ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suntier อ่านกระทู้
    เอาง่ายๆเลยนะครับ

1.มีไฟล์ iso ของ windows 7 ที่เราจะลง

2.แตกไฟล์ไปไว้ในโฟลเดอร์ ชื่ออะไรก็ได้ เช่น Windows7 Windows ที่ไม่ใช่ใน Drive C:

3.รีสตาทเครื่อง สำหรับ Windows 7 ให้กด F8 เพื่อเข้าหน้า Boot Options (โน๊ตบุ๊คบางรุ่นอาจไม่ใช่ F8) แล้วเลือก Repair Your Computer

4.พอ Next มาถึงหน้า System Recovery Options ให้คลิกที่ Command Prompt

5.เมื่อเปิดขึ้นมาแล้วให้พิมไดรฟ์ที่อยู่ของ โฟลเดอร์ เช่นถ้าเราเอาไฟล์ที่แตกไว้ไปไว้ในไดรฟ์ D ก็พิม D: แล้ว enter

6.จากนั้นพิม cd แล้วตามด้วยชื่อโฟลเดอร์ เช่น cd windows7 แล้ว enter

7.พิม cd sources แล้ว enter

8.พิม setup แล้ว enter ก็จะเข้าหน้าลงวินโดว

9.จากนั้นก็ลงตามสะดวกครับ

การลงแบบนี้จะเป็นการดึงไฟล์จาก HDD มาเลยจะทำให้เร็วกว่าลงจากแผ่นมากๆ และเป็นการลงแบบ Format ได้ด้วย

ผมใช้วิธีนี้ในการลงตลอด มาจนถึง Windows 8 ก็ยังใช้วิธีนี้ได้อยู่ครับ

ปล.บางเครื่องอาจต้องใช้แผ่นใส่ไปใน DVD Drive ด้วยแต่บางเครื่องก็ไม่ต้อง เครื่องผมไม่ต้องใส่อ่ะนะ
    ที่นี้มีแต่คนมีน้ำใจ้

กล่าวขอบคุณ
    722
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ papua อ่านกระทู้
    คือว่า ผมลงแล้ว มันขึ้น ในได้ C ฟาย windoes มี2 ตัว ถ้าต้องการลบอีกตัวทำไงหรอ (ผมไม่ข้อยเข้าใจคับ พึ่งหัดลงโทดทีคับ)
    อันไหนไม่ใช้ลบทิ้งเลยครับคลิกขวาเลือก..ลบ..เสร็จครับ

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suntier อ่านกระทู้
    เอาง่ายๆเลยนะครับ

1.มีไฟล์ iso ของ windows 7 ที่เราจะลง

2.แตกไฟล์ไปไว้ในโฟลเดอร์ ชื่ออะไรก็ได้ เช่น Windows7 Windows ที่ไม่ใช่ใน Drive C:

3.รีสตาทเครื่อง สำหรับ Windows 7 ให้กด F8 เพื่อเข้าหน้า Boot Options (โน๊ตบุ๊คบางรุ่นอาจไม่ใช่ F8) แล้วเลือก Repair Your Computer

4.พอ Next มาถึงหน้า System Recovery Options ให้คลิกที่ Command Prompt

5.เมื่อเปิดขึ้นมาแล้วให้พิมไดรฟ์ที่อยู่ของ โฟลเดอร์ เช่นถ้าเราเอาไฟล์ที่แตกไว้ไปไว้ในไดรฟ์ D ก็พิม D: แล้ว enter

6.จากนั้นพิม cd แล้วตามด้วยชื่อโฟลเดอร์ เช่น cd windows7 แล้ว enter

7.พิม cd sources แล้ว enter

8.พิม setup แล้ว enter ก็จะเข้าหน้าลงวินโดว

9.จากนั้นก็ลงตามสะดวกครับ

การลงแบบนี้จะเป็นการดึงไฟล์จาก HDD มาเลยจะทำให้เร็วกว่าลงจากแผ่นมากๆ และเป็นการลงแบบ Format ได้ด้วย

ผมใช้วิธีนี้ในการลงตลอด มาจนถึง Windows 8 ก็ยังใช้วิธีนี้ได้อยู่ครับ

ปล.บางเครื่องอาจต้องใช้แผ่นใส่ไปใน DVD Drive ด้วยแต่บางเครื่องก็ไม่ต้อง เครื่องผมไม่ต้องใส่อ่ะนะ
    เดียวลองดูคับ....ขอบคุนนะ

กล่าวขอบคุณ
    51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peenudnom อ่านกระทู้
    อันไหนไม่ใช้ลบทิ้งเลยครับคลิกขวาเลือก..ลบ..เสร็จครับ
    ก็มันลบไม่ได้เลยคับ
    ไม่รู้เป็นไร

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    เข้ามาดูดความรู้ เผื่อวันไหนจำเป็นต้องใช้ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ papua อ่านกระทู้
    ก็มันลบไม่ได้เลยคับ
    ไม่รู้เป็นไร
    ลบอะไรไมไ่ด้ค่ะ งง

กล่าวขอบคุณ
    51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NeLian อ่านกระทู้
    ลบอะไรไมไ่ด้ค่ะ งง
    ลบ windows อีกอันไม่ได้ ตอนลงเสดมันมี2อัน คับ

กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ที่มันมีวินโดว 2 ตัวเพราะไม่ได้ลงแบบ Format ครับมันกลายเป็นมีวินโดว 2 ตัว ที่ผมบอกไปข้างบนมันเป็นแค่วิธีการลงจาก HDD นะครับ

หลังจากนั้นเป็นขั้นตอนการลงแบบปกติ ถ้ายังลงไม่เป็น

สอนวิธีการลง Windows 7

ถ้าจะลงจาก HDD ตามวิธีที่ผมบอก ให้ไปขั้นตอนข้อ 2 เลยนะครับ ไม่ต้องไปเซต Bios

แล้วทำตามที่บอกเค้าบอกเลย
    จะเชียร์แมนยู ต้องสู้ทั้งโลก

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    โหย................

เมื่อท่นมาถึงขั้นตอนเลือก เลือกพาร์ติชันสำหรับ ลง Windows 7 ที่จะฟอร์แมตก่อน
    คลิกที่ Drive options (Advanced)

- จะปรากฏคำสั่งสำหรับจัดการพาร์ติชัน ให้คลิกที่ Format เพื่อสั่งฟอร์แมตพาร์ติชันที่เลือก
    นอกจากคำสั่ง Format แล้ว ในส่วนของ Drive options ยังมีคำสั่งอื่นๆ สำหรับจัดการพาร์ติชันที่เลือกอีก ดังต่อไปนี้
    Refresh : ให้โปรแกรมติดตั้งตรวจสอบพื้นที่พาร์ติชันใหม่อีกครั้ง
    Delete : ลบพาร์ติชันที่เลือกอยู่ ผลลัพธ์ที่ได้จะได้พาร์ติชันที่ไม่มีการจัดรูปแบบ (Unpartitioned space)
    New : เลือกสร้างพาร์ติชันใหม่ (ต้องมีพื้นที่พาร์ติชันที่ยังไม่มีการจัดรูปแบบอยู่ด้วย เพื่อดึงพื้นที่ไปใช้)
    Load Driver : โหลดไดรเวอร์ของอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้เพิ่มเติม เช่น ไดรเวอร์ฮาร์ดดิสก์ SATA รุ่นใหม่
    Extend : ขยายขนาดของพาร์ติชันที่เลือก

- แจ้งว่าข้อมูลบนไดร์ฟที่เลือกทั้งหมดจะถูกลบทิ้ง ให้เราคลิกปุ่ม OK เพื่อยืนยันการฟอร์แมต

- โปรแกรมติดตั้งจะทำการฟอร์แมตพาร์ติชัน ให้เรารอสักครู่
    เมื่อ Format เสร็จแล้ว ให้คลิกเลือกไดรฟ์ที่จะลง Windows ข้อสังเกตหลังจากเรา Format แล้วพื้นที่ไดรฟ์ในส่วนของ Total Size และ Free Space จะเท่ากัน
    คลิกปุ่ม Next
    รอรอรอรอรอ

1.ก่อนจะทำอะไรครวนศึกษาให้เข้าใจ
    2.กลับไปอ่านข้อ1
    3.กลับไปอ่านข้อ1
    4.กลับไปอ่านข้อ1
    5.เมื่อมันซึมเข้าสมองแล้วค่อยลงมือทำ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 16th August 2012 เมื่อ 13:56

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ: