ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

AEFIL,MNNOOO
    กล่าวขอบคุณ
    2,128
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,818

Exclamation [สันนิษฐาน]แหวกความเชื่อหักล้างพระเยซูคริสต์

ท่านผู้ใดสนใจจะอ่านบทความนี้ควรใช้วิจารณญาณอย่างสูง
    ไม่เหมาะกันผู้นับถือศาสนาตริสต์ที่มีความศรัทธาสูงอย่างรุนแรง
    มันเป็นเพียงการสันนิษฐานที่ผมนำมาสรุปส่วนหนึ่ง(ตามหัวข้อ)เท่านั้น
    ไม่ว่ามันจะจริงหรือหลอกอย่างใดก็มีหลักฐาน ซึ่งถ้าผมไม่ได้นำเสนอก็ขออภัยด้วย
    เชิญรับชมได้ครับ

จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าพระเยซูไม่ใช่เทพพระเจ้า เป็นแค่มนุษย์
    จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าพระเยซูมีความรัก
    จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าพระเยซูก็มีทายาท
    ความลับแห่งจอกศักดิ์สิทธิ์
    เราจะมาสันนิษฐานกันเล่นๆ พร้อมจะนำหลักฐานจากหนังสือชื่อก้องโลก
    "The Davinci Code : ถอดรหัสลับดาวินชี" - Dan Brown

เมื่อนานมาแล้วหลายพันปี สมาคมลับนาม "เดอะไพรเออรี่ออฟไซออน" สมาคมที่คอยปกป้องความลับแห่งHoly Grail ความลับแห่งพระเยซูคริสต์

จอกศักดิ์สิทธ์

โอ้ หลายคนอาจจะเห็นจอกนี้จากหนังเรื่อง indianna jones
    แต่ลองมาดูอีกมุมหนึ่ง ในตำนานที่ได้กล่าวไว้ว่า "จอกซึ่งรองรับโลหิตพระคริสต์"
    โอ้ ประโยคนี้ถ้าลองแปลเป็นสำนวนดูแล้ว เหมือนเป็นที่รองรับสายเลือดเลยนะ
    แต่ว่าจอกนี้มันจะไปเลี้ยงดูสายเลือดพระเยซูได้ไงเนอะ ถ้าไม่ใช่คน อืมมม

โฮลี่เกรล มาจากคำว่า "ซอง เกรียล" แต่ถ้าจะเอาแบบโบราณดั้งเดิมละก็ มันคือคำว่า
    sanqreal(แซงเกรียล)

ซึ่งถ้าแยกส่วนกันก็จะเป็น

SANG / REAL = สายเลือดกระษัตริย์
    หมายความว่า จอก คือ สายเลือดกระษัตริย์ หรือ ผู้สืบสายเลือดงั้นหรือ

มาดูรูป The Last Supper

ในรูปนี้ คือรูปที่พระเยซูมารวมต่อหน้าสานุศิษย์เป็นครั้งสุดท้ายมีจอกไหมเอ่ย?
    แต่ทุกท่านครับ ถ้ามองลึกๆแล้วจอกอยู่ระหว่างพระเยซูและผู้หญิงที่ขวามือของท่าน ซ้ายมือของเรา

นี่ไงครับ แสดงว่าที่จริงแล้วจอกนั้นไม่ได้หมายถึงภาชนะ
    แล้วหมายถึงอะไร
    สัญลักษณ์ที่บ่งบอกถึงชายและหญิงในสมัยก่อน
    ชาย คือ ^
    แสดงถึงมีดความเข้มแข็งหรืออะไรก็แล้วแต่
    หญิง คือ V
    (คุ้นๆแล้วนะครับ) ในที่นี่มันแสดงถึงจอก คนโทน้ำ และที่สำคัญ มดลูกผู้หญิง
    ทีนี้มันสอดคล้องได้แล้ว "จอกซึ่งรองรับโลหิตพระคริสต์"
    จอก = V
    V = มดลูกผู้หญิง
    ทีนี้แก้สมการได้แล้ว
    จอกคือผู้หญิง

แล้วใครคือผู้หญิงคนนั้น ใครคือชายาของพระเยซู
    ถ้าให้เดาคงเดาไม่ยาก คนนั้นแหละครับ
    แมรี่ แมกดารีน หญิงผู้ที่ถูกหาว่าเป็นโสเภนี แต่ที่จริงสืบสายเลือดกษัตริย์ราชวงศ์เบนจามิน
    ทำไมถึงเป็นเธอ

หลักฐานแรก หลักฐานที่บังเอิญหรือไม่ก็ตาม
    ตามภาพแล้ว แมรี่จะเป็นผู้เดียวที่นั่งห่างจากพระเยซูขนาดนั้น
    แต่เมื่อดูเสื้อผ้าที่ทั้งคู่สวมใส่แล้ว ซื้อมาจากร้านเดียวกันนี่หว่า เอ๊ย ไม่ใช่
    ดูแล้วเนี่ยทั้งคู่น่ะเหมือนกระจกเงาเลยเนอะ
    แต่ถ้าลองเลื่อนภาพเล่นๆก็จะเป็น

อื้อหือ ไม่รู้ว่าเรื่องบังเอิญจะไม่มีจริง จริงรึปล่าว

หลักฐานที่สองตามหลักพระคัมภีร์
    1.พระประวัติ ฉบับของฟิลิป
    "และเพื่อนแห่งพระผู้ช่วยให้รอดคือ แมรี่ แมกดารีน พระคริสต์รักเธอมากกว่าอัครสาวกทั้งมวล และทรงเคยจุมพิตเธอที่โอษฐ์อยู่บ่อยครั้ง
    อัครสาวกที่เหลือขุ่นเคืองด้วยเหตุผลนี้ และแสดงความไม่เห็นด้วย พวกเขากล่าวกับพระองค์ว่า "ทำไมพระองค์จึงรักเธอมากกว่าพวกเราทุกคน""

*เพื่อนในยุคนั้นหมายความว่า คู่ผัวเมีย
    2.พระประวัติฉบับแมรี่ แมกดารีน
    และปีเตอร์กล่าวว่า "พระผู่ช่วยให้รอดพูดกับผู้หญิงโดยที่เราไม่รู้อย่างนั้นจริงๆเหรอ
    เราต้องหันหลังกลับ และรับฟังจากเธอทุกอย่างนั้นหรือ ทรงโปรดเธอมากกว่าเราหรือ"
    และลีไวตอบว่า "ท่านปีเตอร์ ท่านมักใจร้อนวู่วามเสมอ ขณะนี้ข้าเห็นท่านชิงดีชิงเด่นกับหญิงคนนั้นดังปรปักษ์
    หากพระผู้ช่วยให้รอดยกค่าของเธอ ท่านเป็นใครเล่าจึงปฏิเสธเธอ พระผู้ช่วยให้รอดต้องรู้จักเธอดีแน่ นั่นคือสาเหตูที่ทรงรักเธอมากกว่าเรา"

ตามที่พบ แมร่ แมกดารีน ตั้งครรภ์ในช่วงที่พระเยซูถูกตรึงกางเขน
    เพื่อความปลอดภัยเธอจึงหนีไปฝรั่งเศส และกำเนิดธิดา นามว่า ซาราห์
    ที่รู้ละเอียดก็เพราะผู้พิทักษ์ชาวยิว ซึ่งนับถือแมรีเป็นบรรพสตรี
    รวมถึงธิดาของแมรีด้วย

มีความเป็นไปได้ว่าสายเลือดของพระเยซูคือ สกุล "ฌอง คล็อด" "เซ็งแคลร์"

โหย...เหนื่อยเลย เน็ตช้าอีกตะหาก
    ขอบคุณครับที่อ่านจนจบ
    แต่มีเรื่องของผมที่อยากจะบอกคือ
    ที่เขียนยืดยาวขนาดนี้น่ะ ผมไม่ใช่ชาวคริสต์นะ
    ก็ไม่สำคัญหรอกครับ แฮ่ๆ
    ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ
    ฮ่าฮ่าฮ่า
    CREDIT : The Davinci Code : ถอดรหัสลับดาวินชี" - Dan Brown และภาพยนต์ The Davinci Code
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย black jack sdppd : 1st August 2012 เมื่อ 23:55
    3 Coins DPP

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    เอามาจากหนังหรือป่าวเหมือนเคยดูอยู่นะ
    ความคิดพยาครุฑไหนเลยนกกระจอกจะล่วงรู้

LAST STAND
    FOX RIVER,ILLINOIS CHICAGO,USA
    กล่าวขอบคุณ
    859
    ได้รับคำขอบคุณ: 544
    ถ้าวิทยาศาสตร์รู้ทุกเรื่องจะเหลือสิ่งใดให้ศาสนากันเหล่า
    ESCAPE IS JUST THE BEGINNING

Guardianl๏rd
    กล่าวขอบคุณ
    590
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BentSSRU อ่านกระทู้
    ถ้าวิทยาศาสตร์รู้ทุกเรื่องจะเหลือสิ่งใดให้ศาสนากันเหล่า
    แต่พุทธเราไม่มีอะไรให้พิสูน์ เพราะของจริง ประวัติจริง (อาจมีมั่วบ้าง) และทุกวันนี้ก็ยังมีจริงๆ !

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bumblebee อ่านกระทู้
    ยาวไป ไม่อ่าน
    หัดอ่านหนังสือยาวๆ มั่งนะครับ เดี๋ยว ประเทศอื่นจะเเซงหน้าเรา

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    จากเรื่อง รหัสลับดาวินชี

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    535
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,115
    มาใช้หลักการแบบนี้กับพุทธศาสนาไม่ได้หรอก

พุทธศาสนาสุดยอดแล้ว

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863
    เป็นแค่ทฤษฏีสมคบคิดน่ะครับ หรือนิยายที่อิงเรื่องจริงนั้นเอง
    ปล. ในรูปนั้นแมรรี่ แม็คดาเลน จริงแล้วคือ พระแม่มารีอา ไม่ใช่หรอครับเห็นมีคนเคยบอก

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ผมว่าแล้วต้องเอามาจากหนัง 555

สมาชิกเต็มตัว
    Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    4,708
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    ผมไม่ค่อยเชื่อ ศาสนาคริสต์เท่าไรหรอกครับ ไม่เชื่อตั้งแต่ ที่บอกว่าพระแม่มารีย์ ตั้งครรภ์พระเยซู โดยไม่เสียความบริสุทธิ์ แล้ว ใครคริสต์ไม่ชอบโพสท์ผม ขอโทษด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ก็เหมือนพระพุทธเจ้าแหละ คนอะไรเกิดมาเดินได้เลย แถมมีดอกบัวรองรับ
    หรือโมเสส แยกน้ำทะเล พาทาสรอดชีวิตมาได้เกือบทั้งหมด ทำไปได้

ส่วนใหญ่ประวัติของศาสดาของแต่ละศาสนามันก็จะดูเหมือนขัดกับความป็นจริงอย่างงี้ทั้งนั้นแหละ อยู่ที่ว่าใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อ
    เพียงแต่ของแบบนี้เราไม่นิยมเอามาถกกัน เพราะแก่นแท้ของศาสนามันมีอะไรดีกว่านั้นเยอะ
    พวกประวัติอะไรนั่นมันแค่น้ำจิ้ม จะจริงหรือมั่วก็ไม่ได้ทำให้คุณค่าของศาสนานั้นลดลงไปแต่อย่างใด

*อันที่จริงดาวินชีโค้ดนี่อ่านเอาสนุกได้นะครับ แต่อย่าไปเชื่อหรือเอาสาระกับมันมาก ยังไงมันก็คือนิยาย
    คนเขียนเขาเอาเหตุการณ์จริงมาเชื่อมโยงให้เนื้อเรื่องมันสนุกและน่าติดตามเฉยๆ
    หลายๆสมมติฐานในเรื่องนี้ยังบิดเบือนความจริงไปอยู่มาก เป็นความจริงถึง 10% รึเปล่ายังไม่รู้เลย

กล่าวขอบคุณ
    2,128

สรุป

ตำนานในศาสนาต่างๆ ไม่ว่าจะจริงหรือไม่
    เรื่องที่เราได้ยินมาที่เหนือความเป็นจริง
    ประกอบมาจากศรัทธาอันแรงกล้าเท่านั้น
    เพราะต้องการผู้สืบทอดและนับถือ
    จึงต้องทำให้สิ่งของเราเปป็นอภินิหาร
    แต่สิ่งพวกนี้มาจากไหนเล่า
    ศรัธทานั่นเอง

เรื่องที่ผมเขียนก็เช่นกัน เอามาให้อ่านจนสนุกได้
    แต่ถ้าอ่านแล้วต้องเอาไปเปรียบเทียบระหว่างกันแล้วก็อย่าดีกว่า
    เพราะศาสดาจากสาสนาต่างๆ พวกเขาก็
    คนเหมือนเรานั่นแหละ
    ฮ่าฮ่าฮ่า
    3 Coins DPP

Staring at me
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    ศาสนา มีมา เป็น 1000 ปี มันต้องมีการตกแต่ง อภินิหานเป็นเรื่อง ธรรมดา ถ้าจะให้ขุดความจริงก็เป็นเรื่องยากมาก เพราะถ้าความจริงของศาสนานั่นถูกเปิดเผยอาจทำให้ ศาสนา ล่มสลายเลยก็ได้

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peamchery อ่านกระทู้
    เป็นแค่ทฤษฏีสมคบคิดน่ะครับ หรือนิยายที่อิงเรื่องจริงนั้นเอง
    ปล. ในรูปนั้นแมรรี่ แม็คดาเลน จริงแล้วคือ พระแม่มารีอา ไม่ใช่หรอครับเห็นมีคนเคยบอก
    แมร์รี่ ถ้าในพระคัมภีร์ไบเบิล มีถึง 6 คนด้วยกันครับ

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    เฮอๆไม่คิดอะไรมากหรอกครับผมนับถือศาสนาคริสต์จะจริงไม่จริง
    ผมไม่สนใจหรอกเเต่ผมมีความสุขที่นับถือคริสต์นะเพราะผมมีอะไรดีๆในชีวิตมากมาย

กล่าวขอบคุณ
    50
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ black jack sdppd อ่านกระทู้
    ท่านผู้ใดสนใจจะอ่านบทความนี้ควรใช้วิจารณญาณอย่างสูง

จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าพระเยซูก็มีทายาท
    เดิมที พระเยซู ก็เกิดในตระกูล ยูดาห์ เป็นเชื้อสายกษัตริย์ ดาวิด

จอกศักดิ์สิทธิ์ ไม่มีนะครับ ถ้าในภาพ อาหารมื้อสุดท้าย อันที่จริงไม่ได้หรูขนาดนั้นครับ จอกก็ไม่ใช่ทองคำ
    ที่เเต่ละรูปทำเป็นทอง เพราะว่า ให้ดูดี ให้เกียรติครับ

The Last Supper หรือ อาหารมื้อสุดท้าย
    เป็นมื้ออาหารสุดท้าย ก่อนที่พระเยซูจะเสด็จไปรับการพิพากษา ให้ตรึงกางเขนครับ
    เเละในอาหารมื้อสุดท้ายนั้น ก็มีเเต่ พระเยซู กับ สาวก ครับ ในมื้ออาหารนั้น ได้ทำการ หักขนมปัง กับ ดื่มเหล้าองุ่น
    หรือชาวคริสต์เรียกกันว่า ศีลมหาสนิท

