ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    616
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    เอางี้ จขกท. บ้านอยู่ไหนเนี่ยถ้ากทม. เดี๋ยวผมพาเที่ยว พันทิป เลยพาซื้อด้วย
    เหมือนท่านโลเลแปลกๆ เพราะเครื่องเก่าท่าน CPU มันก็ไม่ผ่านนะครับสำหรับเกมสมัยนี้
    พูดตามตรงเลยนะ เครื่องแรกเนี่ยงบ 5000 ได้ทั้ง CPU และ VGA เลยนะครับ
    แต่ในเมื่อลงทุนซื้อ mainboard ตัวใหม่มาแล้วมันเอาตังคืนยากครับ
    คือถ้าใจจะเล่นเกมเดี๋ยวนี้ยังไง CPU ก็มีผลครับยิ่งเกมแนว open world เนี่ยมีผลมาก
    แต่การ์ดจอก็มีผลเช่นกันพูดตามตรงนะถ้าจะซื้อ 7770 กับ 7750 มาใส่ตอนนี้กับ X2 3.1GHz สู้ซื้อการ์ดจอตัวละสองพันก็พอมั้งเห็นผลเหมือนกันเพราะ 4350 เนี่ยมันไม่ได้แรงกว่า onboard มากนักหรอก
    ก่อนอื่นต้องตอบความต้องการตนเองให้ก่อนเรื่องงบประมาณและการใช้งาน
    เพราะเครื่องคุณตอนนี้ notebook ผมยังแรงกว่าเลยครับทั้ง CPU และการ์ดจอ notebook ผมอัดที่ 2.6GHz ได้นะครับแถมมี 4 core อีกต่างหาก
    แปลว่าผมไม่ควรเอาของเก่ามาใส่ใช้มั้ยครับ ใช้เมนบอร์ดใหม่ดีอยู่แล้วใช่มั้ยครับ แล้วCPUล่ะครับ ละก็เรื่องงบประมาณเดี๋ยวมาให้คำตอบทีหลังนะครับเพราะว่าใช้ไปหมดกับไอของใหม่นี้แล้ว
    บ้านผมอยู่แถวรามคำแหงครับ แล้วถ้าผมจะขายอันเก่า ขายที่ไหนดีอะครับ ขอบคุณนะครับที่จะพาซื้อ ดีมากเลยเพราะผมไม่ค่อยเก่งเรื่องพวกนี้เท่าไหร่กำลังอยู่ในช่วงเริ่มศึกษา ^^

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    อยู่ใกล้ๆกันเลย ท่านmaxthonลองเอาไปขายที่เดอะมลล์ราม 3 ดูชั้น3หรือ4(ชั้นที่มีIT CITY)นี่แหละจะมีร้านรับซื้ออยู่1ร้าน เจ้าของชื่อพี่พัตมั้ง ถ้าผมจำไม่ผิด

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    ราม 1 รึ ไม่ใกลๆ
    จะว่าไปตอนนี้เปลี่ยน CPU เป็น a8 กับเพิ่มแรมอีกตัวก็พอละ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    เล่นของใหม่เลยครับอย่าไปแคร์ ตัวเก่าเพราะตัวเก่ากว่าจะหา CPU ใหม่ได้เนี่ยตอนนี้มีแต่ Am3+ เกลื่อนเผลอๆได้เปลี่ยนบอร์ดใหม่อีก
    ถ้ามาทาง FM1 แล้วก็เล่น A6 A8 ไปเลยดีกว่าครับ ส่วนงบประมาณบอกมาให้ชัดเจนครับจะเน้นถูกที่สุดคุ้มที่สุดดีกว่า
    เพราะถ้าอัพจาก A4 การ์ดแยกตัวละสองพันก็เห็นผลกันระนาวแล้วครับ
    ถ้ามีงบ 5000 ในใจผมก็เล็งพวก 6670 เอามา crossfire แล้วล่ะครับ
    ส่วนการจะขายของเก่า ocz เลยหรือตามที่คนอื่นบอกก้ได้ครับอย่างน้อยเอามาเป็นค่าการ์ดก็ยังดี
    ปล.พรุ่งนี้ผมติดธุระ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    616
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    เล่นของใหม่เลยครับอย่าไปแคร์ ตัวเก่าเพราะตัวเก่ากว่าจะหา CPU ใหม่ได้เนี่ยตอนนี้มีแต่ Am3+ เกลื่อนเผลอๆได้เปลี่ยนบอร์ดใหม่อีก
    ถ้ามาทาง FM1 แล้วก็เล่น A6 A8 ไปเลยดีกว่าครับ ส่วนงบประมาณบอกมาให้ชัดเจนครับจะเน้นถูกที่สุดคุ้มที่สุดดีกว่า
    เพราะถ้าอัพจาก A4 การ์ดแยกตัวละสองพันก็เห็นผลกันระนาวแล้วครับ
    ถ้ามีงบ 5000 ในใจผมก็เล็งพวก 6670 เอามา crossfire แล้วล่ะครับ
    ส่วนการจะขายของเก่า ocz เลยหรือตามที่คนอื่นบอกก้ได้ครับอย่างน้อยเอามาเป็นค่าการ์ดก็ยังดี
    ปล.พรุ่งนี้ผมติดธุระ
    A6 A8 ที่ท่านว่าผมยังไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ= =

กล่าวขอบคุณ
    616
    อ๋อ คือCPUใช่ปะครับ ผมก็ว่าอยู่ว่าCPUที่ได้มาเนี่ยมันไม่ค่อยโอ แต่เมนบอร์ดก็น่าจะใช้ได้แล้วเท่าที่ดูแบบงูๆปลาๆของผมนะ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ = = แล้วการ์ดจอที่ท่านบอกตัวละสองพันเนี่ยเมื่อใช้แล้วมันจะใช้ร่วมกันหรอครับ

Edit: ผมเข้าใจแบบนี้ถูกมั้ยครับ ใช้เมนบอร์ดFM1 เปลี่ยนCPUเป็นA8แบบที่ท่านว่า เปลี่ยนการ์ดจอให้แรงกว่าเดิม ผมจะได้อธิบายพ่อถูกและได้งบประมาณมา
    crossfire ที่ท่านว่าเนี่ยคือเหมือนกับการนำการ์ดจอ2อันมาใช้งานร่วมกันใช่มั้ยครับ ลองหาข้อมูลดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxthon : 13th September 2012 เมื่อ 21:36

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Maxthon อ่านกระทู้
    เมนบอร์ด 2400 CPU 2350 แรม4GB DDR2 950 ค่ารถไปซื้อของ100 ลงวิน800 ค่าแรง300 ประมาณนี้แหละครับ
    เปื่อยของจริง CPUตัวนี้รหัสนี้ราคาข้างนอกทั่วไป 1750-1800บ. ไม่ได้ต่างจาก athlon ตัวเก่าคุณเลยครับแรงน้อยกว่าด้วยซ้ำมั้ง เป็นผมเผาร้านทิ้งเลยเลยครับ อิอิยังมีร้านคอมคิดค่าลงวินโดว์เกิน 300 อีกหลอ
    เค้าไม่ซื้อกันหลอกครับเค้าข้ามไปเล่น A6-A8 ยังคุ้มกว่า เปลี่ยนการ์ดจอตั้งแต่แรกก็แจ่มไปนานและ ค่อยทยอยส่วนอื่นไปทีหลัง

กล่าวขอบคุณ
    616
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanatorn อ่านกระทู้
    เปื่อยของจริง CPUตัวนี้รหัสนี้ราคาข้างนอกทั่วไป 1750-1800บ. ไม่ได้ต่างจาก athlon ตัวเก่าคุณเลยครับแรงน้อยกว่าด้วยซ้ำมั้ง เป็นผมเผาร้านทิ้งเลยเลยครับ อิอิยังมีร้านคอมคิดค่าลงวินโดว์เกิน 300 อีกหลอ
    เค้าไม่ซื้อกันหลอกครับเค้าข้ามไปเล่น A6-A8 ยังคุ้มกว่า เปลี่ยนการ์ดจอตั้งแต่แรกก็แจ่มไปนานและ ค่อยทยอยส่วนอื่นไปทีหลัง
    ก็ตอนแรกผมจะเปลี่ยนแค่การ์ดจอนั่นแหละ แต่ร้านมันบอกว่าเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ดีกว่าก็เลยตามน้ำไป T^T

Edit: ผมก็ว่าCPUมันเหมือนจะแรงน้อยกว่าจริงน่ะแหละ เพราะตัวเก่าความถี่มัน 3.11 GHz ตัวใหม่แค่ 2.7GHz เอง เอ่อแต่ผมไม่รู้ว่าGHzมันมีผลกับอะไรบ้างอะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxthon : 13th September 2012 เมื่อ 21:52

กล่าวขอบคุณ
    0
    ถูกครับ ที่พูดถึงคือ CPU งานหลักคือหา CPU ให้มันเหมาะสมก่อนทั้ง A6 และ A8 ส่วนใหญ่จะเป็น quad core ยกเว้น A6 3500 ที่เป็น 3 core มากพอที่จะเล่นเกมได้อยู่แล้ว
    พวกนี้จะแถมการ์ดจอ HD 65XX onboard มาให้เป็นอย่างต่ำ และถ้ามีตังสัก 2000 เราก็สามารถหา HD 6670 เอามา crossfire กับ onboard ได้หรือจะใช้แบบ pureๆ เลยก็ได้ซึ่งถ้าไม่สนใจ onboard เราก็ clock CPU กันตามใจเลยครับถ้าจะ clock เอาแค่ onboard ทำงานได้มัน clock ได้จำกัดครับ (แต่ต้องดูเรื่องความร้อนด้วย)
    ส่วนการ overclock ผมว่าผมทำให้ได้ไม่ยากนอกจากนี้ถ้าอันเดิมเป็น AMD สามารถติดตั้งใหม่โดยไม่ต้องลง windows ใหม่(ใช้ driver ร่วมกับของเก่าได้) ซึ่งต่างกับ intel ที่ปัญหาตรงนี้มันจุกจิกเล็กน้อย
    ผมเองใช้ notebook AMD ซ่งมี driver สำรองไว้อยู่แล้ว(ใช้ร่วมกันกับ PC ได้)
    ปัญหาหลักไม่ใช่แค่ซื้อของใหม่นะครับการลง driver ก็สำคัญ ที่สำคัญผมไม่นิยม windows แบบโม ผมใช้ original จาก MS อัพเดทได้เหมือนของแท้ต่างกับของที่บางร้านทำซึ่งอัพเดทไม่ได้
    หรือจะซื้อแค่ A8 อย่างเดียวก่อนก็ได้เพราะยังไง HD 6550D มันแรงกว่า HD6620G ที่ผมมีซะอีก

โดนหลอกจำไว้เป็นบทเรียนครับแทบทุกคนเคยโดนร้านหลอกมาแล้วทั้งนั้น
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    616
    ถูกครับ ที่พูดถึงคือ CPU งานหลักคือหา CPU ให้มันเหมาะสมก่อนทั้ง A6 และ A8 ส่วนใหญ่จะเป็น quad core ยกเว้น A6 3500 ที่เป็น 3 core มากพอที่จะเล่นเกมได้อยู่แล้ว
    พวกนี้จะแถมการ์ดจอ HD 65XX onboard มาให้เป็นอย่างต่ำ และถ้ามีตังสัก 2000 เราก็สามารถหา HD 6670 เอามา crossfire กับ onboard ได้หรือจะใช้แบบ pureๆ เลยก็ได้ซึ่งถ้าไม่สนใจ onboard เราก็ clock CPU กันตามใจเลยครับถ้าจะ clock เอาแค่ onboard ทำงานได้มัน clock ได้จำกัดครับ (แต่ต้องดูเรื่องความร้อนด้วย)
    ส่วนการ overclock ผมว่าผมทำให้ได้ไม่ยากนอกจากนี้ถ้าอันเดิมเป็น AMD สามารถติดตั้งใหม่โดยไม่ต้องลง windows ใหม่(ใช้ driver ร่วมกับของเก่าได้) ซึ่งต่างกับ intel ที่ปัญหาตรงนี้มันจุกจิกเล็กน้อย
    ผมเองใช้ notebook AMD ซ่งมี driver สำรองไว้อยู่แล้ว(ใช้ร่วมกันกับ PC ได้)
    ปัญหาหลักไม่ใช่แค่ซื้อของใหม่นะครับการลง driver ก็สำคัญ ที่สำคัญผมไม่นิยม windows แบบโม ผมใช้ original จาก MS อัพเดทได้เหมือนของแท้ต่างกับของที่บางร้านทำซึ่งอัพเดทไม่ได้
    หรือจะซื้อแค่ A8 อย่างเดียวก่อนก็ได้เพราะยังไง HD 6550D มันแรงกว่า HD6620G ที่ผมมีซะอีก

โดนหลอกจำไว้เป็นบทเรียนครับแทบทุกคนเคยโดนร้านหลอกมาแล้วทั้งนั้น
    เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ ผมสนใจA6 A8ที่คุณกำลังพูดถึงครับและกำลังลองหาข้อมูลอยู่ และการ์ดจอมาครอสไฟร์ครับ ถ้าจะทำแค่นี้ใช้งบเท่่าไหร่ครับและพอจะเล่นเกมได้ประมาณไหนบ้างครับ ผมไม่ค่อยสนปรับสุดอะไร ขอกลางๆภาพไม่เน่าเล่นไม่แลคก็สบายใจละครับ^^
    ผมมือใหม่ครับถ้าเข้าใจอะไรผิดๆถูกๆก็ขอโทษด้วยนะครับ จะพยายามหาข้อมูลจากGoogleด้วยตัวเองถ้าไม่เข้าใจ ชอบซิกคุณมากเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    616
    แต่ว่าถึงตอนนี้ก่อนดีกว่าครับ วันอาทิตย์ผมจะไปเอาของเก่ากลับมาแล้ว CPUผมควรใช้ของเก่าหรือของใหม่ที่ใช้ปัจจุบันอยู่ดี ส่วนเมนบอร์ดนี่ของใหม่ดีอยู่แล้วใช่ปะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    A6 3670K ราคาประมาณ 3000 บาทครับ oc ได้ไม่ยั้งเพราะไม่ล็อคตัวคูณจะจัดที่ 4GHz ก็ยังได้แต่เปลี่ยน heat sink น่าจะดี onboard HD 6530D
    A8 3850 ราคาประมาณ 3300 บาท oc ได้เล็กน้อยแต่ได้ HD 6550D onboard มาเล่นแก้ขัดครับ
    ไม่ว่าตัวไหน onboard แรงกว่า HD4350 ตัวเดิมแน่นอนครับ
    เล่นเกมถูไถได้ทุกเกม
    ส่วนแรมถ้าอยากเพิ่มเสียตังประมาณ 400 บาทครับได้เพิ่มมาอีก 2GB
    ส่วน HD 6670 ถูกสุดอยู่ที่ 2070 บาทครับเอาไว้เป็นตัวเลือกตอนขายอะไหล่เก่าออกครับ
    คำแนะนำในตอนนี้คือเปลี่ยนแค่ CPU มาทดแทน A4 ที่ร้านมันใส่มาให้ครับ
    ส่วนที่เหลืออะไหล่เก่าคงต้องขายล่ะครับไม่ก็เอามาทำเครื่องใหม่เอาไว้พิมพ์งาน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 13th September 2012 เมื่อ 22:02

กล่าวขอบคุณ
    616
    A6 3670K ราคาประมาณ 3000 บาทครับ oc ได้ไม่ยั้งเพราะไม่ล็อคตัวคูณจะจัดที่ 4GHz ก็ยังได้แต่เปลี่ยน heat sink ojkจะดี onboard HD 6530D
    A8 3850 ราคาประมาณ 3300 บาท oc ได้เล็กน้อยแต่ได้ HD 6550D onboard มาเล่นแก้ขัดครับ
    ไม่ว่าตัวไหน onboard แรงกว่า HD4350 ตัวเดิมแน่นอนครับ
    เล่นเกมถูไถได้ทุกเกม
    ส่วนแรมถ้าอยากเพิ่มเสียตังประมาณ 400 บาทครับได้เพิ่มมาอีก 2GB
    ส่วน HD 6670 ถูกสุดอยู่ที่ 2070 บาทครับเอาไว้เป็นตัวเลือกตอนขายอะไหล่เก่าออกครับ
    คำแนะนำในตอนนี้คือเปลี่ยนแค่ CPU มาทดแทน A4 ที่ร้านมันใส่มาให้ครับ
    ส่วนที่เหลืออะไหล่เก่าคงต้องขายล่ะครับไม่ก็เอามาทำเครื่องใหม่เอาไว้พิมพ์งาน
    Overclock ทำที่ร้านได้ใช่มั้ยครับ เท่าไหร่หรอครับ

CPUตอนนี้คือเปลี่ยนเป็นของเก่าก่อนจะดีกว่าใช่มั้ยครับ เพราะยังไงก็ยังไม่มีงบซื้อใหม่ รอเงินก่อนค่อยซื้อ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxthon : 13th September 2012 เมื่อ 22:06

กล่าวขอบคุณ
    0
    overclock ทำที่ไหนก็ได้ครับแค่เข้าไปปรับใน bios มันใช้ประสบการณ์นิดหน่อยแค่นั้นคือถ้าไม่ oc เว่อร์มากผมว่าเด็กๆก็ลักจำไปทำได้ครับ
    ทำที่ร้านก็ทำได้แต่เราซื้อแค่ CPU แต่พูดตามตรงถ้าซื้อ CPU ที่ร้านเขาถ้าเราเอา mainboard ไปด้วยน่าจะขอช่างที่หลังร้านยืมจอกับ psu oc ใน bios ได้
    พูดตามตรงผมเชียร์ A8 3850 มากกว่า oc นิดๆซิงค์เดิมวิ่งที่ 3.1GHz สบายๆไม่ร้อนมาก
    ที่แนะนำให้ oc เพราะผมคงไม่ oc มากมายแค่เพิ่ม bus 8MHz มันก็ขึ้นมา 200 MHz แล้วครับตัวคูณมันเยอะ
    ความเห็นส่วนตัวถ้างบไม่มียังก็ต้องยอมขายอะไหล่เก่าครับรวมถึง CPU ตัวใหม่ A4 ที่ร้านมันยัดเยียดมาให้ด้วย
    น่าจะได้งบคืนมาอย่างน้อยก็สัก 2000 ล่ะของแบบนี้อยู่ที่ตังครับ
    ส่วนร้านที่เคยใช้บริการผมว่าเลิกคบเหอะครับไม่จริงใจ เก็บตังแพงอีกต่างหากพูดตามตรง 7000 เนี่ยต่อให้ผมกินส่วนต่างสัก 500 ผมยังได้ของดีกว่าที่ร้านมันจัดให้เลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 13th September 2012 เมื่อ 22:10

กล่าวขอบคุณ
    616
    overclock ทำที่ไหนก็ได้ครับแค่เข้าไปปรับใน bios มันใช้ประสบการณ์นิดหน่อยแค่นั้นคือถ้าไม่ oc เว่อร์มากผมว่าเด็กๆก็ลักจำไปทำได้ครับ
    ทำที่ร้านก็ทำได้แต่เราซื้อแค่ CPU แต่พูดตามตรงถ้าซื้อ CPU ที่ร้านเขาถ้าเราเอา mainboard ไปด้วยน่าจะขอช่างที่หลังร้านยืมจอกับ psu oc ใน bios ได้
    พูดตามตรงผมเชียร์ A8 3850 มากกว่า oc นิดๆซิงค์เดิมวิ่งที่ 3.1GHz สบายๆไม่ร้อนมาก
    ที่แนะนำให้ oc เพราะผมคงไม่ oc มากมายแค่เพิ่ม bus 8MHz มันก็ขึ้นมา 200 MHz แล้วครับตัวคูณมันเยอะ
    ความเห็นส่วนตัวถ้างบไม่มียังก็ต้องยอมขายอะไหล่เก่าครับรวมถึง CPU ตัวใหม่ A4 ที่ร้านมันยัดเยียดมาให้ด้วย
    น่าจะได้งบคืนมาอย่างน้อยก็สัก 2000 ล่ะของแบบนี้อยู่ที่ตังครับ
    ส่วนร้านที่เคยใช้บริการผมว่าเลิกคบเหอะครับไม่จริงใจ เก็บตังแพงอีกต่างหากพูดตามตรง 7000 เนี่ยต่อให้ผมกินส่วนต่างสัก 500 ผมยังได้ของดีกว่าที่ร้านมันจัดให้เลยครับ
    เดี๋ยวผมลองหาดูวิธีOCมั่งดีกว่างี้เก็บไว้เป็นความรู้ ตอนแรกเห็นเหมือนมันพูดก็คิดว่ามันจะยาก= = ตอนนี้อ่านหนังสือสอบอยู่ พรุ่งนี้สอบเสร็จจะพยายามหาข้อมูลต่างๆตามที่คุณแนะนำมานะครับ^^

ขายเนี่ยผมขายแน่อยู่แล้วครับ คงไม่เอามาประกอบคอมใหม่หรอก เพราะเนื้อที่ในบ้านก็ไม่มีที่จะวางแล้ว = ='' ร้านนี้ผมคงไม่ไปอีกแล้วล่ะครับ หาร้านอื่นดีกว่า ไม่น่าเลยเห็นเขาพอจะมีอายุก็เลยคิดว่าน่าจะมีประสบการณ์จริง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxthon : 13th September 2012 เมื่อ 22:46

กล่าวขอบคุณ
    616
    ตอนก่อนเปลี่ยนCPUเล่นDragon nestปรับกลางๆไม่แลค แต่ถ้าเจอสกิลเอฟเฟกต์เยอะๆก็กระตุกบ้าง แต่ใช้A4นี้ หมดอารมณ์เล่นเลย

เอแล้วยังสงสัยอยู่เลย ถ้าผมไปเอาCPUเก่ามาใช้ชั่วคราวก่อน ก่อนซื้อA8 มันจะใส่กับเมนบอร์ดFM1ได้มั้ยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxthon : 15th September 2012 เมื่อ 00:12

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
    ในใจของใครซักคน
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Maxthon อ่านกระทู้
    ตอนก่อนเปลี่ยนCPUเล่นDragon nestปรับกลางๆไม่แลค แต่ถ้าเจอสกิลเอฟเฟกต์เยอะๆก็กระตุกบ้าง แต่ใช้A4นี้ หมดอารมณ์เล่นเลย

เอแล้วยังสงสัยอยู่เลย ถ้าผมไปเอาCPUเก่ามาใช้ชั่วคราวก่อน ก่อนซื้อA8 มันจะใส่กับเมนบอร์ดFM1ได้มั้ยครับ
    ไม่ได้ครับ..คนละซ๊อคเก็ตกัน
    AMD FX6100 @ 4.00 / Gigabyte GA-970A-D3 / G.Skill Sniper 8GB 4*2 /1600 @ 2000 CL 10-11-10-33 / SAPPHIRE 7770 OC 1GB GDDR5 @ 1150/1400 / Thermaltake TR2 600W

กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton426 อ่านกระทู้
    ใส่ได้สิครับ APU-A8 ใส่กับเมนบอร์ดFM1ได้ครับ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onepiecetime อ่านกระทู้
    ใส่ได้สิครับ APU-A8 ใส่กับเมนบอร์ดFM1ได้ครับ
    ไม่ใช่ A8 นะคับ

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    เห้อเสียดายแทน จขกท. ร้านเฮงซวยแบบนี้
    7พันกว่าบาท ไปจัด 7750 มาเพิ่ม แค่ 3 พันกว่าบาท แรงกว่านี้เป็นทุ่ง + เก็บเงินเพิ่มอีกนิดได้บอร์ด cpu ใหม่เล่นเกมได้สบายละ
    นี่เหมือนเสียตังไปฟรี แล้วยังต้องมาเสียซ้ำ 2 อีก + ไม่ได้แรงยังที่หวังอีก

ยังไงทีหลังก่อนจะทำอะไรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนครับ อย่าให้ไปเสียรู้ใครเขาง่ายๆ

ที่นั้นแหละ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ถือว่าเสียค่าเรียนรู้ไปแล้วกันครับ จขกท. คราวหลังก็ศึกษาดีๆก่อนจะไปซื้อแล้วกันครับ

ผมปิดการ์ดแยกนะครับผลที่ได้หุๆ 106 FPS ครับลื่นปรี๊ด notebook นะนั่น onboard ทั่วไปไม่มีทางทำได้แต่ APU เขาทำได้ครับโหดแฮะ

โหมันต่างกันขนาดนี้เลยหรอนี้ a6 กับ a8 รู้ยังงี้ผมสอย a8 มาดีกว่าเพิ่งซื้อมาได้อาทิตย์เดียวเองไม่น่ารีบเลยฮ่าๆ

ว่าแต่ของท่านเวลาเปิด cf แล้วเล่นเกมภาพจะกระตุกกึกๆบ้างไหมครับของผมเป้นทุกเกมเลย fps เยอะแต่เล่นไม่

ลื่นแบบตอนปิด cf เลย
    AMD Phenom II x6 1090T @ 4.0Ghz + Cooler Master V6GT + ATI HIS HD5970 ,PWC HD 7970 + Gigabyte 890GPA - UD3H + Kingston Hyper-X 4Gb/1666 + Corsair AX 1,200W

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมยังไม่เจอเกมไหนที่ notebook ผมเล่นไม่ได้เลยครับมันมี HD 6630M แยก ที่พอๆกับพวก onboard A8 ใน PC กับ A8 ใน notebook มา CF กัน
    แม้แต่ crysis 2 ยังเล่นได้เลยครับแต่ถ้าจะหวังเอา FPS เว่อรๆแบบ 7770 คงจะยากสักหน่อย
    SFXTK มันไม่ค่อยกินสเปกเท่าไหร่เลยวิ่งๆได้เป็น 100 ถ้าเกมอื่นๆก็ได้ไม่ต่ำกว่า 30 FPS ครับ (ก็เล่นมันได้ทุกเกม) ที่ HD ไม่ใช่ Full HD นะครับ
    คนที่เคยใช้ 4350 มาก่อน (พอๆกับ notebook เครื่องเก่าผม)
    เมื่อวานไปงานเปิดตัว PS vita มาเหนื่อยเลย

เกมไหนที่มัน CF ไม่ได้มันจะหยิบ onboard มาใช้ครับ แต่ที่มันกระตุกกึ๊กๆเพราะ notebook บางยี่ห้อชอบยัดอะไรที่ไม่สมดุลมาให้เช่น
    A8 แรงๆ การ์ดแยกเน่าๆ อย่างน้อยการ์ดแยกกับ onboard มันควรจะพอๆกันเวลา crossfire ครับไม่งั้นมันหน่วงกันเองจากที่เขาทดสอบมาน่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 15th September 2012 เมื่อ 10:05

กล่าวขอบคุณ
    36
    ผมปิดการ์ดแยกนะครับผลที่ได้หุๆ 106 FPS ครับลื่นปรี๊ด notebook นะนั่น onboard ทั่วไปไม่มีทางทำได้แต่ APU เขาทำได้ครับโหดแฮะ

Win 8 ลงแล้วเล่นไม่ได้อะครับเกมส์นี้ มีไครเป็นแบบผมมั่ง
    AMD FX6100 @ 4.00 / Gigabyte GA-970A-D3 / G.Skill Sniper 8GB 4*2 /1600 @ 2000 CL 10-11-10-33 / SAPPHIRE 7770 OC 1GB GDDR5 @ 1150/1400 / Thermaltake TR2 600W

กล่าวขอบคุณ
    616
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton426 อ่านกระทู้
    กรรม งั้นแปลว่าผมก็ต้องทนใช้A4ไปก่อน จนกว่าจะมีเงินซื้อA8งั้นหรอ T^T

กล่าวขอบคุณ
    36
    กรรม งั้นแปลว่าผมก็ต้องทนใช้A4ไปก่อน จนกว่าจะมีเงินซื้อA8งั้นหรอ T^T
    ได้ของเดิมกลับมารึยังครับ....ถ้าได้มาแล้วก็ไปเว็บ OCZ ขายมือ 2 ได้เท่าไหร่ก็เก็บเงินเพิ่ม หรือรีบใช้ก็ขาย A4 อีกคราวนี้เงินน่าจะพอซื้อ A8 นะ