ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Chanthaburi - Mim
    กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 523
    เพราะมันเป็นเรื่องเกี่ยวกับประวัติศาสตร์หนังก็เลยต้องทำตามขั้นตอนมาเรื่อย ๆ

จะว่าหนังไม่หนุกก็ไม่ได้ เพราะทำตามประวัติศาสตร์
    นัก UPLOAD มือใหม่

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,250
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arm_963 อ่านกระทู้
    History is written by the victors
    555 ประวัติศาสตร์คือบันทึกของผู้ชนะ

ใจเย็นครับ จขกท. เขาไม่ได้บอกว่าประวัติศาสตร์ เขาบอกว่าเป็น "ตำนาน" ก็เลยมั่วนั่นเองครับ

เทคนิคสถาปัตยกรรม
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 267
    จะเอาอะไรมากครับมันก็แค่หนังซึ่งเขาสร้างมาให้ดูด้วยความบันเทิง และสร้างความสามัคคีในชาตินะครับ ไม่ใช่ให้คนคลั่งไคล้ประวัติศาสตร์มา ติเตียนว่า นั่นห่วยแตก นี่ห่วยแตก ปลงเถอะครับ

ไม่มีอะไรในโลกที่เพอร์เฟคหรอกครับ แต่ถ้าปลงไม่ได้ ลองไปขอบงบแล้วเขียนบทหนัง สร้างหนังเองละกันครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ earthsilver อ่านกระทู้
    สำหรับคนที่ชอบประวัติศาสตร์มากๆ ผมก็ว่าคงไม่สนุกจริงๆ นั่นแหละ อย่างผมก็ชอบสามก๊กเอามากๆ พอมาเจอ โจโฉแตกทัพเรือ "โจโฉหน่ะ ไปตั้้งแต่เสียกองเรือไปครึ่งแล้วหล่ะ"
    แต่ที่งิดยิ่งกว่า.... ไหงแฮหัวตุ่น(ชอบ) แพ้จูล่งง่ายๆ งั้น แถมเอาดาราเห่ยๆ มาแสดงอีก(เป็นถึงมือขวา และคนสนิทของโจโฉแท้ๆ ดูต่ำต่อยด้อยค่าในบัดดล) - -
    5555+ ผมก็รักสามก๊กนะ แต่พอมาดู สามก๊ก ภาค ขุนศึกเลือดมังกร นี่ถือว่าบิดเบือนจากเค้าเรื่องจากพงศาวดารไปเยอะสุดแล้ว ขอเล่านะครับ สำหรับคนที่ดูแล้วแต่ไม่เคยอ่าน สามก๊กจริงๆ
    อันที่จริงแล้ว จูล่งไม่ใช่พลทหารกิ๊กก๊อกของ เล่าปี่นะ แต่เคยเป็นแม่ทัพของอ้วนเสี้ยวมาก่อน แล้วก็หนีจากอ้วนเสี้ยวมา เพราะว่าประมาณว่า อยู่กับอ้วนเสี้ยวแล้วคิดว่าไม่รุ่งมั้ง เพราะอ้วนเสี้ยวใช้คนไม่เป็น แต่ช่วงนั้นมี ศึก 18หัวเมือง ทำให้จูล่งกับเล่าปี่เจอกัน แต่เล่าปี่ก็ไม่ได้รับจูล่งไว้ จูล่งเลยไปอยู่กับกองซุนจ้าน จนกองซุนจ้านตาย จูล่งถึงมาอยู่กับเล่าปี่ แล้วตัวเอกฝั่งโจโฉ คือโจอิง คือคาแร็กเตอร์ที่ถูกปรับแปลงจากดั้งเดิม ซึ่งไม่ใช่ผู้หญิง ชื่อ โจยอย เป็นหลานโจโฉ ลูกชาย โจผี มั้ง โดยศึกที่รบกับโจยอยนี่ จะทำให้เสีย 5ทหารเสือ 2คนสุดท้าย คือ ฮองตง ซึ่งเพลี้ยงพล้ำข้าศึก
    กับ จูล่ง ที่ป่วยตายระหว่างทำศึก มั้ง สรุปแล้วใน5 ทหารเสือ กวนอู ตายก่อน ตอ่ด้วยเตียวหุย ที่ยกทัพไปแก้แค้น แต่เมาโดนลูกน้องตัวเองฆ่า แล้วก็ ม้าเฉียว ที่ป่วยตายในศึกกับเผ่าม่านแล้วก็ฮองตง กับจูล่ง ผิดพลาดประการใด ขออภัย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RabbitsZombie : 15th September 2011 เมื่อ 01:45

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ccc

กล่าวขอบคุณ
    209
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    หนังสือกับหนังมันต่างกันอยู่แล้วนี้ครับ ชื่อหนังมันก็บอกแล้วว่า "ตำนาน" มันเป็นมุมมองของผู้สร้าง แสดงว่าไม่เคยซื้อแผ่น DVD มาดูเลยมั้ง คงจะดูแต่ VCD ลองเปิดโหมดบรรยายหนังดูสิครับ
    PachkitHouse สนใจห้องติดต่อ 053-814759 ต่อ 0 ติดต่อที่พักกับผมได้ราคาพิเศษครับ
    ปล.ที่ทำงานผมเองครับ ถ้ามาพักเชียงใหม่ฝากด้วยน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    495
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ผมชอบ เกียงอุย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ขอโทษนะครับ ประวัติศษสตร์มันมีมากี่ปีแล้ว ไทยสมัยนั้นก่ไม่ชาติที่ชอบจดบันทึก ถ้าเล่าความ แต่ละชาติก่เข้าข้างฝ่ายตนแหละครับ เช่นพม่ายังว่าพระนเรศ ยิง อุปราชพม่า บนหลังช้างสมัยนั้น ใครจะไปรู้ว่าชนะด้วยวิธีใดเพราะการรบมันโหดร้าย มาก ใครจะมาสนว่าเปนอย่างไรใคร เหนความจริงแต่สำคัญที่เราชนะ ถ้าจดหมายเหตุของฝรั่งสมัยนั้น จดบันทึกก่ต่างออกไปอีก ประวัติศาสตร์ มีแก่นของมันไว้สอนคนรุ่นหลัง
    ไม่ใช่ ฆ่ากันให้ท่านดูแล้วท่านสนุก ภาพยนพยายามสอน วิถีชีวิตและถ่ายทอดให้เห็นหลายๆรูปแบบ ไม่บู๊จนเลือดสาด แล้วท่านมัน ถ้าบริโรคหนังบู๊ ต้องของถนิต จิต นุกูลกำกับ พวกบางระจัน ขุนศึก
    แต่ถ้า หม่อม เขาคงเน้น ความพอดีมากกว่าครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    134
    ได้รับคำขอบคุณ: 104
    รอดูเหมือนกันครับ

แย่เลย หรือ

ปล. รอดู ฉาก เลอขิน กับ ไอ้ทิ้ง

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ผมว่าสนุกกว่าทุกภาคนะ ถ้าไม่เอาเรื่องประวัติศาสตร์เข้ามาเกี่ยว เนื้อเรื่องดำเนินเรื่องได้ดี เพราะทำให้รู้ว่าหนังยังไม่จบแค่ภาคนี้ ส่วนตอนสุดท้ายทำได้เหมือนหนังเมืองนอกเลย คือตอนหลังเครดิต มีเนื้องเรื่องที่สำคัญมาก ในภาคต่อไป

ป.ล. เหมือนหนังของ มารเวล ไงครับ ตั้งแต่ Inedible hulk , Iron man 2 ,THOR ,Caption American มีเนื้อเรื่องหลังเครดิตด้วยนะ

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    Blog Entries
    1
    ผมว่าอย่าดันขึ้นมาเลย

เดี๋ยวดราม่านะจ๊ะ
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    แล้วแต่คนชอบแนวหนังมากกว่านะครับ

ผมว่า เค้าคงเอาเนื้อมาใส่เพิ่ม จะได้ไม่มีแต่น้ำครับ

ส่วนตัวผมนั้น ภาค4ยังไม่ได้ดูรับ ก็เลยไม่อยากโชว์ภูมิมากครับ เดียวจะโดนพวกด่าเอา แต่ก็ติดตามดูมาทุกภาค

แต่ถึงยังไงผมคิดว่า ดูหนังต่างประเทศในโรงเรื่องหนึ่งได้ 3-4รอบดูได้ (หมายถึงตัวผมนะ ละใครอีกหลายๆคนที่ชอบดูหนังเหมือนผม)

จะเสียตังดูหนังไทยสักเรื่องคงไม่ตายหลอกครับ

ยังไงผมก็ให้หนังเรื่องนี้เป็น Best Movie of Thailand ครับ

ละเห็นเค้าบอกกันว่า ไอ้ทิ้งยังไม่ตายนี้ครับ ไม่ได้โชว์ภูมินะครับ แต่ไปอ่านเจอๆมา

ปล. ผิดพราดประการได้ ขออภัย เพราผมไม่ได้ไล่อ่าน ทุกคอมเม้นมาจนถึงหน้าสุดท้าย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oakerkung : 19th September 2011 เมื่อ 18:32

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อย่าเถียงกันเลยครับ ประวัติศาตร์นะมันไม่100%เป๊ะหรอกครับ เพราะผู้บันทึกประวัติศาตร์ย่อมบันทึกเข้าข้างฝ่านตนเองครับ แต่สิ่งที่ประวัติศาสตร์สอนเราคือ ไม่ให้เราทำผิดซ้ำซากจากความผิดพลาดในอดีตนะครับ ไม่ว่าเนื้อเรื่องหนังจะเกิดอะไรความจริงก็ยังเป็นความจริงอยู่วันยังค่ำแหละครับ สำคัญอีกเรื่องมันตั้งแต่ภาคหนึ่งแล้วหละครับที่ท่านมุ้ยเป็นคนให้สัมภาษณ์ว่า ท่านเป็นคนทำหนังไม่ใช่นักประวัติศาสตร์ที่จะมาค้นหาให้ถูกต้อง100%มันเป็นไปไม่ได้ครับในเมื่อบันทึกประวัติศาสตร์มันยังเขียนต่างกันเลยละครับ พม่าเขียนอย่าง คนไทยเขียนอย่าง ชาวต่างชาติเขียนอีกอย่าง มันจะไปรู้มั้ยละครับนอกจากมี Time machine แบบโดเรมอน มุมมองคนสร้างหนังก็พยายามทำหนังที่ใกล้เคียงกับประวัติศาสตร์จริงออกมาแต่ในเมื่อข้อมูลบันทึกประวัติศาสตร์มันยังไม่ชัดเจนเลยนี่ครับ มันก็ต้องมีการกลั่นกรองผ่านมุมมองคนเขียนบทว่าควรนำเสนอออกมาอย่างไร แต่พยายามไม่ให้บิดเบือนไปจากของเดิม อย่าง เรื่องพระนเรศวรภาค องค์ประกันหงสา นักประวัติศาสตร์นักวิจารณ์บางคนบอกว่าการเรียนที่หงสามันไม่ใช่บวชเรียนแต่ ท่านมุ้ยก็กล่าวว่า ผมเป็นคนสร้างหนังในมุมมองผมมองว่าเรียนในสมัยก่อนก็ต้องเป็นบวชเรียน (ท่านพูดประมาณนี้ในบทสัมภาษณ์ท่านมุ้ยหนังสือแพรวนะครับ เล่มที่เท่าไหร่ผมจำไม่ได้เพราะนานมาแล้วครับ )

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 483
    อยากได้ เรื่องประวัติศาสตร์ไปซื้อหนังสือมาอ่านดีกว่าครับ มันคนละเรื่องกับหนัง
    ส่วนตัว ก็อ่านประวัติศาสตร์ติดมากช่วงนี้
    อ่านประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นตั้งเเต่สมัยยุคหินจนปัจจุบัน ว่าทำไมถึงเก่ง
    อ่านยุคเอโดะที่สอดคล้องกับช่วง ไทยเสียลาวให้พวกฝรั่งเศษ

อ่านหนังสือประวัติศาสตร์ เพื่ออยากรู้ประวัติศาสตร์ หรือบันเทิงนิดน่อย ประดับความรู้ใส่ตัว
    ดูหนังเพื่อความบรรเทิงล้วนๆ มีเกร็ดประวัติศาสตร์เล็กน้อยเเทรกสอด

เเยกกันให้ออก จะให้หนังทำตามประวัติศาสตร์ เเล้วจะมีหนังสือประวัติศาสตร์ไปทำมะเขือไร

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    บอกตรงๆ หนังเรื่องนี้ดูแค่ภาคเเรกภาคเดียว เพราะดูหนังไทยทีไรรู้สึกเสียดายตังทุกที
    ส่วนเรื่องภาคนี้ขอย้ำอีกทีว่าไม่ได้ดู เเต่เท่าที่อ่านตั้งเเต่หน้าเเรกมาก็พอรู้ได้ว่าหนังมันไม่เป็นไปตามประวัติศาสตร์ (แล้วมิงจะทำหนังประวัติศาสตร์มาทำก๋งไรวะเพ่...)
    เข้าใจว่าจะสอนให้คนไทยรักชาติ แต่สอนด้วยการบิดเบือนประวัติศาสร์มันคุ้มหรอ กับการที่ทำให้คนไทยเข้าใจประวัติศาสตร์ผิดๆ

ปล.แถมเห็นบอกว่าเลิฟซีนท่วมจอ. . . เเมร่งได้ดูเเล้วยิ่งรักชาติวะสาส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ใบลาน : 24th September 2011 เมื่อ 06:54

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    ภาคนี้สนุกนะครับ แต่ผิดหวังนิสหน่อย
    !!! ช่ายยย บุญทิ้งไม่้ตายแต่เป็นใบ่ (มั้งนะ)