ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 23 จากทั้งหมด 236 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 1321222324253373123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    272
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,196
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ flow6dmrv2 อ่านกระทู้
    ลง SkyUI แล้วเป็นแบบนี้ คือ ภาพมันล้นจอออกไป มีใครเป็นแบบนี้มั่งครับ มีวิธีแก้มั้ยครับ

(คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่)
    วะ!!! กำลังรออีกคอมเม้นพอดีเลย จะได้ขึ้นหน้าใหม่ ขอบคุณเป๋นอย่างยิ่งครับบบบ

ปัญหาที่ท่านว่าจริงๆไม่ใช่ SkyUI นะ แต่เป็น Categorized Favorites Menu ซึ่งทำมาเพื่อรองรับ 1024x768

แต่คุณสามารถเลื่อนเจ้าเมนูนี้ได้ โดยการกด ctrl+w,s ลูกศรซ้าย,ขวา เพื่อขยับไปในทิศที่ต้องการ

หากรู้สึกว่าใกล้จะได้ตำแหน่งที่ต้องการแล้ว สามารถขยับเบาๆด้วยการกด ctrl+shift+w,s ลูกศรซ้าย,ขวา

ได้เรื่องไม่ได้เรื่องยังไง ก็บอกได้เน้อ หรือจะ PM มาบอกก็ได้

------------------------------------------------------------------------------------

Skyrim interesting mods ep.4.5

เอออ-___- และแล้วก็ได้กลับมาพบกันอีก ในEP. 4.5 ที่เป็น 4.5 เนื่องจาก EP.4 ยังเคลียร์กันไม่ขาด เรื่อง mod เกี่ยวข้องกับ Survival mode ซึ่งพัฒนาโดยเหล่า modder คุณภาพอีกเช่นเคย ทั้งนี้การที่เริ่ม ep4.5 นั่นแปลว่ากิจกรรมส่งตัวสุนัขข้ามคอมก็หมดเขตลงแล้ว

ด้วยอะไรบางอย่างที่ยากจะอธิบาย ทำให้ผมสัมผัสได้ว่า!!! มีหลายคนในกระทู้นี้ ที่ติดตามมาตลอด 3 ตอน แต่เมื่อขึ้น ep. 4 กลับไม่โหลด survival mode กันไปเล่นซะงั้น!!?

ผมก็ไม่ได้จะบังคับ หรือบอกว่าต้องโหลดหรอกนะ จริงๆมันก็เหมาะกับพวก Hardcore หรือพวกที่อยากจะเก็บบรรยากาศในเกมให้มันได้อารมณ์ แต่คุณๆก็สามารถทดลองเล่นได้ครับ คุณอาจจะติดใจก็ได้นะ ใครจะไปรู้

ถ้าหากไม่ถูกใจ เพราะขี้เกียจมาหาน้ำ หาของกิน หรือแปลไม่ออกว่าไอตัวหนังสือที่บอกมุมซ้ายบนของจอว่า "หิวข้าวแล้วนะ" "หิวน้ำแล้วว่ะ" ค่อยลบออกก็ได้ครับ (ซึ่งก็อย่าลืมทำตามวิธี uninstall ที่บอกไว้ใน review mod นั้นๆก่อนนะ)

โอเค มาถึงใน EP. นี้อย่างที่ทราบกัน ว่าเราจะมาจบเรื่องของ survival mode กันใน EP. นี้ แต่ก่อนจะไปพบกับ survival mode ที่เหลือ ผมอยากจะนำเสนอ mod ที่เหมาะกับคนที่คิดจะสร้างตัวละครใหม่ซะก่อน

Alternate Start - Live Another Life by Arthmoor

อย่างที่เคยบอกไว้ตั้งแต่แรก ว่าอยากจะให้คุณเล่น Skyrim แต่ก็รู้สึกว่ามันต่างจาก Skyrim ฉบับดั้งเดิม (สนุกขึ้น และมีมิติมากขึ้น ในด้านของ gameplay) ผมยังคงพยายามรักษาคำพูดนั้นครับ

mod ตัวนี้จะทำให้ผู้เล่นได้รับบทบาทอื่น ก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์ Aldruin มังกรดำทำเข้มโจมตี Helgen นั่นก็แปลว่า คุณจะไม่ใช่นักโทษงี่เง่าที่พยายามข้ามพรมแดนเข้ามา Skyrim และถูกเขาจับได้อีกต่อไป

หลังจากผู้เล่นกด Start game mod จะนำผู้เล่นเข้าไปสู่หน้าจอสำหรับสร้างตัวละครเลย (เหมือนหน้าจอปกตินั่นแหละ) แล้วหลังจากนั้นผู้เล่นจะสามารถเลือกได้ ว่าตัวเองจะเล่นในบทบาทอะไร[กด e กับรูปปั้น Mara] เช่น แวมไพร์ที่มีรังลับอยู่ที่ไหนสักแห่ง

นักล่า daedra Vigilant of Stendarr หรือแม้แต่นักเดินทางที่บังเอิญโดนซุ่มโจมตีแล้วถูกปล้นจนเหลือแต่กกน. (ยังมีอีกมากมายนะ ลองไปเล่นกันดู) ตัว mod require Skyrim ภาคล่าสุดในการทำงานครับ ถ้าหากไม่มีแล้วอยากเล่นก็จงรีบไปโหลดซะ

เมื่อข้าพเจ้าเลือกเป็นโจร

สาวน้อยเลือกเป็น Vigilant of Stendaa (ภาพซ้ำอย่าบ่นครับ- - นิดๆหน่อยเอง)

โดยเมื่อคุณเริ่มเกม คุณจะได้รับเควสที่จะนำพาคุณไปยัง Helgen ซึ่งเมื่อไปถึงแล้ว เควสหลักจึงจะเริ่มขึ้นครับ โดยปกติแล้วคุณจะไม่เจอมังกรนะ จนกว่าเควสหลักจะเริ่ม ยกเว้นคุณจะลง Bellyaches New Dragon Species

http://skyrim.nexusmods.com/mods/9557

วิธีติดตั้งก็ปกติครับ จะใช้ NMM หรือลากลงก็ได้

-------------------------------------------------------------------------------

mod ตัวต่อมาที่จะพูดถึง ก็ยังคงเหมาะกับคนที่เล่นเกมนี้มาบ้าง แล้วอยากลองบรรยากาศใหม่ และอะไรที่ดูสมเหตุสมผล ถ้าคุณไม่เข้าข่ายดังกล่าว ข้ามไปได้เลยครับ

SkyRealism - Skills and Statistics by IndigoNeko

คงจะเริ่่มคุ้นหน้ากันบ้างแล้ว กับ modder ที่ชื่อ IndigoNeko เขาคนนี้ทำ mod ออกมาหลายตัวครับ แล้วทุกตัวก็ล้วนแล้วแต่ถูกใจผมทั้งสิ้น เนื่องด้วยเขาคนนี้พยายามพัฒนา Skyrim ในแง่ของ gameplay ซึ่งก็เหมาะสำหรับ PC ทุกระดับตั้งแต่ low จนถึง high-end
    (คือคอมจะดีจะกากยังไงก็เล่นได้ชิวๆ ว่างั้นเหอะ)

IndigoNeko เค้าว่าไว้ยังงี้ครับ "คุณเคยสงสัยไหม ทำไม Dovakiin ฝึกฝนร่ายเวทแหลกลาญ ทำให้ skill ด้านการใช้เวทมนต์ของเขาเพิ่มขึ้นสูง แต่เขากลับสามารถที่จะเลือกเพิ่ม HP ได้ แทนที่มันควรจะเป็น Magicka ต่างหากที่เพิ่มขึ้น"

สรุปง่ายๆเลยคือ เล่นยังไง ได้ผลหยั่งงั้นครับ ถ้าคุณเล่นนักรบ คุณก็ได้รับโบนัส HP,Stamina แทน หลังจากที่เลเวลอัพ แต่คุณก็เหลือโบนัสให้อัพเองนิดนึงนะ เอาไว้เลือกใส่อย่างใดอย่างนึง HP,MP,Stamina แต่แต้มนั้นจะเหลือแค่ 3 แต้ม แทนที่จะเป็น 10 แต้ม
    ทั้งนี้ก็เพิ่มเพิ่มความยืดหยุ่นให้กับการเล่นบ้าง

ก็อย่างที่บอกครับ มันไม่เหมาะกับคนที่เล่นครั้งแรกๆ หรือคิดว่าความสมเหตุสมผลไม่เห็นจะจำเป็นกับการเล่นเกมของตน ฉะนั้น mod ตัวนี้แล้วแต่ครับ จะลงก็ได้ไม่ลงก็ได้ (แต่สำหรับผมที่เล่นใหม่อีกรอบเพื่อเล่น mod ตัวนี้ ผมเห็นว่ามันเด็ดมากครับ)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/21306

วิธีการติดตั้งก็เช่นเคยครับ ยัดลง NMM หรือลากลง Data ตามสะดวก แต่ mod ตัวนี้ต้องการ SKSE ในการเล่นนะครับ

-------------------------------------------------------------------------------

ตัวต่อไป เหมาะสำหรับคนต่อไปนี้

-ไม่อยากเปิด damage multiplier เกิน x3(Adept) แต่ก็อยากจะรู้สึกว่าตัวเองเก่งกว่านี้ และก็ไม่อยากใช้อาวุธที่ดาเมจเวอร์ๆ(อาจจะด้วยเหตุผลที่สกิล smithing ตัวเองไม่เทพ หรือ อาวุธที่ตัวเองใช้มันหล่อแล้ว แต่ดาเมจน้อยก็ยอมทน)

-ชอบตัวเลขดาเมจเลิศๆ(ใช้อาวุธดีอยู่แล้ว)

-คนที่อยากเพิ่มเลือดของศัตรูเยอะๆ แต่ก็อยากให้เราตีแรงขึ้นด้วย (เพื่ออะไรก็ไม่รู้)

Skills-based Damage and Magnitude Multipliers by kuertee

ก่อนอื่นเลย ต้องบอกว่าคุณ kuertee ผู้ทำ mod ตัวนี้ก็เป็น Idol อีกคนนึงของผม ด้วยเหตุที่เฮียแกทำ mod มานานมาก ตั้งแต่สมัย Oblivion แล้ว (ตั้งแต่ผมหัวเกรียนเลย) ซึ่ง mod ของเฮียแกทุกตัวก็เอาใจไปเลยครับ ถูกใจมาก

mod ตัวนี้จะทำให้สกิลของอาวุธ และสกิลของเวทที่เพิ่มขึ้นของคุณ มีผลต่อดาเมจมากขึ้น ยกตัวอย่างเลยนะ ปกติแล้วสกิลดาบคุณเพิ่มจาก one-handed 10 เป็น 20 ดาเมจจากดาบมือเดียวคุณจะเพิ่มแค่ติ๊ดเดียวเอง (ประมาณ 0.1 เท่าจากดาเมจอาวุธ)

ซึ่งเฮียบอก "ผมรับไม่ได้ครับ!" สรุปเลยคือ ปกติที่ skill เลเวล 100 ดาเมจของอาวุธประเภทนั้นๆจะเพิ่มเป็น 2 เท่า (จาก skill เลเวล 1 ) แต่ mod ตัวนี้จะทำให้ดาเมจเพิ่มขึ้นเป็น 5 เท่าแทน!!

ซึ่งหากคุณไม่พอใจก็สามารถเปลี่ยนได้ ด้วยการพิมพ์ setpqv kuSBDMQ userMultiplier ตัวเลข ในช่องตัวเลขก็เลือกได้ตั้งแต่ 1-5 (1ก็ตัวเกมปกติ 5ก็เป็นค่าปกติที่ mod เลือกไว้)

แต่ผมแนะนำว่าเปิด 5 แหละครับ ถ้าหากคุณคิดว่าคุณเมพไป ก็เพิ่มเลือดให้ unit ศัตรูโดย deadly dragon แทน

และผมขอร้องเลยนะ ถ้าคุณโหลด mod ตัวนี้ไปเล่น และคิดจะใช้งานมันระยะยาวจริงๆ รบกวนอย่างสูง ให้กด Endorse ให้ลุงแกหน่อย เพราะ mod ที่เค้าทำออกมามีคุณภาพจริงๆ
    คุณจะเห็นว่าผมไม่ได้บอกเลยว่า mod ตัวนี้จะไปแคลชกับตัวอื่นไหม เพราะมันไม่แคลชแน่ครับ เพราะเฮียแกเป็นมือ script ที่พัฒนา mod ของเกมซีรีย์นี้มาหลายตัว และมีวิธีการสร้างกลไกใช้งานที่แตกต่างออกไปจาก mod ตัวอื่น

อย่าง mod ตัวนี้ที่ว่าจะไปเพิ่มดาเมจ มันไม่ได้ทำการเพิ่มดาเมจทุกคนในโลกของ Skyrim ในเวลาเดียวกันนะ มันจะเพิ่มเมื่อ player เข้าไปอยู่ในบริเวณเดียวกัน แล้วเมื่อ player ไปแว้นที่อื่น script จะเลิกทำงาน (ดังนั้นตราบที่ยังไม่มี modder คนใดใช้ลูกเล่นนี้ มันจะไม่แคลชครับ)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/21828

วิธีติดตั้ง คุณสามารถใช้ NMM ก็ได้ หรือจะลากลง data เองก็ได้ ไม่ต่างกันครับ

การ uninstall ให้คุณเปิด console แล้วพิมพ์ setpqv kusbdmq uninstallNow True. (มีจุดหรือเปล่าไม่มั่นใจ ลองดูละกันนะ เพราะผมไม่เคย uninstall mod ตัวนี้ และไม่คิดจะเอาออกจาก load order ของผมแน่นอน)
    เสร็จแล้วให้ไป deactivate mod ใน list ของคุณครับ

------------------------------------------------------------

สนับสนุนให้ดาวน์โหลดจากเว็ป แล้วอย่างลืมกด Endorse เพื่อขอบคุณผู้จัดทำด้วยนะครับ (โดยตามสไตล์ของ Skyrim.nexus แล้ว ต้องดาวน์โหลดก่อน ชั่วโมงนึงต่อมาถึงจะกด endorse ได้ อารมณ์ประมาณให้ไปลองเล่นก่อนว่างั้นเหอะ เจ๋งจริงค่อยกด)

ในกรณีที่ผู้จัดทำได้เปลี่ยนสถานะไฟล์เป็น hidden file หรือลบไฟล์ไปแล้ว แต่ยังมีใครคนไหนสนใจ สามารถ PM มาได้ครับ ผมจะอัพลงเวปฝากไฟล์ส่งให้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KazeZ : 17th August 2012 เมื่อ 13:18

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    272
    ได้เวลามาต่อกันสักที กับ mod ในกลุ่มที่จะเพิ่ม survival mode เข้ามาใน Skyrim ของคุณ ซึ่งจาก EP.4 คุณคงจะพอได้เรียนรู้วิธีต่อสู้กับอากาศที่หนาวเย็นของ Skyrim และยังต้องคอยตุนเสบียงก่อนออกเดินทางอีก

มาคราวนี้ คุณยังต้องคอยดูแลร่างกายของคุณให้ดีครับ ทำไมน่ะหรือ!!!? เพราะหลังจากนี้ ทุกครั้งที่คุณสู้ มีโอกาสที่คุณจะได้รับการบาดเจ็บ ซึ่งเพียงแค่ยา และเวท Heal ของคุณไม่เพียงพอที่จะรักษาน่ะสิ!!?

ผมมี mod 2 ตัวที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ และผมก็คิดว่าสองตัวนี้เด็ดไม่แพ้กัน และมีข้อดีต่างกัน (ไม่พูดถึงข้อเสียเนาะ เพราะผมได้คุยกับผู้ทำ mod ทั้งสองตัวแล้ว กลายเป็นว่าข้อเสียก็คือสิ่งที่เค้าต้องการให้เป็นแบบนั้นอยู่แล้ว)

Battle fatigue and injuries by kuertee

mod ตัวแรกที่จะกล่าวถึง คือนี่ครับ ตามชื่อ ผลงานของท่าน kuertee นั่นเอง การต่อสู้ของคุณในแต่ละครั้ง หลังจากนี้ไปจะมีโอกาสสูงมากที่จะได้รับบาดเจ็บซึ่งคาถา heal และ potion เพียงอย่างเดียวไม่สามารถรักษาให้หายได้

โดยเหตุผลก็ประมาณว่า "เมื่อคุณต้องต่อสู้ แล้วได้รับแผลที่สาหัส หรือกระดูกหักขึ้นมา คาถาฮีลซึ่งทำหน้าที่เพียงแค่เร่งให้ cell ซ่อมแซมตัวเอง อาจจะไม่เพียงพอที่จะทำให้แผลเหล่านั้นกลับมาอยู่ในสภาวะที่ปกติได้ ดังนั้นสิ่งที่คุณต้องทำคือการมองหาวิธีการรักษาที่ถูกต้องอย่างแท้จริง"

ตัว mod จะเพิ่มโอกาสการเกิดอาการบาดเจ็บ เมื่อคุณได้รับดาเมจที่สาหัสเข้าไป (คือถ้าดาเมจเบาๆก็ไม่เกิดอาการบาดเจ็บกลุ่มนี้นะ) และแน่นอนว่าดาเมจแรงๆนั้นต้องไม่ถึงตายครับ (ถึงตายก็โหลดเซฟสิคุณ)

ซึ่งแผลเหล่านั้นจะค่อยๆทวีความรุนแรงมากขึ้น หากคุณยังคงสู้ต่อไป โดยไม่ได้ทำการรักษา หรือพักผ่อนให้ถูกสุขลักษณะ

วิธีการรักษาเมื่อใช้ mod ตัวนี้

คุณมีทางเลือก 2 ทางครับ หลังจากที่คุณได้รับบาดเจ็บมาแล้ว คุณสามารถที่จะซื้อ bandage (ซึ่งจะสุ่มขายกับ NPC) หรือจะหา หรือซื้อม้วนกระดาษ Roll of paper (สุ่มขาย ไม่ก็มีดรอป และวางอยู่ทั่ว Skyrim) มาใช้ในการรักษาก็ได้

หากคุณใช้ bandage แน่นอนว่ามันจะทำการลดอาการบาดเจ็บของคุณได้บ้าง (คุณอาจจะต้องเลือกว่าจะรักษาส่วนไหน หากมีหลายส่วน) แล้วดีบัฟนั้นๆจะลดความรุนแรงลง (แต่ยังคงเป็น debuff อยู่)

หากคุณใช้ roll of paper คุณจะเป็นที่จะต้องทำให้มันเป็น bandage ครับ โดยการคลิกที่ roll of paper ใน inventory แล้วเลือกยาที่จะใช้ร่วมในการสร้างผ้าพันแผล

หลังจากนั้น Roll of paper จะกลายเป็น Bandage (แบบเตรียมด้วยตัวเอง) ซึ่งฤทธิ์ของมันจะกากกว่า bandage ที่คุณซื้อจากร้านนิดนึง

และทุกอาการบาดเจ็บของคุณสามารถหายได้ด้วยการพักผ่อนที่โรงแรมครับ ใช้เวลามากน้อยตามความรุนแรง

เหตุผลของ modder คือ "เมื่อคุณกด sleep เป็นเวลานานๆ มันจริงเหรอ??? ที่ Dovakiin จะนอนหลับเฉยๆ เขาอาจจะลุกมารักษาบาดแผล และพักฟื้น เพื่อให้พร้อมในการเดินทางต่อก็ได้"
    (เออก็จริงนะ หรือว่ากันอีกแง่คือ ลุงยังหาคนทำ animation ให้ไม่ได้ล่ะสิ)

นอกจากนี้คุณยังสามารถไปหา NPC 1 ใน 3 คนนี้ ซึ่งได้แก่ Danica Purespring อิเจ๊(แม่ชี)ที่อยู่ในวัดข้างๆต้นไม้ยักษ์ใน Whiterun อะ, Keeper Carcette หัวหน้าแกงค์ของ hall of vigilant [หลายคนยังไม่เคยไปล่ะสิ], Colette Marence จอมเวทแห่ง college of winterhold
    3 คนนี้สามารถรักษาคุณได้ทุกอาการบาดเจ็บ แต่คุณต้องบริจาคเงินพันนึง(แพงเวอร์) เพื่อเป็นค่ารักษา และค่าเสียเวลา

สรุปคือถ้าไม่อยากโดนรีดไถ จงหาทางรวบรวม roll of paper หรือซื้อ bandage(ร้านค้าทั่วไป) ให้ได้มากที่สุด และจงนอนพักซะ!!

สิ่งที่ควรรู้
    -ผ้าพันแผล และม้วนกระดาษไม่ใช่กลไกลหลักในการใช้รักษา ผู้พัฒนาต้องการให้คุณนอนพักรักษาตัว
    -อาการบาดเจ็บบางประเภททำให้เกิดการเปลี่ยนแปลง shader ได้ (เช่นหัวกระทบกระเทือน ภาพจะเบลอๆ)
    -การต่อสู้เป็นเวลานาน แม้จะไม่ได้รับบาดเจ็บใดๆเลย จะทำให้ร่างกายเหนื่อยล้า และต้องการพักผ่อนอยู่ดี
    -บริเวณที่ได้รับบาดเจ็บ และ debuff มีความเกี่ยวข้องกัน
    -พลังชีวิตใน mod ตัวนี้ คือชีวิตจริงๆ นั่นแปลว่า คุณไม่จำเป็นต้องโดนดาเมจจนเลือดเหลือ 10 เปอร์เซ็น เพื่อให้เกิดอาการบาดเจ็บ อาการบาดเจ็บจะเกิดขึ้นตลอดเวลาที่เกิดการต่อสู้

ข้อดี
    -เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน
    -ดีบัฟจะมีตั้งแต่เบา ไปจนถึงแรง
    -รักษาง่าย แค่นอนพักจริงๆก็ครอบคลุมแล้ว

ข้อเกือบเสีย
    -roll of paper มันเป็นของ rare ในเกมนะเห้ย!!!!
    [ซึ่งเฮียแกก็รับทราบแล้ว และจะทำ patch เพิ่ม bandage ตามร้านค้าให้ เร็วๆนี้ แต่เฮียแกก็ต้องการให้ Dovakiin ใช้เวลากับการนอนบ้าง อย่าแรมโบ้หลาย]

http://skyrim.nexusmods.com/mods/13241

ผมจึงมีภาพและคำบรรยายเพื่ออธิบาย mod ของคุณ kuertee ให้พอเข้าใจเบาๆ (รวมถึงกล่าวถึง mod ใน ep. ที่ผ่านๆมารวมกันด้วย เพือจะได้เห็นภาพรวมของเกม ณ ขณะนี้)

อย่างที่ทราบกันแล้ว ว่าตัวละครใหม่ผมเล่นเป็นโจร ผู้ซึ่งเบื่อชีวิตโจรเต็มที่ จึงร่ำลามิตรสหายขาหื่น หวังออกเดินทางผจญโชค และหาความมั่งคั่งด้วยตัวเอง (ผมไม่ได้คิดเองนะ mod มันบอกมางี้)
    [ผลของ Alternate start ข้างต้น]

ระหว่างการเดินทาง ผมแวะร้านเหล้าเพื่อตุนเสบียง และได้รับเควสมาจากโรงเหล้าริมทางเพื่อเตรียม บอกให้จัดการยักษ์ที่บังอาจสร้างความรำคาญแก่ประชาชน ผมจึงออกตระเวณหายักษ์ดังกล่าว

[ผลจาก IMP หรือ TSO คุณเป็นคนเลือกเอง]

แต่อะไรๆมันไม่ง่ายเหมือนนิทาน ระหว่างที่หายักษ์ใจดีที่แค่สร้างความรำคาญนิดเดียวก็ถูกสั่งฆ่า ผมกลับเจอเจ้ายักษ์พุงโลบ้าพลังจาก Monster war แทน!!!

การสู้กับเจ้ายักษ์นี่ ด้วยตัวละครเลเวลต้นๆ พร้อมกับชุดเกราะ และอาวุธกากๆไม่ใช่เรื่องง่าย ดังนั้นการหาจุดได้เปรียบ แล้วโจมตีจากระยะไกลจึงเป็นสิ่งจำเป็น [ผลจาก damage multiplier]

แต่ถึงจะพยายามรักษาระยะห่าง และสู้อย่างระมัดระวังแล้ว ก็ถูกเจ้ายักษ์เข้าประชิดตัว และตบเข้าจนได้
    ถึงแม้ข้าพเจ้าจะใช้โล่ป้องกันเพื่อลดดาเมจแล้วก็ยังทำให้กระดูกแขนของข้าพเจ้าเคลื่อน!!(ถ่ายภาพไม่ทัน) คงเพราะยืนขาไม่ตั้งมั่นพอ ทำให้ส่วนขาได้รับบาดเจ็บ(ดูมุมซ้ายบน Leg injuries) [ข้อเท้าตูพลิกเหรอวะ!!?]

และหลังจากพยายามยึกยือ หลอกล่อสารพัด ข้าพเจ้าก็ยิงศรสังหาร จัดการเจ้ายักษ์พุงโลได้สำเร็จ

ผมได้เข้าต่อสู้กับยักษ์ตัวปัญหา ซึ่งมันไม่ยากเมื่อเทียบกับยักษ์โง่พุงโลตัวก่อน แต่ก็สร้างความบาดเจ็บอย่างสาหัส

ดูเหมือนเจ้า mammoth จะไม่พอใจที่ลูกพี่มันถูกฆ่า และเริ่มทำตัวดุร้ายใส่ผม ซึ่งผมไม่อยู่ในสภาพที่จะสู้กับเจ้าช้างป่านี่ได้แน่นอน

การเดินทางที่ดี คือการมีเพื่อนที่รู้ใจ heineken(ไม่ใช่และ)!! ต้องขอบคุณคุณ oksulnw ที่ได้พูดถึงสุสานร้างแห่งนึง(haunted crypt) ซึ่งอยู่บริเวณนี้พอดี ผมจึงหนีเจ้าช้างป่านั่นไปเพื่อหวังจะหาที่พัก

เจ้าช้างนั่นไม่ยอมให้ผมหนีเข้าไปหลบในสุสานง่ายๆ แต่ผมไม่มีทางเลือกครับ นอกจากพยายามหนีต่อไป และหาทางเข้าสุสานให้ได้ ทำไมไม่สู้?? ดูภาพต่อไปครับ

ผลจากการต่อสู้ที่ผ่านมาในวันนี้ของผม ทำให้ผมไม่ได้รับบาดเจ็บหลายแห่ง และได้เพิ่มดีบัฟให้ผมเป็นจำนวนมาก จะเห็นว่าบัฟจะแบ่งเป็นสองส่วน เช่น Leg injuries - jump (ส่วนหน้าคือบอกว่าส่วนไหนบาดเจ็บ ส่วนหลังคือบอกว่าอะไรได้รับผลกระทบ)
    นั่นแปลว่า ขาบาดเจ็บ และ การกระโดดของผม ทำได้กากลง(กระโดดเตี้ยลง) ในรูปคุณจะเห็นบัฟที่ชื่อ leg treated นั่นคือผมได้ทำการพันแผล[ใช้ bandage(ผ้าพันแผล) ที่สร้างจากม้วนกระดาษที่ผมพกเอาไว้บ้าง] ซึ่งมันช่วยลดอาการบาดเจ็บส่วนขาให้เบาลงบ้าง

ผมเข้าไปในสุสานได้สำเร็จ และทำการต่อสู้สไตล์ดิบเถื่อนโดยไม่มีทางเลือก เพื่อมองหา roll of paper และเตียง (คุณต้องลองเข้ามาเองครับ ผมไม่อยากสปอยความมันส์)

ในท้ายที่สุดแล้ว หลังจากฆ่าสิ่งเหนือธรรมชาติที่อยู่ในสุสานมาจำนวนนึง (ง่ายกว่าสู้กับช้างตกมัน และยักษ์ขี้โมโหนะ ผมว่า) สุดท้ายผมก็เจอห้องพักที่มีเตาผิง ซึ่งช่วยให้ผมอบอุ่น และเตียงที่เหมาะสำหรับการพักฟื้น(เหรอ??)

----------------------------------------------------------------------

หากคุณได้ใช้ mod ข้างบนนี้แล้วล่ะก็ สิ่งที่คุณขาดไม่ได้เลยคือ mod ตัวต่อไปนี้ครับ

Higher Magic Microcraft by Pan Dragondagger --- aka - Rex1029

โคตรมหา mod ที่ถูกลืม เนื่องจากหากท่านไม่ใช้ mod ที่ต้องการสิ่งของจุกจิกอยาง Rolls of paper หรือ firewood แล้วล่ะก็ ท่านจะไม่มีวันรู้จักเจ้า mod ตัวนี้เลย มันทำไรได้น่ะหรือ

Smelter: สิ่งของต่อไปนี้ทำได้จากเตาหลอม
    ---------

* เหยือกน้ำ แก้วน้ำ ที่ทำจากเหล็ก สามารถนำมาหลอมเป็น Iron ingot ได้

*สร้าง malachite หรือหินเขียวแสนหายากจากการนำขวดแก้วเปล่า 10 ขวดมาหลอมรวมกัน!

* สร้าง Firewood ที่ใช้การการทำ firekit ใน mod frostfall hypothermia โดยการใช้วัสดุที่เป็นไม้นาๆชนิด ไม่ว่าจะเป็นจานไม้ ถังไม้ ไม้กวาด ชามที่ทำจากไม้เป็นต้น!!!

Tanning Rack: สิ่งของต่อไปนี้ทำได้จาก tanning rack (ภาษาไทยเรียกว่าไรฟะ)
    --------------

สร้าง Rolls of paper จากสิ่งของต่อไปนี้ Burnt book,Ruined Book พวกหนังสือเก่าๆขาดๆ และที่ถูกเผา ซึ่งเจอเกลื่อนกลาดใน dungeon ต่างๆนั่นแหละ!!
    Baskets - -หรือก็ถือตระกร้านั่นเอง ใครก็ได้ให้เหตุผลทีว่าทำไมตระกร้าเอามาทำกระดาษได้ฟะ!?

นอกจากนี้ที่หม้อทำอาหาร ยังสามารถเอากะโหลก troll และกะโหลกคนไปต้มและตุ๋น ให้กลายเป็น bonemeal ได้ด้วย!
    สุดท้ายก็คือการนำ iron ingot มาทำเป็นกุญแจผี

--------------------------------------------------------------

เนื่องจาก mod นี่ปล่อยออกมาตั้งแต่สมัย Skyrim ออกมาได้ไม่กี่เดือน อีกทั้งยังไม่ได้รับความสนใจเลยสักกะนิด นั่นทำให้ผู้พัฒนา mod หายไปในกลีบเมฆ . . . .
    แต่ท่านผู้พัฒนา mod คงไม่มีวันรู้เลย (ถ้าเขาไม่ได้วนเวียนใน nexus แล้ว) ว่า mod ตัวนี้ได้ช่วยชีวิตผู้กล้าจำนวนมากที่แกร่งพอจะลง mod เดนตายอย่าง Battle fatigue and injuries

- -ผมหวังว่า mod ตัวนี้จะพอเป็นอุทาหรณ์ให้กับผู้ที่ไม่กด endorse กัน แล้วทำการโหลดแบบไม่ลืมหูลืมตา สุดท้ายก็แคลชโดยไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรได้เข้าใจว่า เหตุใดท่านถึงต้องกด endorse
    ใครจะไปรู้ หาก mod ตัวนี้ได้รับความนิยมอย่างที่สมควรได้รับแต่แรกล่ะก็ . . . . จนป่านนี้อาจจะ patch ใหม่ๆที่มีคุณภาพตามมา และทำให้คุณสามารถสร้างสิ่งของใหม่ๆ และน่าสนใจมากกว่านี้ก็ได่้

http://skyrim.nexusmods.com/mods/12346

---------------------------------------------------------------------

More Dynamic Injuries by Thomas Kaira

มาถึง mod อีกตัวที่มีคุณภาพไม่แพ้กัน อีกทั้งยังได้รับความนิยมมากกว่า แต่ทว่ามีรายละเอียดค่อนข้างมาก (มากกว่าตัวบน)
    แนวคิดของคุณ Thomas จะแตกต่างจาก Kuertee นิดนึง คือพลังชีวิตของคุณตอนนี้ จะไม่ใช่ชีวิตครับ (อ่าว งง) มันคือความสามารถที่จะทนทานต่อความเจ็บปวดได้ก่อนตาย.... เก็ทปะ (คิดว่ายัง ไม่เป็นไรอ่านต่อไป)
    นั่นหมายความว่า คุณสามารถที่จะโดนฆ่าตายไปเลย โดยที่ยังไม่ทันได้รับบาดเจ็บใดๆ (ที่แสดงออกมาในรูปดีบัฟ) และนั่นแปลว่า ยิ่งคุณพยายามยื้อจะสู้ต่อไป โดยการกินทั้งยา และอัดสกิล Heal ใส่ตัวเองเพื่อให้รอดตาย และจัดการเหล่าศัตรูให้สิ้นซาก
    มันจะยิ่งทำให้คุณต้องทนมือทน teen รับคมมีดคมดาบจากศัตรูนานยิ่งขึ้น และนั่นแหละ ทำให้เกิดอาการบาดเจ็บ ที่จะแสดงออกมาในรูป debuff จะเป็นยังไง ไปฟังคำอธิบายเต็มดูซิ

รายละเอียด
    เมื่อคุณเข้าเกมครั้งแรก mod จะทำการเพิ่มหนังสือเล่มนึง ซึ่งจะพบได้ทั่วไปใน Skyrim แต่หาได้ง่ายๆที่ร้านขายของทั่วไป (มันจะวางอยู่บนเคาเตอร์นะ ไม่ได้ขาย) หยิบขึ้นมาอ่านได้เลยครับ แล้ว mod จะทำการ activate ขึ้น
    โดยผู้เล่นจะได้รับ spell มาชุดนึง(ไม่แน่ใจแฮะ) ได้แก่ treat injuries, Craft medical supplies, check follower injuries

treat injuries: คือการเปิดหน้าต่างสภาพร่างกายผู้เล่นขึ้นมา โดยจะแยกดังรูป

จะเห็นว่าหน้าจอนี้จะแสดงรายละเอียดของส่วนต่างๆของร่างกาย[arm,leg] ปริมาณเลือด[blood level] รวมถึงความสาหัสของอาการบาดเจ็บ[injury] รวมถึงแผลที่เกิดจากสกิลน้ำแข็งและไฟ[frostbite,burn level]
    ปกติแล้วค่าพวกนี้จะลดเป็นธรรมดา หากเข้าสู่การต่อสู้ทั่วๆไป ซึ่งเมื่อจบการต่อสู้ ค่าพวกนี้ก็จะค่อยๆกลับสู่ระดับปกติ (100)

แต่ในการต่อสู้ที่ค่อนข้างยืดเยื้อและตัวท่านได้ยืดความตายด้วยการใช้ potion หรือ เวท heal ต่างๆ จะทำให้ค่าพวกนั้นมีโอกาสลดต่ำกว่าปกติมาก
    ซึ่งถ้าหากว่าค่าของ blood,injuries,frostbite หรือ burn ลดต่ำกว่า 50 จะเพิ่ม debuff แก่ผู้เล่น อีกทั้งยังไม่สามารถรักษาหายได้ หากไม่ได้รับการรักษาที่ถูกวิธี(ย้ำว่าต้องรักษาอย่างถูกวิธี)
    และที่น่ากลัวที่สุดคือ

injury(บาดเจ็บ) เพราะเมื่อมันมีค่าต่ำกว่า 50 แล้ว ผู้เล่นจะเริ่มสูญเสียเลือด (แผลที่เลือดไหลอย่างต่อเนื่อง) และแน่นอนว่า blood level ของผู้เล่นจะเริ่มลดลงอย่างต่อเนื่องด้วย

หากคุณยัง injury อยู่ แล้วยังกระทำการที่ไม่แคร์สังขารตัวเอง อาการ injury จะหนักขึ้น และเมื่อคุณอยู่ในภาวะที่ค่า injury ต่ำกว่า 50 เลือดและ stamina จะไม่เพิ่มขึ้น(ไม่ regen อะ)
    และหากคุณเสียเลือดอย่างต่อเนื่อง เลือดที่ไปเลี้ยงสมองจะเริ่มน้อยลง ทำให้การมองเห็นเริ่มแย่ลง(ภาพเบลอ) โดยอาวุธประเภทดาบจะมีผลต่อ injury ค่อนข้างมาก

arm,leg :อาวุธจำพวกค้อน หรือขวานมีผลทำร้าย arm และ leg อย่างมาก ซึ่งหากค่า arm หรือ leg หากแขนข้างใดกลายเป็น 0 นั่นคือกระดูกคุณหักเป็นที่เรียบร้อย การสวมใส่อะไรในข้างนั้นจะเป็นไปไม่ได้ (ใช้เวทก็ไม่ได้นะ) <<<< ถ้าแขนหักสองข้างนี่ จะตายหรือหนี เลือกเอาเลย(หรือไม่ก็โหลดเซฟ) ในกรณีที่ขาของคุณหัก ข้างเดียว speed ของคุณอาจจะลดลงครึ่งนึง แต่ถ้าสองข้างล่ะก็...... คลานครับ (แต่แน่นอนว่า animation คลานไม่มีในเกม ดังนั้น mod จะแสดงออกมาในรูปของการเดิน)

แต่จะเห็นว่าค่านี้จะแสดงผลหนักๆก็ต่อเมื่อ 0 ก่อนหน้านี้แผลจะสามารถรักษาตัวเองได้ (แต่คุณสามารถใช้อุปกรณ์ทางการแพทย์ อย่าง"แท่งไม้"มาผูกเพื่อให้กระดูกอยู่ในรูปที่เหมาะสมในการรักษาตัวเองได้)

Burn: ค่านี้จะลดลงเร็วมาก หากโดนเวทย์ประเภทไฟหรือสายฟ้าอัดเป็นเวลานาน (จงระวัง ผู้ที่ใช้ the dance of death ในขณะที่คุณโชว์เท่อยู่ แล้วคุณโดนตัวเกรียนเผาอย่างต่อเนื่อง ค่านี้จะลดลงเร็วมาก โดยที่เลือดไม่ลด) หากลดลงต่ำกว่า 50 เมื่อไรล่ะก็ แผลไฟไหม้จะไม่สามารถหายเองได้ อีกทั้งจะปวดซะจนยากที่จะตั้งสมาธิในการใช้เวท (magicka สูงสุดลดลง) และหากค่านี้ต่ำมากๆ จะทำให้ HP ของคุณลดลงอย่างต่อเนื่อง คุณจำเป็นต้องใช้ potion หรือคาถา heal เพื่อให้ตัวเองรอดชีวิตแล้วล่ะ

Frostbite: ค่านี้ลดเมื่อโดนเวทย์น้ำแข็งอัด เช่นเดียวกับเวทไฟ สำหรับคนที่ใช้ tDoD อีกทั้งการที่คุณว่ายน้ำแบบไม่แคร์สื่อในบริเวณที่น้ำเย็นมาก จะทำให้ความเย็นดังกล่าวทำให้เกิดแผลประเภทนี้ ซึ่งก็สมเหตุผลนะ เมื่ออากาศเย็นมากๆ หลอดเลือดจะเริ่มหดตัว เพื่อรักษาความอุ่นเอาไว้ให้อวัยวะสำคัญอย่างสมองและหัวใจ และเมื่อหดตัวเป็นเวลานาน กล้ามเนื้อจะเริ่มตาย....อารมณ์มันก็คล้ายๆกับ burn คือผู้เล่นจะมีค่า magicka สูงสุดลดลง แต่พวก arm,leg ก็จะลดลงด้วย

ซึ่งอาการดังกล่าวข้างต้นสามารถรักษาได้ครับ เนื่องจากสกิลใหม่ทีได้รับมาอย่าง Craft medical supplies ได้เพิ่มความสามารถให้เราสร้างอุปกรณ์ปฐมพยาบาลเอาไว้แล้ว

Sinew: ?? เส้นเอ็นมั้ง ทำจากการเอาหนังสัตว์มาซอยเป็นเส้น มีไว้สำหรับทำเป็นอุปกรณ์อื่นต่อไป
    Stitch: หรืออุปกรณ์เย็บแผล ทำจาก Sinew(10อันมั้ง) และ Lockpick(จริงดิ) ไว้สำหรับปิดปากแผลในกรณีที่เกิด injuries ขึ้น(แล้วเลือดไหลไม่หยุด) หลังจากใช้งานแล้ว คุณจำเป็นต้องอยู่นิ่งๆครับ ห้ามวิ่ง งั้นแผลที่เย็บไว้จะฉีกขาด เลือดพุ่งปรี๊ด(ผมพิสูจน์แล้วครับ ปรี๊ดจริง งานงอกหนักเลยทีนี้)
    Bandage : ผ้าพันแผลนั่นเองครับ เจ้านี่มีไว้สำหรับคนที่เกิดอาการ injury ต่ำกว่า 50 แต่ไม่มี Stitch ติดตัว และเจ้านี่ craft ได้ง่ายกว่า
    เพราะต้องการแค่ Linen wrap(หาง่ายในสุสานเก่า) กับเหล้าอะไรก็ได้(ไว้ฆ่าเชื้อ!? ปานนั้นน่ะ) แต่แผลจะไม่หายนะ มันแค่ปฐมพยาบาลโคตรจะขั้นต้นเฉยๆ
    Tourniquet : ถ้าทุกอย่างข้างต้นคุณไม่มีเลยสักกะอย่าง คุณอาจจะมีแผ่นหนังสักชิ้นสองชิน (leather strips) ไม่เพียงพอสำหรับทำ stitch (เครีื่องมือเย็บแผล) แต่เพียงพอที่จะทำสายรัดห้ามเลือดครับ!!! เจ้านี่จะหยุดอาการเลือดออก(Bleeding) ได้ แต่การหักโหมอย่างหนักก็อาจจะเลือดพุ่งได้อีกนะ ถึงงั้นก็ดีก่าปล่อยไว้ให้เลือดออกตายหมดตัว
    splint : เครื่องมือที่เอาไว้ดามแขน ดามขา อะ เวลากระดูกหัก สร้างได้จาก firewood และ leather strips (ผมจำปริมาณชิ้นไม่ได้นะ)
    Cream : มี 2 ชนิดครับ ใช้รักษาน้ำแข็งกัดก็ warming cream ใช้รักษาแผลไฟไหม้ก็ burn cream (ตรงข้ามกันเนาะ เห็นมะ) ซึ่งส่วนใหญ่ ingredient ที่มีคุณลักษณะ resist frost, resist fire จะทำครีมพวกนี้ได้ และ frost salt หรือ fire salt จะมีฤทธิ์แรงมากในการรักษาอาการดังกล่าวครับ (แต่คุณต้องมาทำครีมก่อนนะ)

Check follower: ใช้ดูอาการบาดเจ็บของเพื่อนร่วมทาง ซึ่งมันไม่ใช้งานได้ไม่ 100เปอร์เซ็นต์อะ ถ้าคุณมีเพื่อนหลายคน (มันดูได้คนเดียว คือ follower คนแรกที่เข้าแกงค์คุณ)
    คุณสามารถรักษาเพื่อนของคุณได้ ด้วยการเอาเครื่องมือปฐมพยาบาลใส่กระเป๋าพวกนั้นไว้ แล้วที่เหลือพวกเขาจะจัดการเอง

สำคัญมาก!! คุณสามารถเปิดหนังสือแล้วเซ็ตค่าต่างๆได้ ผมแนะนำให้คุณเซ็ตค่าของ follower ให้ regen rate สูงๆเข้าไว้ครับ เพราะคนที่มีเพื่อนหลายคน คุณไม่สามารถดูแลมันได้ตลอดเวลาหรอก (แถมเช็คไมได้ทุกคนด้วย)
    แต่ถ้าคุณเป็นคนประเภทโคตร!!! Hardcore ก็ไม่เป็นไรครับ เชิญ-___,-lll

สังหารหมู่!!! หลังจากการสู้กับยักษ์พุงโลผ่านไป 15 วัน ตัวละครข้าพเจ้าก็เลเวล 9 แล้ว ทำให้พอจะมีฝีมือขึ้นมาบ้าง การสู้กับเหล่า Forsworn เป็นโหลจึงไม่ใช่เรื่องยากเท่าไหร่....(มั้ง) [ผลจาก more spawn และ monster war]

แต่ภาพอันแสนประทับใจนั่นไม่ได้ ได้มาอย่างง่ายดาย- - ผมอัด potion ไปเป็น 10 ขวด(ผมว่าpotion สำหรับ mod ตัวนี้ก็ไม่ต่างจาก painkiller ใน maxpayne เลยว่ะ) รวมถึงใช้ยาประเภท resist fire ด้วย ทำให้ผมโดนดาเมจรวมจำนวนมาก
    คุณจะเห็นว่าตัวละครผมมี Injury ต่ำกว่า 50 แล้ว เมนู apply bandage(ผ้าพันแผล), apply tourniquet(สายรัดห้ามเลือด) จะโผล่ขึ้นมา(ถ้าคุณมีไว้ในกระเป๋า) คุณเลือกอย่างใดอย่างนึงก็ได้ครับ เพื่อป้องกันการเลือดออกอย่างต่อเนื่อง [bleeding]

เหตุการณ์ดังกล่าวทำให้ผมต้องใช้ bandage (ผ้าพันแผล) และเดินทางหาแคมป์ของเหล่านักท่องป่า(เจอแคมป์ bluestipes พอดี) เพื่อหาที่พักพิง เพื่อรักษาแผล เพราะใกล้มืดแล้วด้วย (อากาศมันหนาว) [Frostfall]
    ในรูปคุณจะเห็นว่าตัวผมชุ่มไปด้วยเลือด (จากการที่ bandage หมดฤทธิ์) แต่ผมก็ได้ใช้ stitch (เครื่องมือเย็บแผล) ปิดแผลไปแล้ว

อะ ทิ้งซะ หลังจากเย็บแล้ว จะมีข้อความบอกให้คุณทิ้งผ้าพันแผลที่ใช้เอาไว้ก่อนหน้านี้

ต่อไปผมได้ออกตามหา linen wrap ในสุสานข้างเคียง แต่ผมเพิ่งเย็บแผลไป และแผลยังไม่สมานดี จึงมีข้อความขึ้นซ้ายบน "อย่าวิ่งสิวะ เดี๋ยวแผลฉีก" . . . . แล้วไงวะ ตูเป็นโดวาคิน

โพละ!!! (จริงๆ effect มันสวยกว่านี้ แต่ผมถ่ายไม่ทัน-__-lll) เลือดพุ่ง ตัวละครจะเซ เผละๆ แล้วก็ชุ่มไปด้วยเลือดอีกครั้ง เริ่มการ bleeding ครั้งใหม่

อินี่แหละ Linen wrap

ข้อดี
    -รายละเอียดเยอะ งานปราณีตมาก
    -สามารถคราฟชุดปฐมพยาบาลได้จากของที่มีอยู่ทั่วไป หาง่ายมาก
    -ดูมีลูกเล่นเยอะดี

ข้อเกือบเสีย
    -ขี้เกียจจำ
    -อาการบาดเจ็บไม่บอกว่าทำให้เกิดผลเสียยังไงในเมนู power (ต้องเปิดหนังสือของ mod ในเกมอ่าน ไม่ก็อ่านจากหน้าเวป)

http://www.darkcreations.org/forums/...amic-injuries/

ลิงค์ของ nexus เพิ่งปิดไปวันนี้เอง เพราะไรหว่า??? คิดว่าน่าจะอัพแพทใหม่นะ ผมจะตามข่าวให้ละกัน ถ้ามีแพทใหม่จะแจ้งให้ทราบ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------
    คุณสามารถลง 2 ตัวข้างบนพร้อมกันได้นะ(เหลือเชื่่อปะล่ะ) โดยไม่แคลชด้วย แต่โลกที่คุณอยู่จะกลายเป็นนรกบนดิน -__- และผมก็เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะเลือกลงแค่ตัวเดียว
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------

Glowing Ore Veins 300 by Baratan

(ภาพจากผู้จัดทำนะนั่น)

mod ตัวนี้จะทำการเปลี่ยน texture ของแร่ธรรมชาติภายในเกมให้เห็นชัดมากขึ้นครับ (ปานเรืองแสง) ซึ่งทำออกมานานมากแล้ว อาจจะหาไม่เจอกัน แต่มีประโยชน์แน่นอนครับ และในตอนต่อๆไป mod ตัวนี้จะเป็นประโยชน์แน่นอนครับ

เพราะอีกหน่อยจะเริ่มพูดเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้อยู๋แล้ว คิดว่านำมาลงก่อนก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร อีกทั้งยังมีคน request มาด้วย

http://skyrim.nexusmods.com/mods/193

Realistic Wildlife Loot And Recipes by Xion209

มาถึงตัวสุดท้ายกับ mod ในกลุ่ม survival mode ซึ่ง mod ตัวนี้ทำมาเพื่อรองรับ wildlife ใน ep.3 ทั้งยังรองรับกับ IMP (กินของที่มาจาก mod นี้เพิ่มความอิ่มให้คุณได้)

โดยเป้าหมายเค้าก็ตามชื่อ ทำให้การล่าสัตว์มีความสมจริงมากขึ้น การฆ่ากวางตัวนึงมันดูเพี้ยนปะวะ ได้เนื้อก้อนเดียว อันนี้จะเพิ่มสิ่งของที่จะดรอปจากสัตว์ ให้ดูสมเหตุสมผลมากขึ้น

ดูรูปข้างบน เห็นปะว่าฆ่ากวางตัวนึงได้เขา 2....(ลักษณะนามมันคืออะไรฟะ) ea,เนือจำนวนมาก กับหนังกวางชุดนึง(ทำไมไม่เยอะกว่านี้อะ... ไม่รู้แฮะอันนี้)

และยังมี plugin ให้คุณเลือกหลากหลาย แนะนำให้ลงผ่าน NMM ครับ มีตัวเลือกให้ลองไปเลือกๆกันเอง แล้วแต่สไตล์การเล่นของคุณ

http://skyrim.nexusmods.com/mods/8075

-----------------------------------------------------------------------

*0*lll จขกท. ทำงานมะคืน เลยไม่ได้มาตอบ ขอบคุณทุกท่านทีช่วยดูแลกระทู้ให้ครบ ซาบซึ้งจริงๆ (มองๆไปไม่เหลืออะไรให้ตอบเลยนี่ฝ่า)

เห็นมีคนพูดถึง camp แต่นั่นมันไม่ใช่ภาษาอังกฤษนะนั่น-__-lll

Camping Kit of the Northern Ranger by The Northern Ranger

ผมแนะนำให้ใช้ตัวนี้นะ เพราะทำออกมาได้ดีพอสมควรเลย สามารถวางกับดักได้ด้วย (ไว้จับหมีหรือแมวที่แว้นเข้ามาในเขตแคมป์) ตัว mod เข้ากันได้อย่างดีเยี่ยมกับ Frostfall

ตัว mod ได้เพิ่มร้านค้าอยู่ตรงข้ามฝั่งแม่น้ำกับ Riverwood (ข้ามสะพานที่จะไป Whiterun ไป จะเห็นร้านตั้งอยู่ทางซ้าย) ร้านก็จะขายอุปกรณ์ตั้งแคมป์ต่างๆนาๆ และอุปกรณ์ตกแต่งแคมป์นิดๆหน่อยๆ

(ที่บอกว่าเป็นอุปกรณ์ตกแต่ง เพราะมันไม่ได้มีประโยชน์ใดๆกับการเล่นเลย - - อย่างแผ่นขึงหนังในภาพขึงหนังในภาพข้างล่างเนี่ย)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/10573

------------------------------------------------------------

Cloaks of Skyrim by Noodles

สำหรับคนที่ลง Frostfall แล้วไม่ชอบผ้าคลุมขนสัตว์ หรือคิดว่าอยากได้อะไรมากกว่านั้น mod ตัวนี้คือทางเลือกของคุณครับ mod จะเพิ่มผ้าคลุมเข้าไปในเกม ไม่ใช่เพิ่มธรรมดา ยังเพิ่มแบบมีความเหมาะสมด้วย

นั่นคือพวก imperial จะมีผ้าคลุมเป็นยี่ห้อของตัวเอง (stormcloak หรือ dwemer ก็เหมือนกัน) ยังมีอื่นๆอีกมากมาย ซึ่งขอให้คุณเลือก plugin กันดีๆนิดนึง เพราะมันมีให้เลือก 3 ตัว คือ No Imperial, player only และ ตัวหลัก Cloak.esp

หากคุณเลือก player only จะทำให้คุณไม่เจอผ้าคลุมจากคนอื่นเลย คราฟเอาอย่างเดียว No imperial ก็คือ imperial ไม่ใส่ผ้าคลุม แต่ดูเหมือนคุณจำเป็นต้องเลือก Cloak.esp ไม่ว่ายังไงก็ตาม(มั้ง)

ผมเลือกแค่ Cloak.esp นะ หากใครลงแล้วเลือกตัวอื่น ผลเป็นยังไงก็มาแชร์ประสบการณ์กันเนาะ

http://skyrim.nexusmods.com/mods/12092

ขอบคุณคุณ DotZero00 ที่ช่วยเตือนเรื่องนี้ครับ จริงๆผมจะพูดตั้งกะ ep.4 แต่ก็ลืม และ4.5 ก็ลืมอีก- - ด้วย ENB fever

-------------------------------------------------------------------------------------

จบบบบบ กันไปครับกับระบบ survival ซึ่งได้ถูก request เข้ามา ซึ่งกินแรงในการ review กันอย่างแรง แถมคนเล่นก็น้อย!! วะ-___- แต่มันคุ้มค่ากับการลงแรงนะ ผมเชื่อว่ามีน้องหลายคนยังไม่ชินกับภาษาอังกฤษ และแต่ก็อยากเล่นอยู๋เหมือนกัน(หรือเปล่า)

ฉะนั้นน้องๆครับ!! อย่ากลัวภาษาอังกฤษ และ mod ที่ดูยุ่งยากครับ!!

สนับสนุนให้ดาวน์โหลดจากเว็ป แล้วอย่างลืมกด Endorse เพื่อขอบคุณผู้จัดทำด้วยนะครับ (โดยตามสไตล์ของ Skyrim.nexus แล้ว ต้องดาวน์โหลดก่อน ชั่วโมงนึงต่อมาถึงจะกด endorse ได้ อารมณ์ประมาณให้ไปลองเล่นก่อนว่างั้นเหอะ เจ๋งจริงค่อยกด)

ในกรณีที่ผู้จัดทำได้เปลี่ยนสถานะไฟล์เป็น hidden file หรือลบไฟล์ไปแล้ว แต่ยังมีใครคนไหนสนใจ สามารถ PM มาได้ครับ ผมจะอัพลงเวปฝากไฟล์ส่งให้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KazeZ : 23rd August 2012 เมื่อ 09:17

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    272
    มาเข้าเรื่องกราฟฟิคกันซะที- - หลายคนไม่อ่าน survival โหมด 4.5 สินะ ข้าสัมผัสได้

เนื่องจากผมไม่ชอบการวางลิงค์แปะให้พวกท่านไปโหลดกันเอง แล้วปล่อยไปตามบุญตามกรรม ดังนั้น

ก่อนจะเริ่ม ENB

ก่อนที่จะเริ่มลง ENB กันนั้น ก่อนอื่นพวกท่านรู้จักกับว่า Anti-aliasing หรือยัง!? มันคือ...ว่าไงดี(ให้เข้าใจง่าย) ซอฟแวร์เทคนิคอย่างนึงที่ช่วยในการทำให้ภาพเนียน...(ประมาณนั้นมั้ง)

คือคุณสังเกตเห็นไหมครับ ว่าถ้าคุณปิด AA[anti-aliasing] แล้วเล่นเกมไปตามปกติ คุณจะเห็นความเหลี่ยม... ของตัวละคร texture หรือ model อะไรก็แล้วแต่

ที่ยังไม่ละเอียดพอจะทำให้มันดูเนียนเหมือนภาพที่คุณผ่านตาคุณในชีวิตจริง ซึ่งเหล่าผู้พัฒนากราฟฟิคและเกมก็พยายามหาวิธีที่จะช่วยลบไอ้ความเหลี่ยมเหล่านั้น แต่การจะทำ model และ texture ที่ดูเลิศหรู แบบว่าไม่เหลี่ยมเลยก็ไม่ใช่ง่าย

ดังนั้นพวกเขาจึงมองนอกกรอบ แทนที่จะไปทำ model อะไรพวกนั้นให้ยาก งั้นก็มาพัฒนาเรื่องการแสดงภาพดีกว่าไหม AA เลยเกิดขึ้น มันจะนำภาพของเกมมาแสดงพร้อมกันหลายๆภาพ(ตามค่าที่คุณปรับ x2 ก็สองภาพ บลาๆๆ) นั่นจึงเป็นเหตุผลให้เวลาคุณปรับเจ้านี่ขึ้น

แล้วมันทำให้เกมของคุณกระตุก (เพราะมันเปรียบเสมือนบอกให้คอมคุณทำงานด้านแสดงภาพเพิ่มคุณเป็นเท่าตัว) การซ้อนกันหลายๆภาพจะช่วยในการลบส่วนเหลี่ยมๆออกไปได้ระดับนึง แต่ก็แลกมาด้วย FPS[flame per sec] ที่หายไปมากพอดู(ถ้าคอมไม่ดี)

ดังนั้นแล้ว จึงนำไปสู่การพัฒนา FXAA [fast approximate aa] ซึ่งเป้าหมายเดียวกับ AA คือไม่อยากเห็นอะไรเหลี่ยมๆ เจ้านี่อธิบายง่ายๆเลยก็คือ "ตรงไหนมันเหลี่ยมก็อย่าไปแสดงผลมันสิ" จบ!! ง่ายงั้นแหละ นั่นทำให้คุณแทบจะไม่เสีย FPS จากการเปิด FXAA เลย
    ทั้งที่คุณเปิด AA แล้วเสียไปเป็น 10

แล้ว ENB คืออะไร?

ENB เป็นเทคโนโลยีกราฟฟิคเช่นเดียวกับ 2 ตัวนั้น เพียงแต่ทำออกมาโดยชาวรัสเซียที่มีความรู้ด้านกราฟฟิค สายอินดี้ แต่ขี้เกม นามว่า Boris Vorontsov (พูดด้วยความรู้สึกชื่นชมนะ) โดยนี่ไม่ใช่เกมแรกครับ Skyrim น่ะนะ
    มีเกมหลายเกมที่คุณ Boris ทำ ENB ออกมาเพื่อรองรับเกมเหล่านั้น (มักจะเป็นเกมเก่าๆ) ซึ่ง ENB ตัวเฮียแกเองก็ไม่บอกซักทีว่าย่อมาจากอะไร
    แต่ถ้าถามว่ามันทำอะไรได้นั้น สามารถอธิบายเป็นภาษาเราๆว่า มันคือ pack ของ script และไฟล์กลุ่มนึง ซึ่งมีส่วนในการปรับเปลี่ยน และเพิ่มเติมการแสดงภาพของเกมนั้นๆ ซึ่งเมื่อติดตั้งไปปุ๊บ เกมจะอ่านเนื้อหาของเกมก่อน แล้ว ENB จะไปโปะหน้า.....แปะ
    อารมณ์เหมือนกับคุณดูหนัง 3D ในโรงด้วยตาเปล่า... เสร็จแล้วก็ใส่แว่นสามมิติอะ ประมาณนั้น [ต่างกันที่เกมมันไม่ได้ภาพแตกเหมือนการดูหนัง 3D ด้วยตาเปล่า และแว่นสามมิติก็ไม่ได้มีส่วนขนาดนั้นในการพัฒนาการแสดงผลของภาพ]
    นั่นจึงเป็นเหตุผลให้คุณสามารถเปิด-ปิด ENB ในเกมได้ง่ายๆเพียงแค่กด Shift + F12

อย่างที่บอกไป ในเมื่อมันเป็น pack ดังนั้นมันจะรวมอะไรหลายๆอย่างไว้ด้วยกัน ไม่ว่าจะเป็น Blur effect, indirect lighting effect, contrast and color adjustment, Depth of field แม้กระทั่ง satuation ด้วย
    สรุปคือ ทุกอย่างที่จะเพิ่มลูกเล่นให้การแสดงออกของภาพ ENB สามารถแปะไปได้หมด

ซึ่งเฮีย Boris แกเจ๋งตรงที่แกทำไฟล์ ENB มาให้ง่ายต่อการแก้ไขค่า นั่นแปลว่าคนอย่างเราๆก็สามารถปรับแต่งค่าเองได้ตามใจชอบ (แต่ผมมีวิธีที่ง่ายกว่าการปรับผ่าน file เฮียแกครับ เดี๋ยวไปดูกัน) ด้วยเหตุนี้เองทำให้ ENB ใหม่ๆผุดขึ้นมากมายบน Nexus และอื่นๆ
    แต่ขอให้ทุกคนตระหนักไว้ครับ ว่า ENB ทุกตัว มีต้นฉบับมาจากคุณ Boris Vorontsov ทั้งสิ้น

ถึงตอนนี้คุณคงพอจะเก็ทแล้ว ENB แต่ละตัวลด FPS ไม่เท่ากัน(ขึ้นกับว่า ENB ตัวนั้นเลือกเอาเทคนิคแสดงผลใดมาใช้บ้าง) อีกทั้งยังแสดงผลต่างกัน (คนทำคนละคนนี่หว่า) แต่ทุกตัวมีที่มาจากที่เดียวกัน
    และห่างจะเรียง ว่าอะไรกิน FPS คุณมากที่สุดแล้ว ระหว่าง ENB,AA,FXAA คงบอกได้แค่ FXAA กิน FPS น้อยสุด เพราะเปลี่ยนแปลงน้อยสุด แต่คงไม่สามารถบอกได้ว่า ENB กับ AA อันไหนจะกิน FPS มากกว่ากัน (เพราะ ENBบางตัวก็ใช้งาน AA ด้วย)

----------------------------------------------------------

คนคอมไม่แรงอย่าเพิ่งไปไหน อ่านตรงนี้ก่อน

ต่อไปนี้คือ mod กลุ่มที่คุณควรมี -__-
    -ในกรณีที่คุณอยากจะปรับภาพภายในเกม หลังจากเข้าเกมไปแล้ว เพราะ ENB ที่คุณใช้มันใกล้เคียงละ แต่ยังไม่โดนใจเป๊ะๆ (อาจจะใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง)
    -สำหรับคนที่ไม่คิดว่าคอมตัวเองจะรับ ENB ไหว แต่ก็อยากจะปรับภาพตามใจ(รายนี้ไม่มีปัญหาแน่นอน)

สรุปแล้วก็เหมาะกับคอมทุกระดับ และผู้เล่นทุกคนแหละผมว่า แต่ถ้าไม่แคร์ว่าภาพจะเป็นยังไงหรือเอามันส์อย่างเดียว วันนี้ EP.4.5 จบแล้วครับ ไปเล่นเกมได้

IMAGINATOR - Visual Control Device for Skyrim by MyGoodEye and Gopher

เช่นเคยกับผลงานของคุณ gopher แต่รอบนี้เค้ามาพร้อมกับ MGE ผู้สร้างชื่อในผลงาน top 100 "Warzone" นั่นเอง (หลุดกันตะบี้ตะบัน)

แต่การกลับมาครั้งนี้ของเขา ผมรับรองว่าคุณจะไม่มีวัน crash เพราะ mod ตัวนี้เด็ดขาด หลังจากคุณติดตั้ง mod ตัวนี้ (แนะนำว่า NMM เหอะ) คุณจะได้ power ใหม่มา

ใช้สำหรับเรียก NPC imaginator ซึ่งเขาคนนี้จะถามคุณว่าคุณอยากปรับค่ากราฟฟิคอะไรยังไง (ลองกดใช้กันดูละกันครับ- - ผมคงไม่ลงรายละเอียด มันไม่ได้เข้าใจยากอะไร)

ซึ่งนี่เองทำให้คุณสามารถปรับภาพต่างๆ หลังจากเริ่มเกมไปแล้วได้

พึงระวัง จริงอยู่ที่ mod ไม่น่าจะทำให้ FPS ของคุณลดต่ำลงมากนัก (ผมว่ามันไม่ควรลดเลยแม้แต่ 1 FPS) แต่การปรับ Contrast ให้สูงมากก็เหมือนการบอกให้เครื่องเน้นแสงเงามากขึ้น ตรงนี้สำหรับคอมที่ไม่ไหวจริงๆ
    การ์ดจออาจจะรับไม่ไหวได้ครับ ระวังหน่อยเนาะ

http://skyrim.nexusmods.com/mods/13049

-----------------------------------------------------------------------

DYNAVISION - Dynamic Depth of Field by Gopher and MyGoodEye

ตัวต่อมาก็ยังคงอยู่กันที่ผลงานของคุณ 2 คนนี้ และเขาก็ยังคงมุ่งมั่นที่จะช่วยเหลือผู้ที่คอมใจไม่ค่อยสู้ (แต่คนเล่นยังใจสู้อยู่) ด้วยการนำ Depth of field มานำเสนอ ซึ่งเช่นเคย ติดตั้งด้วย NMM เถอะง่ายดี

โดยเมื่อคุณเปิดเกมหลังจากลง mod ไปแล้วคุณจะได้ power สำหรับตั้งค่า Depth of field เบลอมาก เบลอน้อย ไวมาก ไวน้อย อะไรยังไง เลือกได้เลย ไม่มีปัญหา และยังให้คุณปรับค่าแบบจำเพาะเจาะจงได้อีก(ในกรณีเริ่มต่อสู้ กรณีเดินเล่น อะไรงี้)

โดย mod ตัวนี้จะไม่กระทบต่อ FPS ของคุณเลยแม้แต่นิดเดียว (ทดลองด้วย Lenovo ที่สามารถค้างได้แม้กระทั่งเล่น facebook) และจะไม่มีปัญหาใดสำหรับคนที่ไม่ใช้ ENB แต่คนที่ใช้ ENB บางตัว ค่าที่คุณปรับไปก็ไม่มีผล ก็แล้วแต่ครับ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

รูปจากลุงๆ เผื่อคุณไม่เข้าใจว่า depth of field คืออะไร มันคือการที่เราเพ่งมองไปที่อะไรอย่างนึง แล้วอย่างอื่นรอบๆจะเบลอไป เกมหลายเกมใช้เทคนิคนี้นะ (ปัจจุบันก็ทุกเกมเลยมั้ง นอกจากเกมเล็กๆอย่าง plants vs zombies)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/12525

-----------------------------------------------------------------------------------

ULTRA REALISTIC WORLD LIGHTING for Skyrim BETA by Marco

ไม่มีใครไม่อยากให้เกมตัวเองดูมีบรรยากาศที่สมจริง แต่ติดอยู่ที่ว่า mod แสงเงาตัวอื่นๆที่มีทั่วไปใน nexus ต่างก็รับประทาน FPS เป็นว่าเล่น แต่ตัวนี้ไม่ครับ

เหมาะอย่างยิ่งสำหรับคนที่ต้องการให้ภาพในเกมมีแสงและสีที่ดูเหมาะสมกับสภาพอากาศ แต่คอมใจไม่สู้ . . . . ผมแนะนำครับตัวนี้ เพราะผมก็ใช้อยู่ และรูปหลายรูปที่คุณเห็นก็เป็นผลจาก mod ตัวนี้แทบทั้งสิ้น

http://skyrim.nexusmods.com/mods/13531

----------------------------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KazeZ : 17th August 2012 เมื่อ 03:31

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    272
    ENB ที่จะพูดถึงจะแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มเพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจ

ดังที่ได้กล่าวไปตอนแรก ENB แต่ละชนิด มีการตั้งค่าที่แตกต่างกัน ตามผู้ที่โพสต์ออกมา

แต่วิธีการติดตั้ง ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มไหนก็เหมือนกันครับ ให้คุณทำการแตกไฟล์ไว้ในโฟลเดอร์หลัก (ที่มี .exe และ laucher ที่ไว้เปิด Skyrim)
    ส่วนไฟล์อื่นๆจะไปอยู่ใน data ผู้จัดทำจะเตรียมเอาไว้แล้ว ไม่ต้องแคร์

แต่ใน ENB บางตัวอาจจะต้องการไฟล์ต้นฉบับจากคุณ Boris ซึ่งคุณคงต้องไปโหลดเพิ่มเติมมาจากเว็ปหลัก

http://enbdev.com/download_mod_tesskyrim.htm

คุณจะเห็นว่ามีหลายเวอร์ชันให้คุณโหลด ซึ่งคุณคงต้องอ่านในหน้าของ enb ตัวที่คุณต้องการ ว่าเขาต้องการไฟล์ต้นฉบับรุ่นใด
    และเมื่อคุณดาวน์โหลด enb ของคุณ boris มาแล้ว ENBบนnexusส่วนใหญ่จะต้องการเพียงแค่ไฟล์ d3d9.dll ดังนั้นคุณก็ลากลงแค่ d3d9 แล้วจึงนำไฟล์ที่เหลือของ ENBจากnexus มาลงอีกที

กลุ่มแรกคือกลุ่มที่ทำการกำหนดค่าเอาไว้ ผู้เล่นไม่สามารถแก้ไขภาพในเกมได้ (mod สองตัวข้างบนไม่แสดงผล) แต่ถ้าคุณปิดโดยกด shift+f12 คุณจะเห็นผลของ mod ข้างต้น
    กลุ่มนี้มีข้อดีคือ คุณจะได้ภาพตามที่เค้าเอามาโชว์ในรูปเป๊ะๆ แต่ข้อเสียคือคุณจะไม่สามารถเห็นเอฟเฟคของสกิลที่เปลี่ยน shader ในเกมได้ อย่าง Night eye หรือ slow time

กลุ่มที่สอง คือกลุ่มที่คุณสามารถแก้ไขค่าต่างได้ภายในเกม ส่วนตัวแล้วผมชอบกลุ่มนี้มากกว่า เพราะทุก spell ในเกมจะยังมีความหมาย และผมยังปรับอะไรเองในเกมได้ แต่ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล

สรุปวิธีติดตั้ง
    1.) โหลด ENB เวอร์ชันที่ใช้บ่อยจากหน้าเว็ปของคุณ Boris อย่าง 0.113 กับ 0.117 มาไว้ในเครื่องก่อน เตรียมพร้อมในทุกสถานการณ์
    สำหรับคนที่ mod ต้องการ .114 แต่ในเว็ปหลักไม่มีแล้ว PM มาหาผมได้ แต่มันไม่เสถียรนะ กิน FPS ค่อนข้างมาก คุณ Boris เลยออก 0.117 มาทั้งที่เพิ่งออก .114 ไปไม่ถึง 2 อาทิตย์
    2.)ดู ENB ที่คุณชื่นชอบ ว่ามันต้องการ d3d9.dll ของรุ่นอะไร แล้วนำ d3d9.dll ลากลงโฟลเดอร์เกมหลัก (ที่มี .exe)
    3.)เปิดENBที่คุณชื่่นชอบ มองหาไฟล์จำพวก enbpalette.bmp , enbseries.ini, enbbloom.fx บลาๆ ถ้าคุณเจอพวกนี้อยู่ในโฟลเดอร์เดียวกันในไฟล์ zip ลากมันลงโฟลเดอร์หลักที่มี d3d9.dll ที่คุณลงไว้ก่อนหน้านี้เลย
    4.)ลองเปิดเล่นเกม ไม่ควรจะเจอปัญหาใดๆ ณ ขณะนี้ ถ้าลงตามที่บอก

หมายเหตุ:
    1.หากพบว่าเล่นไปแล้วกระตุกเวอร์ กด shift+F12 ปิด ENB ถ้าหายกระตุกแปลว่าการ์ดจอคุณไม่พร้อมจะเล่น ENB
    2.หากไม่สามารถเข้าเกมได้หลังจากลง ENB (แต่ก่อนนี้เข้าได้ และไม่ได้ลง mod ใดๆเพิ่มเติม) ให้อ่านวิธีลงใหม่อีกครั้ง แล้วค่อยๆทำตามสเตป

กลุ่มแรก

Sharpshooters Extreme Graphics Vision ENB - good performance by Sharpshooter8

ถูกกล่าวถึงมากที่สุดในกระทู้นี้ และผมคงไม่สามารถหลีกเลี่ยงที่จะไม่พูดถึงไม่ได้ อย่างที่ว่าไปครับ ตัว mod ทำออกมาได้ดีมากทีเดียว ด้วยการแสดงผลที่ใช้ เทคนิคทุกอย่างที่มีได้บนโลก โดยไม่กระทบ FPS สักเท่าไร

แต่ข้อเสียก็คือ เพราะถูกอยู่ในกลุ่มแรกแหละครับ ถ้าหากคุณจะตั้งค่าใดๆ คงต้องตั้งค่าในไฟล์ที่คุณลงเอาไว้ในโฟลเดอร์หลักของเกม

http://skyrim.nexusmods.com/mods/15105

ในไฟล์นี้ได้ทำการรวม d3d9 เอาไว้แล้ว คุณไม่จำเป็นต้องใช้ไฟล์ของคุณ Boris ในการใช้งานตัวนี้ครับ (กินทรัพยากรน้อยอยู่ น้อยกว่าตัวต่อไป . . . . )

--------------------------------------------------------------------

SKYRIM ENHANCED SHADERS FX - ENB by Tapioks

ENB ตัวแรกๆ (ซึ่งมาก่อน sharpshooter เสียอีก) และยังคงพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ด้วยเหตุที่ตัวไฟล์มีทางเลือกให้คุณเลือกหลากหลาย ชอบแนวไหนก็ดูจะมีให้เสียหมด

โดยสีจะไม่สดเกินไป และแสงสว่างก็ไม่มากเกินไป หากชอบเล่นเกม Skyrim โดยอยากจะรู้สึกเหมือนเล่น Skyrim แต่คุณภาพของภาพสูงขึ้น ก็ลองตัวนี้ครับ

(ค่อนข้างกินทรัพยากรนะ ถึงผู้ทำจะบอกไม่กิน FPS เท่าไร แต่ถ้าคอมไม่สู้จริงๆ ก็ไม่น่าจะไหว)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/822

ผมชอบตัวนี้มากกว่า Sharpshooter นะ โดยส่วนตัว เพราะสีมันไม่สดเกินไป-__- และก็ดูลงตัวในหลายๆด้าน

รวมถึงรองรับ ENB .117 ที่เพิ่งออกเมื่อไม่กี่วันมานี้ด้วย (มองดูที่กล่องอัพเดท)

เปิดไฟล์มาจะเจอโฟลเดอร์มหาศาล อย่ามึน
    โฟลเดอร์หลักคือ 1 กับ 2 เท่านั้น เลือกมาตัวนึง
    ตัวแรกจะใช้ค่าของ ENB เต็มๆเลย คือจะปรับภาพในเกมตามความชอบใจของผู้ทำ mod เลย (อาจจะไม่รู้สึกเหมือน Skyrim เท่าไร ถ้าไม่สังเกตจากฉากรอบๆ)
    ตัวที่สองจะพยายามใช้โทนที่ดูเป็น Skyrim เบาๆ (ปรับค่าจากปกติขึ้นมานิดเดียว) ก็เลือกเอาครับ

หลังจากเลือก 1 กับ 2 แล้วจะเจอให้เลือก SSAO ว่าอยากใช้แบบไหน เรียงจากไม่ใช้เลยไปจนใช้เต็มเหนี่ยว ซึ่งจะกิน FPS มากไปตามลำดับ

SSAO คืออะไร??
    SSAO มาจาก Screen space ambient occlusion ซึ่งถูกใช้ครั้งแรกในเกม Crysis เพื่อทำให้ภาพสมจริงมากขึ้น ด้วยการเก็บตกทุกรายละเอียดของการแสดงออกของ texture และปกปิดรอยเว้าแหว่ง (ซึ่งจริงๆก็สังเกตยากอยู่แล้ว) ที่ยังเข้ากันไม่ได้ของ texture ให้ดูเนียนขึ้น
    (ดังนั้นอยากลื่นก็เลือก No SSAO)

ตัวไฟล์หลักต้องการ .113 [ENBของคุณ Boris]
    ตัวไฟล์อัพเดทรองรับ .117 แล้ว

ก็เลือกเอาละกัน

Superb ENB-RL by Superl3-sung9533 and Alakan

ENB ทีได้รับความนิยมอันดับ 2 บน Nexus ด้วยการปรับสีแบบลงตัว ซึ่งส่วนตัวแล้ว ENB ตัวนี้ดูอารมณ์จะอยู่ระหว่าง 2 ตัวข้างบน คือไม่สดไป แต่ก็ไม่จืดขนาดตัว top

ซึ่งไฟล์ไม่ได้รับการพัฒนาใดๆมา 3 เดือนแล้ว โดยเปิด zip มาจากไฟล์หลัก จะเจอ 2 folder ก็เปิด folder core presets จากนั้นก็เลือกดูว่าต้องการค่าแบบไหน(ลูกเล่นต่างๆ)

DOF ก็ depth of field
    SSAO ก็ตามที่กล่าวไปข้างบน

เมื่อเลือกได้แล้วก็ลากลง folder หลักเช่นเคย (ที่มี .exe) ตัวไฟล์ต้องการไฟล์ d3d9.dll ของคุณ Boris ในเวอร์ชัน .113

http://skyrim.nexusmods.com/mods/11318

---------------------------------------------------------------------------------------------

RealLike ENB by s3b3k87

ENB ที่ได้รับความนิยมล่าสุดในขณะนี้ ผมต้องบอกตรงๆเลยว่า- -เจ้าตัวนี้มันฟลุคจริงๆ เพราะผู้จัดทำเพียงแค่อยากแชร์ค่าที่ตัวเอง set เอาไว้ขำๆเท่านั้น โดยการเอามาโพสต์

แต่กลับกลายเป็นได้รับความนิยมติด hot files ซะงั้น

ตัวไฟล์อยากให้ผู้เล่นได้อารมณ์เหมือนภาพที่เห็นเป็นภาพจากการถ่ายวีดีโอ ซึ่งก็ทำมาได้ดีมากทีเดียว ลองไปชมภาพกันเองในเว็ปเค้าละกัน ตัวไฟล์ต้องการ ENB.102 (ต่างจากตัวอื่นนะ)

คลิกที่นี่ละกัน

http://skyrim.nexusmods.com/mods/22056#content

-----------------------------------------------------------------------------

ENB กลุ่มที่สอง กลุ่มที่ shader ทุกอย่างในเกมทำงานได้ปกติ และผลจาก mod จำเป็น 2 ตัวแรกใช้งานได้

Beautiful Skyrim - Unreal Cinema - ENB by Unreal Warfare

ตามที่บอกครับ- - ทุกอย่างใช้งานได้ และยังเป็น ENB ตัวโปรดตัวนึงของผม ซ้ำยังเพิ่งออกมาไม่นาน ตัว ENB ให้อารมณ์ภาพเป็นหนังแนว dark fantasy นิดๆ

ด้วยแถบดำๆคาดบนล่าง ตัวของคุณ Unreal Warfare ทำ ENB ออกมาหลายตัวครับ ลองไปตามๆดูก็ได้ (แต่ในความคิดผมนะ- - มันไม่ต่างกันเท่าไรอะ แต่ละตัว)

โดยตัวใหม่ที่ออกมานั้น ทำเพื่อให้รองรับกับ .117 ของคุณ Boris (แน่นอนคุณต้องโหลด ENB .117 แล้วนำ d3d9.dll มาวางในโฟลเดอร์หลักก่อนใช้งานตัวนี้)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/22506

------------------------------------------------------------------

Project ENB by Bronze316

(รูปผู้จัดทำ)

อีกตัวนึงที่ผมชื่นชอบเอามากๆ และทุกรูปที่ผมถ่ายลงกระทู้ตั้งแต่ Ep.1-3 ล้วนใช้ ENB ตัวนี้ทั้งสิ้น เหมาะอย่างยิ่งกับอารมณ์อยากเปลี่ยนแนว มาเล่นไรที่ดูสดใสมากขึ้น

ตัว ENB แยกเป็น 2 กลุ่ม คือกลุ่มที่ใช้ project reality Climate กับที่ไม่ใช้ ก็เลือกลงเอาครับ ให้เหมาะสม งั้นการแสดงออกของภาพจะไม่เหมือนในรูป (แต่เนื่องจาก frostfall ยังไม่ได้ทำแพทให้เข้ากับ project reality ได้ ผมเลยเปลี่ยน ENB ใช้ไปก่อน)

(รูปของข้าพเจ้า)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/20781

ตัว ENB ต้องการ d3d9.dll จาก ENB v0.113 ในการทำงานครับ

เปิดไฟล์มาจะเจอโฟลเดอร์ 4 อัน data นั่นคุณจะเลือกวางก็ได้ไม่วางก็ได้ แต่อยากให้เหมือนรูปเป๊ะ ก็ลงไป แล้วก็ activate .esp ที่เพิ่มเข้ามาใน NMM ด้วย
    ส่วนโฟลเดอร์ที่ชื่อ project ENB จะมีสองประเภทคือ climate กับ stand alone ถ้าไม่ได้ลง project reality ก็ลง stand alone จบบ

---------------------------------------------------------------------

ENB ตัวสุดท้ายของวันนี้คงเป็น

Countervibe ENB by KyokushinOyama solsikke737 Staind716 and Doom916 Kudos to Midhras and bronze316

ซึ่งเคยเป็น hot files อยู่ร่วมอาทิตย์(มั้ง) เป็น ENB ที่ผมใช้สลับกับ unreal ในปัจจุบัน และยังเป็น ENB ที่ผมใช้ถ่ายภาพตั้งแต่เริ่ม 4.5 มา

เนื่องจากเหล่าผู้จัดทำทุกคน ล้วนแล้วแต่เป็นพวกชื่นชอบการถ่ายรูปทั้งสิ้น ดังัน้น ENB ตัวนี้จึงเหมาะอย่างยิ่งต่อการใช้ถ่ายภาพ ผมไม่รับประกันนะ ว่ามันจะไม่กิน FPS แม้จะมี performance option ให้เลือกก็ตาม

ไฟล์ต้องการ ENB 0.113 ในการติดตั้งครับ เปิด zip มาจะมีโฟลเดอร์หลายอัน เลือก Countervibe ENB main files ลงนำไปก่อนเลย(ในโฟลเดอร์หลัก ที่มี .exe)

แล้วเลือก performance options แล้วก้เลือกระดับที่คุณต้องการ คลิกเข้าโฟลเดอร์นั้นๆ แล้วลากไฟล์ข้างในลง โฟลเดอร์หลัก (ที่มี .exe)

(รูปของข้าพเจ้า)

http://skyrim.nexusmods.com/mods/21912

---------------------------------------------------------------

ข้อควรรู้เกี่ยวกับการใช้งาน ENB

-เมื่อคุณติดตั้ง ENB ไปสักพัก คุณน่าจะพอจำชื่อไฟล์ที่ควรวางไว้ในโฟลเดอร์หลักได้แล้ว (ให้สังเกตจากพวก ENB ตัวอย่างด้านบน) นั่นจะทำให้คุณลงเองเป็น นับแต่นี้ไป
    -ไม่มี ENB ตัวใดสมบูรณ์พร้อม และเป็น ENB ที่สวยที่สุด เพราะมันแล้วแต่ความชอบของบุคคล
    -ในการติดตั้ง ENB ตัวใหม่ทุกครั้ง ขอให้ทำการลบตัวเก่าให้เกลี้ยง ทุกไฟล์ที่เกี่ยวข้อง (ยกเว้น d3d9.dll)
    -เช็คเวอร์ชันที่ต้องการ d3d9.dll ไฟล์ของ ENB ตัวนั้นๆที่คุณจะลงใหม่ทุกครั้ง
    -คุณสามารถเปิดปิด ENB ในเกมได้ด้วยการกด Shift+F12
    -ENB ในกลุ่มสอง(ที่สามารถปรับค่าในเกมได้)บางตัว แม้คุณจะสามารถใช้ Night eye ได้ แต่มันก็ไม่ได้ช่วยให้คุณมองเห็นชัดขึ้นเลย (เพราะ contrast และ saturation ที่มากพอสมควรของค่าตั้งต้นของ ENB ตัวนั้น
    -ENB บางตัวจะแถมไฟล์เพิ่มเข้าไปใน data ด้วย ซึ่งไฟล์เหล่านั้น คุณอาจจะ activate หรือไม่ก็ได้ ไม่ส่งผลกับอาการเข้าเกมไม่ได้ เพียงแต่อาจจะไม่เหมือนในรูปที modder โชว์เป๊ะ แต่จงระวัง plugin บางตัวเป็นไฟล์แก้ไขแสงเงา ดังนั้นคุณอาจจะต้องปิด Ultra realistic lighting (ที่ผมพูดถึง) ก่อน เพื่อป้องกันการ Crash เราเตือนคุณแล้วนะ

ลบ ENB ออกยังไง!?
    พอดีมีคนถามผมใน PM และผมนึกว่าทราบกันอยู่แล้ว - - แต่วิธีลบก็คือคุณต้องเปิด zip ของไฟล์ ENB ที่คุณเคยลงขึ้นมา ดูว่ามีอะไรบ้าง แล้วลบตามนั้นครับ โดยใน data จะลบหรือไม่ลบก็ได้ เพราะไม่ได้เกี่ยวข้องใดๆกับ ENB
    เป็น plugin ที่ตัว modder ชอบเฉยๆ เลยใส่เข้ามา เพื่อให้ภาพเหมือนของตนมากที่สุด ซึ่งคุณยังสามารถ activate หรือ deactivate มันได้ตลอดเวลา (พึงระวังเรื่อง plugin อย่าง realistic lighting ไปตีกับตัวอื่น)

---------------------------------------------------------------

คุณพระ- -เริ่มต้น 6 โมงเย็น จบตี 3 โคตรจะนาน ฉะนั้นใครที่ถามคำถามที่ถูกตอบไปแล้วใน EP. นี้ ผมบอกได้เลยว่าจะกริ้วเป็นอย่างมาก

สำหรับ mod War in skyrim และ FXAA injector รวมถึง UFO ยังคงต้องถูกยกยอดไว้ไปเป็น Ep. ถัดไป และหากเห็นใจจขกท. ที่โพสยาวยืดตลอด 9 ชั่วโมง

คุณสามารถตอบแทนได้ด้วยการกด Endorse ไฟล์ที่คุณโหลดจาก Nexus และ เล่น mod ในEp. นี้ตามที่ได้แนะนำไป เพื่อให้บรรลุจุดประสงค์ที่บอกไว้ต้นกระทู้ ว่าต้องการให้เล่น Skyrim โดยรู้สึกว่าเป็นเกมใหม่

อย่ากลัว Survival mode ครับ มันไม่ได้ยากอย่างที่คิด

และสำหรับคำถามบางข้อที่ไม่สามารถหาคำตอบได้ในโพสต์ผม คุณสามารถถามได้ในบอร์ด หรือจะส่งมาถามใน PM ก็ได้

ส่วนอีกเรื่องนึงที่ยังคงเปิดกว้าง สำหรับการเสนอความคิดเห็นที่ว่า อยากให้ผมแค่เอา mod มาแปะ พร้อมรูปนิดหน่อยก็พอ หรือจะให้ทำการอธิบาย และ review แบบนี้ต่อไป

และวันนี้ผมคงต้องขอตัวไปก่อน แล้วพบกันใหม่ใน EP. หน้า ขอให้สนุกกับ Skyrim สไตล์ใหม่ครับ (โหลด survival โหมดไปเล่นซะ อย่าปอด!)

------------------------------------------------------------------

ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับคนที่ใช้การ์ดจอระดับกลาง ใช้ ENB แล้วกระตุกเบาๆ แก้ไขได้บ้างด้วยวิธีที่คุณ Ryosaki บอกเอาไว้ตามนี้ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ryosaki อ่านกระทู้
    สำหรับคนที่คอมไม่ค่อยแรงแต่อยากใช้ ENB ผมแนะนำให้ปิดเจ้าสองตัวนี้ครับ
    1. DepthOfField ตัวทำให้ภาพเบลอหรือความหนาลึกของภาพ
    2. SSAO ตัวเพิ่มรายละเอียดเงาต่างๆ เช่น เงาของทุ่งหญ้า เงารอบๆตัวละครและวัตถุ

ขั้นตอนการปิดเจ้าสองตัวนี้นะครับ (หลังจากที่ลง ENB ไปแล้ว)
    1. เปิดไฟล์ enbseries.ini ด้วย Notepad
    2. หาบรรทัด EnableDepthOfField และ EnableAmbientOcclusion (แนะนำให้กด Ctrl+F แล้ว Copy สองข้อความนี้ไปครับ)
    หลังข้อความ EnableDepthOfField และ EnableAmbientOcclusion เปลี่ยนจาก true เป็น false แทนครับ แล้วก็กดเซฟครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้ ENB อยู่เหมือนกันครับโดยการปิดเจ้าสองตัวนี้ ภาพอาจไม่ลื่นมากแต่ก็พอเล่นได้ครับ อาจมีบางช่วงที่กระตุกนิดๆตรงที่รายละเอียดเยอะ
    ส่วนนี่สเปกคอมผมที่ใช้อยู่ครับ
    Core i7
    Ram 8 GB
    VGA NVIDIA GT540M 2GB

สำหรับโน๊ตบุกเครื่องไหนที่มี NVIDIA OPTIMUS ถึงแม้ว่าจะเปิดใช้งานอยู่ แต่หากลง ENB ไป OPTIMUS ของเราจะไม่ทำงานครับ เพราะมันจะไม่อ่าน d3d9.dll สองตัว
    สังเกตุด้วยการใช้โปรแกรมที่ใช้สำหรับ Test NVIDIA OPTIMUS หรือใครที่ติ๊กถูก Display GPU Ativity Icon in Notification area ใน NVIDIA Contropanel แล้วก็สามารถเช็คได้จากด้านล่างขวาครับ

แต่ผมมีวิธีแก้ให้ครับ เดี๋ยวว่างๆ ผมจะมาโพสให้อีกทีนะครับ ^^
    ผู้ที่ใช้งานโน้ตบุค จงอ่าน

และบางท่านที่ใช้งาน NVIDIA optimus (การ์ดจอ 2 ตัว) ที่เมื่อคุณใช้งาน ENB แล้ว ตัวเกมจะหันกลับไปใช้การ์ดจอออนบอร์ด(กากๆ) สามารถแก้ไขได้ตามที่คุณ Ryosaki ว่าไปตามนี้ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ryosaki อ่านกระทู้
    เอาไปแปะได้เลยครับ เพื่อเป็นข้อมูลเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับการใช้ ENB

สำหรับโน๊ตบุกเครื่องไหนที่มี NVIDIA OPTIMUS หาก OPTIMUS ไม่ทำงานหลังจากที่ลง ENB แล้วให้ทำตามนี้ครับ
    1. หลังจากที่ลง ENB ในโฟลเดอร์เกมแล้ว จะมีไฟล์ d3d9.dll อยู่ ให้เราเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น d3dx.dll
    2. ดาวน์โปรแกรม Winhex ตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.upload-thai.com/download....8027c7f8d8b597 (ใครที่มีแล้วก็ไม่ต้องโหลดนะครับ)
    3. เปิดโปรแกรม WinHex ขึ้นมา ไม่ต้อง Setup นะครับ
    4. เลือก File >> Open แล้วไปที่โฟลเดอร์เกม Skyrim ที่เราได้ติดตั้งไว้ แล้วเลือกไฟล์ TESV.exe (ควรสำรองไฟล์นี้ไว้ด้วยนะครับ)
    5. หลังจากที่เปิดไฟล์ TESV ขึ้นมาแล้ว ให้กด Ctrl + F แล้วหาคำว่า d3d9 กด OK มันจะปารกฎข้อความ d3d9 ทางด้านขวามือ
    6. ให้เราเปลี่ยนชื่อให้ตรงกับชื่อที่เราเปลี่ยนในข้อ 1. คือ d3dx ("เปลี่ยนเฉพาะเลข 9 เป็น x ก็พอครับตัวพิมพ์เล็กหรือใหญ่ก็ได้") พอเปลี่ยนแล้วก็กด Ctrl+ F หาใหม่แล้วก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ (จะมีประมาณ 3-4 จุดที่เราต้องเปลี่ยน)
    7. หลังจากที่เปลี่ยนหมดแล้วมันจะฟ้องว่า "d3d9" was not found. จากนั้นกดเซฟ แล้วก็ลองเข้าเกมดูครับ ^^
    คุณสามารถตามไปขอบคุณ คุณ Ryosaki ได้ที่หน้านี้ครับ คลิกเลย

---------------------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KazeZ : 18th August 2012 เมื่อ 15:39

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    Blog Entries
    2
    โหลด basic need แล้วถ้าไม่ลง time scale ตัวผมม่างแดร๊กทุก 10 นาทีอ่ะ ลงคู่ Frost fall กว่าจะขึ้นไปถึงยอดเขาเหนื่อยจริงเลยทีเดียว = ="

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    มาปูเสื่อรออีกคน

แล้วep.4.5นี่จะมีENBไหมครับ
    กำลังจะเล่นใหม่(อีกแล้ว) เพราะคอมอยู่ดี ๆ ก็เน่าเฉยเลย(คงจะซนไปหน่อย)

กล่าวขอบคุณ
    202
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    รอ ENB ครับ รอหน้าตั้ง

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,667
    1
    รอ EP 4.5 เซงมากลง MOD จนมัน CTD ลงเกมส์ใหม่เย้ย T-T

ผู้ชาย หลั่น ล้า!!~
    กล่าวขอบคุณ
    263
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    เจิมคร้าบบบ Ep 4.5 รออ ENB XD
    TELL YOUR WIFE IT's AFTER EFFECT TIME!

กล่าวขอบคุณ
    229
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    หึ้ยๆ ผมเนี้ยแหละครับที่โหลด survival mode ไป เหมือนเล่นเกมใหม่ นิดนึง สำหรับ mode นี้ นะ บางอย่างของที่จะใช้สร้าง ก็หายากอยู่เหมือนกันแฮะ เพราะไม่รู้มันคือ อะไร 555 บางอันนะ
    ส่วน mod อื่นๆ ก็ใช้ได้เลยผมโหลดมาทุกอันเลย เจ๋งมากๆ

ตอนนี้รอ EP ต่อไปอยู่

ขอบคุณทั้ง จขกท. และ ผู้ที่สร้าง mod เยี่ยมๆ แบบนี้ขึ้นมานะครับ พอโหลดไปผมก็ กด Endorse ให้ทุกอันนะครับ ^^

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,013
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    ท่าน เรนออกเเนวน้อยใจเล๊กน้อย

จะว่าไปผมโหลดไปเยอะนะครับ ep 4

เเต่ mod จำพวกต้องพกหาอาร เป็นถังๆนี้ตอนเเรกผมก้ว่ามันน่าลองดีนะครับเเต่พอใช้ๆไปเเล้ว ชักลำบาก

ผมคงไม่ใช่สายนี้เเล้วหล่ะครับ ขออภัย ด้วย นะท่าน

ยังไงท่านก้สู้ๆละจะติดตามตลอดไป

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    DSpSoB - Dual Sheath plus Shields on Back ผมลงม็อดนี้ แล้วใช้โล่ในตอนแรก พอเก็บมันก๊ไปอยู่ด้านหลังเท่ดี แต่พอไม่ใช้โล่ หรือโล่เอาทิ้งไปแล้ว เวลาเก็บอาวุธ โล่มันยังติดอยู่ที่หลังเลยอ่ะ พอจวกพวกโจรตาย อาวุธมันยังลอยยุเลย มีแพทแก้มั้ยฮะ หรือว่าต้องโหลดไอ้สามม็อดที่คนสร้างเค้าเขียนไว้อ่ะ (T T) ของดีๆไม่น่าทำกันได้ลงคอ

กล่าวขอบคุณ
    272
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ stepmeup2 อ่านกระทู้
    โหลด basic need แล้วถ้าไม่ลง time scale ตัวผมม่างแดร๊กทุก 10 นาทีอ่ะ ลงคู่ Frost fall กว่าจะขึ้นไปถึงยอดเขาเหนื่อยจริงเลยทีเดียว = ="
    ทำไมลง IMP ไม่ได้ฟะ!!? เพราะอะไร!!? ลองปิดหมดแล้วเปิด IMP อย่างเดียวยังครับ (มันหนุกก่ากันอยู่นะ หลังจากเข้าใจระบบแล้ว)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hero23093060 อ่านกระทู้
    รอ EP 4.5 เซงมากลง MOD จนมัน CTD ลงเกมส์ใหม่เย้ย T-T
    พอดีเลย มี mod สำหรับคนเล่นใหม่อยู่โพสต์แรกของ ep.

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jirayu350z อ่านกระทู้
    เจิมคร้าบบบ Ep 4.5 รออ ENB XD
    ลองลง survival mode ไปเล่นดู๊ ระหว่างรอ ep.4.5

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ crysis01 อ่านกระทู้
    หึ้ยๆ ผมเนี้ยแหละครับที่โหลด survival mode ไป เหมือนเล่นเกมใหม่ นิดนึง สำหรับ mode นี้ นะ บางอย่างของที่จะใช้สร้าง ก็หายากอยู่เหมือนกันแฮะ เพราะไม่รู้มันคือ อะไร 555 บางอันนะ
    ส่วน mod อื่นๆ ก็ใช้ได้เลยผมโหลดมาทุกอันเลย เจ๋งมากๆ

ตอนนี้รอ EP ต่อไปอยู่

ขอบคุณทั้ง จขกท. และ ผู้ที่สร้าง mod เยี่ยมๆ แบบนี้ขึ้นมานะครับ พอโหลดไปผมก็ กด Endorse ให้ทุกอันนะครับ ^^
    ขอบคุณมากครับท่าน TTwTT จขกท.ซาบซึ้งอย่างแท้จริง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oksulnw อ่านกระทู้
    ท่าน เรนออกเเนวน้อยใจเล๊กน้อย

จะว่าไปผมโหลดไปเยอะนะครับ ep 4

เเต่ mod จำพวกต้องพกหาอาร เป็นถังๆนี้ตอนเเรกผมก้ว่ามันน่าลองดีนะครับเเต่พอใช้ๆไปเเล้ว ชักลำบาก

ผมคงไม่ใช่สายนี้เเล้วหล่ะครับ ขออภัย ด้วย นะท่าน

ยังไงท่านก้สู้ๆละจะติดตามตลอดไป
    เห้ยยย ลง timescale ของ IndigoNeko ยังเฮีย มันช่วยให้ไม่หิวบ่อยได้นะ (เพราะเวลาเดินช้าลง) แต่ถ้าใช้ IMP ผมแนะนำว่าอย่าไปแคร์ Hunger กับ Thirsty มากครับ ตราบใดที่ satuation (ความอิ่ม) ยังไม่เต็มร้อย อัดไปเลย มีโอกาสตอนไหนอัดไปเลย เพราะสุดท้ายคุณจะได้บัฟจากอาหารที่กินไป (ถ้าเปิดแบบ complex) แล้วโอกาสที่จะมาหิวอีกก็น้อยลง (เพราะ hunger กับ thirsty มันเกิน 100 ได้ ตัวผมอยู่ที่ 800-900 ตลอดเลยแหละ)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eiei___ อ่านกระทู้
    รอ ENB ครับ รอหน้าตั้ง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaidam อ่านกระทู้
    มาปูเสื่อรออีกคน

แล้วep.4.5นี่จะมีENBไหมครับ
    กำลังจะเล่นใหม่(อีกแล้ว) เพราะคอมอยู่ดี ๆ ก็เน่าเฉยเลย(คงจะซนไปหน่อย)
    มีครับ ENB ทั้งวิธีลง และมันคืออะไรกันแน่ รวมถึง ENB ที่น่าสนใจ และวิธีการปรับใช้งานง่ายๆ สำหรับคนที่ไม่มีความรู้ใดๆเลย เรื่องการแก้ไข script นอกเกม
    -__-แต่ไม่รู้จะลงรายละเอียดได้แค่ไหน เพราะมันยาว และจขกท.ก็เริ่มอู้เบาๆและ

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    4
    เดี๋ยวลงมั่ง น่าสนใจ ฮิฮิ
    Survival เล่น texture มามากพอแล้ว ขอบู๊บ้างละกัน !

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    208
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ผมไม่เคยคิดจะเล่นแบบ survival เลยนะครับ
    แต่เห็นแบบนี้แล้ว
    มันน่าเล่นจริงๆ
    สมจริงมากมาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wakinos : 16th August 2012 เมื่อ 21:26

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    272
    ^
    ^
    ^
    ^
    เจ้าจงลบ quote ออกไปซะครับ มันยาวและใหญ่มาก!

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Masatorjung อ่านกระทู้
    เดี๋ยวลงมั่ง น่าสนใจ ฮิฮิ
    Survival เล่น texture มามากพอแล้ว ขอบู๊บ้างละกัน !
    *0* เด็ดเลยท่าน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ banktam09 อ่านกระทู้
    DSpSoB - Dual Sheath plus Shields on Back ผมลงม็อดนี้ แล้วใช้โล่ในตอนแรก พอเก็บมันก๊ไปอยู่ด้านหลังเท่ดี แต่พอไม่ใช้โล่ หรือโล่เอาทิ้งไปแล้ว เวลาเก็บอาวุธ โล่มันยังติดอยู่ที่หลังเลยอ่ะ พอจวกพวกโจรตาย อาวุธมันยังลอยยุเลย มีแพทแก้มั้ยฮะ หรือว่าต้องโหลดไอ้สามม็อดที่คนสร้างเค้าเขียนไว้อ่ะ (T T) ของดีๆไม่น่าทำกันได้ลงคอ
    ขอโทษที่ตอบช้า พอดีผมโพสต์ตอบตรงเวลาที่คุณโพสต์พอดี เลยไม่ทันสังเกต

ไม่ทราบว่าได้ใช้ mod ตัวอื่นที่เกี่ยวข้องกับ skeleton.nif ไฟล์หรือเปล่าครับ รบกวนลองเช็ค มองหาไฟล์เหล่านี้
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets\skeleton.nif
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets\skeletonbeast.nif
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets female\skeleton_female.nif
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets female\skeletonbeast_female.nif

ถ้ามีพวกนี้ลองลบ แล้วลง DSpSoB ใหม่ครับ (หรือถ้าต้องการ mod ตัวนั้นๆไว้ ก็คงต้องเลือกที่จะลบ DSpSoB ออกไป แต่มันมี compatible patch อยู่นะ รบกวนติดตามใน mod request ep.นี้ครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KazeZ : 16th August 2012 เมื่อ 21:32

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    2
    เดียวผมลองลง IMP ใหม่ ลงใหม่หมดเลยผมอยากลองลง Warzone เดี่ยว ๆ ดูด้วย แล้วค่อยเล่นฝ่าย Dawnguard ให้จบ =w="

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KazeZ อ่านกระทู้
    ^

ขอโทษที่ตอบช้า พอดีผมโพสต์ตอบตรงเวลาที่คุณโพสต์พอดี เลยไม่ทันสังเกต

ไม่ทราบว่าได้ใช้ mod ตัวอื่นที่เกี่ยวข้องกับ skeleton.nif ไฟล์หรือเปล่าครับ รบกวนลองเช็ค มองหาไฟล์เหล่านี้
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets\skeleton.nif
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets\skeletonbeast.nif
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets female\skeleton_female.nif
    \Data\Meshes\actors\Character\character assets female\skeletonbeast_female.nif

ถ้ามีพวกนี้ลองลบ แล้วลง DSpSoB ใหม่ครับ (หรือถ้าต้องการ mod ตัวนั้นๆไว้ ก็คงต้องเลือกที่จะลบ DSpSoB ออกไป แต่มันมี compatible patch อยู่นะ รบกวนติดตามใน mod request ep.นี้ครับ)
    ไม่มีเลยฮะ เกี่ยวกะ skeleton ตอนนี้ก้ deactive ไว้อยู่เลยกลับมาเป็นปกติ

กล่าวขอบคุณ
    2,126
    ได้รับคำขอบคุณ: 903
    ผมลงแล้วหลุดอะคับ ต้องทำยังไงพอเข้าเกมแล้วเด้งเลย T T

เป็นความเจ็บปวดที่งดงาาาาาาาามมม...

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    ดีจ้า
    ผมไม่เห็นมีให้โหวตเลย หรือปิดไปแว้ว
    ID=Assassin's Creed Revelations300฿ เพิ่งเล่นไปไม่เท่าไหร่

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    235
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KazeZ อ่านกระทู้
    วะ!!! กำลังรออีกคอมเม้นพอดีเลย จะได้ขึ้นหน้าใหม่ ขอบคุณเป๋นอย่างยิ่งครับบบบ

ปัญหาที่ท่านว่าจริงๆไม่ใช่ SkyUI นะ แต่เป็น Categorized Favorites Menu ซึ่งทำมาเพื่อรองรับ 1024x768

แต่คุณสามารถเลื่อนเจ้าเมนูนี้ได้ โดยการกด ctrl+w,s ลูกศรซ้าย,ขวา เพื่อขยับไปในทิศที่ต้องการ

หากรู้สึกว่าใกล้จะได้ตำแหน่งที่ต้องการแล้ว สามารถขยับเบาๆด้วยการกด ctrl+shift+w,s ลูกศรซ้าย,ขวา

ได้เรื่องไม่ได้เรื่องยังไง ก็บอกได้เน้อ หรือจะ PM มาบอกก็ได้

ฮ่า ๆๆ ผมละเมอครับ จำชื่อ mod สับกัน ขยับได้ครับ แต่มันเหมือนกับว่า มันไม่เซฟที่เราขยับไว้ คือ เวลากด Q ทีไร มันก็ต้องเด้งไปที่เดิมของมันตลอดเลย

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    272
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skullza อ่านกระทู้
    ผมลงแล้วหลุดอะคับ ต้องทำยังไงพอเข้าเกมแล้วเด้งเลย T T
    ลงอะไร หลุดยังไง ตัวเกมเวอร์ชันอะไร ถ่ายรูปโหลด order มาให้ผมทาง PM หรือโพสต์ลงบอร์ดก็ได้ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blnitw123 อ่านกระทู้
    ดีจ้า
    ผมไม่เห็นมีให้โหวตเลย หรือปิดไปแว้ว
    เปิดดูหน้าที่แล้วครับ จะเห็นการโหวต แต่ได้ปิดโหวตไปเมื่อตอน 4โมงเย็น 57นาที นาฬิกาผม

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ flow6dmrv2 อ่านกระทู้
    ฮ่า ๆๆ ผมละเมอครับ จำชื่อ mod สับกัน ขยับได้ครับ แต่มันเหมือนกับว่า มันไม่เซฟที่เราขยับไว้ คือ เวลากด Q ทีไร มันก็ต้องเด้งไปที่เดิมของมันตลอดเลย

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
    เข้า \Data\Interface แล้วมองหา favoritesmenu เปิดเจ้านี่ด้วย notepad ครับ
    แล้วลองปรับค่าตามนี้ดู
    menu_base_x = 7
    menu_base_y = -730
    default_list_entry_height = 28
    default_num_list_entries = 11
    ถ้ามันล้น หรือเล็กไป ลองปรับค่าขึ้นลงดูครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ banktam09 อ่านกระทู้
    ไม่มีเลยฮะ เกี่ยวกะ skeleton ตอนนี้ก้ deactive ไว้อยู่เลยกลับมาเป็นปกติ
    เอ...แปลกดี โล่ที่คุณใช้เป็นโล่ของตัวเกมปกติปะครับ (ส่วนอาวุธโจรตายลอยนี่ ผมก็เจอ- - แต่ไม่ซีเรียส ผมเห็นลุง gopher ก็เจอเหมือนกันนะ)

กล่าวขอบคุณ
    201
    ได้รับคำขอบคุณ: 144
    ไอม็อดสองตัวในep 4.5 ที่ดูแล้วไม่น่าจะเข้ากันได้แต่กลับเข้ากันได้ดี (Battle fatigue and injuriesกับMore Dynamic Injuries)
    ผมลองใช้ดูหล่ะ..................นรกแตกจริงๆครับ สู้แต่ละที ต้องเน้นลอบฆ่าอย่างเดียว
    ตัวๆแต่ละรอบต้องกลับไปนอนตลอด จนรู้สึกว่ามันแทบกลายเป็นกิจวัตรไปแล้ว(จากปกติการนอนเป็นอะไรที่แล้วแต่อารมณ์ล้วนๆ

..................................................................................................................................................................................

ว่าไปไอม็อดที่มีค่าความหนาว ค่าความอุ่ม(ม็อดชื่ออะไรผมลืมหล่ะ) มันซัพพอร์ตกับ Cloak of skyrimไหม่ครับ
    โดยส่วนตัวผมชอบผ้าคลุมม็อดนี้มากกว่า Winter's coming เพราะของwinterมันดูหนาไปหน่อย เหมาะกับใส่เดินทางมากกว่าใส่ประดับบารมีเป็นเครื่องแต่งกาย
    เห็นว่าจขกท.ไม่ได้เอาcloak of skyrimมาพูดถึงหน่ะครับ เลยไม่แน่ใจ (แต่ผมรู้สึกคุ้นๆเหมือนมันจะใช้ได้เหมือนกันนะ รัเปล่า?)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DotZero00 : 17th August 2012 เมื่อ 00:01

กล่าวขอบคุณ
    272
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DotZero00 อ่านกระทู้
    ไอม็อดสองตัวในep 4.5 ที่ดูแล้วไม่น่าจะเข้ากันได้แต่กลับเข้ากันได้ดี (Battle fatigue and injuriesกับMore Dynamic Injuries)
    ผมลองใช้ดูหล่ะ..................นรกแตกจริงๆครับ สู้แต่ละที ต้องเน้นลอบฆ่าอย่างเดียว
    ตัวๆแต่ละรอบต้องกลับไปนอนตลอด จนรู้สึกว่ามันแทบกลายเป็นกิจวัตรไปแล้ว(จากปกติการนอนเป็นอะไรที่แล้วแต่อารมณ์ล้วนๆ

..................................................................................................................................................................................

ว่าไปไอม็อดที่มีค่าความหนาว ค่าความอุ่ม(ม็อดชื่ออะไรผมลืมหล่ะ) มันซัพพอร์ตกับ Cloak of skyrimไหม่ครับ
    โดยส่วนตัวผมชอบผ้าคลุมม็อดนี้มากกว่า Winter's coming เพราะของwinterมันดูหนาไปหน่อย เหมาะกับใส่เดินทางมากกว่าใส่ประดับบารมีเป็นเครื่องแต่งกาย
    เห็นว่าจขกท.ไม่ได้เอาcloak of skyrimมาพูดถึงหน่ะครับ เลยไม่แน่ใจ (แต่ผมรู้สึกคุ้นๆเหมือนมันจะใช้ได้เหมือนกันนะ รัเปล่า?)
    เข้าครับ ต้องบอกว่าผมลืม- -จริงๆแล้วคเค้าทำมาเพื่อ mod 2 ตัวนี้เลยนะ เดี๋ยวผมจะเพิ่มเข้าไปในส่วนท้ายของ survival mode ขอบคุณมากที่ยกเรื่องนี้ขึ้นมาครับ
    คุณโหลดมาลงได้เลย (เลือก plugin ดีๆหน่อยเน้อ เหมือนผู้จัดทำจะเน้นย้ำมา)

แต่ผมว่าการนอนจะคุ้มขึ้นมากครับ ถ้าลง mod ใน EP.4 ไปด้วย (เพราะมันก็บังคับให้เราไปนอนอยู่ดีแหละ หลังทำกิจกรรมไปสักพัก)

(ผมแนะนำให้ลงตัวเดียวนะเห้ยยยยย (อาการบาดเจ็บอะ) มันหลอน)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rinshap อ่านกระทู้
    โหดเกินเลยครับ อาการบาดเจ็บพวกนี้ ผมสายบู้ สู้ละนอนก็ไม่ไหวแหะ มันบ่อยเกินไป
    (เล่นเผ่า Nazgul ฆ่าทุกอย่างที่ขว้างหน้า ตามหาแหวน 5555 )
    งั้นคุณคงเหมาะกับ more dynamic injuries ครับ- -
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KazeZ : 17th August 2012 เมื่อ 00:35

กล่าวขอบคุณ
    187
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    โหดเกินเลยครับ อาการบาดเจ็บพวกนี้ ผมสายบู้ สู้ละนอนก็ไม่ไหวแหะ มันบ่อยเกินไป
    (เล่นเผ่า Nazgul ฆ่าทุกอย่างที่ขว้างหน้า ตามหาแหวน 5555 )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rinshap : 17th August 2012 เมื่อ 00:30