ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ปธน.ฝรั่งเศส จ่อสั่ง ร.ร. ยกเลิกการบ้าน ชี้สร้างความไม่เท่าเทียม

ปธน.ฝรั่งเศส จ่อสั่ง ร.ร. ยกเลิกการบ้าน ชี้สร้างความไม่เท่าเทียม

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
    ภาพประกอบไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูล

เมื่อวันที่ 17 ตุลาคม สำนักข่าวเอเอฟพี รายงานว่า นายฟรองซัวส์ ออลลองด์ ประธานาธิบดีฝรั่งเศส ได้กล่าวเสนอว่า เขามีแผนที่จะปฏิรูประบบการศึกษาใหม่ โดยให้ทางโรงเรียนยกเลิกการให้การบ้านแก่เด็กนักเรียนไปทำที่บ้าน เนื่องจากมองว่าเป็นการสร้างความไม่เท่าเทียมกัน

โดย นายฟรองซัวส์ ออลลองด์ กล่าวสุนทรพจน์ที่มหาวิทยาลัยซอร์บอนน์ ว่า การศึกษาเป็นสิ่งที่สำคัญยิ่ง และการบ้านทั้งหลายทางโรงเรียนควรจะมอบหมายให้นักเรียนทำเสร็จตั้งแต่ในชั้นเรียนมากกว่าที่จะให้นำกลับไปทำที่บ้าน เพื่อเป็นการสร้างความเท่าเทียมกันทางการศึกษา เนื่องจากเด็กแต่ละคนมีสภาพแวดล้อมทางครอบครัวที่แตกต่างกัน คนที่ร่ำรวยก็สามารถหาครูสอนพิเศษ หรือมีพ่อแม่ที่คอยช่วยเหลือทำการบ้าน ซึ่งก็จะทำให้เขามีผลการเรียนที่ดีกว่าเด็กคนอื่น ๆ

นอกจากนี้ ประธานาธิบดีฟรองซัวส์ ออลลองด์ ยังมีแนวคิดที่จะเพิ่มครูอีกจำนวน 60,000 คน ภายในเวลา 5 ปี เพื่อเป็นการขยายเวลาเรียนให้มากยิ่งขึ้น จากเดิมที่โดยปกติเด็กนักเรียนฝรั่งเศสจะเรียนกัน 36 สัปดาห์ต่อปี

ไทยเอามั๊ยแบบนี้ยกเลิกการบ้านไปเลย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    194
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ใช่ๆ เห็นด้วยเลย 5555
    MEKA.Ritti

Nanii Kyoudai Anime!Group
    ยามเฝ้ากลุ่มNanii Kyoudai Anime!&หมวดCartoon,Anime
    กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 329
    แล้วประเทศไทยล่ะ(T T)
    SSgt.Winter@Nanii Kyoudai Anime ! Group

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ..... นี้มัน!! ดีจริงๆเลยครับ แต่ไทยนี้คงไม่ไหว ขนาดเรียนปกติ อาจารย์แบ่งการบ้านต่างหาก ยังเรียนๆหลบๆ มาสาย ไม่เข้าห้อง การบ้านก็ไม่ส่ง ถ้าอัดพวกการบ้านลงในวิชาเรียน มีหวัง คนเรียนไม่จบ หรือจบแค่ ม.3 มีเยอะขึ้นหลายเท่าแน่ๆ (ไม่ได้ดูถูกนะ แต่ดูถูก...)

ชอบ FAP เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    429
    ได้รับคำขอบคุณ: 424
    จริงนะ บางคนกลับบ้านไป****ไม่ทำกันหรอก เกือบ 60%รวมผมด้วย 555+ อ่ะ กลับบ้านไม่เคยทำการบ้าน ค่อยไปตอนเช้าลอกเพื่อนที่โรงเรียน ถ้าพี่ไทยยกเลิกการบ้านก็ดีนะให้ทำเสร็จที่โรงเรียนเลย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    Sony Music Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    เขาว่า ยิ่งหยุด ยิ่งจัดหนัก ประเทศไทยเจอแบบนี้เข้าไป อาจารย์ท่านอาจจะจัดหนัก 2 เท่าเลยก็เป็นได้ 5555+
    Megan Lee♡. (>﹏<)

สบาเดโฮ้ สบาเดเฮ้
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ถึงมีก็ไม่ทำ ทำรร. อยู่ดี ฮ่าาาาาาาาา

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    535
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,115
    ระวังเวลาเรียนแน่นเอี๊ยดจนเด็กเซ็งมึนเหมือนประเทศไทยแล้วกันนะคุณ ปธน

What If ?
    Thailand , Lampang
    กล่าวขอบคุณ
    5,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,472
    ประเทศไทยเราน่าจะมีการปฏิรูปบ้างเนอะ!!

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    การบ้าน+งานบ้าน+เรียนพิเศษ+โครงงาน+วิจัย=ไม่ได้นอน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

• All is fair in love
    กล่าวขอบคุณ
    4,478
    ได้รับคำขอบคุณ: 906
    ย้ายมาอยู่ไทยได้ปะเนื่ย 555

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,869
    ดีเลย ยกเลิกเหอะ

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    เอาใจเด็กแท้ๆ - -

ปฏิรูปการศึกษาแบบนี้ใช่จะว่าจะสมบูรณ์แบบซะทีเดียวนะ

เรื่อง "ความไม่เท่าเทียมกันในเรื่องของการทำการบ้าน" นั้นผมว่ามันแค่ข้ออ้างมากกว่าครับ

มันไม่เกี่ยวหรอกครับ ว่าใครโอกาสในการจ้างครูพิเศษ หรือ พ่อแม่ช่วยทำการบ้านหรอกครับ

ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวผู้เรียนเอง ว่าจะใฝ่ศึกษา มากหรือน้อยเพียงใด

ไอ้พวกครูสอนพิเศษ หรือ การที่พ่อแม่มาช่วยสอนการบ้านนี้มันเป็นปัจจัยเสริม

ผมว่า นาย Francois ที่มาจากพรรคสังคมนิยมฝรั่งเศสคนนี้มันต้องมีปัญหาทางด้านทัศนคติ ต่อเรื่องการบ้าน อะไรแน่เลย

ถึงออกมาบ่นเรื่อง ความเท่าเทียมทางสังคมเนี่ย ถ้ามองในเชิงโครงสร้างแล้ว การบ้านมันไม่เกี่ยวอะไรกับความไม่เท่าเทียมหรือความเหลื่อมล้ำทางสังคมเลย - -

ไอ้ความไม่เท่าเทียมที่เกิดขึ้นนั้น มันมาจากตัวมนุษย์เองทั้งนั้นที่สร้างมัน หรือ 'ปล่อย' ให้มันเกิดขึ้นเองต่างหาก

จะเห็นได้ว่า สมมติ ใครทำการบ้านไม่ได้ หรือการบ้านยากไป ส่วนใหญ่จะปล่อยตามบุญตามกรรม มั่วการบ้าน เขียนมั่วไป

บางคนก็โยนลงกระเป๋า แล้วเอาไปลอกคำตอบเพื่อนตอนเช้าเอา... แล้วไงต่อหรือครับ? คนที่เขาทำได้น่ะ ไม่ใช่ว่า เขาค้นคว้า

หรือมีความขวนขวายจะทำหรอกเหรอครับ เขาถึงทำได้ เห็นมั้ยครับ????

สิ่งเหล่านี้มันเกิดขึ้นจากตัวมนุษย์เองทั้งนั้นเลยครับ ไม่เกี่ยวไรกับ "การบ้าน" เลย

การบ้านมันก็แค่ 'เครื่องมือกลาง' ที่จะสอนให้มนุษย์มีความรับผิดชอบ กับ จิตในด้านความใฝ่รู้ ใฝ่เรียน มากขึ้นหรือน้อยลงก็เท่านั้นเองครับ

ชอบกินไข่เจียว

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมเห็นด้วยนะแต่ก็ผมไม่รู้ว่าสภาพการศึกษาของเป็นอย่างไร

แต่หากเทีนยกับเราประเทศไทย
    ผมแยกระหว่าง แบบฝึกหัดกับการบ้าน
    สำหรับผมการบ้านคือ งาน เกือบทุกอย่าง
    ผมอยากให้ไทยยกเลิกการบ้านบ้างครับ เพราะมันโคตรจะDAKเงินมากๆเลยครับ
    ผมควักเนื้อตัวเองออกมาล้วนๆเลย ผมเรียน ม.ปลายการนี้โคตรจะเยอะ
    แต่ละงานก็ช้างๆทั้ง คนเห็นแก่ตัวมันก็เยอะ ความไม่เทียมกันมันจะออกมาตอนใบเกรด
    ห้องนึงไม่มีงานหรืองานง่ายๆทำลวกๆคะแนนเต็ม ห้องนึงเจอครูเกรียนๆ ทำแทบตายเกรด 1

ผมเชื่อว่าถ้าไทยยกเลิกการบ้าน ง้องแง๊งปัญญาอ่อนออกไปได้
    จะทำให้มีเวลาอ่านหนังสือ ออกกำลังกาย เล่นเกมมากขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    1,383
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    ประเทศไทยคง.... ชาตติหน้ายังเร็วไป

หื่นครองโลก 
    กล่าวขอบคุณ
    519
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    ถ้าในไทยผมลองคิดเกี่ยวกับทางด้านนี้ดูในเรื่องของการให้การบ้าน เด็กในเมืองกับเด็กบ้านนอกดูนะครับ

เด็กในเมืองได้การย้าน หาที่เรียนพิเศษ พ่อหรือแม่สอนได้ (ถ้าได้ทำงานเป็นข้าราชการครูหรือเป็นผู้ที่มีการศึกษา) ลอกเพื่อนเก่งๆได้

เด็กบ้านนอกได้การบ้าน (ขอพูดไว้ก่อนผมไม่ได้ดูถูกนะ) ครูให้ความรู้ในห้องเรียน กลับมาบ้าน พยายามทำเองแต่ทำไม่ได้(ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลครับ) พ่อแม่ไม่มีความรู้ไม่สามารถบอกลูกได้(บางคนนะครับ แต่ว่า ส่วนมากจะเป็นแบบนั้น เพราะ แม่ผมเป็นครูสอนอยู่บ้านนอกหน่อยก็เลยรู้ครับ) ไม่มีเงินในการเรียนพิเศษเพื่อเสริมความรู้ แต่สงสัยอะไรก็สามารถมาหาครูได้ตลอด(เด็กกับครูที่นั้นจะมีความสัมพันธ์ที่ดีมากครับ) งบในการซื้ออุปกรณ์การเรียนต่างๆไม่พอใช้(ในบางส่วน)

ผมว่าโดยส่วนมากจะเป็นแบบนี้นะครับ ในสังคมไทย(ในส่วนของผม) ที่ได้พบเจอมา

ผมพูดผิดประการใด ก็ขอโทษด้วยครับ 555 สามารถโต้แย้งได้ครับ จะได้รับรู้ความคิดเห็นใหม่ๆเข้ามาด้วยครับ ขอบคุณครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    I love France!!

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 353
    ผมจะย้ายไปอยู่ฝรั่งเศส

ชื่อน้ำตาลแล้วดีใจจัง
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 576
    ครูที่วิทลัยผมสั่งการบ้านทุกวิชาสั่งเสร็จสั่งรายงานต่อเป็นแบบนี้ทุกวิชาทุกอาทิตย์ ทำกว่าจะเสร็จนอนตี่1ตี2ทุกวันแถมต้องมาเข้าแถวตอนเช้าอีก

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เค้าก็ไม่ได้บอกว่าลดการบ้านแล้วเด็กจะฉลาดขึ้น
    แต่บอกว่าเด็กที่มีฐานะดีจะมีความเหลื่อมล้ำทางด้านการปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายมากกว่าเด็กที่ฐานะไม่ดี
    เพราะฉะนั้นประเด็นมันอยู่ที่ฐานะทางการเงินและสภาพสังคมสิ่งแวดล้อม ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับระบบการศึกษา

อ่านกันมั่งมั้ยเนี่ย???

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    เค้าบอกว่าหน่วยกิต ทีเราใช้อยู่รวมถึงชั่วโมงที่เราอยู่บ้านด้วยนะ

งั้นก็กลับไปที่เราให้เวลากับการเรียน วิชาที่ไร้สาระเกินไปมั้ย ไม่ได้พูดแรงนะ แต่วิชาที่เด็ก(หรืออาจารย์) ก็ไม่รู้จะเรียนไปทำไมเนี่ย ไร้สาระมาก จริงๆ คือมันควรจะตอบให้ได้ก่อนไม่ใช่เหรอว่าเรียนไปทำไม

...
    ยกตัวอย่างวิชาคณิตศาตร์นะ อย่างอินทริเกรทเนี่ย เราเรียนเพื่ออะไร บางคนบอกว่า คนที่ทำงานวิจัยต้องการหาแนวโม้มต่างๆ ใส่ตัวแปรที่มีค่าต่ำสุดเพื่อให้ได้ผลสูงสุด (จุดสูงสุดของพาราโบล่า) เขาใช้กัน ผมยังสงสัยว่า จริงๆแล้วนักวิจัยเขาใช้ความรู้นี่ หรือว่าพอเจอปัญหาเขาถึงคิดเรื่องนี้ขึ้นมากันแน่
    ...
    สมัยผมเรียน การเคลื่อนที่เชิงมุมได้ ผมไม่ค่อยทำการบ้านหรอก แต่ที่ผมทำคือเอาสูตรต่างๆมาทำเป็นกระสุนนำวิำถีในเกม ซึ่งผมมองว่ามันเป็นงานที่ใหญ่กว่าการบ้านมากมายนะ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    เค้าบอกว่าหน่วยกิต ทีเราใช้อยู่รวมถึงชั่วโมงที่เราอยู่บ้านด้วยนะ

งั้นก็กลับไปที่เราให้เวลากับการเรียน วิชาที่ไร้สาระเกินไปมั้ย ไม่ได้พูดแรงนะ แต่วิชาที่เด็ก(หรืออาจารย์) ก็ไม่รู้จะเรียนไปทำไมเนี่ย ไร้สาระมาก จริงๆ คือมันควรจะตอบให้ได้ก่อนไม่ใช่เหรอว่าเรียนไปทำไม

...
    ยกตัวอย่างวิชาคณิตศาตร์นะ อย่างอินทริเกรทเนี่ย เราเรียนเพื่ออะไร บางคนบอกว่า คนที่ทำงานวิจัยต้องการหาแนวโม้มต่างๆ ใส่ตัวแปรที่มีค่าต่ำสุดเพื่อให้ได้ผลสูงสุด (จุดสูงสุดของพาราโบล่า) เขาใช้กัน ผมยังสงสัยว่า จริงๆแล้วนักวิจัยเขาใช้ความรู้นี่ หรือว่าพอเจอปัญหาเขาถึงคิดเรื่องนี้ขึ้นมากันแน่
    ...
    สมัยผมเรียน การเคลื่อนที่เชิงมุมได้ ผมไม่ค่อยทำการบ้านหรอก แต่ที่ผมทำคือเอาสูตรต่างๆมาทำเป็นกระสุนนำวิำถีในเกม ซึ่งผมมองว่ามันเป็นงานที่ใหญ่กว่าการบ้านมากมายนะ
    อาจารย์ที่สอนคณิจศาสตร์ให้ผมในปัจจุบัน เขาจะเน้นแค่เรื่องที่ผมจำเป็นต้องใช้จริง (สมการ,เมทริก,ดีเทอมิแน้น) ผมเรียนอิเล็กทรอนิกส์น่ะ

แล้วอาจารย์คนนี้ไม่เคยสั่งการบ้านมั่วเขาบอกว่า คณิตศาสตร์เรียนเจาะจงเฉพาะที่เราต้องใช้ก็พอที่เหลือเป็นผลพลอยได้หรือเรียนแค่ผ่านก็พอแล้ว

เขาบอกอีกว่า คณิตศาสตร์จะสำคัญมากหรือน้อยในชีวิตนั้นอยู่ที่ว่าจะเอาความรู้ที่เรียนมาไปใช้ประโยชน์อย่างไร

:: FRESCO ::
    กล่าวขอบคุณ
    978
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    ประเทศไทยก็เลิกเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    ใช่ครับผมว่าทำเฉพาะที่โรงเรียนก็ได้มั้งไม่ต้องมีหรอกการบ้านน่ะ คิๆๆๆ

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    ก็ดีนะ ผมเห็นด้วยกับการบ้าน