ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 23

มีปัญหาคาใจเรื่องกีตาร์ไฟฟ้าครับ(พึ่งหัดเล่นครับ)

คำถามที่1.)อยากถามนะครับคืออาจเป็นคำถามที่โง่หน่อย คือ คนเล่น guitar rhythm ต้องใช่ Effect หรือเปล่าครับ
    คำถามที่2.)วิธีแกะ Powerchord เค้าแกะกันยังไงอ่าครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างมากนะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    คำถามที่1.)อยากถามนะครับคืออาจเป็นคำถามที่โง่หน่อย คือ คนเล่น guitar rhythm ต้องใช่ Effect หรือเปล่าครับ

ใช้ครับเพราะเล่น powerchord แล้วส่วนใหญ่ Effect ที่ใช้จะเป็นโอเวอร์ไดร์ หรือไม่ก็แล้วแต่แนวที่คุณเล่นครับถ้าเล่นเพลง rock ก็ใช่แน่นอนครับ

คำถามที่2.)วิธีแกะ Powerchord เค้าแกะกันยังไงอ่าครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

ใช้หูแกะครับอันนี้อาศัยประสบการณ์ครับ เพราะ ตัวผมเองยังแกะเองไม่ได้เล่น อาศัยเปิด tab 5555+

ปล. ทุกคำถามที่ผมตอบไปผมอาศัยมาจากประสบการณ์จริงของผมล้วนๆ ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขอโทษด้วยครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    34
    ขอบคุณมากๆครับ ^^

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ถ้าเป็นเรื่อง แกะ เพลง ล่ะก็ ต้องฟังบ่อยๆครับ เริ่มจากเพลงง่ายๆ แล้วแกะดู มันอาจใช้เวลามากหน่อย ได้คุ้มครับ ยิ่งแกะยิ่งหูดี ยิ่งมีประสบการณ์ มันจะดีกว่าการเปิด Tab ครับ ดูอย่าง มืออาชีพ เปิด Tab กันที่ไหนครับ ใช้หูฟัง ไม่ถึง 10 นาที แกะได้ล่ะ

แต่ถ้าต้องการจะเล่นได้อย่างเดียว หรือ จนปัญญาจริงๆ ก็เปิด Tab ก็ได้ครับ หรือ อีกแบบคือ อันนี้แนะนำเลย หาคลิปที่เขา สอน เพลงนั้นๆใน Youtube เช่น คลิปสอนของพี่ Nut คอร์ดแท็ป พี่เขาจะบอกที่มาของคอร์ด ต่างๆนาๆ แล้วจะเล่น ช้าๆ ให้ดู นั้นแหละครับ แกะตรงเขาเล่นช้าๆให้ดูนั้นแหละครับ ดูภาพไปด้วย ก็ได้เหมือนกันครับ

ปล.ส่วนที่ถามว่าใช้ เอฟเฟ็ก หรือปล่าว ผมว่ามันแล้วแต่เพลงนะครับ ที่สำคัญคือ ผู้ที่เล่น rhythm ควรให้ความสำคัญกับจังหวะครับ ได้แบบ แปะๆ เลยยิ่งดี ดนตรีจะแน่นมากครับ

ปล2.อย่าดู Tab มากนะเออ~~!! เพราะ ถ้าคิดจะเล่นจริงจัง ในวันข้างหน้ามันจะไปไม่รอด เพราะแกะเพลงเองไม่เป็น แนะนำให้ไปเรียนครับ จะได้รู้ วิธีต่างๆ ได้อย่างถูกต้อง วิธีวางนิ้ว อะไรต่างๆ มันจะดีกว่าครับ รู้ครับว่าใจร้อนอย่างเล่นได้ ไวๆ ผมก็เคยเป็นครับ แต่มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย ค่อยเป็นค่อยไป ดีกว่าครับ ตก ลง มามันจะได้ไม่เจ็บ 555+

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เพาเวอร์คอร์ด หรือคอร์ดคู่ 5 ส่วนใหญ่มีวิธีการจับที่ตายตัวครับ ไม่ยากเกินไปหรอก
    เอฟเฟ็ค ผมว่าไม่ได้ขึ้นอยู่กับแนวเพลง แต่มันขึ้นอยู่กับตัวคนที่ใช้มากกว่า ว่าจะดัดแปลงให้เข้ากับสไตล์ของตนยังไง ใช้เสียงไหน เล่นตอนไหน ก็ว่ากันไป
    ของแบบนี้มันอยูู่ที่หัวคิดครับ คนดนตรีเดี๋ยวนี้เค้ายอมรับกันในจุดนี้มากกว่า เล่นแล้วเนียนแต่ไร้ความคิดสร้างสรรค์เค้าก็ว่าเป็นได้แค่ copycat

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    34
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    วิธีดูคอร์ด Power ขั้นพื้นฐาน
    กูดูคอร์ดก่อนครับว่าเป็นคอร์ดอะไร แล้วดูว่ามี # หรือ b รึป่าว # และ b คงไม่ต้องอธิบายเน้อ
    ที่นี้ให้ดูโน๊ตบน สาย 6 แล้ว สาย 5 (แล้วแต่จะเลือกเล่นว่าจะเล่นสายไหน ถ้าจะเล่นให้เหมือนในเพลงก็ฟังแล้วลองดีดตามเอา)

ตัวอย่างเช่น คอร์ด Power F จับสาย 6 เฟรช 1 กับ สาย 5 เฟรช 3
    คอร์ด Power B จับสาย 5 เฟรช 2 กับ สาย 4 เหรช 4 เป็นต้น

การจับคอร์ด Power จะจับได้หลายที่ในโน๊ตเดียว ไม่จำกัดว่าจะจับตรงไหน แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลก็แล้วกัน
    แต่การจับคอร์ด Power ยังมีอีกหลายแบบ แต่เอาธรรมดาไปก่อน

อ๋อเกือบลืมให้ดีดสองสายน่ะครับ แล้วเวลาดีดอย่าให้ไปโดนสายอื่นหล่ะ จับให้บอด ด้วยก็จะดี
    >>ตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด<<
    >>>งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ภาษาวิบัติ<<<

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    34
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eVanEsCence อ่านกระทู้
    วิธีดูคอร์ด Power ขั้นพื้นฐาน
    กูดูคอร์ดก่อนครับว่าเป็นคอร์ดอะไร แล้วดูว่ามี # หรือ b รึป่าว # และ b คงไม่ต้องอธิบายเน้อ
    ที่นี้ให้ดูโน๊ตบน สาย 6 แล้ว สาย 5 (แล้วแต่จะเลือกเล่นว่าจะเล่นสายไหน ถ้าจะเล่นให้เหมือนในเพลงก็ฟังแล้วลองดีดตามเอา)

ตัวอย่างเช่น คอร์ด Power F จับสาย 6 เฟรช 1 กับ สาย 5 เฟรช 3
    คอร์ด Power B จับสาย 5 เฟรช 2 กับ สาย 4 เหรช 4 เป็นต้น

การจับคอร์ด Power จะจับได้หลายที่ในโน๊ตเดียว ไม่จำกัดว่าจะจับตรงไหน แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลก็แล้วกัน
    แต่การจับคอร์ด Power ยังมีอีกหลายแบบ แต่เอาธรรมดาไปก่อน

อ๋อเกือบลืมให้ดีดสองสายน่ะครับ แล้วเวลาดีดอย่าให้ไปโดนสายอื่นหล่ะ จับให้บอด ด้วยก็จะดี
    นายๆๆ แล้ว คอร์ด E มันจับไงอะครับ

Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ terbboyman อ่านกระทู้
    นายๆๆ แล้ว คอร์ด E มันจับไงอะครับ
    สาย 6 เปล่า สาย 5 เฟรช 2 ครับ
    >>ตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด<<
    >>>งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ภาษาวิบัติ<<<

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    อีกหน่อยจะสอนเพาเวอร์ คู่8 เอาคู่5ตามเพื่อนบอกไปก่อน
    คู่8จะลดสาย6มาเป็นคี D ใช่มั้ยนี่ แล้วเล่นสามเส้น

Avenged Sevenfold acadamy
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    เพาเวอร์คอร์ด โดย อ.ปุ๋ย ครับ

อันนี้เป็นเทคนิค Palm mute ที่ใช้เล่นในเพลง rock จนถึง metal ส่วนใหญ่ ครับ

ส่วนเรื่องการแกะเพลง

ผมแนะนำให้แกะจากสายเบสก่อน ถ้าเกิดเป็นการแกะเพาเวอร์คอร์ด ก็เทียบจากสายเบส คือ สาย 6 กับ 5

ถ้าแกะคอร์ด ก็ต้องใช้หูฟังเอาครับ และพอเรารู้ว่าเพลงนั้นมีคอร์ดอะไรบ้างและอยู่ในคีย์อะไร ก็สามารถเริ่มแกะพวกลูก lick หรือ solo ได้ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ casanova อ่านกระทู้
    power chord จับง่ายกว่าคอร์ด ธรรมดาอีกนะ ผมว่่า
    ใช่ครับ ยิ่งถ้าเล่นพวก Hard rock หรือเมทัลแขนงต่างๆนี่ ยิ่งไม่ต้องพูดถึงคอร์ดเต็มเลย ส่วนใหญ่จะเน้นลูก Riff กับ Solo มากกว่า

แต่ถ้าเป็นแนว Pop หรือ Blues ก็จะมีการเล่นคอร์ดผสมโน้ตเยอะมากขึ้น ทำให้ต้องจำคอร์ดกันเมื่อยมืออีก ผมเลยเล่น Metal ซะมากกว่า ฮ่าๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SynZacky : 22nd August 2011 เมื่อ 21:03
    Groove Metal : #18
    [Club]~Metal Zone

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    power chord ผมชินไปเองอะ มันจับได้หลายแบบ นะ ไม่รู้จะอธิบายยังไง 5 5

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    power chord จับง่ายกว่าคอร์ด ธรรมดาอีกนะ ผมว่่า