ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

-Beautiful-
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 749

Arrow โคลนนิ่งฮาร์ดดิสก์ทั้งลูกด้วย Norton Ghost 15 [MF]

Norton Ghost 15.0.0.36526 คือซอฟแวร์ที่ช่วยในการแบ็คอัพข้อมูลที่นิยมใช้กันในร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ ทั้ง นี้เพราะมันสามารถที่จะโคลนนิ่งฮาร์ดดิสก์ทั้งลูก จาก คอมพิวเตอร์อีกเครื่องหนึ่งไปสู่ฮาร์ดดิสก์ของคอมพิวเตอร์อีกเครื่อง หนึ่งได้ (ทำเป็นอิมเมจไฟล์) โดยฮาร์ดดิสก์ลูกที่โคลนนิ่งมานั้นมี Windows และซอฟแวร์ต่างๆ ลงไว้พร้อมใช้งานแล้ว ฉะนั้นเมื่อมันไปอยู่ในคอมพ์เครื่องใหม่ก็ไม่จำเป็นครับที่จะต้องมาฟอร์แมต ลง windows ให้เสียเวลา หรือถ้าท่านต้องการจะแบ็คอัพงานต่างๆ ในพาทิชั่นที่หลากหลาย ก็สามารถสั่งให้มันแบ็คอัพได้แยกทีละพาทิชั่นก็ได้เช่นกันครับ

แต่ปัจจุบันนี้ Norton ghost ได้พัฒนามาถึงเวอร์ชั่น 15 แล้ว
    แต่ยังคงทำงาน ในโหมด Dos อยู่เหมือนเดิมครับ
    แต่เพิ่มระบบ GUI (Graphic User Interface) เข้ามา
    เพื่อทำให้ผู้ใช้งาน ใช้โปรแกรมและเข้าใจคำสั่งได้ง่ายขึ้นครับ
    หน้าจอของโปรแกรม จะเหมือนกับเปิดโปรแกรมบน Windows เลย
    การทำงาน ก็ทำงานได้เร็วกว่า การ Ghost ด้วยแผ่น hiren ด้วย
    ไฟล์ที่ Backup จาก Norton Ghost v.15 นี้ จะเป็นนามสกุล .V2i
    ไม่ใช่ .GHO เหมือนการ Ghostจากแผ่น Hiren หรือเวอร์ชั่นก่อนๆครับ

การกู้ระบบ Windows ทำได้ง่ายมากๆ
    แผ่นเวอร์ชั่นนี้ ไม่ต้องติดตั้งครับ , คีย์ก็ไม่ต้องใช้
    เพียงแต่ไรท์ลงแผ่น ก็ใช้บูทได้เลย สะดวกเอามากๆ

# เราจะมาทำการ Backup กันก่อนนะครับ
    ให้ทำตามขั้นตอนตามรูปได้เลย#

ตรงนี้ คือ การเลือกรูปแบบในการบีบอัดไฟล์ครับ
    ผมแนะนำให้เลือก Standard ก็พอ
    ถ้าเลือก High ไฟล์ Backup จะมีขนาดเล็กกว่า Standard
    แต่มันก็จะใช้เวลาบีบอัดนานกว่าพอสมควรครับ

# เราจะทำการ Ghost เพื่อ กู้คืนระบบ Windows
    ก็ต่อเมื่อ ระบบ windows ของเรามีปัญหา
    # ต่อไปเราจะมาทำการ Recovery หรือกู้คืนระบบ นะครับ
    ให้ทำตามขั้นตอนตามรูปได้เลย#

ง่ายมั้ยครับ กับการ Ghost ด้วยโปรแกรมนี้
    ต่อไปเราก็ไม่ต้องเสียเวลาลง Windows ใหม่นานเป็นชั่วโมงๆ
    เรา Ghost เอาเลยครับ ใช้เวลาไม่ถึง 10-15 นาทีเอง
    ขอบคุณข้อมูลท่าน MC16

แตกไฟล์แล้วจะได้ไฟล์นามสกุล.iso ไรท์ลงแผ่นใช้ได้เลย

Prat 1Prat 2

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 28 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 106
    ขอบคุณนะครับจะลองเอาไปใช้ดูครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    Thank you very much

