ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ถึงเวลาพัฒนาประเทศกันแล้ว ใครมีไอเดียดีมาบอกที

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7,208
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ก็น่าจะรู้ๆกัน กับปัญหาตอนนี้ รอดูการพัฒนาต่อไป...

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    คนไทยขี้เกียจ โลภมาก ครับ แดกอยู่นั่นแหละ ใครเป็นใหญ่ก็แดกเอา ๆ ใครที่อยู่ระดับต่ำ ๆ ก้เป็นแค่จุดเล็ก ๆ จุดหนึ่ง มันใช่แค่รัฐบาลหรอกครับที่แดกอย่างเดียว ผมกำลังพูดถึงสำนักงานในทุก ๆ ที่ของประเทศไทย แล้วพูดถึงเรื่องการืำงาน การบริหาร ประเทศไทยแย่มากครับ ระบบรับเข้าทำงานก็ห่วย อย่างบางบริษัท เค้ารับแต่พวกเส้นอะ พวกที่เข้าได้ด้วยลำแแข้งตนเองนี่เก่งมากและน้อยมาก และนี่ก็เป็นกันแทบทุกที่ มันจึงทำให้บุคคลากรที่เข้ามาทำงานของประเทศไทยแย่ไงครับ เข้าง่ายก็ขี้เกียจ งานการไม่ทำ ประจบอย่างเดียว พอได้เป็นใหญ่มั่งก็แดกเอา ๆ ถามว่าฝีมือมีไหม ไม่มีหรอก

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    ประเทศไทย !!! ประเทศไทย !!! ประเทศไทย !!! ประเทศไทย !!! ประเทศไทย !!! ประเทศไทย !!! ประเทศไทย !!!
    '' CY@ ''

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เพราะว่ามีคนไทยอยู่ไง

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    เพราะว่าคนไทยมักจะยึดติดอยู่กับธรรมเนียมเดิมๆ ไม่ค่อยจะเปิดรับสิ่งใหม่ๆซักเท่าไร

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPIRITNETZA อ่านกระทู้
    ผมแค่ขอความคิดเห็น ทำไมต้องมาดราม่ากับผม คุณไม่พอใจก็ไม่ต้องตอบ ไม่ต้องดู ไม่ต้องคลิกเข้ามาดู มีคนถามเป็นพัน ๆ ตามเว็บนั้นเว็บนี่

อย่าเยอะ

ก็นี้ไงความคิดเห็น บ่ะ!!!

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    จุดนี้ผมมองว่าคนที่มีพลังมากพอจะขับเคลื่อนกลับไม่ใช้เพื่อส่วนรวม แต่ใช้เพื่อตนเองหรือกลุ่มตนเองอย่างเดียว
    เพราะนักศึกษาจบใหม่ๆไฟแรงมีอุดมการณ์ที่คิดจะทำให้ประเทศก็มักจะไม่มีกำลังพออยู่แล้ว ไม่ก็ถูกขัดแข้งขัดขาจากพวกแก่ๆเห็นแก่ตัว (กลัวเสียช่องหาแdก)
    เลยต้องหนีไปทำงานให้ต่างชาติกันหมด ตัวเล็กๆก็ไปโตที่อื่นกันหมดที่เหลืออยู่เลยมีแต่พวกตัวใหญ่แก่ๆเห็นแก่ตัว ไม่ก็พวกเต่า
    แต่ก็ไม่แน่ว่าคนเจนใหม่จะไม่โกงกินเหมือนกัน ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ UkuleleAlone อ่านกระทู้
    เห้อ!! คนไทยเราก็นะทำไมไม่ไปหาอะไรที่มันสร้างสรรค์ทำหละ มานั่งตั้งกระทู้ถามทำไมประเทศชาติไม่เจริญก็เพราะ พวกเราเป็นแบบนี้ไง ประเทศไทยเรายังเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา จำไว้จะให้พัฒนาเหมือนประเทศใหญ่ๆก็ไม่ได้หรอกหรือถ้ารับไม่ได้ก็ หนีไปอยู่ประเทศนอกเลยก็ได้นะรอให้ประเทศพัฒนาและค่อยกลับมา ประเทศชาติจะพัฒนาอยู่ที่ สังคมและพวกราทุกคนช้วยชาติประหยัดไฟมั้งก็ดีนะจะได้ไม่เป็นหนีนอกประเทศ

นี้คือประเทศไทย จงอย่าทำตัวโลกสวย!!!!
    พอมีคนถามว่าทำไมเราถึงไม่เจริญ ก็จะมีคนมาบอกว่าเพราะมัวแต่ถามอยู่นี่ไงถึงไม่เจริญ
    ไม่ช่วยหาสาเหตุหาทางแก้ คอยแต่ซ้ำเติมกันนี่แหละ

อีกหนึ่งสาเหตุว่าทำไมมันดักดานอยู่แบบนี้

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ UkuleleAlone อ่านกระทู้

ก็นี้ไงความคิดเห็น บ่ะ!!!
    ฮ่าๆๆ เห็นด้วยกับท่าน

บางที เด็กไทยส่วนใหญ่ที่คิดว่าฉลาดกัน น่าจะออกไปลงมือทำให้เกิดสิ่งแปลกๆใหม่ๆ แทนที่จะมานั่งอ่านเฟสบุ๊คหรือเอาแต่จ้องทฤษฏี

ผมคิดว่า น่าจะออกไปหาข้อมูลจากพื้นที่ หรือ ลงมือทำบ้างครับ ไม่ใช่ว่าเอาแต่บอกว่าควรจะเป็นแบบนั้นแบบนี้

ลงมือทำเลยครับ อย่ามัวแต่พูด เพราะเด๋วนี้พวกที่พูดเก่งๆมันเยอะ (พวกเก่งแต่พูด)

ปล.ผมไม่ได้เหน็บแนมใครนะ T^T" ขอแสดงความคิดเห็นหน่ะ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    อยากเปลี่ยนแปลงเริ่มที่ตัวเอง ให้ความสำคัญกับ Ego หน่อย

ยอมรับความจริง หยุดโอ้อวด มองข้อเสียของตน และปรับปรุงตนเอง

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ตอนเด็กๆ พ่อ แม่ ปลูกฝังลูกให้เรียนดีๆทำงานดีๆ อนาคตจะได้รวย

มีพ่อแม่ใครปลูกฝังบ้างว่า เรียนให้เก่งๆ ทำงานดีๆเพื่อที่จะได้ไปพัฒนาประเทศ หรือเพื่อจะนำความรู้ไปช่วยผู้ด้อยโอกาสบ้าง

ผมว่าคนไทยโดนปลูกฝังมาแต่เด็ก ว่าให้รักตัวเอง และอื่นๆอีกมากมาย ถ้าดูจากต้นตอแล้ว ก็เกิดจากการปลูกฝังมาตั้งแต่เด็ก

.:[ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต]:.
    กล่าวขอบคุณ
    1,943
    ได้รับคำขอบคุณ: 369
    No Comment Not Drama !!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ANHandsome : 1st August 2012 เมื่อ 12:18

กล่าวขอบคุณ
    846
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ที่ว่าไม่เจริญมันมีหลายปัจจัยครับ อย่างแรกก็เรื่องคอรัปชั่น ไม่ต้องอะไรมากแค่ อบต. มันก็กินกันเป็นระบบ แล้วมีอย่างรึที่ระดับอื่นๆมันจะไม่กิน..ใครที่ไม่กินก็กลายเป็นแกะดำ สุดท้ายก็โดนกำจัด ยุคนี้คนดีอยู่ยากครับ อีกอย่างนึงคือปัญหาทางการเมืองแล้วก็ กฎหมาย สมัยนี้กฎหมายมีไว้ใช้กับแค่คนจน พวกลูกนักการเมือง ลูกคนรวยทำผิด ไม่มีติดคุกหรอกครับ ขนาดฆ่าตำรวจ ขับรถชนคนตายเกือบทั้งคันรถ มันยังรอดได้เลย ดาราเมาแล้วขับไม่ติดคุกแถมยังได้เป็นพรีเซ็นเตอร์อีก เอาเข้าไป แล้วคนจนทำอะไร ขายซีดีเก่าติดคุกเป็นแถวๆ กฎหมายบังคับใช้ได้กับคนจนเท่านั้นแหล่ะครับ ความจริงเรื่องการเมืองผมมองว่า ประชาธิปไตยมันไม่เหมาะกับบ้านเรา เพราะประชาชนในบ้านเรามันขาดซึ่งความรับผิดชอบ ส่วนมากไม่รู้ด้วยซ้ำว่าประชาธิปไตยคืออะไร ได้มาแล้วเราจะทำยังไงกับมัน ใครให้เงินหรือผลประโยชน์มากกว่าก็เลือกมาบริหารประเทศ แล้วก็มาประท้วงกันแย้วๆ ประชาธิปไตยแบบพวกกรู...อืมมนะ ลองไปไล่ถามๆดูเรื่องประชาธิปไตยคืออะไรส่วนใหญ่ตอบไม่รู้เห็นเค้ามากันแล้วได้เงินก็เลยตามมา...เฟดเฟ่เอ๊ย ประเทศที่ควรค่ากับประชาธิปไตยนั้นจะต้องมี ประชาชนที่รู้และเข้าใจบทบาทและ หน้าที่ของตัวเองอย่างแท้จริง มีกฏหมายที่เข้มแข็ง ไม่มีคำว่าอภิสิทธิ์ชน มีคนๆนึงเคยพูดว่า การปกครองแบบประชาธิปไตยนั้นไม่ใช่แบบแผนที่ดี แต่นั่นเป็นเพราะยังไม่มีอะไรที่ดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ประเทศไทยถูกครอปงำเศรษฐกิจจากประเทศ มหาอำนาจมาตั้งแต่สมัยนานมาแล้วครับ ปัจจุบันก็ยังคงถูกครอปงำอยู่ เพราะการค้าของเราพึ่งพาต่างประเทศเกือบ 80% เมื่อประเทศคู่ค่าแย่ เราก็แย่ตามไปด้วย แล้วถึงแม้เราจะผลิตอาหารได้มากพอที่จะเลี้ยงคนในประเทศ หลายคนอาจจะบอกว่า ทำไมเราต้องพึ่งคนอื่น เราปิดประเทศ เรามีข้าวกิน ก็พอเพียวแล้วนี่ นั่นมันก็ใช่ครับ แต่อย่าลืม เราคือมนุษย์ มนุษย์เป็นสัตว์สังคม เราไม่อาจอยู่ตัวคนเดียวได้ ถึงเราจะมีอาหารกิน แต่เราไม่มีประเทศเพื่อนบ้าน เราไม่มีเทคโนโลยี เราจะทำอย่างไร ลองคิดเล่นๆดูนะครับ

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fear5786 อ่านกระทู้
    คนไทยรอแต่ความช่วยเหลือ

ไม่คิดที่จะพึ่งตนเอง

มีพระมหากษัตริย์ที่ดีขนาดนี้ มาบอกแนวทางการใช้ชีวิตดีๆ อย่างเศรษฐกิจพอเพียง ก็ไม่รู้จักนำไปใช้

อยากได้ อยากรวย ถึงกับต้องขายศักดิ์ศรี ขายประเทศชาติ

แล้วเมื่อไหร่ จะเจริญ

ก่อนอื่นเลย ออกกฏหมายว่า เรียนน้อยกว่า ม.3 ห้ามเลือกตั้ง (เพราะเลือกตั้ง มันต้องใช้สมอง ไม่ได้ใช้เงินที่รับมาจากใครก็ไม่รู้)
    ใช่เลยครับผมเองเลือกตั้งคิดมากเหมือนกันไม่ได้กามั่วๆเเต่ก็รู้ว่าใครดีไม่ดี
    เพราะผมมันคนบ้านนอก

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    เพราะประเทศไทยอยู่อย่างสงบสุขมายาวนานทั้งด้วยบุญบารมีของกษัติย์ที่ปกครองไทยมาตั้งแต่สมัยก่อน ทำให้มีการรุกรานประเทศน้อย ตั้งแต่แบ่งเขตต่างๆให้กับต่างชาติหรือ สิบสองปันนา ทำให้ไทยไม่ถูกรุกรานจากประเทศอื่ืน จึงบอกได้เลยว่าประเทศเราค่อนข้างสงบสุข และภัยธรรมชาติก็ค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับประเทศรอบข้างทำให้ไม่เกิดการพัฒนาเพื่อเอาชนะธรรมชาติ อาคารบ้านเรือนเดิมตั้งแต่สมัยก่อนก็ไม่ได้พัฒนาอะไร
    และยังมีการตั้งถิ่นฐานเพื่อการเกษตร แบบ (นา,น้ำ,โนน) แต่เมือมาถึงยุคปัจจุบัน ตั้งแต่มีการล้มระบอบการปกครอง (14 ตุลา) นี้เป็นการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ของประเทศชาติ ประชาชนต่างลุกหือ กับระบบปกครองแบบใหม่ ทั้งๆยังไม่ค่อยเข้าใจในระบอบนี้อย่างแน่ชัด แล้วก็ปรับเปลี่ยนระบอบใหม่จนถึงปัจจุบัน..... จนกระทั้งมีนักพัฒนา(นักการเมือง)มีควบคุมกับตำแหน่งต่างๆทำให้ประเทศมีการพัฒนาอย่างต่อเนื้อง แต่ก็พัฒนาแบบเฉื่อยๆ เพราะนักพัฒนาเหล่านี้ิ พัฒนาไม่เหมือนรูปแบบของต่างประเทศ ซึ่งประเทศไทยนั้นหัวงจะหาประโยชน์เพียงแต่ในประเทศ และเก็บภาษีนำเข้าค่อนข้างแพง ซึ่งก็ติด Top ภาษีแพง อันดับต้นๆของประเทศ จึงทำให้การสั่ง วัสดุหรือเทคโนโลยี เข้ามาน้อย ต่างจากประเทศจีน เพราะว่ากฏหมายของเค้าให้เอาเทคโนโลยีเข้ามาได้อย่างอิสระ แต่เทคโนโลยีนั้นต้องตกเป็นของประเทศของเค้าด้วย
    และอีกอย่าง คำคำนี้ที่ผมเห็นคนไทยชอบพูดกัน เดิมมันก็สบายอยู่แล้วนิ อยู่อย่างเดิมก็ดีแล้วจะไปเปลี่ยนทำไมให้มันวุ่นวาย โดยเฉพาะ พวกนักพัฒนาทั้งหลายที่กิน หินดินทรายเหล็ก(คอรัปชั่น) จะกินอย่างเดียวไม่พัฒนา

VFX#Sripathum University
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ต้นทุนเรื่องการทำการ์ตูนมันสูงมาก ๆครับ อาจารย์ที่สอนผมเป็นผู้บริหารจากเซอเรียล สตูดิโอ ที่สร้างองค์บาก ต้มยำกุ้ง ช๊อกโกแลต บลา ๆ ๆนั่นแหละครับ เขาเอาซีนสั้นๆ ประมาณ 3 นาทีของการ์ตูนเรื่อง "ไตร" มาให้ดู ผมถาามว่าใช้งบไปเท่าไหร่ อาจารย์ตอบกลับมาว่า 3 นาที ประมาณ 3-5ล้านบาท ผมว่ามันโคตรแพงเลยครับต้นทุน เรื่องนึงหมดเป็นร้อยล้านอ่ะครับสำหรับการ์ตูน

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    แม้แต่บางความคิดเห็นในกระทู้นี้ยังไม่ยอมรับกันเลย เหอๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ทำไมประเทศไทยไม่พัฒนา(ความเห็นส่วนตัวของกระผมเอง แค่ข้อคิดเห็นนะไม่ใช่ข้อเท็จจริง)
    1. คนไทยมักจะงมงายกับความเชื่อเดิมๆ กลัวโน่น กลัวนี่ ยกตัวอย่างเช่น ตอน ที่มีข่าวว่าจะเอาโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ เข้ามาใช้ในยุค นายกทักษิณ ประชาชนชาวบ้านก็ประท้วงกลัวมันระเบิด สร้างคาวมเสียงหายร้ายแรง (คนไทยมักตีตนไปก่อนไข้ เสมอ)

2. คนไทยต้องรอให้เกิดอะไรสักอย่างที่มันร้ายแรงก่อนถึงจะรู้จักคำว่า"สามัคคี"รู้จักรักกัน แต่มันก็ทำได้แค่เกิดความรู้สึกชั่วครู่เท่านั้น พอโดนใครเป่าหูใหม่มันก็กลับมาทะเลาะกันเหมือนเดิม

3. คนไทยสนใจวันนี้ มากกว่าวันพรุ่งนี้ คนไทยมันจะห่วงสิ่งที่อยู่ตรงหน้ากับอดีตเพียงเท่านั้น ไม่ค่อยจะมองไปข้างหน้าสักเท่าไหร่ ส่วนน้อย ถึง น้อยที่สุดครับ ที่จะมองไปข้างหน้าอย่างจริงจัง เช่น
    พนักงานเงินเดือน"พอเงินเดือนออก มีเงินใช้ เอาล่ะ วันนี้กูจะไปเที่ยวที่ไหนกันดีวะ กูจะซื้อ Iphone ตัวใหม่ อาทิตย์หน้าไปเที่ยวทะเลกันนะ" เป็นต้น ส่วนน้อยครับที่จะคิด กูจะเก็บตังไว้เปิดร้านอาหารเป็นของตัวเอง,สักวันกูจะเป็นสร้างฐานะให้ดีกว่านี้ <<<หายากครับคนที่คิดแบบนี้ บางคนก็ได้แต่คิดไม่เคยทำจริงๆสักที

4. คนไทยมักหลอกตัวเอง ว่าเป็นประเทศกำลังพัฒนาหรือจะพัฒนาแล้ว ชอบดูถูก ประเทศเพื่อนบ้าน เช่น ลาว กัมพูชา พม่า แต่คนไทยดูถูกคน มาเลเซีย ไม่ได้ เพราะเขาพัฒนามากกว่าไทย น่าสังเวชประเทศไทยจริงๆ

***5.คนไทยเห็นแก่ตัว ข้อนี้สำคัญ คนไทยชอบหลอกตัวเองเสมอว่า คนไทยมีมารยาท รู้จัก"เกรงใจ" ให้เกียรติผู้อื่น ที่คนไทยบอกมีมารยาท รู้จักเกรงใจ มันก็ทำกันแค่สำหรับคนที่รู้จักกันเพียงเท่านั้น ถ้าเป็นคนที่ไม่รู้จักกูไม่สนใจ*** อะไรประมาณนี้
    การขับรถของคนไทยส่อให้เห็นอย่างได้ชัด ไอ้พวกเข้าทางออก ออกทางเข้า จอดรถในที่ห้ามจอด พอโดนล๊อกล้อ ก็มาด่าตำรวจ ถามจริงๆที่คุณทำแบบนั้นมันถูกหรือเปล่า ที่เขาว่าไว้ "วินัยจราจร ส่อวินัยชาติ"
    คนไทยได้คะแนน -10/10 การใช้รถใช้ถนน คนไทยไม่ต้องดูใครอื่นไกล ประเทศลาว ที่คนไทยหลายคนเหยียดหยาม ครับ เขามีระเบียบวินัยมากกว่าประเทศไทยแห่งนี้เสียอีก

***6. คนไทยมักชอบประกอบอาชีพเป็นเบี้ยล่างเขา อันนี้ถูกปลูกฝังกันตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่กันเลยทีเดียว รู้อยู่ว่าทุกคนจะต้องมีอาชีพในฝัน แต่พ่อแม่เราปลูกฝังให้เราเป็น อะไรบ้างครับ ทหาร ตำรวจ วิศวกร พนักงานเงินเดือนสูงๆ ถามว่าอาชีพ เหล่านี้ดูดีไหม ผมตอบว่าดูครับ แต่!!! จะมีพ่อแม่สักกี่คนที่จะให้ลูกโตไปเป็น เถ้าแก่ เจ้าของบริษัท เปิดกิจการของตัวเอง ทำไมถึงต้องพูดถึงอาชีพเหล่านี้ครับ เพราะว่าคนที่รวยที่สุดในโลกเป็นใครครับ เป็น พนักงานงานประจำบริษัท หรือทหาร ตำรวจ หรือเปล่า ไม่เลย!!! จริงไหม!!! ที่อเมริกา ที่ญี่ปุ่น พัฒนามาไกลได้เพราะอะไร เพราะเขาคิดต่างยังไงล่ะครับ เลิกความคิดแบบเดิมๆ สร้างแนวทางใหม่ๆให้กับสังคม ดีกว่าที่จะมาทะเลาะกันใครถูกใครผิด หาไปเหอะ ความจริง ถ้าหาเจอแล้วเอาไปทำอะไรได้ บนโลกในนี้ก็มีแต่สิ่งที่หลอกลวงซึ่งกันและกันอยู่แล้ว

ปล. ผมอยากให้ ความคิดเห็นของผมในกระทู้นี้ได้สะกิตใจ คนที่กำลังอ่านนี้อยู่ ว่ามันเป็นไปอย่างที่คุณคิดหรือเปล่า ไม่มากก็น้อย ผมก็ยังเรียนอยู่นะยังไม่ได้ทำงานอะไร อายุก็แค่ 19 ปี อาจจะมีเรื่องอีกมากที่ผมไม่รู้ เพื่อนๆก็เอามาแชร์กันได้นะครับ ขอบคุณ สำหรับการอ่านกระทู้นี้
    กระทู้ไหน ดราม่า ใน jokergameth แห่งนี้ อาจจะได้เจอผมอีก ขอบคุณครับ ^^

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    บอกได้เลยว่าคนไทยบ้างกลุ่มยังเห็นแก่ตัว
    และบางกลุ่มยังมีความเชื่อผิดๆ
    และไม่ยอมรับฟังคนอื่น

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    1.เพราะเงิน
    2.เพราะต้องการเป็นใหญ่ (น.ก.ม.)
    3. แค่นี่แหล่ะ อิอิ
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 223
    รู้ไหมครับทำไม ปท ไทยยถึงดูแย่

เพราะว่าคนไทยคิดไปเองยังไงละครับ จริงๆ ปท ไทย ไม่ได้แย่อะไรนักหนาหรอก แต่เพราะคิดว่ามันแย่ มันเลยยดูแย่

เหมือนเวลาคุณมีอคติกับเพื่อนนั้นแหละ ถึงเพื่อนคุณมันจะทำดี แต่คุณก็มองว่ามันไม่ดีอยู่ดีนั้นแหละ

เพราะฉนั้นสิ่งที่ควรเปลี่ยนเป็นอันดับแรกเลย คือการที่ทำให้คนไทยคิดว่า ปท ตัวเองดี และรักประเทษตัวเอง

เพราะถ้าเราคิดว่า ปท ตัวเองแย่ คนเก่งๆมันก็หนีออกนอกประเทษหมดนะสิ แล้ว ปท มันจะพัฒนาไหมละ

สรุปสิ่งที่ควรเปลี่ยนอันดับแรกเลย คือ ทัศนะคติของตนในประเทศ และปัญหาอื่นๆมันจะแก้ง่ายขึ้น เพราะคนจะค้านน้อยลง

[̲̅L][̲̅i̲̅][̲̅k̲̅][̲̅e̲̅
    กล่าวขอบคุณ
    926
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    ก็อยากออกความเห็นนะ แต่มันคงจะหนักแน่ๆ กลัวโดนใบ โนคอมเม้นละกันครับ

ขอยกตัวอย่างง่ายๆนิดนึงแล้วกันก็เช่นว่า ตั้งหัวข้อขอความเห็นแต่พอมีคนมาออกความเห็น ที่เป็นความเห็นไม่ตรงกับคนตั้งคำถาม ก็จะโดนด่าว่าไม่ยอมรับความเห็นนั้นๆ
    แค่นี้ก็เป็นตัวอย่างได้แล้วว่าทำไม ประเทศเราถึงย้ำอยู่กับที่ จนพื้นที่ย้ำอยู่นั้นยุบลงไปเรื่อยๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Icescorpio : 1st August 2012 เมื่อ 12:57

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

--ChelseaFC--
    Udon Thani , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Icescorpio อ่านกระทู้
    ก็อยากออกความเห็นนะ แต่มันคงจะหนักแน่ๆ กลัวโดนใบ โนคอมเม้นละกันครับ

ขอยกตัวอย่างง่ายๆนิดนึงแล้วกันก็เช่นว่า ตั้งหัวข้อขอความเห็นแต่พอมีคนมาออกความเห็น ที่เป็นความเห็นไม่ตรงกับคนตั้งคำถาม ก็จะโดนด่าว่าไม่ยอมรับความเห็นนั้นๆ
    แค่นี้ก็เป็นตัวอย่างได้แล้วว่าทำไม ประเทศเราถึงย้ำอยู่กับที่ จนพื้นที่ย้ำอยู่นั้นยุบลงไปเรื่อยๆ
    เห็นด้วยครับ ไม่เคยเปิดโอกาส ให้กัน ....
    จนก็ '' ย่ำยี '' มีก็ '' อิจฉา ''

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    เพราะคนไทยเห็นแก่ตัวไม่มองเห็นผลประโยชน์วันข้างหน้ามองแค่ผลประโยชน์ในช่วงเวลาสั้นๆ