ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

JustSmile^^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    เพื่อนได้ ความรู้มา จากครูครับ -*-

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    มีพ่อที่ไหน เป็นอาชีพ ครับ
    55555555555555555555+ เน้นๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    อันที่ 10 นี่งงๆแฮะ 555555 ถึงกับหายไปเลยเรอะะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    มันไม่หายไปสักอาชีพหรอกครับ

หายไปมันก็ไม่ครบองค์ประกอบสิ

อย่างเช่น ขาดครู คุณคิดว่าใครกันจะคอยสอนสิ่งอื่นๆนอกจาก วิชา ในห้องเรียน ??

ไม่มีพ่อ แต่โคลนนิ่งเอาเนี่ยนะ ??

จะบ้าหรอครับ ไม่ใช่แล้ว

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    1. นายหน้าขายหุ้น , คนขายรถ, บุรุษไปรษณีย์,ตัวแทนประกันและนายหน้าที่ดิน

อินเทอร์เน็ตจะทำให้อาชีพที่ทำหน้าที่เป็นคนกลางในทุกๆวงการหายไป

ผมว่าไม่เสมอไป บางอาชีพ อินเทอร์เน็ตก็ไม่สามารถเท่าคนจริง
    บุรุษไปรษณีย์ อาจจะไม่มี เอาแค่ตอนนี้ถ้าให้ทุกคนในโลกเลิกส่งจดหมายแล้วใช้อีเมลล์อย่างเดียว แค่นี้บุรุษไปรษณีย์ก็จบแล้ว แต่ยังมีคนมากมายที่ยังใช้บริการอยู่ไปรษณีย์จึงยังอยู่
    คนขายรถต้องมี เพราะเป็นคนขาย ส่วนจะให้ใคช่วยขายนั้นอีกเรื่องนึง
    ตัวแทนประกันยังมีแน่ เพราะถ้าแค่เปิดเว็บ ไม่ค่อยมีคนไปทำประกันแน่ ต้องส่งตัวแทนที่ถ้าไม่ใช่คนก็หุ่นไปเสนอขายประกัน

2. ครู

การเรียนทางไกลแบบออนไลน์จะได้รับความนิยมมากขึ้น อีกหน่อยม้านั่งในสถาบันการศึกษาคงจะกลายเป็นโต๊ะคอมพิวเตอร์

ผมว่าครูอาจจะไม่หายง่ายหรอกครับ รวมทั้งสถานศึกษาต่างๆด้วย เพราะไม่ว่ายังไงการเรียนเป็นกลุ่มมีเพื่อนมีครูคอยบอกคอยสอนคอยให้คำแนะนำคอยให้ความช่วยเหลือคอยเดินเคียงข้าง มันก็ต้องดีกว่าการเรียนไปโดยลำพังอยู่ลำพังอยู่แล้ว แม้โต๊ะจะกลายเป็นคอมหมด หนังสือเรียนก็กลายเป็นไฟล์หมด ก็ไม่มีอะไรเลยที่สมบูรณ์แบบพอจะแทนเพื่อนและครูได้ ถึงจะสร้างหุ่นยนต์ได้ แต่ก็ไม่ได้ง่ายที่จะทำให้หุ่นยนต์คิดเองเป็น และเป็นได้อย่างเพื่อนและครูของเรา

3. สำนักพิมพ์

ในอนาคตหนังสือพิมพ์และนิตยสารจะกลายเป็นกระดาษดิจิตอล บริษัทต่างๆจะแข่งขันกันหาวัสดุ
    ที่ดีกว่ากระดาษและทำได้สารพัดอย่างเหมือนคอมพิวเตอร์ ซึ่งถือเป็นการช่วยอนุรักษ์ต้นไม้ได้ในเวลาเดียวกัน

เรื่องนี้เป็นไปได้ แต่ในโลกนี้ยังมีคนอีกมากมาย ที่ไม่ค่อยตามเทคโนโลยี ถ้าคนเหล่านี้ยังมี มันก็คงจะเปลี่ยนอะไรได้ยาก และอีกอย่างที่เป็นไปได้ คนเหล่านี้อาจจะถูกกวาดล้าง ไล่ที่ ให้ไปอยู่รวมกันที่ไหนซักที่ หรืออาจจะถูกฆ่าเรียบเพื่อสร้างสังคมที่มีแต่คนที่ตามเทคโนโลยี เหมือนเวลาที่จะมีงานใหญ่ระดับประเทศ คนถูกไล่ที่มากมาย สัตว์จรจัดก็ถูกฆ่าทิ้งเพียบ วันหนึ่งมันอาจจะเกิดเรื่องพวกนี้ขึ้น ประเทศด้อยพัฒนาอาจจะถูกกดดันให้รวมกับประเทศใหญ่ และประชากรล้าหลังอาจจะถูกจัดให้อยู่ในค่ายกักกัน หรือฆ่าทิ้งเลย มันเป็นไปได้ที่จะเกิด แต่ผมภาวนาไม่ให้มันเกิด

4. นักเขียนชวเลข

ซอฟท์แวร์ที่ใช้อัดเสียงช่วยความจำจะทำหน้าที่แทนคนจดรายงานในศาล , เลขานุการและบรรดาผู้ช่วยนักบริหาร แต่อย่าเพิ่งไล่เลขาฯออกล่ะ เพราะแม้ว่าเทคโนโลยีจะช่วยงานเราได้เยอะ แต่ถ้าอีกหน่อยรายงานไม่เรียบร้อย เราจะไปโทษใครได้ นอกจากจะโทษตัวเอง

ถ้าจะใช้ซอฟท์แวร์ มันต้องมีคนเขียน และคนคุม พวกนั้นไงคือคนที่โทษได้

5. ประธานกรรมการบริหาร

ในโลกอนาคตที่ธุรกิจต้องแข่งขันกันตลอดเวลา ประธานบริษัทคนเดียวคงจะช้าเกินไป การทำงานจะต้องพึ่งกลุ่มผู้เชี่ยวชาญมาช่วยกันคิด

ผมว่าไม่หายนะอาชีพนี้ เพราะเป็นประธาน เป็นผู้นำ ผู้นำไม่ควรมีมากเกินไป ผู้นำอาจจะไม่ต้องเก่งอะไรมากมาย แต่ความสามารถที่สำคัญที่สุดของผู้นำ คือความสามารถในการรวบรวมและควบคุมดูแลจัดการผู้มีความสามารถให้มาอยู่ข้างตน เหมือนอย่างเล่าปี่
    ประธานบริษัทอาจจะมีคนเดียว แต่สมาชิกบริษัทไม่ได้จำกัดว่าต้องมีกี่คน เรื่องการพึ่งกลุ่มผู้เชี่ยวชาญช่วยกันคิดเป็นเรื่องธรรมดาที่มีมานานแล้วในโลกนี้ แต่คนที่พึ่งก็คือประธาน
    แล้วในโลกจริงๆตอนนี้ บางทีผู้นำก็ไม่ต้องทำอะไรมากอยู่แล้ว ก็แค่จ้างคนเก่งๆมาช่วยงาน ใครมีความคิดดีๆก็ทำรายงานมาส่ง ถ้าเห็นด้วยก็เซ็นอนุมัติ ไม่เห็นด้วยก็ไม่เซ็น หน้าที่หลักประธานคือการตัดสินใจ และในหนึ่งบริษัทคนตัดสินใจไม่ควรมีหลายคน

6. หมอจัดฟัน

อนาคตจะไม่ต้องมีฟันเหล็กเต็มปากกันอีกต่อไป จะมีโปรแกรมที่ช่วยจัดให้ฟันเข้าที่เข้าทางได้โดยใช้พลาสติกใส

ผมก็ไม่ได้จัดฟันหรอกนะครับ แต่ผมเชื่อมือมนุษย์มากกว่า หมอในอนาคตจะไม่สาบสูญแน่ ในอนาคตหมดจะมีบทบาทอยู่แน่นอน โรคทุกโรคอาจจะรักษาได้ทั้งหมด หมอผ่าตัดจะเพิ่มจำนวน เพราะการรักษาที่ดีที่สุด คือการเปลี่ยนอวัยวะใหม่ ในอนาคตอาจจะมีการผลิตอวัยวะเทียมที่ใช้งานได้สมบูณ์แบบ ต่อให้ร่างกายคุณสาหัสแค่ไหนก็โอกาสตายก็น้อยกว่ารอด

7. หน่วยรักษาความปลอดภัยในคุก

อีกหน่อยเราคงจะมีชิ้นส่วนโปรแกรมเล็กๆฝังไว้ในตัวคนเรา เพื่อป้องกันไม่ให้ก่ออาชญากรรม

ถ้ามีคนโดนจับยังไงก็ต้องมีอะไรเฝ้า อาจจะเป็นหุ่นยนต์ หรือเป็นมนุษย์โคลนแบบสตาร์วอร์ที่สร้างขึ้นมาเพื่อทำการรบโดยเฉพาะไม่เคยกังขาไม่เคยคิดถาม และทำตามคำสั่งโดยไม่สงสัย
    ยิ่งยุคอนาคต การแข่งขันสูง คนต้องดิ้นรนสูงขึ้น อาชญากรอาจจะมีเยอะก็ได้
    เสรีภาพเป็นสิทธิ์พึงมีของทุกชีวิต ถ้าไม่ใช่ทาส ถ้าไม่ใช่นักโทษ หรือเจ้าหน้าที่สำคัญๆ ใครก็ไม่มีสิทธิ์เอาอะไรมาฝัง เรื่องนี้เป็นสิทธิ์พื้นฐานของมนุษย์ โดยเฉพาะประเทศที่มีระบบประชาธิปไตย

8. คนขับรถบรรทุก

ในอนาคตน่าจะมีถนนซึ่งมีเลนพิเศษให้กับรถที่ขับเคลื่อนด้วยความเร็วสูง โดยมีคอมพิวเตอร์บังคับ
    เจ้าของกิจการไม่ต้องมาห่วงเรื่องการจ้างพนักงานขับรถอีกต่อไป แต่ก็ยังคงต้องระวังใบสั่งไว้ให้ดี

ถ้าถึงยุคที่รถขับได้เอง หรือรถขับอัตโนมัติ คงไม่มีหรอกครับใบสั่ง เพราะเมื่อความเร็วเฉลี่ยของรถที่มนุษย์สร้างขึ้นเร็วมากขึ้น กฏหมายก็จะต้องเพิ่มความเร็วที่สามารถใช้ได้ อาจจะมีเลนเฉพะรถบรรทุกสินค้า อาจจะมีการค้าขายข้ามดวงดาว โดยยานพาหนะใช้ความเร็วแสง แบบ ฮัน โซโล กับมิเลอร์เนี่ยมฟอลคอนในสตาร์วอร์

9. แม่บ้าน

ตู้เย็นจะสามารถสั่งซื้อนมเพิ่มให้เรา ด้วยการสั่งออนไลน์ หรือเครื่องดูดฝุ่นสามารถทำงานได้เอง หรือเป็นไปได้ว่า
    บ้านจะเป็นบ้านในอนาคตที่ทำความสะอาดตัวเองได้ โดยเราไม่ต้องมีแม่บ้านมาดูแลอีกต่อไป

อาชีพนี้เป็นไปได้มาก อนาคตอาจจะมีแต่หุ่นยนต์ทำงานบ้าน หรืออย่างที่จขกทว่า บ้านที่ดูและตัวเองได้

10. พ่อ

เมื่อวิทยาการก้าวล้ำไปไกล มีการทำโคลนนิ่งหรืออย่างอื่นๆ พ่ออาจจะกลายเป็นไดโนเสาร์ล้านปีไปเลย แม่ก็เช่นกัน อาจจะมีมดลูกเทียมขึ้นมาก็ได้ใครจะรู้

ไม่ได้หรอกครับ การโคลนนิ่งเป็นสิ่งที่ผิดธรรมชาติถ้าไม่อยู่ในเหตุการณ์จำเป็นคงไม่มีใครทำ และถ้าทำพวกที่เกิดมาอาจะไม่ต่างอะไรกับหุ่น อาจจะถูกปรับโครงสร้างให้มีความสามารถฉลาดแต่อยู่ในคำสั่งแบบว่าสมบูรณ์แบบทุกอย่าง แต่เมืองจริงๆต้องการมนุษย์ที่เป็นของจริงไม่ใช่ร่างเนื้อไร้ความรู้สึก ต้องการความหลากหลาย เพราะถ้าทุกชีวิตที่เกิดมาสมบูรณ์แบบทั้งหมดเมื่อสร้างด้วยการโคลนนิ่งมันก็จะสามารถมีจำนวนมหาศาล และมันจะแย่งพื้นที่มีชีวิตของพวกเราไป มนุษย์รุ่นเก่าๆจะสูญพันธ์ทั้งหมด เพราะไม่มีปัญญาไปดิ้รนแข่งขันกับพวกโคลนที่สมบูรณ์แบบทุกด้าน และเมื่อทั้งดาวเต็มไปด้วยโคลนนิ่ง เมืองจะไร้ซึ่งชีวิต เพราะโคลนนิ่งมักจะไม่ต้องการอะไรมาก จะไม่มีน้ำใจ ไม่ความเจ็บปวด ไม่มีความเห็นใจ และไม่มีความแตกต่าง และมนุษย์ ก็ยังมีความรู้สึกด้านเพศ มีความต้องการที่จะสืบเผ่าพันธ์ต่อไปดังนั้น พ่อแม่ จะไม่มีวันสาบสูญ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PoohItBoy อ่านกระทู้
    อยากให้ครูหายไปอ่ะ

ปกติก็ไม่ได้รับความรู้จากครูซักเท่าไหร่อยู้เเล้ว ส่วนใหญ่ที่ได้ความรู้ผมมักจะมาจากการเรียนออนไลน์อ่ะ ไม่เห็นว่าครูจะช่วยอะไรได้เลยครูสมัยนี้(ส่วนใหญ่นะ)

ผมหมายถึงครูที่สอนที่โรงเรียนน่ะคับ ขอโทษด้วยที่พิมพ์ลงไปเเล้วความหมายคลุมเครือนะครับ
    คุณอย่าเอาครูที่เคยสอนคุณไปตัดสินครูทั้งโลกสิครับ คุณบอกว่าส่วนใหญ่นี่คุณเคยเรียนกับครูทั้งโลกแล้วหรอครับถึงใช้คำว่าส่วนใหญ่
    ผมไม่รู้หรอกนะที่คุณไม่ได้อะไรจากครูเป็นเพราะครูหรือเพราะอะไร หรือเพราะคุณถนัดเรียนด้วยตัวเองมากกว่าเรียนโดยมีคนอื่นคอยแนะนำในสิ่งที่สื่อความรู้ไม่ได้บอก แต่อย่าได้มาเหมาว่าครูโดยเด็ดขาด เพราะไม่ว่านานแค่ไหนอาชีพนี้ก็ยังสำคัญมากเสมอ ถึงจะมีครูที่ไม่ดี คนที่ดีๆก็ยังมีและได้รับการยกย่องนับถือมากมาย

ป.ล.ใช้ตัวหนังสือใหญ่ มันหมายถึงการตะโกนใส่ผู้อื่น เคยมีคนทำและโดนแอดมินตักเตือนมาแล้ว ถ้าจะให้ดีพิมพ์ตัวธรรมดาก็ได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ko555555 : 4th October 2012 เมื่อ 20:19

กล่าวขอบคุณ
    263
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    ลายเซ็น เทพจัด- -
    ใส่รูปยังไง?

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PoohItBoy อ่านกระทู้
    อยากให้ครูหายไปอ่ะ

ปกติก็ไม่ได้รับความรู้จากครูซักเท่าไหร่อยู้เเล้ว ส่วนใหญ่ที่ได้ความรู้ผมมักจะมาจากการเรียนออนไลน์อ่ะ ไม่เห็นว่าครูจะช่วยอะไรได้เลยครูสมัยนี้(ส่วนใหญ่นะ)

ผมหมายถึงครูที่สอนที่โรงเรียนน่ะคับ ขอโทษด้วยที่พิมพ์ลงไปเเล้วความหมายคลุมเครือนะครับ
    ไม่มีครูจะมานั่งกดคอมพิวเตอร์เรียนรู้อย่างงี้เป็นหนิ - - เขียนหนังสือ จะพูดยังไม่เป็น

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    อนาคตที่ว่านี่คงหลายชั่วอายุคน

กล่าวขอบคุณ
    673
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    คุณครูไม่มีทางหายไป อย่างแน่นอน ที่มีอนาคตอย่างนี้ได้ เพราะครูนะครับ แต่ที่เรียนดีไม่ดีมันอยูที่ตัวเราด้วย ถ้าเราไม่สนใจ มัวแต่เล่น ก็ไม่ได้อะไรอยู่ดี คุณครูการสอนไม่เหมือนกันหรอกนะครับ ถ้าไม่เข้าจะก็ถามสิครับ มีปากไว้ทำไม แล้วก็หาในเน็ตเพิ่ม (ไอ่ที่ในเน็ตนั่นน่ะ ก็ครูเหมือนกันแหละครับที่มาสอนน่ะ) จำไว้นะครับขาดครูไม่ได้
    CORE I7 870 4.2 GHz. MAINBOARD ASUS P7H55/ USB3 NVIDIA GEFORCE GTS 250 POWERSUPPLY TAGAN U37 600 WATT PEAK 700

The man fastest alive
    กล่าวขอบคุณ
    4,044
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,291
    แต่ผมว่าอาชีพเหล่านี้ ผมว่ามันไม่สามารถที่จะแทนกันได้หรอก เพราะอาชีพเหล่านี้ต้องใช้มนุษย์อย่างเราเท่านั้น เพราะมนุษย์อย่างเราๆ มีจิตวิญญาณยุข้างในตัว

Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    ความเป็นพ่อมันไม่ใช่อาชีพ มันคือความรับผิดชอบชั่วชีวิต
    สวัสดีทุกคน ฉันคือจอร์จี้และนี่ก็คือลีออน ได้เวลาของเมก้าไบท์แล้ว