ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    แถวนั้นแหล่ะ -_-"
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 258
    Blog Entries
    1

นักพากย์ญี่ปุ่น VS นักพากย์ไทย

เอาข้อเปรียบเทียบระหว่างนักพากษ์ไทยกับญี่ปุ่นของคุณ Morita Chiak จากเวบ DEK-D มาฝาก อ่านแล้วขำๆดี...

พี่ยุ่น นักพากย์ชาย อร่าวิ๊งค์กระจาย หน้าตาดีกว่าดาราหลายๆคนซะอีก
    พี่ไทย นักพากย์ชาย ไปยืนอยู่มุมตึก นี่มันโจรชัดๆ

พี่ยุ่น นักพากย์หญิง สวย ใส คาวาอิ มองไกลๆนึกว่านางแบบนิตยสาร
    พี่ไทย นักพากย์หญฺิง อ่าว..คุณป้านี่หว่า สวัสดีค่ะ

พี่ยุ่น การ์ตูน1ตอน (20นาที) พากย์5ถึง6ชั่วโมง เข้าห้องพากย์ทีละคนๆ ใส่ใจกับทุกกตัวละคร
    พี่ไทย การ์ตูน1ตอน (20นาที) พากย์ไม่ถึง1ชั่วโมง พากย์ทีเดียว8คน

พี่ยุ่น 1วัน พากย์การ์ตูน1ตอน (ส่วนมากจะพากย์อาทิตย์ละ1วัน)
    พี่ไทย 1วัน พากย์การ์ตูนได้อย่างต่ำ3ตอน

พี่ยุ่น ยืนพากย์ เพื่อใส่อารมณ์ได้เต็มที่ ยิ่งการ์ตูนฟุตบอล พ่อก็ทำท่าเตะกลางอากาศไปด้วย อินโคตรๆ
    พี่ไทย นั่งพากย์ ก็กรูแก่แล้วเข่าไม่ค่อยดีอ่า

พี่ยุ่น เก็บทุกรายละเอียด ไม่มีพลาด พากย์ผิดปุ๊ปสั่งพากย์ใหม่ปั๊บ
    พี่ไทย ผิดนิดผิดหน่อยจะทำไม จะซีเรีียสอะไรหนักหนาฟร่ะ?

พี่ยุ่น ให้เกียติตัวละครทุกตัวของเหล่าอ.นักเขียน พากย์ตามคาแรคเตอร์เป๊ะๆ
    พี่ไทย ก็กรูอยากพากย์ให้มันเป็นตุ๊ด จะทำไม? แสดงในโลกเห็น ว่านักพากย์ชายไทย พากย์ตุ๊ดเก่งที่สุดใน3โลก

พี่ยุ่น ให้ความสำคัญต่อบทที่ได้มา ไม่เพิ่ม เสริม เติม แต่ง
    พี่ไทย แบบว่าเป็นคนอารมณ์ดี ขอเติมมุกหน่อยเหอะ (ทั้งๆที่ไอเติมๆมาแป๊กทั้งนั้น)

พี่ยุ่น นักพากย์1คนพากย์1ตัวละคร ต่อเรื่อง
    พี่ไทย นักพากย์1คน พากย์อย่างน้อย7ตัวละคร ต่อเรื่อง (บางทียืนอยู่5คน เสียงเดียวกันหมด)

พี่ยุ่น พากย์การ์ตูนเรื่องเดียว ซื้อบ้านได้หลังนึง
    พี่ไทย พากย์การ์ตูนเรื่องเดียว แม ร่งจ่ายค่าเทอมลูกยังไม่ได้เลย

พี่ยุ่น รักตัวละครที่ตัวเองพากย์เหมือนลูก ช่วยซื้อของเล่นของใช้(ของตัวละครนั้น) ถึงวันเกิดก็จัดงานวันเกิดให้ อวยพรเสร็จสับพร้อมกับประกาศให้โลกรู้
    พี่ไทย ไม่ค่อยผูกพันธ์กะตัวละคร พากย์ๆไปเหอะ ขอให้ได้เงินก็พอแล้ว

พี่ยุ่น 1ตัวละคร แคสติ้งนักพากย์ประมาณ30/40คน เพื่อค้นหาคนที่เหมาะกะบทที่สุด
    พี่ไทย 1ตัวละคร ใครอยากพากย์ก็พากย์ไป ไม่สนใจว่าเหมาะหรือไม่เหมาะ ไม่แคร์สื่อเว้ยเฮ้ย

พี่ยุ่น ตัวละครที่เป็นตัวประกอบที่ออกมาแค่ตอนเดียวก็แคสนักพากย์คนใหม่มาพากย์
    พี่ไทย ตัวละครที่เป็นตัวประกอบที่ออกมาแค่ตอนเดียว ใช้นักพากย์หลักที่มีอยู่แหละ ใครก็อยากพากย์ก็เชิญ

พี่ยุ่น นางเอกเสียงใส น่ารัก หลับตาฟังก็รู้ว่านางเอกอายุประมาณเท่าไร?
    พี่ไทย นางเอกเสียงคนแก่แอ๊บเด็ก หลับตาฟังสยองโคตรๆ

พี่ยุ่น ตัวละครชายที่ใช้นักพากย์ผู้หญฺิง แต่ก็จับไม่ได้เลย เพราะเสียงใกล้เคียงกับเด็กผู้ชายมากๆ
    พี่ไทย ตัวละครชายที่ใช้นักพากย์ผู้หญิง จับได้ง่ายมากๆ เสียงหวานมาเชียว

พี่ยุ่น กว่าจะมาแคสเป็นนักพากย์ได้ ต้องเสียเงินเรียนพากย์เป็นปีๆ
    พี่ไทย ไม่ต้องเรียนหรอก พากย์ๆไปเด๋วมันก็เก่งเองแหละ

พี่ยุ่น เปิดโอกาศให้หน้าใหม่ได้แจ้งเกิด หากตรงกับคาแรคเตอร์ตัวละครแล้ว นักพากย์ใหม่ก็สามารถพากย์เป็นพระเอกหรือนางเอกในเรื่องแรกได้เลย
    พี่ไทย เด็กใหม่อย่าคิดไปแหยมกะพวกผู้ใหญ่ เขาอยู่เป็นมาเฟียในวงการไปแล้ว บทดีๆเอาไปงาบหมด เด็กใหม่วัยสะรุ่นได้พากย์แต่บทกิ๊กก๊อก

เปรียบเทียบรูปกันพี่ยุ่น

พี่ไทย

ปล. ผมก็อบเขามา
    ปล2. ถึงยังไงผมก็รักพี่ไทยนะครับพี่พากย์ฮาดี

ขอบคุณ คุณ Morita Chiaki จากเวบ DEK-D.COM
    http://www.dek-d.com/board/view.php?id=2602635
    El psy congroo

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    1
    พี่ยุ่น 1วัน พากย์การ์ตูน1ตอน (ส่วนมากจะพากย์อาทิตย์ละ1วัน)
    พี่ไทย 1วัน พากย์การ์ตูนได้อย่างต่ำ3ตอน

ก็เขาพากย์แล้วเอาฉายภายในอาทิตย์นึงนิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 23rd October 2012 เมื่อ 21:13

กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 297
    ชอบน้าต๋อยพากย์โงกุนได้ประทับใจมากๆ><

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nanii Kyoudai Anime!Group
    ยามเฝ้ากลุ่มNanii Kyoudai Anime!&หมวดCartoon,Anime
    กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 329
    มันเป็นเรื่องจริงที่ต้องทำใจ( ̄▽ ̄)
    SSgt.Winter@Nanii Kyoudai Anime ! Group

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Anime Rising
    บ้านกลางป่าเเละทะเลสาบ ชั้น 22 ทางตะวันตกเฉียงใต้
    กล่าวขอบคุณ
    4,490
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,738
    3
    55 ชอบพี่ไทยตรงหยอดมุกเนี้ยเเหละ เเต่ไม่ชอบที่ใช้คนพากย์ซ้ำเยอะเกิน

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    เสพซาวด์แทรก เท่านั้นครับ

ส่วนนักพากที่ชอบก็ kana hanazawa กับ Koharu Kusumi

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    คนไทยพากย์ซ้ำเยอะมากครับ สังเกตุจาก Eureka 7 เสียงฮอลแลนด์ มี 4-6 คนเลยเท่าที่ผมฟัง อาจจะไม่ใช่แต่แน่นอน ไม่ได้พากย์คนเดียวแน่ 55

ชอบLikeเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,725
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    ประเทศไทยยังไม่ให้ความสำคัญของอาชีพนี้นะ ผมว่า หาเด็กรุ่นใหม่ๆเข้ามาบ้างเหอะ เปิดหลักสูตรสอนบ้างเหอะ ทีนักร้องล่ะมีเยอะแยะเต็มเมือง

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    ยังไงก็อวย ยุ่น

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    ผมว่าเป็นเราพว่า นักพากย์ไทยยังน้อยกับ + กินเส้นค่ายพากย์ด้วย

สังเกตุหนังสิ ทีมพากย์จะไม่ค่อย mixกันเท่าไหร่

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    ช่างเขาสิ. . . . . .

ชอบดู (AV) เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    917
    ได้รับคำขอบคุณ: 341
    อืมคือได้ยินแต่เสียงอะนะ หน้าตาจะสนใจทำไม

ThaiLand,Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    ทางยุ่นอาจจะมองนักพากย์ไทยว่าหล่อก้ได้น้า

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,037
    นักพากย์ไทยโหดสุดๆแล้วล่ะคะ 3 คนก็เล่นพากย์สลับกันจนจบเรื่องได้ ^^
    .•:* ゜•._•*FACEBOOK•:•._゜*.

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    เอานักร้องไปเทๆให้เป็นนักพากย์บ้างก็ได้นะ

กล่าวขอบคุณ
    189
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมว่าไทยก็พากย์สนุกดีนะ ไม่เป็นไรผมดูคนไทยพากย์แล้วผมฟังออกผมเข้าใจก็พอแล้ว
    ญี่ปุ่นฟังไม่ออกอ่ะไม่สนุกสำหรับผม

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    ค่าย DEX มีผู้หญิงพากษ์อยู่ 2 คน (เรื่องอายุไม่ต้องถาม 40+)

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    นักพากย์ญี่ปุ่น ผู้หญิง บางคนก็ร้องเพลงประกอบ พออนิเมะดัง เพลง นักร้อง ก็ดังตามไปด้วย จัดคอน เป็นเรื่องเป็นราว ต่อยอด ได้มากมาย

ประเทศไทยผู้ใหญ่ยังมองว่า อนิเมะ เป็นเรื่องไร้สาระ ก็เลยไม่มีการสนับสนุน วัยรุ่นหรือกลุ่มผู้สนใจ สร้างอนิเมะ ก็ไม่เกิด นักพากย์รุ่นใหม่ๆ ก็ไม่มี

นักวาดการ์ตูนก็อยู่ไม่ได้เพราะไม่ได้รับการสนับสนุน ก็เลยต้องซื้อ LC จากต่างประเทศเข้ามา

ผมเห็นใน เฟสบุคเพจนึงเขาวาด Youtube Wiki Google 9gag facebook Google+ ประมูล แล้วสมมุติ หน้าตา คาแร็คเตอร์ ขึ้นมา ถ้าลองเอามาวาดเป็นเรื่องเป็นราว ทำเป็นหนังสือขาย อาจจะรุ่งก็ได้

พอหนังสือขายดีก็ต่อยอดไปเป็นอนิเมะ ต่อ

แต่อาจจะติดตรงชื่อตัวละครเว็บ ตรงลิขสิทธิ์ชื่อ

Wiki

Twitter

facebook

ภาพจาก: https://www.facebook.com/fanclub.TH

ปล.ผมก็ไม่รู้ว่าเจ้าของเพจเขาวาดเองหรือเปล่าถ้าเขาวาดเองก็สุดยอดเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newvisions : 23rd October 2012 เมื่อ 23:46

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 295
    เห็นด้วยครับ ส่วนมากผมจะหาแบบซับดูเอา

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    คือยังไงดีล่ะ ก็มันการ์ตูนญี่ปุ่นนี่นา บ้านเค้าก็ต้องใส่ใจเป็นธรรมดา ลองเอามาเทียบกับการ์ตูนไทยอย่าง ยักษ์ ก้านกล้วยสิ

ไทยเราก็ใส่ใจ ทั้งน้ำเสียงอารมย์ ของตัวการ์ตูนเหมือนกันแหละครับ ว่ามั้ย ^^

กล่าวขอบคุณ
    11,127
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    นักพากย์ไทยจะมีน้อยกว่า นักพากย์ญี่ปุ่นมากครับ
    ทางเขาจะมีส่วนเฉพาะทาง บ้านเราจะชี้นำเด็กที่อยากเป็นนักพากย์ได้ลำบากครับ
    ยิ่งบางคนเป็นเด็กต่างจังหวัดจะเข้าหาอะไรก็ลำบากเช่นกันครับ
    อีกอย่างทางบ้านเรา เขาไม่ค่อยสนับสนุนอนิเมะ หรืออะไรพวกนี้สักเท่าไหร่ !!!
    ถึงพวกนายจะโพสมากเป็น 1,000มู้ก็ตามแต่...แต่มันก็ไม่ได้ทำให้**พวกนายใหญ่ขึ้นมาหรอกนะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ผมชอบนักพากย์ไทยสุดละ

เพราะผมฟังญี่ปุ่นไม่ออก

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ในสายตาผู้ใหญ่ การ์ตูน เป็นเรื่องไร้สาระ

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    แสดงในโลกเห็น ว่านักพากย์ชายไทย พากย์ตุ๊ดเก่งที่สุดใน3โลก
    looooooooooooool

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    นักพากไทยรุ่นใหม่ๆก็มี แต่ผมว่ามันดีไม่เท่าคนแก่ๆเลยนะ ของคนไทยพากดีหลายคนครับ ถึงจะแก่แต่ผมชอบเสียงพากครับ โดยเฉพาะคนพากการ์ตูนโดเรม่อนนี้ ชอบทุกคนเลย