กล่าวขอบคุณ
    6
    สุดยอดครับ
    ขอบคุณมากกกกกก

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    4
    มีประโยชน์มาก ขอบคุณครับ

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ใช้กับ วิน7 ได้ป่ะคับ

-Beautiful-
    กล่าวขอบคุณ
    19
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zidane อ่านกระทู้
    ใช้กับ วิน7 ได้ป่ะคับ
    ใช้ได้ ครับ ได้ทั้ง 7และ xp

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    127
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    สาระแท้ๆ
    แซวกันอยู่ได้ ว่า "DDR4"

Low Class
    กล่าวขอบคุณ
    503
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,295
    Blog Entries
    6
    ขั้นตอนละเอียดดีมากครับขอบคุณมากๆครับ ขอเก็บไว้ในบล็อกหน่อยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 36

ผมว่าใช้ตัว hiren boot ยังจะง่ายกว่านี้น่ะครับ ไม่งง ด้วย

ขอบคุณครับ

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    ขอบคุณคับ กำลังอยากลงวินโดว์ใหม่แต่ขี้โลหโปรแกรมพอดี

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    thankฯฯฯฯฯ

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    ขอบคุณมากครับ ขอถามนิดนึงนะครับ
    สมมุติผมโกสwin7เซฟเก็บไว้แล้ว ผมก็ใช้ๆไปแล้วเกิดมีปัญหาไรสักอย่าง แล้วผมจะลงwin7ใหม่ ด้วยการโกส อยากถามว่าผม จะโกสได้เลยไหม หรือ ต้องฟอแมตไดร์ ก่อนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ขอบคุณมาก ๆ คับ

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    แล้วจะทำเหมือนการ Ghost ข้ามสเป็กเครื่องได้ไหมครับ แบบว่าเอาไฟล์ V2I นี้ไป แบ็คอัพ กลับไปแต่เครื่องคนละสเป็กนี้จะได้ไหมครับ อืม...แต่ยังไงโปรแกรมก็น่าสนใจมากครับผม

The darkness.
    กล่าวขอบคุณ
    1,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,481
    สุดยอดครับ กำลังหาอยู่เลย

-Beautiful-
    กล่าวขอบคุณ
    19
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chokbee8 อ่านกระทู้
    แจ่มเลยพี่กำลังอยากจะ backup ข้อมูลพอดีเลย

เอออ แล้วอยากจะถามพี่ด้วยว่า พอ ghost ออกมาเนี่ย ไฟล์ที่ ghost จะมีขนาดเล็กลงหรือเท่าเดิมครับ

ขอบคุณมากครับ

เท่าเดิมครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CHIllI-][B][- อ่านกระทู้
    ขอบคุณมากครับ ขอถามนิดนึงนะครับ
    สมมุติผมโกสwin7เซฟเก็บไว้แล้ว ผมก็ใช้ๆไปแล้วเกิดมีปัญหาไรสักอย่าง แล้วผมจะลงwin7ใหม่ ด้วยการโกส อยากถามว่าผม จะโกสได้เลยไหม หรือ ต้องฟอแมตไดร์ ก่อนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

การโกส คือการเขียนทับพืนที่พาติชั่นนั้นเลย ไม่ต้อง format ครับ
    ตรวจให้แน่ใจว่าคุณไม่ได้มีข้อมูลสำคัญอยู่ใน My Document หรือ Desktop เพราะที่นี่ก็คือพื้นที่ของไดรว์ C: เหมือนกัน (กันไว้ดีกว่ากู้)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bloodtea อ่านกระทู้
    แล้วจะทำเหมือนการ Ghost ข้ามสเป็กเครื่องได้ไหมครับ แบบว่าเอาไฟล์ V2I นี้ไป แบ็คอัพ กลับไปแต่เครื่องคนละสเป็กนี้จะได้ไหมครับ อืม...แต่ยังไงโปรแกรมก็น่าสนใจมากครับผม
    ต่างสเปคเพียงแค่ลงไดร์เวอร์ครับ

ข้อมูลอาจไม่เป็นจริง 100% นะครับ ในความคิดของผมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SMILE : 19th August 2011 เมื่อ 18:51

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ความรู้ยอดไปเลย ขอคุณคราฟ

กล่าวขอบคุณ