ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439

เรโซแนนซ์ สะพานสั่นเกิดจากอะไรครับ

เรโซแนนซ์ สะพานสั่นเกิดจากอะไรครับ

รู้แต่ว่าเกิดจาก ค่าความถี่ธรรมชาติอะไรสักอย่างนี่แหละ แต่งงๆอยู่ครับ

อยากรู้ลึกๆเลย เพราะว่าผมเรียนสายวิทย์เหมือนกัน ( เรียนเรื่องนี่ไปแล้วด้วย แต่เผอิญไม่เรียนฟิสิกส์ครับ )

เอาตัวเลขมาคำนวณเลยนะครับ อยากรู้มากๆครับ ทำไมสะพานแข็งๆใหญ่ๆ มันสั่นได้เหมือนกระดาษโดนลมเป่าเลย
    ขออธิบายมาแบบจัดเต็มเลยนะครับผู้รู้

// ขอบคุณครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Ukulele
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 903
    ขาดเลย -*-

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    Blog Entries
    1
    ลม แรงๆ ไปกระทบ สะพานที่ห้อยต่องแต่งแบบนี้ มันมักจะเกิดนะ รอผุ้รู้ดีกว่า ตอบมั่วไปงั้น คิดว่าน่าจะเกี่ยว
    . ..

๐I LovE AnimE AND GamE๐
    กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    ลม แรง อ่าาาาาา

ชอบ....เป็นชีวิตจิตใจ
    my home or my office
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 385
    มันเกิดจากแผ่นดินใหว อันที่จริงสะพานน่าจะพังลงมาแล้ว แต่สะพานถูกยึดด้วยสลิง(เหล็ก) ซิ่งมีความเค้นและความเครียดสูงกว่าตัวสะพานมากมันจึงไม่ถล่มทันที

และที่มันพริ้วขนาดนั้น ก็เนื่องมาจากสะพาน ถูกแรง
    (จากแผ่นดินใหว) มากระทำ ทำให้เกิดการสั่น(รึโยกตัวไปทางซ้ายและขวา)

แต่เนื่องด้วยสลิง ที่ถูกยึดไว้มีระยะห่างจากตัวสะพานไม่เท่ากัน (สะพานตรง สลิงโค้ง ซึ่งเปรียบได้กับการขึงตรง แต่มีสะพานมารั้งให้โค้งลง)

จึงทำให้เกิดการสั่นพ้องที่ไม่เท่ากัน (การสั่นรึโยกไปซ้ายและขวา ที่มีความถี่ไม่เท่ากัน)

(ความถี่ที่ไม่เท่ากัน คือ หากเราเอาเชือกยาวกับสั้นมาแขวนวัตถุไว้ โดยวัตถุมีมวลเท่ากัน หากปล่อยจากมุมที่ทำองศากับแนวดิ่งเท่ากัน วัตถุทั้ง2 จะแกว่งจากซ้ายไปขวา และกลับมาซ้ายด้วยเวลาไม่เท่ากัน

ซึ่งแน่นอนว่า ลูกจากเชือกสั้นไวกว่าแน่นอน เพราะระยะทางในแนวโค้งมันสั้นกว่า)

(การสั่นพ้อง คือ หากเรานำลูกตุ้มมากกว่า2ลูกขึ้นไป มาแขวนไว้ บนเชือกเส้นเดียวกัน หากแกว่งลูกใดลูกหนึ่ง ลูกที่เหลือ จะแกว่งตาม เป็นการถ่ายเทพลังงานผ่านตัวเชื่อม ในที่นี้คือเส้นเชือก)

เมื่อเกิดการสั่นพ้อง ด้วยแรงมหาศาล ทำให้สะพานแกว่ง แต่แผ่นดินใหว ไม่ได้ทำให้เกิดความถี่ที่สม่ำเสมอ มันจึงแกว่งไม่เป็นระเบียบ

ปล. ไม่แน่ใจว่าวัสดุที่ทำสะพานคืออะไร บ้างว่าคอนกรีต(เสริมใยเหล็ก เพราะถ้าคอนกรีตเฉยๆ ถล่มลงมาแล้ว) บ้างก็ว่าเป็นการทดลองพลาสติก(ในยุคแรกๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oniwaga : 9th July 2012 เมื่อ 03:20
    I believe I can't fly. Because I not have anything to fly

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    มันเกิดจากลมไม่ใช่หรอครับ แล้วพวกสะพาน แขวนพวกนี้ต้องสร้างให้มันยืดหยุ่นเท่านั้นไม่งั้นถ้าลมพัดแรงๆมันจะพังทลายลงมา ครับ

กล่าวขอบคุณ
    387
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 18&Life อ่านกระทู้
    มันเกิดจากลมไม่ใช่หรอครับ แล้วพวกสะพาน แขวนพวกนี้ต้องสร้างให้มันยืดหยุ่นเท่านั้นไม่งั้นถ้าลมพัดแรงๆมันจะพังทลายลงมา ครับ
    ประมาณนั่น นี่ครับจากที่รู้มา

กล่าวขอบคุณ
    1,728
    ได้รับคำขอบคุณ: 175
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oniwaga อ่านกระทู้
    มันเกิดจากแผ่นดินใหว อันที่จริงสะพานน่าจะพังลงมาแล้ว แต่สะพานถูกยึดด้วยสลิง(เหล็ก) ซิ่งมีความเค้นและความเครียดสูงกว่าตัวสะพานมากมันจึงไม่ถล่มทันที

และที่มันพริ้วขนาดนั้น ก็เนื่องมาจากสะพาน ถูกแรง
    (จากแผ่นดินใหว) มากระทำ ทำให้เกิดการสั่น(รึโยกตัวไปทางซ้ายและขวา)

แต่เนื่องด้วยสลิง ที่ถูกยึดไว้มีระยะห่างจากตัวสะพานไม่เท่ากัน (สะพานตรง สลิงโค้ง ซึ่งเปรียบได้กับการขึงตรง แต่มีสะพานมารั้งให้โค้งลง)

จึงทำให้เกิดการสั่นพ้องที่ไม่เท่ากัน (การสั่นรึโยกไปซ้ายและขวา ที่มีความถี่ไม่เท่ากัน)

(ความถี่ที่ไม่เท่ากัน คือ หากเราเอาเชือกยาวกับสั้นมาแขวนวัตถุไว้ โดยวัตถุมีมวลเท่ากัน หากปล่อยจากมุมที่ทำองศากับแนวดิ่งเท่ากัน วัตถุทั้ง2 จะแกว่งจากซ้ายไปขวา และกลับมาซ้ายด้วยเวลาไม่เท่ากัน

ซึ่งแน่นอนว่า ลูกจากเชือกสั้นไวกว่าแน่นอน เพราะระยะทางในแนวโค้งมันสั้นกว่า)

(การสั่นพ้อง คือ หากเรานำลูกตุ้มมากกว่า2ลูกขึ้นไป มาแขวนไว้ บนเชือกเส้นเดียวกัน หากแกว่งลูกใดลูกหนึ่ง ลูกที่เหลือ จะแกว่งตาม เป็นการถ่ายเทพลังงานผ่านตัวเชื่อม ในที่นี้คือเส้นเชือก)

เมื่อเกิดการสั่นพ้อง ด้วยแรงมหาศาล ทำให้สะพานแกว่ง แต่แผ่นดินใหว ไม่ได้ทำให้เกิดความถี่ที่สม่ำเสมอ มันจึงแกว่งไม่เป็นระเบียบ

ปล. ไม่แน่ใจว่าวัสดุที่ทำสะพานคืออะไร บ้างว่าคอนกรีต(เสริมใยเหล็ก เพราะถ้าคอนกรีตเฉยๆ ถล่มลงมาแล้ว) บ้างก็ว่าเป็นการทดลองพลาสติก(ในยุคแรกๆ)

มันเกิดจากลมนิ แต่ออกแบบสะพานไม่ดีไม่มีช่องปล่อยอากาศให้ไหลผ่านด้านล่างของสะพานอะไรนี่แหละมันก็ป็นอย่างที่เห็นอ่ะ ผมดูในสารคดีMySci นะ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 18&Life อ่านกระทู้
    1. ลม บางที่ไม่ต้องพายุหรอก ลมแรงๆ ก็พังสะพานแขวนพวกนี้ได้
    2. แรงกด และ "คลื่นน้ำหนัก" เกิดขึ้นเมื่อรถข้ามสะพาน (อันนี้อาจจะทำให้เกิด resonance effect ได้) และจะเกิดมากเมื่อรถหลายๆ คัน วิ่งสวนกันบนสะพาน (ซึ่งถือว่าสามัญ)
    2. สะพานแขวนที่ว่านิสร้างขึ้นเมื่อยุค 1930 และอย่าลืมนะว่าตอนนั้นเป็นยุคมาเฟียครองเมือง สมัยนั้น สหรัฐฯ เต็มไปด้วยวัฒนธรรมการโกงทั้งหลาย โครงการก่อสร้างทางหลวง (ตามนโยบายนิวดีล ของ ปธน. แฟรงค์กิน เดอลานอร์ รูสเวลท์) จึงมักจะเต็มไปด้วยการฮั้วประมูล ยัดเงินใต้โต๊ะ กิน % และ "งาบ" ถ้าสะพานพวกนี้พังเร็วก็ไม่แปลก

Daft Punk
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,116
    เขาคงใช้ปูน ตราเสือ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,047
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bighipyoza อ่านกระทู้
    เขาคงใช้ปูน ตราเสือ
    บัวแมนพอครับ

.. ' ' ..
    กล่าวขอบคุณ
    726
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    มันคือการสั่นพ้องครับ คือความถี่ธรรมชาติเท่ากับความถี่ของสะพานพอดีทำให้เกิดแรงจำนวนมหาศาลทำให้สะพานพังลงมาได้