ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

นักสารพัดรับจ้าง
    กล่าวขอบคุณ
    591
    ได้รับคำขอบคุณ: 925

อยากเก่งภาษา เเต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี

ช่วยหน่อยครับ ตอนนี้ผมอยู่ม.5แล้ว ยังอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยออก(อ่านออกเป็นบางคำ)แต่แปลไม่ได้เลย

ผมเลยมีความคิดว่าจะทำยังไงให้เราเก่งภาษาอังกฤษดีเราก็อยู่ตั้งม.5แล้วยัง งูๆปลาๆ อยู่เลย

เลยอยากจะมาถามว่าถ้าอยากจะอ่านออก-แปลได้นี้ต้องเริ่มจากอะไรก่อนดี

ปล.ที่อยากเก่งนี้ก็เพราะอยากจะเอามาใช้แปลภาษาในเกมที่เล่นด้วย เพราะตอนนี้เล่นเกมแล้วรู้สึกเบื่อมากเพราะตัวเอง ฟังไม่ออกแปลไม่ได้เลย เวลาเล่นเกมเลยรู้สึกไม่ค่อยสนุก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ซากาตะ กินโทกิ : 17th July 2012 เมื่อ 16:51

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    ของ ผมก็เล่นเกมส์+กับชอบอ่าน ดิกชันนารี่ เล่นๆ มันมีรูปมีไรก็อ่านไปเวลา พักคาบ

แล้วก็ท่องจำเอาครับ(ผมไม่เคยท่องจำนะ แต่เวลาครูหรือเพื่อนถามเรารู้อะไรก็บอกไป
    ถ้าถูกต้องหรืออะไรเราจะรู้สึกภูมิใจแล้วสมองมันจะจำไปเอง)

ทุกวันนี้เลยอ่านออก แปลได้ แต่ไวยกรณ์ผมขั้นตกต่ำครับ = = แบบเรียนไม่รู้เรื่อง คือพูดเป็นประโยคไม่เป็น
    แต่ ผมกลายเป็นดิกชันนารี่ของกลุ่มไปซะงั้น ผมก็ไม่ได้จำคำศัพท์ได้เยอะเว่อร์ๆ นะ

แต่ก็รู้เยอะที่สุดในห้องอ่ะ ส่วนตัวผมไม่พกดิกชันนารี่ ว่างๆ ก็หยิบของเพื่อนมาอ่านนั่นหละ (มีหลายแบบดี)
    แล้วก็ศัพท์คำนึงมันเขียนได้หลายแบบ ซีโนนีม ไรนั่นอ่ะ
    ท่องไว้ก็สนุกดี ก็คือเรียนให้เกิดความภูมิใจอ่ะครับทำไงก็ได้ เดี๋ยวมันจำไปเอง แต่ทำไม ไวยกรณ์ ผมมันแย่นัก ฮ่ะๆ
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    591
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BaCk To NaTuRe อ่านกระทู้
    ของ ผมก็เล่นเกมส์+กับชอบอ่าน ดิกชันนารี่ เล่นๆ มันมีรูปมีไรก็อ่านไปเวลา พักคาบ

แล้วก็ท่องจำเอาครับ(ผมไม่เคยท่องจำนะ แต่เวลาครูหรือเพื่อนถามเรารู้อะไรก็บอกไป
    ถ้าถูกต้องหรืออะไรเราจะรู้สึกภูมิใจแล้วสมองมันจะจำไปเอง)

ทุกวันนี้เลยอ่านออก แปลได้ แต่ไวยกรณ์ผมขั้นตกต่ำครับ = = แบบเรียนไม่รู้เรื่อง คือพูดเป็นประโยคไม่เป็น
    แต่ ผมกลายเป็นดิกชันนารี่ของกลุ่มไปซะงั้น ผมก็ไม่ได้จำคำศัพท์ได้เยอะเว่อร์ๆ นะ

แต่ก็รู้เยอะที่สุดในห้องอ่ะ ส่วนตัวผมไม่พกดิกชันนารี่ ว่างๆ ก็หยิบของเพื่อนมาอ่านนั่นหละ (มีหลายแบบดี)
    แล้วก็ศัพท์คำนึงมันเขียนได้หลายแบบ ซีโนนีม ไรนั่นอ่ะ
    ท่องไว้ก็สนุกดี ก็คือเรียนให้เกิดความภูมิใจอ่ะครับทำไงก็ได้ เดี๋ยวมันจำไปเอง แต่ทำไม ไวยกรณ์ ผมมันแย่นัก ฮ่ะๆ
    โหต้องท่องดิกชินารี เลยรึครับ จะจำได้ไหมเนี่ยผม =.=

เดินช้า แต่ไม่หยุดเดิน
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 894
    ผมอ่านจากเกมส์ครับ แต่ผมทำแบบนี้ครับ ได้ผลดีมาก แปลเพลงภาษาที่ชอบครับ ได้ผลยิ่งนัก
    S.T.A.R.S Team กระบี่อยู่ที่ใจ แค่ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    507
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,488
    ดูพวกหนังซัพไทยก็พอช่วยได้

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    456
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,499
    ดิกชันนารี นี่ไม่ต้องอ่านทั้งเล่มหรอกครับ อ่านผ่านๆพอ ให้จำคำศัพท์บางคำได้ ลองเล่นเกมเยอะๆ ด้วย เวลาคาบอังกฤษก็ต้องตั้งใจครับ ง่ายๆ นี่ละผมเก่งอังกฤษ ที่ 1 ของห้อง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

o<-<
    กล่าวขอบคุณ
    609
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    ผมอ่านพวกการ์ตูนภาษาอังกฤษแล้วมาฝึกแปลไทยอ่ะครับ
    ช่วยได้พอสมควร (ใช้อากู๋ช่วยหาศัพท์ ช่วยได้เร็วขึ้นเยอะจากการงมหาศัพท์จากดิก)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,755
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,900
    ลองดูซีรี่ที่มันมีทั้งซับไทยเเละ อังกฤษ (พวก หนังหรือซีรี่ผ่าน DVD) เเล้วลองเทียบๆกันเอง เเค่นี้เเหละเทคนิคผม

Skrillex !

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,667
    Blog Entries
    1
    ของผมเล่นเกมส์เท่านั้น

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น้องมอย
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 431
    เล่น DOTA
    ผมเล่นจนคล่องอังกฤษอะ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อืมมม...
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    เราชอบอะไรก็อ่านอันนั้นครับ จะทำให้เราจำได้ดีกว่าไปนั่งอ่าน ที่ไม่เราชอบ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 966
    ลงปลักอินเนื้อเพลงใน WMP แล้วเอาเนื้อเพลงสากลมาแปลเล่นๆ ผมก็ใช้วิธีนี้

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ต้องเริ่มจากสิ่งที่ชอบและแรงผลักดันครับ ทั้งสองสิ่งอาจเป็นไปได้หลายๆสิ่ง ทั้งจากพ่อแม่ที่บังคับ การเข้ามหาลัยดีๆ ต้องการไปสถานที่ไหน ต่างประเทศ หรือทำให้ได้อย่างใคร หรือต้องการทำให้ใครเห็นค่าเรา หรือแม้แต่การเอาไปอ่านนิยายอังกฤษ เล่นเกมสุนกๆ ไว้ดูหนังสนุกๆ ที่เป็นซับหรือภาษาอังกฤษ แล้วค่อยพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆแต่ผมแนะนำ การเรียนพิเศษเลยครับ ต้องหาสถานที่ดีๆด้วยนะ ยิงเป็น ในกทม ไม่ยากครับ บางทีเขาระดับสูงแล้ว ทั้งเทคนิคในการสอน ทำให้เราผ่อนคลายและสนุกไปกับมันด้วย แทบไม่เหมือนการเรียนด้วยซ้ำ แต่ถ้า นอก กทม คงต้องลองหาๆดูครับ ไม่ก็รอปิดเทอมเอา

ส่วนพวกเสริมที่เราสามารถมาพัฒนาได้เองเมื่อเริ่มเรียนและเข้าใจไปในระดับหนึ่งแล้ว คือเรามาลองใช้เลยครับ ทั้งแปลซับหนัง แปลหนังสืออังกฤษเรื่องที่อยากอ่าน แปลเพลงเล่นๆ อื่นๆ ภาษาอังกฤษเราต้องใช้บ่อยๆครับ ใช้ให้ชิน ใช้ให้เป็นกิจวัตรประจำวัน คือถ้าเราเรียนมากแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้าเราไม่ได้ใช้เลย มันก็ไม่มีค่าครับ สิ่งสำคัญที่สุดคือเมื่อเรียน จงใช้มันครับ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

