ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

10 อันดับ อาหารข้างทางในไทย ที่ฝรั่งต้องมาลองชิม

10. น้ำแข็งใส

เมื่อชาวต่างชาติมาเที่ยวเมืองไทยคงพบเจออากาศร้อนในบ้านเราอย่างแน่นอน และหนึ่งเมนูร้านอาหารข้างทางที่พวกเขาเรียกสั่งมาดับร้อนคงหนีไม่พ้นอย่าง “น้ำแข็งใส” จะเลือกน้ำลำใย น้ำขิง น้ำกะทิ หรือน้ำผลไม้ต่างๆ มาราดน้ำแข็งป่นก็แล้วแต่ใจชอบ นอกจากนี้ น้ำแข็งใสบ้านเรายังเลือกใส่ท็อปปิ้งได้หลากหลายอีกต่างหาก

9. ก๋วยเตี๋ยวต้มยำ

เป็นอีกเมนูที่วัดใจชาวต่างชาติในเรื่องความเผ็ดเลยก็ว่าได้ ถ้าไม่แน่จริงหรือกลัวเผ็ด ควรหลีกเลี่ยงเมนูนี้ไปได้เลย ก๋วยเตี๋ยวต้มยำบ้านเรามีรสเผ็ดจัดจ้าน ที่มีส่วนประกอบไปด้วย เส้นก๋วยเตี๋ยว ถั่วลิสง พริกแห้ง น้ำตาล และน้ำมะนาว แถมโรยหน้าตะไคร้หั่นแล้ว และไข่ต้มหรือจะเป็นลูกชิ้น ก็แล้วแต่ลูกค้าจะสั่ง อ่านแล้วหิวแซ่บขึ้นมาทันที แต่สำหรับฝรั่งคงได้หยดเหงื่ออย่างแน่นอน

8. ลูกชิ้นปิ้งต่างๆ

อีกหนึ่งเมนูที่เรียกว่าหาทานได้ง่ายทั่วกรุงเทพฯ หรือแม้แต่ในต่างจังหวัด ลูกชิ้นปิ้งมีเนื้อต่างๆให้เลือกตามใจชอบทั้งลูกชิ้นเนื้อหมู ไก่ ปลา เนื้อ ฯลฯ เมื่อนักท่องเที่ยวซื้อเสร็จก็เดินไป กินไปอย่างชิลๆ

7. ก๋วยเตี๋ยวพริกไก่

เป็นเมนูอาหารที่ผสมผสานระหว่างเอาปีกไก่ลงไปในน้ำต้มเกาเหลาพริก จนเรียกเมนูนี้ว่า “ก๋วยเตี๋ยวพริกไก่” ถ้าได้ทานเป็นอาหารเช้าคงเรียกความกระปี้กระเปร่าให้กับร่างกายได้อย่างดี

6. ข้าวหมกไก่

นักท่องเที่ยวชาวตะวันตกคงจะสะดุดกับสีสันของอาหารจานเป็นอย่างยิ่ง ที่มีสีเหลืองไปทั้งจานและชวนน่ากิน นี่คืออาหารของชาวมุสลิมที่หากินง่าย และราคาไม่แพงอย่างที่คิด และรสชาติคงไม่เผ็ดเกินที่ฝรั่งจะรับประทานได้

5. ไข่เจียวปู

จะให้ฝรั่งเรียกว่า ไข่เจียว ยากเกินและอาจจะออกเสียงเพี้ยนอีกด้วย เพื่อการสื่อสารที่ง่ายต่อการเข้าใจระหว่างฝรั่งกับคนไทย จึงเหมารวมไข่เจียวไปว่า “ออมเลต” เป็นเมนูที่ชาวต่างชาติสั่งสะดวกได้ง่าย และใช้เวลาทำไม่นานมากนัก เหมาะสำหรับในช่วงเวลาเร่งรีบ

4. ซาโมซ่า

อาหารพื้นเมืองของอินเดีย ที่กลายมาเป็นอาหารข้างทางยอดฮิตในเมืองไทย มีลักษณะเหมือนแป้งกรอบ คล้ายปอเปี๊ยะทอด ใช้รับประทานทานคู่กับซอสมะเขือเทศหรือทาร์ตซอสมะขาม อีกหนึ่งทางเลือกสำหรับอาหารเทศข้างทางในเมืองไทย

3. บะหมี่แห้ง

หลังจากเหนื่อยมาจากกิจกรรมต่างๆในแต่ละวัน และต้องการหาอะไรทานที่อร่อยและอิ่มท้องไปด้วยนั้น บะหมี่แห้ง เป็นอีกเมนูที่น่าสนใจ สั่งแล้วไม่ต้องรอนาน แถมมีโต๊ะนั่งลูกค้าให้รับประทานที่ร้านด้วย หรือไม่สะดวกจะกินที่ร้านก็สั่งกลับบ้านก็ยังได้

2. ก๋วยเตี๋ยวหลอด

อาหารจานเด็ดสไตล์จีนแต่ไทยทำ ที่มีเนื้อแป้งบางห่อไส้ที่ประกอบไปด้วย เนื้อหมู เห็ด ปลาหมึก จากนั้นก็โรยด้วย ถั่วงอก กระเทียมป่น และซอสหวาน จากนั้นเอาแป้งบางๆนี่ห่อไส้เอาไว้แล้วม้วนเป็นรูปหลอด แล้วทานคู่กับน้ำจิ้มรสเผ็ดเปรี้ยว แค่นี้เรียกน้ำย่อยกันทีเดียว

1. หอยทอด

นี่คือเมนูเซอร์ไพรส์ของนักท่องเที่ยวต่างชาติ และคนไทยเองด้วย ไม่นึกว่าว่าพวกเขามาเมืองไทยต่างยกให้เป็นหนึ่งในเมนูอาหารที่ต้องหาซื้อกินตามท้องถนนในเมืองไทย ซึ่งชาวต่างชาติเข้าใจไปว่านี่มันคือ ออมเลตหอยนางรม แต่ความจริงแล้วมันคือ แป้งมันทอดผสมไข่และหอยนางรมผัดไปด้วยกันจริงเกิดเมนูนี้ขึ้นมา

Credit : http://www.toptenthailand.com/display.php?id=3914

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eaksak อ่านกระทู้
    อันที่4 ซาโมซ่า แต่คนไทยเรียกว่า "กระหรี่ปั๊บ"
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BaCk To NaTuRe อ่านกระทู้
    ซาโมซ่า ไม่เคยกินอ่ะครับ มันคือกระหรี่ปั๊ปเหรอครับ เห็นมันมีซอสด้วย
    อืม... ไม่แน่ใจนะ เพราะผมไม่แน่ใจว่าเคยกินรึเปล่า แต่ดูเผินๆของรูปในกระทู้นี้ก็คล้ายกระหรี่ปั๊บจริงๆแฮะ แต่พอดูในเว็บเลยไม่แน่ใจว่าเป็นกระหรี่ปั๊บกับซาโมซ่าคืออันเดียวกันรึเปล่าน่ะครับ แต่ดูในเว็บมันออกแนวสามเหลี่ยมนะครับ ^___^
    https://www.google.co.th/search?hl=t...FozxrQe66oXJCA
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Speedy-K.O. : 22nd July 2012 เมื่อ 01:52

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    ต้องลูกชิ้น เท้านั้นนน ฮ่าๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ratiio อ่านกระทู้
    ต้องลูกชิ้น เท้านั้นนน ฮ่าๆ
    เท้าไหนอ่ะ??

JokergameTH
    กล่าวขอบคุณ
    1,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,153
    น้ำแข็งใส สุดอร่อย *-*

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    มีชานมเย็นด้วยนะเออ แล้วต้องใส่ถุงแล้วถือดูดเท่านั้นถึงจะคลาสสิค
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

Stony Cat
    กล่าวขอบคุณ
    1,372
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,137
    1
    เป๊ปน้ำแข็งใส่ถุง ..
    COMPONENTS : FX-8350 X ASUS R9 390x STRIX 20GB of RAM

กล่าวขอบคุณ
    501
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    อันที่4 ซาโมซ่า แต่คนไทยเรียกว่า "กระหรี่ปั๊บ"

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    ซาโมซ่า ไม่เคยกินอ่ะครับ มันคือกระหรี่ปั๊ปเหรอครับ เห็นมันมีซอสด้วย
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    เห็น ตอนนี้ ก็ หิว สิ คร้าบบบ

HENTAI คืออะไร?
    กล่าวขอบคุณ
    6,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,925
    หอยทอด ในภาพหน้ากิน มากเลยครับหอยเยอะดี แต่ทำไมผมสั่งมากินที่ไร มีแต่แป้ง หอย 4-5 ชิ้นเอง

นักสารพัดรับจ้าง
    กล่าวขอบคุณ
    591
    ได้รับคำขอบคุณ: 925
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zhezazee อ่านกระทู้
    หอยทอด ในภาพหน้ากิน มากเลยครับหอยเยอะดี แต่ทำไมผมสั่งมากินที่ไร มีแต่แป้ง หอย 4-5 ชิ้นเอง
    คิดเหมือนผมเลย

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 591
    อยากกินลูกชิ้นปิ้งเว้ยยย
    เทพศิรินทร์ นนทบุรี
    ลูกแม่รำเพย

กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    แล้วต้มยำกุ้งละ???

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    พามาห้องแล้วแตกในเลยคับ

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    แล้วส้มตำ ง่ะ นึกว่าจะมีซะอีก

Jessica Jung IcePrincess
    SM Entertainment
    กล่าวขอบคุณ
    1,761
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,196
    เห็นแล้วหิวไปมอดไข่ก่อน
    Facebook

กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,550
    ไข่เจียวปู ใครเคยกินบ้างคับ

กล่าวขอบคุณ
    916
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    กินหอยทอดต้องไปกินที่เมืองชล ผมรู้จัดที่ๆนึงเป็นชื่อไรจำไม่ได้ละ หอยเป็น10จานบะเริ่ม เเค่50บาท

กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    อยากินหอย . . . .ทอด

กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 818
    Speedy-K.O คุณคือ IDOLผม
    SoShi & Sone Are Together Forever

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 488
    อยากกิน ---OOOOO (ลูกชิ้น)

กล่าวขอบคุณ
    2,641
    ได้รับคำขอบคุณ: 697
    อันดับ 1 ไม่ใช่มาม่าหรอคับ?
    หลอนเลยไง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    บ้านเรา อาหารอร่อยมากมาย
    หิวเลยครับ

ชีวิตน่าเบื่อ บอกเลย
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 787
    1
    เป็นคนไทยแต่ผมดันไม่รู้จัก อันดับที่ 4 (ซาโมซ่า)

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    จะเลิกงานแล้ว มาเจอมู้นี้พอดี อิอิ
    เจริญอาหารแล้วเย็นนี้

Tags for this Thread