ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439

แบบว่าว่างน่ะครับ เลยคิดว่ากระทู้นี่คงมีประโยชน์เล็กๆน้อยๆบ้าง | สงสัยเกี่ยวกับธรรมะถามได้ครับ

ก็ประมาณว่า ใครสงสัยว่า

เอ เราทำบุญอย่างนี้ๆๆ จะได้อะไรบ้าง

เอ.. เราไหว้พระจะได้บุญไหมหนออ

หรือว่า ความทุกข์แท้จริงแล้วเกิดจากอะไร

เอ.. เราสงสัยว่า วิญญาณคืออะไรกันแน่นะ

ผีมีจริงไหมน้าา

ประมาณนี้ครับ ถามมาได้เลยนะ ไม่ต้องไม่มั่นใจในคำตอบ
    เพราะผมจะอ้างอิงจาก พุทธวจน ( พระไำตรปิฏก บาลีสยามรัฐ ) ให้มากที่สุดครับ ( ไม่ตอบคำถาม พุทธประัวัตินะครับ )

อยากได้คำถามที่มีประโยชน์น่ะครับ

// ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Type-7442 : 9th July 2012 เมื่อ 18:53

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    สงสัยครับ ทำไมวัดบางวัดถึงต้องสร้างอะไรใหญ่โต ทำไมต้องชวนคนมาบวช บวชแล้วทดแทนพระคุณได้จริงหรอ แล้วถ้าเป็นผู้หญิงบวชไม่ได้จะทดแทนพระคุณด้วยวิธีไหน

hatemak : (
    หน้าจอคอมพิวเตอร์
    กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 900
    ใครเป็นคนนำสุนัขเข้าไปเลี้ยงในวัด คนแรก

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Ukulele
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 903
    ใครเป็นคนสร้างวัดคนแรก

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ตามความเห็นผมนะครับ

1) ทำไมต้องสร้างวัดใหญ่โต
    เพราะ อาจจะเป็นกุศโลบายในการเชิญชวนให้ญาติโยมทั้งหลายเข้าวัดมากขึ้น
    2) บวชทดแทนบุญคุณได้จริงหรือ
    ตอบ การบวชเป็นการเข้าถึงพระพุทธศาสนา ใกล้ชิดพระธรรมและพระพุทธเจ้า ทำให้ใจเราสงบ บริสุทธิ์
    ถ้าคุณเคยบวชหรือเคยไปงานบวช ลองสังเกต ใบหน้าของบิดา มารดาของผู้ที่บวชดูนะครับ มันจะเต็ม
    ไปด้วยรอยิ้ม ความอิ่มเอมใจ ถึงแม้จะมีน้ำตา ก็เป็นน้ำตามแหล่งความปิติยินดี ตรงนั้นและครับเกิดบุญแล้ว

สรุปคือ การทำให้พ่อแม่มีความสุขนั้นคือบุญอย่างหนึ่งของเราซึ่งเราเป็นลูกก็ควรทำ และที่สำคัญคือ
    ควาสุขเกิดขึ้นที่ใจ และความทุกข์ก็เกิดขึ้นที่ใจเช่นกัน

ถ้ามีคำถามว่า นรก สวรรค์ อยู่ที่ไหน ผมจะตอบให้ครับ
    นรก สวรรค์ ไม่ได้อยู่บนฟ้าหรืออยู่ใต้ดิน แต่อยู่ในใจเรา เช่น แฟนทิ้ง เลิกกับแฟน เป็รทุกข์ ทรมานแสนสาหัส
    อันนี้แหละ นรก ส่วนสวรรค์ เมื่อใดที่เราเกิดความสุขจากการทำความดีนั่นแหละ สวรรค์ ไม่ต้องหาที่ไหนยากเลย

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 192
    ผมอยากรู้เรื่อง ทำมะนาวนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Indreamy_RT อ่านกระทู้
    เคยเห็นพระไปเช่าหนังโป๊ ไปเดินเที่ยวห้าง ฯลฯ พระทำแบบนี้ได้ด้วยหรอคะ??

เคยเห็นพระหลายคนใช้ ไอโฟน ไอแพ็ท พวกมือถือแพงๆ พระใช้ของพวกนี้ได้ด้วยหรอคะ????

(ใช้ดีกว่าเราใช้อีก)
    ได้ครับ แต่ควรจะเป็นไปเพื่อประโยชน์ หากไม่จำเป็นก็ไม่สมควรครับ
    เพราะสิ่งพวกนี้ก่อให้เกิดความเพลิน ซึ่งความทุกข์เกิดมาจากความเพลิน
    ทั้งๆที่ ภิกษุนั้นบรรพชามาเพื่อจุดประสงค์หลักคือ หลีกพ้นจากทุกข์

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoVePaNgYa อ่านกระทู้
    สงสัยครับ ทำไมวัดบางวัดถึงต้องสร้างอะไรใหญ่โต ทำไมต้องชวนคนมาบวช บวชแล้วทดแทนพระคุณได้จริงหรอ แล้วถ้าเป็นผู้หญิงบวชไม่ได้จะทดแทนพระคุณด้วยวิธีไหน
    ทำไมวัดบางวัดถึงต้องสร้างอะไรใหญ่โต
    วัด เป็นสถานที่ สาวกจัดขึ้นมาเอง พระพุทธเจ้าไม่ได้กล่าวไว้ สาวกแต่งเติมขึ้นมาเองครับ
    จริงๆแล้ว จะเป็นแค่กุฏิ ( ใน พุทธวจนพระไตรปิฏกใช้คำว่า " เรือนว่าง " ) ซึ่งในกรณีที่มีวัดไว้ก็เพื่อให้ หมู่คณะสงฆ์ใกล้ชิดกันครับ

ส่วนสร้างวัดใหญ่ ไม่ต้องสร้างอะไรใหญ่โตครับ ไม่จำเ็ป็น

ทำไมต้องชวนคนมาบวช
    ไม่จำเป็นครับ ไม่ต้องชวนคนมาบวช

บวชแล้วทดแทนพระคุณได้จริงหรอ
    ได้จริงครับ แต่จุดประสงค์การบวชไม่ควรเืพื่อความพอใจในบุญ ( ความพอใจในการเกิด )

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบออกทะเลเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,508
    ทำกรรมติดจรวด
    ทำดีได้ชาติหน้า = ="

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phacawit อ่านกระทู้
    ทำกรรมติดจรวด
    ทำดีได้ชาติหน้า = ="
    ทำดีได้ชั่วไม่มี ทำชั่วได้ดีก็ไม่มีครับ

เพียงแต่ว่า กรรมมี 3 ประเภท
    1. กรรมที่ให้วิบากในขณะนั้นหรือช่วงนั้น
    2. กรรมที่ให้วิบากในกาลเวลาฝ่ายอนาคต
    3. กรรมที่ให้วิบากในกาลเวลาฝ่ายอนาคตถัดต่อไปอีก

ที่สงสัยกันว่าทำไม คนสองคนทำชั่วรูปแบบเดียวกัน แต่ได้รับวิบากต่างกัน คนนึงได้รับหนัก คนนึงได้รับเบา
    ( ในสมัยพุทธกาล ก็มีปริพาชกมาถามพระพุทธเจ้าเหมือนกันว่าทำไมอย่างนี้ๆ พระพุทธเจ้าก็ยกตัวอย่างประมาณว่า )

เปรียบเสมือนสถานที่สองที่ ใส่เกลือ 2 แห่ง ( โดยปริมาณเกลือเท่ากัน )

ที่แรกใส่ในแก้มน้ำดื่ม ที่ๆสองใส่โอ่งน้ำ
    เธอจะสำคัญข้อความนี้ว่าเช่นใด ?

ก็แน่นอนครับ ความเค็มย่อมมาเปรียบกันไม่ได้ระหว่าง ใส่เกลือในแก้วน้ำกับลงในโอ่งน้ำ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ท่านครับ ตัวผมเป็นคนที่ไม่ฝักใฝ่ในศาสนามากมาย แต่มีข้อสงสัยซัก 2-3 ข้อ

1.การที่ผมไม่ฝักใฝ่ในศาสนา ถือว่าเป็นบาปไหมครับ
    2.บาปและบุญคล้ายๆกฏหมายใช่ไหมครับ ที่ต้องการให้คนอยู่ในกฏระเบียบในสังคม
    3.สมัยพุืทธกาลตอนไร้ศาสนา มนุษย์มีสภาพอย่างไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kewzaza2002 อ่านกระทู้
    ท่านครับ ตัวผมเป็นคนที่ไม่ฝักใฝ่ในศาสนามากมาย แต่มีข้อสงสัยซัก 2-3 ข้อ

1.การที่ผมไม่ฝักใฝ่ในศาสนา ถือว่าเป็นบาปไหมครับ
    2.บาปและบุญคล้ายๆกฏหมายใช่ไหมครับ ที่ต้องการให้คนอยู่ในกฏระเบียบในสังคม
    3.สมัยพุืทธกาลตอนไร้ศาสนา มนุษย์มีสภาพอย่างไรครับ

1 ไม่บาปครับ
    2. ไม่ใช่ครับ ไม่มีใครห้ามคุณทำกุศลกรรม ไม่มีใครห้ามคุณทำอกุศลกรรม เพียงแต่ว่าหากท่านทำกรรมไปแล้ว ท่านก็จะได้รับผลของกรรมที่ท่านทำไว้ในเวลาถัดมาครับ
    3. พุทธกาลคือมีศาสนาพุทธเกิดขึ้นแล้วครับ อย่างไรก็ตาม ถึงจะไม่มีศาสนาพุทธเกิดขึ้นมา มนุษย์ก็เป็นมนุษย์เหมือนปัจจุบันแหละครับ
    ประกอบด้วย ขัน ๕ และมีอวิชชา

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    817
    ได้รับคำขอบคุณ: 230
    อยากรู้ว่าคนเราเกิดมาทำไม
    (ที่บอกว่าเกิดมาใช้เวรกรรม ผมไม่ค่อยเชื่อนะ ตายไปตกนรกโดนทรมาน เกิดมาลืมความทรมานนั้นทำชั่วต่อ เพื่ออะไร)

แล้วผมต้องทำยังไงให้ ชาติหน้าของผม หรือ ชาตินี้มีความสุขชีวิตสบาย

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    เท่าที่ผมได้ยินมา

ฆ่าหมู ชาติหน้าเกิดเป็นหมู

ฆ่าไก่ ชาติหน้าเกิดเป็นไก่

ถ้าฆ่าคน ชาติหน้าต้องเกิดเป็นคนแน่ ๆ ~
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakiann123 : 9th July 2012 เมื่อ 20:44

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อย่าจริงจัง...
    ในบ้านหลังหนึ่ง....
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    เท่าที่ผมได้ยินมา

ฆ่าหมู ชาติหน้าเกิดเป็นหมู

ฆ่าไก่ ชาติหน้าเกิดเป็นไก่

ถ้าฆ่าคน ชาติหน้าต้องเกิดเป็นคนแน่ ๆ ~
    งั้นผมจะไปฆ่าณเดช

ป.ล. อยากทราบว่า ถ้าเราพบสุนัขที่กำลังจะตาย เราควรจะทำไงจะดีกว่าครับ ระหว่าง ฆ่าให้ตายเพื่อไม่ให้ทรมาน หรือปล่อยไว้แบบนั้นต่อไป (ถึงควรจะพาไปรักษาจะดีที่สุด แต่ถ้ามีให้เลือก 2 ข้อนี้จะทำยังไงดีครับ?)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TBFlFaPaPb : 9th July 2012 เมื่อ 20:54

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    สัตว์มันมีตายไปเป็นผีมั้ยครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ doggyshock อ่านกระทู้
    สัตว์มันมีตายไปเป็นผีมั้ยครับ
    ไม่มีครับผม

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TBFlFaPaPb อ่านกระทู้
    งั้นผมจะไปฆ่าณเดช

ป.ล. อยากทราบว่า ถ้าเราพบสุนัขที่กำลังจะตาย เราควรจะทำไงจะดีกว่าครับ ระหว่าง ฆ่าให้ตายเพื่อไม่ให้ทรมาน หรือปล่อยไว้แบบนั้นต่อไป (ถึงควรจะพาไปรักษาจะดีที่สุด แต่ถ้ามีให้เลือก 2 ข้อนี้จะทำยังไงดีครับ?)

ปล่อยไว้แบบนั้นครับ เป็นเวรกรรมของสุนัขตัวนั้น ( หากพาไปรักษาได้ ทำได้ก็จะดีครับ เราจะได้บุญ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่บาปครับ )
    แต่อย่าฆ่าครับการฆ่าเป็น ปาณาติบาตครับ ; วิบากของปาณาติบาทนั้นคือ มีโรคมาก ขี้เป็น , อายุสั้นครับ

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

^_^
    หลังเขา อยู่แบบชนเผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    การทำให้ผู้อื่นถึงตายโดยไม่ได้ตั้งใจ จะบาปเท่ากับตั้งใจฆ่าไหมครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    คนเราตายแล้วไปอยู่ไหน....
    http://www.tlcthai.com/women/11045/%...8%AB%E0%B8%99/

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PalMMeR อ่านกระทู้
    การทำให้ผู้อื่นถึงตายโดยไม่ได้ตั้งใจ จะบาปเท่ากับตั้งใจฆ่าไหมครับ

ไม่ได้ตั้งใจจริงหรือปล่าวล่ะครับ
    คืออยากจะบอกให้เข้าใจก่อนว่า

กรรมนั้นจะมีิวิบากก็ต่อเมื่อมีเจตนาครับ จะบาปจะบุญจากการกระทำนั้น ดูเอาจากเจตนาเป็นหลักครับ

ในกรณีที่ไม่ได้ตั้งใจเลย (สักนิด) ไม่บาปครับ ถึงแม้ว่าจะเป็นการฆ่าคนก็ตาม
    ในกรณีที่ไม่ได้ตั้งใจ ( คือทำไปแล้ว แต่ระหว่างทำก็นึกขึ้นได้ แต่หยุดไม่ทันเสียแล้ว ) ก็บาปครับผม แต่บาปแบบนี้จะเรียกว่า ; ด่างหรือพร้อยนะครับ คือ บาปแหละครับ
    ในกรณีที่ตั้งใจ ก็บาปแน่นอนครับ

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เอ่อ มีอยู่วัดนึงที่สร้างยาน UFO อยู่ คิดว่าเขากำลังจะช่วยคนตอนโลกแตก แล้วบินขึ้นหนีไปตามกาแล็คซี่ต่างๆ อ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ VERNERON อ่านกระทู้
    คนเราตายแล้วไปอยู่ไหน....
    http://www.tlcthai.com/women/11045/%...8%AB%E0%B8%99/

ผู้อ่านคนอื่นอย่าเชื่อนะครับ นี่ืคือคำสาวก พระพุทธเจ้าไม่ได้ตรัสไว้

ถ้าอยากรู้ว่าตายแล้วไปไหนผมจะอธิบายให้ตาม พระไตริฏก ธรรมวินัย ธรรมะจากพระโอษฏ์เลยครับ

วัจฉะ! เราย่อมบัญญัติความบังเกิดขึ้น สำหรับสัตว์ผู้ที่ยังมีอุปาทาน
    (เชื้อ) อยู่, ไม่ใช่สำ หรับสัตว์ผู้ที่ไม่มีอุปทาน. วัจฉะ! เปรียบเหมือนไฟ
    ที่มีเชื้อ ย่อม โพ ลงขึ้น ได้, ที่ไม่มีเชื้อ ก็โพ ล งขึ้น ไม่ได้, อุป ม านี้ฉัน ใด
    อุปไมยก็ฉันนั้น; วัจฉะ! เราย่อมบัญญัติความบังเกิดขึ้น สำหรับสัตว์ผู้ที่ยังมี
    อุปาทานอยู่, ไม่ใช่สำหรับสัตว์ผู้ที่ไม่มีอุปทาน.

"พระโคมดมผู้เจริญ! ถ้าสมัยใด เปลวไฟ ถูกลมพัดหลุดปลิวไปไกล, สมัย
    นั้น พระโคดมย่อมบัญญัติ ซึ่งอะไร ว่าเป็นเชื้อแก่เปลวไฟนั้น ถ้าถือว่ามันยังมีเชื้ออยู่?"

วัจฉะ! สมัยใด เปลวไฟ ถูกลมพัดหลุดปลิวไปไกล, เราย่อม
    บัญญัติเปลวไฟนั้น ว่า มีลมนั่นแหละเป็นเชื้อ. วัจฉะ! เพราะว่า สมัยนั้น
    ลมย่อมเป็นเชื้อของเปลวไฟนั้น.

"พระโคดมผู้เจริญ ถ้าสมัยใด สัตว์ทอดทิ้งกายนี้ และยังไม่บังเกิดขึ้นด้วย
    การอื่น, สมัยนั้นพระโคมดม ย่อมบัญญัติ ซึ่งอะไร ว่าเป็นเชื้อแก่สัตว์นั้น ถ้าถือว่า มัน
    ยังมีเชื้อยู่?"

วัจฉะ! สมัยใด สัตว์ทอดทิ้งกายนี้ และยังไม่บังเกิดขึ้นด้วยกายอื่น,
    เรากล่าว สัตว์นี้ ว่ามีตัณ หานั่นแหละเป็นเชื้อ; เพราะว่า สมัยนั้น ตัณหา
    ย่อมเป็นเชื้อของสัตว์นั้น แล.

- สฬา. สํ. ๑๘/๔๘๕/๘๐๐.

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PalMMeR อ่านกระทู้
    ไม่เท่าครับ เรื่องบาปเท่ากันไม่เท่ากันนี่มันละเอียดครับ มีตั้งใจมาก ตั้งใจน้อยอีก ฆ่าเพราะความจำเป็น ฆ่าเพราะความสนุก นู่นนี่เยอะ

เรื่องจุดเริ่มต้น ผมเคยอ่านมาเขาอธิบายไว้ว่ามันเหมือนวงกลมไม่มีจุดเริ่มต้นไม่มีจุดจบ อ่านไปอ่านมางงเหมือนกัน
    แต่เรื่อง อจินไตย (สิ่งที่ไม่ควรคิด ตรรกะของคนธรรมดาไม่มีทางเข้าใจได้) แบบนี้อย่าไปคิดมากเลยคิดมากเป็นบ้าเปล่าๆ(จริงๆนะ)
    แถมก็ไม่ได้ช่วยให้พ้นทุกข์ด้วย แบบที่พระพุทธเจ้าบอก ความรู้มีเป็นป่าใหญ่เรียนเท่าไรไม่รู้หมด ทรงเอาสิ่งที่จำเป็นหยิบมาสอนแค่กำมือเดียว

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krittaphat04 อ่านกระทู้
    เอ่อ มีอยู่วัดนึงที่สร้างยาน UFO อยู่ คิดว่าเขากำลังจะช่วยคนตอนโลกแตก แล้วบินขึ้นหนีไปตามกาแล็คซี่ต่างๆ อ่ะ

อาจจะมีจริงมั้งครับ แต่ก็ช่างเขาเถอะครับ ไม่ต้องรอโลกแตกก็ได้ครับ คนเราจะตายตอนไหนก็ไม่รู้เลย ( พระพุทธเจ้ากล่าวว่า อาุยุคนเราจะอยู่จะตาย สั้นเพียงแค่ลมหายใจเข้าออกครับ )
    ต่อให้โลกแตกจริงๆ แต่ถ้าเราเข้าใจอะไรๆ ก็ไม่สะเทือนเราหรอกครับ

ไม่เห็นต้องดิ้นรนอะไรขนาดนั้นเลย คนที่พยายามหนีความตายต่างหาก ที่ไม่มีทางเจอหนทางพ้นทุกข์ที่แท้จริง

39. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ: