ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,836

รำลึกถึง"ของกินเล่นสมัยเด็ก" น้ำตาลปั้น Sugar Candy

น้ำตาลปั้น......ขนมโบราณ...ที่รอการสืบสาน.......หรือรอการสาบสูญ...........

[SIZE=4หากย้อนเวลากลับไปสัก20ปี...ถ้าใครได้มีโอกาสไปเดินเที่ยวชมตามเทศกาลงานใหญ่ๆ......งานประจำปีต่างๆ.......แม้แต่งานวัดดังๆ.......ก็คงจะมีโอกาสได้เห็นโรงลิเก..โรงงิ้ว..รถไต่ถัง..มอเตอร์ไซค์ไต่ถัง..ม้าหมุน..ชิงช้าสวรรค์..เมียงู..บ้านผีสิง..สาวน้อยตกน้ำ..ปาเป้า..ยิงปืน..ฯลฯ มาออกร้านจัดแสดงอยู่เป็นประจำทุกหนแห่ง......บรรดาร้านค้าขายอาหารการกินประเภทต่างๆสารพัดที่ขนกันมายกใหญ่และที่ขาดไม่ได้ก็คือพ่อค้าแม่ขาย....ที่หาบมาก็มี....ที่เข็นมาก็มาก...หมึกย่าง..ลูกชิ้นปิ้ง..ข้าวโพดคั่ว..ข้าวโพดย่าง..ถั่วต้ม..อ้อยควั่น..ขนมเบื้อง..ขนมถังแตก..น้ำแข็งไส..หวานเย็น..ไอติมตัด..ไอติมหลอด..โรตีสายไหม..ไหมสวรรค์..ตังเมใส่ถั่วลิสง..น้ำตาลปั้น......ฯลฯ ผมเชื่อว่าหลายๆคนยังคงนึกภาพออก][/SIZE]

แต่ในปัจจุบัน..ถ้าหากพูดถึง “น้ำตาลปั้น” ผมเชื่อว่าเด็กๆรุ่นใหม่อาจไม่รู้จัก..หรืออาจจะไม่เคยเห็นเลยก็เป็นได้..แม้หากเคยเห็น..แต่ก็อาจไม่เคยได้ลิ้มรส..เพราะสีสันอันสวยสด..จากน้ำตาลปั้น..ทำให้ผู้ปกครองในสมัยนี้ไม่กล้าซื้อให้ลูกหลาน..ได้ลองชิม..เนื่องจากกลัวว่าความหวานของน้ำตาลจะทำให้เกิดความอ้วน..ทำให้เกิดฟันผุและพิษภัยที่อาจจะปนเปื้อนมากับสีผสมอาหารที่ไม่ได้มาตราฐาน..และยังหาซื้อยากอีกด้วย.........

แต่ในปัจจุบัน..ถ้าหากพูดถึง “น้ำตาลปั้น” ผมเชื่อว่าเด็กๆรุ่นใหม่อาจไม่รู้จัก..หรืออาจจะไม่เคยเห็นเลยก็เป็นได้..แม้หากเคยเห็น..แต่ก็อาจไม่เคยได้ลิ้มรส..เพราะสีสันอันสวยสด..จากน้ำตาลปั้น..ทำให้ผู้ปกครองในสมัยนี้ไม่กล้าซื้อให้ลูกหลาน..ได้ลองชิม..เนื่องจากกลัวว่าความหวานของน้ำตาลจะทำให้เกิดความอ้วน..ทำให้เกิดฟันผุและพิษภัยที่อาจจะปนเปื้อนมากับสีผสมอาหารที่ไม่ได้มาตราฐาน..และยังหาซื้อยากอีกด้วย.........

กรรมวิธีในการทำขนมน้ำตาลปั้นอาจเริ่มง่ายๆจากนำน้ำตาลทราย ½ กิโลกรัม..แบะแซ 3 กิโลกรัม..น้ำ 1 แก้ว..ใส่หม้อหรือกะทะเคี่ยวด้วยไฟแรง..พอเดือด..ให้เบาไฟลง..จากนั้นตั้งไฟไว้ให้เดือดจนข้นอีก ½ ชั่วโมง..จากนั้นเทออกใส่ภาชนะที่ถูกแบ่งเป็นช่องๆ..ใส่สีผสมอาหารลงไปช่องละสี..คลุกเคล้าให้สีเข้ากัน..เพียงเท่านี้เราก็จะได้น้ำตาลปั้นสีต่างๆตามที่ต้องการ...........

ณ วันนี้..ขนมโบราณ..น้ำตาลปั้น.....นับวันจะหายากขึ้นทุกที..มีหลายครอบครัวที่ได้อนุรักษ์ขนมเหล่านี้เอาไว้....แต่บางครอบครัวก็จำต้องเลิกกิจการ..ปิดฉากลง....เพราะเมื่อส่งลูกไปเรียนหนังสือ..พอเรียนจบ..พวกเขาก็หันไปทำงานประกอบอาชีพที่มีเกียรติมากกว่า..มีรายได้มากกว่า...ตามที่ตัวเองไปศึกษาร่ำเรียนมา.................

"น้ำตาลปั้น" ขนมหน้าโรงงิ้ว

Credit : ก.ปั้นมณี & ถปรร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HeLinHeaVx : 8th September 2012 เมื่อ 20:48

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

อนุรักษ์สาวแว่น
    กล่าวขอบคุณ
    481
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    ผมโคตรชอบเลย สมัยก่อนกินประจำเลยครับ แต่ปัจจุบันเริ่มหายากแล้วครับ

Just a L!ttle Girl :\
    กล่าวขอบคุณ
    3,932
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    มันอร่อยมาก เสียอย่างเดียว..... ขี้มือมันเค็ม

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,622
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    อร่อยโครตรๆๆๆๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    สาระดีมากๆเลยครับ +1 สำหรับเนื้อหาและรูปภาพ
    Life Has No Limit - เพราะชีวิตเป็นของเรา

BLUE LION
    กล่าวขอบคุณ
    4,630
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,455
    เห็นแล้วอยากกินอีก

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 172
    เด่วนี้ไม่ค่อยมีให้เห็นกันล้ะ

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    หายากน่ะคนมีฝีมือไม่พอต้อง ปั่นเก่งอีกต่างหากนี่เเหลาะคือสาเหตุที่ค่อยๆ หาย

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: