ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    772
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,984

15 เรื่องจริง เกี่ยวกับญี่ปุ่น

1. ที่ญี่ปุ่น ไม่ว่าจะถนนจะโล่งแค่ไหน หรือจะเป็นตอนดึกที่ถนนว่างไม่มีรถซักคันแค่ไหน คนญี่ปุ่นจะไม่ข้ามถนนเลย แต่จะเดินไปจนเจอ ทางม้าลายและรอไฟเขียวให้คนข้ามถึงจะข้าม (เป็นระเบียบสุดยอดเลย)

2. การให้บริการลูกค้าในญี่ปุ่นเน้นเรื่อง Service Mind เป็นอย่างมาก หากไปญี่ปุ่นแล้วมีโอกาสไปห้างสรรพสินค้าหรือตามร้านต่างๆ ก็จะได้รับการบริการเหมือนเป็นพระเจ้าเลยล่ะ หลังจากซื้อของเสร็จ พนักงานจะคอยยืนส่งลูกค้าไปจนลับสายตา เพราะถือว่าหากลูกค้ามองกลับมาแล้วไม่เจอพนักงาน จะถือว่าเสียมารยาท

3. คนญี่ปุ่นมีอัตราการฆ่าตัวตายต่อปีที่สูง หนึ่งในวิธียอดนิยมคือ การกระโดดให้รถไฟทับตาย แต่รู้มั้ยว่าถ้าหากกระโดดให้รถไฟทับตาย พ่อแม่ญาติพี่น้องจะต้องเสียค่าปรับเป็นจำนวนที่แพงมหาศาล เพราะถือว่าทำความเดือดร้อนให้กับบริษัทรถไฟที่ต้องหยุดวิ่ง เพื่อทำความสะอาดรางและรถไฟ และต้องสูญเสียรายได้ (จะตายทั้งที ก็อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนนะ ทางที่ดีอย่าตายดีกว่า)

4. ห้ามฟังเพลงจากหูฟัง ในขณะที่ขับขี่รถมอเตอร์ไซค์หรือจักรยาน เพราะทำให้สมรรถภาพการขับขี่ลดลง ถ้าตำรวจพบ จะถูกปรับ

5. รวมถึงการซ้อนจักรยาน ถึงจักรยานจะมีเบาะให้ซ้อน ก็ห้ามซ้อน เพราะตำรวจอาจเรียกได้ เบาะซ้อนมีไว้วางของ ยกเว้นเด็กเล็กที่ซ้อนได้ แต่ต้องนั่งเบาะพิเศษของเด็ก (หนุ่มสาว อดซ้อนสวีทกันเลยล่ะสิ)

6. ที่ญี่ปุ่นไม่มีหมาจรจัด มีแต่แมวจรจัด ซึ่งก็มีน้อยมากๆ เพราะหมาจรจัด หรือที่ถูกทอดทิ้ง จะถูกเทศบาลจับไปหมด ได้ยินว่าถูกเอาไปฆ่าด้วย สงสารน้องหมาอ่ะ T^T

7. ถ้าลืมของไว้ที่ร้านอาหารหรือข้างทาง ไม่ต้องกลัวว่าจะหาย สองวันผ่านไปมันจะยังคงอยู่ที่เดิม ( หรือทางร้านจะเก็บไว้ให้) เพราะฉะนั้นไม่ต้องแปลกใจ ถ้าไปญี่ปุ่นแล้วเห็นมีหมวก ผ้าพันคอ กระเป๋า แขวนตามต้นไม้ เพราะคนที่เก็บได้เขาจะนำมาแขวนไว้ใกล้ๆกับที่มีคนทำตก เพื่อให้เจ้าของกลับมาตามหาเจอ (ที่ไทย สองวินาทีหายเรียบ 5555)

8. ของแฮนด์เมดที่ญี่ปุ่น ราคาแพงมากกกกกกกกกก คนจะยกย่องและฮือฮามาก ถ้าคุณทำของแฮนด์เมดได้ เพราะถือว่ามีฝีมือสุดยอด

9. คนท้องจะมีแท็กจากโรงพยาบาลให้พกติดตัวไว้ตลอดเวลาทุกครั้งที่ออกจากบ้าน เพื่อที่คนอื่นจะได้รู้ว่าคนนี้ท้อง และจะได้บริการให้เป็นพิเศษ เช่น ลุกให้นั่งบนรถไฟใต้ดิน (เพราะบางคนก็อ้วนไง)

10. ห้องพักตามอพาร์ทเมนท์ คอนโด และโรงพยาบาลที่ญี่ปุ่น จะไม่มีห้องหมายเลข 4 เพราะถือว่าเป็นตัวเลขอัปมงคล เพราะอ่านออกเสียงพ้องกับคำที่แปลว่า ตาย

11. ร้านอาหารที่ญี่ปุ่น ไม่อนุญาตให้นำอาหารหรือเครื่องดื่มจากร้านอื่นมาทานในร้าน แม้กระทั่งน้ำเปล่าจาก 7-11

12. 7-11 หรือร้านสะดวกซื้ออื่นๆ มีห้องน้ำให้เข้าฟรี (ดีจัง)

13. เวลาทิ้งขยะที่เป็นขวดกล่องน้ำหรือนม จะต้องล้างขวดหรือกล่องนั้นให้สะอาดก่อนแล้วค่อยทิ้ง เพราะหากทิ้งลงไปทั้งอย่างนั้น ของข้างในอาจบูดเน่าและส่งกลิ่นเหม็น (สุดยอดๆ)

14. สามารถยืนอ่านหนังสือโป๊หรือการ์ตูนโป๊ได้แจ่มๆ ไม่มีใครมองด้วยสายตาแปลกประหลาด (555555 จะดีเหรอ) โอ้..... ในฝันเลย

15. ผู้ชายญี่ปุ่นแทบทุกคน ชอบกันคิ้ว เพราะผู้ชายที่นี่รักสวยรักงามไม่แพ้ผู้หญิง ถ้าไปทำผมในร้านเสริมสวย ช่างทำผมจะถามแน่นอน ว่าจะกันคิ้วเพิ่มด้วยมั้ย

credit http://artsmen.net

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    "We Are X" <<<< ไม่ได้เกี่ยวเล้ย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบส่องเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    14. เนี่ยเเจ่มเลย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,204
    น่าไปเที่ยวเน้อ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    298
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    6. ลูกเเมวน่ารัก

Terrorist is back...
    ที่ไหนสักแห่งในโลก
    กล่าวขอบคุณ
    1,483
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    ข้อ 15. เห้ย สตั้น!!! =[]="
    สำหรับคนที่อยากติดตามงานเขียนของผมสามารถเข้าไปชมได้ที่ลิงค์ข้างล่างนี้นะครับ
    https://www.facebook.com/chaos.vengeance?ref=hl

สมาชิกคนหนึ่งใน jokergame
    ร้านริมหาด LEMON
    กล่าวขอบคุณ
    3,257
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,816
    15 เรื่องจริง เกี่ยวกับญี่ปุ่นช่างสอดคล้องกะรูปประจำตัวของเจ้าของกระทู้ดีจังนะ Tsubomi ซะด้วย

กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    15 ของเขากันคิ้ว ของเราระดับ หัว เกรียนๆน่าตบ กันจัง

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ข้อ3นี้ส่วนมากเค้าไปป่าต้องห้ามกันนะ

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    เมี้ยวววววววววววววววววววววววววววววววววววววว~

1. นายแบบข้อ 15 นิใครอะ หน้าตา "เคะ" จังเลย
    2. โห! กฎหมายและระเบียบเทศบาลญี่ปุ่น "เฮี้ยบ" มาก (บางอย่างไม่เข้าท่า) ใครอยากไปอยู่ก็ต้องอยู่ให้ได้ ผมไม่ชอบญี่ปุ่นตรงนี้นิแหล่ะ เมืองฝรั่งน่าอยู่กว่า ผู้หญิงก็จ๋วยกว่าชะนีญี่ปุ่นเยอะ!
    3. แต่กฎ "ห้ามซ้อนจักรยาน" นิ เข้าท่า เพราะผมเองไม่ชอบให้ใครซ้อนจักรยาน (บางทีก็มอไซค์ด้วยถ้าคนซ้อนขี้บ่น)
    4. แมวเหมียวตัวเล็กและไวมาก เทดสะกิดเลยจับไม่ได้ ส่วนเทดสะกิดเมืองไทย เอาแต่จับหาบเร่แผงลอย จับไปทำ Farm ก็ไม่ว่า! สัตว์จรจัดแทบจะไม่ใส่ใจเลยถ้าไม่โดนสะกิดแรงๆ

Call me is Cruser
    กล่าวขอบคุณ
    489
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    อยากได้ข้อ14

กล่าวขอบคุณ
    692
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    เขาเคร่งดี ผมชอบ เพราะชีวิตม.ปลายส่วนใหญ่ของผมจะใข้เวลาไปกับคนที่ไม่ค่อยมีระเบียบเท่าไหร่ซึ่งผมไม่ชอบ

You are .......!
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    ตัวผมเองก็กันคิ้ว

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lone cat อ่านกระทู้
    เมี้ยวววววววววววววววววววววววววววววววววววววว~

1. นายแบบข้อ 15 นิใครอะ หน้าตา "เคะ" จังเลย
    2. โห! กฎหมายและระเบียบเทศบาลญี่ปุ่น "เฮี้ยบ" มาก (บางอย่างไม่เข้าท่า) ใครอยากไปอยู่ก็ต้องอยู่ให้ได้ ผมไม่ชอบญี่ปุ่นตรงนี้นิแหล่ะ เมืองฝรั่งน่าอยู่กว่า ผู้หญิงก็จ๋วยกว่าชะนีญี่ปุ่นเยอะ!
    3. แต่กฎ "ห้ามซ้อนจักรยาน" นิ เข้าท่า เพราะผมเองไม่ชอบให้ใครซ้อนจักรยาน (บางทีก็มอไซค์ด้วยถ้าคนซ้อนขี้บ่น)
    4. แมวเหมียวตัวเล็กและไวมาก เทดสะกิดเลยจับไม่ได้ ส่วนเทดสะกิดเมืองไทย เอาแต่จับหาบเร่แผงลอย จับไปทำ Farm ก็ไม่ว่า! สัตว์จรจัดแทบจะไม่ใส่ใจเลยถ้าไม่โดนสะกิดแรงๆ

นายแบบข้อ 15 ชื่อ Kamenashi kazuya จากวง KAT-TUN พี่ผมชอบวงนี้ คนนี้ด้วย 555 ส่วนผม โมเอะเท่านั้น

บ้านเมืองเค้ามีระเบียบดีนะครับ ผมชอบตรงข้อ 2 ที่เซอร์วิสดี อันนี้ผมโครตเซงเลย ไปซื้อของ แม่ค้าชอบทำหน้าไม่รับคน แทบไม่อยากซื้อเลย อยากเดินไปบอกป้าว่า นี่ลูกค้านะโว้ยยยย

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ชอบตรงเซอร์วิสมายด์นี่แหละ แทบทุกร้านของญี่ปุ่นเป็นแบบนี้หมด ตั้งแต่ร้านหาบเร่ข้างทางไปจนถึงร้านหรู ๆ ก็ได้บริการที่ดีไม่ต่างกันเลย
    ของไทยนะเหรอ ร้านข้างยังแทบไม่สนใจลูกค้า ยันร้านหรู ๆ ที่ถ้าไม่แต่งตัวให้ดีไปจะโดนมองด้วยสายตา....... นี่แหละบริการของไทย เฮ่อ
    แต่สังคมญี่ปุ่นจริง ๆ นี่เครียดนะ คนไทยยิ้มง่ายกว่ามาก ถ้าไปเที่ยวญี่ปุ่นแล้วเที่ยวไปยิ้มให้ใครต่อใคร(ไม่ว่าหญิงหรือชาย) จะโดนหาว่า
    แอบชอบเขานะ คนญี่ปุ่นส่วนใหญ่ไม่ค่อยยิ้ม ค่อนข้างเครียดซะด้วยซ้ำ ยกเว้นการยิ้มเวลางาน ซึ่งจริง ๆ ก็ไม่จริงใจหรอกแต่เพราะงาน
    มีหลายคนไปเที่ยวญี่ปุ่นเขาสังเกตนะ ถึงจะบริการดีสุดยอด ยิ้มแย้ม ส่งลูกค้าจนลับตาก็จริง แต่ถ้าสังเกตดี ๆ แววตาเขาไม่ยิ้มด้วยนะ ต่างกับ
    คนไทยตรงนี้แหละ ยิ้มก็ยิ้มจริง ถึงอย่างอื่น ๆ จะไม่ดีเท่าเขาก็เหอะ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    สุดยอดครับ อยากไปจุง 555

๐ แมวขนขาวหัวไก่แดง ๐
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 565
    แล้วถ้าเปรียบกับพี่ไทยละ

เมี๊ยววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ getmar1472 อ่านกระทู้
    1. ที่ญี่ปุ่น ไม่ว่าจะถนนจะโล่งแค่ไหน หรือจะเป็นตอนดึกที่ถนนว่างไม่มีรถซักคันแค่ไหน คนญี่ปุ่นจะไม่ข้ามถนนเลย แต่จะเดินไปจนเจอ ทางม้าลายและรอไฟเขียวให้คนข้ามถึงจะข้าม (เป็นระเบียบสุดยอดเลย)

2. การให้บริการลูกค้าในญี่ปุ่นเน้นเรื่อง Service Mind เป็นอย่างมาก หากไปญี่ปุ่นแล้วมีโอกาสไปห้างสรรพสินค้าหรือตามร้านต่างๆ ก็จะได้รับการบริการเหมือนเป็นพระเจ้าเลยล่ะ หลังจากซื้อของเสร็จ พนักงานจะคอยยืนส่งลูกค้าไปจนลับสายตา เพราะถือว่าหากลูกค้ามองกลับมาแล้วไม่เจอพนักงาน จะถือว่าเสียมารยาท

3. คนญี่ปุ่นมีอัตราการฆ่าตัวตายต่อปีที่สูง หนึ่งในวิธียอดนิยมคือ การกระโดดให้รถไฟทับตาย แต่รู้มั้ยว่าถ้าหากกระโดดให้รถไฟทับตาย พ่อแม่ญาติพี่น้องจะต้องเสียค่าปรับเป็นจำนวนที่แพงมหาศาล เพราะถือว่าทำความเดือดร้อนให้กับบริษัทรถไฟที่ต้องหยุดวิ่ง เพื่อทำความสะอาดรางและรถไฟ และต้องสูญเสียรายได้ (จะตายทั้งที ก็อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนนะ ทางที่ดีอย่าตายดีกว่า)

7. ถ้าลืมของไว้ที่ร้านอาหารหรือข้างทาง ไม่ต้องกลัวว่าจะหาย สองวันผ่านไปมันจะยังคงอยู่ที่เดิม ( หรือทางร้านจะเก็บไว้ให้) เพราะฉะนั้นไม่ต้องแปลกใจ ถ้าไปญี่ปุ่นแล้วเห็นมีหมวก ผ้าพันคอ กระเป๋า แขวนตามต้นไม้ เพราะคนที่เก็บได้เขาจะนำมาแขวนไว้ใกล้ๆกับที่มีคนทำตก เพื่อให้เจ้าของกลับมาตามหาเจอ (ที่ไทย สองวินาทีหายเรียบ 5555)

8. ของแฮนด์เมดที่ญี่ปุ่น ราคาแพงมากกกกกกกกกก คนจะยกย่องและฮือฮามาก ถ้าคุณทำของแฮนด์เมดได้ เพราะถือว่ามีฝีมือสุดยอด

13. เวลาทิ้งขยะที่เป็นขวดกล่องน้ำหรือนม จะต้องล้างขวดหรือกล่องนั้นให้สะอาดก่อนแล้วค่อยทิ้ง เพราะหากทิ้งลงไปทั้งอย่างนั้น ของข้างในอาจบูดเน่าและส่งกลิ่นเหม็น (สุดยอดๆ)
    ถ้ามีแบบนี้ในประเศเราจะช่วยได้เยอะ ทั้งเศรษฐกิจ การมีน้ำใจ มารยาท การให้ความสำคัญทางด้านงานฝีมือ และรักษาธรรมชาติไม่มักง่าย

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    หาบเร่แผงลอยก็ต้องจับสิครับ โดยเฉพาะพวกซื้อขายบนถนน-ทางเท้า ระเบียบต้องเป็นระเบียบ วินัยต้องเป็นวินัย เขาจับก็ถูกแล้วนี่ครับ โซนย่านการค้า ตลาดนัด มีถมถืดไม่ไปขายผมมองว่ามันออกจะ "มักง่าย" เกินไปซะด้วยซ้ำ เพราะระเบียบของทางเท้ามีไว้ให้คนเดิน(เท่านั้น) ที่ยังงี้ไม่เห็นมีใครมองว่าคนไทยก็มีกฏระเบียบบ้างล่ะ

TAMe.Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 386
    เราคงต้องรีเซ็ตประเทศ

เพื่อให้ได้แบบนี้

#NOVA
    กล่าวขอบคุณ
    632
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,414
    คิมูจี๊ อ๊างงงง ~
    .. BUT I CAN'T SLEEP

D E T E R M I N E
    กล่าวขอบคุณ
    1,629
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    อยาากไปยุ่นเพราะข้อ 14 555+

ชอบตลกเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    ชอบกฏหมายประเทศนี่มาก เคร่งดี

Yeah Toast! xD
    Inside The Waffle
    กล่าวขอบคุณ
    1,785
    ได้รับคำขอบคุณ: 997
    ว้าววว คาเมะ หล่ออ่าาาา ><b

(ไม่เกี่ยวกับเนื้อหากระทู้เลย - -.)

JustSmile^^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    ห้ามมี 4 สุดยอดเลย