ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

The One
    :. Jitra Villa .:
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 753

OVA กับ OAD มันต่างกันไหมครับ?

คือในความหมายที่ผมเข้าใจถูกไหมครับ ova เนี่ยมันเป็นการ์ตูนแนวสยิว ๆโดยจะไม่ฉายทางจอโทรทัศน์ของญี่ปุ่น

แล้วไอ้ OAD นี่มันต่างกับ OVA ยังไงครับ หรือยังไงช่วยชี้แจงให้กระจ่างหน่อยครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย = =
    Breakeven

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    OVA ย่อมาจาก Original Video Animation (บางครั้งใช้ OAV : Original Animation Video) เป็นชื่อที่ในประเทศญี่ปุ่นใช้เรียกภาพยนตร์อนิเมชั่น(อะนิเมะ)ที่ถูกสร้างมาสำหรับเป็นวีดีโอ(หรือ ดีวีดี)โดยตรงโดยไม่ออกฉายทางโทรทัศน์หรือโรงภาพยนตร์ก่อนครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นการ์ตูนแนวHเสมอไป

ส่วน OAD ย่อมาจาก Original Animation DVD คล้ายๆกับ OVA แต่ OAD เป็นคำใหม่ที่เพิ่งมีไม่นานที่บัญญัติออกมาเพื่อใช้แยกหมายถึง"อนิเมที่ออกฉายครั้งแรกโดยการที่ขายพ่วงสื่ออื่นอย่างหนังสือการ์ตูนหรือนิยาย"ครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130
    รู้ แค่ OAD ยาวกว่า OVA สั้น -.- 55++

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    สรุปมันก็คือ อันเดียวกัน แต่เรียกต่างกัน

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ที่เห็นหยิวกว่า เพราะ OVA ไม่ได้โดนข้อจำกัดเรื่องเรตติ้งเหมือน TV เลยเลือดสาด (แบบพวก Hellsing) หรือหวิวหน่อย แต่ไม่ถึงแนว 18+
    หลังๆ ญี่ปุ่นนิยมใช้ OVA แทน OAV เพื่อป้องกันสับสนกับหนัง AV

ด้านการโหลดไม่ค่อยต่างกันหรอก เพียงแต่ในญี่ปุ่น ถ้าจะซื้อ OAD ก็ต้องซื้อพ่วงหนังสือ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ChickenBomB อ่านกระทู้
    รู้ แค่ OAD ยาวกว่า OVA สั้น -.- 55++
    ส่วนใหญ่ผมเห็น OVA ยาวเท่ากับอนิเมะทางทีวี หรือยาวกว่า (เช่น Gundam UC)
    ที่สั้นมีแต่พวก SP แบบ High School DXD ตอนพิเศษ

เพิ่มเติม
    OVA = อนิเมะตอนพิเศษที่วางขายแบบ BD/DVD บางเรื่องอาจไม่เคยเป็นอนิเมะทางทีวีมาก่อน หรือเป็นตอนพิเศษของอนิเมะบางเรื่อง
    ONA = อนิเมะที่ฉายผ่านระบบสตรีมมิ่งทางอินเตอร์เน็ต ส่วนใหญ่จะดูฟรี
    OAD = อนิเมะที่มาพร้อมกับหนังสือการ์ตูน เป็นชุดลิมิตเต็ด (ราคาก็เพิ่มตามแผ่นด้วย ไม่ได้ราคาเท่ามังงะปกติ)
    SP = ตอนพิเศษและไม่มีฉายในภาค TV ปกติ ปกติจะแถมกับแผ่น BD/DVD ที่วางจำหน่ายในช่วงนั้น หรือฉายทาง TV เท่านั้น

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    ความรักที่เธอเคยมีให้ฉันนั้นได้หมดลงไปแล้ว ไม่มีแม้คุณค่าที่จะเดินเคียงคู่เธออีกต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,018
    Blog Entries
    1
    รู้จักแต่ XXX