ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 106

รบกวนเซียนOCช่วยแนะนำที่คับ

อยากocช่วยหน่อยคับ
    Cpu I5 3570K@4.20Gh M/B Asrock Exteme6 Ram hyper-X1600(4x2) VGA GTX560Ti

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    ศึกษาเรื่อง OC ตั้งแต่เริ่มก่อนเลยครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    ก่อนอื่นผมขอบอกไว้ก่อนเลย(เดี๋ยวโดนแขวะอีก ==') ว่าการ Oc นี่นมีผลเสียที่ท่านต้องทำความเข้าใจก่อน ทั้งเรื่องความร้อนที่เพิ่มมากขึ่น กินไฟขึ้น และมีผลต่ออายุการใช้งานนะครับ ถ้าจะ Oc ผมขอแนะนำให้ซื้อซิ้งค์ใหม่แนะนำตัวถูกๆที่ประสิทธิภาพดีก็ Cm Tx3 500กว่าบาท

เอาละเข้าเรื่องต้องบอกก่อนว่าบอร์ดตัวนี้ไปได้ไม่ไกลคงเอาสัก 3.0 พอละ ก่อนอื่นให้ท่านเข้าไปปิดฟังชั่น C1E กับ CPU Speed Stepก่อนเลย ตัวคูณจะได้เป็น 9 เข้าใบออสเลือก mb intelligent tweaker m.i.t ไปปรับค่า Cpu Clock Control เป็น Enable ตรง Cpu Host Frequency ปกติมันจะอยู่ที่ 266 ปรับเป็น 333 PCI Express Frequency ปรับเป็น 100 ปรับไฟVcoreสัก 1.30 +- ไล่ดู ที่ละ 0.01 เช่น 1.30เป็น 1.31 ลองดูเป็นแนวทาง ''ก่อนลองทำหาซิงค์มาใส่ก่อนและแนะนำให้ศึกษาอย่างละเอียดครับ''ว่าไอตัวที่ผมยกตัวอย่างไปมันคืออะไร อยู่ตรงไหนปิดยังไง และที่สำคัญอย่าลืม ข้อเสียของมันด้วยนะครับผม :]http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php/127732 ผมแนะนำได้เท่านี้ที่เหลือท่านก็ต้องศึกษากับลองผิดลองถูกเองแล้วหล่ะ

เพิ่มเติม ไปเจอมาจากเว็บนอก

MB Intelligent Tweaker(M.I.T.)
    Robust Graphics Booster ...............: Auto
    CPU Clock Ratio ..........................: 9x
    Fine CPU Clock Ratio.....................: (not in my BIOS)
    CPU Frequency ...........................: 3.00Ghz (333x9)

Clock Chip Control
    Standard Clock Control
    CPU Host Clock Control..................: [Enabled]
    CPU Host Frequency (Mhz) ............: 333 Mhz
    PCI Express Frequency (Mhz) .........: 100

C.I.A.2 .................................:[Disabled]

Advanced Clock Control [Press Enter]
    CPU Clock Drive...........................: 800mV
    PCI Express Clock Drive.................: 800mV
    CPU Clock Skew (ps)....................: 0ps
    MCH Clock Skew (ps)...................: 0ps

DRAM Performance Control
    Performance Enhance...................: [STANDARD]
    Extreme Memory Profile (X.M.P.).......: [Disabled]
    (G)MCH Frequency Latch...............: [333MHz]
    System Memory Multiplier ..............: [3.20B]
    Memory Frequency (Mhz) ..............: 1066 [1066]
    DRAM Timing Selectable ................: [Manual]

Standard Timing Control
    CAS Latency Time........................5
    tRCD .........................................5
    tRP'...........................................4
    tRAS..........................................14

Advanced Timing Control
    tRRD...........................................4 [3]
    tWTR..........................................4 [4]
    tWR............................................8 [4]
    tRFC...........................................72 [54]
    tRTP...........................................4 [4]
    Command Rate (CMD) ....................0 [2]

Driving Strength Profiles
    Driving Strength ............................1066MHz (on both channels)

Channel A
    Static tRead Value.........................:8 [7]
    tRD Phase0 Adjustment...................:Auto
    tRD Phase1 Adjustment...................:Auto
    tRD Phase2 Adjustment .................:Auto
    tRD Phase3 Adjustment..................:Auto
    Trd2rd(Different Rank)....................:Auto
    Twr2wr(Different Rank)...................:Auto
    Twr2rd(Different Rank)...................:Auto
    Trd2wr(Same/Diff Rank)..................:Auto
    Dimm1 Clock Skew Control...............:Auto ps
    Dimm2 Clock Skew Control...............:Auto ps

Channel B
    Static tRead Value.........................:8 [7]
    tRD Phase0 Adjustment...................:Auto
    tRD Phase1 Adjustment...................:Auto
    tRD Phase2 Adjustment .................:Auto
    tRD Phase3 Adjustment..................:Auto
    Trd2rd(Different Rank)....................:Auto
    Twr2wr(Different Rank)...................:Auto
    Twr2rd(Different Rank)...................:Auto
    Trd2wr(Same/Diff Rank)..................:Auto
    Dimm1 Clock Skew Control...............:Auto ps
    Dimm2 Clock Skew Control...............:Auto ps

Motherboard Voltage Control

CPU
    Load-Line Calibration.....................: [Disabled]

CPU Vcore….……….........................: 1.28750v [1.375V]

CPU Termination...........................: 1.2v [Auto]

CPU PLL......................................: 1.550v [Auto]

CPU Reference.............................: 0.805v [Auto]

MCH/ICH:
    MCH Core....................................: 1.100v [1.200V]
    MCH Reference.............................: 0.760v [Auto]
    MCH/DRAM Ref..............................: ?? (not in my BIOS)
    ICH I/O........................................: 1.550v [Auto]
    ICH Core......................................: 1.100V [Auto]

DRAM
    DRAM Voltage...............................: 1.8v (the stock is 2.2) [2.28v]

Advanced Settings
    Limit CPUID Max. to 3.....................: [Disabled]
    No-Execute Memory Protect............: [Enabled]
    CPU Enhanced Halt (C1E)................: [Disabled]
    CPU Thermal Monitor 2(TM2) ...........: [Disabled]
    CPU EIST Function.........................: [Disabled]
    Virtualization Technology................: [Enabled]

CPU แต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากันนะครับ เพราะฉนั้นท่านลอกหมดนี่ไม่ได้ ต้องไปปรับแต่งเอง เอามาให้ดูเป็นแนวทางเฉยๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CPERTT : 22nd June 2012 เมื่อ 22:36

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CPERTT อ่านกระทู้
    ก่อนอื่นผมขอบอกไว้ก่อนเลย(เดี๋ยวโดนแขวะอีก ==') ว่าการ Oc นี่นมีผลเสียที่ท่านต้องทำความเข้าใจก่อน ทั้งเรื่องความร้อนที่เพิ่มมากขึ่น กินไฟขึ้น และมีผลต่ออายุการใช้งานนะครับ ถ้าจะ Oc ผมขอแนะนำให้ซื้อซิ้งค์ใหม่แนะนำตัวถูกๆที่ประสิทธิภาพดีก็ Cm Tx3 500กว่าบาท

เอาละเข้าเรื่องต้องบอกก่อนว่าบอร์ดตัวนี้ไปได้ไม่ไกลคงเอาสัก 3.0 พอละ ก่อนอื่นให้ท่านเข้าไปปิดฟังชั่น C1E กับ CPU Speed Stepก่อนเลย ตัวคูณจะได้เป็น 9 เข้าใบออสเลือก mb intelligent tweaker m.i.t ไปปรับค่า Cpu Clock Control เป็น Enable ตรง Cpu Host Frequency ปกติมันจะอยู่ที่ 266 ปรับเป็น 333 PCI Express Frequency ปรับเป็น 100 ปรับไฟVcoreสัก 1.30 +- ไล่ดู ที่ละ 0.01 เช่น 1.30เป็น 1.31 ลองดูเป็นแนวทาง ''ก่อนลองทำหาซิงค์มาใส่ก่อนและแนะนำให้ศึกษาอย่างละเอียดครับ''ว่าไอตัวที่ผมยกตัวอย่างไปมันคืออะไร อยู่ตรงไหนปิดยังไง และที่สำคัญอย่าลืม ข้อเสียของมันด้วยนะครับผม :]http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php/127732 ผมแนะนำได้เท่านี้ที่เหลือท่านก็ต้องศึกษากับลองผิดลองถูกเองแล้วหล่ะ

CPU แต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากันนะครับ เพราะฉนั้นท่านลอกหมดนี่ไม่ได้ ต้องไปปรับแต่งเอง เอามาให้ดูเป็นแนวทางเฉยๆ
    ได้เต็มไปเลย อิอิ

ทั้งแรป2และ3 ก็ตามนั้นเลยคับ คงไม่ต้องมีอะไรเพิ่มเติมละ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    จริงๆ Q6600 ลากได้ไกลกว่า Q8400 เพราะ Q6600 bus เริ่มแค่ 266 ส่วน vcore default พี่แกจัดสูงมาแต่แรกแล้วครับเพราะเป็น 65nm
    แต่ที่น่ากลัวที่สุดคือความร้อนมากกว่า
    http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=991186
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    จริงๆ Q6600 ลากได้ไกลกว่า Q8400 เพราะ Q6600 bus เริ่มแค่ 266 ส่วน vcore default พี่แกจัดสูงมาแต่แรกแล้วครับเพราะเป็น 65nm
    แต่ที่น่ากลัวที่สุดคือความร้อนมากกว่า
    http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=991186
    ตอนแรกเห็นชื่อท่านก็ตกใจ นึกว่าจะอะไรอีก 555+ เข้าเรื่องๆ ไฟ 1.24 เองหรอเนี้ยน้อยจัง ผมคิดว่าน่าจะ 1.3+ ซะอีก ==' อันนี้บน Tx3 หรือเปล่าเอ่ย ขอดูความร้อนหน่อยได้ไหมครับท่าน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อันนี้ของชาวบ้านเขา ไม่ใช่ของผมหรอก
    แต่ไม่ใช่ซิงค์เดิมๆ
    Q6600 เห็นจัดเต็มกันที่ bus 400 3.6GHz แต่ร้อนนรก
    ส่วน Q8400 bus เริ่มต้นมันสูงแต่แรกลากทีคิดหนัก
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,973
    ใช้ TurboV EVO ไม่ต้องทำไรเลยให้มันOCให้สุดที่ไหนก็แค่นั้นพอ อิอิ
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,473
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eyazawa2456 อ่านกระทู้
    ใช้ TurboV EVO ไม่ต้องทำไรเลยให้มันOCให้สุดที่ไหนก็แค่นั้นพอ อิอิ
    ตามนี้ครับ 5555

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
    ในใจของใครซักคน
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eyazawa2456 อ่านกระทู้
    แบบนั้นมันไม่ได้อารมณ์ครับ...ต้องค่อยๆถอด เอ้ยปรับทีละนิด ทีละหน่อย แล้วความมันจะบังเกิด 555+++
    AMD FX6100 @ 4.00 / Gigabyte GA-970A-D3 / G.Skill Sniper 8GB 4*2 /1600 @ 2000 CL 10-11-10-33 / SAPPHIRE 7770 OC 1GB GDDR5 @ 1150/1400 / Thermaltake TR2 600W

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton426 อ่านกระทู้
    แบบนั้นมันไม่ได้อารมณ์ครับ...ต้องค่อยๆถอด เอ้ยปรับทีละนิด ทีละหน่อย แล้วความมันจะบังเกิด 555+++
    +1 อิอิ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    64
    ขอบคุณทุกคำแนะนำเดียวเย็นนี้จะถ่ายรูปซิงให้ดูคับ
    Cpu I5 3570K@4.20Gh M/B Asrock Exteme6 Ram hyper-X1600(4x2) VGA GTX560Ti

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sodasa13 อ่านกระทู้
    ขอบคุณทุกคำแนะนำเดียวเย็นนี้จะถ่ายรูปซิงให้ดูคับ
    ปู่เสื่อรอชมผลครับท่าน :]

ประสบการณ์จะสอนเรา ว่าการทำความดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน มันดียังไง ซึ่งมันไม่ได้มาเฉพาะชาติหน้าหรอก
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 350
    รอด้วยคนครับ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    รอชมแนวทาง ไอ้เราก็ไม่รู้จักการโอเวอร์คล็อกซะด้วยสิ

กล่าวขอบคุณ
    64
    พอดีใส่ตัวนี้อยู่เหมือนกันคับ Cm Tx3

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ถ้าใส่Tx3อยู่จะรออะไรหล่ะท่านลงมือ ลากกกกก! :]