ใครคือชายาของพระเยซู
    พระเยซูไม่มีชายานะครับ

เเละ เเมร์รี่ หรือ มารีย์ ในพระคัมภีร์พันธสัญญาใหม่ มีถึง 6 คนครับ

หลักฐานที่สองตามหลักพระคัมภีร์
    "และเพื่อนแห่งพระผู้ช่วยให้รอดคือ แมรี่ แมกดารีน พระคริสต์รักเธอมากกว่าอัครสาวกทั้งมวล และทรงเคยจุมพิตเธอที่โอษฐ์อยู่บ่อยครั้ง
    อัครสาวกที่เหลือขุ่นเคืองด้วยเหตุผลนี้ และแสดงความไม่เห็นด้วย พวกเขากล่าวกับพระองค์ว่า "ทำไมพระองค์จึงรักเธอมากกว่าพวกเราทุกคน""

ข้อความนี้ก็ไม่ได้อยู่ใน บทของ ฟิลิป เลยครับ

2.พระประวัติฉบับแมรี่ แมกดารีน
    และปีเตอร์กล่าวว่า "พระผู่ช่วยให้รอดพูดกับผู้หญิงโดยที่เราไม่รู้อย่างนั้นจริงๆเหรอ
    เราต้องหันหลังกลับ และรับฟังจากเธอทุกอย่างนั้นหรือ ทรงโปรดเธอมากกว่าเราหรือ"
    และลีไวตอบว่า "ท่านปีเตอร์ ท่านมักใจร้อนวู่วามเสมอ ขณะนี้ข้าเห็นท่านชิงดีชิงเด่นกับหญิงคนนั้นดังปรปักษ์
    หากพระผู้ช่วยให้รอดยกค่าของเธอ ท่านเป็นใครเล่าจึงปฏิเสธเธอ พระผู้ช่วยให้รอดต้องรู้จักเธอดีแน่ นั่นคือสาเหตูที่ทรงรักเธอมากกว่าเรา"

ประโยคนี้ก็ไม่มีในพระคัมภีร์ครับ
    เเละที่สำคัญ พระเยซูรักคนบาปมากกว่าอีกครับ

เเละ เรื่อง The Davinci Code เป็นการแต่งขึ้นครับ โดนไม่อิงตามพระคัมภีร์ ซึ่งถ้าเป็นคริสต์ก็จะเน้นที่พระคัมภีร์มากกว่า
    เเต่นี่ไม่ได้มีเนื้อหาใดๆที่ตรงตามพระคัมภีร์เลยครับ
    ผมเป็น คริสเตียน (โปรแตสแตนท์) เลยพอเข้าใจบ้างครับ ผมก็เขียนไปตามที่ผมเข้าใจนะครับ ถ้าทำให้รู้สึกไม่ดีก็ขอโทษด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shindo007256 : 3rd August 2012 เมื่อ 13:37

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,128
    [QUOTE=shindo007256;1390928]
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ black jack sdppd อ่านกระทู้

เดิมที พระเยซู ก็เกิดในตระกูล ยูดาห์ เป็นเชื้อสายกษัตริย์ ดาวิด

จอกศักดิ์สิทธิ์ ไม่มีนะครับ ถ้าในภาพ อาหารมื้อสุดท้าย อันที่จริงไม่ได้หรูขนาดนั้นครับ จอกก็ไม่ใช่ทองคำ
    ที่เเต่ละรูปทำเป็นทอง เพราะว่า ให้ดูดี ให้เกียรติครับ

The Last Supper หรือ อาหารมื้อสุดท้าย
    เป็นมื้ออาหารสุดท้าย ก่อนที่พระเยซูจะเสด็จไปรับการพิพากษา ให้ตรึงกางเขนครับ
    เเละในอาหารมื้อสุดท้ายนั้น ก็มีเเต่ พระเยซู กับ สาวก ครับ ในมื้ออาหารนั้น ได้ทำการ หักขนมปัง กับ ดื่มเหล้าองุ่น
    หรือชาวคริสต์เรียกกันว่า ศีลมหาสนิท

ใครคือชายาของพระเยซู
    พระเยซูไม่มีชายานะครับ

เเละ เเมร์รี่ หรือ มารีย์ ในพระคัมภีร์พันธสัญญาใหม่ มีถึง 6 คนครับ

ข้อความนี้ก็ไม่ได้อยู่ใน บทของ ฟิลิป เลยครับ

ประโยคนี้ก็ไม่มีในพระคัมภีร์ครับ
    เเละที่สำคัญ พระเยซูรักคนบาปมากกว่าอีกครับ

เเละ เรื่อง The Davinci Code เป็นการแต่งขึ้นครับ โดนไม่อิงตามพระคัมภีร์ ซึ่งถ้าเป็นคริสต์ก็จะเน้นที่พระคัมภีร์มากกว่า
    เเต่นี่ไม่ได้มีเนื้อหาใดๆที่ตรงตามพระคัมภีร์เลยครับ

ผมเป็น คริสเตียน (โปรแตสแตนท์) เลยพอเข้าใจบ้างครับ ผมก็เขียนไปตามที่ผมเข้าใจนะครับ ถ้าทำให้รู้สึกไม่ดีก็ขอโทษด้วยนะครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shindo007256 อ่านกระทู้
    เปล่าครับ ผมบอกแล้วว่าอ่านให้สนุก อ่านให้มีแนวคิดนู่นนี่
    ข้อมูลก็ของเขาทั้งนั้น และผมก็คอยๆฟังความคิดเห็นของคนมาตอบนั่นหละครับ
    จะรู้สึกอะไรหรือไม่นั่น ก็ไม่เกี่ยวกับผมครับ
    ฮ่าฮ่าฮ่า
    3 Coins DPP

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    [QUOTE=black jack sdppd;1390939]
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shindo007256 อ่านกระทู้

เปล่าครับ ผมบอกแล้วว่าอ่านให้สนุก อ่านให้มีแนวคิดนู่นนี่
    ข้อมูลก็ของเขาทั้งนั้น และผมก็คอยๆฟังความคิดเห็นของคนมาตอบนั่นหละครับ
    จะรู้สึกอะไรหรือไม่นั่น ก็ไม่เกี่ยวกับผมครับ
    ฮ่าฮ่าฮ่า
    ครับ ผมเข้าใจดีครับ ^ ^"
    ขอบคุณสำหรับเนื้อหานะครับ

ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 379
    the davinci code เป็นแค่นิยายครับเพียงแต่แต่งได้สมจริงมากเพราะมีการอ้างอิงหลักฐานต่างๆที่ดูสมเหตุสมผล สมเหตุสมผลซะจนแทบจะเป็นทฤษฎีสมคบคิด(conspiracy theory)กันเลยทีเดียว
    แต่ไม่ว่ายังไง the davinci code ก็ยังเป็นนิยายอยู่ดีเพราะหลักฐานอ้างอิงที่ว่าก็เป็นเรื่องแต่งทั้งนั้นครับไม่ว่าจะเป็น The Priory of Sion ซึ่งก็เป็น hoax(วิทยาศาสตร์ลวง)ที่แต่งโดยคนฝรั่งเศส
    หรือเรื่องงานศิลปะหรือประวัติของดาวินชี่ก็มีสถาบันเกี่ยวกับศิลปะหลายแห่งออกมาแย้งในเรื่องของความถูกต้องแม่นยำทางประวัติศาสตร์ พูดง่ายๆก็คือคนเขียนแกจับแพะชนแกะได้เนียนมากๆนั่นเอง
    แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังมีห้องสมุด(ในไทย)หลายที่ชอบเอาหนังสือเล่มนี้ไปจัดหมวดเป็นหนังสืออ้างอิงแทนที่จะไปเป็นนิยาย ซึ่งผมว่ามันจะทำให้เกิดความสับสนและเข้าใจผิดกันได้ง่ายๆเลยนะเนี่ย

สำหรับผมไม่เชื่อครับว่าพระเยซูเป็นเทพเจ้าหรือบุตรของพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียว พระองค์อาจจะบอกว่าพระองค์เป็นบุตรของพระเจ้าเพราะพระเจ้ารักทุกคนเหมือนลูก
    แต่ด้วยความป๊อบปูล่าของพระองค์เลยถูกสาวกเอาไปขยายความซะเวอร์อะไรประมาณนั้น(คล้ายๆกับอภินิหารของพระพุทธเจ้านั่นแหละ)

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: