ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 317

ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับเรื่อง "ร่างกาย หุ่น กล้าม ความอ้วน ความสูง" และข้อเท็จจริง

ไม่รู้ผิดหมวดหรือป่าวนะครับ มาโพสในหมวดนี้ละกันคนอ่านเยอะดี

ผมอ่านบอร์ดนี้อยู่เป็นประจำ(แต่ตั้งแต่รีบอร์ดใหม่ก็ไม่ค่อยได้เล่นเลย เสียดายชื่อสีน้ำตาล กระทู้ thank ในไอดีเก่า T^T )

แล้วได้ผมกับความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับเรื่อง "ร่างกาย หุ่น กล้าม ความอ้วน"

ผมก็พยามยามไปอธิบายในหลายๆกระทู้แต่ก็ดูเหมือนถูกเมินประจำ เลยมาตั้งกระทู้ซะเลย

ปล.เรื่องที่ผมนำมาบอกนี้เกิดจากการศึกษาหาอ่านเอาตามเว็บ หนังสือต่างๆนะครับ แล้วเอามาวิเคราะห์รวมกันๆ เอาเหตูผลที้่มันสอดคล้องจากหลายๆที่ แล้วส่วนตัวผมก็เล่นฟิตเนสด้วย (แต่หุ่นไม่ดีก็เหอะ เล่นได้ไม่นานบวกไม่ค่อยมีเวลา) เลยลองกับตัวเองหลายๆอย่างมาแล้ว หรือบางอย่างก็สังเกตจากคนรอบข้าง

เอาเป็น เรื่องๆไปนะครับ

เรื่องแรก
    "อยากมีซิกแพคทำยังไง" (ผู้ขายทุกคนต้องการมีอยู่แล้ว )

ความเชื่อผิดๆ : ซิทอัพทุกวันเดี๋ยวมันก็ขึ้น

ซิกแพคเป็นกล้ามเนื้อทีท้องของคนเรา ซึ่งมีกันทุกคน แต่ที่มันไม่ขึ้นเพราะมีไขมันมากบังเอาไว้

ดังนั้นวิธีการที่จะขึ้นคือรัดเอาไขมันออกให้หมด มันถึงจะขึ้น(ในกรณีที่ออกกำลังกายบ้างนะครับ)

แต่ถ้าคนธรรมดารีดเอาไขมันจนเห็นซิกแพคผลที่ตามาคือแห้งครับ ถึงจะมีซิกแพคแต่ก็ไม่ค่อยเทห์ ต้องออกกำลังกายให้มีกล้ามเนื้อส่วนอื่นบ้าง

และการมีซิกแพคที่สวยงามก็ต้องออกกำลังช่วงท้องบ้าง และในความเชื่อของทุกคนคือ ซิทอัพ ซึ่งมันเป็นวิธีที่ผิด!!!

เพราะการซิทอัพแเราจะใช้กล้ามเนื้อหลังเป็นหลังแต่ก็ไม่หนักพอที่กล้ามหลังจะขึ้นหรอก

เราใช้คือการเหวี่ยงตัวจากพื้นขึ้นมา จะมาใช้กล้ามเนื้อท้องตอนที่ร่างกายท่อนบนเราเลยมุม 90 องศาจากพื้นดิน แต่ก็ไม่ได้ใช้เต็มที่อีกเพราะมีแรงเหวี่ยงตอนขึ้นมาช่วยอีก
    วิธีที่ถูกคือ เล่นกล้ามส่วนบนและส่วนล่างแยกกัน เล่นส่วนละ 3 เซ็ท เซ็ทนึงก็เอาหมดแรง แล้วพัก1นาที

ท้องส่วนบน หลักการ พยามให้กระดูหน้าอกใกล้กระดูกเชิงกรานมากที่สุด ซึ่งแตกต่างกับซิทอัพคือ เอาหน้าไปถูกเขา ท่านี้ถ้าทำถูกจะเคลื่นไหวน้อยมากแต่จะรู้สึกว่ารท้องเกร็งมาก สิบกว่าทีก็หมดแรงแล้ว หรือจะทำท่าตามนี้ http://www.tuvayanon.net/6upabindex.html

ท้องส่วนล่าง หลัการ เป็นการใช้กล้ามเนื้อท้องส่วนล่างยกขาขึ้นมากแล้วค่อยเกร็งกลับลงไปที่เดิม เช่น นอนอยุ่กับพื้นแล้วยกขาขึ้นตั้งฉากกับพื้นแล้วค่อยเกร็งปล่อยลง หรือทำท่าตามนี้ http://www.tuvayanon.net/6lwabindex.html
    เรื่องที่สอง
    อยากลดพุงทำยังไง???

