ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439

ทำไมคนไทยชอบฟังเพลง แนวอินดี้หรือพวกเกี่ยวกับความรักครับ

ทำไมวัยรุ่นไทยและ คนไทยส่วนใหญ่

ชอบฟังเพลงเกี่ยวกับความรัก แนวพวกเพลง ลูกอม หรือ พวกเพลง ใครนิยาม ที่ Mv ใน YouTube มี Views หลักล้านอะ พวกเพลงแนวนั้น
    คือไอแนวๆนี้อะ เนื้อหาความรักๆๆ ไม่ก็แนว อินดี้ๆ แบ่บ พูดไม่ถูกว่ะ ( เข้าใจใช่ปะ )
    แล้วแบ่บ ชอบฟังกันชอบเปิด

พวก สครับ , Room39 ( โคตรไม่ชอบ ) พวกแนวนี้

ทำไมครับ ? อยากรู้ครับ
    ผมไม่ชอบครับ

// ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Type-7442 : 22nd July 2012 เมื่อ 20:38

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    ทำไม ผมไม่เข้าใจคุณ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ผมมองโลกในแง่ + ก็ฟังเพลง +

ฟังแล้วสบายหู สบายใจ

ผมว่าก็ดีกว่าเพลง โลกนี้หม่นหมอง อกหัก รักคุด ตัดไม่ได้ ลืมไม่ลง อะไรพวกนั้นที่มันฟังแล้วหดหู่ใจ

ว่ากันไม่ได้หรอก ความชอบส่วนบุคคล

แต่ Linkin Park - Living Things อัลบั้มใหม่ดีมากเลยนะ ^^"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 22nd July 2012 เมื่อ 20:34

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    ผมเข้าใจครับผมอาจเป็นคนส่วนน้อยมากๆที่ไม่ฟังพวกนี้ เพราะในมุมมองผมคือเพลงไทยสมัยใหม่ผมไม่ค่อยชอบเพราะมันแนวรักๆ แต่เพลงไทยเก่าๆผมฟังได้นะชอบ

ปัจจุบันก็ฟังพวกเพลงฝรั่งอย่างเดียวแนว Rock Metal ทั้งหลายมันส์ดี เพราะเพลงแนวนี้ส่วนมากมันจะเป็นเนื้อเพลงไสตล์ด่าๆ ด่าโลกชีวิตห่วยๆ กับความเป็นจริง เสียดสีอะไรทั้งหลาย

ซึ่งมันเป็นการระบายความเครียดความรุนแรงในทางที่ดีเลย แนวการฟังเพลงก็ทางใครทางมันนะครับ ต้องยอมรับความเห็นกันด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AUSTIN : 22nd July 2012 เมื่อ 22:17

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    ก็คงแล้วแต่ความชอบของบุคคลมั้งครับ ผมก็ชอบนะ แนวความรัก

ส่วนใหญ่คงฟังจากเพื่อน หรือเพื่อนแนะนำ แล้วมาฟังกันมั้งครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    มันเพราะไง ไม่หนักหัว ฟังสบายๆ สำหรับคนชอบ

ผมไม่ชอบพวกแนวแหกปาก เสียงสูงไรงี้ไม่ค่อยชอบ มัน มันส์ก็จริงฟังนานๆ ไป ลำคาญ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    นายคงจะเพิ่งตามกระแส "กูร็อคสินะ" ช่างมันครับ ผมก็เคยเป็น ช่วงที่ดูคลิปแคสเกมใหม่ๆ ก็พูดตามในคลิปน่ะแหละ วันๆนั่งฟังแต่เพลงร็อค แต่พอคุณเริ่มเบื่อมัน กระแสเริ่มถอยลงไป ผมว่าฟังเพลงชิวๆ อินดี้ยังเพราะกว่าเยอะเลยครับ

