ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267

ภาษาอังกฤษ ที่หนักใจสุดๆ

ผมมีเรื่องของผมอยากจะเล่าให้ฟังกันครับ

ตอนเด็กๆผมก็เป็นลูกพ่อค้าแม่ค้าธรรมดา จึงไม่ได้เป็นเด็กดีไรมากมายหรอก ก็ตอนนั้นคิดแค่ว่า เรียนไปทำไม ภาษาอังกฤษ จะเอาไปใช้ทำไร รวมทั้งอื่นๆ คณิต วิท ภาษาไทย จนถึงม.3ที่ผมยังใช้ความคิดนั้นอยู่จึงออกเกเรไปบ้าง แต่พอมาตอนนี้ที่เริ่มเรียนในระดับที่ยากขึ้น เป็นปวช. แล้ว ผมก็เริ่มเปลี่ยนตัวเองให้มาตั้งใจเรียนขึ้น ทำงานส่ง มันก็ได้ผลออกมาดีนะ แต่มีอยู่1วิชาที่เป็นปัญหากับผมมาตลอดไม่ว่าจะตั้งแต่เด็กจนถึงตอนนี้ คือ ภาษาอังกฤษที่ไม่ได้รู้เรื่องแม้แต่ คำศัพท์ หรือพื้นฐานอะไรเลย แล้วพอถึงตอนนี้ มันเหมือนไม่ทันแล้วไม่ว่าจัเรียนยังไงก็ไม่สามารถเข้าใจ คงเหมือนกับการที่ เราไม่เคยเรียน คณิตไม่เคย ท่องสูทคูณ ไม่เคย บวกเลข แต่จู่ๆก็ต้องมานั่ง หาผลลัพท์ ละมั้งครับ ผมจึงพยายาม เรียนด้วยตัวเองทางเว็บ ซื้อหนังสือCD ก็ไม่ได้ผล ถึงขนาดไปโรงเรียนกวดวิชา A.U.* ก็แล้วแต่ก็ดันสอบได้เลเวลต่ำกว่า1 ก็คือ "0" เขาเลยไม่รับ ตอนนี้อยากจะเข้าใจภาษาอังกฤษ ครับไม่ได้ว่าจะเอาไปใช้ทำไรแต่อย่างน้อยจะทำให้การเรียนทุกวันในวิชานี้ดีขึ้น มีแนะนำเรื่องภาษาอังฤกษมั้งครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    776
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    ผมเคยได้ยินอาจารย์ คนหนึ่งเคยบอกผมว่า อาจารย์เขาไม่เก่งอังกิดเลย พอเริ่มเข้า มหาลัย เขาเข้าไม่ได้เพราะไม่เก่งอังกิด แล้วเขาก็เกิดปมว่า กรุต้องเก่งภาษาอังกฤษ ให้ได้เขาเลย หาอ่านหนังสือ ประมาณป.4 ขึ้นไปคับ หาอ่านหนังสืออังกิด แล้วค่อยๆขยับมาเรื่อยๆ จนเขาเก่งอังกิด หลังจากนั้น เขาก็ลองไปเดินหาตามฝรั่งพูดคับ ฝึกพูดสำเนียงอังกิด จนตอนนี้เป็นอาจารย์ รร. ผมไปแล้ว แค่มาเล่าสู่กันฟังเฉยๆคับ

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เทคนิคที่ผมเคยใช้คือ พยายามนำภาษาอังกฤษเข้ามาอยู่ในกิจกรรมเล็กๆน้อยๆของคุณครับ

อย่างเช่นดูหนังก็ดูเป็น Soundtrack ซับไทยไป พยายามฟังเพลงสากลให้มากๆ แล้วลองมาหาความหมายว่าประโยคนั้นๆ ในหนังและบทเพลงนั้นแปลว่าอะไร

Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    ไม่ต้องเครียดหรือกังวลไปนะครับ.. ยังไม่สายไปเลยที่จะคิดปรับตัว การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุดครับ นอกจากชีวิตดับขันธ์ลงครับ
    อยากจะบอกว่า ตอนสมัยที่ผมจบ ม.6 มานะ ความรู้ภาษาอังกฤษผม แย่กว่าคุณอีก พื้นฐงพื้นฐานไม่ต้องพูดถึงไม่มีแม้เศษเสี้ยวเลย
    เรียนมาตั้งแต่ ม.1-6 อังกฤษ ตกตลอด เกรด 1 ยังไม่ถึงเลย ต้องมาซ่อมทุกครั้ง ทุกซัมเมอร์ คือแบบ มันแย่ๆมากๆอะ เรียนก็แล้วอะไรก็แล้ว
    ก็ยังไม่มีดีขึ้นมาเท่าไรเลย จนวันนึงผมเรียน ระดับมหาลัย มีรุ่นพี่ คนนึงเป็นพี่รหัส *ไม่รู้อะไรโดนใจนะ* เขาเก่งอังกฤษมากๆ ประมาณว่าคนฝรั่งเลยอะ
    ได้ทั้ง คำศัพท์,แกรมม่า,วลี ทุกอย่างอะ ผมก็เลย ให้เค้าช่วยติวให้..

อย่างแรกเลยนะที่เขาสอนผมก็คือ "ภาษาอังกฤษมันไม่ได้ยากเลยจริงๆ มันอยู่ที่การฝึกฝนอ่าน,เขียน,ท่อง,พูด* การใช้มันบ่อยๆ แล้วมันจะซึมซับเข้าไปเอง"
    ตั้งแต่นั้นมา เขาก็เริ่มสอนผม ตั้งแต่ ให้ท่องศัพท์มาพูดกันทุกๆวัน อย่างน้อยวันละ 5 คำ [คิดดูนะ วันละ 5 คำ อาทิตย์นึงได้เท่าไร 7*5 = 35 เข้าไปแล้ว ปีนึงได้เป็นร้อยๆพันๆ]
    ผมก็ ซื้อหนังสือมาอ่านบ้าง ไม่เข้าใจก็ปรึกษาพี่บ้าง ครูบ้าง เพื่อนบ้าง **แต่ที่ผมทำบ่อยสุดคือ การใช้มันบ่อยๆ นั่นเอง ใช้ทำอะไร ใช้อ่านบทความบ้าง/ฟังข่าวบ้าง (อังกฤษนะ)
    นับตั้งแต่นั้นมา อังกฤษผมไม่เคยต่ำกว่าเกรด 3 เลยครับ

ทั้งนี้ผมกล้าบอกเลยนะว่า สำหรับคุณ ไม่มีคำว่าสายไปเลย สำหรับการเรียนรู้อังกฤษเนี่ย อย่าไปท้อนะครับ ใช้มันบ่อยๆ ซึมซับไปเรื่อยๆ แล้วอยู่ๆจะคล่องเองนะ
    ภาษานี่เป็นเรื่องสำคัญนะครับ ควรหมั่นฝึกฝนไว้ ปี 2558 นี้ก็ เข้าอาเซียนแล้วนะ ภาษาอังกฤษสำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆ ขอให้ ตั้งใจ อย่ายอมแพ้นะครับ คุณทำได้อยุ่แล้ว^^ สู้ๆ
    ไม่มีวันไหน..ที่ไม่เจ็บปวด

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 318
    ลูกพ่อค้าแม่ค้า ไม่ได้เกี่ยวกับเรียนดีไม่ดีครับ มันอยู่ที่คุณเองมากกว่าครับ ว่าจะขวนขวายมันได้มากแค่ไหน และอีกเรื่องคือ โอกาส ชีวิตมักมีโอกาสเข้ามาเสมอครับ แต่มันจะมาเป็นช่วงเวลา ถ้ามีรีบคว้าไว้โอกาสก็จะผ่านไปโดยต้องรออีกไม่รู้เมื่อไร
    คุณเกิดในยุคที่ภาษาอังกฤษเป็นวิชาพื้นฐานที่เรียนตั้งแต่อนุบาล คุณมีโอกาศมากกว่าคนอื่นที่เกิดก่อนคุณเยอะเลยครับ ลองคิดดูนะครับ

ทางออกลองคิดเอาเองนะครับ internet มันมีอะไรมากกว่า facebook youtube โหลดเกม ครับ อย่าลืม dictionary และหลีกเลี่ยง google translate

ปล. ภาษาอังกฤษสำคัญมากครับ ปี 2558 นัี้ประเทศไทยเข้าร่วมประชาคมอาเซียน คุณมีสิทธิตกงาน เพราะแรงงานต่างชาติ เช่นพม่า ที่พูดอังกฤษคล่องปร๋อ แถมค่าแรงก็ถูกกว่าคนไทย คนพวกนี้จะหลั่งไหลกันเข้ามาทำงานเนื่องจากเปิดเสรีแรงงาน
    ลองปรับทัศนคติเสียใหม่นะครับ ได้ใช้แน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    343
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    เหมือนผมสมัยก่อนเลยไม่ค่อยมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษ แต่ผมมาดูหนัง+เล่นเกมส์ทำให้เดี๋ยวนี้รู้ศัพท์พื้นฐานค่อนข้างเยอะเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    ดูหนัง soundtrack + เล่นเกมแบบเปิดซับอะครับ ช่วยได้ระดับหนึ่งเลยนะ ส่วนเรื่องแกรมม่า + รูปประโยคอะไรพวกนี้ไม่ต้องไปยุ่งกะมันจะดีกว่าครับถ้าไม่อยากงง แล้วพอเข้าใจในระดับหนึ่งแล้ว ก็พยายามอ่านป้ายหรืออะไรที่เป็นภาษาอังกฤษตามท้องถนน แล้วแปลความหมายเองเล่นๆดูอะครับ ผมว่ามันได้ผลนะ

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ซื้อหนังสือมาอ่านเป็นเลยครับ ทำอะไรให้เป็น inter มาที่สุด เช่น ฟังเพลงสากล / ดูหนัง Soundtrack / ฝึกอ่านหนังสืออังกฤษ การ์ตูน(ก็ได้นะ ^^)

พยายามจำศัพท์ไว้มากๆครับ รับรองพูดได้ฟังได้ ^^

ปัจจุบันผมไปฝึกภาษา 3 ละ (ญี่ปุ่น) แต่ดูละไปไม่รอด 555+ เพื่อนผมเรียน จีน เพิ่ม ปัจจุบัน คุยโทรศัพท์กับเพื่อนที่จีน (โทรข้ามประเทศ) ผมโคตรอายเลย 555+

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    บอกตรงๆ ผมเล่นเกม ภาษา หรือเกมพวก Final fantasy เกมที่มันเป็น แนว ทำ เควส แอดเว๊นเจอร์ เล่นไป เปิดดิกส์ไป ซึมซาบ พยายามทำความเข้าใจ มันช่วยได้ระดับนึงนะ

ยกตัวอย่าง ปัจจุบัน ผมไม่เคย อ่านหนังสือเตรียมสอบเลย วิชาภาษาอังกฤษ เนี่ย ได้รอง ท๊อป ก็ ดีใจโครตๆ แล้ว -..-

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bararasza อ่านกระทู้
    บอกตรงๆ ผมเล่นเกม ภาษา หรือเกมพวก Final fantasy เกมที่มันเป็น แนว ทำ เควส แอดเว๊นเจอร์ เล่นไป เปิดดิกส์ไป ซึมซาบ พยายามทำความเข้าใจ มันช่วยได้ระดับนึงนะ

ยกตัวอย่าง ปัจจุบัน ผมไม่เคย อ่านหนังสือเตรียมสอบเลย วิชาภาษาอังกฤษ เนี่ย ได้รอง ท๊อป ก็ ดีใจโครตๆ แล้ว -..-
    แนะนำวิธีนี้เหมือนกันครับ ศึกษาจากสิ่งที่เรารักจะเข้าหัวได้มากกว่า คร่ำเคร่งจดจำมัน จากประสบการณ์ผม

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    เข้าเว็บ

www.ภาษาอังกฤษออนไลน์.com เว็บนี้ดี

ฝึกอ่าน พื้นฐานก่อน มีเป็นด่านๆ ครับ
    What?

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 379
    แต่ก่อนเกลียดอังกฤษเหมือนกัน ตกอังกฤษตลอดแหละครับ
    แล้วพอขึ้นม.ต้นเจออาจารย์โหดแกบังคับให้ท่องคำศัพท์วันละสิบๆคำ
    แถมพอวันต่อมาก็ให้ท่องชุดเดิมบวกไปกับชุดใหม่อีก จากที่เกลียดเข้าไส้กลายเป็นจำขึ้นใจ
    ทุกวันนี้ก็เก่งอังกฤษที่สุดในรุ่นและเมพพอจะคุยกับฝรั่งรู้เรื่องแล้วอ้ะครับ(พูดเหมือนอวดๆเลยเนอะ)
    ผมว่าสิ่งสำคัญคือคำศัพท์อ้ะครับ จำไว้เยอะๆจะช่วยได้มาก ไวยากรณ์อะไรพวกนี้ยังไม่สายก็ไปเรียนทีหลังได้ครับ
    อีกอย่างที่สำคัญคือทำภาษาอังกฤษให้อยู่ในชีวิตประจำวันของเราครับ
    ผมเริ่มจากเล่นเกมครับ เกมภาษาอะไรพวกนี้เปิดดิกไปเล่นไป จำได้ว่าเล่นไฟน่อลภาคเจ็ดในเพลวันกว่าจะจบแผ่นหนึ่งล่อไปตั้งเดือนกว่าแต่ก็ได้ศัพท์ใหม่ๆและวิธีการใช้ประโยคมาอีกเพียบ
    อ่านสปอยล์การ์ตูนเป็นภาษาอังกฤษก็ช่วยได้นะครับ ผมเคยใช้วิธีอ่านนารุโตะจากบูมแล้วก็เปิดสปอยล์ของฝรั่งย้อนไปตอนนั้นดูแล้วก็เทียบกันคำต่อคำเลยง่ายดี(ที่ผมใช้บูมแต่ไม่ใช้แปลไทยจากในเว็บเพราะมันแปลกากแล้วมันจะพลอยทำให้เข้าใจผิดไปด้วย) อีกวิธีนี่ลงทุนหน่อยคือหาดีวีดีหนังที่มีซับอังกฤษแล้วนั่งดูมันพากษ์ไทยไปตาเราก็มองซับอังกฤษไป(วิธีนี้จะใช้เวลานานหน่อยเพราะใหม่ๆต้องคอยหยุดอ่านซับและต้องดูหลายๆรอบด้วยเพื่อให้จำได้แต่ถ้าคุณทำได้แบบเรื่องนึงจำได้ทั้งบทไทย-อังกฤษคุณจะเก่งขึ้นมากเลยครับ)
    แล้วก็สุดท้ายนะครับถ้าคุณสนใจเรื่องใหนให้อ่านเรื่องนั้นเป็นภาษาอังกฤษครับ ผมชอบเล่นเกมผมก็หาอ่านข่าวอ่านเนื้อเรื่องบทสรุปจากพวกเว็บฝรั่งครับ เราจะได้ทั้งคำศัพท์และไวยากรณ์ไปด้วยเลย

กล่าวขอบคุณ
    58
    ขอบคุณมากครับ ได้กำลังใจมากเลยแต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนนี้สิ

กล่าวขอบคุณ
    58
    เคยไปติดต่อสถานที่เรียนภาษาเขาบอกคอส1-1 ราคา 3หมื่นบาท โอ้แม่เจ้า เงิ่บเลย พอศึกษาในเว็บดันเจอทำนองฝรั่งไปที อ่านตามไม่ออกเลย T T