:.Party Animal.:
    R.I.P. Mitchell Adam Lucker
    กล่าวขอบคุณ
    1,322
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    1
    ฟังเพลงนี้ละครับ ฟังให้หมดแปลให้หมด แปลไม่ถูกก็จะมีตามเว็ปพวกบล๊อคต่างๆครับ ที่เค้าชอบมานั้งแปลเพลงดังๆ กัน ลองดูครับ

อย่างต่อมาก็เล่นเกมเนี้ยละ ซึมซับเร็วดี ไม่ก็เล่นเกมออนไลน์ต่างประเทศคุยกับคนต่างชาติ จะได้ศัพท์ที่มันใช้ๆกันทั้วไป แสลงบ้างก็มีเยอะ ลองดูครับ
    THIS IS SEMPITERNAL!

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    1. เล่นเกมส์ไป เปิด Subtitle ไปด้วย แล้วพยายามตามให้เรื่องให้ทัน
    2. ถ้ายังเรียนหนังสืออยู่ ก็ตั้งใจเรียนอังกฤษให้ดี

- จดศัพท์น่าสนใจ 2-3คำ ก็เวริ์คแล้ว (ยากระดับ 1.5 ดาว)
    - ถ้ามีชั่วโมงฝรั่ง ก็ฟังเค้าแล้วจับใจความให้ได้ (ยากระดับ 3.5 ดาว)
    3. ฟังเพลง ต่างประเทศบ้าง (แล้วคุณจะเจอความหมายดีๆในเพลงอีกเยอะ!!) (3 ดาว)
    4. อ่าน น.ส.พ. ภาษาอังกฤษ(กรณีที่คิดว่าฝีมือถึงขั้นบ้างแล้ว...) 4.5 ดาว

แค่นี้ดูก่อนละกันครับ.
    ผมทำแค่นี้มาทั้งชีวิต จนถึงปัจจุบัน (ม.6) ได้เกรด ENG 3 UP ตลอด ..

แต่ถ้าคิดว่ายากไปก็อย่าฝืนนะฮะ
    การเรียนรู้คือ การแสวงหาอย่างเต็มใจ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ซากาตะ กินโทกิ อ่านกระทู้
    โหต้องท่องดิกชินารี เลยรึครับ จะจำได้ไหมเนี่ยผม =.=
    อ่านเล่นๆ พอครับ เอาสนุกอ่ะ ไม่ต้องท่องครับ ใครจะไปท่องไหว
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    591
    แล้วใครพอจะแนะนำหนังสือสอนภาษาอังกฤษที่ดีๆบ้างไหมครับ เพราะกะว่าจะไปหาซื้อพวกหนังสือสอนภาษาอังกฤษมาอ่านสักหน่อยแต่ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    พูดถึง ท่องดิกละสยองครับ ช่วง ม.ต้น อาจารย์ให้ท่องคำอังกฤษ กับ พวก หลักไวยากรณ์ กริยาสามช่องอะไรพวกนั้น มาเป็นสิบๆหน้ากระดาษเอ4 ท่องทีละส่วน แล้วอาจารย์แก่ก็บ้าจี้ จนถึงม.ปลาย ให้ท่องทุกอาทิตย์ เดี่ยวๆ โดยท่องจำเอา ถูกห่วยหน่อยอาจารย์แก่ก็จะถามพวกคำเก่าๆ ไม่ได้กลับใหม่

ไหนแก่จะพาเล่นเกม หนอน ไดโนเสาร์ ต่อคำอีกอังกฤษ ต่อสู้กัน (สนุกดี) ไหนจะหาพวกช่องปริศนา มาต่อคำเล่นๆ ไหนจะในห้องให้พูดภาษาอังกฤษ ไหนจะให้แปลเรียงความบ่อยๆ

โพสเพื่อความสุขของทุกคน
    เงียบๆแล้วอ่านไป...
    กล่าวขอบคุณ
    1,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,786
    ผมอ่านได้ครับ แต่ แปลไม่เป็น แค่นั้นแหละ !!!!
    BEGONE THOTTTTTTTT

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    เทคนิคผมคือประสบการณ์และการจดจำครับ เชื่อมั้ยเมื่อก่อนผมเกลียดภาษาอังกฤษมาก เกลียดๆเข้าไส้เลยผิดกับพี่ชายผมเค้าถนัด

อย่างเหลือเชื่อ และในวิชาเรียนผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเท่าไหร่ ให้พี่มาสอนพื้นฐานเอา ไปๆมาๆพอขึ้น ม.1 ยัน ม.3 ผมเ่ก่งภาษาอังกฤษ

ของในทุกระดับชั้นปีอะ กลายเป็นว่าผมเก่งกว่าพี่แล้วตอนนี้ อ่านออก ฟังพอได้ แต่เขียนกับพูดยังไม่ไหว ก็ง่ายๆครับ

1.ประสบการณ์ (แต่คุณ ม.5 แล้วอาจจะยากหน่อยเพราะส่วนใหญ่เค้าฝึกกันตั้งแต่เด็กๆ แต่ที่โตๆก็มีครับสู้ๆ)
    2.เล่นเกมอันนี้ขึ้นอยู่กับว่าเล่นเกมแนวไหนนะครับ อย่าเพิ่งไปลองเล่น RPG ล่ะงงตายลองพวกเกมง่ายๆก่อนก็ได้ครับ แล้วเปิดซับไตเติ้ลเอา พยายามจำคำเอาไว้ให้ได้มากๆ
    3.ฟังเพลงครับ (ภาษาอังกฤษนะ) อันนี้อาจจะยากนิดนึงเพราะสำเนียงนักร้องแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    4.หาอ่านพวกการ์ตูนอังกฤษครับ แล้วไปนั่งแปลนั่งจำเอา
    5.อันนี้ยากหน่อย ต้องพอรู้พอสมควรแล้ว แปลการ์ตูนครับแปลจาก ENG มาไทยเลยคำไหนไม่รู้ให้ google ช่วยแปลได้ครับแล้วเราเอามาเรียบเรียงเองอีกที

ส่วนใหญ่ผมก็ได้พวกนี้แหละครับช่วย จนตอนนี้ก็ภาษาอังกฤษผมก็ถือว่าไม่น้อยหน้าใครแล้ว

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.: drsekyPS :.
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,499
    เล่นเกม พยายามอ่านดูเนื้อเรื่อง ดูหนังที่เป็นซับ ดูไปนานๆมันก็จะคุ้นกับศัพท์เองครับ ถ้าขยันก็นั่งอ่านดิกชันนารีเล่นครับ ฝึกฝนไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เก่งครับ เรื่องหนังสือก็มีให้อ่านมากมายครับ เช่น หนังสือศัพท์หมู เป็นหนังสือที่อธิบายคำศัพท์ให้เข้าใจได้ง่ายๆ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

::::ROCKERZ::::
    กล่าวขอบคุณ
    3,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 406
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BaCk To NaTuRe อ่านกระทู้

ประเภทเดียวกัน 555+
    อ่านออกแปล ได้ ส่วนมากก็ กริยา 3ช่อง ท่องตอน ม.3 1ปีเต็ม ได้เกือบหมด ตอนนี้ ปวช2 แล้วยังจำได้ดีอยากจะขอบคุณ อาจารย์ เขาสักครั้งมากๆครับ
    เพื่อนถามคำไหนผมได้เกือบหมด แต่ พุดตามหลักภาษาไม่ได้ซะงั้น 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย markza03 : 17th July 2012 เมื่อ 19:42
    !!!SEIZE THE DAY!!!

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

INCARCERATE
    กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    1
    1. อ่านหนังสืออังกฤษ ไปเรื่ิอยๆคำไหนไม่เข้าใจเปิดหาแปลเอาในดิกครับ ไม่ก็ลองถามผู้ใหญ่

2. เล่นเกม ลองเปิด ซับ ด้านใต้ บางเกมจะมี ก็ลองดูๆ เดี้ยวก็ชิน

3. ดูหนัง อังกฤษ ซับไทย ในUBCหรือTrue Visions ก็มีนะ ช่้อง HBO FOXP MAX จะเป็นซับไทย ไม่ก็อีกตัวเลือกหาในเน็ต แต่เวลาเขาพูดสำเนียง ความเร็ว อาจทำให้บางคำคุณไม่ทัน แต่คุณจะได้สำเนียง (มั้ง)

4. ดูหนัง ไทย ซับอังกฤษ อันนี้เคยเจอในยูทูป กะจะไปฝึกอยู่เหมือนกัน อันนี้น่าลองนะครับเพราะการที่ ภาษาไทยไปซับเป็นอังกฤษ ทำให้เรารู้ว่า คำๆนี้จะแปลว่าอะไร ได้ง่ายกว่าอังกฤษ มาซับ ไทย เพราะด้วยภาษาไทยที่เราเข้า
    ใจอยู่แล้ว ความเข้าใจคงง่ายขึ้น

5. เรียนพิเศษครับ อันนี้แล้วแต่ตัวคุณเองคุณคิดว่ามันได้มากก็ลองดูไม่ตั้งใจเรียนไปก็เท่านั้น สำหรับผมนะอังกฤษผม ฝึกจาก 3 ข้อบนมากกว่า ที่ไปเรียน จำไม่ค่อยจะได้

6. ไปเมืองนอกครับ เหมือน ชาวต่างชาติมาอยู่ไทย ผมว่ายังไงคุณก็ต้องพูดได้บ้างแหละเพราะ คุณต้องสื่อสาร ในการพูดบ้างแหละ เขาก็คงสอนคุณเองเพราะ คุณอยู่ในถิ่นเจ้าของภาษา แล้วนี่

7. เหนือสิ่งอื่นใดคือความพยายามและความกล้าที่จะลองพูดลองฟังลองทำครับ

8. การเ้รียนที่โรงเรียนพยายามฝักใฝ่พยายามก็แล้วแต่คุณ เอง ยิ่งมีเรียนกับต่างชาติ สำเนียงจะได้แบบสุดๆไปเลย

9. คนใกล้ชิดสอนเกร็ดเล็กน้อยครับ จำๆไปบ้างก็โอเค

แค่นี้แหละที่ผมคิดได้

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 703
    Can I help you?
    I am confident that I can help if you are really interesting in English.

ผมช่วยคุณได้ไหม
    ผมมั่นใจว่าผมช่วยคุณได้ถ้าหากคุณสนใจในภาษาอังกฤษจริงๆ

จริงๆนะ เราต้องรู้ว่าตัวเราเรียนอย่างไรที่จะเข้าใจง่ายที่สุด บางคนชอบเรียนพิเศษเพราะเข้าใจง่ายกว่า บางคนเน้นอ่าน อะไรต่างๆ เมื่อรู้ว่าตัวเองเรียนแบบไหนจะเข้าใจได้ ก็ทำแบบนั้นครับ อย่าทำตามคนอื่นบอกมาก ให้เชื่อตัวเองเมื่อเราเข้าใจตัวเองว่า เราเรียนแบบไหนถนัดที่สุด สำหรับผม ผมชอบเรียนรู้ด้วยตัวเองมากกว่า ยิ่งตอนปี 1 ผมไำม่ค่อยเข้าเรียนวิชาอ่านเขียนอังกฤษ ตอนอาจารย์จะบอกแนวข้อสอบก็ไม่ได้มาฟัง และผมไม่ชอบอ่านหนังสือ ก่อนสอบเล่นแต่เกม 55+ รู้ไหมครับ ผมสอบเต็ม 60 ได้ 54 ทั้งๆที่ผมไม่ได้ทำอะไรเลย ผมรู้ได้เพราะเกม และเพลง แกรมม่าผมก็รู้ เพราะผมจะชอบตั้งข้อสังเกตุ เรียนแบบภาษาศาสตร์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Arjack Taylor : 17th July 2012 เมื่อ 20:44
    INTEL CORE I7 3770, ASUS P8Z77-V LE PLUS, ASUS GTX 670 2GB top, Ocz 650 watt, Hyperx 4 GB

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: