ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Hybrid View

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้
    อย่าถามเลยครับ ว่าคณะไหนน่าเรียนกว่ากัน มันจะทำให้เกิดการเปรียบเทียบขึ้น
    แต่ละคณะก็มีข้อดีของตนเองทั้งนั้นแหละครับ และไอ้วาทกรรมที่บอกว่า "เฮ้ยเรียนคณะ......นี้ จบไปหางานทำไม่ได้นะเว้ย"
    มันอยู่ที่ตัวเราครับ เรียนคณะไหนก็มีงานทำทั้งนั้นแหละครับ ถ้าหากคุณมีความสามารถเพียงพอ

ผมจะขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ
    1. การจัดการ (Administration) หรือพวกงานด้านบริหารนนั่นแหละ โดยรวมคณะเหล่านี้ก็จะเรียนเกี่ยวกับการบริหาร หลักการจัดการ
    ทฤษฎีองค์กร ทฤษฎีการจัดตั้งองค์กร และระบบต่างๆ จิตวิทยาการบริหาร บัญชี การตลาด หลักการวิจัยตลาด พฤติกรรมผู้บริโภค HR
    หลักการประชาสัมพันธ์สินค้า ฯลฯ คร่าวๆประมาณนี้ครับ(ในบางมหาวิทยาลัยก็อาจจะต้องเรียนเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์จุลภาค-มหภาคด้วย)

คณะนี้จบไปที่ได้งานเลยคือ ขายประกัน(อย่าดูถูกอาชีพนี้นะครับ อาชีพนี้ถึงแม้จะยาก แต่ถ้าทำได้ดี ก็รุ่งเลย), เจ้าหน้าที่การตลาด,
    เจ้าหน้าที่ HR ครับ (เพราะตำแหน่งนี้ในบริษัทเอกชนต้องการเยอะและเปิดรับทุกๆปี)
    หรือจะเป็นพวกที่ปรึกษาทางการตลาดให้บริษัทเอกชนก็ได้ครับ ไต่เต้าดีๆอาจได้เป็นถึง CEO ก็มีเยอะนะครับ แต่ต้องมีวิสัยทัศน์ดี และกว้างๆเข้าไว้

ส่วนงานด้านราชการหรือรัฐวิสาหกิจ ก็คือ นักวิชาการบัญชีครับ นักวิเคราะห์นโยบาย นักวิเคราะห์การเงิน
    งานธนาคารก็ทำได้นะครับ

หรือคุณจะพลิกแพลงจากที่ผมได้กล่าวไปข้างบนก็ได้นะครับ แล้วแต่

ส่วนสาขาการเมืองการปกครอง ก็จะอยู่ในคณะทางด้านรัฐศาสตร์ - สังคมศาสตร์ ซึ่งมหาวิทยาลัยของรัฐมีเกือบทุกมหาวิทยาลัย

สาขาวิชานี้ก็จะเรียนเกี่ยวกับ แนวคิดทางการเมือง การเมืองการปกครองเบื้องต้น ปรัชญาการเมืองในยุคต่างๆ การปกครองของไทย หลักการปกครองท้องถิ่น
    ประวัติศาสตร์การเมือง หลักการเมืองการปกครองเปรียบเทียบ วิธีวิจัยทางรัฐศาสตร์ เศรษฐศาสตร์การเมือง กลุ่มผลประโยชน์
    การตั้งพรรคการเมืองและสถาบันการเมือง กฎหมายปกครอง กฎหมายแรงงาน กฎหมายระหว่างประเทศ จิตวิทยาการเมือง สังคมวิทยาการเมือง ฯลฯ

สายงานนี้จบไปแล้ว รับรองว่าตกงานยากครับ เพราะสายนี้เป็นสายงานที่กว้างพอๆกับสายงานด้านการบริหารธุรกิจ ฉะนั้นสายงานนี้สามารถสอบงานราชการ
    ได้เกือบทุกกระทรวงครับ(เท่าที่ผมสังเกตและทราบมานะครับ ข้อนี้เชื่อได้ประมาณ 85%) แต่ถ้าหากจะทำงานตรงสายของคุณก็ให้ไปสอบกระทรวงมหาดไทยครับ
    เป็นปลัดอำเภอ นายอำเภอ ผู้ว่าฯ หรือถ้าจะเล่นการเมืองก็เล่นได้นะครับ
    สายเอกชนสายนี้นับว่ากว้างพอตัวครับ เพราะสามารถเข้าไปเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลขององค์กรเอกชนได้ทุกองค์กรที่มีตำแหน่งนี้ครับ
    หรือจะรับงานที่ปรึกษาด้านนโยบายก็ได้ครับ
    งานด้านอาจารย์คุณก็สามารถเป็นนักวิชาการทางด้านรัฐศาสตร์ได้นะครับ

มีไรสงสัยก็ถามต่อได้นะครับ

คณะทุกคณะมีโอกาสตกงานและได้งาน เหมือนกันหมดครับ ขึ้นอยู่กับความสามารถของตัวผู้เรียนและตัวบัณฑิตเองแล้วนะครับ
    ว่าจะสามารถพยายามให้ได้มาซึ่งงานที่ต้องการหรือเปล่า

ขอถามด้วยคนครับ แล้วระหว่าง การจัดการ กับการตลาดนี้ แตกต่างกันยังไงหรอครับ ทำงานคล้ายๆกันรึเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wimpy Kid : 25th November 2013 เมื่อ 20:42

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Wimpy Kid อ่านกระทู้
    ขอถามด้วยคนครับ แล้วระหว่าง การจัดการ กับการตลาดนี้ แตกต่างกันยังไงหรอครับ ทำงานคล้ายๆกันรึเปล่าครับ
    การทำงานก็คล้ายๆกันครับ แต่จะมีความชำนาญคนละแบบกันเนื่องจากวิชาที่เรียนมา จะแยกเป็นคนละสายกันครับ
    ชอบกินไข่เจียว

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: