ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    เมือง, พิษณุโลก
    กล่าวขอบคุณ
    2,532
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,191

Windows 95 สุดอัศจรรย์ของ Winnejiro ครับ

สวัสดีครับทุกๆคน
    วันนี้ ผมมีเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะเล่าให้คุณฟังด้วยนะครับ

Emm... เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ยาวหน่อยนะครับ
    ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าคุณไม่อยากฟังครับ

ความจริงแล้ว ที่ผมตั้งชื่อตอนนี้แบบนั้นก็เพราะว่า...
    ผมแค่ล้อเลียนชื่อการ์ตูนโปรดของผม, โลกสุดอัศจรรย์ของ Gumball ครับ
    แต่เรื่องนี้ อาจจะไม่อัศจรรย์จริงๆก็ได้นะครับ

Oh ใช่ครับ!, ผมเกือบลืมบอกคุณว่า...
    คุณสามารถคลิกที่รูปเพื่อดูขนานเต็มของรูปนั้นได้เลยนะครับ

แล้วเหตุผลที่ผมใช้กล้องถ่ายรูป แทนการใช้ปุ่ม PrintScreen ก็เพราะว่า...
    กล้องถ่ายรูปของบอกสิ่งที่ผมเห็นได้ใกล้เคียงมากที่สุดนะครับ
    และผมเป็นคนแต่งภาพที่แย่คนหนึ่งครับ
    นั้นคือภาพจากคอมพิวเตอร์จริงทั้งหมดเลยละครับ

Okay ครับ!, ผมจะเริ่มเล่าเรื่องละกันนะครับ:

ผมชอบคอมพิวเตอร์เก่ามากๆเลยครับ
    นี้คือคอมพิวเตอร์ของผมที่ทำงานด้วย Windows 95 นะครับ
    และนี้คืออุปกรณ์บางอย่างที่มีบนคอมพิวเตอร์นี้ครับ

นี้คือ Intel Pentium II Processor (SL3EE) ของผมเองครับ
    Processor นี้ทำงานที่ 400 MHz และมี MMX Technology ด้วยนะครับ
    ใช่ครับ!, นั้นเป็น Slot 1 ที่ดูคล่ายๆกับตลับเกมส์ที่ผมมีเลยละครับ
    และผมก็ชอบนะครับ

นั้นคือ SDRAM ที่ทำขึ้นโดย NCP ครับ
    บน RAM แผงนี้ มีขนาดรวมทั้งหมดเป็น 256 MB...
    และความเร็วสูงสุดที่ทำงานได้คือ 133 MHz ครับ
    แล้วนี้ก็เข้ากันได้กับ Mainboard ของผมนะครับ

แล้วนี้ก็คือ AGP Graphic Card จาก Tornado ครับ
    ผมมี Video RAM ทั้งหมด 32MB บน Card นี้ครับ
    ทางใต้พัดลมนั้นคือ Chipset แบบ NVIDIA Riva TNT2 Model 64 นะครับ
    และเขาก็มีที่ให้ต่อเข้า TV ของผมทั้งแบบ Composite และ S-Video มาให้เล่นด้วยละครับ

PCI Sound Card นี้คือ Ensoniq ES5880 ครับ
    บางคนก็เรียกนี้ว่า Creative Labs Sound Blaster 128 PCI ครับ
    ผมชอบ Sound Card นี้มากเลยละครับ
    เพราะว่า ผมได้ยินเสียง Stereo ที่ผมชอบจาก Sound Card นี้นะครับ

Yay!, PCI Network Card ตัวโปรดของผมได้กลับมาอีกครั้งแล้วละครับ
    ใช่ครับ!, นี้คือ Realtek RTL8139C PCI Fast Ethernet NIC ครับ
    นี้เป็น Card เหมือนกับที่ผมมีบน MS-DOS Computer ของผมครับ
    แล้วนี้ก็เป็น Fast Ethernet Card เดียวที่ผมรู้จักว่าเข้ากันได้กับเกือบทุกๆคอมพิวเตอร์ครับ

แล้วนี้ก็คือ Seagate Hard Drive (ST340014A) ครับ
    นี้เป็น Hard Drive สามารถเก็บข้อมูลได้มากถึง 40 GB ครับ
    ผมคิดว่า นั้นเป็น Hard Drive ที่มีความจุดที่ใหญ่มากๆ...
    สำหรับระบบของ Windows 95 นะครับ

นั้นคือ Samsung SH-S222 ครับ
    นั้นเป็น DVD Writer ที่ไม่ได้ใช่งานของผมเองครับ
    ความจริงแล้ว ผมแค่อยากให้ Windows 95 ของผมอ่านและเขียน DVD ได้ครับ
    ผมก็เลยติดตั้ง Drive นี้ด้วยนะครับ

และนี้คือ Samsung SFD-321B ครับ
    ผมได้ Floppy Drive นี้มาจากคุณพ่อของผมเองครับ
    ถึงแม้ว่านี้เป็นอุปกรณ์ที่ผมไม่ค่อยได้ใช้งานบ่อยๆเท่าไร...
    แต่ผมก็ต้องการที่จะมีอยู่นะครับ

นี้คือเครื่องจ่ายไฟฟ้าของคอมพิวเตอร์เครื่องนี้, High Power SI-X145 M3 REV:A0 ครับ
    นี้เป็น ATX Power Supply ขนาด 100 Watt ครับ
    ใช่ครับ!, Switch ของผมก็เหมือนกับคอมพิวเตอร์ทั่วไปครับ
    ผมต้องกด Switch ไว้ 3 วินาทีเพื่อปิดในเวลาฉุกเฉินครับ

แล้วนี้ก็คือรูปถ่าย ตอนที่เปิดฟา Case ไว้ครับ
    ในนั้นก็คือ Acer V80M พร้อมกับอุปกรณ์ของผมครับ
    แต่เหตุผล ที่ผมไม่ถอดออกมาก็เพราะว่า...
    นั้นเป็น Mainboard ที่ใส่กลับได่ค้อนข้างลำบากละครับ

ตรงนี้คือส่วนหลังของคอมพิวเตอร์เครื่องนี้ครับ
    ผมมีช่องต่อสำหรับ ไฟบ้าน, PS/2 Keyboard, PS/2 Mouse, USB Ports, COM Ports,...
    Printer Port และ Sound Card ภายใน Mainboard ครับ
    แล้วทางล่างนั้นคือช่องต่อของ Cards เพื่มเติมของผมเองครับ

ใช่แล้วละครับ, นี้คือ CD สำหรับติดตั้ง Microsoft Windows 95 (แผ่นแท้) ครับ
    คุณพ่อของผมก็เรียกว่า "CD ในตำนาน" ครับ
    ถึงแม้ว่าแผ่นนี้จะมีอายุมากแล้ว...
    แต่ยังคงพร้อมติดตั้งบนคอมพิวเตอร์อยู่เลยละครับ

------------------------------------------------------------

Okay ครับ!, ไปทำงานกันเถอะครับ!

นี้คือคอมพิวเตอร์ทั้งชุดของผมครับ
    Hahaha!, นี้อาจจะดูตลกนิดหน่อยที่มี Boot Screen ของ Windows 95...
    แสดงบน Samsung SyncMaster B1930N, LCD Monitor ครับ
    แต่ผมก็ชอบนะครับ เพราะว่าผมได้เห็น Windows 95 ได้ชัดแบบที่ผมไม่เคยมาก่อนเลยละครับ

Okay ครับ!, คอมพิวเตอร์ของผมพร้อมที่จะทำงานแล้วละครับ
    แล้วนี้คือ Desktop ที่ตกแต่งให้ดูคล่ายกับ Windows 2000 ครับ
    ความละเอียดของหน้าจอตอนนก็คือ 1024*768 ด้วย 16.7 ล้านสีครับ
    ใช่ครับ, นั้นคือ Wallpaper การ์ตูนโปรดของผมครับ

ครับ!, นี้ก็คือ Microsoft Word 2000 ครับ
    นี้คือ Program โปรดสำหรับรายงานและเอกสารของผมครับ
    เมื่อก่อนนี้ ผมใช้ Program นี้เกือบตลอดเวลา...
    และผมก็ยังคิดว่านี้เป็น Program พิมพ์เอกสารทำดีสำหรับผมนะครับ

ตรงนี้คือ Program เขียนภาษา C และ C++, Microsoft Visual C++ 6.0 ครับ
    Program นี้เป็นส่วนหนึ่งของ Microsoft Visual Studio 6.0 ละครับ
    และนั้นคือ Source Code ของ Program ที่ผมเขียนเล่นนะครับ
    นั้นเป็น Program คำนวนเงินต่อเวลาทำงานแบบง่ายๆครับ

แล้วตรงนี้คือ Donut 3D ครับ
    นี้เป็นเกมส์ตัวอย่างที่เขามีให้ใน DirectX 8.0a SDK ครับ
    และแน่นอนครับ, ในชุดนี้ เขาก็ให้ Source Code ไว้ให้เขียนเล่นด้วยครับ
    ผมก็คิดว่าเกมส์นี้ เล่นแล้วก็สนุกดีนะครับ

นี้คือ Adobe Photoshop 5.5 และรูป Gumball ที่ผมวาดเองนะครับ
    ผมทำให้รูปวาดของผมให้เป็นรูปสีและตกแต่งด้วย Program นี้ละครับ
    นั้นคือ รูปปกบนหน้า Facebook ของผมในปัจจุบันครับ
    และนั้นคือรูปแทนตัวของผมในปัจจุบันครับ

------------------------------------------------------------

ตอนนี้ได้เวลาพักผ่อนแล้วละครับ:

นั้นคือรูปถ่ายของโต็ะที่ผมเล่นในทุกๆวันที่ดูเปิดด้วย IrfanView 4.33 ครับ
    รูปนี้ถ่ายโดยใช้ก้องถ่ายรูปของผมเองครับ
    คุณเห็นอะไรในถาพนี้บ้างเหรอครับ ?
    ผมให้คุณกดปุ่ม [Control+H] เพื่อดูขนาดเต็มได้เลยนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังฟัง 95.5 Virgin Hitz อยู่ครับ
    นั้นคือ Winamp 2.95, Program ที่ผมใช้ฟังวิทยุ Online บ่อยๆละครับ
    ผมคิดว่า ผมชอบเพลงที่เขาเปิดให้ฟังตอนนี้นะครับ
    แต่ผมไม่รู้ว่า นั้นคือเพลงชื่ออะไรหรอกครับ

นี้คือ Windows Media Player 7 ครับ
    ผมชอบใช้ Program นี้ในการฟังเพลง MP3, Audio CD,... ครับ
    นั้นคือเพลง กอดฉันอีกครั้ง - ทัช ณ ตะกั่วทุ่ง ละครับ
    นั้นเป็นเพลงเก่าที่ผมชอบด้วยนะครับ

แล้วนี้ก็คือ Internet Explorer 5.5 SP2 ครับ
    เวลาที่ผมต้องการเข้า Internet นั้น ผมก็ใช้ Program นี้ละครับ
    นั้นคือ Jokergameth.com และนี้คือเบื่องหลังของเรื่องนี้นะครับ
    ใช่ครับ, เรื่องนี้ได้ถูก Post โดย Windows 95 จริงๆครับ

นั้นคือรูปถ่ายตอนที่ผมและเพื่อนของผม...
    กำลังพูดคุยกับโดยใช้ MSN Messenger 5.0 ครับ
    พวกเราพูดคุยกับอยู่ในเวลาประมาณหนึ่งครับ
    และขอบคุณ dariusr8@hotmail.com มากๆเลยนะครับ ที่คุณทำให้เรื่องนี้สำเร็จนะครับ

Yes!, ตอนนี้ เรามาเล่นเกมส์กันเถอะครับ:

ครับ, นี้คือหนึ่งใน RTS Game โปรดของผม, Army Men RTS ครับ
    นี้เป็นเกมส์วางแผนรบที่เป็นทหารพลาสติกที่ผมชอบครับ
    ผมชอบเล่นเกมส์นี้มากๆเลยละครับ
    เพราะว่า นี้เป็นเกมส์ที่สนุกดีนะครับ

ใช่แล้วละครับ, นี้ก็คือเกมส์ในตำนาน, Command & Conquer: Yuri's Revenge ครับ
    และผมก็ติดตั้ง Triple Power, Mod สำหรับเกมส์นี้ด้วยละครับ
    ผมก็ชอบเกมส์นี้มากๆด้วยเหมือนกันนะครับ
    และผมรู้สึกว่า เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่สนุกมากเลยละครับ

ครับ, นั้นคือ Side-scrolling ที่สนุกมากเลยครับ
    นั้นคือ Jazz Jackrabbit 2 ที่ Level 2 ครับ
    ผมชอบเกมส์นี้ตั้งแต่ผมเป็นเด็กตัวเล็กๆแล้วละครับ
    และผมก็ยังคงเล่นในวันนี้อยู่เลยนะครับ

ครับ, นี้คือหนึ่งใน FPS Game ตำนวนของ Id Software ครับ
    Quake III: Arena เป็นเกมส์ที่สนุกเกมส์หนึ่งเลยละครับ
    ผมชอบเล่นเกมส์นี้กับเพื่อนๆของบน LAN กันนะครับ
    แต่ผมเล่นไม่ค่อยเก่งเท่าไรหรอกครับ

และนี้ก็เป็น FPS Game ที่ดีอีกเกมส์หนึ่ง, Return to Castle: Wolfenstein ครับ
    ผมคิดว่าเกมส์สนุกมาก จนผมเล่นจบหลายรอบเลยละครับ
    แล้วความจริงคือ... ถ้าคูณได้ดู Quake Engines Family Tree แล้วละก็...
    เกมส์นี้คือ ที่ที่เกมส์ชื่อดังที่เรียกว่า "Call of Duty" มาครับ

แล้วตอนนี้ ได้เวลาขึ้นไปบน TV แล้วละครับ:

นั้นคือ Desktop ของผมตอนที่อยู่บน TV ครับ
    TV เครื่องนั้นคือ LG Flatron RT-29FD15R ครับ
    ถ้าแม้ว่าคอมพิวเตอร์ของผมจะแสดงได้ 800*600 นั้น...
    ผมก็เห็นทุกๆอย่างใหญ่ขึ้นมากๆจาก 29" TV นี้นะครับ

"ยินดีต้อนรับสู่สวนของผมนะครับ"
    Hahaha! นั้นเป็นงานนำเสนอที่ผมทำขึ้นมาเล่นครับ
    ใช่ครับ, นั้นก็คือ Microsoft PowerPoint 2000 ตอนที่กำลังนำเสนอละครับ
    ขอบคุณ Layiji มากๆเลยสำหรับ LayijiMahaniyom Bao 1.2 นะครับ

นั้นคือการ์ตูนเรื่องโปรดของผม, The Amazing World of Gumball ครับ
    นั้นเป็น "Gumball DVD" ของผมที่เล่นโดย CyberLink PowerDVD 3.0 ครับ
    แล้วคอมพิวเตอร์เครื่องนี้ก็มี DVD Writer ที่อ่าน DVD ด้วยนะครับ
    ผมก็เลยมี Region Free DVD Player บน Windows 95 เลยละครับ

ใช่ครับ, นั้นคือ Classic DOS Game โปรดของผม, Ally Cat บน TV ครับ
    แล้วที่ผมให้ TV เป็นหน้าจอของผมก็เพราะว่า...
    ผมแค่อยากลองเล่น DOS Games บนจอที่ใหญ่เท่านั้นเองละครับ
    และนี้ก็หมายถึง ผมยังคงนำ DOS Games ที่ผมชอบมาเล่นบน Windows 95 ได้ครับ

ผมชอบเล่น Metal Slug 2 เพราะว่าสนุกมากเลยละครับ
    Hahaha!! นั้นผมไม่ได้กำลังเล่นบนเครื่อง SNK Neo Geo จริงๆหรอกครับ
    นั้นคือ NeoGeoRAGEX 4.5e สำหรับ Windows ครับ
    และผมแค่ต่อเข้ากับ TV ของผมเพื่อให้ดูเหมือนกับเล่นบนเครื่องจริงนะครับ

Yay!, Michael Jackson's Moonwalker!
    นี้เป็นหนึ่งในเกมส์โปรดของผมบนเครื่อง Sega Genesis ครับ
    Oh แน่นอนครับ Hahaha!, นั้นก็ไม่ใช่เครื่องจริงหรอกครับ
    นั้นคือ GENS 2.14, Sega Genesis Emulator ครับ

และนี้ คือสิ่งอื่นๆที่ผมทำบนคอมพิวเตอร์เครื่องนี้นะครับ:

ตอนนี้ ผมได้ต่อ USB Flash Drive ขนาด 8 GB ของผมเข้า คอมพิวเตอร์แล้วละครับ
    ผมใช้ Drive นั้นได้เหมือนที่ทุกๆคนทำกัน...
    บนคอมพิวเตอร์ของพวกเขานะครับ
    และนี้ก็ช่วยให้ผมนำข้อมูล เข้าและออก ได้ง่ายจริงๆครับ

ผมใช้ EVEREST Home Edition 2.20.405 ในการดูว่า...
    ผมมีอุปกรณ์อะไรบนคอมพิวเตอร์นี้บางครับ
    Program นี้ได้ช่วยผมมากๆเลยครับ
    ผมได้ข้อมูลเพื่อเติมจะ Program นี้ในหลายเรื่องเลยครับ

บนคอมพิวเตอร์เครื่องนี้มี DVD Writer ติดตั้งอยู่ด้วยครับ
    และนี้คือเพื่อนของผมในการเขียน CD และ DVD, ImgBurn 2.5.7.0 ครับ
    ผมใช้ Program นี้บนทุกๆคอมพิวเตอร์ของผที่มี CD/DVD Writer นะครับ
    และผมก็ชอบ Program นี้มากๆเลยละครับ

การ Check E-Mail คือสิ่งที่ผมทำในทุกๆวันครับ
    Outlook Express 5 ได้ช่วยให้เรื่องนี้ง่ายขึ้นมากเลยครับ
    นั้นเป็น จดหมายจาก Facebook.com เมือ่นานมาแล้วละครับ
    เข้าเขียนข้อความนั้นไว้ที่หน้ากระดานของผมครับ

แล้วนี้คือ Acrobat Reader 5.0 ครับ
    ผมใช้ Program นี้ในการอ่านเอกสารแบบ PDF ละครับ
    และนั้นคือแผนผัง Gumball Papercraft สำหรับกระดาษ A4 ครับ
    ผมแค่พิมพ์, ตัดและติดกาว แล้วผมก็ได้ Gumball แบบเดียวกับเขาแล้วละครับ

นี้ก็คือ Sonic Foundry Sound Forge 4.5, Program อัด/ตัดต่อ เสียงครับ
    นั้นคือ เพลงโปรดของผมที่เล่นแบบ AdLib...
    ที่ผมอัดมาจาก MS-DOS Computer ของผมครับ
    และผมกำลังฟังว่าเสียงเป็นอย่างไรละครับ

บางครั้งผมมีข้อมูลที่อยู่ภายใน File ที่บีบอัดแล้วนั้น...
    7-Zip 9.20 คือ Program โปรดสำหรับเรื่องนี้ครับ
    ผมใช้ในการ บีบอัด/แตก File ต่างๆที่ผมต้องการครับ
    และผมก็คิดว่า นี้เป็น Open Source ที่ดีมากเลยครับ

นั้นคือบางสิ่งบางอย่างที่ผมทำบนคอมพิวเตอร์นี้ละครับ
    ถ้าผมพูดอะไรผิดไปละก็... ผมขอโทษด้วยนะครับ

และสุดท้ายนี้, ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่คุณมาฟังผมเล่าเรื่องในวันนี้นะครับ
    Winnejiro (วินนีจิโร่): http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=56557

ไม่มีความประนีประนอม
    ผู้ชนะในสงครามคือผู้ที่ถูกต้อง
    กล่าวขอบคุณ
    6,615
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,922
    Blog Entries
    1
    ผมชอบคุณนะ คุณเป็นไม่กี่คนที่ทำให้ผมนั่งอ่านสิ่งที่คุณพิมพ์มาได้จนจบ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นักแปลอนิเมะ
    ค่ายอนิเมะ Akiraz-FS
    กล่าวขอบคุณ
    1,504
    ได้รับคำขอบคุณ: 757
    เปนคอมพิวเตอร์ที่น่ารัก โมเอะมากเลยครับ โอ้ 95 เธอชั้งน่ารักมาก

ป.ล. ผมก็ดูนะ กัมบอลอ่ะ มีน้องสาวเป็นกระต่ายอ่ะ

Translator ประจำค่าย Akiraz-FS

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    1
    อ่านจนจบเลย

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shall we?
    .::PiC POst::. .:: Main Forum ::.
    กล่าวขอบคุณ
    7,859
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,541
    ผมชอบการพิมพ์ของคุณจังเลยครับ ผมอ่านแล้วมันเพลินจิตเหลือเกิน

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    1
    โอ้ว แล้วนิท่านเจ้าของกระทู้ ใช้ windows 95 เป็นหลักเลย หรือ แค่ใช้เขียนกระทู้นี้หรอครับ
    ปล.นี้คือ windows แรกที่ผมเคยใช้เลยนะเนี่ย จำได้ว่า ตอนนั้นมีเกมเกมเดียวเอง คือเกม BeachHead2002 เล่นกันมัน เลยตอนนั้น

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไอ้ บ้า บ้า บ้า บ้า บ้า..
    ความฝันในความมืด
    กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 870
    เพลินดีครับ เป็นอะไรที่สุดยอดมาก

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    2
    โอ้วคุณวินนี่จิโร่ การพิมพ์ที่เต็มไปเสน่ห์ของคุณได้สะกดจิตผมอ่านข้อความอันยาวยืด
    นี่ได้จนจบสุดยอดมากๆครับ อ่อเข้าเรื่อง Win 95 ของคุณวินนี่จิโร่ดีกว่า
    เมื่อก่อนผมก็ใช้เหมือนกันครับแต่ว่ามันเล่นเกมสมัยนี้ไม่ได้แล้วหน่ะสิ แย่จัง TT'
    แต่ก็จริงอย่างที่พ่อของคุณวินนี่จิโร่ ว่าไว้หล่ะนะแผ่น Win 95 นั่นมันคือแผ่นในตำนานจริงๆ ^^

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.......NARUTO.......
    หมู่บ้านโคโนฮะงาคุเระ
    กล่าวขอบคุณ
    466
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    สิ่งอ่านยิ่งสนุก

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    ทันตอน Windows ME อ่ะ เกมสมัยนั้นดังๆก็(ยกเว้นเกมที่มากับวินโดว์)
    - Counter Strike
    - Red Alert 1-2
    - Diablo 2
    - Doom 2
    - The Lion King

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,204
    เป็นการนำเสนอทีผมอ่านจบแหะ การเขียน การเรียงอ่านสบายตา น่าอ่านมากๆ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 353
    เขียนหนังสือได้เลยนะครับเนี่ย

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    มันทำให้ผมนึกถึงคอมเครื่องแรกของผมเลยครับ แต่ของผมแรม128 CPU Duron 1.1Gb. และก็การ์ดซาวออนบอร์ด

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    พอถึงรูปกระดาษที่พับเป็นตุ๊กตา gumball แบบ A4 ผมเลื่อนขึ้นไปดูรูปโต๊ะคอมคุณเลย เผื่อจะเจอแบบเสร็จแล้ว
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Super Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    591
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ผมเพิ่งเคยเห็นคนที่จริงจังเรื่อง IT แบบนี้เป็นครั้งแรกนะเนี่ย ถ้าคุณเรียนสายเทคโนโลยีหรือวิศวกรคอมพิวเตอร์ อนาคตคงจะรุ่งแน่นอนครับ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    คุณทำให้ผมทราบว่า การจะมีคอมไม่ได้เพื่อแค่เล่นเกม หากแต่ทำงานแบบพอเพียง ราคาถูกก็ไม่ใช่ปัญหา ..

สุดยอดครับ แสดงให้เห็นว่าแม้สมัยนี้อะไรจะไปไกล แต่มันก็พัฒนามาจากของเดิมทั้งนั้น ...
    CPU Intel Core i7 6700K / M/B AsRock Z170 Pro4 / RAM G.Skill Trident Z 3200 16GB / Gigabyte GTX 1070 G1 Gaming / PSU Cosair CX 650W / CASE In Win 303 Nvidia

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    คุณครับคุณดำเนินเรื่องได้เยี่ยมมากเลยครับ ผมชอบความเป็นสไตล์ในการเขียนคุณจริงๆ มันสะกดผมได้ตั้งแต่ 2 บรรทัดแรกเลย อึ้งเลยทีเดียว
    DOGS TAG : CasioNation

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

หัดมาซื้อเกมแท้บ้างดิ
    กล่าวขอบคุณ
    6,685
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,226
    4
    โหท่านคงรักมากๆเลยเครื่องนี้ T^T

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ยังมีคนใช้window 1.0อีกมั้ย

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    คุณกำลังให้ผมนึกถึงคอมสุดรักในอดีต คอมเครื่องแรกของผมที่มีเกมส์ตู้กว่า 300 เกมส์ ไม่น่าเลย ผมไม่น่าทำกับมันแบบนั้นเลย
    เศร้าสุดๆครับ มันก็แค่ช้าไม่ทันใจผม ผมไม่น่าไปล้างมันเลย เห็นมันรกเลยจะทำความสะอาดมัน เผื่อมันจะเร็วขึ้นบาง แง่ๆ

ปล. ดราม่าไปงั้น เอาฮาๆๆ แต่ท่าน จขกท. ก็ทำให้ผมนึกถึงอะไรหลายๆอย่างในอดีตน่ะ ทำให้ผมนึกถึงคอมเครื่องรักที่แสนอดทน และ พยายามอยู่กับเราจนถึงวินาทีสุดท้าย ผมควรขอบคุณมัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZirusZa : 24th October 2012 เมื่อ 18:45
    .:ll:.

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    อ่านเพลินเลยครับ

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    System of Live operation
    กล่าวขอบคุณ
    2,831
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,021
    โอ้ นายหน่อมแน้มคุงอีกแล้ว !!!! ><

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Meteorite อ่านกระทู้
    ยังมีคนใช้window 1.0อีกมั้ย
    มันไม่มีในโลกหรอกครับ 1.0 น่ะ windows ตัวแรกคือ windows 3.1 และตัวต่อมาคือ 3.11 ซึ่งจะบอกว่าเป็น windows จริงๆคงไม่ได้เต็มปากเต็มคำด้วยซ้ำ เพราะมันคือ MS OFFICE + Windows OS ในคราวเดียวกัน แถมเจ้าตัวยังต้องรันบน DOS ซะอีก(ซึ่งเป็น OS หลัก) แล้วหลังจากนั้นถึงจะมี win95 ออกมาซึ่งนับว่าเป็น OS แบบเต็มบาทเต็มใบของ microsoft ต่อจาก DOS OS นั่นแหละครับ ถึงจะพูดอย่างนั้นก็ยังสนับสนุนการทำงานร่วมกันกับ DOS อยู่ดี ทาง microsoft เพิ่งจะมาตัดหากปล่อยวัด DOS ตอนที่ออก win me นี่แหละมั้งครับ(ซึ่งเป็นเวอร์ชั่น 7 หรือ 8 ผมไม่แน่ใจ)

ไว้ถ้าผมเจอคอมเก่าแล้วจะลองถ่ายรูปมาลงมั่ง เครื่องIBM จอโมโนโครม(เขียว-ดำ) CPU นี่เป็นเพนเทียม100 (100 MHz) แรม 18 Mb เป็น edo ram สมัยผมเพิ่งขึ้น ม.ต้น นี่เครื่องนี้จัดว่าแรงโคตรๆเลยนะ

45. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    โหห แม่เจ้าาาาาาาาาาาาาา

47. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน
    กล่าวขอบคุณ
    494
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    เก็บไว้ดีดีนะครับ นี้มันของแรร์ ชัดๆ
    AMD FX-8120 3.2ghz / Gigabyte GA-970A-D3 / 8 gb x1 / Gigabyte radeon HD7870 2gb DDR5

49. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: