ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813

FIFA ยอมใช้เทคโนโลยี โกลไลน์ ตัดสินฟุตบอล หลังตัดสินพลาดหลายครั้ง + โกลไลน์ ทำงานอย่างไร

สหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ FIFA และ คณะกรรมการบริหารสมาคมฟุตบอลนานาชาติ IFAB ซึ่งมีหน้าที่ออกกฎกติกาการแข่งขันฟุตบอล
    ได้หารือจนได้ข้อสรุป ยอมให้เตรียมใช้เทคโนโลยีใหม่ในการตัดสินฟุตบอล หลังพบเหตุการณ์กรรมตัดสินผิดพลาดอย่างร้ายในกรณีแมซ EURO 2012
    ระหว่าง ยูเครน พบ อังกฤษ เมื่อเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา

โดยลูกยิงแต่ไม่ได้ประตูนี้ เมื่อลูกยิงของมาร์โก เดวิช จากทีมยูเครน ได้ข้ามเส้นเข้าประตูไปแล้ว ก่อนที่จอห์น เทอร์รี่ จะเข้าไปเตะลูกออกไป
    แต่กรรมการไม่ตัดสินให้ทีมยูเครนเป็นลูกได้ประตู ซึ่งเป็นการตัดสินที่ค้านสายตาคนชมบอลจริงๆ ทั้งๆที่มีกรรมการคอยดูบริเวณเส้นประตูแล้วแต่มองไม่ทัน
    ในขณะที่ภาพช้าในการแข่งขันในวันนั้นได้ถ่ายเห็นว่าลูกบอลนั้นเลยเส้นประตูอย่างชัดเจน

ก่อนหน้านี้ก็มีเหตุการณ์ตัดสินผิดพลาดอย่างร้ายแรงเกี่ยวกับลูกบอลผ่านเส้นประตูในการแข่งขันฟุตบอลโลกครั้งล่าสุด (ปี 2010 ที่ประเทศแอฟริกา)
    ในคู่ระหว่าง เยอรมนี พบกับ อังกฤษ เมื่อลูกยิงของแฟรงค์ แลมพาร์ด ผ่านเส้นประตูแล้ว แต่กรรมการตัดสินไม่ได้ประตู

หากได้ใช้เทคโนโลยีใหม่ ซึ่งทำหน้าที่ตรวจสอบลูกบอลข้ามเส้นประตู จะทำให้ตัดสินอย่างแม่นยำ ลดข้อผิดพลาดในการตัดสินในกรณีลูกผ่านเส้นประตู
    ซึ่งอะไรก็เกิดผิดพลาดขึ้นได้ในรายการฟุตบอลระดับทวีป หรือระดับโลกอย่างฟุตบอลโลก

เทคโนโลยี โกลไลน์ (Goal-Line) เป็นการผสมผสานระหว่าง Hawk Eye ที่ช่วยในการตัดสินลูกเทนนิสตกลงไปในเส้นหรือนอกเส้นเทนนิส และ Goalref
    ระบบที่ใช้ค่าสนามแม่เหล็กวัดค่าและประมวลผลว่า ลูกบอล จะข้ามเส้นไปหรือยัง โดยตรงบริเวณประตูและเส้นประตูจะมีเซนเซอร์ตรวจสอบลูกบอล
    ที่มีชิพติดในลูกฟุตบอลอยู่ หากลูกบอลกำลังจะข้ามเส้นประตูระบบจะทำการเตือนผู้ตัดสินว่าลูกบอลจะข้ามเส้นแล้วต้องตัดสินอย่างระมัดระวัง
    และทันทีที่ลูกผ่านเส้น จะรายงานให้กรรมการทราบผ่านทางนาฬิกาพิเศษ ที่รับสัญญาณจากบริเวณเส้นประตูว่าลูกบอลข้ามเส้นไปแล้วจริงๆ

ซึ่งต่างจากการตัดสินด้วยสายตากรรมการที่ลูกยิงของฟุตบอลนั้นพุ่งแรงจนสายตากรรมการมองไม่ทัน และเกิดการตัดสินผิดพลาด
    ทั้งๆที่มีผู้ช่วยกรรมการตัดสินคอยดูกำกับตรงบริเวณเส้นประตูแล้ว อย่างกรณีที่เกิดขึ้นมาแล้ว ทั้งฟุตบอลโลก 2010 และ EURO 2012 ที่ผ่านมา

ซึ่งตอนนี้ เท่าที่ทราบมีเทคโนโลยีลักษณะเดียวกันมาใช้ในการตัดสิน เช่น รักบี้ เทนนิส และฮ้อกกี้ เป็นต้น

เทคโนโลยี โกลไลน์ ( Goal-Line ) จะเริ่มนำมาทดสอบในการแข่งขันฟุตบอลสโมสรโลก ที่ประเทศญี่ปุ่น ในวันที่ 6-16 ธันวาคม 2012 นี้ และจะใช้ในการแข่งขันฟุตบอลรายการสำคัญอย่าง คอนเฟเดอเรชันส์ คัพ ในปี 2013 และฟุตบอลโลก 2014 ที่ประเทศบราซิล เป็นเจ้าภาพ และสหพันธ์ฟุตบอลอังกฤษ ก็มีแผนที่จะเตรียมใช้เทคโนโลยีนี้ในฟุตบอล Premier League และ FA CUP ด้วยเช่นกัน

Credit :: IT24Hrs

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 67
    ผมว่าดีมากครับ เพราะสนามมันกว้าง บางมุมกรรมการก็มองไม่ออกหรอก

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    ดีมากครับ ในที่สุดก็ใช้ซักที กรรมการ บางครั้งมันก็โง่

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    259
    ได้รับคำขอบคุณ: 558
    IFAB 555...

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,311
    ผิดหมวดไปไหม ต้องไปหมด กีฬานุ้นสิ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ก็มันก็เป็นเรื่องของเทคโนโลยีนี่ครับ โพสต์ไม่ได้เหรอ

โลกนี้ช่างอยู่ยากขึ้นทุกวัน

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,585
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    โกลไลน์ ทำงานอย่างไร

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    ผมว่ามันได้อย่างเสียอย่างนะ สิ่งที่เสียไปคือ สเน่ห์ของฟุตบอล ที่จะมีข้อผิดพลาดให้ชมกันตลอดเวลา แต่สิ่งที่ได้มาคือความถูกต้องและยุติธรรม บางทีกรรมการเขาไม่ได้โง่หรอกครับ แต่คนเรามันก็ผิดพลาดกันได้เป็นธรรมดา

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ที่จริงมันน่าจะมาใช้ตั้งแต่ บอลโลกครั้งที่ผ่านมาแล้ว ที่สเปนได้เป็นแชมป์อ่ะ เสียดายมากอังกฤษแพ้ตอนที่บอลเด้งชนคาน ในกล้องเข้าไปแล้ว แต่กรรมการม่ะให้
    .:ll:.

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 107
    ดีแ้ล้วล่ะ แล้วไทยจะมีไหม????

กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    ดีมากเลยแฮะ จะได้เล่นกันแบบไม่มีข้อผิดพลาดอีก

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ตกงานกันไปตามๆกัน 55

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    อยากให้มันใช้ตั้งแต่รอบรอง FA ฤดูกาลที่ผ่านมา เซ็ง ทีมผมเลยไม่ได้ลุ้นเข้ารอบเลย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ไม่อยากให้ใช้เลยอ่ะ ความคลังของกีฬาฟุตบอล มันจะหายไปเลย การตัดสินที่ผิดพลาดในกีฬาชนิดนี้ ถือว่าเป็นสเห่น์อย่างหนึ่งเลยนะครับ

ลองคิดดูซิครับ ถ้าได้ใช้เทคโนโลยีแบบนี้จริง ๆ กันไม่ให้เกิดความผิดพลาด

สิ่งที่จะตามมาก็คือ ไม่มีเรื่องให้พูด ไม่มีเรื่องให้ต่อว่าผู้ตัดสิน ไม่มีเรื่องอะไรให้ค้างคาใจ ไม่มีเรื่องให้ซักถามต่อไป แบบว่า แข่งเสร็จปุ๊บได้ผมการแข่งยังไง ก็จบแบบนั้นเลย

ถ้าเป็นแบบนี้ มันจะหมดกัน สเน่ห์ของฟุตบอล ทุกวันนี้ ผมมองว่ามันเป็นเรื่องที่สนุกดีออก ที่เราจะได้มานั่งพูดกันว่า "เห้ยกรรมการตาบอดป่าวว่ะ" "เห้ยมันเข้าไปแล้วอ่ะ ทำไมกรรมการไม่เห็น"

สเน่ห์มันไม่ได้อยู่ที่ความถูกต้อง แต่สเน่ห์ มันจะคงอยู่ต่อไปตราบเท่าที่มีเรื่องให้ผิดพลาด "ไม่มีเรื่องให้ผิดพลาด แล้วเราจะหาเรื่องอะไรมาติกรรมการล่ะ"

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Stony Cat
    กล่าวขอบคุณ
    1,372
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,137
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ J@Y อ่านกระทู้
    ไม่อยากให้ใช้เลยอ่ะ ความคลังของกีฬาฟุตบอล มันจะหายไปเลย การตัดสินที่ผิดพลาดในกีฬาชนิดนี้ ถือว่าเป็นสเห่น์อย่างหนึ่งเลยนะครับ

ลองคิดดูซิครับ ถ้าได้ใช้เทคโนโลยีแบบนี้จริง ๆ กันไม่ให้เกิดความผิดพลาด

สิ่งที่จะตามมาก็คือ ไม่มีเรื่องให้พูด ไม่มีเรื่องให้ต่อว่าผู้ตัดสิน ไม่มีเรื่องอะไรให้ค้างคาใจ ไม่มีเรื่องให้ซักถามต่อไป แบบว่า แข่งเสร็จปุ๊บได้ผมการแข่งยังไง ก็จบแบบนั้นเลย

ถ้าเป็นแบบนี้ มันจะหมดกัน สเน่ห์ของฟุตบอล ทุกวันนี้ ผมมองว่ามันเป็นเรื่องที่สนุกดีออก ที่เราจะได้มานั่งพูดกันว่า "เห้ยกรรมการตาบอดป่าวว่ะ" "เห้ยมันเข้าไปแล้วอ่ะ ทำไมกรรมการไม่เห็น"

สเน่ห์มันไม่ได้อยู่ที่ความถูกต้อง แต่สเน่ห์ มันจะคงอยู่ต่อไปตราบเท่าที่มีเรื่องให้ผิดพลาด "ไม่มีเรื่องให้ผิดพลาด แล้วเราจะหาเรื่องอะไรมาติกรรมการล่ะ"
    เห็นด้วย นิดนึง
    COMPONENTS : FX-8350 X ASUS R9 390x STRIX 20GB of RAM

.:{ GAMỂR ΌF GỞĐ }:.
    GAMER OF GOD Inc.
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    กว่าจะใช้กันได้น่อ -0-

แต่อย่างนี้ต้นตำรับกรรมการก็หายไปสิ.
    ขอเวลาทำลายเซ็นต์ก่อนสักครู่.

The Reds go on!!
    Anfield Road...!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,450
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,649
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    ก็มันก็เป็นเรื่องของเทคโนโลยีนี่ครับ โพสต์ไม่ได้เหรอ

โลกนี้ช่างอยู่ยากขึ้นทุกวัน

เทคโนโลยีการกีฬาไปหมวด Sport หรือ Main ก็ได้มั้ง
    ลองไปอ่าน กระทู้ปักหมุดตรงบรรทัดแรกดูครับ ของหมวดนี้แหละ ^^

ปล. ผมว่าใช้กรรมการ 2 คนกำกับหลังประตู ก็ดีนะ แบบนี้มันไม่ขลังเลย
    ** แซวนิดหน่อยได้ แต่อย่าดูถูกคนอื่นด้วยการเอาเรื่องของคนอื่นมาข่ม **

` 14k
    กล่าวขอบคุณ
    2,924
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,377
    Blog Entries
    2
    ดีแล้วละครับ จะได้มีความยุติธรรม

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    เดียว มันจะ เตะ อัด กล้อง นะ ทีนั้ เจ๊ง เลย
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    กีฬาที่ควรมีมานานกลับมีทีหลังชาวบ้านเค้าอีก เหมือน 3G บ้านเราเลย

............ไปทะเลดีกว่า

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    กลัวอย่างเดียวครับ กลัวพวกแฮคเกอจะก่อกวน

กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ J@Y อ่านกระทู้

อาจจะเกิดความผิดพลาดที่ระบบคอมก็ได้นะ แบบว่าปล่อยไวรัสหรือแฮกเข้าไปให้มันแสดงผลว่าไม่เข้าอ่ะ ยังไงคนมันก็ฉลาดอยู่แล้ว ถ้ามีการจ้างกรรมการได้ ไหนเลยจะไม่มีการจ้างคอมให้ตัดสินผิดจริงม่ะ หึหึ

กล่าวขอบคุณ
    507
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    อยากให้ประเทศไทยมีบางจัง TPL กรรมการยิ่ง................... มาก

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    เดี๋ยวนี้ฟุตบอลมันไม่ใช่กีฬาแล้วครับ มันกลายไปเป็นธุรกิจแล้ว