ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 144

Exclamation คิดยังไงกับ วงการหนังไทย !?!

เอาความรู้ไปก่อน 55
    ภาพยนตร์ไทย มีประวัติความเป็นมาที่ยาวนาน ภาพยนตร์ไทยเรื่องแรกถ่ายทำในเมืองไทย คือ เรื่อง นางสาวสุวรรณ ผู้สร้าง คือ บริษัทภาพยนตร์ ยูนิเวอร์ซัล ภาพยนตร์เรื่องนี้ใช้ผู้แสดงทั้งหมดเป็นคนไทย
    พ.ศ. 2470 ภาพยนตร์เรื่อง โชคสองชั้น เป็นภาพยนตร์ขนาด 35 มิลลิเมตร ขาว-ดำ ไม่มีเสียง ได้รับการยอมรับให้เป็นภาพยนตร์ประเภทเรื่องแสดงเพื่อการค้าเรื่องแรกที่สร้างโดยคนไทย
    ในช่วงหลัง พ.ศ. 2490 ถือเป็นช่วงยุคเฟื่องฟูของภาพยนตร์ไทย สตูดิโอถ่ายทำและภาพยนตร์มีจำนวนเพิ่มมากขึ้น หลังจากนั้นประเทศไทยเข้าสู่ช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ถือเป็นช่วงซบเซาของภาพยนตร์ไทย เมื่อสงครามโลกครั้งที่ 2 ยุติลง กิจการภาพยนตร์ในประเทศไทยค่อย ๆ ฟื้นคืนกลับมา ได้เปลี่ยนไปสร้างเป็นภาพยนตร์ขนาด 16 มิลลิเมตรแทน และเมื่อบ้านเมืองเข้าสู่ภาวะคับขัน ภาพยนตร์ไทยหลายเรื่องได้แสดงบทบาทของตนในฐานะกระจกสะท้อนปัญหาการเมือง และสังคม ในช่วงเวลาระหว่างปี พ.ศ.2516-2529 ต่อมาภาพยนตร์ไทยในช่วงปี พ.ศ.2530-2539 โดยในตอนต้นทศวรรษวัยรุ่นเป็นกลุ่มเป้าหมายใหม่ นอกจากภาพยนตร์ประเภทวัยรุ่นแล้ว หนังผี และหนังบู๊ รวมทั้งหนังโป๊ และหนังเกรดบี ก็มีการผลิตมามากขึ้น
    ปัจจุบันประเทศไทยมีภาพยนตร์ที่มุ่งสู่ตลาดโลก เช่น ภาพยนตร์เรื่อง ต้มยำกุ้ง ที่สามารถขึ้นไปอยู่บนตารางบ็อกซ์ออฟฟิสในประเทศสหรัฐอเมริกา และยังมีภาพยนตร์ไทยหลายเรื่องที่เป็นที่ยอมรับในเทศกาลภาพยนตร์ ล่าสุด ภาพยนตร์เรื่อง ลุงบุญมีระลึกชาติ กำกับโดยอภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล ได้รับรางวัลปาล์มทองคำ จากงานเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์ครั้งที่ 63 นับเป็นภาพยนตร์จากภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เรื่องแรกที่ได้รับรางวัลนี้
    ตามกฏเดิมครับ
    ถ้าคิดด้านบวกใช้ตัวอักษรสี "น้ำเงิน"
    ถ้าคิดด้านลบก็ใช้ตัวอักษรสี "แดง"
    เพื่อความสวยของกระทู้ ฮ่าๆ
    joker123
    Loading...

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

~*- Liverpool FC -*~
    กล่าวขอบคุณ
    422
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    ที่ดูสนุกๆตอนนี้ก็พวกค่าย GTH สนุกสุดละผมว่า

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    หนังไทยเหรอ ส่วนใหญ่จะเป็นเเค่ 5 เเบบ
    ความรัก บู๋ระห่ำ เลวกลับใจ ผี ตลกคาเฟ่ เออ อีโรติกด้วย

เเละคนไทยเองก็เป็นไรที่ดักดานเอามากๆ ตามสื่อไม่ทัน พูดกันนิดหน่อย เอ้าเชื่อ เชื่อกันไปหมด
    ฉะนั้นมันจึงเพี้ยนไปเเล้ว ต้องสวย หล่อ นี่คือหนังไทย หน้าเเก่ไม่ได้ หน้าเหี่ยวไม่ดี
    บทต้องใจคนมากที่สุด คือ โรเเมนติก
    เป็นหนังที่ทำให้คนเพ้อฝัน จนคนทำลืมความหมายการสร้างหนัง
    หนัง คือ เป็นการเเสดงรูปเเบบสิ่งบันเทิงที่นำหรืออิงจากเรื่องจริง ประสปการณ์ ตำนาน มาเเสดง
    หรือเเสดงจิตวิญญาณของผู้ที่จะสื่อคือคนกำกับอกมา
    การสื่อของผู้ทำหนังสมัยนี้ ไม่ได้สื่อจิตของผุ้กำกับ
    เเต่สื่อไปด้วยเงิน กำไร เเละ การเก็บคนดูมากๆ ด้วยมุข เซกซ์ เเละค่านิยมที่มั่วไปต่างๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    หลายๆเรื่องจบแบบ ปัญญาอ่อน สาละแนสิบล้อ-โกยเถอะโยม

จบดีๆ ก็ สายล่อฟ้า

กล่าวขอบคุณ
    616
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    เอาง่ายๆว่า เวลาผมไปดูหนังที่โรงถ้าไม่จำเป็นจริงๆจะไม่เลือกดูหนังไทย หลายเรื่องมันไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปเลย ดูตามเว็บฆ่าเวลายังดีกว่า ไม่เหมือนหนังฝรั่งหลายเรื่องมันคุ้มค่าที่จะเสียเงินเข้าไปดูมากๆ แต่หนังไทยก็มีดีบางเรื่องนะที่่น่าเสียเงินที่จะเข้าไปชมเหมือนกันแหละ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    237
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    แจ่มมากครับได้ความรู้ แต่อยากให้ทำหนังสร้างสรรค์เน้นโกอินเตอร์กันเยอะกว่านี้

Weapon XI : Deadpool
    Here's You Contact
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 502
    ชอบแบบแนว มือปืนดาวพระเสาร์ หมาแก่อันตราย หนังไทยชนิดเดียวที่ยังดู

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ส่วนมากบทอ่อนครับ ถ้าเป็นหนังใช้กราฟฟิคนี่เน่ามาก ภาพยนต์ TV ต่างประเทศยังดีกว่าอะ
    หนังประวัติศาสตร์ไทย สารพัดเรื่อง เบื่อทุกเรื่อง

หนังผียอมรับว่าดี แล้วก็พวก GTH ส่วนใหญ่จะค่อนข้างดี แต่แนวเดิมๆเปลี่ยนเนื้อเรื่องมันไม่ขายได้ตลอดไปหรอก

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ก็มีแต่หนังรักประโลมโลก รวมตลก ผีจ๊ะเอ๋ เป็นส่วนใหญ่ บางเรื่องปูเรื่องมาดีแต่จบไม่ดีก็มีเยอะ

นานๆจะมีหนังดีๆหลุดมาสักเรื่องสองเรื่อง อย่างนางนาค โหมโรง เปนชู้กับผี ชัตเตอร์ฯลฯ

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    บางเรื่องผมดูเอามันส์ครับเลยไม่คิดมาก
    อย่างโคตรสู้โคตรโส นี่สำหรับผมเป็นหนังบู๊ที่มันส์มากแต่เนื้อเรื่องโคตรง่ายเลยครับ
    ผมว่าหนังบู๊ไทยนี่สุดยอดแล้วครับ

SNSD @ Joker
    กล่าวขอบคุณ
    1,716
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,098
    ส่วนตัวแล้วคิดว่า วงการหนังควรสร้างหนังเสียดทีสังคมให้มากกว่า หนังแนวรักดราม่าปัญญาอ่อน

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    ผมชอบหนังแนว โอปปาติกะ มันเกี่ยวกับพวกความเชื่ออ่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 474
    หนังไทยยังไม่กล้าที่จะเปิดกว้าง ด้วย...

-ตลาดผู้ชม คนไทยส่วนใหญ่หรือแทบจะทั้งหมดชอบหนังแนว ตลก ผี โรแมนติก วัยรุ่น อย่าหวังว่าแนวเสียดสีสังคมหรือแนวมาแปลกๆจะประสบผลสำเร็จ เมื่อไม่ประสบผลสำเร็จก็ไม่มีใครอยากจะทำต่อ

-งบประมาณทุนสร้าง สอดคล้องกับข้อด้านบน เมื่อไม่ประสบผลสำเร็จ ผู้อำนวยการสร้างก็ไม่เชื่อใจผู้กำกับฝีมือดีอีกต่อไป และไม่อนุมัติเงินให้ ข้อนี้จำเป็นอย่างสูงครับ ส่งผลต่อทั้งแรงบันดาลใจ วัตถุดิบ การสร้างสรรค์ หลายอย่างต่างๆนาๆ ซึ่งหากเปรียบกับต่างชาติ หนังไทยที่ใช้ทุนสูงมากๆก็ตำนานสมเด็จพระนเรศวร เทียบกับของฮอลลีวูดแล้ว มันขี้ประติ๋วมากครับ

-เศรษฐกิจในประเทศ สอดคล้องกับข้อข้างบนเช่นกัน ประเทศนี้เป็นประเทศเล็กๆในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ซึ่งเศรษฐกิจไทยหากนำไปเทียบกับเมกามันก็คนละชั้นกันเลย ต้นทุนบ้านเค้ามีเยอะกว่าเรามาก มันจึงเป็นสาเหตุที่เงินทุนน้อย

จะเห็นได้ว่าที่ยกตัวอย่างมาล้วนแล้วแต่สอดคล้องกันทั้งสิ้น ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับข้อเสียเพียงฝ่ายใดฝ่ายเดียว มันมีรายละเอียดอีกมากมายที่ทำให้หนังไทยไปได้ไม่ถึงไหน

ฉะนั้นนักทำหนังหรือคนดูก็ควรจะรู้ศักยภาพของผลผลิตบ้านตัวเอง เราเองก็สามารถเลือกบริโภคได้ แม้ว่าไทยจะมีแต่หนังดาดๆทั่วไป แต่หนังเทศก็ยังมีให้ดู
    แล้วก็ไม่ใช่ว่าดูหนังเทศแล้วกำไรไม่เข้าประเทศเรา เพราะมันก็มีการแบ่งเงินกันอยู่ครับ...

Catch me if u can !!
    กล่าวขอบคุณ
    584
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    ปีนี้ไม่ได้ดูหนังไทยเลยสักเรื่อง รอวันที่ 5 ธันวา เรื่องเดียว

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ดูหนังไทยนะครับ แต่ผมหนังของค่ายGTHอ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ผมว่าทำแนวรัก หลอน บู้แบบชกต่อยไม่ต้องลงทุนมากอะดี

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    คอยดู ยักษ์

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ผมว่าหนังไทย มันมีไม่กี่แนวอ่ะส่วนใหญ่มีแต่หนังตลาด แต่ผมยังเชื่อในหนังไทยอยู่

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ก็มีหนังของ GHT นี่แหละครับ แล้วก็หนังตลก *บางเรื่อง* ที่คิดว่าตลกจริงๆก็หนังของ น้าค่อม แล้วก็เรื่องโป๊ะแตก นี่แหละ
    ส่วนหนังผี ผมยอมรับเลย สุดยอด น่ากลัวจนผมเกลียดหนังผีไปเลย

ส่วนเรื่องอื่นๆ นั้น ผมไปดูมา ซึ่งบางเรื่องผมก็คิดว่า "เห้ยย เราซื้อตั๋วมาทำไมวะ ? ไม่คุ้มเลย" แต่ก็ยังจะสร้างภาคต่อ
    ผมว่าตลกสมัยใหม่เล่นมุขแป่กเยอะมาก

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 474
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pamzar5546 อ่านกระทู้
    ก็มีหนังของ GHT นี่แหละครับ แล้วก็หนังตลก *บางเรื่อง* ที่คิดว่าตลกจริงๆก็หนังของ น้าค่อม แล้วก็เรื่องโป๊ะแตก นี่แหละ
    ส่วนหนังผี ผมยอมรับเลย สุดยอด น่ากลัวจนผมเกลียดหนังผีไปเลย

ส่วนเรื่องอื่นๆ นั้น ผมไปดูมา ซึ่งบางเรื่องผมก็คิดว่า "เห้ยย เราซื้อตั๋วมาทำไมวะ ? ไม่คุ้มเลย" แต่ก็ยังจะสร้างภาคต่อ
    ผมว่าตลกสมัยใหม่เล่นมุขแป่กเยอะมาก

คุณนับโป๊ะแตกเป็นหนังด้วยเหรอ???!!!

กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 367
    หนังผี ผมเสียตังเยอะสุดเเหละ เข้าไปดูในโรง