ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439

ขอความเห็นหน่อยครับ ผมจะเข้า ธรรมศาสตร์..

ันนี้ผมนั่งคุยกับเพื่อนสนิทคนนึง เรื่องเข้า มหาวิทยาลัย
    ก็๋ประมาณว่าผมอยากเข้าธรรมศาสตร์ คณะวารสาร ผมก็ลองถามมันเล่นๆว่า
    " เฮ้ย ***ว่ากูจะติดป่าววะ ฮะฮะฮะ ( ขำ ) "
    เพื่อนผมก็ตอบว่า
    " เอาจริงๆเลยนะ... ( มองหน้าผมแล้วยิ้มหน่อยๆ )
    กูว่า***ไม่ติดหรอกวะ เพราะธรรมศาสตร์อะ การแข่งขัน****สูง****** พวกที่จะเข้าไปคือพวกที่ พักเที่ยงแล้วอ่านหนังสือ
    เรียนพิเศษไม่ก็อ่านหนังสือแหลกลาน ไม่เที่ยว ไม่เล่น เลย แล้ว***ใช่หรอ ? "
    ผมก็ได้แค่ตอบเสียงเบาๆแต่ก็ยังยิ้มๆอยู่ว่า
    " เออว่ะ ก็จริงของ*** หึ.. "

ก่อนที่ผมจะบอกความคิดผม มาดูสมรรถภาพทางการเรียนของผมก่อนนะ
    ( วารสาร มธ. ใช้ GPAX 20 ONET 30 และ GAT 50 ; คะแนนต้อง 22,000 ขึ้นไป )

ผม เกรดเฉลี่ยน 6 เทอม น่าจะได้มากที่สุดคง 2.20 - 2.30
    มาดูทักษะปัจจุบันของผมดีกว่าครับ ( ยังไ่ม่รวมถ้าอ่านหนังสือ )
    ทักษะคณิตศาสตร์ : ประมารเกรด 1.0 - 1.5 ( ทักษะนะครับ อิงจากประมาณว่า 4 คือเก่งมาก ; ไม่ใช่คิดจากคะแนนที่มีงานในห้องเรียน คือ ตัวความรู้ล้วน )
    วิทยาศาสตร์ อยู่ที่ประมาณ 2
    ภาษาไทยอยู่ที่ 2.5 - 3
    ภาษาอังกฤษอยู่ที่ประมาณ 3.5

ก่อนหน้านี้ผมก็ไปปรึกษากับพี่ประมาณว่าผมจะติดไหม ( พี่ผมก็อยู่ สถาปัต มธ. )
    พี่ผมก็บอกว่า
    " แค่ความคิดตอนแรก แกก็คิดว่าแกแพ้แล้ว แค่นี่เริ่มต้นแกก็แพ้คนอื่นไปแล้วล่ะ
    คนเราอะ ถ้าตั้งใจจริงๆ ยังไงก็คงได้อยู่้แล้ว อยู่ที่ว่ามั่นคงในความพยายามหรือปล่าว " ก็ประมาณนี้ครับ

คนอื่นๆบางทีเขาก็หัวเราะบ้าง หรือ ให้กำลังใจบ้าง

ผมก็ชักไม่แน่ใจ ( จริงๆก็แน่ใจแหละ แต่ก็ลองกลับมานั่งคิดพูดกับตัวเองว่า เฮ้ย เราติดปล่าว มธ. มันไม่ใช่ง่ายๆนะ ธรรมศาสตร์เลยนะ*** )
    จริงๆผมก็พยายามอ่านหนังสืออยู่ทุกๆวัน แล้วนี่ก็ว่าจะหาข้อสอบเก่ามานั่งทำอีก

แต่กำลังใจก็เป็นสิ่งสำคัญ เพราะผมไม่ใช่คนเ้ข้มแข็งอะไร บางทีนั่งๆอ่านหนังสืออยู่ก็รู้สึกว่าตัวเองเหมือนทำไปไร้ค่า ยังไงก็ไม่ติดอยู่ดี

ผมเอาไงดีครับ ควรยอมรับความจริงดีไหม.. เอาตามความคิดจริงๆเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจกัน
    // ขอบคุณครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    412
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,784
    ตอนผมจะสอบเข้ามหาลัยเกรดก็ ดีกว่าคุณนินึง ประมาณ 2.5 นิดๆ แต่ผมอยากเข้า มช มากๆ คิดในใจเกรดแค่นี้ไป แอดมิดชั่นคงไมไ่ด้แน่นอน ผมก็อาศัยสอบตรงเอาเลย แต่สมัยนั้นมันไม่มี gat pat อะไรใช้แค่ o-net อย่างเดียวกับเกรดวิชาเรียนเรา ที่ทางมหาลัยกำหนดไว้เป็นคะแนน บวกกับ คะแนนสอบตรง ผมก็สอบติดนะรอบสอบตรงได้คณะ มนุษย์อังกฤษ แต่ก่อนสอบผมอ่านหนังสือ เป็นเดือนๆ เลิกเล่นเกม เรื่องไรสาระหยุดหมด แล้วก็ได้ที่เรียนตั้งแต่เดือน ธันววา เลย หลังจากนั้น ผมปล่อยเลยสนุกอย่างเดียว เกรดตกฮวบ จำได้ เทอมสุดท้าย ม. 6 เกรดได้ 1.7 เองห้าๆ พยาสอบตรงให้ไติดครับจะได้สบายๆ เชื่อผมไม่ต้องไปรอนาน สมัยผมสอบเมื่อ 4 ปีที่แล้วนะ สมัยนั้นรู้สึกมันไม่วุ่นวายเหมือนตอนนี้ ใช้อะไรเยอะหนักหนาไม่รู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shockwave_zero : 16th July 2012 เมื่อ 19:35

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    ทำให้ดีที่สุดครับ ทำให้ดีที่สุดจนคิดว่าหนักกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว หลังจากนั้น ติดหรือไม่ติด ก็เป็นอีกเรื่อง แต่ยังไงซะเมื่อเราทำดีที่สุดแล้ว มันก็ดีกว่าทำไม่เต็มที่ไม่ใช่หรอครับ แล้วจะได้ไม่มานั่งคิดเอาตอนหลังว่าถ้าเราทำเต็มที่ เราคงจะติด.....
    อาวุธดี ไม่ได้ทำให้คนเก่ง ปากกาดี ไม่ได้ทำให้ ฉลาด

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    ถ้าอยากเข้าจริงๆ ก็ทำได้อยู่แล้วครับ อย่าไปฟังเพื่อนเลย

มันอยู่ที่เราจะติดไม่ติด ไม่ได้อยู่ที่เพื่อน ทำเต็มที่ครับ

ผมก็จะสอบตรงอยู่เหมือนกัน

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ก่อนที่จะทำอะไรประเมินความสามารถตัวเองก่อนครับ แล้วเราจะไม่ผิดหวัง

ผมเองเรียนมาทางสายวิทย์-คณิต ผมทำคะแนนคณิตกับฟิสิกส์ค่อนข้างดี เลยตัดสินใจเลือกเรียนวิศวะ

ที่บ้านอยากให้เรียนหมอ แต่ผมไม่เก่งชีวะ ขี้เกียจท่องจำเยอะๆ = =' เลยมาด้านสายวิศวะดีกว่า

ทีนี้ตอนเลือกเอนซ์เข้ามหาลัย ผมไม่เลือกจุฬาครับ เพราะผมประเมินความสามารถตัวเองได้ว่าคงสู้คะแนนเค้าไม่ได้

เลยเลือกเอนซ์วิศวะลาดกระบังแทน เพราะคะแนนรองจากจุฬา และผลก็เป็นตามคาดครับ ผมเอนซ์ติดอย่างที่คิดไว้ ^_^

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เกิดจากการรู้ตัวของตัวเองครับ รู้ขีดกำลังของตัวเองว่าไปได้แค่ไหน

คุณก็ต้องถามตัวเองครับว่าชอบเรียนอะไร จุดแข็ง จุดอ่อน ของตัวเองคืออะไร เรียนสถาบันไหนที่เราเรียนได้

เมื่อรู้แล้วก็ตั้งใจอ่านหนังสือนะครับ ผมโชคดีที่ตอนที่ผมยังเรียนอยู่ ผมไม่มีอะไรให้เล่นเลย เกมก็ไม่มี เน็ตก็ไม่มี มันเลยไม่มีสิ่งยั่วใจเยอะเหมือนเด็กสมัยนี้

ผมเลยอ่านหนังสือได้มาก ทำข้อสอบแข่งขันกับเค้าได้ เพราะผมให้เวลากับการอ่านหนังสือมาก

ปล. ตอนนี้เรียนจบมหาลัยมา 10 ปีแล้ว ผมอยากกลับไปเรียนใหม่จัง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    ผมหวังสูงเกินไปใช่มั้ยครับ..