ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ไทยเอาไง! เขมร-เวียดนาม เดินหน้าสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์

ไทยเอาไง! เขมร-เวียดนาม เดินหน้าสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์

เกิดข้อถกเถียงมาโดยตลอดสำหรับการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ในประเทศไทย ซึ่งในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) มีท่าทีในการเตรียมแหล่งพื้นที่ สำรวจที่ตั้งโรงงาน ตรวจสอบด้านธรณีวิทยา จัดหาแหล่งน้ำเพื่อใช้ในโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ หาพื้นที่ที่เหมาะสมในการก่อสร้างโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์

แต่แน่นอนย่อมเกิดเสียงต้านจากประชาชน กลายเป็นม็อบจากชาวบ้านที่คัดค้านไม่ให้ดำเนินการใดๆ โดยขอให้มีการทำประชาพิจารณ์ หาผลดี ผลเสียที่เกิดขึ้น อีกทั้งการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ สร้างความหวาดวิตก และเกรงว่าจะไม่ปลอดภัย หากเกิดวิกฤติการณ์เหมือนเช่นที่ประเทศญี่ปุ่น

ทำไมต้องสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ซึ่งประโยชน์ ของโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แล้วเมื่อเทียบกับเชื้อเพลิงประเภทอื่น โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ถือว่าเป็นเชื้อเพลิงราคาถูก อีกทั้งเป็นแหล่งผลิตไฟฟ้าที่มีเสถียรภาพและมั่นคง สามารถเดินเครื่องได้โดยไม่ต้องปิดเครื่องนานถึง 18-24 เดือน จึงทำให้ต้นทุนการผลิตไฟฟ้าต่ำและปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์เพียง 6 กรัมต่อหน่วย ซึ่งต่ำกว่าโรงไฟฟ้าถ่านหินถึง 130 เท่า

เพราะนับวัน มนุษย์ยิ่งมีการใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้น และกลายเป็นปัจจัยสำคัญมากที่สุดสำหรับการดำรงชีวิตประจำวัน ทั้งการสื่อสาร คมนาคม การศึกษาและการมีส่วนร่วมในทุกๆ กิจกรรม

อย่างไรก็ตาม นายวิรัช กาญจนพิบูลย์ รองผู้ว่าการบริหาร กฟผ.ได้กล่าวไว้ว่า จะยังคงเดินหน้าให้ความรู้ความเข้าใจกับประชาชนและสร้างกระบวนการมีส่วนร่วม กับชุมชนเพื่อที่จะได้รับข้อมูลอย่างถูกต้องและรอบด้าน

แม้ว่าตอนนี้การก่อสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ในไทยจะยังต้องรอต่อไปอีก เนื่องจากคณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติได้มีมติเลื่อนการก่อสร้างโรง ไฟฟ้านิวเคลียร์ ซึ่งจากเดิมจะสร้างใน ปี 2566 มาเป็น ปี 2569 ก็ตาม

ขณะเดียวกัน ความเคลื่อนไหวการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์กลับเกิดขึ้นในประเทศเพื่อน บ้านอย่าง กัมพูชา ซึ่งมีการเดินหน้าศึกษาการก่อสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่เกาะกง เนื่องจากมีส่วนสำคัญในการกระตุ้นเศรษฐกิจของกัมพูชา รวมไปถึงเวียดนามที่กำลังมีแผน สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ 2 โรง

สิ่งที่เพื่อนบ้านกำลังเดินไปข้างหน้า กับโครงการโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ จะเดินมาถูกทางหรือไม่ ต้องถามความเห็นจากคนไทยบางส่วนที่คัดค้าน ว่าประเทศไทยจะเดินหน้า หรือดำเนินการอย่างไรกับโรงไฟฟ้านิวเคลียร์

อ้างอิง : MThai

ที่มา : IT PLAZA

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    พูดตรงๆ ความรู้สึกนึกคิดของคนในบ้านเรา ยาก คนที่จะสร้างก็เหมือนกับเสี่ยง
    ถ้าเกิดมันดี อยู่ดีไปตลอด คนไทยก็ชม แต่ถ้ามันดับ คนไทยก็ด่า สรุป ไอคนตัดสินใจ แย่สุด เหนื่อยสุด
    เฮ่อ อะไรมันจะเกิดก็ต้องเกิด การเสี่ยงใช่ว่ามันจะมีแต่เรื่องดี หรือ แย่ไปซะอย่างเดียว

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    631
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ผมไม่ยากให้สร้าง
    KEEP WALKING

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    ผมอยากได้นิวเคลียร์มาลงประเทศเราสักลูก เผื่อประเทศเราจะเก่งขยัน เหมือนคนญี่ปุ่น

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ใช้ green energy เถอะครับ อย่าเอาด้วยเลย

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 107
    จะบอกว่าถ้าโรงงานนั้นระเบิดพื้นที่แถบนั้นจะอยู่ไม่ได้อีกหลาย ปีเลยนะครับ มันอันตรายแต่ผลตอบแทนนั้นคุ้มค่าเพราะทุกวันนี้ไทยยังต้องซื้อไฟฟ้าอยู่เลย

.::[ GG = Good Gamer ]::.
    ที่ไหนก็ได้ที่มีเธอ xD
    กล่าวขอบคุณ
    868
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,023
    สภาพเเวดล้อมในประเทศไทย บวกกับความไม่รับผิดชอบของ...... ไม่ควรจะสร้าง
    SUCK JKG !!!!

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    สำหรับผม ผมว่ามันก็ดีนะมีไว้ซักโรงก็ยังดี แต่ต้องตั้งในที่ไกลจากชุมชนหน่อยและต้องให้ประเทศที่เขาทำโรงไฟฟ้านิวเคลียร์มาแล้วมาจัดการด้านวัสดุในการสร้าง การวางแผนด้านการจัดการทรัพยากร ความปลอดภัย

ชีวิตน่าเบื่อ บอกเลย
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 787
    Blog Entries
    1
    ผมว่ามีไว้ห่อยก็ดีนะแต่อยู่ไกลๆ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,836
    พลังธรรมชาติจงสถิตอยู่ในตัวเราทุกโคนนนนนนนนนนนนนนนนน !!

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    อย่ามีจะดีกว่า เราไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้นอีก

เพียงทำวันนี้ สิ่งที่เรามีเท่านี้ ให้ดีที่สุดก็พอ ไม่ใช่สิ ทำวันนี้ให้รอดก่อน 555

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    ที่ไทยยังไม่มีมี
    แง่ดี - ไทยยังมีพลังงานธรรมชาติเพียงพอต่อความต้องการ
    แง่ร้าย - พี่ไทยยังอยู่ในกะลา หรือเทคโนโลยียังไม่พร้อม

หรือทำมาจริงไอ้พวก สส. ความรู้(ด้านวิทยาศาสตร์) จะมีสักเท่าไร กินเรียบ โดยเฉพาะ งบความปลอดภัย
    เพราะว่า พลังงาน นิวเคลียร์ ต้องการการดูแลความปลอดภัยสูงอยู่ด้วย ถ้ามาสร้างในไทยแล้วงบถูกกิน

อาจได้เห็นเชอร์โนบิว 2 อาจเป็น เชอร์โน(แม่)เมาะ ก็ได้ วิเคราะตามความจริงนะจ้ะ

ป.ล. สนับสนุบพลังงานจาก ไฮโดรเจนดีกว่าครับ .............

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    เอาไว้แถวๆเขาพระวิหารก็ได้งับ จะได้ไม่มีเรื่องกันมาก
    LOL

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    55+
    รัฐบาลไทยไม่เอาหลอกโรงไฟฟ้านิวเคลียร์
    รัฐบาลจะเอาโรงไฟฟ้าถ่ายหิน
    ผมเห็นชาวบ้านต่อต้านมาตลอดแต่ก็จะขึ้นให้ได้เดียวไปจังหวัดโน้นจังหวัดนี้

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    ผมไม่อยากให้มีเพราะราคาค่าไฟไม่น่าลดเพราะค่าจ้างแรงงานต่างประเทศ

คิดหรือว่าคนไทยทำแล้วจะรอดUraniumยิ่งเป็นธาตุกำมันตรังสีที่นานกว่าจะสลายอยู่ด้วย

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    พลังงานนิวเคลียคือพลังงานที่สะอาด ปลอดภัย ทำไมถึงกลัว ในเมื่อไทยไม่ได้อยู่ในเขตแผ่นดินไหว และโอกาสที่จะระเบิดหรือรั่วไหล มีน้อยมากมาก

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    คนไทยเค้าถือ!
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป

1. นิวเคลียร์ พลังงานสะอาด ให้พลังมากลงทุนตั้งโรงเดียว กระจายได้อานาเขตกว้างขวาง ข้อเสีย ก็อย่างที่เห็น

2. ถ่านหิน ให้พลังงานน้อย ต้องนำเข้าถ่านหิน(เป็นค่าใช้จ่าย) มีกากของเสียจากการผลิตเป็นจำนวนมาก และให้ผลเสียต่อสิ่งแวดล้อม(จากสารปรอท ฯลฯ) (ชาวบ้านพิการจาก สารปรอทปนเปื้อนในแหล่งน้ำ ทั้งใต้ดิน แล้วลำน้ำมากมายแต่ไม่มีการพูดถึง)

* นอกเหนือจากนี้มีข้อจำกัดเยอะ เช่น เขื่อน แสงอาทิตย์ ลม

ก็เลือกเอาละกันว่า อยากได้แบบใหน

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

!! ผู้อยู่เหนือกฏ !!
    กล่าวขอบคุณ
    276
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,764
    เห็นว่าไทยก็เกือบจะสร้างแล้วครั้งหนึ่งเหมือนกันแต่โดนชาวบ้านประท้วงก็เลยยังไม่ได้สร้าง
    คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ผมเห็นด้วยกับการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียในประเทศไทย แต่ในเมื่อ ข้าราชการกับนักการเมืองยังโกงกิน ผมก็ไม่อยากให้สร้าง ไม่งั้น เมืองไทยอาจจะกลายเป็น เชอร์โนบิล ครั้งที่2ของโลก อย่างตอนสึนามิ ถล่มญี่ปุ่น ญี่ปุ่น ยังแย่เลยครับ กัมมันตภาพรังสี รั่วไหลเพียบ

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    คนไทย only

ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,290
    4
    ไทยบอก GU" แก้น้ำท่วม กะสนามฟุตซอลแปป"

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ xman2029 อ่านกระทู้
    ผมเห็นด้วยกับการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียในประเทศไทย แต่ในเมื่อ ข้าราชการกับนักการเมืองยังโกงกิน ผมก็ไม่อยากให้สร้าง ไม่งั้น เมืองไทยอาจจะกลายเป็น เชอร์โนบิล ครั้งที่2ของโลก อย่างตอนสึนามิ ถล่มญี่ปุ่น ญี่ปุ่น ยังแย่เลยครับ กัมมันตภาพรังสี รั่วไหลเพียบ
    ใช่ครับ ถูกต้องเลย เพราะการโกงกินจะทำให้ spec ของโรงงาน ต่ำลงอย่างแน่นอน

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    847
    ได้รับคำขอบคุณ: 490
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ChrisBVB22 อ่านกระทู้
    ไทยบอก GU" แก้น้ำท่วม กะสนามฟุตซอลแปป"
    ก็ไทยนักมวยเยอะแต่ไม่แสดงออกนิ - -

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    มันก็มีข้อดี ข้อเสีย แล้วถ้าเอาไปตั้งในบริเวณพื้นที่จังหวัดของคนที่เห็นด้วยก็ดีครับ พื้นที่นั้นจะได้เจริญไง แต่ข้อเสียเวลาเกิดปัญหานี้ซิจะลืมเรื่องที่เคยพูดตอนอยากได้แล้วก็จะโทษรัฐอย่างเดียว เหมือนที่เขาพูดกันว่า เอาดีเข้าตัวโยนอึ(ขอให้คำนี้แทนนะครับ)ให้คนอื่น ผมสนับสนุนพลังงานลมและแสงอาทิตย์ดีกว่า