ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318

Question ขอความเห็น: ทัศนคติเกี่ยวกับอาชีพวิศวะ

อาจจะยาว แต่กรุณาช่วยอ่านทีครับ เครียดจริงๆเลย

คือตอนนี้ ผมกำลังเครียดมากๆ มากที่สุดเลยก็ว่าได้อ่ะครับ ตอนนี้รู้ตัวแล้วว่าอยากเรียนไปทางด้านวิศวะ .. แต่ก็ติดอยู่ตรงที่ .. ผมยังไม่มั่นใจว่าจะเอาวิศวะอะไรดีระหว่าง

1.วิศวะไฟฟ้า ( สนใจ 70% )
    2.วิศวะคอม ( สนใจ 20% )
    3.วิศวะโยธา ( สนใจ 10% )

โอเคคับ ยอมรับว่า สนใจไฟฟ้าเอามากๆ .. แต่พอดูคะแนนสูง-ต่ำแล้ว .. (มช.) ไฟฟ้าต่ำสุดปาเข้าไปที่ 450 กว่าๆ แล้ว แต่ คอม 390 กว่า โยธาอีก 350 กว่า .. มันเลยทำให้ผมเกิดกลัวแล้วก็หวั่นไหว
    ว่าถ้าเกิดเลือก ไฟฟ้าไปแล้วเนี่ยนะ มันจะหลุดรึปล่าว .. เพราะต่ำสุดตั้ง 450 กว่าแล้ว อย่างน้อยมันก็ต้องได้ซัก 480/1000 ถึงจะติดแน่ๆ .. แต่ถ้าหลุดมันก็ไป บีญชีเลย เพราะผมสำรองอันนี้แน่ๆ ..

ผมก็เลยเกิดคำถามครับว่า .. 3 สาขานี้ เพื่อนๆ พี่ๆ ในบอร์ดนี้มีความเห็นยังไงบ้างครับ อ้ออ ใครเคยเรียนทางสาขาไหน ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอช่วยบอกความแตกต่างด้วยก็ดีนะครับ
    ถือซ่ะว่าช่วยเหลือเดินที่กำลังหลงทางอยู่ใก้เจอทางสว่างนะ TT .. พอดีปรึกษาครูแนะแนวแล้วก็ยังไม่กระจ่างเลย .. อยากรู้สาขาไหนเรียนอะไร ยังไง จบมาอะไรมีโอกาสจ้างงานมากกว่า เพราะคงปฏิเสธไม่ได้นะ
    ว่าในขณะนี้ ถ้าจะเรียนอะไรก็ต้องคำนึงว่าจบมาต้องมีงานทำหละจริงมั้ย .. คือผมไม่ยึดติดนะ เอาจริงๆ 3 สาขา ผมชอบทั้งหมดเลยครับ แต่สนใจไฟฟ้าสุด เพราะชอบสุด .. แต่ อีก 2 อย่างก็ชอบมากเหมือนๆกันเลย

ยังไงก็ขอขอบคุณทั้งคนที่อดทนอ่าน แล้วก็ช่วยตอบด้วยนะครับ

Hip-Hop Takeover!
    กล่าวขอบคุณ
    363
    ได้รับคำขอบคุณ: 915
    แนะนำคอมนะ กันเหนียว

On Da EastSide Of Da LBC

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1
    วิศวะคอมครับแนะนำ

ส่วนวิศวะไฟฟ้าจะโดนไล่ออกเร็วครับ

เพราะว่าเค้าจะจ้างคนใหม่ๆมาทำงานแทนคนเก่าครับ

เท่าที่ผมได้ยินมาจากคนทำงานด้านนี้นะครับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมจบ วิศวะเครื่องกล ลาดกระบัง รุ่น 38 ครับ ^_^

สำหรับน้องๆที่จะมาเรียนสายวิศวกรรมนั้น ผมแนะนำ 2 สาขาครับ หางานง่าย คือ ''เครื่องกล'' กับ ''ไฟฟ้า''

สองสายนี้เป็นที่ต้องการของอุตสาหกรรมมากครับ

แต่สำหรับคนที่ไม่ต้องการทำงานโรงงาน แนะนำ วิศวคอมก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ นั่งหน้าคอม เขียนโปรแกรม ห้องแอร์เย็นๆ อะไรประมาณนั้น

แต่จากประสบการณ์ผมนะ คนจบวิศวะ มาไม่ค่อยได้ใช้ความรู้หรอก เรียนมาเพื่อเอาวุฒิเพื่อจะไปเรียกเงินเดือนสูงๆมากกว่า

สิ่งที่ใช้มากที่สุดเลยคือ ''มนุษยสัมพันธ์'' และ ''การบริหาร'' ซะมากกว่า ทุกวันนี้ผมทำงานเกี่ยวกับการเจรจาต่อรอง (แทบจะไม่เกี่ยวกับวิศวะเลยด้วยซ้ำ - -'')

ถ้าผมย้อนเวลาไปได้นะ ผม....อยาก...เรียน....หมอ T^T

ปล. ใครอยากเรียนวิศวะยากๆ แนะนำภาค เครื่องกล นี่แหละครับ ใครบอกว่าไฟฟ้ายากกว่านี่ไม่จริงเลย

ลองเรียนแล้วจะรู้ว่า ''เครื่องกล'' ยากกว่าเป็นไหนๆ แค่ textbook ก็ขนาดผิดกันแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 6th September 2012 เมื่อ 22:15
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

INCARCERATE
    กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ชอบอันไหนไปอันนั้นเถอะครับ คุณจะมีความสุข

ส่วนเรื่องไล่ออกอันนี้ก็เป็นที่ บริษัท มากกว่ามั้งครับ(แต่ท่ามันเป็นทุกบริษัทคุณก็น่าจะเปลี่ยนเถอะท่าเป็นแบบนั้นจริงๆ) ส่วนตัวมีพี่ทำงานเป็นวิศวะกรด้านไฟฟ้า

ขอให้โชคดีนะครับสู้ๆ

ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน
    กล่าวขอบคุณ
    494
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    ตามที่ท่าน sattawat1979 นั้นแหละครับ
    จริงๆแล้วเรียน วิศวะเครื่องกล จะดีมากๆเลยครับ
    งานหลากหลายแถมเงินดีด้วยหลายคนอาจมองข้ามวิศวะนี้ไปแต่พอได้เรียนๆไปจะรู้ว่าวิศวะเครื่องกลนี้แหละเยี่ยม
    ตอนนี้ผมก็กำลังจะเตรียมต่อ ป.ตรี คิดอยู่ว่าจะต่อ วิศวะอะไรดี ใจอยากต่อคอมแต่ รอบโควต้ารับเกรด 3.00 ขึ้น
    ไม่แน่ผมอาจต่อ วิศวะเครื่องกลหรือไม่ก็ปิโตรเลี่ยม

แต่ถ้าใจอยากเรียนไฟฟ้าจริงๆผมว่าก็โอเคนะครับ ลุงผมก็ทำงานที่ กฟภ. เงินเดือนดีมากๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thaiemotion : 6th September 2012 เมื่อ 22:21
    AMD FX-8120 3.2ghz / Gigabyte GA-970A-D3 / 8 gb x1 / Gigabyte radeon HD7870 2gb DDR5

กล่าวขอบคุณ
    493
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    ถ้าคุณเลือกสิ่งที่คุณชอบ คุณจะทำมันจนคุณเก่ง
    ถ้าคุณเลือกสิ่งที่คนอื่นชอบ คุณจะทำมันแค่ให้มันผ่านๆไป

จาก...คนวัยเรียนย่างเข้าสู้วัยทำงาน

กล่าวขอบคุณ
    937
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    ผมขอถามคำถามสักข้อหนึ่งนะครับ วิศวะทุกสาขา เน้นวิชาไหนเรื่องไหนเป็นหลักหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมเคยมีความฝันอยากทำงานที่ unocal หรือที่เรียกกันตอนนี้ว่า chevron น่ะแหละครับ

ทำงาน offshore ขุดเจาะน้ำมันที่อ่าวไทย ทำงาน 15 วันหยุด 15 วัน เงินเดือนวิศวะเมื่อประมาณหลายปีที่แล้ว สตาร์ทที่ 40000 ตอนนี้ไม่รู้เงินเดือนเท่าไหร่แล้ว

ผมว่าทำงานเป็นวิศวเครื่องกลที่แท่นขุดเจาะนี่มันโคตรเท่ เลยนะ เมื่อก่อนอยากเป็นมาก

น่าเสียดายที่ผมไปไม่ถึงฝัน กลับมาได้ทำงานโรงงานที่แสนจะน่าเบื่อ - -''

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ basbas16 อ่านกระทู้
    ผมขอถามคำถามสักข้อหนึ่งนะครับ วิศวะทุกสาขา เน้นวิชาไหนเรื่องไหนเป็นหลักหรอครับ
    ''คณิตศาสตร์'' ครับ ถือเป็นหัวใจของวิศวะเลย ถ้าใครไม่เก่งก็ลำบากครับ ทุกวิชาใช้ math ล้วนๆ แคลคูลัส อินทิเกรต สองชั้น สามชั้น ต้องคล่องเลยนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 6th September 2012 เมื่อ 22:31
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    ขอถามอีกซักอย่างนะครับ วิศวะเครื่องกลเนี่ย .. เรียนอะไรบ้างเหรอ .. เรียนเฉพาะเครื่องจักรเครื่องกลอะไรงี้รึปล่าวคับ ? ..

แล้วที่บอกว่างานหลายหลายนี่ .. พอจะบอกได้มั้ยครับว่าอะไรบ้าง

## ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ..

กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    ชีวิตมันไม่จบแค่งานวิศวะหรอกครับคนเรามีหลากหลายอาชีพถ้าสมมติว่าตกงานจากวิศวะเรายังมีมือมีเท้าทำมาหากินสุจริตได้ครับผม

กล่าวขอบคุณ
    493
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    ผมเคยฝึกงานที่โรงงานสร้างเหล็กมาก่อน

ช่างโรงงานหนึ่งละต้องเก่ง สองต้องมีวินัย

แต่ที่มันน่าเบื่อก็เพราะต้องทำงานแบบเดิม ทุกวั๊นทุกวัน

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,732
    อยากเป้นะ วิศวะคอม แต่ตอนนี้คงไม่ไหวแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moonbriswam อ่านกระทู้
    ขอถามอีกซักอย่างนะครับ วิศวะเครื่องกลเนี่ย .. เรียนอะไรบ้างเหรอ .. เรียนเฉพาะเครื่องจักรเครื่องกลอะไรงี้รึปล่าวคับ ? ..

แล้วที่บอกว่างานหลายหลายนี่ .. พอจะบอกได้มั้ยครับว่าอะไรบ้าง

## ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ..

เครื่องกล เป็นสาขาที่กว้างมากๆครับ สำหรับผมถือว่ามันกว้างที่สุดละ และก็เรียนเยอะ และเรียนหนัก

เรียนเกี่ยวกับ กลศาสตร์ตั้งแต่ระดับง่ายจนถึงขั้นซับซ้อน รวมไปถึงเรียนการออกแบบเครื่องจักรกลเบื้องต้น และก็พวกเครื่องยนต์ กลไลต่างๆก็ด้วย เยอะแยะไปหมดครับ

วิชาที่ผมพอจำได้ก็มี statics , dynamics , solid mechanics , fluid mechanics , machine design , thermodynanics ,

heat transfer (อันนี้ผมว่ายากใช้ได้เลย = =), internal combustion engine , plasticity (อันนี้งงโคตร) ,

machanics of machinery (อันนี้สนุกครับ ผมชอบมาก ^_^) และอื่นๆอีกมากมายครับ จำไม่ได้ละ ^ ^''

เอาเป็นว่าสนุกสนานแน่นอนครับ อ่านหนังสือกันหัวบาน

กล่าวขอบคุณ
    234
    อ่าคับ ขอบคุณมากนะครับ สำหรับข้อมูลทุกอย่าง และความเห็นของทุกคน

ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่า จะเอาวิศวะไฟฟ้านะคับ เพราะมันชอบที่สุดแล้ว

อยู่กับสิ่งที่ชอบ มันก็คงต้องดีที่สุดอยู่แล้ว ..

มัวแต่มากังวนกับคะแนน สูง - ต่ำ คงไม่ได้อะไร ..

พยายามทำให้ได้ก็พอแล้วสินะคับ .. ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้เลือกได้แล้วนะครับ )

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moonbriswam อ่านกระทู้
    อ่าคับ ขอบคุณมากนะครับ สำหรับข้อมูลทุกอย่าง และความเห็นของทุกคน

ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่า จะเอาวิศวะไฟฟ้านะคับ เพราะมันชอบที่สุดแล้ว

อยู่กับสิ่งที่ชอบ มันก็คงต้องดีที่สุดอยู่แล้ว ..

มัวแต่มากังวนกับคะแนน สูง - ต่ำ คงไม่ได้อะไร ..

พยายามทำให้ได้ก็พอแล้วสินะคับ .. ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้เลือกได้แล้วนะครับ )

วิศวะไฟฟ้า แนะนำ ถ้าไม่จุฬา ก็ลาดกระบังไปเลยครับ

แต่เป็นผมจะเลือกลาดกระบัง ที่นั่นภาคไฟฟ้าใหญ่มาก เก่าแก่ด้วย