ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: Android กับ Windows Phone 8

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 16

Android กับ Windows Phone 8

พอดีเจ้า Galaxy S1 ตัวเก่ามันเชื่องช้าไปซะแล้ว กำลังตัดสินจะว่าจะซื้อ Sony xperia s ดี หรือจะรอ WP8 ดีอ่ะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    android ค่อนข้างจะครบเครื่องกว่านะครับผมว่า ในเรื่องของแอพต่างๆนานา เพราะเจ้า os นี้มีมานานแล้ว ว่าง่ายๆคือมันเริ่มเข้ารูปเข้ารอย เริ่มอยู่ตัวแล้วนั่นเอง

ในขณะที่ WP ยังอยู่ในช่วงแรกเริ่มเองนะผมว่า หลายๆอย่างยังต้องได้รับการปรับปรุงอีกเยอะแยะมากมาย

ผมเทียบให้ในเรื่องของแอพก่อนนะ แอพ แอนดรอย แทบจะพอๆกับ iOs เลยนะผมว่า ใกล้เคียงกันมาก มีแอพให้โหลดหลากหลาย มากมาย ส่วน WP ยังมีน้อยครับ ยังไม่สะดวกเท่ากับ แอนดรอย เลย

ส่วนมากจะต้องเสียเงินซื้อซะส่วนใหญ่ แอนดรอย แอพดีๆ ฟรีๆ เยอะมากมายก่ายกอง

เรื่องสำคัญสุดคือ Web browser ครับ ผมไม่แน่ใจว่า แอนดรอย เล่นพวกแฟลชได้หรือไม่ เพราะไม่เคยลอง หมายถึง อย่างเช่น ถ้าคุณเข้ามาอ่านข่าวใน JKG แล้ว จขกท เค้าแนบคลิปมาให้ ผมไม่แน่ใจว่า แอนดรอย

จะสามารถเปิดคลิปจากในกระทู้ได้เลยเหมือนกับ iOS หรือไม่ แต่ถ้า WP ที่ใช้ IE อยู่ตอนนี้ ดับสนิทเลยครับ ขึ้นเป็น Error เลย ในส่วนของคลิปต่างๆ ที่แปะมาตามกระทู้ อีกอย่างที่เห็นได้ชัดคือ อันนี้ผมค่อยข้างจะแปลกใจ

ที่ safari ของ iOS มันดู TV ออนไลน์ผ่านเน็ตได้ด้วย O_O!! เพิ่งจะทราบไม่นานนี้เอง ว่ามันดูได้ ไม่รู้ว่าผมจะหลังเขารึเปล่า ส่วน WP ตอนนี้ยังไม่ได้แน่นอนครับ

WP8 จะอัพ web browser ด้วย ผมว่าต้องรอดูส่วนนี้ก่อนเลยครับ ว่าทำได้ครบทุกอย่างรึเปล่า ใน IE10 ที่เค้าจะให้มา ผมว่ามันเสียอารมณ์นะ ที่เวลาเข้ามาอ่านข่าว แล้ว จะดูคลิปอะไรก็ตามที่แนบมา แล้วดูไม่ได้

กระทั่งจะกดลิงค์ไปยังไม่โผล่มาให้ - -"

แต่สิ่งที่ WP น่าจะเหนือกว่า Android ผมว่ามันคือ OS ที่ไหลลื่น จิงๆครับ สวยงามสบายตา ในเรื่องนี้ อนาคตไกลจริงๆ สูสีกับ iOS เลย Android ผมไม่ขอพูดถึงนะ ผมว่ามันเบๆ แถมยังแอบไปเลียนแบบ iOS เค้ามากไป

หน่อย (ไม่ค่อยเป็นตัวของตัวเองว่างั้นเหอะ) เรื่องนี้ ในความคิดส่วนตัวผม ผมว่า WP กินขาดจริงๆ เอาเป็นว่าผมไม่เชียร์ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งละกัน แค่เอาข้อมูล มาบ่นๆให้ฟังเฉยๆครับ จากการลองใช้มาแล้วทั้ง 2 OS

*อันนี้ผมพูดถึงตัว OS นะครับ ส่วนเรื่องของเสปคเครื่องมือถือว่าเจ้าตัวที่ จขกท อยากได้นั้นจะสามารถทำอะไรได้บ้าง คงต้องไปเทียบกันดูอีกต่อไป

**ตอนนี้ผมใช้ WP7.5 อยู่ครับ เห็นมีคนบ่นๆเรื่องภาษาไทย แต่จริงๆ พลิกแพลงนิดหน่อย มันก็เล่นภาษาไทยได้สมบูรณ์แล้วครับ อาจจะยุ่งยากกว่า ค่ายอื่นๆ ไปบ้าง แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้ไปครับ

โชคดีที่ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะ บ้านมี Notebook อยากทำไรก็กลับมาทำที่บ้านครับ ฮาๆๆ มีติดตัวไว้ใช้งานนิดหน่อย แล้วก็ ใช้โทรเข้าออก ก็โอเคครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jackiiez อ่านกระทู้
    android ค่อนข้างจะครบเครื่องกว่านะครับผมว่า ในเรื่องของแอพต่างๆนานา เพราะเจ้า os นี้มีมานานแล้ว ว่าง่ายๆคือมันเริ่มเข้ารูปเข้ารอย เริ่มอยู่ตัวแล้วนั่นเอง

ในขณะที่ WP ยังอยู่ในช่วงแรกเริ่มเองนะผมว่า หลายๆอย่างยังต้องได้รับการปรับปรุงอีกเยอะแยะมากมาย

ผมเทียบให้ในเรื่องของแอพก่อนนะ แอพ แอนดรอย แทบจะพอๆกับ iOs เลยนะผมว่า ใกล้เคียงกันมาก มีแอพให้โหลดหลากหลาย มากมาย ส่วน WP ยังมีน้อยครับ ยังไม่สะดวกเท่ากับ แอนดรอย เลย

ส่วนมากจะต้องเสียเงินซื้อซะส่วนใหญ่ แอนดรอย แอพดีๆ ฟรีๆ เยอะมากมายก่ายกอง

เรื่องสำคัญสุดคือ Web browser ครับ ผมไม่แน่ใจว่า แอนดรอย เล่นพวกแฟลชได้หรือไม่ เพราะไม่เคยลอง หมายถึง อย่างเช่น ถ้าคุณเข้ามาอ่านข่าวใน JKG แล้ว จขกท เค้าแนบคลิปมาให้ ผมไม่แน่ใจว่า แอนดรอย

จะสามารถเปิดคลิปจากในกระทู้ได้เลยเหมือนกับ iOS หรือไม่ แต่ถ้า WP ที่ใช้ IE อยู่ตอนนี้ ดับสนิทเลยครับ ขึ้นเป็น Error เลย ในส่วนของคลิปต่างๆ ที่แปะมาตามกระทู้ อีกอย่างที่เห็นได้ชัดคือ อันนี้ผมค่อยข้างจะแปลกใจ

ที่ safari ของ iOS มันดู TV ออนไลน์ผ่านเน็ตได้ด้วย O_O!! เพิ่งจะทราบไม่นานนี้เอง ว่ามันดูได้ ไม่รู้ว่าผมจะหลังเขารึเปล่า ส่วน WP ตอนนี้ยังไม่ได้แน่นอนครับ

WP8 จะอัพ web browser ด้วย ผมว่าต้องรอดูส่วนนี้ก่อนเลยครับ ว่าทำได้ครบทุกอย่างรึเปล่า ใน IE10 ที่เค้าจะให้มา ผมว่ามันเสียอารมณ์นะ ที่เวลาเข้ามาอ่านข่าว แล้ว จะดูคลิปอะไรก็ตามที่แนบมา แล้วดูไม่ได้

กระทั่งจะกดลิงค์ไปยังไม่โผล่มาให้ - -"

แต่สิ่งที่ WP น่าจะเหนือกว่า Android ผมว่ามันคือ OS ที่ไหลลื่น จิงๆครับ สวยงามสบายตา ในเรื่องนี้ อนาคตไกลจริงๆ สูสีกับ iOS เลย Android ผมไม่ขอพูดถึงนะ ผมว่ามันเบๆ แถมยังแอบไปเลียนแบบ iOS เค้ามากไป

หน่อย (ไม่ค่อยเป็นตัวของตัวเองว่างั้นเหอะ) เรื่องนี้ ในความคิดส่วนตัวผม ผมว่า WP กินขาดจริงๆ เอาเป็นว่าผมไม่เชียร์ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งละกัน แค่เอาข้อมูล มาบ่นๆให้ฟังเฉยๆครับ จากการลองใช้มาแล้วทั้ง 2 OS

*อันนี้ผมพูดถึงตัว OS นะครับ ส่วนเรื่องของเสปคเครื่องมือถือว่าเจ้าตัวที่ จขกท อยากได้นั้นจะสามารถทำอะไรได้บ้าง คงต้องไปเทียบกันดูอีกต่อไป

**ตอนนี้ผมใช้ WP7.5 อยู่ครับ เห็นมีคนบ่นๆเรื่องภาษาไทย แต่จริงๆ พลิกแพลงนิดหน่อย มันก็เล่นภาษาไทยได้สมบูรณ์แล้วครับ อาจจะยุ่งยากกว่า ค่ายอื่นๆ ไปบ้าง แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้ไปครับ

โชคดีที่ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะ บ้านมี Notebook อยากทำไรก็กลับมาทำที่บ้านครับ ฮาๆๆ มีติดตัวไว้ใช้งานนิดหน่อย แล้วก็ ใช้โทรเข้าออก ก็โอเคครับ
    ท่าน jackiiez ใช้ WP ใช่ป่ะครับ มีบั๊คจุกจิกแบบของแอนดรอยป่ะครับ แบบหน่วงๆ หรืออยู่ๆแอปก็ force close คือผมไปลองๆเล่น wp มาแล้วรู้สึกมันลื่นมากกก แล้วเห็นในฟีเจอร์ของ wp8 มันสามารถเขียนโปรแกรมใน windows 8 แล้วพอร์ต มาลง WP 8 ได้ คือผมเรียนสายนี้อ่ะครับ เลยสนใจ wp ขึ้นมาอ่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    เท่าที่ใช้ มันมีแต่ไม่ถึงกับกระเทือนอวัยวะส่วนใดของผมเลยนะครับ อย่างเช่น เวลาเราโทรศัพท์ แล้วกดเข้าหน้า Home มาเพื่อจะเปิดแอพอื่นๆ หากเราสลับเป็นแนวนอน รู้สึกส่วนนี้ บางทีแอพมันจะเด้งกลับ

ไปที่หน้าจอโทรศัพท์ ซึ่งตรงนี้ ทำให้เราต้องกลับมาเปิดแอพใหม่ครับ แล้วข้อเสียของ WP คือ มันไม่รันแอพให้ตลอดครับ แอพอะไรก็แล้วแต่ที่ถูกสลับหน้า แทบจะความหมายเดียวกับการปิดแอพเลยครับ

ยกตัวอย่างเช่น สมมุติ เราเปิดหน้าเวป ก อยู่ เพื่อจะอ่านข่าว ในขณะที่กำลังรอ ที่จะให้โหลดเสร็จทั้งหน้า บังเอิญเราเผลอไปกดโดนลิงค์อะไรสักอย่างที่เราไม่พึงประสงค์จะกดแบบไม่ตั้งใจ ทีนี้ถ้าเราจะกดปุ่ม Back เพื่อย้อน

กลับมาหน้าเมื่อสักครู่นี้ มันจะทำการโหลดใหม่เลยครับ ไม่เหมือนของ iOS ที่โหลดไว้เท่าไหร่ พอกด Back ก็ไม่ต้องโหลดแล้ว มันจะขึ้นให้พรึ่บ ทีเดียวเลย หรือ อย่างเช่นเรากำลังแชทใน IM+ พอแชทเสร็จ กดสลับไปหน้า

อื่น แล้วพอเรากลับมาที่ IM+ มันก็จะทำการเปิดแอพใหม่เลยครับ ซึ่งมันจะเสียเวลาไปบ้าง แต่อย่างที่บอก มันไม่กระเทือนต่อการใช้งานเท่าไหร่ครับ อันนี้เป็นข้อเสียของ WP ณ ขณะนี้นะครับ

คำถามเรื่องหน่วงนี่ ใช้มายังไม่เจอเลยครับ Force Close ยังไม่เจอเหมือนกัน โหลดแอพมาเยอะพอสมควรแล้วนะครับ ยังไม่เจอปัญหาอาการหน่วงของเครื่องเพราะแอพรกเครื่องอะไรทำนองนี้ ยังคงลื่น 100% ครับ

เรื่องหน่วงมีนิดนึงครับ ช่วงตอนพิมหา สถานที่ที่จะไป ใน Nokia Drive คล้ายๆ กับแอพนำทางแหล่ะครับ ซึ่งมันต้องเปิดแผนที่เป็นแบบ 3D ใหญ่พอสมควร ตรงที่มีหน่วงๆบ้าง ไม่แปลกใจเท่าไหร่ครับ แผนที่ใหญ่มากๆแถม

ยังเป็น 3D อีก (มันปรับเป็น 2D ได้ แต่ผมชอบ 3D) ซึ่ง หน่วงในที่นี้ก็คือ หน่วงขณะพิมพ์ครับ คือเราจะคีย์สถานที่ลงไป มันก็แสดงผลช้าประมาณ 1 วินาทีครับ คือมันดีเลย์นั่นเอง เช่น พิม ก ลงไป ก็จะ ช้านิดหน่อย กว่า ก

จะขึ้นมา แค่นี้เองครับ บอกแล้วมันไม่กระเทือนการใช้งานเท่าไหร่ พอปิดแอพ กลับมาทุกอย่างก็เป็นปกติหมดครับ

ส่วนเรื่อง WP8 เขียนโปรแกรมอันนี้ยังไม่ได้ศึกษาเลยครับ เรียนสายนี้เหมือนกัน แล้วก็ย้ายไปเรียนสายอื่นแล้วครับ 555555555 พอดีหัวไม่ไปทางด้านนี้

เท่าที่รู้คือมันมี MS Office ให้ใช้ครับ ทำนองว่า สามารถ แก้งานได้ เปิดงานดูได้ ไว้สำหรับคนที่ต้องใช้ตลอดน่ะครับ ผมว่าสะดวกมากเลย (อันนี้แชร์ประสบการณ์นะครับ ยังไม่ได้เชียร์ WP )

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้อออ ลืมบอกไปนะครับ อันนี้ค่อนข้างสำคัญเลย ในเรื่องของการ จัดการไฟล์ ใน WP ลำบากยุ่งยากมากมายครับ ถ้าขยันก็ไม่มีปัญหา

อย่างแรกคือจะลงเพลง ลงรูป ต้องโหลดโปรแกรม Zune มาครับ คล้ายๆกับทางฝั่ง Apple ที่มี itunes คือต้อง Sync ระหว่าง คอมกับโทสัพ แต่รู้สึกทาง Android เค้าจะลากลงๆ ได้เลยสบายๆ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

13eegusso
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 332
    แนะนำ windows ครับ เพราะรากฐานโปรแกรมของ แอนดรอย ไม่ดี
    ปล. nokia lumia สเปคต่ำ แต่ทำไมเล่นได้เลื่อนกว่า แอนดรอย (น่าคิดนะ)

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    สำหรับผมชอบ Android ฮะ
    เรื่อง Flash Player สามารถใช้เล่นจากหน้าเว็ปได้เลยครับ
    ดูทีวีผ่านเว็ปเบราเสอร์เลยก็ได้ เพราะอยู่ที่มันสามารถติดตั้ง Flash Player ได้(ถึงสิงหานี้) แต่ CPU ต้องรองรับนะ

เรื่องหน่วง มีบ้าง เพราะมันเป็นระบบเคลียแรม ที่จะเคลียเมื่อแรมไม่พอ

สเปคเท่ากัน WP ลื่นกว่า AD อืมมมม Win Me ยังลื่นกว่า WinXP เลยเนอะ แต่อันใหนดีกว่าล่ะ
    การรองรับระบบ หรือแอปพลิเคชันต่างๆด้วย รองรับน้อย ก็ยัดระบบมาน้อย ลื่นปื๊ดๆ
    อะไรที่มันเปิดกว้างกว่า ต้องไปอยู่กะฮาร์ดแวร์ที่ไม่เจาะจง มันต้องออกแบบให้เข้ากับอุปกรณ์ได้มากๆ
    ต่างจาก IOS ที่มันฟิกระบบมาครบถ้วน ไม่ต้องมีไรมาก ลื่น หรู สเถียร

Even younger...!
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 306
    1
    แนะนำ Xperia S ครับเพราะผมใช้อยู่ ส่วน Windows Phone ผมแนะนำให้รอไปอีกสักพักก่อนจะดีกว่าเพราะว่ายังไม่มีอะไรรองรับมากนัก
    "มีปัญหาก็อยากช่วย แต่ถ้าช่วยแล้วโดนด่ากลับมาก็ไม่อยากช่วยนะ"

เปรียบเสมือนขี้หมาที่รถทับไม่รู้ว่าต้องไปไหนแต่ก็ต้องหยุดสักที่
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 460
    1
    Android ครับผมใช้ S3 ลืมไปแล้วว่าความแลคเก่าๆของ android เป็นยังไง

แต่ผมเชื่อว่าอีกไม่นาน WP ก็จะตามทัน แต่ถ้าจะซื้อตอนนี้ผมว่าคงต้องเป็น Android ไม่ก็ iPhone ล่ะครับ