ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    808
    ได้รับคำขอบคุณ: 8

เล่าเรื่องเอดให้ฟังทีครับว่าสาเหตุที่คนเป็นเอดมาจากอะไร

พอดีเรียน รด ครับ แล้วครูฝึกเขาพูดแนวๆว่าเนี้ยไอเพื่อนพวกที่นั่งข้างๆอะที่มันเคยมีอะไรกับแฟนมันอาจเป็นเอดแล้วก็ได้ ไร ประมาณนี้
    ผมก็กลัวดิครับเพราะผมเคย แต่มีแฟนแค่คนเดียวนะครับในชีวิตที่ผ่านมาเพิ่งมีแฟนคนเดียวคือคนที่คบอยู่ ก็เลยอยากรู้ว่าไอ้โรค เอดเนี้ย มันจะติดได้เนื่องมาจากสาเหตุใดครับ
    เป็นความรู้ไปในตัว

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    น่าจะติดมาที่แฟนคุณ เคยมีอะไรกะคนอื่นหลายคนมั้ง - -

ผมก็ไม่แน่ใจ ว่ามันมาได้ยังไง
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

กล่าวขอบคุณ
    808
    555 ไอ้ผมน่ะมันไม่มีทางเป็นแน่นอนครับมั่นใจเพราะแฟนก็ไม่เคยมีแฟนมาก่อน ผมก็เป็นรักแรกของแฟนเหมือนกัน แค่อยากรู้ครับว่าสาเหตุมันมาจากอะไร ผมเห็นครูฝึกเขาเล่าน่ากลัวครับผมก็เลยอยากรู้

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    โอกาสที่จะเกิดไวรัสขึ้น มันน้อย ครับ

เริ่มจากคนสองคนมีอะไรกันเนี่ยหละ

แล้วมันก็อาจจะก่อให้เกิดเชื้อไวรัส

แล้วถ้าพอเกิดแล้วเจ้าตัวไม่รู้ตัว ไปมีอะไรกะคนอื่น

คนอื้นก็ติด แล้วก็ต่อกันมาเรื่อยๆ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    ที่ติดต่อน่ะหรือ หึหึหึ
    -จากเพศสัมพันธ์ ที่ไม่ได้ใส่ ถุง ก๊อบเเก๊บ = =
    -จากการใช้เข็มร่วมกัน
    -เขาเป็นเเผลเลือดออก เเล้วเราก็เป็นเเผล เลือดเขามาหยุดใส่เเผลเรา

จูบ ~!! ไม่ติดนะครับ = ="

ของแรง อย่าแซงทางเรียบ.
    กล่าวขอบคุณ
    3,114
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,840
    ครูที่เรียนพิเศษผมเล่าใ้ห้ฟังว่า... เอดส์ต้นกำเหนิดมาจาก แอฟริกา คนพวกนี้เค้าไม่มีถุงยาง แล้วผู้หญิงคนหนึ่งต้องผ่านผู้ชายพอสมควร แล้วเวลาเขา...กัน เขาไม่ใส่ถุงแล้ววัน ๆนึงเขาทำอะไรบ้่าง เชื้อมันเลยเกิด และก็มีการบ่าอนานิคมขึ้น จึงมีคนที่เป็นโรคนี้ปนมาด้วยกลุ่มนึง จึงแพร่กันมาเรื่อย ๆ เห็นครูผมเล่ามานะ
    Fb : เซอร์บอย ไม่เผ็ด.

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ donut333 อ่านกระทู้
    เมื่อไหร่ที่คุณออนเฟสกับแฟนเกิน 3 ชม. เป็นเอดแน่ๆครับ

โอ้ยไม่รู้จริงหรอเนี้ย เดี๋ยวดึกมาตอบน่ะยังไม่ว่าง อิอิ

ผมมีแฟนเป็น เกือบ 30 คนล่ะครับ ไม่รวมกิ๊ก กับชู้ หรือ สาวตามพับตามบาร์น่ะครับ

ตามนี้แหละครับ

แนะนำอีกหน่อยเวลาใส่ถุงเวลาถอดให้ถอดแบบระวังที่สุด ห้ามให้น้ำของ ผญ. ติดที่ หัวไอนั้น(หัวค*ย)เด็ดขาดน่ะครับไม่งั้น สนุกแน่ หรือ ถุงรั่ว ก็เป็นได้ครับ

แต่ส่วนตัวผม ไม่ชอบใส่ถุง อ่ะชอบแตกใน ซะใจดี พึ้งยาคุมกับยาคุมชุกเชินอ่ะครับ 555. (ผมทำแบบนี้ไม่นานผมติดแน่ๆครับ) เลยไปตรวจเลือดครั้งหนึ่งคือตอนนั้นนึกว่าติด เอด ล่้ะ กลัวมากๆ ไปนอนกับสาวในผับ มาคืนเดียวควบ 4 คน
    แต่โชคดีครับตรวจแล้วเลือดเป็น ลบ [/B] อาจาร์ผมก็เล่นมาล่ะ อิอิ

ใช้ถุงยางป้องกันดีกว่านะครับ

กล่าวขอบคุณ
    808
    แต่ถ้าเรามีอะไรกับแฟนเราโดยที่แฟนเราไม่เคยนอนกับใครมาก่อนนี่ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    อะไรคือไอโรคนี้ ?
    มันคือไวรัส HIV มันทำลาย CD4 ( หรือเข้าใจง่ายๆคือ White Blood Cell )
    พอ CD4 น้อยๆ เหลือไม่กี่ร้อย ( คนทั่วไปประมาณมีเป็นหมื่น ต่อ ล.บ. อะไรเนี่ยแหละจำไม่ได้และ )
    พอ CD4 น้อยปุ้บ เชื้่อโรคกากนู้บๆ ที่เคยเข้ามาในร่างกายแล้วทำไรไม่ได้ตอนเรายังมี CD4 เยอะๆ
    มันก็จะทำอะไรได้ล่ะที่นี่ โรคแฝงกับผู้ติดเชื้อ HIV ที่เห็นบ่อยๆก็คือ วัณโรค , มะเร็งอะไรสักอย่าง , ความผิดปรกติของพวกต่อมน้ำเหลือง
    พอโรคแทรกซ้อนเข้ามาถึงจะเรียกผู้เป็นเอดส์ครับ ถ้ายังไม่แสดงอาการใดๆ เรียกว่าผู้ติดเชื้อ HIV ยังไม่เป็นเอดส์ ตรงนี่หลายคนเข้าใจผิดเยอะ

อะไรอีกดีล่ะ อืมม
    เรื่องช่องทางการติดเชื้อ
    - เลือด ถ้าเข้าร่างกายแม้แต่นิดเดียว ก็จะติดเชื้อเลย อันตรายมากเลือดเนี่ย
    - สารคัดหลั่ง ที่ไม่ติด 100% คือทางน้ำลาย แต่ อึกับฉี่ไม่แน่ใจ
    แต่พวก สเปิร์มหรือสารหล่อลื่นเรื่องอย่างว่าก็มีเชื้อครับผม

กว่าเอดส์จะออกอาการก็ส่วนใหญ่เฉลี่ยๆนะ คงประมาณ 4 ปี ครับ
    เร็วสุดสำหรับพวกที่ติดเชื้อแล้วไม่รักษาสุขภาพ ดูดบุหรี่ นอนดึก กินอาหารมั่วซั่ว กินเหล้า หรือไปรับเชื้อเพิ่มก็ ปีสองปีก็ออกอาการแล้ว
    อย่างช้าสุดที่ทราบคือ 10ปี ครับ

วิธีการตรวจเท่าที่จำได้นะครับ
    - PCR ตรวจหาคราบของ HIV ตรวจได้เมื่อ 14 วันขึ้นไป
    - Antibody ตรวจหา Antibody ของร่างกายต่อ HIV
    - NAT จำไม่ได้
    - Viral Load ตรวจหาจำนวนไวรัสต่อหนึ่งหน่วยอะไรไม่รู้
    - Elisa จำไม่ได้

รักษา ?
    HIV คือไวรัสที่ พัฒนาลำดับ Gene ของมันได้ไวมากๆๆ
    ( ตอนนี้ที่รู้มี HIV ทั้งหมด 20,000 กว่าจีโนมเบสที่ไม่เหมือนกัน )
    เป็นธรรมดาครับ จึงไม่มียารักษาเพราะยากมาก แต่นักวิทยาศาสตร์ นักชีววิทยา และแพทย์ก็ research กันอยู่อย่างไม่หยุดนิ่งครับ
    จากที่ผมอ่าน ความก้าวหน้าสูงมากครับ

สงสัยไรถามละกัน นึกไม่ออก

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    808
    ถ้าติดได้เนี้ยคือพวกที่มั่วผู้หญิงขายตัวไรพวกนี้ใช่ไหมครับหรือง่ายๆมีอะไรกับผู้หญิงหลายคน
    ขอถามอีกข้อครับพวกที่เป็นเอดคือพวกที่มีอะไรกับคนที่ติดเชื้อHIVเท่านั้นใช่ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    283
    ได้รับคำขอบคุณ: 150
    โรคเอดส์ต้นกำเนิดมาจากคนมีเพศสัมพันธ์กับลิงชิมแปนซีแล้วมาระบาดกับพวกกลุ่มรักร่วมเพศของอเมริกา แล้วก็ระบาดไปเรื่อยๆ
    ถ้าใครดูหนังเรื่อง จอมเพด็จการ (The Dictator) มันจะมีฉากนึงที่พูดว่า โอ้..อเมริกาาาา ต้นกำเนิดของโรคเอดส์ เมืองที่คนผิวดำทำงาน แต่คนจีนเป็นเจ้าของ

ชายหญิงมีเพศสัมพันธ์กันบ่อยแค่ไหนจะกี่คนก็ตามถ้าไม่มีใครที่ติดโรคHIVมาก็ไม่มีโอกาสเป็นหรอกนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    304
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    ถ้าคุณไม่เคยมีอะไรกับ ญ คนอื่นนอกจากแฟน และแฟนก็ไม่เคยมีอะไรกับ ช อื่นนอกจากคุณ (ทั้งก่อนและหลังทั้งคู่เจอกัน)+ไม่ใช้เข็มฉีดยาร่วมกัน
    ก็ไม่มีวันติดเอดส์แล้วครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ถ้าทางน้ำลายนี่ไม่เป็นไรใช่ป่าวคับ แต่ถ้าทางสเปิร์มนี่ติดชัวร์ ช่ายปะ
    I'll be your soldier, Fighting every second of the day for your dreams, girl

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    โรงเรียนผมสอนมาว่า เวลามีอะไรกัน อวัยวะเพศชายกับของผู้หญิงจะเสียดสีกัน จนทำให้เกิดบาดแผลเล็กๆ ซึ่งมองไม่เห็นแต่เชื้อโรคจะสามารถเข้าไปได้ (ประมาณนี้แหละมั้ง จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน)

กล่าวขอบคุณ
    808
    ใช่เลยครับนั่นแหละตัวการ ทางที่ดีผมว่า ยืดอกผก ถุงๆๆๆๆๆๆ

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    18+

HIV เป็นเชื้อไวรัสครับ เกิดจากความ สกปรก ของ ร่ายกายในส่วน อวัยวะเพศ ทั้ง ญ และ ช

อันดับแรกๆ จะเกิดจาก หนองใน หรือ โรคต่างๆที่เกิดกับ อวัยวะเพศ การมีอะไรกัน ผ่านทาง รูทวาร ก็เป็นอีกสาเหตุที่ก่อให้เกิด HIV

หมั่นทำความสะอาดครับ จะมีอะไร โดยไม่ใส่ถุงยาง ต้องมั่นใจครับว่า สะอาด รึไม่มีโรคทางอวัยวะเพศ ครับ
    CPU Intel Core i7 6700K / M/B AsRock Z170 Pro4 / RAM G.Skill Trident Z 3200 16GB / Gigabyte GTX 1070 G1 Gaming / PSU Cosair CX 650W / CASE In Win 303 Nvidia

กล่าวขอบคุณ
    1,373
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ผมก็ยังเสียวๆ อยุ่เหมือนกันเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วเคยมีแฟนแล้วผมบ้าเซ๊กมากกก มีอะไรกันบ๊อยบ่อย

ไม่รุ้ว่าสาเหตุนี้จะก่อให้เกิดโรคได้รึเปล่า ซึ่งผมกับแฟนก็ไม่เคยไปมีกิ๊กอะไรกับใครนะห่ะ

Just a L!ttle Girl :\
    กล่าวขอบคุณ
    3,932
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ L4ST7T4ND อ่านกระทู้

รักษา ?
    HIV คือไวรัสที่ พัฒนาลำดับ Gene ของมันได้ไวมากๆๆ
    ( ตอนนี้ที่รู้มี HIV ทั้งหมด 20,000 กว่าจีโนมเบสที่ไม่เหมือนกัน )
    เป็นธรรมดาครับ จึงไม่มียารักษาเพราะยากมาก แต่นักวิทยาศาสตร์ นักชีววิทยา และแพทย์ก็ research กันอยู่อย่างไม่หยุดนิ่งครับ
    จากที่ผมอ่าน ความก้าวหน้าสูงมากครับ

สงสัยไรถามละกัน นึกไม่ออก
    ข้อมูลดีมากๆ เลยค่ะ แต่ขออนุญาตแก้ไขในส่วนของการรักษานะคะ

ปัจจุบันโรคเอดส์สามารถรักษาได้นะคะ โดยการรับประทานยาต้านไวรัส (ขอโทษจำชื่อยาไม่ได้ ว่างๆ จะมาแก้ให้ ขี้เกียจเปิดหนังสือ)
    หากสงสัยหรือคิดว่าตนเองหรือคนที่คุณรักอาจจะเป็นเอดส์ สามารถขอรับการตรวจเลือดได้ที่โรงพยาบาล ถ้าไปโรงพยาบาลรัฐอาจจะไม่ต้องเสียตังค์ด้วย -3-

การจะฟันธงว่าเป็นหรือไม่เป็นแน่ๆ คือการตรวจเลือด ไม่ใช่ว่ามีแฟนแค่ไม่กี่คน เพราะคุณรู้ได้ไงว่าแฟนคุณไม่เป็นจริงๆ -.-*
    ถ้าคุณมีความเสี่ยง คือ มีเพศสัมพันธ์กับคนไม่ซิง เสพยาเสพติดโดยการฉีดเข้าเส้น เป็นชายรักชาย(โอกาศมากกว่า ช-ญ ญ-ญ) มีเพศสัมพันธ์โดยไม่ใส่ถุงยาง
    ยังไงเวลาตรวจเลือดประจำปีก็ตรวจเอดส์ไปด้วยเลย ปัจจุบันข้อมูลว่าเป็นไม่เป็นจะเป็นความลับ ไม่มีใครรู้นอกจากผู้ตรวจและคนตรวจ
    และไอ้คนตรวจเดี๋ยวมันก็ลืมไปเองเพราะวันนึงมันตรวจเป็นพันคน ขอให้มาตรวจอย่างสบายใจได้ ถ้าเป็นจะได้รีบรักษา ยิ่งรักษาเร็วก็จะยิ่งง่าย ถ้ารักษาตอนท้ายๆแล้วก็กินยากันยุ่งยากแน่นอน

ป.ล. บอกต่อๆกันไปด้วยว่า โรคเอดส์รักษาได้ ถ้าเป็นก็เก็บเป็นความลับได้
    ป.ล.2 รักษาได้จริงๆ นะ
    ป.ล.3 ไปรักษาได้แล้ว

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    เคยเป็น แต่ เอดส์ยด ครับ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Just a L!ttle Girl :\
    กล่าวขอบคุณ
    3,932
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ingkung อ่านกระทู้
    18+

HIV เป็นเชื้อไวรัสครับ เกิดจากความ สกปรก ของ ร่ายกายในส่วน อวัยวะเพศ ทั้ง ญ และ ช

อันดับแรกๆ จะเกิดจาก หนองใน หรือ โรคต่างๆที่เกิดกับ อวัยวะเพศ การมีอะไรกัน ผ่านทาง รูทวาร ก็เป็นอีกสาเหตุที่ก่อให้เกิด HIV

หมั่นทำความสะอาดครับ จะมีอะไร โดยไม่ใส่ถุงยาง ต้องมั่นใจครับว่า สะอาด รึไม่มีโรคทางอวัยวะเพศ ครับ
    ขอแก้นิดนึงนะคะ HIV ติดต่อทางสารคัดหลั่ง คือ เลือด กับ น้ำอสุจิ (น้ำอื่นมีเชื้อแต่น้อย) ไม่เกี่ยวกับความสะอาด ถึงจะขัดให้เงา แต่ถ้าเป็นเอดส์ ยังไงก็ติดนะ

กล่าวขอบคุณ
    304
    HIV เป็นvirus ที่ไม่มีวันหายนะครับ มันจะอยู่กับเราไปตลอด โดยปกติแล้วมันจะรวมตัวเองเข้ากับจีโนมของCD4 cell ของเรา และพอถึงเวลาที่มีอะไรมาทำให้มันแบ่งตัว มันก็จะแบ่งตัวออกมาในเลือดให้ตรวจพบได้และทำให้ภูมิคุ้มกันต่ำลงเรื่อยๆ
    จนกระทั่งเมื่อภูมิคุ้มกันต่ำกว่าจุดๆนึง ไวรัสจะเพิ่มสูงมากๆและภูมิคุ้มกันจะตกลงมากที่สุด ซึ่งตอนนี้จึงจะเรียกว่า "AIDs" และทำให้ติดเชื้อไวรัส เชื้อรา เชื้อแบคทีเรียต่างๆที่คนแข็งแรงไม่ติดกัน(เช่นราขนมปัง ราจากขี้นกพิราบ ราตามต้นหญ้า แบคทีเรียบางอย่างเช่น mycobacterium aviam complex) ซึ่งอาการจากเชื้อพวกนี้แหละที่ทำให้ตายได้

ปัจจุบันมีการใช้ยารักษา เรียกว่า "ARV therapy" เป็นการใช้ยาต้านไวรัสหลายตัวร่วมกัน ซึ่งได้ผลดีมาก ถ้ากินยาครบเชื้อไวรัสในเลือดจะตรวจไม่พบเลยทีเดียว(แต่มันก็ยังซ่อนอยู่นะ) ซึ่งจะทำให้เหมือนกับคนปกติได้เลย(แต่ถ้าหยุดกินมันก็จะเพิ่มมาใหม่)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nanasu_Yoru : 26th October 2012 เมื่อ 20:54

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    เอดส์ ผมว่ามันไม่เกิดง่ายๆ หรอกมั้งถ้าเราไม่เข้าไปเสี่ยงในสถานที่อันตราย

แต่ผมยังสงสัยอยู่อย่างหนึ่ง เข็ม เนี่ยจะติดได้ไง ถ้าไม่ไปจิ้ม คนเป็นเอดส์ คือ ทุกคนไม่เคยเป็นเอดส์ แต่อยู่ดีๆ ใช้เข็มร่วมกัน เอดส์เลยเกิดเหรอ

แล้วอย่างผู้หญิง คบผู้ชาย สอง สาม คน แล้วมีอะไรกัน(แต่ไม่ได้มีอะไรพร้อมๆกันนะ) ผู้ชายไม่ได้เป็นเอดส์สุขภาพปกติทั่วไป

แล้วอย่างนี้จะเป็นเอดส์ไหม เพราะผู้ชายทั้งสองคนก็ไม่เคยไปมีอะไรกับผู้หญิงอื่นเลย

กล่าวขอบคุณ
    304
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ newvisions อ่านกระทู้
    เอดส์ ผมว่ามันไม่เกิดง่ายๆ หรอกมั้งถ้าเราไม่เข้าไปเสี่ยงในสถานที่อันตราย

แต่ผมยังสงสัยอยู่อย่างหนึ่ง เข็ม เนี่ยจะติดได้ไง ถ้าไม่ไปจิ้ม คนเป็นเอดส์ คือ ทุกคนไม่เคยเป็นเอดส์ แต่อยู่ดีๆ ใช้เข็มร่วมกัน เอดส์เลยเกิดเหรอ

แล้วอย่างผู้หญิง คบผู้ชาย สอง สาม คน แล้วมีอะไรกัน(แต่ไม่ได้มีอะไรพร้อมๆกันนะ) ผู้ชายไม่ได้เป็นเอดส์สุขภาพปกติทั่วไป

แล้วอย่างนี้จะเป็นเอดส์ไหม เพราะผู้ชายทั้งสองคนก็ไม่เคยไปมีอะไรกับผู้หญิงอื่นเลย
    ถ้าใช้เข็มร่วมกันโดยที่ในนั้นไม่มีใครเป็นเอดส์เลย ก็ไม่มีใครติดหรอกครับ(ที่บอกว่าห้ามใช้เข็มร่วมกันเพราะว่าคนเสพยาส่วนใหญ่มักมีเพศสัมพันธ์แบบมั่วซั่วกันไปหมด ทำให้มีหลายคนในกลุ่มนี้ได้รับเชื้อHIVsมา ซึ่งก็จะแพร่ไปสู่คนที่ใช้เข็มร่วมกับพวกเค้าได้)
    ส่วนกรณีของผู้หญิงคบกับผู้ชายหลายคน ถ้าไม่มีใครมีเชื้ออยู่ก่อนเลยก็ไม่มีใครติดครับ

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iPoweRx อ่านกระทู้
    ขอแก้นิดนึงนะคะ HIV ติดต่อทางสารคัดหลั่ง คือ เลือด กับ น้ำอสุจิ (น้ำอื่นมีเชื้อแต่น้อย) ไม่เกี่ยวกับความสะอาด ถึงจะขัดให้เงา แต่ถ้าเป็นเอดส์ ยังไงก็ติดนะ
    จริงอยู่ที่กล่าวมา แต่ทาง ทวารหนัก ก็ทำให้เกิดเชื้อได้ครับ

แม้จะไม่มากก็เถอะ แต่ ส่วนใหญ่เกิดจากเชื้อโรค สกปรกอยู่ดี ..
    CPU Intel Core i7 6700K / M/B AsRock Z170 Pro4 / RAM G.Skill Trident Z 3200 16GB / Gigabyte GTX 1070 G1 Gaming / PSU Cosair CX 650W / CASE In Win 303 Nvidia

กล่าวขอบคุณ
    304
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ingkung อ่านกระทู้
    จริงอยู่ที่กล่าวมา แต่ทาง ทวารหนัก ก็ทำให้เกิดเชื้อได้ครับ

แม้จะไม่มากก็เถอะ แต่ ส่วนใหญ่เกิดจากเชื้อโรค สกปรกอยู่ดี ..
    จากสถิติแล้วเนี่ย เพศสัมพันธ์ทางทวารหนักมีโอกาสติดเชื้อ มากกว่า ทางปกติ และคนรับ มีความเสี่ยงมากกว่าคนทำ ในทั้ง2วิธีครับ

Ref.http://www.cabsa.org.za/book/export/html/1098