ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    145
    ได้รับคำขอบคุณ: 422

ขอวิธีดู HDD ว่าเป็น SATA 2 หรือ SATA 3

ผมสั่ง HDD ไปเป็น SATA 3 กลัวถูกหลอกอา SATA 2 ค้างสต๊อก มาใส่ให้ดูยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย panugood : 24th September 2012 เมื่อ 10:40
    เล่นเกมไปวันๆ
    AMD FX-4170 4.20 GHz RAM DDR3 1333 4 GB VGA ATi 7770 'XFX' 1 GB

กล่าวขอบคุณ
    458
    ได้รับคำขอบคุณ: 206
    ไม่ต้องกลัวครับ HDD sata2-3 ความไวไม่ต่างกัน

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    Western บลู sata3 รหัสะเป็น AAKX ส่วน sata2 ส่วน AAKS สีอื่นไม่แน่ใจไม่เคยใช้รอผู้ใช้มาตอบละกัน
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    ดูไม่ยากเลยครับที่ฉลากบนตัว HDD จะมีรหัสของสินค้าอยู่ เอารหัสเข้าไป Search ใน Google ก็ได้นะครับ หรือจะใช้โปรแกรม HD Tune ก็ได้อันนี้ง่ายกว่า

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    458
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ reconnang อ่านกระทู้
    Western บลู sata3 รหัสะเป็น AAKX ส่วน sata2 ส่วน AAKS สีอื่นไม่แน่ใจไม่เคยใช้รอผู้ใช้มาตอบละกัน
    ตามนี้ครับ ของ wd ลงท้ายด้วยตัว x เป็น sata3 ลงท้ายด้วยตัว s เป็น sata2

เช่น eals aals faes เป็น sata 2 แต่ elax aakx faex เป็น sata 3

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    145
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    ขอบคุณมากเลยนะครับ

ยังรอคำตอบอื่นอยู่นะครับใว้เป็นแนวทาง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย panugood : 24th September 2012 เมื่อ 11:21
    เล่นเกมไปวันๆ
    AMD FX-4170 4.20 GHz RAM DDR3 1333 4 GB VGA ATi 7770 'XFX' 1 GB

กล่าวขอบคุณ
    458
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkza14 อ่านกระทู้
    ตามนี้ครับ ของ wd ลงท้ายด้วยตัว x เป็น sata3 ลงท้ายด้วยตัว s เป็น sata2

เช่น eals aals faes เป็น sata 2 แต่ elax aakx faex เป็น sata 3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mini_bank อ่านกระทู้
    ดูไม่ยากเลยครับที่ฉลากบนตัว HDD จะมีรหัสของสินค้าอยู่ เอารหัสเข้าไป Search ใน Google ก็ได้นะครับ หรือจะใช้โปรแกรม HD Tune ก็ได้อันนี้ง่ายกว่า
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ reconnang อ่านกระทู้
    นี้แหละครับคำตอยบ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    หิหิ.. ใครจะบ้าเอา SATA2 มาใส่ให้เอ๋ย.. ราคา SATA2 แพงกว่้าเยอะครับ

SATA 3 นั้นถูกกว่าพอสมควร แต่หากเมนบอร์ด ต้องดูด้วยว่า พอรต์ S-ATA นั้น รองรับ SATA 3 หรือเปล่า

หากไม่รองรับก็ SATA3 ก็เปล่าประโยชน์ อิอิ
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    หิหิ.. ใครจะบ้าเอา SATA2 มาใส่ให้เอ๋ย.. ราคา SATA2 แพงกว่้าเยอะครับ

SATA 3 นั้นถูกกว่าพอสมควร แต่หากเมนบอร์ด ต้องดูด้วยว่า พอรต์ S-ATA นั้น รองรับ SATA 3 หรือเปล่า

หากไม่รองรับก็ SATA3 ก็เปล่าประโยชน์ อิอิ
    จริงครับ แต่ก็อย่างว่าจ่ายก็จ่ายพอๆกัน ใครจะอยากได้เทคโนโลยีที่เก่ากว่า

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    sata 2 กับ 3 ใช้กับ HDD ธรรมดา ความเร็ว ต่างกันน้อยๆมากๆ

เพราะ hdd ยังวิ่งได้ไม่เต็มความเร็ว sata 2 เลย ถ้า SSD ถึงเห็นผลหน่อย

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    ^
    ต่างกันด้วยหรอครับ ผมใช้ทั้ง SATA2 และ 3 บนพอร์ท SATA3 ความเร็วไม่เห็นต่าง

กล่าวขอบคุณ
    458
    HDD sata2-3 เร็วไม่ต่างไม่รู้สึก

รับประกอบ จัดสเป็ค
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,544
    1
    ถ้าไม่ได้ใช้ SSD ก็ไม่เห็นความต่างหรอกครับ

ถ้าต้องการจะรู้ความต่างต้องพึ่งโปรแกรม เพือดูตัวเลข

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    763
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    แต่ Sata 3 จะได้เปรียบที่จะส่งข้อมูลเยอะกว่าในความเร็ว 6Gb/s ครับ สำหรับคนที่ชอบเก็บข้อมูลไฟล์ใหญ่ๆครับ

thailand,samut sakhon
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gefoxss อ่านกระทู้
    แต่ Sata 3 จะได้เปรียบที่จะส่งข้อมูลเยอะกว่าในความเร็ว 6Gb/s ครับ สำหรับคนที่ชอบเก็บข้อมูลไฟล์ใหญ่ๆครับ
    ในทางทฤษฎีอ่ะ sata 3 มัน 6gb/s แต่ทั้ง ssd หรือ hdd ผมยังไม่เห็นตัวไหนจะวิ่งเกิน 2gb/s เลยนะครับ 2gb นี่ ssd แบบ pci-e นะครับ แล้งข้อมูลที่ sata3 มันจำกัดไว้ 6gb/s แต่จริงๆ แล้ว hdd มันวิ่งแค่นั้นแหละครับไม่ต่างอะไรมากมายกับ sata2 ที่วิ่ง 3gb/s แล้วที่คุณพูดมาว่า ส่งข้อมูล 6gb/s นี่คุณไปดูแค่ในทฤษฎีมาใช่มั้ยครับ เพราะเรื่องจริงมันคงไม่มีแหละครับ ทฤษฎีคือทฤษฎี ความเป็นจริงคือความเป็นจริงครับศึกษามาให้ดีก่อนนะครับ เรื่องทฤษฎี เค้าก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันเชื่อถือได้มากๆล่ะครับ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fiffdg อ่านกระทู้
    ในทางทฤษฎีอ่ะ sata 3 มัน 6gb/s แต่ทั้ง ssd หรือ hdd ผมยังไม่เห็นตัวไหนจะวิ่งเกิน 2gb/s เลยนะครับ 2gb นี่ ssd แบบ pci-e นะครับ แล้งข้อมูลที่ sata3 มันจำกัดไว้ 6gb/s แต่จริงๆ แล้ว hdd มันวิ่งแค่นั้นแหละครับไม่ต่างอะไรมากมายกับ sata2 ที่วิ่ง 3gb/s แล้วที่คุณพูดมาว่า ส่งข้อมูล 6gb/s นี่คุณไปดูแค่ในทฤษฎีมาใช่มั้ยครับ เพราะเรื่องจริงมันคงไม่มีแหละครับ ทฤษฎีคือทฤษฎี ความเป็นจริงคือความเป็นจริงครับศึกษามาให้ดีก่อนนะครับ เรื่องทฤษฎี เค้าก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันเชื่อถือได้มากๆล่ะครับ
    3Gb/s 6Gb/s 3GB/s 6GB/s
    แยกให้ออกก็ดีนะ

thailand,samut sakhon
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poowangdee อ่านกระทู้
    3Gb/s 6Gb/s 3GB/s 6GB/s
    แยกให้ออกก็ดีนะ
    เขียนเองยังงงเองเลยครับท่าน 555+