ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

::ภัยร้าย…เด็กติดเกมส์ อันตรายจาก เกมส์ จริงหรือ ??

: ภัยร้าย…เด็กติดเกมส์ อันตรายจาก เกมส์ จริงหรือ ?? :

หลายต่อหลายครั้งที่ ข่าวการเสียชีวิตของเด็กติดเกมส์ หรือผู้ที่ตกเป็นเหยื่อจากเด็กติดเกมส์ ส่วนใหญ่จำเลยจะกลายเป็น “เกมส์ ” ที่ถูกมุ่งเป้ายกความผิดให้โดยที่ ขาดการพิจรณาถึงปัจจัยร่วมอื่นๆ อย่างกรณีล่าสุด วัยรุ่นวัยเพียง 15 ปี เกิดความโมโหใช้มีดแทงแม่บังเกิดเกล้าจนเสียชีวิต เนื่องจากถูกห้ามไม่ให้ออกไปเล่นเกมส์ จึงเป็นกรณีที่น่าสนใจว่า แท้จริงแล้ว เกมส์มีผลกระทบมากน้อยเพียงใด และจะมีวิธีแก้ไขปัญหาอย่างไร

“ปัญหาเด็กติดเกมส์” เป็นปัญหาคู่สังคมไทยมาเป็นเวลานาน ซึ่งปัจจุบัน ได้รับการพัฒนารูปแบบการเล่นเกมส์ให้ก้าวหน้าไปมาก จากเกมส์ 2 มิติ เป็น 3 มิติ จนมีลักษณะเป็นเกมส์เสมือนจริง และก็มักจะมีเนื้อหาที่รุนแรง เกี่ยวกับการใช้อาวุธนานาชนิดที่สร้างสรรค์ออกมาเพื่อตามล่า ฆ่าฟันฝ่ายตรงข้าม แม้ว่าการเล่นเกมอาจส่งผลดีได้หลายอย่าง เช่น ได้ความสนุกสนาน เพลิดเพลิน คลายเครียด ฝึกทักษะ สมาธิ การตัดสินใจ แต่การหมกมุ่นกับสิ่งนั้นเป็นเวลานานย่อมไม่เกิดผลดี

ผู้ปกครองหลายคนเกิดความกังวลว่า เนื้อหา การตามล่า จะก่อให้เกิดผลกระทบต่อภาวะด้านอารมณ์ ความเครียด ความกดดัน จนมีพฤติกรรมก้าวร้าว ขโมยเงิน หนีเรียน หนีออกจากบ้าน โดยต้องสังเกตว่า หากลูกหลานเสียเวลากับการเล่นเกมส์เป็นส่วนมาก คอยหาเวลาเข้าหาเครื่องคอมพิวเตอร์ตลอดเวลา ยอมอดข้าวเพื่อเอาเงินไปเล่นเกมส์ เป็นสัญญาณอันตราย ที่จะต้องใส่ใจใช้เวลาอยู่กับเด็กให้มากขึ้น

ทั้งนี้ เมื่อเกิดเป็นข่าวทั้งไทยและเทศ อาทิ เล่นเกมส์มาราธอนจนเสียชีวิต ฆ่าชิงทรัพย์หาเงินไปเล่นเกมส์ เล่นเกมส์จนเสียคน ก็เกิดการถกเถียง วิพากษ์วิจารณ์ว่า แท้จริงแล้ว สาเหตุเป็นเพราะเกมส์ จริงหรือไม่

เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา รายการวาไรตี้รายการหนึ่ง นำเสนอเรื่องราวของหนุ่มเคี้ยง เอกภพ คุณากรไพบูลย์ศิริวัย 30 ปี ที่ติดเกมส์มาตั้งแต่เด็ก จนกระทั่งลงแดง ควบคุมตัวเองไม่ได้ หากไม่ได้เล่นเกมส์ บทสรุปสุดท้ายเกมส์ออนไลน์ถูกมองเป็นภัยร้ายของสังคม ที่หากใครไปยุ่งเกี่ยวก็อาจจะเป็นคนติดเกมส์จนโงหัวไม่ขึ้นก็เป็นได้

อย่างไรก็ดี เรื่องราวข้างต้น นำเสนอเพียงด้านลบของ “การเล่นเกมส์ ” ยังคงมีการแย้งว่า หากรู้จักแยกแยะ แบ่งเวลา เด็กไทยก็สามารถคว้าแชมป์โลกเกมส์ Ragnarok World Championship ได้ติดต่อกันถึง 6 สมัย แต่ไม่มีใครมองประโยชน์อีกด้าน ที่จะช่วยให้ผู้เล่น มีการวางแผน การทำงานเป็นทีม รวมทั้งสามารถสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศได้

แต่กระนั้น ในความเป็นจริงใช่ว่าเด็กทุนคน จะสามารถแยกแยะ จัดการแบ่งเวลาได้ทั้งหมด ส่วนใหญ่แล้วเด็ก วัยรุ่นใช้เวลาเล่นเกมส์มากจนเกิดภาวะติดเกมส์ การนำเสนอเรื่องราวเหล่านี้ จึงเป็นสิ่งกระตุ้นให้ผู้ใหญ่ ผู้ปกครอง หันมาดูแล เอาใจใส่ ลูกหลานคนใกล้ตัวให้มากขึ้น แม้ว่า เกมส์ จะไม่ใช่ต้นเหตุทั้งหมดที่จะก่อปัญหา แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า เป็นปัจจัยร่วม ทั้งเกมส์ ครอบครัว การเลี้ยงดู สังคม หากปล่อยปะละเลย ก็จะกลายเป็นปัญหาต่อตัวเด็กและสังคมได้

การให้เวลากับเด็กสำหรับผู้ปกครอง จึงเป็นแนวทางแก้ไขปัญหาเบื้องต้นได้เป็นอย่างดี เพื่อเบี่ยงเบน หันความสนใจจากเกมส์ ไปใช้กับกิจกรรมอื่นๆที่มีประโยชน์ ขณะเดียวกัน เกมส์ก็ไม่ใช่สิ่งเลวร้าย ทุกอย่างมี 2 ด้าน เพียงแต่รู้จักใช้ให้เป็น ก็คงไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้น

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่มา: http://news.mthai.com

-------------------------------

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,509
    อืมนี่เเหละเรื่องจริง
    ถึงเกมส์จะไม่ผิดหมด เเต่เกมส์มันทำให้เราติดไง 555+

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ผมคิดว่า สิ่งแวดล้อมผิด
    จะโทษเด็กมากก็ไม่ได้ เพราะเด็กไง ยังไม่มีการคิดวิเคราะห์แยกแยะ เท่าผู้ใหญ่ คือเด็กมีส่วนผิดนิดนึง
    ผู้ปกครอง ไม่ดูแลเด็กอย่างใกล้ชิด จนเด็กติดเกม
    เกม กระตุ้นอารมย์
    คอม ยิ่แรงยิ่งเร้าใจ

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    ความผิดเกม ก็คือมันกระตุ้นเราแค่ 30 %
    แต่อีก 70 % ที่เหลือ ก็อยู่ที่เรานั่นแหละ

เราเลือกว่าจะใส่ความผิดของเราเพิ่มไปอีก 70 เอง

หรือเลือกว่าจะให้มันหยุดที่ 30

เราเลือกเองทั้งนั้น

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,806
    ผมว่ามันอยู่ที่คนมากกว่านะ5555 ใครโง่ ใครฉลาด ไรงี้ จริงปะ?

System of Live operation
    กล่าวขอบคุณ
    2,831
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,021
    จะให้เกมส์เล่นคุณ หรือ คุณจะเล่นมันเองล่ะ

ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,289
    Blog Entries
    4
    ถ้าเกมคือระเบิดเวลา สื่อก็คงเหมือนเป็นกัมมันตภาพรีงสีละ (มองไม่เห็น แต่อันตรายแถมปล่อยออกมาทุกวี่ทุกวัน) และสื่อ คือระเบิดที่จุดชนวนได้ด้วย "การเสนอข่าวในมุมมองเดียว"

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ก็ใครใช้ให้เราอ่อนแอละครับ
    เกมมันก็คือเกม มันเป็นธุรกิจ

ผมว่านะครอบครัวดูแลดีก็คงไม่มีแบบนี้หรอก
    ผมก็สงสัยเหมือนกันทำไม พ่อ แม่ ส่วนใหญ่
    โทษนู้นโทษนี่ไม่โทษตัวเองบ้างหรือ

ผมคนนึงละที่อดข้าวเอาเงินไปซื้อเกม
    นี่กำลังเก็บซื้อ Black ops2

กล่าวขอบคุณ
    4,975
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,898
    ผมเล่นเกมฆ่าคนนะ แต่ผมไม่เคยฆ่าใครเลยอ่ะ

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 894
    ผมชอบเล่นเกมส์แนวยิงครับ ยิง ยิง ยิง ยิงประตูมัน 555+ PES ครับ 555+

หน้าหมาแต่ใจดี ดีกว่าหน้าเกาหลีแต่ใจหมา

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อยู่ที่พ่อแม่เลี้ยงดูด้วยครับ ถ้าเจอพ่อแม่ที่คอยแต่ตามใจ โอกาสเสียคนมันก็สูงครับ

พ่อแม่สมัยนี้เลี้ยงลูกแบบสบายเกินไป มีอะไรก็คอยแต่จะประเคนให้ ลูกอยากได้อะไรก็ซื้อให้มันหมด ทีนี้มันก็เคยตัวน่ะสิ อยากได้อะไรก็ได้มาง่ายๆ เอาแต่แบมือขอ

สร้างนิสัยสันดานขี้เกียจ ไม่สนใจการเรียน อะไรที่ลำบากนิดหน่อยก็ไม่อยากทำละ เอาแต่ความสบายเล่นเกมอยู่กับที่อย่างเดียว

สาเหตุของเรื่องนี้ก็คือ ''การเลี้ยงดูของพ่อแม่ + กมลสันดานของตัวเด็กเอง''

ผมโชคดีที่เกิดมาพ่อแม่ไม่มีอะไรให้เลย บ้านค่อนข้างจนอ่ะนะบอกตรงๆ อยากได้อะไรก็ต้องหามาด้วยตัวเองทั้งหมด

ผมเพิ่งจะได้เล่นเกมจริงๆจังๆก็ตอนเรียนจบมาแล้วนี่แหละ ^ ^''
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 2nd November 2012 เมื่อ 21:52
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    เเม่มม ม เอ้ยย ย เกลียดนักเกลียดหนาพวกชอบโทษ เกมเนี่ย !!~

ถึงผมจะไม่ติดเกมนะ เเต่ ผมก็ คัดค้านว่า เกมไม่ได้สงผลไปซะทั้งหมด มันอยู่ที่ สมองคนว่า เล่นเพื่อความบรรเทิงหรือ

เล่นเพื่อ ก่อการร้าย + ทำร้ายครอบครัวต่างๆ <<< พวกนี้เป็นประสาททางจิตมั้ง

ข่าวออกมาทีไร วงการเกมต้องสะเทือนทุกที เฮ้ออ อ อ อ

กล่าวขอบคุณ
    1,937
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    เกมทำให้คนก้าวร้าวขึ้นครับ อันนี่ผมรู้สึกตัวเองได้เมื่อเล่นเกมไป1ปีครับบ
    ความพยายามอยู่ที่นี่ ความสำเร็จอยู่ที่ไหน?

How Are You?
    กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 487
    ผมไม่คิดว่าอะไรผิดทั้งสิ้น คนทำนั่นแหละที่ผิด เกมเป็นแค่สิ่งของ จะฆ่าคนได้ไงจริงมิ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับตัวเรามากกว่าครับว่าควบคุมอารมณ์เมื่อโดนแยกออกจากเกมส์ได้แค่ไหนและเราเลือรับอะไรจากเกมส์ เกมส์ทำให้คนเราสนุกเพราะมันแตกต่างจากความจริงนั้นเป็นสิ่งที่พวกเราเลือกรับและชื่นชอบมัน แต่เด็กส่วนใหญ่ที่ทำดั่งข่าวดังที่เกิดขึ้นแยกแยะมันไม่ออกว่าอันไหนความจริงอันไหนเกมส์ มันงั้นเค้าจากมีเรทเกมติดมากับกล่องเกมเหรอครับต้องโทษตัวเด็กที่ซื้อหรือเลือกเล่นเกมไม่ดูตาม้าตาเรือ

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    นอกจาก เด็กๆต้องแยกแยะแล้ว อยากให้ผู้ใหญ่แยกแยะด้วยนะ

ด้วยความเคารพ

กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้
    ความผิดเกม ก็คือมันกระตุ้นเราแค่ 30 %
    แต่อีก 70 % ที่เหลือ ก็อยู่ที่เรานั่นแหละ

เราเลือกว่าจะใส่ความผิดของเราเพิ่มไปอีก 70 เอง

หรือเลือกว่าจะให้มันหยุดที่ 30

เราเลือกเองทั้งนั้น
    ผมก็คิดแบบนั้นครับ

กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,550
    เอะอะอะไรก็เกม 55 เราเป็นคนทำแท้ๆ

Gekkoukan Student Council
    กล่าวขอบคุณ
    1,570
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,656
    ผมม่ายเข้าจาย

ผมเล่นGtaตั้งแต่3ขวบครึ่งทามไมม่ายเห็นเอามีดไปฆ่าใครเลยละ

Team Fortress 2 Player
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    'v' เรื่องแทงแม่ สื่อไทยมันใส่ไข่ไม่ใช่หรอ

credit https://www.facebook.com/photo.php?f...type=1&theater
    source ทวิตเตอร์ของคุณนภพัฒน์จักษ์ อัตตนนท์ นักข่าวเครือเนชั่น

กล่าวขอบคุณ
    7,208
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    สรุปเกมส์ผิดอีก เห้อ

เรปล่างเป็นเกย์
    ดวงจันทร์ เเต่โดนNASAปกปิด
    กล่าวขอบคุณ
    3,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,636
    พึ่งเล่นมาริโอ้มา หิวเห็ดมากกกก จะลงเเดงเเล้ว!!!

=w=/ 
    กล่าวขอบคุณ
    929
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    ผมเล่น มาริโอ้ ตั้งแต่5ขวบ
    แต่ผมไม่เคยกระโดดเอาหัวชนหิน หรือเก็บเห็ดกินข้างทางนะครับ

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    ถ้าเกมเป็นภัยต่อสังคมจริง ทำไมไม่แบนค่ายบริการเกมในประเทศไทย แบนทุกเกมในประเทศไทยเลยล่ะ...ออกกฏหมายไปเลยใครเล่นเกม ไม่ว่าจะเกมอะไรก็ตาม

จำคุก10ปี ปรับ5หมื่น หรือทั้งจำทั้งปรับ เหตุเพราะการเล่นเกม เป็นภัยต่อสังคม... (ไร้สาระSuD)
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เอะอะก็เกมทีละครตบตีแย่งผัวชาวบ้านนี่ไม่เคยอะ (ถ้าเกิดมันทำให้เกมมันทำให้เราอยากทำสงสัยผมไปต่อบล็อกTertisอยู่แล้วละหรือผมจะไปทำลายล้างโลกดีละ!!!)