ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    ผมก็เป็นคนนึงที่นับถือสนาพุทธ
    และก็ได้ผ่านการบวชซึ่งผมก็ถือว่าเป็นประสบการที่ดีถือมันจะไม่ครบพรรษาแต่ก็ได้รู้ว่าการบวชมันดีอย่างไง
    ผมบวช1เดือน ถือว่าน้อยนะครับ เพราะจริงๆก็อยากอยู่ต่อแต่บวชพร้อมเพื่อนและเพือนอยากสึกจะให้มันสึกก่อนมันก็ไม่สึกผมก็เลยต้องสึกพร้อมมัน
    การบวชเป็นพระที่แน่นๆที่ผมรู้สึกได้มากที่สุดคือความสงบครับเพราะผมบวชวัดป่า คืออยู่ในป่าตอนเช้าต้องเดินลงเขาไปทำวัดเช้า ตอนมึดต้องเดินขึ้นเขาไปทำวัดเย็น
    มือถือไม่ให้ใช้ถ้าบวชไม่ถึง3พรรษาทำไห้ไม่วุ่นวายเลย เงินห้ามจับถือว่าอาบัติ จะมีกรรมการวัดคอยดูแลเรื่องเงินซึ่งอันนี้ดีเพราะเราจะไม่มีความอยากได้อะไรเลยเพราะไม่มีเงินให้ซื้อ
    ตารางตอนผมบวช
    05.00-05.30 ทำวัดเช้า
    05.30-08.00 บิณบาฑ กลับมาก่อนนั่งสมาธิรอ
    08.00-08.30 โยมทำวัตเช้า พระเดินไปตักอาหาร
    08.30-09.30 ฉันอาหารเช้า ฉันเสร็จล้างบาฑ
    09.30-10.00 เก็บหอฉัน
    10.00-11.00 นั่งสมาธิ (วันพระจะไม่นั่งสมาธิจะให้โยมนั่งแทน)
    11.00-16.00 เวลาว่าง สำหรับผมนอน^^ แต่พระบางรูป เดินจงกลมหรือนั่งสมาธิต่อ
    16.00-17.00 ทำกิจสงฆ์ ส่วยใหญ่จะกวาดวัด
    17.00-17.30 ฉันปานะ
    17.30-20.00 เวลาว่าง ส่วนใหญ่คือเวลาอาบน้ำและเดินขึ้นโบสทำวัดเย็น
    20.00-20.30 วันธรรมดา ถ้า วันพระ 20.00-21.00 ทำวัดเย็น
    20.30-21.30 วันธรรมดา ถ้า วันพระ 21.00-24.00 นั่งสมาธิ
    ที่เหลือคือเวลานอน ^^
    ปล. ฉันมือเดียวนะครับ 1เดือนน้ำหนักลงมา7โล ^^
    ทุก15วันมีสวดปาติโมก ใช้เวลาประมาณ 40-50 นาที

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000
    บวชเพื่อทดแทนคุณ บิดา มารดา ที่ท่านเลี้ยงดูเรามาโดยเฉพาะแม่ผู้ที่อุ้มท้องเรามาและให้นมเราให้ท่านได้เห็นชายผ้าเหลืองของเราแถวบ้านผมคนเฒ่าคนแก่บอกว่าเวลาแม่เราตายท่านจะได้เกาะชายผ้าเหลืองของเรานี่แหละขึ้นสวรรค์ ครับที่จริงมันมีเยอะบรรยายไม่หมดหรอก และการบวชไม่จำเป็นต้องมีเหตุผลมันอยู่ที่ใจ ครับถ้าใจเราไม่สงบบวชไปก็ไลฟ์บอย(ไม่มีประโยชน์) แค่นี้แหละ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    รักพ่อแม่ไหมละ????

ผมเคยบวชเณรให้พ่อแม่แล้วนะครับถามผมบวชทำไหม???

แล้วทำไหมคุณถึงไม่บวชล่ะ สัก7วันก็ยังดี ก่อนจะสายเกินไปนะครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชีวิตน่าเบื่อ บอกเลย
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 787
    Blog Entries
    1
    ผมไม่อยากบวชเพราะกลัวผี

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    การบวชอาจะทำให้ลูกเป็นคนดีก็ได้ครับ เพราะตอนบวช พ่อต้องมอบ บาฑ แม่ต้องมอบจีวร แล้วกราบ
    ผมว่าช๊อตนี้ 90%+ ลูกผู้ชายซึ้งมากครับน้ำตาแทบไหนตัวสั่นเลย เกิดมา20กว่าปีพ่อแม่ไม่เคยกราบเรา
    แล้วพ่อแม่และญาติผู้ใหย่ที่นับถือมากราบบรรยายไม่ถูกจริงๆครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    สมัยก่อน คนไทยเรานิยมให้ลูกหลานบวชให้กับพ่อกับแม่ เพราะถือว่าการบวชนั้นคือการกตัญญูรู้คุณพ่อและแม่

การบวชนั้นคือ เมื่อโตเป็นหนุ่มแล้ว วัยทำงานแล้ว ก็บวชเพื่อเข้าศึกษาพระธรรม รักาษาศีลให้จิตใจผ่องใสสบาย

มีสติ พอสึกมาแล้วก็จะได้เป็นแนวทางการใช้ชีวิต รู้จักบาปบุญคุณโทษ ให้ชีวิตประสบความสำเร็จโดยง่าย

แต่ปัจุบันถือเป็นแฟชั่นไปเสียแล้ว รู้ว่าอย่างเดียวคือบวชให้พ่อและแม่ แล้วก็สึกกันออกมา โดยแค่ให้มันผ่านๆไป

มีงานเลี้ยงใหญ่โต โชวภูม ฆ่าสัวต์ ทำเป็นอาหารเลี้ยงคน เลี้ยงญาติให้วุ่นวาย มีเหล้ามีสรุากินกันอีก

มันไม่ได้อะไรเลยจริงๆ แบบนี้
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    จขกท. คิดอะไรอยู่ครับ คนเรามีช่วงอายุมีการครบวาระ มันเป็นประเพณีครับ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    กระทู้นี้ปล่อยตกไปเถอะครับ จขกท. คงมีคำตอบอยู่ในใจแล้วล่ะ ตั้งมาถามเพื่ออยากโชว์ความแนวหรืออะไรผมไม่รู้นะ

อยากได้ยินต้องฟังเอง อยากเห็นต้องไปดูเอง อยากรู้ต้องศึกษาเอง

ถามผิดที่แล้วล่ะ อยากรู้เรื่องพระก็ไปถามพระสิครับ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    คือ จะผิดไหมถ้าเกิดบวชให้เเม่เฉยๆเเต่ใจไม่ได้นับถือศาสนาพุทธเนี่ยครับ

Hello!!
    กล่าวขอบคุณ
    8,476
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,728
    เพราะ ความเชื่อครับ ว่าพ่อแม่ หรือใครๆผู้มีบุญคุณ จะได้เกาะชายพ้าเหลืองขึ้นสวรรค์น่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    ย่าผมอยากให้บวช ผมเลยบวช แต่พ่อแม่ไม่อยากให้บวชเขาอยากให้เอาเวลาไปทุ่มเรื่องเรียน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ก็คือการเก็บเกี่ยวบุญไงครับ ก็เหมือนกับบาปที่ทำบ้าง ไม่ทำบ้าง
    นี่ก็เป็นการทำบุญถึงจะไม่สูงสุด แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำบุญเลย เพราะทุกคนล้วนต้องชดใช้กับสิ่งที่ตัวเองทำครับ ไม่มีการที่ว่าบุญหักล้างบาปใดๆทั้งสิ้น
    ตายไปแล้วจิตใจเศร้า คิดแต่เรื่องไม่ดีที่เคยทำไว้ ก็ต้องตกนรกไปชดใช้บาปก่อน แล้วค่อยขึ้นสวรรตามที่ตอนมีอายุเคยทำบุญไว้บ้าง
    แต่ถ้าตายไปแล้วจิตใจสุข คิดในสิ่งที่ดีที่ตนเคยทำ ก็จะขึ้นสวรรไปสุขสมตามบุญที่ตนทำไว้ แล้วค่อยตกนรกมาชดใช้บาปที่เคยทำครับ
    เพราะฉนั้นก็ให้ทำบุญเยอะๆ สร้างบาปให้น้อยๆ จะได้ขึ้นสวรรนานๆ และลงนรกสั้นๆ
    ปล. I apologize if there are mistake on spelling or grammar because i'm not Thai.

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yensanore01 อ่านกระทู้
    การบวชอาจะทำให้ลูกเป็นคนดีก็ได้ครับ เพราะตอนบวช พ่อต้องมอบ บาฑ แม่ต้องมอบจีวร แล้วกราบ
    ผมว่าช๊อตนี้ 90%+ ลูกผู้ชายซึ้งมากครับน้ำตาแทบไหนตัวสั่นเลย เกิดมา20กว่าปีพ่อแม่ไม่เคยกราบเรา
    แล้วพ่อแม่และญาติผู้ใหย่ที่นับถือมากราบบรรยายไม่ถูกจริงๆครับ
    พ่อแม่กราบเรา ซึ่งจนน้ำตาไหลเลยหรอครับ

เป็นผม ผมไม่อยากให้พ่อแม่กราบเราครับ ผมเคารพพ่อแม่ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John Marston อ่านกระทู้
    บวชเพื่อทดแทนคุณ บิดา มารดา ที่ท่านเลี้ยงดูเรามาโดยเฉพาะแม่ผู้ที่อุ้มท้องเรามาและให้นมเราให้ท่านได้เห็นชายผ้าเหลืองของเราแถวบ้านผมคนเฒ่าคนแก่บอกว่าเวลาแม่เราตายท่านจะได้เกาะชายผ้าเหลืองของเรานี่แหละขึ้นสวรรค์ ครับที่จริงมันมีเยอะบรรยายไม่หมดหรอก และการบวชไม่จำเป็นต้องมีเหตุผลมันอยู่ที่ใจ ครับถ้าใจเราไม่สงบบวชไปก็ไลฟ์บอย(ไม่มีประโยชน์) แค่นี้แหละ
    เกาะผ้าเหลือง ผมไม่เชื่อครับ ผมเชื่อว่าใครทำอะไรได้อย่างนั้น

คือ จะผิดไหมถ้าเกิดบวชให้เเม่เฉยๆเเต่ใจไม่ได้นับถือศาสนาพุทธเนี่ยครับ
    ไม่ผิดครับ ถ้าคนอื่นคิดว่าผิดจะไปสนทำไมครับ ท่านบวชเพื่ออะไรละ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sanamluang อ่านกระทู้
    จขกท. คิดอะไรอยู่ครับ คนเรามีช่วงอายุมีการครบวาระ มันเป็นประเพณีครับ
    ไม่เข้าใจที่จะสื่อครับ ครบวาระ อายุ หมายความว่าอะไรครับ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    บวชตามหน้าที่ บวชทั้งที่ไม่อยากบวช

บวชไปก็ไม่ได้บุญ

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    1
    ผมรู้แค่ว่า ผมจะบวชแน่นอนเพื่ออะไรนะหรอ
    เพื่อพ่อแม่เลยครับ ผมอยากให้ท่านได้สบายใจ และสุขใจสุขกายที่ได้เห็นผมห่มผ้าเหลือง
    เพื่อ จิตใจสงบ เรียนรู้ธรรม คำสอน เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตต่อไปครับ
    ไม่รู้ว่ามันจะเป็นประเพณีหรือไม่ใช่ แต่ผมบวชครับ
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

น้องมอย
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 431
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IBM อ่านกระทู้
    บวชไร้เหตุผม บวชตามๆกัน ? บวชแล้วไม่ตาย เลยบวชไปเหอะ

ตลกมากครับ
    ก่อนพิมพ์คุณเอาสมองส่วนหัวไหนคิด หัวนิ้วโป้งเท้าเหรอ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ChaDcHaN : 11th October 2012 เมื่อ 20:44

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alextomit อ่านกระทู้
    ก็คือการเก็บเกี่ยวบุญไงครับ ก็เหมือนกับบาปที่ทำบ้าง ไม่ทำบ้าง
    นี่ก็เป็นการทำบุญถึงจะไม่สูงสุด แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำบุญเลย เพราะทุกคนล้วนต้องชดใช้กับสิ่งที่ตัวเองทำครับ ไม่มีการที่ว่าบุญหักล้างบาปใดๆทั้งสิ้น
    ตายไปแล้วจิตใจเศร้า คิดแต่เรื่องไม่ดีที่เคยทำไว้ ก็ต้องตกนรกไปชดใช้บาปก่อน แล้วค่อยขึ้นสวรรตามที่ตอนมีอายุเคยทำบุญไว้บ้าง
    แต่ถ้าตายไปแล้วจิตใจสุข คิดในสิ่งที่ดีที่ตนเคยทำ ก็จะขึ้นสวรรไปสุขสมตามบุญที่ตนทำไว้ แล้วค่อยตกนรกมาชดใช้บาปที่เคยทำครับ
    เพราะฉนั้นก็ให้ทำบุญเยอะๆ สร้างบาปให้น้อยๆ จะได้ขึ้นสวรรนานๆ และลงนรกสั้นๆ
    ปล. I apologize if there are mistake on spelling or grammar because i'm not Thai.
    Huh? you are not thai but you're good at writing and spelling thai a lot
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    เอ่อ แล้วคนที่ไม่ได้นับถือศาสนาอะไรเลยล่ะ ?
    ผมก็อยากรู้เหมือนกันบวชได้บุญบุญเอาไปทำอะไร - -
    ในความเข้าใจผมนะ บวชเพื่อให้ พ่อ แม่ รู้สึกภูมิใจหรือสุขใจในช่วง เวลานึง และตัวเราเวลาทำผิดมานะมันจะได้โล่งใจ
    ผมยังไม่เคยบวชเลยนะ ส่วนบุญที่ได้ยินมาเห็นบอกเอาไปใช้ใน ชาติหน้าเอ่อมีชาติหน้าของเราอยู่จริงเหรอ มิอาจหารู้ได้
    (ผมเชื่อในทางวิทยาศาสตร์มากกว่าหรือสิ่งที่สามารถพิสูจน์ได้นะ)
    ผม เป็นคนๆนึงนะที่ไม่ได้นับถือศาสนาอะไร ถึงพ่อกับแม่ผมจะนับถือ ศาสนาพุทธ มันก็ไม่แปลกนะแต่มีบางอย่างที่แปลกกว่าผมรู้ไหม
    คนที่นับถือศาสนาพุทธในสังคมไทยในสมัยนี้ นับถือจริงๆเหรอ หรือตามน้ำ อย่างที่ จ.ข.ก.ท พูดใกล้เคียง
    ผมลองย้อนกลับไปอ่านพุทธประวัติ ผมมองย้อนกลับมามองสังคมไทยมันจริงอย่างที่ผมคิดไว้เลย
    แต่ผมนับถือพระพุทธเจ้าตรงนี้มากเลย ทำนาย 16ประการ มันจริงมากๆหรือไม่จริงลองอ่าน
    พุทธพยากรณ์สิ หรือ พุทธทำนาย 16 ประการ
    และก็นะคนนับถือศาสนาพุทธบางคนเลวทรามกว่าผมที่ไม่ได้นับถือศาสนาอะไรแล้วกันผมบอกเป็นหลักประกันไว้ก่อน
    เอ่อ ขอโทษที่พาออกนอกทะเล ฮ่าๆ มันอดไม่ไหวจริงๆ ไอ้ความอยากนี่มันเป็นอะไรที่เลี่ยงได้ยาก
    Edit : ผมเคยลองถามคนบางคนดูแล้ว ถ้าไม่บวชมันจะมีอะไรผมต้องชะงักเลยเมื่อเจอคนบางคนบอกว่า ไม่บวชก็เป็นคนเลวประมาณว่าไม่บวชก็จะเป็นคนอกตัญญู
    แล้วถ้าคนที่เป็นคนหาเช้ากินค่ำอย่างสุจริตที่ไม่เคยบวชล่ะกับ คนที่บวชแล้วกับมาทำผิดจนติดคุกหรือทำบาปนั่นล่ะ
    มันก็แปลกนะผมพูดกับคนที่ผมถามรู้ไหมเค้าพูดอะไรไม่ออกเลยล่ะ ผมก็ไม่เข้าใจจิตใจคนมันยากหยั่งถึง
    Editแถมทิ้งท้าย: เชื่อผมเถอะ คนเราน่ะมันตามกัน(บางคนก็ตามตัวเองนะ) คุณไม่น่าตั้งกระทู้นี้น่ะ คนอื่นเค้าจะมองคุณในทางลบกันเป็นส่วนใหญ่ ผมว่าผมก็โดนบ้างแล้วแน่ๆ ฮ่ะๆๆ
    ใช้คำนี้นะ ไหลตามน้ำตามท่า แล้วคุณจะปลอดภัยเอออย่าไหลมากล่ะเดี๋ยวเรือล่ม เหอๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 11th October 2012 เมื่อ 20:39

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 396

ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,290
    4
    มันเป็นความเชื่อครับ เป็นความเห็นของใครของมันว่ามัน ได้อะไรมีอะไร ส่วนมากความเชื่อนั้นคือ บวชให้พ่อและแม่ เวลาท่านจากไปท่านจะได้จับชายผ้าเหลือเราขึ้นสวรรณ์

แต่ถ้าคุณไม่บวช "คุณจะโดนตรา หน้าว่า ไอ้อักตัณญู ไม่รู้จักบุญคุณพ่อแม่"

DEVGRU
    Denver , Colorado
    กล่าวขอบคุณ
    1,577
    ได้รับคำขอบคุณ: 999
    มันเป็นความศรัทธาครับ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TAMe.Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 386
    ขอร้องครับ

ถ้ายังจะสงสัยอีก กลับไปอ่านหนังสือเรียนสังคม ตอน ประถม มัธยม หรือ ปวชก็ได้ครับ ผมเรียนทุกปี

คุณจะได้ไม่ทำให้สมาชิกคนอื่นเขารู้สึกไม่ดีกับคุณ

ถ้าคุณบอกไม่มีหนังสือ ก็ไปถามอากู๋เถอะกลับ มีบอกอย่างชัดเจน

เพราะผมยิ่งเห็นคุณตอบกระทู้มากเท่าไร ผมเริ่มรู้สึกยังไงๆ กับคุณอยู่นะ

^^

ปล.สำหรับคนที่ไม่ได้นับถือศาสนาอะไร คุณจงภูมิใจเถอะครับที่เกิดมาในเมืองพุทธ เพราะเขาว่า ไม่มีศาสนาไหนจะลึกซึ้งได้เท่ากับศาสนาพุทธอีกแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TAMeAngeL : 11th October 2012 เมื่อ 20:30

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a Musician.
    กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    สิ่งที่พ่อแม่ทุกคนต้องคือการให้ลูกเป็นคนดีครับ : D และการบวชถึงแม้จะแค่ 1 พรรษา (3 เดือน) ก็คงจะได้อะไรมาบ้าง การบวชอาจทำให้เรามีทัศคติที่ขึ้นต่อโลกใบนี้และรักในศาสนามากขึ้นครับ เป็นเหตุที่ทำให้พ่อแม่ทุกคนอยากให้ลูกบวชครับ : D

ถ้าคุณมีลูกคุณก็คงไม่อยากให้ลูกคุณเป็นคนเลวใช่มั้ยครับ? (;
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 225DCC5F : 11th October 2012 เมื่อ 20:31

You'll in my HEART. Forever O'Conner Paul Walker

I am CoLLiinZ
    กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    คือในความคิดผมนะ การบวชถือเป็นการทดแทนพระคุณอย่างหนึ่ง บวชเพื่อหากว่าวันหนึ่ง ท่านไม่อยู่ขึ้นมา อย่างน้อยท่าก็จะได้เกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์นะครับ อีกอย่างการบวชในมุมมองของผมคือการละทิ้งจากทางโลก ทำให้มีกิเลศน้อยลง สงบยิ่งขึ้นนะ
    INTEL Core i5 3450 @3.10GHz; Ram Kingstonhyper 4 GB 1600 ;VGA XFX 7770 1 GB DDR5 ;Hdd 1 Tb; Psu Coolermaster 750 watts;

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    1
    "เพื่อความสบายใจ" นี่เป็นคำพูดที่โกงสุดๆเลยนะ ใช้ตอบคำถามอะไรก็ได้
    บวชเพื่ออะไร?? บวชเพื่อความสบายใจ
    บวชแล้วทดแทนบุญคุณพ่อแม่หรอครับ มันเกี่ยวอะไรกัน?? เพื่อให้พ่อแม่สบายใจ
    แต่ผมเห็นบวชไปก็สึกเยอะแยะ?? สึกเพื่อความสบายใจ
    จขกท.บริจาคเงินไปทำไมทั้งๆที่เชื่อว่าไม่มีเรื่องบาปบุญ ?? เพื่อความสบายใจ
    ถึงจะโดนพ่อแม่บังคับแต่คำตอบก็คือ เพื่อให้พ่อแม่สบายใจ อยู่ดีนั่นแหละ
    ไม่ยอมบวช เถียงพ่อแม่ทำไปทำไม?? เพื่อความสบายใจ ถ้าไม่อยากบวช แล้วไม่ได้บวชก็ย่อมสบายใจอยู่แล้ว ชิมิ?

ผมรู้ว่าจขกท.ไม่เชื่อเรื่องบาปบุณ ไม่งั้นจะกล้าพูดว่า "บวชแล้วทดแทนบุญคุณพ่อแม่หรอครับ มันเกี่ยวอะไรกัน" หรอก
    แล้วจขกท.คิดว่าการทดแทนบุญคุณในความคิดของคุณต้องทำยังไง "เอาเงินมาให้ท่านเยอะๆ" หรือ "เลี้ยงดูท่านตอนแก่"
    นั้นก็ทำไปเพื่อให้พวกท่านสบายใจเหมือนกันแหละ

ฉะนั้นถ้าคุณยังสบายใจกับการตั้งคำถามแบบนี้อยู่ก็เชิญตั้งคำถามกับตัวเองไปตลอดชีวิตเถอะครับ
    พวกที่มีเวลาคิดเรื่องแบบนี้ก็คือพวกที่มีเวลาอยู่กับตัวเองเยอะ นั่นคือกามองโลกในแง่ดี แต่ลองมองมุมกลับกันล่ะ???

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ: