ เราใช้ชีวิตไป เมื่อในอนาคตไปมีครอบครัวผมก็จะรักครอบครัวให้มากๆ อยู่กันครบพร้อมหน้ากันเหมือนอย่างที่เมื่อก่อนเราไม่มี
    I'm busy,It's call me back.

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    496
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Little Jacob อ่านกระทู้
    เฮ้ มีคนที่ไม่มีพ่อเหมือนกันเยอะนะครับเนี่ย สำหรับผมแล้วพ่อทิ้งผมกับแม่ไปตั้งแต่ผมยังไม่เกิดเลยครับ แล้วไปแต่งงานใหม่ ผมจึงได้ไปอยู่กับญาติไปอยู่หลายที่มาก

ตอนเด็กผมอยากเจอพ่อจังเลย พอโตขึ้นเลยไปหา ไปคุยประสาลูกผู้ชาย ก็ไม่มีอะไรนะครับ เหมือนได้คุยกับตัวเอง เพราะเราเหมือนกันทุกอย่าง ไม่ว่าจะเสียง หน้าตา 555

พอได้เจอแล้วมันก็งั้นๆแหละ เราใช้ชีวิตไป เมื่อในอนาคตไปมีครอบครัวผมก็จะรักครอบครัวให้มากๆ อยู่กันครบพร้อมหน้ากันเหมือนอย่างที่เมื่อก่อนเราไม่มี
    ผมก็เคยคิดไว้แบบนั้นละครับ ไม่อยากให้ครวบครัวของเราในอนาคต เป็นเหมือนเราทุกวันนี้

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 543
    พ่อผมตาย ตอนผม ป.3 ครับ (พี่ชายผมตอนนั้นก็ ม.3)
    ช่วงก่อนหน้านั้นพ่อชอบไปเที่ยวกลางคืนกับเพื่อน เที่ยวอาบอบนวดบ้าง
    ถูกแม่จับได้ ทะเลาะกัน แม่ผมโกรธมากรวมถึงเรื่องที่พ่อเคยก่อเรื่องขึ้นหลายครั้งในอดีตที่สะสมมานาน
    แม่ก็เลยระเบิดอารมณ์ก็ตอนนี้ ตบตีพ่อใหญ่แต่พ่อก็ไม่ตอบโต้นะยอมให้ตี เพราะสำนึก จำได้คืนวันก่อนพ่อตายเป็นวันอาทิตย์
    ผมก็นอนกับพ่อตามปกติที่ห้องนอน (พี่ชายกับแม่ยังไม่ขึ้นห้องมานอน)
    แล้วคุยกันเรื่องในอดีตด้วย เช่น ไปสวนสนุกดรีมเวิร์ลสนุกดีอยากให้พ่อพาไปอีกเนอะ พ่อผมนอนตะแคงหันหลังให้ผมก็ได้แต่ตอบคำว่า "อือ" อย่างเดียว
    พอถึงตอนเช้าวันจันทร์ผมก็ไปโรงเรียน ส่วนพ่อก็ต้องเดินทางไปทำงานเป็นช่างโยธาที่ต่างจังหวัดหลายวันตามปกติ
    พอถึงช่วงบ่ายๆก็มีน้ามาขออนุญาติครูมารับผมไปเยี่ยมแม่ที่โรงพยาบาล (นอนแถวๆแผนกจิตเวชด้วย) น้าก็ได้แต่บอกว่าแม่เครียดจากการทำงานเลยมานอนพัก แล้วก็มีพวกผู้ใหญ่ที่ทำงานแม่มาเยี่ยม
    น้าก็สั่งให้ผมออกไปรอข้างนอกกับพี่ชาย พอผ่านไปประมาณ 4-5 วันผมพึ่งรู้ว่าพ่อผมตายตั้งกะวันจันทร์แล้ว ซึ่งพ่อผมผูกคอตายที่ราวบันไดชั้น 2
    แม่ผมกลับบ้านมาเลยช็อคจึงต้องมารักษาอาการจิตใจ แล้วพ่อเขียนใบลาตายไว้ด้วยเนื้อหาก็ประมาณว่า พ่อมันไม่ดี อย่าทำตัวอย่างพ่อ(ขอไม่เขียนเล่านะ)

หลังจากนั้นญาติฝั่งพ่อก็โกรธแม่ผมไปเลย เพราะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้พ่อผมตาย
    แล้วผมก็ย้ายบ้านจากบ้านที่พ่อผมผูกคอตายไปอยู่ที่อื่น
    ส่วนเวลาเพื่อนหรือครูถามพ่อเป็นไรตายผมก็ไม่กล้าบอกพยายามบอกว่า อุบัติเหตุรถชนอะไรพวกนี้ แม้กระทั่งเพื่อนสนิทผมก็ไม่บอกจนถึงปัจจุบันนี้
    ยกเว้นเพื่อนสมัย ป.3บางคนที่รู้ว่าพ่อผมเป็นยังไงเค้าก็ไม่ได้เอาไปเล่าบอกต่อใคร

แล้วชีวิตผมเดี๋ยวนี้ก็ถือว่าฐานะการเป็นอยู่ลดลงไปมาก เพราะแม่ก็ทำงานราชการธรรมดาๆ แต่พ่อเป็นช่างโยธารายได้ดีกว่า
    แต่เรื่องผมกับพี่ชายกลายเป็นเด็กมีปัญหามั้ยก็ไม่มีครับ ถือว่าเป็นคนเรียบร้อย และตอนนี้พี่ชายผมก็กำลังเรียน ปริญญาเอก คณะวิทยาศาสตร์ชีวะ อยู่จุฬา ถือว่าเป็นที่ภูมิใจของครอบครัว
    ส่วนผมก็กำลังสอบเข้ามหาวิทยาลัย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KaMeLRo : 31st January 2013 เมื่อ 23:58
    ถ้าคุณไม่ยอมรับฟังคำติเตียนของผู้อื่น คุณก็ไม่ควรไปสั่งสอนใคร

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    เราเลือกที่จะมีพ่อแม่ที่ดีไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะเป็นพ่อแม่ที่ดีได้ ในอนาคตข้างหน้าสักวันหนึ่งคุณก็จะเป็นพ่อคนเหมือนกัน..
    คุณก็อย่าทำผิดซ้ำเหมือนกับที่พ่อแม่ของคุณเคยทำไว้กับคุณ เพราะว่าลูกของคุณก็จะว่าคุณเหมือนกับที่คุณว่าพ่อแม่ของคุณนั่นเอง..

อย่าเอาเวลาไปน้อยใจกับสิ่งที่เราเลือกไม่ได้เลย เพราะมันจะทำให้คุณเสียเวลาและจมไปกับความเศร้าของชีวิตคุณเท่านั้น..
    เอาสมองของคุณไปคิดสร้างอนาคตที่ดีกว่าวันนี้ดีกว่าครับ ขยันเรียนทำให้มีทางเลือกที่ดีกว่า ทำงานเก็บเงินสร้างครอบครัวที่ดี..
    เอาให้พ่อแม่ของคุณละอายใจไปเองในความไม่ได้เรื่องของพวกเขา ถ้าไม่มีปัญญาเลี้ยงลูกให้ดีได้ก็อย่ามีครับ เพราะคนที่ซวยคือตัวเด็กครับ..

ปล. แต่อย่างน้อยพวกเขาก็ทำให้คุณได้เกิดมามีทางเลือก มีชีวิตน๊ะ อย่าไปคิดอะไรมาก(ถึงแม้จะคิดมากก็เถอะ แกล้งๆลืมมันไป) สู้ต่อไป ไอ้มดแดง ^^ ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 1st February 2013 เมื่อ 02:37

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000
    สู้ต่อไปครับใหนๆก็สู้มาตั้ง 18 ปีแล้ว จะว่าไปพ่อผมตายตั้งแต่ผม 3 ขวบตอนเด็กๆโคตรรันทดเลยแต่ตอนนี้ไม่ล่ะผมมีครอบครัวแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    1
    ไม่มีสะดีกว่า หากรู้ว่าพ่อของเรานั้นเป็นคนไม่ดี
    ไม่โดนกับตัวไม่รู้หรอกครับ

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: