ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486

[กระทู้เฝ้าระวังมาม่า]แคสเกมส์-รวมทัศนคติที่มีต่อเรื่องนี้

เคยไหม? เปิดยูทูปจะดูวอร์คทรู เปิดมามีแต่พวกแคชเกมส์พ่นคำหยาบ
    เคยไหม? อยากรู้เนื้อเรื่อง เปิดมามีแต่สัตว์เลื้อยคลาน
    เคยไหม? เพื่อนไม่รู้เป็นอะไร ทำมือสองนิ้วแล้วพูด กรูร๊อค ทั้งวัน

วันนี้ ผมจะมาเผยทัศนคติที่มีต่อพวกนี้

การแคชเกมของคนไทยเมื่อไม่ีกี่ปีที่แล้วยังไม่เป็นที่นิยมมากนัก แต่ก็พอมีบ้าง (แต่ของฝรั่งค่อนข้างเยอะ)
    จากที่ผมดูคลิป สะ-เอือก ที่นำคุณออยมาออกรายการ เขาบอกว่าเขาได้แรงบันดาลใจมาจากฝรั่ง
    และเขาบอกว่า เขาเป็นไอดอลของเด็กไทย

กระแสแคชเกมส์ปัจจุบันแผร่กระจายไปอย่างรวดเร็ว เด็กอายุ 12-16(รวมถึงอิคคิวที่เมื่อก่อนสิงอยู่ที่นี่
    ผมยังจำคลิป saint row3 ของเขาได้) ต่างก็แคชกันแบบไม่ลืมหูลืมตา เพราะอะไร เพราะ"อยากดัง"ไง
    ถามว่าทำไมเขาไม่ทำแบบน้องโต๊ส(เรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่)? น้องก้อง(เสียใจแต่ไม่แคร์)? พุด เฮ้ย! ไอนี่ไม่เกี่ยว
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน(แล้วจะร่ายมาเพื่อ....)

กลับสู่ประเด็นหลัก การแคชเกมส์ของเด็กๆเหล่านี้มักจะเหมือนคุณออยเป็นหลัก(การสบถยังถอดแบบกันมาเป๊ะๆ)
    อย่างคุณออย ดูดีมีวุฒิภาวะ แต่บางคลิปที่เด็กที่เสียงไม่แตกแคช พูดหยาบอาจจะดูไม่ดีนัก(อาจจะมีเจ๊ระเบียบรัตน์โผล่มาก็ได้นะ)

แฟนคลับของคุณออย ส่วนมาก ชอบพูดว่า "กูร๊อค" ไอคำว่ากูร๊อค มาจากคลิป MATV ของ Riffer333 หรือ bayriffer อันโด่งดัง
    ที่ทำในกลุ่มเพื่อน กลับมีเด็กที่ไม่บรรลุ(ตรัส) มาดู แล้วก็เลียนแบบ ทำตาม แบบไม่ลืมหูลืมตา
    ผมก็เกิดความคิดในใจว่า "ไอเด็กแย่จังพวกนี้มันเป็นไรของมันว่ะ"

แฟนคลับของคุณออยส่วนใหญ่เป็นเด็ก มีพฤติกรรมก้าวร้าวเป็นส่วนใหญ่ ตัวอย่างโพสไม่ต้องพูดถึง มีแต่คำหยาบ
    เช่น

"ใคร Dislike แย่จังตัวเงินตัวทอง"

คำว่า like แปลว่าชอบ คำว่า Dislike แปลว่าไม่ชอบ ถ้าผมกดไม่ชอบ มันผิดไหม ถ้ามันผิดเขาจะทำปุ่มมาทำไม(ไม่ต้องแฟนคลับออยหรอก
    คลิปไหนพวกนี้ไปเม้นก็จะมีแบบนี้แหละ)

สุดท้ายก็ขอฝากครับ ผมไม่ได้ต่อต้านการแคชเกมส์แต่ประการใด
    แต่อยากให้นึกนิดนึงว่าสมควรหาจุดเด่นของตัวเอง
    ถ้าทำแบบคุณ Bayriffer ที่เขาบรรยายเนื้อเรื่องระหว่างเล่นเพิ่มอรรถรสไปด้วย
    ก็จะเยี่ยมมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,131
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    ท่าจะดังในแคชเกมส์ ผมบอกเลยว่ายากครับ แต่ท่าดังแบบฮาๆ เช่น พาร์กหนังนรก ก็พอมีโอกาศอยู่ครับ
    ยาราไนก้า 555+

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    จากที่อ่านกระทู้วิจารณ์นักแคชเกมมา กระทู้นายดูมีเหตุผลมากที่สุดละ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

#NOVA
    กล่าวขอบคุณ
    632
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,414
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kewzaza2002 อ่านกระทู้
    เคยไหม? เปิดยูทูปจะดูวอร์คทรู เปิดมามีแต่พวกแคชเกมส์พ่นคำหยาบ
    เคยไหม? อยากรู้เนื้อเรื่อง เปิดมามีแต่สัตว์เลื้อยคลาน
    เคยไหม? เพื่อนไม่รู้เป็นอะไร ทำมือสองนิ้วแล้วพูด กรูร๊อค ทั้งวัน

วันนี้ ผมจะมาเผยทัศนคติที่มีต่อพวกนี้

การแคชเกมของคนไทยเมื่อไม่ีกี่ปีที่แล้วยังไม่เป็นที่นิยมมากนัก แต่ก็พอมีบ้าง (แต่ของฝรั่งค่อนข้างเยอะ)
    จากที่ผมดูคลิป สะ-เอือก ที่นำคุณออยมาออกรายการ เขาบอกว่าเขาได้แรงบันดาลใจมาจากฝรั่ง
    และเขาบอกว่า เขาเป็นไอดอลของเด็กไทย

กระแสแคชเกมส์ปัจจุบันแผร่กระจายไปอย่างรวดเร็ว เด็กอายุ 12-16(รวมถึงอิคคิวที่เมื่อก่อนสิงอยู่ที่นี่
    ผมยังจำคลิป saint row3 ของเขาได้) ต่างก็แคชกันแบบไม่ลืมหูลืมตา เพราะอะไร เพราะ"อยากดัง"ไง
    ถามว่าทำไมเขาไม่ทำแบบน้องโต๊ส(เรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่)? น้องก้อง(เสียใจแต่ไม่แคร์)? พุด เฮ้ย! ไอนี่ไม่เกี่ยว
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน(แล้วจะร่ายมาเพื่อ....)

กลับสู่ประเด็นหลัก การแคชเกมส์ของเด็กๆเหล่านี้มักจะเหมือนคุณออยเป็นหลัก(การสบถยังถอดแบบกันมาเป๊ะๆ)
    อย่างคุณออย ดูดีมีวุฒิภาวะ แต่บางคลิปที่เด็กที่เสียงไม่แตกแคช พูดหยาบอาจจะดูไม่ดีนัก(อาจจะมีเจ๊ระเบียบรัตน์โผล่มาก็ได้นะ)

แฟนคลับของคุณออย ส่วนมาก ชอบพูดว่า "กูร๊อค" ไอคำว่ากูร๊อค มาจากคลิป MATV ของ Riffer333 หรือ bayriffer อันโด่งดัง
    ที่ทำในกลุ่มเพื่อน กลับมีเด็กที่ไม่บรรลุ(ตรัส) มาดู แล้วก็เลียนแบบ ทำตาม แบบไม่ลืมหูลืมตา
    ผมก็เกิดความคิดในใจว่า "ไอเด็กแย่จังพวกนี้มันเป็นไรของมันว่ะ"

แฟนคลับของคุณออยส่วนใหญ่เป็นเด็ก มีพฤติกรรมก้าวร้าวเป็นส่วนใหญ่ ตัวอย่างโพสไม่ต้องพูดถึง มีแต่คำหยาบ
    เช่น

"ใคร Dislike แย่จังตัวเงินตัวทอง"

คำว่า like แปลว่าชอบ คำว่า Dislike แปลว่าไม่ชอบ ถ้าผมกดไม่ชอบ มันผิดไหม ถ้ามันผิดเขาจะทำปุ่มมาทำไม(ไม่ต้องแฟนคลับออยหรอก
    คลิปไหนพวกนี้ไปเม้นก็จะมีแบบนี้แหละ)

สุดท้ายก็ขอฝากครับ ผมไม่ได้ต่อต้านการแคชเกมส์แต่ประการใด
    แต่อยากให้นึกนิดนึงว่าสมควรหาจุดเด่นของตัวเอง
    ถ้าทำแบบคุณ Bayriffer ที่เขาบรรยายเนื้อเรื่องระหว่างเล่นเพิ่มอรรถรสไปด้วย
    ก็จะเยี่ยมมากครับ
    หยวน ๆ ไปครับถือซะว่าดูคลายเครียด 555
    .. BUT I CAN'T SLEEP

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Be A Good Gamer
    กล่าวขอบคุณ
    1,571
    ได้รับคำขอบคุณ: 669
    ผมก็คิดอยู่ว่ามันเป็นพฤติกรรมการลอกเลียนแบบที่ไม่ไตร่ตรองว่ามันถูกหรือ ผมก็อยากจะสนับสนุนให้มีการศึกษาเนื้อเรื่องมาเล่าให้เข้าใจ ไม่ใช่พูดแต่คำสบถทั้งหลายแหล่

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    Blog Entries
    1
    ไปว่าเขาอยากดังวันก็เกินไป มันความชอบส่วนตัว ไม่มีใครจดไว้นิว่าห้ามทำ

ใครอยากทำก็ทำ อย่างน้อยก็ไม่ได้ไปติดยาไปอะไร แล้วพูโถึงlike dislike เกรียนหลังแป้นมันเยอะอยู่แล้ว

ในโลกnetก็ปล่อยมันผ่านๆไปจะเป็นไร ก็แค่คนหลังแป้น ไม่ใช่ญาติซะหน่อย ใครก็ไม่รู้

ความคิดผมนะ

ผมดูคนแคชเกมก็ดูผ่านๆเอาฮาเฉยๆ มุขแต่ล่ะมุขที่ยิงมาในตอนเล่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jabbawockeez70 : 30th June 2012 เมื่อ 18:34

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.::[ GG = Good Gamer ]::.
    ที่ไหนก็ได้ที่มีเธอ xD
    กล่าวขอบคุณ
    868
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,023
    รู้สึกว่า JKG ปล่อยวางเรื่องนี้ไปตั้งนานเเล้วนะ เเทบไม่สนใจเลย เเคชอะไรนั้น
    SUCK JKG !!!!

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เลนกลางหาย
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน
    ผมว่า มันอยู่ที่คนจะคิดมากกว่า อย่าเอามาใส่หัวเลย แบบว่านะครับ การที่เค้าจะทำอะไร
    มันก็เป็นสิทธิของเขาเอง ถ้าเค้าแคชเกม แล้วพูดคำหยาบ มันก็เป็นสไตล์ของเค้า เราไม่มีสิทธิ์ไปว่าอะไร

ส่วนใหญ่ เค้าต้องการจะแคชเกม แบบคุณพี่ออย เพราะเห็นว่ามันสนุก ไม่ใช่เรื่องผิดน่ะครับ

จริงอยู่ว่าเค้าด่าคนกด dis แต่ว่าผมว่ามันก็แกการหยอกล้อธรรมดาบนสังคมออนไลน์นะครับ

ทำใจยอมรับมันให้ได้
    MoNsTeR KiLL !!

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    บางครั้งการแคชเกมในสไตล์ของตัวเองเนี่ย จำเป็นต้องคำนึงถึงความเหมาะสมด้วยครับ
    ถ้ามองในแง่ของคุณออย เขามีวุฒิภาวะพอในการใช้คำพวกนี้ไม่มีผลกระทบ และใ้ช้ได้เหมาะสมครับ
    แต่เด็กๆที่ใช้ภาษาเลียนแบบ เขาอาจจะยังไม่รู้ว่าในโลกความจริงเขาควรทำอย่างไร
    เวลาคุยกับเด็กข้างบ้าน(หรือฟ้งเขาคุยกัน) ผมก็จะได้ยินคำว่า "กูร๊อค" อยู่เรื่อยๆ

ส่วนประเด็น dislike นั้นผมมองว่ามันเสริมสร้างสิ่งที่ไม่ดีครับ ผมคิดว่าหากเด็กพวกนี้ออกสู่โลกของความเป็นจริง
    ระเบียบของโลกออนไลน์ยังทำไม่ได้?
    นับประสาอะไรกับระเบียบของโรงเรียนหรือกฏหมายของสังคมครับ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    ดังเร็วถึงเร็วมากเนี่ย ผมว่า พี่เอก นี่สุดๆแล้วนะ สไตล์เป็นเอกลักษณ์มากๆ พี่เขาไม่ต้องพูดหยาบมาก ฟังลื่นหู มีมุขฮาๆเพียบ แล้วก็มีร้องเพลงเปิดคลิปอีก 5555

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เลนกลางหาย
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kewzaza2002 อ่านกระทู้
    บางครั้งการแคชเกมในสไตล์ของตัวเองเนี่ย จำเป็นต้องคำนึงถึงความเหมาะสมด้วยครับ
    ถ้ามองในแง่ของคุณออย เขามีวุฒิภาวะพอในการใช้คำพวกนี้ไม่มีผลกระทบ และใ้ช้ได้เหมาะสมครับ
    แต่เด็กๆที่ใช้ภาษาเลียนแบบ เขาอาจจะยังไม่รู้ว่าในโลกความจริงเขาควรทำอย่างไร
    เวลาคุยกับเด็กข้างบ้าน(หรือฟ้งเขาคุยกัน) ผมก็จะได้ยินคำว่า "กูร๊อค" อยู่เรื่อยๆ

ส่วนประเด็น dislike นั้นผมมองว่ามันเสริมสร้างสิ่งที่ไม่ดีครับ ผมคิดว่าหากเด็กพวกนี้ออกสู่โลกของความเป็นจริง
    ระเบียบของโลกออนไลน์ยังทำไม่ได้?
    นับประสาอะไรกับระเบียบของโรงเรียนหรือกฏหมายของสังคมครับ
    อย่างที่เค้าพูดแหละครับ มันมีทั้งประโยชน์และโทษ อยู่กับว่าคนที่เข้าไปชมเนี่ย เค้าคิดยังไง
    ที่พูดมามันก็จริง เพราะว่ามันเป็นสังคมเสรี ใครจะเข้าไปดูก็ได้นิเนอะ อยู่กับคนดูนีแหละ ผมว่านะ
    MoNsTeR KiLL !!

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    2
    ชม Review ของต่างประเทศพวก IGN GAMESPOT GAMESTOP MACHINIMA มาได้ยินอยู่คำ 2 คำอย่าง WTF กับ Holy Shi* แบบฮาๆ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ทำไรทำไปเหอะ ไม่เดือดร้อนใคร ใครไม่ชอบก็อย่าไปสนดู แค่นั้น

ถ้าคนทำรู้ตัวว่ามีคนดูน้อยไม่มีคนดู เดี๋ยวก็หาวิธีอื่นเองแหละ

lolz WTF !!
    กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 329
    เเนะนำ Fapgamer กับของพี่เอก Heartrocker ครับ คำหยาบจะมีให้เห็นอยู่ไม่มาก ถ้าจะดูเเนวนี้อะนะ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TeamKakKak@JKG
    กล่าวขอบคุณ
    427
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,240
    1
    ไปไหนมีแต่ จี ซี อา อะไรเยอะแยะสารพัดตัวอักษร ไมค์พังมั่ง Noise เยอะบ้าง

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อย่าตามน้ำในทางที่ผิด
    (เฉพาะผู้ได้รับอนุญาต)
    กล่าวขอบคุณ
    1,985
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    Good kill! Good kill!

คุณรู้สึกยังไง เวลามานั่งดู เด็ก เสียงแหลมๆ มาบ่นให้คุณฟังไป เล่นเกมไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Gu Pai! : 30th June 2012 เมื่อ 19:57
    ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ฝังให้ด้วย

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จ.ศรีสะเกษ อ. กันทรลักษ์ ฮับบ
    กล่าวขอบคุณ
    2,154
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,118
    แคสเกมตาม ออย ไม่พอ ยังพูดตามอีก มันทำให้รายการไม่น่าดูมากๆ ผมจะบอกให้ พูตตามอยู่นั่นแหล่ะ คิดเองไม่เป็นหรอ?

จะเอาเค้าเป็นแบบอย่างแล้วทำไมต้องพูดตามมันด้วยว้ะ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aodlnwlnwaod357 : 30th June 2012 เมื่อ 19:57

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Team Fortress 2 Player
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    พุด เฮ้ย! ไอนี่ไม่เกี่ยว
    อันนี้เด็ดฮาเกือบตกเก้าอี้

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    อมอุ่นในโลกออนไลน์แต่เดียวดายในความเป็นจริง!!!!

พาขึ้น TOP คอมเม้นทีดิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย UkuleleAlone : 30th June 2012 เมื่อ 20:08

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เกือบเซียน
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ได้รับคำขอบคุณ: 746
    1
    อีกเดี๋ยวก็จะ..ตามที่ Nazaa บอกไว้

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 192
    ผมเองก็แคชอยู่ ยอมรับว่าอยากดัง...เพื่ออ่ะไร...นักพากย์ไงครับผมไม่ได้ต้องการดังเพื่อมาพร่ามว่ากูเก่ง แต่อยากเป็นนักพากย์ ??? TGMT ไงฮ่ะทีมที่ผมอยากร่วมพากย์ด้วย
    เพราะดูส่วนใหญ่คุณคิว ลอ บลาๆที่ดังส่วนใหญ่ก็ได้พากย์ TGMT ผมก็ยังหาแนวทางตัวเองไม่เจอ...ยังไม่เจอสักอย่างเลยทำคลิปเล่นๆ
    (ปีที่ผ่านมานี้ผมก็ไม่ติดตามคุณออยแล้ว ไปติดตาม FAPGAMER,Plaitiangfilm,LEMYA หมดยุค LawbreakerTV แล้วละ) (แกชอบดราม่าด้วยนะ = =)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ UkuleleAlone อ่านกระทู้
    อมอุ่นในโลกออนไลน์แต่เดียวดายในความเป็นจริง!!!!
    +1 เลยครับ

40. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    271
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aodlnwlnwaod357 อ่านกระทู้
    แคสเกมตาม ออย ไม่พอ ยังพูดตามอีก มันทำให้รายการไม่น่าดูมากๆ ผมจะบอกให้ พูตตามอยู่นั่นแหล่ะ คิดเองไม่เป็นหรอ?

จะเอาเค้าเป็นแบบอย่างแล้วทำไมต้องพูดตามมันด้วยว้ะ?
    แบบนี้เจอเยอะเลยครับ เห็นด้วยๆ ไม่ไหว
    โจ๊ะๆ

42. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

จ.ศรีสะเกษ อ. กันทรลักษ์ ฮับบ
    กล่าวขอบคุณ
    2,154
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,118
    แคสเกมทั้งทีแคสให้มันดูดีหน่อย เพราะผมเข้าใจถ้าโดน Dislike ก็จะไม่มีกำลังใจ

แต่บางคนมอง Dislike เป็นกำลังใจ

เพราะว่า Dislike นั่นแหล่ะเป็นเป้าหมาย ให้คนบางคนคิดว่า "ทำยังไงนะถึงจะไม่มี dislike ในคลิปเรา"

เอาคำที่เค้าติเตียนไปปรับปรุง ไม่ใช่คิดว่าเป็นคำด่า

ก็ใช่บางคำอาจจะแรงแต่ถ้ามันเป็นคนติก็จงจำไปแล้วนำไปปรับปรุง

ไม่ใช่แคสแบบเดิมแล้ว มีคนมาติแล้วก็บอกว่า "ทำไมอ่ะ ? " "ก็กูร็อค" "เรื่องของกู" แบบนี้มันไม่ใช่นะครับ

ประเด็น กูร็อค ด้วย ผมว่ากูร็อคอาจจะหมายถึงคนที่ชื่นชอบ + ฟังเพลงแนวร็อค ซะมากกว่า ไม่ใช่ "ลูกพี่กุร็อค กุก็ร็อค" "ไม่เอา ลูกพี่กู กูยอมเลียไข่ ร็อคก็ร็อคตามวะ กุจะแคสตามลูกพี่กู"

44. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    482
    ได้รับคำขอบคุณ: 127
    ฟังครั้งแรกและนั้นก็เป็นครั้งสุดท้ายที่จะฟัง มีแต่สัตว์เลื้อยคลานออกมาจะปากคนแคส ไม่สนุกเลย

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    พวกแคสเกมดังๆ ผมก็ชอบดู แต่ไม่เห่อ ตามคลิปมีเยอะมาก

ใคร dislike ****ตาย อย่างนู้นอย่างนี้

ถ้าไปเจอตัวจริงไม่ดึงผมกลับบ้าน ไปขึ้นหิ้งเลยหรอว่ะ

48. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: