ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,869

Question เทคนิคเก่าแก่! เป่าตลับเกมส์ ดีจริงเหรอ ?

เมื่อ 20 กว่าปีก่อน ที่เรายังเล่นเกมส์ด้วยเครื่องเสียบตลับไม่ว่าจะเป็นเครื่อง Famicom, Mega Drive และือื่นๆ เชื่อว่าหลายท่านที่เคยเล่นเกมส์จากเครื่องพวกนี้ อาจจะมีหัวเสียเวลาที่เสียบตลับลงไปบนเครื่อง แล้วเกมส์เปิดไม่ติด คิดว่าที่ตลับเกมส์อาจจะมีฝุ่นหรืออะไรมาเกาะ ก็เลยหยิบเอาตลับมาเป่าฝุ่น ปรากฏว่าได้ผล พอเสียบเกมส์อีกทีก็ติดและสามารถเล่นได้ แต่จริงๆแล้วทราบกันหรือไม่ว่า การที่เอาปากเป่าลมใส่แถบทองเหลืองของอุปกรณ์ไฟฟ้าแบบนี้ มันจะส่งผลให้อุปกรณ์เสื่อมการใช้งานเร็วขึ้น

ทุกวันนี้เทคโนโลยีการใช้งานอุปกรณ์ไฟฟ้า โดยการเสียบ Pin หรือซี่ทองเหลือง กับ Slot ของวงจร ก็ยังมีให้เห็นอยู่ไม่ได้หายไปไหน (เช่น Ram , Memory Card ต่างๆ และตลับเกมส์เครื่องพกพา) ซึ่งก็ใช้การส่งสัญญาณไม่ต่างจากตลับเกมส์สมัยก่อนเลย ซึ่ง pin หรือซี่ทองเหลือง (หรือทองแดง) นั้นมันมีขีดจำกัดความทนทานต่อการใช้งานอยู่ การที่ผู้ใช้ถอดเข้าถอดออกมาเป่าฝุ่นนั้น แม้จะช่วยให้ทำงานได้ในบางครั้งแต่ทราบหรือไม่ว่า ผลเสียมันก็คือการที่ผู้ใช้ถอดเข้าถอดออกมันบ่อยๆนั่นเอง เพราะยิ่งถอดเข้าถอดออกมากเท่าไหร่ ก็จะทำให้ Pin ที่ตลับเกมส์หรืออุปกรณ์นั้นๆ ได้รับการเสียดสีและจะค่อยๆเสื่อมลงเรื่อยๆ ซึ่งการที่ผู้ใช้นำออกมาเป่าแล้วเสียบใหม่ติดนั้น ไม่ใช่เพราะการเป่า แต่เพราะเราถอดออกและเสียบใหม่ให้ตรงกับร่องของ pin ทำให้มันทำงานได้ต่างหาก ซึ่งบางทีนั้น pin ทองเหลืองอาจมีคราบอะไรที่เกาะอยู่ ทำให้เสียบไม่ติด ก็ขอแนะนำให้เอายางลบมาถูๆออก จะช่วยได้ดีที่สุด เพราะการเป่าอาจทำให้น้ำลายของผู้เป่า ไปเกาะเป็นคราบเพิ่มขึ้นที่ pin ทองเหลืองได้

และที่สำคัญที่สุด ห้าม! เป่าลมลงไปใน Slot ที่เสียบตลับเกมส์หรืออุปกรณ์นั้นๆ เพราะน้ำลายหรือความชื้นจากการเป่า จะไปจับคราบและเจือปนตัวเชื่อมวงจร pin ใน Slot ทำให้เสียบใช้งานไม่ได้หรืออาจเสียหายได้

จะเห็นได้ว่า ตลับเกมส์ที่ใช้งานปกติจะมีซี่ทองเหลืองอยู่ แต่ตลับเกมส์ที่ถอดเข้าถอดออกมาเป่าบ่อยๆซี่ทองเหลืองจะถลอกไป

Credit:Sanook

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่มีความประนีประนอม
    ผู้ชนะในสงครามคือผู้ที่ถูกต้อง
    กล่าวขอบคุณ
    6,615
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,922
    Blog Entries
    1
    ผมว่าทุกคนที่มีเกมส์ตลับน่าจะเคยทำ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,289
    4
    มาบอกตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วล่ะ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 596
    โหๆ ความรู้ดีมากครับ แต่เครื่องพังไปสิบกว่าปีแล้วว

กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 158
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ChrisBVB22 อ่านกระทู้
    มาบอกตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วล่ะ

55+ ใช่บอกไม่ทันแล้ว

ลองไปบอกรายการ เซียนขิงขิง ของ SpokeDark อ่ะครับเห็นพี่เขาเป่าอยู่ 555+

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,869
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ brite2 อ่านกระทู้
    โหๆ ความรู้ดีมากครับ แต่เครื่องพังไปสิบกว่าปีแล้วว
    เมื่อไม่นาน ผมก็ยังเป่าอยู่ GameboyColorยังเล่นได้อยู่

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    ยังใช้ได้อยู่น่ะ จะได้ไม่มาเป่า แรม การ์ดจอ ซาวการ์ด กัน

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    GpS Cosplay Ganji Suzuran
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,079
    ตะก่อนทำบ่อยมาก *****เสียบไปภาพไม่มา ไม่ก็ภาพเพี้ยน สีแตก เป่าแรงๆสัก2-3ที ภาพมาเฉย ผ่านไปหลายปีตอนนี้คงไม่มีคนเล่นเครื่องนั้นกันล่ะ มี แต่พวก PC xbox ps3 PSP

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 603
    เมื่อก่อน สเต็ปง่ายๆ ไม่ติดเป่า น้ำลาย หนักสุดคือ โซเน็กกระป๋องส้ม 555

กล่าวขอบคุณ
    281
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,383
    1
    ผมทั้งเป่า ทั้งเอาน้ำลาย มาทา ก็เล่นได้ ชัดเลย

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

HENTAI คืออะไร?
    กล่าวขอบคุณ
    6,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,925
    ผมเป่า ยัน แฟลชไดร์ อะ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เลียด้วย -*-

ไม่ทันแล้วล่ะ ตอนนี้เครื่องอยู่ห้องใต้บันได(เป็นซาก) แถมตลับเปิดไม่ติดซักเกม

What If ?
    Thailand , Lampang
    กล่าวขอบคุณ
    5,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,472
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ banklovefern อ่านกระทู้
    ผมทั้งเป่า ทั้งเอาน้ำลาย มาทา ก็เล่นได้ ชัดเลย
    ใช่เลยๆ 5555

กล่าวขอบคุณ
    281
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,383
    1
    ตลับเกมผมมีเป็น 100 ของใน ตลาดทั้งนั้น สมัยนั้นเหรอ มี คอนท่า กับ มาริโอ้ มันกว่าเพื่อน

ตอนนี้ก็ยังเก็บไว้อ่ะนะ มันลอกเลียนแบบ เป็น ps1 โครตดีใจเลย 55+ ทำไมราคาถูกจัง 350 บาทเอง

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    ปกติผมก็ใช้ยางลบอ่ะนะ

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    แผ่นตลับ เปิดไม่ติด เอาไปจุ่มน้ำอุ่น แล้วมันติดจริงๆ ครับ

แต่มาอีกวัน อดเล่น เจ๊งแล้ว 555 (พังทั้งแผ่นทั้งเครื่อง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย :-3 : 18th October 2012 เมื่อ 13:47

สักที่บนโลก O_o
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ทำไมพึ่งมาบอกเอาตอนนี้เนี่ย