ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863

Thumbs up ห่วยที่สุด ตำนานสมเด็จพระนเรศวร ศึกนันทบุเรง

ไม่ถึงกับห่วย ที่สุดหรอก แต่หนัง แบบนี้ผมคิดว่าสมควรทำให้จริงตามประวัติศาสตร์

เเต่ว่ามันแย่ มากสำหรับแต่ ละภาคที่ผ่านมา ตั้งเเต่ สีสัน ของเรื่อง ความรัก มุขตลกเเล้ว

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร แต่เอาเถอะ ภาคนี้ ฉากเลิฟซีน กินเนื้อหา ของเรื่อง1/3 เลยทีเดียว

เข้าเรื่องดีกว่า ตามประวัติศาสตร์ ที่ผมศึกษา

เท่าที่อ่านมาจริงๆ ฉากพระแสงดาบคาบค่าย

น่าจะเป็นค่าย ของ นันทบุเรงมาก กว่า แต่ดันเป็น ค่ายของเมงจาปาโร เนื้อหา ที่รบแบบกองโจรก็ไม่มีแต่เอาเถอะ เรื่อที่ให้อภัยไม่ได้ที่สุดคือ
    บุญทิ้ง พระราชมนู ในเรื่อง นี้ คือ บุญทิ้งใช่ไหม พระราชมนู ออกรบคู่กับพระนเรศ จนถึงเข้าตีเมืองละแวกของเขมรนู้นไม่ใช่หรอ

แต่มาภาค ดันถูกลักไวทำมูฆ่า (คงไม่ฟื้นขึ้นมาหรอกนะ) ฉากแต่ละฉากไม่อลังการ เลยเทียบกับ แต่ละภาคที่ผ่านมา

ความสมจริง เนื้อหาตามประวัติศาสตร์หายไปมาก

เรื่องความรักจุ่มจิ๋ม เยอะเกิน ทำให้เรื่องน่าเบื่อ

ถ้าหากคุณเข้าไปดู จะเห็น ฉาก พระนเรศ ทำตัวท่าทางโหดมาก เพราะเคร่งครัด กับกฏอัยการศึก เพราะกลัวบ้านเมืองจะแพ้
    ซึ่ง บางที่ก็ต่าง จากที่อ่าน มา พอสมควร

เอาละ ฉากประทับใจก็ คงเป็น เลอขิน กับ ไอ้ทิ้ง ละนะ อยากรู้เป็นยังไงต้องเข้าไปดู
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 11th August 2011 เมื่อ 21:15

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    แย่ ขนาดนั้นเลยหรอ พูดซะไม่อยากไปดูเลย

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    หนังมันก็มีแย่มั่งครับ จะให้ดีไปหมดมันคงไม่ได้หรอก เพราะถ้าดีหมด หนังมันคงไม่น่าดูแน่ๆ

เอิ่มขอแก้หน่อยๆๆๆ ไอ้ทิ้งไม่ตายนะครับ ดูเครดิตให้จบนะจ๊ะ ขอโทษที่สปอย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NaZi_BF3 : 13th August 2011 เมื่อ 19:09

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

รัก ดรีม ที่สุด ><
    กล่าวขอบคุณ
    586
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ผมว่าน่าจะสนุกนะ ว่าจะไปดูอยู๋ ไอผมก็ชอบเเนวนี้อยู่ด้วย

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    บุญทิ้ง พระราชมนู ถ้าจำไม่ผิดเป็นตัวละครที่สร้างขึ้นมาไม่ใช่หร่อครับในประวัติศาสตร์ไม่มีนะ

ป.ล จะเอาอะไรมากครับ แฮร์รี่ พอตเตอร์ ยังไม่สร้างตามหนังสือ 100% เลยเพื่อให้มันสนุกไงถ้าตามประวัติศาสตร์มากคนดูก็เดาเหตุการได้หมดสิ

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ
    No Money . , . , . , . No Honey

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 207
    ก็คงแย่จริงแหละ เอาเรือแห่มารบซะงั้นอะ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 4
    ไร้สาระ ตั้งแต่คนตั้งบอดละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chokedeee : 13th August 2011 เมื่อ 19:24 เหตุผล: ไม่ชอบมากๆ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Gamer ...
    ประเทศไทย , Bkk Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pantasai อ่านกระทู้
    แย่ ขนาดนั้นเลยหรอ พูดซะไม่อยากไปดูเลย
    นั่นสินะ แต่ก็ ไม่เป็นไร หนังไทย ก็ แบบนี้แหละ

กล่าวขอบคุณ
    1,755
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,900
    อืมมันไม่ใช่เรื่องเเปลกหรอกที่เขาจจะทำออกนอกลู่นอกทางท่องไว้"เพื่อความบันเทิง" ดูสิสามก๊กเเบบหนังบางภาคยังไม่เหมือนต้นฉบับเลย(เเ่ต่ก็ออกทะเลไม่มากเท่าไหร่)

Skrillex !

.::PheoniX::InTheWind::.
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,313
    คงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ

ผมยังไม่ได้ดู

MOTHER FUCKER
    กล่าวขอบคุณ
    1,699
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,650
    แค่ ภาคยุทธนาวี ก็ห่วยแตกพอละ ฉากรบก็มีน้อยส่วนใหญ่ฉากพูดจะเยอะ พอมาได้ฟังเจ้าของกระทู้พูดถึงภาคใหม่นี่ ไม่อยากดูเลยอะ

ผมว่า สุริโยไทย/บางระจัน1 ยังสนุกกว่าตั้งเยอะ ดูแล้วไม่มีที่ติ
    SLIPKNOT FAN CLUB

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    บุญทิ้ง พระราชมนู ถ้าจำไม่ผิดเป็นตัวละครที่สร้างขึ้นมาไม่ใช่หร่อครับในประวัติศาสตร์ไม่มีนะ

ป.ล จะเอาอะไรมากครับ แฮร์รี่ พอตเตอร์ ยังไม่สร้างตามหนังสือ 100% เลยเพื่อให้มันสนุกไงถ้าตามประวัติศาสตร์มากคนดูก็เดาเหตุการได้หมดสิ

ก็อาจใช่ แต่ถ้าแต่งเสริมมากไป ทำหนังอื่นดีกว่า แต่งเองเลยตั้งแต่ตอนแรกเลย
    ถ้าสมมุติว่า คุณเป็น หนองในตาย แต่ คนอื่นเอาไปทำเป็นว่า เป็นเอดส์ตาย คุณจะรู้สึกเคืองรึเปล่าล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 561
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Danukul อ่านกระทู้

ก็อาจใช่ แต่ถ้าแต่งเสริมมากไป ทำหนังอื่นดีกว่า แต่งเองเลยตั้งแต่ตอนแรกเลย
    ถ้าสมมุติว่า คุณเป็น หนองในตาย แต่ คนอื่นเอาไปทำเป็นว่า เป็นเอดส์ตาย คุณจะรู้สึกเคืองรึเปล่าล่ะ
    เขาไม่น่าจะเคืองเพราะเขาตายไปแล้วนิ - -
    Booker, Catch!!

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ผมว่าหนังดีมากเลยนะครับ ภาค ศึกนันทบุเรงเนี่ย แต่ประเด็นก้อคือ ผมยังไม่ได้ไปดูเลยอ่ะ ไม่มีตัง

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    History is written by the victors

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    407
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jung Hye Wook อ่านกระทู้

มีครับ แต่ไม่มี บุญทิ้ง มีแต่พระราชมนู
    อ้างอิง

กล่าวขอบคุณ
    407
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chokedeee อ่านกระทู้
    อย่ามาอวดความรู้แถวนี้ดิ หนังสร้างความสามัคคีให้กับคนในชาติ ให้รู้ถึงความเสีนสละ เขาตั้งใจทำพูดซะ น่าตบกระบาน
    เอ้าไปดูแล้วหรอ ถ้าจะอวดรู้นะ ผมไม่รีบหาตั๋วไปดูรอบแรกหรอกครับ น่าเอาตีนถีบหน้าจริง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 12th August 2011 เมื่อ 09:28

กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    พระแสงดาบคาบค่าย ........ ปีพศ.๒๑๒๙ สมเด็จพระนเรศวรทรงสร้างวีรกรรมอย่างชายชาติทหารที่มีความ กล้าหาญเหนือฝ่ายพม่าหลายครั้ง เนื่องด้วยทางพระเจ้าหงสาวดีนันทบุเรงยังไม่เข็ดหลาบในความพ่ายแพ้ จึงประ ชุมกองทัพจำนวนสองแสนห้าหมื่นคนยกทัพมาตีกรุงศรีอยุธยา ในช่วงต้นเดือนยี่ ข้าวในนายังเกี่ยวไม่เสร็จ สมเด็จพระนเรศวรจึงรับสั่งให้เจ้าพระยากำแพงเพชร ยกทัพออกไปป้องกันชาวนาที่กำลังเกี่ยวข้าว พอทัพพม่าของพระมหาอุปราชยก ทัพมาถึงก็ให้ทัพม้าเข้าตีจนทัพเจ้าพระยากำแพงเพชรแตกพ่ายหนีเข้าเมือง สมเด็จพระนเรศวรทรงพิโรธอย่างมาก เพราะไทยไม่เคยแตกพ่ายแพ้ต่อข้าศึก อาจทำให้ทหารขวัญเสีย พระองค์และสมเด็จเอกาทศรถทรงเสด็จลงเรือพระที่นั่งออกไปรบทันที (สมเด็จพระเอกาทศรถทรงถูกกระสุนปืนแต่ไม่เป็นอะไร เพียงแค่ฉลองพระองค์ขาดเท่านั้น) ผลปรากฏว่าทรงยึดค่ายคืนมาได้ สมเด็จพระนเรศวรทรงรับสั่งประหารชีวิตเจ้าพระยากำแพงเพชร แต่โชคดีที่พระบิดาสมเด็จพระมหาธรรมราชาทรงขอชีวิตเอาไว้ การศึกครั้งนี้พม่าหมายหมั้นจะตีกรุงศรีอยุธยาให้ได้ แต่ด้วยความแข็งแกร่งของทหารไทยจึงรักษาที่มั่นเอาไว้ได้เสมอ วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ” ในพงศาวดารกล่าวว่า พระเจ้าหงสาวดีทรงทราบการกระทำอันห้าวหาญของสมเด็จพระนเรศวร จึงทรงตรัสว่าถ้าพระนเรศวรออกมาอีกจะต้องจับพระองค์ ให้ได้ถึงแม้ว่าจะใช้ทหารมากมายเพียงใด จึงวางแผนให้ลักไวทำมูนำทหารจำนวนหนึ่งหมื่นคนไปดักจับ แน่นอนสมเด็จพระนเรศวรทรงออกไปปล้นค่ายหลวงพม่าอีก พม่าจึงใช้ทหารจำนวนน้อยเข้าล่อให้พระองค์ไล่ตี เข้ามาจนถึงบริเวณที่ ลักไวทำมูซุ่มรออยู่ ลักไวทำมูจะเข้ามาจับพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรจึงใช้พระแสงทวนแทงลักไวทำมูตายทันที แต่พระองค์ยังถูกล้อมอยู่และสู้กับทหารพม่า จำนวนมากนานร่วมชั่วโมง จนทัพไทยตามมาทันจึงเสด็จกลับพระนครได้ สุดท้ายกองทัพหงสาวดีบอบช้ำจากการสู้รบกับไทยอย่างมาก จึงถอยทัพกลับไปเช่นเดิม นี่เป็นสิ่งที่แสดงให้เห็นถึงพระบารมีและทรงพระปรีชายิ่งทางด้านการรบของสมเด็จพระนเรศวร
    ทัพนี่พระมหาอุปราชยกมานะครับ แล้วจะไปปล้นค่ายนันทบุเรงได้ไง แล้วที่สำคัญพระเนศวรตีแค่ทัพหน้าและได้ปีนค่ายอย่างในหนังจริงตามประวิตฺศาสตร์ อย่ามามั่ว!!!
    คุณต่างหากที่ทำให้ประวิต์ศาสตร์ผิดเพียนหาข้อมูลมาดีๆก่อนจะมาด่าหนัง ส่วนเรื่อง พระราชมนู เท่าที่ไปหาในเว็บอื่นเค้าบอกให้ดูหลังเครดิตแล้วจะรู้เอง

ส่วนหนังยังไม่ไปดูเลยว่าจะไปดูอยู่ ยิ่งโรงเรียนผมมีชื่อท่านอยู่ด้วย แถมเรียนที่พิดโลกอีกต้องไปดูให้ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย badahat : 12th August 2011 เมื่อ 09:40
    พวกเจ้าทั้งหลาย จงเป็นสาวกอาเบะซะ
    อาเบะจะอยู่ในใจท่านตลอดกาล อาเมน(เบะ)
    (^人^)

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    407
    ข้อมูลจากนี้ใช่มั้ย
    http://www.bandhit.com/History/History.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 12th August 2011 เมื่อ 10:17

กล่าวขอบคุณ
    407
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ badahat อ่านกระทู้
    พระแสงดาบคาบค่าย ........ ปีพศ.๒๑๒๙ สมเด็จพระนเรศวรทรงสร้างวีรกรรมอย่างชายชาติทหารที่มีความ กล้าหาญเหนือฝ่ายพม่าหลายครั้ง เนื่องด้วยทางพระเจ้าหงสาวดีนันทบุเรงยังไม่เข็ดหลาบในความพ่ายแพ้ จึงประ ชุมกองทัพจำนวนสองแสนห้าหมื่นคนยกทัพมาตีกรุงศรีอยุธยา ในช่วงต้นเดือนยี่ ข้าวในนายังเกี่ยวไม่เสร็จ สมเด็จพระนเรศวรจึงรับสั่งให้เจ้าพระยากำแพงเพชร ยกทัพออกไปป้องกันชาวนาที่กำลังเกี่ยวข้าว พอทัพพม่าของพระมหาอุปราชยก ทัพมาถึงก็ให้ทัพม้าเข้าตีจนทัพเจ้าพระยากำแพงเพชรแตกพ่ายหนีเข้าเมือง สมเด็จพระนเรศวรทรงพิโรธอย่างมาก เพราะไทยไม่เคยแตกพ่ายแพ้ต่อข้าศึก อาจทำให้ทหารขวัญเสีย พระองค์และสมเด็จเอกาทศรถทรงเสด็จลงเรือพระที่นั่งออกไปรบทันที (สมเด็จพระเอกาทศรถทรงถูกกระสุนปืนแต่ไม่เป็นอะไร เพียงแค่ฉลองพระองค์ขาดเท่านั้น) ผลปรากฏว่าทรงยึดค่ายคืนมาได้ สมเด็จพระนเรศวรทรงรับสั่งประหารชีวิตเจ้าพระยากำแพงเพชร แต่โชคดีที่พระบิดาสมเด็จพระมหาธรรมราชาทรงขอชีวิตเอาไว้ การศึกครั้งนี้พม่าหมายหมั้นจะตีกรุงศรีอยุธยาให้ได้ แต่ด้วยความแข็งแกร่งของทหารไทยจึงรักษาที่มั่นเอาไว้ได้เสมอ วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ” ในพงศาวดารกล่าวว่า พระเจ้าหงสาวดีทรงทราบการกระทำอันห้าวหาญของสมเด็จพระนเรศวร จึงทรงตรัสว่าถ้าพระนเรศวรออกมาอีกจะต้องจับพระองค์ ให้ได้ถึงแม้ว่าจะใช้ทหารมากมายเพียงใด จึงวางแผนให้ลักไวทำมูนำทหารจำนวนหนึ่งหมื่นคนไปดักจับ แน่นอนสมเด็จพระนเรศวรทรงออกไปปล้นค่ายหลวงพม่าอีก พม่าจึงใช้ทหารจำนวนน้อยเข้าล่อให้พระองค์ไล่ตี เข้ามาจนถึงบริเวณที่ ลักไวทำมูซุ่มรออยู่ ลักไวทำมูจะเข้ามาจับพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรจึงใช้พระแสงทวนแทงลักไวทำมูตายทันที
    ไหนละครับฉากพระราชมนู ถูกลากเข้าไปในค่ายแล้วบอกว่าตาย
    มีตาม หน้าประวัติศาสตร์ หรอ มันก็น่ารอดอยู่หรอก เพราะ อยู่จนไปถึงตีเมืองละแวก

แล้วมี เครดิต หลังบอก ผมทีเพราะไม่ได้ดู คนก็ลุกกันทั้งโรง สรุป พระราชมนู ไปโผล่ที่ไหนครับ ค่ายพม่า หรือ กลับกรุงเเล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 12th August 2011 เมื่อ 10:30

กล่าวขอบคุณ
    407
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ badahat อ่านกระทู้
    ทัพนี่พระมหาอุปราชยกมานะครับ แล้วจะไปปล้นค่ายนันทบุเรงได้ไง แล้วที่สำคัญพระเนศวรตีแค่ทัพหน้าและได้ปีนค่ายอย่างในหนังจริงตามประวิตฺศาสตร์ อย่ามามั่ว!!!
    คุณต่างหากที่ทำให้ประวิต์ศาสตร์ผิดเพียนหาข้อมูลมาดีๆก่อนจะมาด่าหนัง ส่วนเรื่อง พระราชมนู เท่าที่ไปหาในเว็บอื่นเค้าบอกให้ดูหลังเครดิตแล้วจะรู้เอง

ส่วนหนังยังไม่ไปดูเลยว่าจะไปดูอยู่ ยิ่งโรงเรียนผมมีชื่อท่านอยู่ด้วย แถมเรียนที่พิดโลกอีกต้องไปดูให้ได้
    มั่วแล้วจาก ข้อมูลที่ท่านเอามาก็เขียนบอกเอาไว้

วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ”

ก็ค่ายที่ พระแสงดาบคาบค่าย มันค่ายหลวงไม่ใช่หรอ อย่ามามั่ว ข้อมูลตัวเองมีไม่อ่านดีๆ ละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 12th August 2011 เมื่อ 10:27

กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peamchery อ่านกระทู้
    มั่วแล้วจาก ข้อมูลที่ท่านเอามาก็เขียนบอกเอาไว้

วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ”

ก็ค่ายที่ พระแสงดาบคาบค่าย มันค่ายหลวงไม่ใช่หรอ อย่ามามั่ว ข้อมูลตัวเองมีไม่อ่านดีๆ ละ
    ชอโทษทีอ่านผิดส่วนหลังเครดิต ผมยังไม่ได้ดูหนังถ้าได้ดูจะ PM บอกละกัน
    พวกเจ้าทั้งหลาย จงเป็นสาวกอาเบะซะ
    อาเบะจะอยู่ในใจท่านตลอดกาล อาเมน(เบะ)
    (^人^)

ปัญญาอ่อนครับ ตรงๆ...
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 617
    บุญทิ้งยังไม่ตาย หลังฉากที่ตัวหนังสือขึ้นจนครบ จะมีฉากประมาณ 2- 3นาที บอกว่าบุญทิ้งยังไม่ตาย เป็นฉากที่บุญทิ้งถูกจับตัวอยู่ในคุก

ผมเอาคำสปอย์มาจากในเวปเห็นเข้าว่ายังไม่ตาย
    ผมยังไม่ได้ดู ภาค3 ยังไม่ได้ดูเลย เหอเหอ

MARVEL.COM
    กล่าวขอบคุณ
    1,123
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    Blog Entries
    1
    ยังไม่ได้ดูเลย

ล่าสุด ดูแค่ ภาค1-2

กะจะดู ภาคสุดท้ายทีเดียว -.-