ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594

Exclamation กระทรวงวัฒนธรรม เตรียมถกด่วน เขมรขึ้นทะเบียน รำไทย หนังใหญ่ กับยูเนสโก

สุกุมล คุณปลื้ม

สุกุมล ประเดิมงานแรก ทวงคืน รำไทย-หนังใหญ่ จากกัมพูชา

11 ส.ค. รายงานข่าวแจ้งว่า ที่ทำเนียบรัฐบาล นางสุกุมล คุณปลื้ม รัฐมนตรีวัฒนธรรม กล่าวถึงกรณีที่ประเทศกัมพูชาได้นำรำไทย ท่าจีบไทย และหนังใหญ่ไทยขึ้นทะเบียนกับยูเนสโก ว่า ตนได้รับทราบรายละเอียดแล้ว จากนี้จะหารือกับ นางโสมสุดา ลียะวณิช อธิบดีกรมศิลปากร ในฐานะกรรมการมรดกโลก เพื่อลงในรายละเอียดอีกครั้ง ว่า สิ่งที่กัมพูชาจดทะเบียนนั้นเป็นการจดทะเบียนในลักษณะไหนอย่างไร คงต้องขอเวลาในการศึกษา

ขณะเดียวกัน ยังต้องหารือกับนายสุรพงษ์ โตวิจักรชัยกุล รัฐมนตรีต่างประเทศด้วยว่า ขั้นตอนการจดทะเบียนศิลปวัฒนธรรมไทยเป็นอย่างไร ปัญหานี้ถือเป็นภารกิจแรกที่ต้องเร่งดำเนินการเพราะประชาชนให้ความสนใจและเป็นวัฒนธรรมไทย หากต่างชาติจะนำไปขึ้นทะเบียนเราก็ต้องปรึกษาหารือ หาทางแก้ไขกันต่อไป

อย่างไรก็ตาม ในเว็บไซต์ยูเนสโก ได้มีการขึ้นรายงานการขึ้นทะเบียน มรดกที่ไม่มีตัวตน ในส่วนของกัมพูชาไว้ 2 รายการ คือ เดอะรอยัลบัลเล่ต์ของกัมพูชา จารึกไว้ในปี 2008 ในรายการตัวแทนของมรดกทางวัฒนธรรมของมนุษยชาติที่ไม่มีตัวตน (แต่เดิมประกาศในปี 2003) และ เขมรเงาโรงละคร จารึกไว้ในปี 2008 ในรายการตัวแทนของมรดกทางวัฒนธรรมของมนุษยชาติที่ไม่มีตัวตน (แต่เดิมประกาศในปี 2005)

อนึ่ง การรำของเขมร หรือเป็นนที่รู้จักสากลในชื่อ รอยัลบัลเล่ต์ มีชื่อเสียงสำหรับท่าทางมือสง่างามและเครื่องแต่งกายสวยงาม โดยมากจะใช้แสดงในพระราชพิธี งานแต่งงาน งานศพหรือในวันหยุด โดนศิลปะดังกล่าวเกือบสุญหายไปในปี 1970 หลังถูกสั่งกวาดโดยกองทัพเขมรแดง กระทั่งในปี 1979 เมื่อเขมรแดงแพ้สงคราม ศิลปะดังกล่าวจึงถูกฟื้นฟูขึ้นมาอีกครั้ง

MTHA!

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

รัก ดรีม ที่สุด ><
    กล่าวขอบคุณ
    586
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    เขมรนี่เเม่ง รู้สึกจะเอาทุกอย่างเลยนะ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ดีไม่ดีถึงคนรุ่นหนังวัฒนธรรมเปลี่ยนแน่

ถ้าเป็นผมจะไปเอาวัฒนธรรมเขมร มันมามั่ง haha

Keep moving forward!
    กล่าวขอบคุณ
    1,646
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ชักจะเอาใหญ่แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armsupergame อ่านกระทู้
    มันเอาไปได้เพราะคนไทยไม่ให้ความสนใจแล้วไง มันเป็นช่องโหว่

จริงๆคนไทยควรจะสนใจบ้าง ไม่ใช่ฟังแต่สากลอย่างเดียว ฟังไทยเดิม ดูโขนรำ ไว้บ้าง ของๆไทยจะได้ไม่ไปอยู่ในพิพิธภันฑ์
    จะให้ฟังนิ ดูตามความเป็นจริงเเล้ว ถ้าไปเปิดเพลงไทยเดิมฟังกันมันคงยังไงๆอยู่ พูดอะทำได้เเต่จะให้ทำจริงๆนี่ จะมีซักกี่คนที่อยากทำ = =a

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    497
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armsupergame อ่านกระทู้
    ผมหละ ทำแล้วคนนึง ถึงพูดไงครับ
    คุณคิดดูแล้วกันครับ ของที่ควรจะไปอยู่ในพิพิธภันฑ์ควรจะเป็นศิลปะสากลมากกว่าศิลปะของไทยเองครับ

ส่วนตัวผมฟังแต่เพลงไทยเดิม เพลงลูกกรุง และเพลงลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่งจริงๆ ไม่ใช่เพลงที่ว่าลูกทุ่งสมัยนี้ เพลงลูกทุ่งสมัยนีh ไม่มีความเป็นลูกทุ่งเหลือแล้ว)

จะว่าผมเชยก็ได้นะ

ที่บอกว่า "จะให้ฟังนิดูตามความเป็นจริงเเล้ว ถ้าไปเปิดเพลงไทยเดิมฟังกันมันคงยังไงๆอยู่"
    แล้วต่างฃาติเปิดเพลงที่เป็นต้นตำหรับดนตรีของเขาฟังทุกวัน มันกเหมือนกับเราเอาเพลงไทยเดิมมาเปิดหละครับ มันไม่ยังไงๆหรอก
    งั้นผมก็ขอฟัง เหมือนเดิมของผมต่อไปละกัน เพลงไทยเดิมลูกทุ่งฟังได้ เเต่จะให้ มาเปิดฟังเเทนเพลงที่เคยฟังอยู่ทุกวัน คงไม่เอาล่ะขอผ่าน ไม่ว่ากันนะ

Fuck this shit
    กล่าวขอบคุณ
    1,809
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,255
    ชอบเพลงไทยเดิมในร้านตัดผมอ่ะฟังแล้วจะหลับ

กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ผมไม่ได้ อะไรนะ แต่สมัยนี้คนไทย ก็ตามสมัยนั่นแหละครับ ได้ใหม่ก็ลืมเก่าครับ ของเก่าแทนที่จะเชิดชูก็ ดันทำให้มันเป็นของเก่าต่อไป

ดีไม่ดีอีก 80ปีข้างหน้า..

อาจารย์ : เอ้านักเรียน เปิด โน๊ตบุ๊ค เลื่อนลงมาตรง หัวข้อ 55 เราจะมาเรียนเรื่องรำไทยกัน
    นักเรียก : รำไทยคืออะไรคะ ครู!? "
    อาจารย์ : ไม่รู้สิ ครูก็เกิดไม่ทันเหมือนกัน อยากรู้ไปหาใน google เอาก็แล้วกันนะนักเรียน

เย้!! เมืองไทย

ปล.โดยส่วนตัวผมชอบ ดนตรีไทยนะ ชอบฟัง ชอบเสียงแบบ ดนตรีไทยเปิดฟังแล้วมีพวกเสียงน้ำนก เสียงน้ำตก ที่มีเป็ฯแผ่นๆขาย น่ะ ชอบฟังนะเพลินดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jkk : 12th August 2011 เมื่อ 03:50

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    286
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ทำสงคราม ****เลยครับ ผมจะไปสมัครเป็นทหาร ให้ ****งงง

inside darkness
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    เขมรนี่มันชักจะเอาใหญ่ละ

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    2
    หืม...กระทรวงวัฒนธรรมเพิ่งจะรู้เรื่องนี้เหรอครับผมรู้มาเกือบปีแล้วนะครับ
    มัวทำอะไรกันอยู่ครับ...กระทรวงวัฒนะรรม

กล่าวขอบคุณ
    497
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ solowking2 อ่านกระทู้
    หืม...กระทรวงวัฒนธรรมเพิ่งจะรู้เรื่องนี้เหรอครับผมรู้มาเกือบปีแล้วนะครับ
    มัวทำอะไรกันอยู่ครับ...กระทรวงวัฒนะรรม
    มัวเเต่เซ็นเซอร์นมชิซุกะอยู่ครับ =w=

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    เขมร**** ชักเหิมเกริม

กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    มันบอกว่าจะเอา วรรณคดีไทยด้วยนะครับ ทั้ง พระอภัยมณี และขุนช้างขุนแผน ซึ่งผมเป็นคนสุพรรณ ผไม่ยอมแน่ถ้ามันเอาขุนช้างขุนแผนของเราไป แล้วก็ยังจะเอาวัดพระแก้ว และอื่นๆอีกครับ

เป้าหมายของพวกมันคือ เป็นศูนย์กลางของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    เกรียนมาตั้งแต่โบราณครับเขมร
    ทำจนชินจากสันดรกลายเป็นสันดานซะงั้นไป - -"
    No Money . , . , . , . No Honey

LEFT BEHIND
    กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    เหอะๆ ขนาดเพลงยังเอาไป ไม่ใช่แค่เพลงไทยนะ เกาหลียังเอาไปด้วย
    NO GOD OR KING ONLY MAN