ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 132

Question บวช...เพื่ออะไร

ผมเห็นบางคนบวชไปก็สึกเลยถามจะบวชทำไม เพื่ออะไร ต้องการอะไรครับ

ทำไมอายุ 20 ต้องบวช ? บวชแล้วทดแทนบุญคุณพ่อแม่หรอครับ มันเกี่ยวอะไรกัน

การบวชเพื่อให้หลุดจากกิเลศไม่ใช่หรอครับ แต่ผมเห็นบวชไปก็สึกเยอะแยะ ผมไม่เข้าใจ

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    อยากน้อยก็ได้บุญ ถือศีลพระบุญหนักนะจะบอกให้

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    บวชไปเถอะครับไม่ตายหรอก

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    [["ใต้ทางด่วน"]]
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    บวชแล้วมีข้อเสียตรงไหนหรอ หาคำตอบนี่มาได้ก่อนถ้าคุณหาได้ แสดงว่าคุณยึดติดกับพวกของใช้สะดวกสบาย

คือบวช ตอน 20 เค้าว่ากันว่า เป็นการทดแทนคุณพ่อแม่ ที่ให้กำเนิดเรามาครับ ส่วนที่บวชแล้วสึก ก็เค้าคงมีสิ่งที่ต้องทำอะไรอีกมากมาย มีบุญแต่ไม่มีตังพ่อแม่ก็ลำบากนะครับ ฮ่าๆ เป็นความเชื่อแต่โบราณ แล้วแต่ว่าคนยุคสมัยใหม่จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็เท่านั้น

ถ้ามันทำแล้วสบายใจก็ทำเหอาะ ถ้าทำแล้วไม่สบายใจก็อย่าทำ ตอนพ่อผมเสียผมก็บวชเณรให้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LaTiaNo : 12th October 2012 เมื่อ 12:45
    LaTiNo

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    มันคือความเชื่อความศรัทธา ถ้าทำเราแล้วสบายใจก็ทำต่อไป
    ที่คนหลายคนบวชก็เพราะเค้าเชื่อเค้าศรัทธาไงครับ
    ...

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    847
    ได้รับคำขอบคุณ: 490
    อ้าว - - อย่างน้อยก็บวชทดแทนคุณพ่อแม่นะคร้าบบ ถึงจะสึกแต่อย่างน้อยก็บวชเพื่อทดแทนคุณพ่อแม่ จะมากหรือน้อยก็ตาม - -

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ UkuleleAlone อ่านกระทู้
    บวชไปเถอะครับไม่ตายหรอก
    บวชไร้เหตุผม บวชตามๆกัน ? บวชแล้วไม่ตาย เลยบวชไปเหอะ

ตลกมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    เพื่อให้พ่อแม่สบายใจครับ อย่างน้อยท่านก็ได้เห็นเราเข้าร่มกาสาวพัสตร์ครับ

พ่อแม่ทุกคนที่มีลูกชายและนับถือศาสนาพุทธ เขาก็หวังว่าลูกจะบวชให้ทั้งนั้นล่ะครับ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IBM อ่านกระทู้
    ผมเห็นบางคนบวชไปก็สึกเลยถามจะบวชทำไม เพื่ออะไร ต้องการอะไรครับ

ทำไมอายุ 20 ต้องบวช ? บวชแล้วทดแทนบุญคุณพ่อแม่หรอครับ มันเกี่ยวอะไรกัน

การบวชเพื่อให้หลุดจากกิเลศไม่ใช่หรอครับ แต่ผมเห็นบวชไปก็สึกเยอะแยะ ผมไม่เข้าใจ
    โดนพ่อเเม่บังคับให้บวชหรอครับ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IBM อ่านกระทู้

ไม่จำเป็นต้องบวชก็ได้นะครับ ตามความต้องการ

ลองทำแบบผมสิ

อย่างผม นับถือสัปดาห์ละศาสนา เป็นอะไรที่แปลกใหม่มากๆ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    เป็นกุสโลบายของคนสมัยโบราณ ว่าชายไทยทุกคนต้องบวช พ่อแม่และตัวเองจะได้บุญ
    ในความเป็นจริงแล้ว มันเป็นการรักษาศาสนาให้คงอยู่กับชาวไทยไปนานๆครับ

คล้ายๆกับ "งดเหล้าเข้าพรรษา" ก็เป็นกุสโลบายของรัฐบาล(จำไม่ได้)หนึ่งนานมาแล้วว่าให้งดกินเหล้าตอนเข้าพรรษา
    ไม่งั้นจะโคตรบาบ ซึ่งจริงๆแล้วเรื่องนี้ไม่ได้มีมาแต่โบราณแต่อย่างใดแต่ใช้มานานจนกลายเป็นความเชื่อ

ปล.เหล้าหน่ะกินเมื่อไหร่ก็บาบทั้งนั้นแหละครับ ศีล5มีอะไรบ้างล่ะฮ่ะๆๆ
    ทั้งๆที่ศาสนาพุทธห้ามดื่มเหล้าอย่างชัดเจนแต่คนก็ยังจะดื่มอยู่ (ผมก็ดื่ม)

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LaTiaNo อ่านกระทู้
    บวชแล้วมีข้อเสียตรงไหนหรอ หาคำตอบนี่มาได้ก่อนถ้าคุณหาได้ แสดงว่าคุณยึดติดกับพวกของใช้สะดวกสบาย
    มันไม่มีข้อเสียครับ แต่ผมถามพวกบวชแล้วสึกออกมาทำไม ส่วนมากเลยนะครับ น้อยมากที่ไม่สึก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Chakre อ่านกระทู้
    โดนพ่อเเม่บังคับให้บวชหรอครับ
    ไม่โด้โดนครับ แต่ผมเห็นพ่อแม่เห็นลูกบวชตอน20ก็ดีใจน้ำตาไหล สุดท้ายก็บอกลูกสึกออกมา

เพื่ออะไรครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย IBM : 11th October 2012 เมื่อ 19:33

ชอบ...เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 828
    ก็มันเป็นประเพณีตั้งแต่โบราณแล้วนิครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    บวชมีหลายประเภท
    1.บวชเพราะอยากลิ้มรสพระธรรม
    บวชเพราะอยากรองใช้ชีวิตแบบพระอันนี้ถ้าชอบก็บวชไม่สึก ถ้าไม่ใช้ทางหรือยังยึกติดกับโลกภายนอกก็สึกออกมาประกอบอาชีพ
    2.บวชหน้าไฟ
    บวชเพราะประเพณี
    3.บวชตามกระแส
    บวชตอนอายุ20ซึ่งผมก็ไม่รู้จะบวชทำไม บวชไปก็ไปทำศาสนาเสื่อมเสียเพราะเคยเจอมากับตัวเพื่อนแฟนบวชพอตกเย็นจัดงานเลี้ยงเพื่อนมาน้อยนั้งร้องให้ คิดแล้วเซง
    แต่อันนี้ถ้าตั้งใจบวชก็ดีครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นบวชเอาหน้าไม่ได้ตั้งใจอะ บวชให้รู้ว่าตัวเองบวชแล้ว
    4. บวชเพื่อทำผิดกฏหมาย
    ก็ตามที่ลงข่าวอะครับ พระค้ายาบ้า เป็นต้น
    5. อื่นๆนึกไม่ออกแล้ว ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yensanore01 : 11th October 2012 เมื่อ 19:35

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 655
    ลูกผู้ชายบวช อย่างน้อย 1 พรรษา

ในสมัยก่อนโรงเรียนก็คือวัดนี้แหละครับ เพราะฉะนั้นพ่อแม่ทุกคนก็อยากให้ลูกมีความรู้
    จึงอยากให้ลูกชายบวชกัน และก็เป็นอย่างนี้จนถึงปัจจุบันแหละครับ

ปล.นี้เป็นอีกเหตุผลหนึ่งในหลายๆเหตุผลนะครับที่เค้าบวชกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย madword : 11th October 2012 เมื่อ 19:36
    วงเดียวเพื่อครองพิภพ วงเดียวเพื่อค้นพบจบหล้า
    วงเดียวเพื่อสาปสิ้นทุกวิญญาณ์ พันธนาไว้ในความมืดมน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LaTiaNo อ่านกระทู้
    ถ้าบวชด้วยใจจริงก็ไม่มีข้อเสียหลอกครับ
    แต่ถ้าบวชเพื่อเป็นมารสังคมก็อย่าเลยครับอันนี้ข้อเสียคือทำลายพระศาสนาครีบ

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    บวชน่ะตอนไหนก็ได้ แล้วแต่สะดวก
    แต่ถามว่าบวชทำไม ส่วนตัวผมก็ไม่รู้
    แต่คนที่บวชมา จะนิ่งนะ ถามทิดเค้าบวช 2 อาทิตย์เค้าบอกว่า สงบดี
    ถึงรู้ๆ อยู่ว่าอีกไม่นาน ก็กลับมานิสัยเดิม แต่พอรู้สึกถึงตอนบวชเค้าก็ว่าสงบ
    เหมือนได้หลุดจากความวุ่นวาย รู้สึกกังวลเรื่องงานการ ทั้งๆที่รู้ว่าสึกไป ต้องเจอกับงานกองเต็มโต๊ะ
    แต่แปลกที่ว่า พอเลิกคิดก็ไม่รู้สึกว่ามันจะยุ่งยาก พอคิดอีกครั้งกลับ ไม่รู้สึกกังวลอีก
    ก็แปลกดี คนที่ยังไม่บวชยังดิบๆ บวชก็เป็นคนสุก งง ดี ผมเอง ก็แค่พุทธตามทะเบียนบ้าน
    ก็ไม่รู้เรื่องหรอก แต่เหมือนว่า จขกท จะโดนบังคับเรื่องบวชแล้วไม่พอใจ ไม่อยากโกนผม โกนคิว
    บวชเพื่ออะไร ทำไมไม่ลองดูด้วยตัวเองล่ะ ว่าบวชแล้วมันได้อะไร จะตั้งกระทู้ถามทำไข่เจียวหมูสับมะเขือม่วง อะไร
    สาธุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zidane : 11th October 2012 เมื่อ 19:40

กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    บวชก็มีหลายแบบนะครับ บวชหลบ บวชลี้ บวชหนีสงสาร บวชผลาญข้าวสุก บวชสนุกหาบาป

TAMe.Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 386
    บวชเพื่อทดแทนบุญคุณพ่อแม่

แต่ถ้าคุณคิดว่า ไม่ ก็คือ ไม่

ความเชื่อก็อยู่ที่ใจ ถ้าคิดว่าได้บุญ คุณก็จะได้ แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่ได้อะไร บวชไปให้ตาย ก็ไม่ได้อะไรแน่นอน

เหมือนกับคำที่ว่าทำบุญอย่าเสียดาย

สำหรับผมยังไม่เคยบวช แต่ตั้งใจที่จะบวชตลอดเวลา

เพราะเวลาที่ผมไปงานบวช คนเป็นพ่อเป็นแม่ เขามีความสุขมากครับ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ผมจะตอบให้เป็นข้อๆเลยนะครับ
    มาปรับใช้ในการดำเนินชีวิตครับ

จริงๆบวชเมื่อไรก็ได้ครับ ตามศรัทธา ปกติผมเห็นเค้าบวชกันตอน 25 นะครับ คือจะเป็นช่วงที่เรียนจบกันเป็นส่วนมากแล้ว ก่อนจะออกไปสู่โลกกว้างในการทำงาน จึงใช้เวลาในส่วนนี้บวช
    เพื่อทดแทนบุญคุณพ่อแม่ และเรียนรู้พระธรรมอีกด้วย // มันเกี่ยวอะไรกันหนะหรอครับ มันก็ไม่เกี่ยวเท่าไรหรอกครับ เป็นความเชื่อมากกว่าว่า ท่านทำให้เรามาทั้งชีวิต เราก็ควรจะสะสมผล บุญเพื่อตอบแทนท่านบ้างหนะครับ พ่อแม่จะได้สบายใจอีกด้วย
    คนส่วนมากคิดแบบนั้นครับ แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะพ้นจากกิเลศได้ มนุษย์ย่อมมีกิเลศอยู่ร่ำไป ไม่ว่าน้อยหรือมาก บางคนบวชเพื่อเรียนรู้พระธรรมจนพอตัวแล้วสึงสึกออกไป บางคนเข้าใจถึงธรร มมะและต้องการสืบสานมันต่อไปจึงอยู่ต่อ บางคนก็อาจจะต้องการสงบจิตสงบใจ บางคนต้องการถือศีล8 บางคนอาจจะทำในศีล8ไม่ไหว ก็สึกมาก็เป็นได้ครับ
    ____________________________________________________________________________________________
    ผมก็พูดในฐานะพุทธศาสนิกชนคนนึงแหละครับ การบวชก็เป็นหนึ่งในพิธีกรรมทางศาสนาครับ ถึงอย่างไรก็ตาม ศาสนาทุกศาสนาย่อมสอนให้คนเป็นคนดีครับผม

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบสูบเกมส์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    834
    ได้รับคำขอบคุณ: 190

ไม่โด้โดนครับ แต่ผมเห็นพ่อแม่เห็นลูกบวชตอน20ก็ดีใจน้ำตาไหล สุดท้ายก็บอกลูกสึกออกมา

เพื่ออะไรครับ

เด็กสมัยนี้ไม่มีศาสนาในจิตใจเลยเหรอ เคยเข้าวัดบ้างไหม ถามจริง?????????????
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jinegogo : 11th October 2012 เมื่อ 19:45

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ถึงบางสิ่งไม่มีความหมาย แต่ได้เห็นน้ำตาของพ่อแม่ของเรา ที่เกิดจากความปลาบปลื้มดีใจ ไม่ถือว่าเป็นความสุขที่สุดของชีวิตแล้วหรือไงครับ ? เพราะที่ผ่านมาบางครั้งท่านอาจเสียให้กับการกระทำผิดพลาดในอดีต (นอกจากการเรียนจนจบและรับปริญญา ก็อีกประเด็นหนึ่ง)
    ปล. ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นการทดสอบความอดทนกับความยากลำบากของตนเอง ในการปฎิบัติตามศีล ในชายผ้าเหลือง แม้จะเป็นระยะเวลาสั้น สุดท้ายก็สึกออกมา น่าท้าทายมั๊ยล่ะ ผมน่ะ ถ้าจะทำให้พ่อแม่มีความสุข
    หรือสะดวกสบายมากขึ้นกว่าเดิมแม้จะน้อยนิด ก็เป็นความสุขที่สุดของชีวิตแล้วล่ะครับ เพราะพ่อแม่ ลำบากมาเพื่อเรามากพอแล้ว อยากให้ท่านสุขกายสบายใจ (ขอโทษที่ดราม่านะครับ (
    Ps. ถึงไม่เมาเหล้า แต่เรายังเมารัก สุดจะหักห้ามจิตคิดไฉน ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน...

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    632
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ผมไม่รู้ว่าได้ไร แต่ที่ได้แน่ๆคือพ่อแม่สบายใจแน่นอน ส่วนที่้เหลือคุณอยากได้อะไรจากการบวชก็อยู่ที่ตัวคุณแล้วล่ะคับ

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    ถ้าจะบวช ผมว่าต้องพร้อมทั้งใจและกาย ไม่ใช่ว่า บวชเอาหน้า เห็นมาเยอะละเลี้ยงโต๊ะจีน นาคอะไรไม่รู้ยังเดินกินเหล้าตามโตีะทั้งๆที่จะบวชอยู่แล้ว สุดท้ายเป็นไงเดือดร้อนพ่อแม่ต้องหาเงินมาจ่ายค่าโต๊ะจีน ถ้าบ้านรวยก็อีกเรื่อง

สุดท้ายสึกออกมา ก็ไม่ได้อะไร แค่ไปนอนค้างที่วัด แค่นั้น

ผมก็ไม่รู้หรอกว่า ตอนเป็นพระ กับไม่ได้เป็น พอทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้เจ้ากรรมนายเวร หรือให้กับผู้ที่เสียชีวิตไปแล้ว อันไหนจะได้มากกว่ากัน หรือเท่ากัน เพราะเราทำด้วยใจศรัทธา

ต้องขอเชิญ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newvisions : 11th October 2012 เมื่อ 19:57

กล่าวขอบคุณ
    1
    ขอบคุณทุกคนครับ ผมไปบวชอยู่แล้วละ ผมจะไปศึกษาธรรมครับเอาไว้ใช้ในชีวิตประจำวัน แต่ผมจะสึกออกมาเพราะผมยังมีกิเลศและผมไม่ได้ทดแทนบุญคุณพ่อแม่เลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jinegogo อ่านกระทู้
    เด็กสมัยนี้ไม่มีศาสนาในจิตใจเลยเหรอ เคยเข้าวัดบ้างไหม ถามจริง?????????????
    คิดก่อนพิมพ์นะครับ คนละเรื่องกัน เข้าวัดแล้วมีศาสนาในจิตใจเหรอครับ ส่วนมากผมเห็นไปขอพรทั้งนั้นแหละ อยากรวย อยากเจริญ หาคู่

ผมเข้าไปบริจาคเงินครับ พูดจริงๆ

39. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ: