ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,641
    ได้รับคำขอบคุณ: 697

ช่วยทีครับเกี่ยวกับการพูด

ผมคิดว่าก่อนที่หลายๆคนจะเข้ามาอ่านในกระทู้นี้หลายๆคนคงคิดว่าผมเปนคนติดพูดคำหยาบแน่ๆ แต่ไม่ใช่ครับ สิ่งที่ผมอยากจะให้ช่วยคือ
    ผมเปนคนพูดเรวอะคับ พูดเรวจนคนอื่นฟังไม่รุ้เรื่อง แถมบางทีผมยังฟังตัวเองไม่รุ้เรื่องเลยด้วยซ้ำครับ แล้วผมก้ติดอาการนี้มานานมากแล้วด้วย

ผมควรแก้ไขตัวเองเกี่ยวการพูดยังไงดีครับ?
    หลอนเลยไง

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,311
    Blog Entries
    1
    ผมเหมือนกันครับ เป็นคนใต้ เลยพูดเร็ว

กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    อ่านหนังสือมากๆ อ่านนิยายที่ชอบ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    535
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,115
    ผมเป็นคนพูดเร็วเหมือนกันครับ แต่ของผมมีอาการพูดไม่ค่อยชัดด้วยนิดนึง

ผมรู้ตัวว่ายังไงก็แก้อาการพูดเร็วของตัวเองไม่ได้ ก็เลยปรับเป็นพูดให้ัชัดขึ้นครับ
    ก็โอเคนะครับ พูดเร็วแต่พูดชัดก็โอเคอยู่

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    พูดให้ชัดเป็นคำๆไปครับ ถ้าคุยๆอยู่แล้วรู้สึกว่าช่วงไหนตัวเองพูดเร็วไปก็ถามเพื่อนด้วยว่าทันมั้ย แล้วค่อยๆเรียบเรียง
    ค่อยๆปรับจังหวะการพูดของตัวเองไปครับ พูดเร็วแปลว่ากระบวนการคิดเร็ว แต่ระวังจะกลายเป็นพูดไม่คิด

พอผมยายามจะพูดให้ชัดๆเปนคำๆ มันก้จะติดๆขัดๆอะคับ
    ไม่ต้องขนาดสะกดออกมาเป็นคำๆก็ได้ครับ แค่ตอนพูดพยายามอย่ารวบคำ 2 คำเป็นคำเดียว - - ลักษณะการพูดไม่ใช่อะไรที่ติดตัวไปจนตายครับมันเปลี่ยนกันได้ลองดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kellidev : 5th August 2012 เมื่อ 11:52

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,641
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kellidev อ่านกระทู้
    พูดให้ชัดเป็นคำๆไปครับ ถ้าคุยๆอยู่แล้วรู้สึกว่าช่วงไหนตัวเองพูดเร็วไปก็ถามเพื่อนด้วยว่าทันมั้ย แล้วค่อยๆเรียบเรียง
    ค่อยๆปรับจังหวะการพูดของตัวเองไปครับ พูดเร็วแปลว่ากระบวนการคิดเร็ว แต่ระวังจะกลายเป็นพูดไม่คิด
    พอผมยายามจะพูดให้ชัดๆเปนคำๆ มันก้จะติดๆขัดๆอะคับ
    หลอนเลยไง

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    พูดให้ชัดทุกคำครับ นอกจากนั้นสมองคนฟังจะตามทันรึเปล่า อันนี้อีกเรื่องนึง...
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    คิดก่อนพูดอะครับ ไม่ใช่พูดก่อนคิดมันจะดีเองนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    ฝึกจากการอ่านออกเสียงครับ การเว้นจังหวะหายใจ น้ำเสียงความเร็ว
    อัดเสียงตัวเองพูดแล้วลองมาฟังครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ผมก็พูดเร็วอ่ะคับ พูดจนน้ำลายพุ่งจากปากเลย

.★" HipHop Never Die "★.
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 995
    ผม ฝึกสมาธิ อะ ผม วาดรุูป - - แล้ว มันก็หาย นะ

กล่าวขอบคุณ
    2,641
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gamemaster123 อ่านกระทู้
    ผมก็พูดเร็วอ่ะคับ พูดจนน้ำลายพุ่งจากปากเลย
    คุณเล่นทำผมหัวเราะท้องแขงกันเลยทีเดียว 5555
    หลอนเลยไง

กล่าวขอบคุณ
    3,938
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    เพื่อนผมมันพูดจนขี้ออกจากปากเลยครับ