ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349

[สอบถาม]ไม่มีหมวด กล้อง ผมขอลงที่นี่ละกันครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องกล้องถ่ายภาพเลยครับ

ช่วยแนะนำผมหน่อย

คือต้องใช้ในการศึกษา ครับ

-*-

งบยังไม่แน่นอน ช่วยแนะนำ

ตัวที่ มาตรฐาน ทั่วไปใช้ถ่ายเล่น ใช้ทำงานได้ ใช้ศึกษาได้หน่อยครับ

จากที่รุ่นพี่ใช้กันแนะนำมาคือ Canon60D แต่ที่อาจารย์แนะนำคือ กล้อง ตัวที่ถูกที่สุด ราคาประมาณ 18000 บาท มันคือตัวไหนครับของCanon

แต่ราคามันก็สูงมาก เกินกว่าจะรับไหว 3หมื่น โอ้วพระเจ้า -*-

และผมต้องศึกษาอะไรอีกบ้างก่อนที่จะซื้อช่วยเหลือทีครับ

ขอบคุณ

แล้วการเลือกประกัน ล่ะครับ

มันมีประกันหลายตัวจัง

คือยังไงอะครับ=_=

แล้วก็เวลาลองอีกครับ

เห็นอาจารย์บอกว่า กล้องแต่ละตัว มีอายุของเซนเซอร์ แค่ ประมาณ 150,000 รูป

เวลาลองจะมีกล้องตัวลองให้โดยเฉพาะแล้วพอซื้อใหม่ ก็เอาของใหม่มาให้หรือให้ของที่ลองเลยอะครับ ???
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bararasza : 1st November 2012 เมื่อ 07:04

Kaneki ken
    กล่าวขอบคุณ
    691
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,621

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    ĦΣΛVИ MΣTΛLZOИΣ
    กล่าวขอบคุณ
    575
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,660
    มันขึ้นอยู่ว่า จขกท. ชอบถ่ายรูป หรือ ถ่ายวิดิโอ ถ้าถ่ายรูป ผม แนะนำให้ใช้ NIKON ดีกว่า เพราะ NIKON จะเน้นตัวรับเซ็นเซอร์ แบบสุดๆ ถ้าเอามาเทียบกันระหว่าง
    60D(ตัวที่ จขกท. รุ่น Semi-Pro ของ Canon ) กับ D7000 (ตัวที่ผมใช้อยู่ Semi-Pro เหมือนกัน) เซ็นเซอร์ของ 60D มีอยู่ 9 จุด ฉะนั้นจะจับภาพแค่ 9 จุด
    ทำให้ออกไม่ดีเท่าที่ควร(ก็มัน Semi-Pro นี่หว่า) เลนส์ก็ต้องใช้ตัวแพงด้วย ถ้าถูกๆไม่ไหวจริงๆ มา D7000 กันมีเซ็นเซอร์ 39 จุด เลนส์ก็หาง่ายไม่มีงบ ก็มือสองได้
    แล้วเรื่องPixel ละ 60D 20 MP D7000 18 MP แต่ผลที่ได้ไม่ต่างกันเลย ถ้าถ้าเท่ากัน Canon น่าเป็นห่วงสุดๆ ส่วน Video Canon เต็มๆ เพราะสามารถเลือก
    Fps ได้ ที่เหลือไปหาอ่านเอา ผมจะว่างไว้ให้ละกันนะทั้ง Nikon Canon งบตามที่ขอ ลองไปเล่นกล้องที่ร้านเลยดีกว่าครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ครับ

Nikon D5100
    http://www.ec-mall.com/product/digit...kon/26913.html

Nikon D3200
    http://www.ec-mall.com/product/digit...kon/32656.html

Canon EOS-1100D
    http://www.ec-mall.com/product/digit...non/25830.html

Canon EOS-600D
    http://www.ec-mall.com/product/digit...non/25675.html

Ps. ใช้ Nikon ระวังจากถ่ายเล่นๆ มากๆ จะได้เป็นมืออาชีพนะ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SemIFaIL อ่านกระทู้
    มันขึ้นอยู่ว่า จขกท. ชอบถ่ายรูป หรือ ถ่ายวิดิโอ ถ้าถ่ายรูป ผม แนะนำให้ใช้ NIKON ดีกว่า เพราะ NIKON จะเน้นตัวรับเซ็นเซอร์ แบบสุดๆ ถ้าเอามาเทียบกันระหว่าง
    60D(ตัวที่ จขกท. รุ่น Semi-Pro ของ Canon ) กับ D7000 (ตัวที่ผมใช้อยู่ Semi-Pro เหมือนกัน) เซ็นเซอร์ของ 60D มีอยู่ 9 จุด ฉะนั้นจะจับภาพแค่ 9 จุด
    ทำให้ออกไม่ดีเท่าที่ควร(ก็มัน Semi-Pro นี่หว่า) เลนส์ก็ต้องใช้ตัวแพงด้วย ถ้าถูกๆไม่ไหวจริงๆ มา D7000 กันมีเซ็นเซอร์ 39 จุด เลนส์ก็หาง่ายไม่มีงบ ก็มือสองได้
    แล้วเรื่องPixel ละ 60D 20 MP D7000 18 MP แต่ผลที่ได้ไม่ต่างกันเลย ถ้าถ้าเท่ากัน Canon น่าเป็นห่วงสุดๆ ส่วน Video Canon เต็มๆ เพราะสามารถเลือก
    Fps ได้ ที่เหลือไปหาอ่านเอา ผมจะว่างไว้ให้ละกันนะทั้ง Nikon Canon งบตามที่ขอ ลองไปเล่นกล้องที่ร้านเลยดีกว่าครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ครับ

Nikon D5100
    http://www.ec-mall.com/product/digit...kon/26913.html

Nikon D3200
    http://www.ec-mall.com/product/digit...kon/32656.html

Canon EOS-1100D
    http://www.ec-mall.com/product/digit...non/25830.html

Canon EOS-600D
    http://www.ec-mall.com/product/digit...non/25675.html

Ps. ใช้ Nikon ระวังจากถ่ายเล่นๆ มากๆ จะได้เป็นมืออาชีพนะ

ถ้าที่ ec mall รุ่น 3100 เหลือ 17000 ได้
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    Blog Entries
    1
    D90 ไว้อีกหนึ่งตัวเลือกครับ ผมใช้อยู่

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Good Gamer
    กล่าวขอบคุณ
    382
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    เป็นผมจะซื้อรุ่น Semi-Pro อย่างที่คุณ SemIFaIL บอกนะครับเพราะผมซื้อ D3100 มา
    รู้สึกเสียดายมากน่าจะซื้อรุ่นใหญ่กว่านี้ หน่อยหนึ่ง 555555 รู้สึกอะไรๆมันน้อยยังไงไม่รู้

แต่ถ้าหัดถ่ายยังไม่คุ้นชินแล้วไม่มีใครให้คำแนะนำอย่างใกล้ชิด + ถ่ายเล่นๆขำๆไม่คิดอะไร D3100 อย่างผมก็เป็นตัวเลือกตัวหนึ่งสำหรับผู้เริ่มต้นนะครับ

ปล.จริงนะบอร์ดเราน่ามีหมวดกล้องให้ช่างภาพมือใหม่ตาดำๆอย่างพวกเราบ้าง

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    แนะนำ Olympus PEN E-pl1 คุณภาพไล่ๆกับกล้องคอมแพคตัวเทพๆ เผลอๆ ดีกว่าด้วยซ้ำ

ราคาถือว่าถูกมากๆ ไม่เกิน15000.- แน่นอน ผมเคยใช้นะครับเป็นของเพื่อน แต่ดีจริงๆอะ ได้ความละเอียดมา 13 ล้านพิกเซล ถ่ายVDO HD 720p

เวลาซื้อ อย่าดูที่พิกเซลนะครับ 13 กับ 24 ล้านพิกเซลก็ให้ภาพที่ไม่ต่างกันนักหรอก อยู่ที่โหมดการถ่ายภาพว่าเราจะเลือกให้แสงของภาพที่ถ่ายออกมาแบบไหน

ลองเข้าไปดูข้อมูล และ ภาพที่ผมถ่ายจากกล้องนี้...ต้องลองถึงจะรู้ครับ คุณภาพมันคุ้มราคาจริงๆ

http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=132624

http://www.overclockzone.com/forums/...-40-150ED-MMF2
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    Nikon ภาพสวย, Canon วีดีโอแจ่มจ้า...
    AMD Phenom(tm) II X2 560 Processor Ram 4GB HDD 1.75TB VGA HIS HD 5670 IceQ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    60D สำหรับพวกที่เล่นกล้องเป็นแล้วครับ พวกที่เล่นเค้ามีพื้นฐานมากพอที่จะดึงประสิทธิภาพของกล้องออกมาได้มากที่สุด แต่ถ้าเรายังเล่นกล้องไม่เป็นนัก หรือเป็นมือสมัครเล่นอยากศึกษาดู บวกกับอยากมีกล้อง SLR ไว้ถือเท่ๆ

แทนที่จะถือกล้อง คอมแพ็ก อันเล็กๆ ผมก็แนะนำ canon 1100D เป็นทางเลือกหนึ่งครับ ราคาก็พอๆกับที่อาจารย์ของเจ้าของกระทู้บอกมา แล้วก็ยังเป็นรุ่นที่ขายดีอีกด้วยนะครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349

กล่าวขอบคุณ
    1,383
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bararasza อ่านกระทู้

ถ้าตังคุณถึง เอาประกันศูนย์ไปนะครับ รับรองคุ้ม ประกันร้านนี้ผมไม่แนะนำ ยกเว้นว่า งบจะไม่ถึงจริงๆ แต่ราคาก็จะไม่ห่างมาก ฉะนั้นปกศ. เลยครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เทคนิคสถาปัตยกรรม
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 267
    อืม.. ถ้าเพิ่งเริ่มเรียนแล้วหากจะใช้ Nikon (ผมถนัดแต่Nikonอ่ะ ใช่เป็นยี่ห้อเดียวจริงๆ) ผมว่า ตัว Nikon D3100 นี่เวิร์คสุด ตอนนี้ 18900 บาทมั้ง

หากมีงบอีกหน่อย อาจจะซัด Nikon D5100 ไปเลยก็ได้ แต่ผมไม่แนะนำแฮะ เพราะ หน้าจอ LCD มันพับได้ ตรงนี้แหล่ะ หากเผลอไปดันผิดเจ๊งขึ้นมานี่

ยุ่งเลย ส่งศูนย์สถานเดียว สภาพโดยรวมผมว่าตัว 3100 ก็โอเคเลยแหล่ะ เป็นตัวแรกที่ผมใช้ และก็ยังใช้อยู่(เอ๊ะ ยังไง) ส่วนฟังก์ชั่นอะไรๆผมไม่ค่อยยุ่งเท่าไร

ส่วนใหญ่ผมใช้อยู่3โหมด m,a,s แค่นั้น อาจารย์ผมเค้าใช้แค่นั้น ส่วน iso กำหนดให้ใช้แค่ 100-800 ส่วนตัวผมว่า Nikon มันแลดูถึกๆกว่า Canon ยังไงไม่รู้นะ

มันเหมาะมือดี แถมน้ำหนักก็ไม่มากเท่าไร (ผมเลยลองรุ่น D7000 อยากบอกว่าถือแปปเดียวล้าไปทั้งแขน) ส่วนเลนส์ผมใช้เลนส์คิตที่แถมมากับกล้องนั้นแหล่ะ

ระยะซูม 18-55 หน้าเลนส์กว้าง 52 นิ้ว ใช้ ฟิวเตอร์ ยูวีราคาแค่ 600บาท ก็พอถูๆไถๆไปได้ T T ส่วนตัวผมรักวิชาการถ่ายภาพมาก มันสนุกดี ได้ลงพื้นที่ ไปเที่ยว

ถ่ายรูป กันชิวๆ

ปล.ใครเคยลอง Nikon D3200 มาแล้วมั่งอ่ะ เป็นไงมั่ง ยังไม่ได้ลองเลย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RabbitsZombie อ่านกระทู้
    อืม.. ถ้าเพิ่งเริ่มเรียนแล้วหากจะใช้ Nikon (ผมถนัดแต่Nikonอ่ะ ใช่เป็นยี่ห้อเดียวจริงๆ) ผมว่า ตัว Nikon D3100 นี่เวิร์คสุด ตอนนี้ 18900 บาทมั้ง

หากมีงบอีกหน่อย อาจจะซัด Nikon D5100 ไปเลยก็ได้ แต่ผมไม่แนะนำแฮะ เพราะ หน้าจอ LCD มันพับได้ ตรงนี้แหล่ะ หากเผลอไปดันผิดเจ๊งขึ้นมานี่

ยุ่งเลย ส่งศูนย์สถานเดียว สภาพโดยรวมผมว่าตัว 3100 ก็โอเคเลยแหล่ะ เป็นตัวแรกที่ผมใช้ และก็ยังใช้อยู่(เอ๊ะ ยังไง) ส่วนฟังก์ชั่นอะไรๆผมไม่ค่อยยุ่งเท่าไร

ส่วนใหญ่ผมใช้อยู่3โหมด m,a,s แค่นั้น อาจารย์ผมเค้าใช้แค่นั้น ส่วน iso กำหนดให้ใช้แค่ 100-800 ส่วนตัวผมว่า Nikon มันแลดูถึกๆกว่า Canon ยังไงไม่รู้นะ

มันเหมาะมือดี แถมน้ำหนักก็ไม่มากเท่าไร (ผมเลยลองรุ่น D7000 อยากบอกว่าถือแปปเดียวล้าไปทั้งแขน) ส่วนเลนส์ผมใช้เลนส์คิตที่แถมมากับกล้องนั้นแหล่ะ

ระยะซูม 18-55 หน้าเลนส์กว้าง 52 นิ้ว ใช้ ฟิวเตอร์ ยูวีราคาแค่ 600บาท ก็พอถูๆไถๆไปได้ T T ส่วนตัวผมรักวิชาการถ่ายภาพมาก มันสนุกดี ได้ลงพื้นที่ ไปเที่ยว

ถ่ายรูป กันชิวๆ

ปล.ใครเคยลอง Nikon D3200 มาแล้วมั่งอ่ะ เป็นไงมั่ง ยังไม่ได้ลองเลย

3200 โอเคดีครับคุณภาพเจ๋งเท่าหรือดีกว่า 5100

แพ้ 5100 ตรงพับจอไม่ได้ ขนาดเครื่องเล็กไปนิด และคุณสมบัติบางอย่างที่เล็กๆน้อยๆครับ
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