ความเชื่อผิดๆ : ซิทอัพเดี๋ยวมันก็ลด

เราไม่สามารถลดพุงได้อย่างเดียวครับ ไขมันมันแตกต่างกับกล้ามเนื้อที่ มันไม่สามารถลดเฉพาะส่วนหากจะลดต้องลดทั้งร่างกาย ไม่เหมือนกล้ามที่อยากให้ขึ้นตรงไหนก็เล่นตรงนั้น

ดังนั้นการซิทอัพไม่สามารถทำให้พุงหายได้ และที่กล่าวไปซิทอัพมันใช่กล้ามท้องน้อยมากด้วยซ้ำ

การเล่นกล้ามท้องก็อาจจะช่วยในเรื่อง ไม่ทำให้พุงยื่นหรือย้อย เพราะกล้ามเนื้อจะยึดไขมันไว้

ส่วนวิธีลดความอ้วนจะกล่าวอีกทีในเรื่องภายหลัง ครับ
    เรื่องที่สาม

ลดความอ้วนทำยังไงดี เริ่มตรงไหน??? (ต่อจากเรื่องลดพุงเห็นคนสนใจเยอะ) ปล.ยาวนะ

ความเชื่อผิดๆ : อดอาหาร พยามกินให้ร่างกายได้รับแคลโลลี่น้อยที่สุด

เรื่องความอ้วนนั้นวิธีลดที่ ง่ายที่สุดปลอดภัยที่สุดคือ "กินให้น้อยกว่าใช้"

การที่เราอ้วนนั้นเกิดจาก การที่เรากินแล้วได้พลังงานเกินกว่าที่ใช้ในแต่ละวัน ทำให้ร่างกายเก็บส่วนที่เกินนั้นในรูปไขมัน

ดังนั้นสิ่งที่เราทำคือตรงข้าม ต้องใช้ให้มากกว่าปริมาณที่กิน แต่ไม่ได้หมายความให้กินให้หน่อยกว่าใช้นะครบ

เราต้องเพิ่มปริมาณการใช้พลังงานจะดีกว่า เพราะ การกินน้อยๆหรืออดอาหารนั้น มันอาจะทำให้ลดได้ในระยะต้นๆเท่านั้นเพราะต่อไปร่างกายจะปรับตัวให้ใช้พลังงานน้อย

เพื่อให้ร่างมีพลังงานใช้ตลอดวัน และพอเลิกอดปุ๊บน้ำหนักจะขึ้นเร็วมาก เรียกว่า "โยโย่เอฟเฟ็ค" เพราะเราทานเท่าเดิมก่อนที่จะลดน้ำหนักแต่ร่างกายเราไม่เหมือนเดิมแล้ว

พอกินไปเยอะร่างกายเราก็คิดว่าเราอยู่สภาวะขาดแคลนอาหาร แล้วพอได้อาหารมาเยอะๆก็จะเก็บลูกเดียวไม่ใช้ให้หมด ทำให้น้ำหนักเพิ่มวันเพิ่มคืน อาจจะทำให้อ้วนกว่าเก่าด้วยซ้ำ

แล้วทำยังไงให้ไม่เดินโยโย่เอฟเฟคละ??? อดอาหารไม่นะนำครับ

ให้ดีแค่ไม่กินพวกของมีมัน แล้วก็กินแป้งน้อยๆ เน้นโปรตีนเพราะ โปรตีนจะย่อยทีหลังแล้วใชเวลาย่อยนานกว่าทำให้อยุ่ท้องไม่หิว

แล้วถ้าทำได้ให้กินให้มื้อเยอะๆ เช่นจากเดิมกินสามมื้อ มื้อละสองจาน อาจะเป็นวันละ ห้ามื้อ มื้อละจาน แต่ไม่ใช่มื้อดึกนะครับ พยามกินอาหารก่อนสองทุ่มจะดีมาก

เพราะร่างกายจะได้มีเวลาย่อยแล้วเผาผลาญก่อนนอนถ้ากินแล้วนอนเลยมันจะสะสมลูกเดียว

หลังจากปรับการกิน ตอนแรกอาจะทรมาณแล้วหลังจะชินเองครับ ไม่กินจุกจิกประหยัดเงินดีด้วยผมทำจนเป็นนิสัยไปแล้วกินน้อยๆอะ มันประหยัดดี ผมเรียนต่างจังหวัด

ผมเลยถือโอกาสประหยัดตังด้วย แต่อยู่บ้านก็ซัดเรียบเหมือนเดิม น้ำหนักเลยลงช้า

เรื่องออกกำลังกายนะครับ ที่ดีที่สุดคือการเล่นเวทครับ เพราะจะได้กล้ามเนื้อ เวลาผอมจะทำให้หนังไม่แตกเพราะมีกล้ามาแทน แล้วจะไม่มีโยโย่เอฟเฟคเพราะ

ยิ่งมีกล้ามเนื้อมาก ยิ่งใช้พลังงานมากในแต่ละวันต่อให้ไม่ออกกำลังกายก็เหอะ และการเล่นเวททำให้ใช้พลังงานได้เยอะสุดเพราะมีแรงต้านผิดกับการออกกำลังกายอย่างอื่น

ที่แค่แบกน้ำหนักตัวของตัวเอง ดีรองลงมาคือ กีฬาประเภทปะทะครับเช่น บอล บาส ชกกระสอบทราย เพราะมีการวิ่งเยอะได้ขยับตัวตลอดเวลา มีการออกแรงดันสู้กับคนอื่น

และรองลงมาคือกีฬาที่มีเน็ตกัน(ยกเว้นเทนนิสนะเพราะลูกไวมากและใช้แรงในการตีเยอะ) จะขยับตัวน้อยที่สุดและออกแรงน้อยไม่ได้ใช้ต้านอะไร ทำให้เผาพลาญพลังงานน้อย

ส่วนวิ่ง ถ้าอ้วนมากไม่แนะนำครับ เพราะข้อจะเสื่อม มันเหนื่อยนะผมว่าแต่พลังงานที่ใช้ก็ไม่ได้มากเพราะร่างกายมนุษย์ออกแบบมาดีมากทำให้การวิ่งเหลือการเดินไม่ค่อบใช้พลังงาน

เพราะเป็นการย้ายจุดศูนย์ถ่วงแทนเช่นเวลาเราวางเท้า กล้ามเนื้อไม่ได้ออกแรงเลยแค่ปล่อยไปตามแรงโน้มถ่วงโลก แต่ข้อดีคือฝึกปอดครับ

แนะนำคนอ้วนมากให้ ปั่นจักรยานกับว่ายน้ำดีกว่าเพราะมีแรงต้านด้วย และทุกการขยับกล้ามเนื้อใช้งานหมด และข้อไม่เสื่อม

ส่วนตัวผมอดอาหารเย็นแล้วเล่นเวทเอา ที่อดเพราะไม่ใช่อะไรหรอกครับขี้เกียจออกไปกินเองแหละ อย่าทำตามครับ

เล่นเวทผมลดไปเดือนละ สองโลบวกลบหนึ่ง แล้วปิดเทอมไม่ได้เล่นเวทกินเยอะมากกก ผลคือน้ำหนักขึ้นมามากกว่าก่อนลดแต่หุ่นไม่เหมือนตอนก่อนลดครับ

เพราะน้ำหนักส่วนนึงมากจากกล้ามเนื้อครับ กล้ามเนื้อหนักกว่าไขมันมาก ไม่ต้องแปลกใจสำหรับคนที่เล่นเวทแล้วน้ำหนักเพิ่มหรือไม่ลดทั้งๆที่ตัวเองผอมลง

สุดท้ายสิ่งที่สำคัญมากทีสุด คือ วินัย+ความตั้งใจ

ผมเป็นคนใส่เรื่องสุขภาพครับมีอะไรก็ถามได้ ถ้ารู้ก็พอจะตอบให้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย badahat : 21st October 2012 เมื่อ 00:53
    พวกเจ้าทั้งหลาย จงเป็นสาวกอาเบะซะ
    อาเบะจะอยู่ในใจท่านตลอดกาล อาเมน(เบะ)
    (^人^)

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 128 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.- COOL_OR_HOT-.
    กล่าวขอบคุณ
    2,678
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    พึ่งรุ้อ่าครับ ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ยะ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    ดีแล้วครับ คนที่เข้าใจผิดจะได้ตาสว่างหันมาทำให้สิ่งที่ถูกต้องสักที

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    แล้วตกลงจะลดพุงที่ถูกวิธีทำยังไงจะได้ทำ
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

กล่าวขอบคุณ
    4,676
    ได้รับคำขอบคุณ: 108
    ลงสิ ผมสนใจ เพราะอยากจะเริ่มเล่นอยู่ อายุ16 เร็วไปไมอะครับ

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ใครมีซิกแพคบ้าง สอนผมหน่อย --
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

#NOVA
    กล่าวขอบคุณ
    632
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,414
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LIVE อ่านกระทู้
    ใครมีซิกแพคบ้าง สอนผมหน่อย --
    ผมมีวันแพ็คอะครับอยู่ตรงล่างท้องเป็นแท่งยาว ๆ แต่เรื่องนี้ต้องศึกษาเองครับ
    .. BUT I CAN'T SLEEP

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

จ.ศรีสะเกษ อ. กันทรลักษ์ ฮับบ
    กล่าวขอบคุณ
    2,154
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,118
    ขอบคุณมากครับผมก็คนนึงที่อ้วนมีพุงเหมือนกันจะรับไปเป็นคำแนะนำครับ

กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    อยากรู้วิธีลดพุงงับ
    LOL

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    อยากรู้วิธีลดพุง วันแพ็คครับ -*-

● ☣ Status SinCara ☣ ●
    กล่าวขอบคุณ
    386
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,052
    ผมก็ซิทอัพทุกวันนะ เมื่อก่อนไม่มี ซิกแพ็ก เดี๋ยวนี้มี อย่าง เท่ อายุ 13 แต่ผมมีซิกแพ้กนะ ใช้วิธีการ ซิทอัพ ยึดพื้น ช่วงนี้ทำพร้อมดึงข้อไปด้วย วิ่ง ด้วย ทำไปเรื่อย ๆ มันขึ้นเอง (ใครไม่เชื่อว่าผมมี ซิกแพ้ก Pm มาหาได้นะ จะถ่ายรูปให้ดู )

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    สนใจมากเลยครับ จขกท. เอาอีกๆ อยากรู้เรื่องนี้มานานแล้วล่ะ
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 206
    วิ่งครับๆๆ วิ่งเน้นระยะทาง ตอนผมเริ่มก็ประมาณ 1-2 กิโลเมตร จากนั้นค่อยเพิ่มระยะครับ

ลาลั้ลลา ลัลลา~
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,441
    ผมไม่ค่อยออกกำลังกายนะ แต่มีซิกแพคเหมือนกัน เน้นหัวเราะเป็นส่วนใหญ่ หัวเราะทั้งวันเลยแหละ (บ้าแล้ว)

Why Why Why ?
    กล่าวขอบคุณ
    4,645
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ความสูงล่ะ TT
    ;:: น่าเบื่อ

กล่าวขอบคุณ
    402
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ขอบคุณครับ หวังว่ากระทู้นี้จะจุดประกายหลายคนให้เริ่มสนใจเล่นกล้ามกันได้บ้าง
    อยากรู้ จขกท. อายุเท่าไรเหรอครับ ผม 16 เล่นกล้ามเหมือนกัน
    ผมเป็นคนมีซิกแพ็คชัดตลอดครับ ตอนนี้กำลังเพิ่มอกอยู่ ไม่ใช่ว่าผมผอมนะ แต่ sixpack ผมมันใหญ่สมส่วนครับ เลยดูชัด
    หน้าอกก็เป็นกล้ามที่สำคัญมากๆเลยนะครับ
    จริงๆ แล้วหน้าอกเป็นส่วนที่ sexy กว่า sixpack นะครับ อย่างผมใส่เสื้อก็ไม่เห็น sixpack แล้ว แต่กล้ามอกมันสามารถนูนๆ ออกมาโชว์ความล่ำได้มากกว่าเยอะครับ ผมอิจฉา

กล่าวขอบคุณ
    1,601
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    ผมมีเอวนะ แต่พุงบัง ฮ่าๆ รอวิธีลดความอ้วนอยู่นะครับ

One shot, One kill
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 725
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ong30850 อ่านกระทู้
    ลงสิ ผมสนใจ เพราะอยากจะเริ่มเล่นอยู่ อายุ16 เร็วไปไมอะครับ
    ไม่เร็วครับ คนอายุ 72 ยังเล่นได้ เล่นแต่เด็กๆ ถูกแล้วครับ มีเวลาเยอะกว่า

.::[ GG = Good Gamer ]::.
    ที่ไหนก็ได้ที่มีเธอ xD
    กล่าวขอบคุณ
    868
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,023
    อยากรู้วิธีเพิ่มกล้ามอกกับเเขนครับขอบคุณครับ
    SUCK JKG !!!!

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    Blog Entries
    2
    อ่านแล้วฮาตรง "การเหี่ยงตัว"

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 894
    เว็บนี้ผมก็ศึกษาเหมือนกันครับ เว็บนี้ดีจริงๆครับ

หน้าหมาแต่ใจดี ดีกว่าหน้าเกาหลีแต่ใจหมา

กล่าวขอบคุณ
    638
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ไม่เข้าวิธีเล่นครับ ส่วนละ3เซต เซตละกี่ครั้งครับ ?

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    x.x ขอวิธีลดพุง ด่วน

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    Good Job Guy

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    แต่ที่แน่นอนทุกคนอยากรู้คือ "เล่นกล้ามแล้วจะเตี้ยและหยุดสูงรึป่าว"