ไม่เชื่อลองฟังดูดิครับ ไม่ได้ดูถูกพวกที่ฟังเพลงร็อคหรอกนะ อย่าเอาคำพูดของผมไปดราม่าเลยเด้อ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    333
    ได้รับคำขอบคุณ: 155
    มีคนฟังแนวอื่นอีกเยอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ VDV อ่านกระทู้
    นายคงจะเพิ่งตามกระแส "กูร็อคสินะ" ช่างมันครับ ผมก็เคยเป็น ช่วงที่ดูคลิปแคสเกมใหม่ๆ ก็พูดตามในคลิปน่ะแหละ วันๆนั่งฟังแต่เพลงร็อค แต่พอคุณเริ่มเบื่อมัน กระแสเริ่มถอยลงไป ผมว่าฟังเพลงชิวๆ อินดี้ยังเพราะกว่าเยอะเลยครับ

ไม่เชื่อลองฟังดูดิครับ ไม่ได้ดูถูกพวกที่ฟังเพลงร็อคหรอกนะ อย่าเอาคำพูดของผมไปดราม่าเลยเด้อ
    อย่าใช้คำว่า ตามกระแส เลยครับ จะชวนมาม่าไดน่ะ

ผมก็ฟัง METAL เหมือนกัน ฟังถึง Deathcore และ
    แต่เพลงรักๆ pop ผมก็ฟังน่ะ

ผมก็ชอบทั้ง2แบบน่ะ
    ไม่ได้เกลียด หรือ คิดด้านลบกับอันไหน

แต่บางเพลง บางศิลปินผมก็ไม่ชอบ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถ้าคุณบินได้...จงบิน
    อยู่ที่ไหนก็ได้ โตแล้วแม่ไม่ว่า
    กล่าวขอบคุณ
    1,330
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    ไหนๆกระทู้ก็เกี่ยวกะเพลง แนะนำเพลงเพราะๆ (แต่ความหมายไม่เพราะ -.-) //เผ่น

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ VDV อ่านกระทู้

ไม่ใช่ครับ ผม Trance ครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    เพลงไหนโดน มันก็เพราะทุกเพลงแหละครับ สงสัยดดนเยอะ ฟังสบายๆมั้งฮะ

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ reventon อ่านกระทู้
    อย่าใช้คำว่า ตามกระแส เลยครับ จะชวนมาม่าไดน่ะ

ผมก็ฟัง METAL เหมือนกัน ฟังถึง Deathcore และ
    แต่เพลงรักๆ pop ผมก็ฟังน่ะ

ผมก็ชอบทั้ง2แบบน่ะ
    ไม่ได้เกลียด หรือ คิดด้านลบกับอันไหน

แต่บางเพลง บางศิลปินผมก็ไม่ชอบ
    ผมหมายถึงพวกที่ตามกระแสน่ะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Type-7442 อ่านกระทู้
    ไม่ใช่ครับ ผม Trance ครับ
    อ่อ ครับผม ลองแปะให้ผมฟังหน่อยอยากรู้ว่าเป็นยังไง ฮ่าๆ

แต่ความจริงผมไม่ชอบฟังเพลงไทยอ่ะ มัน รู้สึกยังไงดีอ่ะ เหมือนจขกท. อ่ะ รำคาญ เปิดทุกวัน แล้วก็ตั้งวงนั่งร้องอยู่น่ะแหละ ไผ่ พงษธร ยังเพราะกว่าเยอะ ฝนตกรินๆ หอมหิ่นๆ อยู่ในหัว มีกลิ่นขี้ควายขี้งัว 5555
    ถ้าฟังจริงๆผมฟังวงนอกมากกว่าอ่ะนะถ้าเป็นเพลงไทยผมชอบฟังลูกทุ่ง ไม่เหมือนใครดี

กล่าวขอบคุณ
    226
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    ก้อแล้วแต่คนแต่แนวน่ะครับ บางคนเค้าอาจจะไม่ชอบแบบคุณก้อได้ แต่คนที่ไม่ชอบแนวเพลงแบบนี้เหมือนคุณ เค้าอาจจะไม่ชอบอาหารแบบที่คุณกินเช่นกัน

สรุป แนวใครแนวมันครับ บังคับไม่ได้ พ่อแม่เรายังยังชื่อไม่เหมือนกันเลยครับ

สรุป 2 วงที่นายกล่าวมา เราก้อชอบนะ แต่ไม่ทุกวง

สรุป 3 เพลงสร้างมาเพื่อความจรรโลงใจ เพลงรักขายดี นั่นหมายถึงไม่ว่าใครก็ขาดความรักไม่ได้ไงครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ไม่รู้สิครับ

ผมว่าเพลงมันไม่เท่าเทียมกันเสมอไปนะ

ไอพวกเพลงอินดี้ส่วนใหญ่อะ ไอนักร้องมันให้คนอื่นมาแต่ง ( ตัวเองไ่ม่ได้แต่้งเอง )
    ซึ่งเมื่อคุณไม่ได้แต่งเพลงเอง คุณก็ไม่มีทางเข้าใจและเข้าถึงเพลงนั้นได้จริงๆ
    ซึ่งบางทีพวกเขาก็เป็นได้แค่นักร้อง ไม่ใช่ศิลปิน แต่ก็ยังเอาคำว่าศิลปินมานำหน้าอยู่ดี..

อย่างเพลง เมทัล หรือ ร็อคคลาสสิค มันแต่งยากกว่ากันและผมว่ามันดูศิลปะกว่าเยอะครับ
    เพราะทำไมหรือ ?
    ก็เพราะว่า เพลงพวกนี้ มีความหมายที่ไม่จำเจ ( กล่าวถึง สัจธรรมแห่งชีวิต และความจริง )
    การแ่ต่งใน่ส่วนของ Melodic และ Rhytm ก็ต่างกันแล้ว

อีกกรณ๊ในพวกเพลง Electronics ทั้งหลาย
    แน่นอนเพลงพวกนี้มักไม่มี Vocals การใช้ skill ในการแต่งจังเพลงก็ยากขึ้นไปอีก

ยิ่งเพลงเพื่อชีวิต แนวพี่ปูพงษ์สิทธิ์ไม่ต้องพูดถึง
    แต่งมาจากชีวิตจริง ประสบการณ์จริง ไม่ใช่พูดและอ้างถึงความรักลอยๆขึ้นมาอย่างเพลงสมัยนี้ส่วนใหญ่

สิ่งที่ผมใช้ตัดสินว่าเพลงไหนมีความเป็นศิลปะมากกว่ากัน
    คือ การแต่ง , จินตนาการในการ generate เพลงนั้นขึ้นมา

อย่าง Bob Marley นี่ ศิลปินจริงๆครับ ไม่ใช่แค่ร้องเพลง แค่เขายังกลั่น ทัศนคติ ความคิดของเขาลงในบทเพลงอีกต่างหา

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    1. เพราะกลุ่มคนที่บริโภคเพลงแนวรักๆใคร่ๆ มีทุกวัย
    2. วัฒนธรรมการฟังเพลงของประเทศเรา(ส่วนใหญ่ๆ)ในตอนนี้คือ ชอบขุดของเก่ามาฟัง มา cover เอา sound ยุค60 70 บลาๆ มาใช้ หรือมาผนวกกับ sound สมัยใหม่ กลายเป็นดนตรีที่จขกท.เรียกว่าดนตรีแนวอินดี้
    3. เพลงแบบนี้ขายง่าย ตลาดเพลงเปิดรับมาก นักดนตรีอาชีพหันมาเล่นมากขึ้นเพราะมีผลกับรายได้

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    เพลงรักก็ฟังบ้างนะเพราะดี แต่ไม่ชอบพวกเพลงที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับความรักแบบคลั่งประมาณขาดเธอ/เขาก็จะตาย หรือเป็นชู้อะไรทำนองนี้

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

<LAGD TEAM>
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,095
    ถ้าฟังเพลง Rock มามากกว่า 10 ปี แบบผมจะรู้ว่ามัน ไม่ใช่กระแส

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    เพลงผมจำแนกเป็น2ประเภทครับ
    เพลงรัก
    เพลงบ่น

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    เพลงไทยส่วนใหญ่ศิลปินไม่ได้แต่งเพลงเองจะมีคนของค่ายนั้นๆที่แต่งให้ (หาดูได้ตาม mv )

จะมีส่วนใหญ่ก็วงพวก indy ของค่าย smallroom อะครับที่แต่งเพลงเองแต่ก็ไม่ค่อยพ้นเรื่องความรักสักเท่าไร

ของต่างชาติก็แนวเพลงรักเยอะเหมือนกันครับยิ่งพวกเพลงเก่าๆยิ่งฟังยิ่งเขินเลย

ส่วนตัวเเล้วผมฟังได้หมด แต่ส่วนใหญ่ที่ฟังจริงๆก็พวก paramore lp evanescence sum41 greenday bonjovi ไม่ได้เจาะจงแค่เพลงแนวใดแนวหนึ่ง

ผมยอมรับนะสมัยที่ lp ออกเพลง somewhere i belong ใหม่ๆใจจริงผมไม่ได้ชอบแนว rock เลยในตอนนั้น

แต่ไปที่ไหนห้างอะไร นั่งดริ้ง เดินงาน มันจะเป็นกระแสพอฟังเข้าหูๆมันก็ชอบ

แต่เมื่อเวลาผ่านไปๆมันก็โดนกระแสเพลงแนวอื่นมาลบ

แต่ถ้าถามว่าทำไมถึงชอบเเนวรักๆ ทำไมถึงเปิดกัน

ผมว่ามันเป็นสิทธิของเขานาเราไม่รู้หรอกเขาชอบเพราะอะไร แต่ส่วนตัวผมที่ชอบเหมือนๆจะให้กำลังใจ

อย่าง Bring Me to Life

เด็กสมัยนี่ฟังเพลงผมว่าน่าจะเหมอืนผมตอนฟัง bonjovi ใหม่ๆฟังไม่รู้เรื่องเอามันส์อย่างเดียว 5555

แต่พอเรารู้ภาษาเริ่มแปลมันออก จากที่เคยเเค่ชอบแนวดนตรีก็หันมาฟังเนื้อเพลง

ผมขอพูดอะไรหน่อยอาจแทงใจดำใครหลายๆคนนิดนึง

พวกคุณไม่จำเป็นต้องตามกะรแส เพลงร็อค อินดี้ อะไรหรอกฟังแนวที่คุณชอบ ฟังเนื้อความของเพลงที่คุณอยากจะฟัง

เท่าที่ผมสังเกตตั้งแต่ matv ดังพวกเด็กไทยหันมาฟังแนวร็อคกันอย่างมหาศาลไม่ได้เวอร์มันเรื่องจริง

ผมไม่ได้กีดกันสนับสนุนด้วยซ้ำที่ทำให้เด็กฟังเพลง เล่นดนตรี แต่ยังไงคุณก็ต้องเปิดใจยอมรับแนวเพลงอื่นๆด้วย

หลายๆคนที่อยู่ใน jkg ตั้งเเต่บอร์ดเก่าเท่าที่ผมสังเกตเเล้วจำ เมม ไว้ได้

หลายคนเลยครับที่เปลี่ยนแนวเพลงที่ตัวเองชอบมาฟัง rock กันมากมาย ก็ไม่ว่าอะไรครับแค่อยากบอกว่าอย่าทิ้งตัวตนของตัวเอง

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    พวกคุณต้องอิจฉาผมแน่ๆ อะ พวกคุณอยู่ในกรอบอยู่ในเขต ฟังได้แต่เพลงแนวเดียว

พวกคุณต้องอิจฉาผมแน่ๆเพราะ ผมฟังได้ทุกแนว *0* ผมมีความสุขมากไม่ต้องยึดติดกับเพลง ฟังได้ทุกแนวเพลง ฟังหมด สบายหู 5555+
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    สำหรับผมฟังได้ทุกแนวครับ เมทัล อินดี้ ได้หมด แล้วแต่อารมณ์ของผม แต่ที่ไม่ชอบคือพวกชอบด่าแนวเพลงนู้นนี้ว่าไม่ดีทั้งที่จริงมันก็ดีคนละส่วนกันไม่มีแนวไหนดีไปหมดหลอกครับ(เล่าให้ฟังเฉยๆอย่ามาม่านะครับ)
    ...

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    คนฟังเพลงรักโลกสวย
    งั้นคนฟังเพลงร๊อคประชดชีวิตก็เรียกว่า
    "โลกโสมมละกัน"
    ส่วนที่ชอบฟังนั้น มันเพราะครับ ถ้าให้ไปฟังเมทัล
    ขออภัย ผมไม่ได้หูเหล็กครับ แสบ+ฟังไม่รู้เรื่อง

กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    ผมว่าก็มีคนส่วนหนึ่งที่เลือกจะฟังทำนองนะครับ ต่อให้ความหมายมันดีเลิศขนาดไหน กรั่นกรองมาจากส่วนลึกก้นเบื้องของหัวใจ แต่ท่าแนวทำนองมันไม่ใช่.......ก็คือไม่ใช่อ่ะครับ ไอเพลงเนื้อหาความรักหรือเพลงอินดี้ๆ ความหมายดีๆก็มีอีกเยอะ เพลงร๊อคความหมายดีๆก็มีเยอะ หรือเพลงที่ชอบบ่นไปเรื่อยๆก็มีเยอะ มันอยู่ที่คนชอบครับ จะเรียกว่าเป็นไปตามกระแส ก็มีส่วนหนึ่งครับ แต่คนที่ฟังมาตั้งนานแล้วก็มีเยอะครับ
    อาวุธดี ไม่ได้ทำให้คนเก่ง ปากกาดี ไม่ได้ทำให้ ฉลาด

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ผมว่ามันเป็น "เทรน" สังเกตุว่าเพลงเมื่อ 5-10ปีก่อน จะเป็นแนวเพลง "แว๊น" ความรักแบบวัยรุ่นส่วนใหญ่ เช่น Retrospect/Clash/AB normal/อื่นๆ ซึ่งแน่นอนเราก็ชอบกันไป พอมาปัจจุบันสังคมเปลี่ยนคนเริ่มมี "ตังค์" ก็หันมาแต่งตัวแนวอินดี้,หรูๆ,คุณหนู,อาร์ตๆ ทุกอย่างในตอนนี้จะเป็นแนวนี้รักแบบคอมมาดี้ อินดี้ อะไรก็ไม่รู้ละ สังเกตุได้จากหนังและเพลงมาแนวนี้หมด แน่นอนว่ามันเป็น"วิวัฒนาการของวงการดนตรี" ตัวผมเองก็รู้สึกเฉยๆ ต้องยอมรับว่ากว่าเพลงของเราจะพัฒนาให้เข้าถึงคนฟังแบบเพลงสากลได้ต้องใช้เวลา เราต้องมีทำนองเพลงที่แปลกใหม่ สนุกสนาน ถ่ายถอดอารมณ์เนื้อหาของเพลงลงไปในทำนองให้ได้มากที่สุด ซึ่งเพลงที่เราฟังอยู่ตอนนี้เนื้อหาเพลงดี คำร้องดี แต่ที่ขนาดไปคือทำนองยังคงเป็นทำนองแบบเดิมๆ (พอเป็นเพลงแนวสนุกสนาน เน้นจังหว่ะ เราก็จะไปฟังเพลงสากลกันจริงไหม) ผมก็รอวันนั้นวันที่ได้ฟังเพลงไทยในแบบสไตล์สากลที่ฟังแล้วสนุกสนาน มากกว่าแนวอินดี้แบบตอนนี้

ปล.ไม่คิดว่าจะมีคนที่มีความรู้สึกเดียวกัน ^__________^ เลยขอระบายหน่อย ฮ่าๆๆ +1

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: