ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

یρέиċәя Ľσςĸέ
    กล่าวขอบคุณ
    2,144
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,712

ถึงรักแม่ แต่ก็ไม่ซื้อน้ำลายนก(รังนก)ไปให้แม่หรอก

โฆษณาอะไรรู้ๆกันอยู่ แบบว่าดูแล้วงง ตกลงรักยังไงฟ่ะให้แม่กระดกอ้วกนกอ่ะนะ...
    โคตรไม่เข้าแก้ปเข้าสมองเลยโฆษณาชุดนี้เอาอ้วกแช่น้ำแร่ฝรั่งเศส ไม่พอยังงกด้วยการเอาอ้วกนกนิดเดียวมาแช่อีกตั้งหาก.....
    แม่ไม่คลื่นไส้รึด่าลูกหรอกเหรอว่านึกไงเอาอ้วกนกมาคารวะวันแม่ฟร้า

ด้านรศ.ดร.ประไพศรี ศิริจักรวาล จากสถาบันโภชนาการ มหาวิทยาลัยมหิดล ให้ข้อมูลว่า จากการเก็บข้อมูลตัวอย่างเครื่องดื่มรังนกสำเร็จรูปในท้องตลาดของไทยมาตลอด 10 ปี ทำให้ทราบว่า ค่าเฉลี่ยของรังนกสำเร็จรูปดังกล่าวส่วนใหญ่จะมีรังนกเป็นส่วนผสมอยู่ในแต่ ละขวดราว 1% เศษๆ ของส่วนผสมทั้งหมดภายในขวด มีน้ำตาลประมาณ 12% และเมื่อวิเคราะห์โปรตีนในปริมาณต่อขวดแล้วพบว่ามีเพียง 0.25 กรัมเท่านั้น และในภาพรวมของแต่ละขวดให้พลังงานประมาณ 52 กิโลแคลอรี่ ซึ่งส่วนใหญ่พลังงานจะมาจากน้ำตาล
    “จากสัดส่วนโปรตีนเพียง 0.25 กรัม หากเขาต้องแจงรายละเอียดข้างขวด ด้วยขนาดเท่านี้อาจจะต้องระบุด้วยซ้ำว่ามีโปรตีน 0% เพราะน้อยมากๆ แถมเป็นโปรตีนจากน้ำลายนก ซึ่งเป็นโปรตีนไม่สมบูรณ์ แต่เขามีช่องที่ไม่ต้องแสดงรายละเอียดในส่วนนี้ เพราะกฎหมายระบุว่าหากไม่ใช่อาหารเสริมประเภทมีส่วนอะไรที่สูงเป็นพิเศษ อย่างแคลเซียมสูง โปรตีนสูง พวกนี้ต้องแสดงรายละเอียด แต่ช่องว่างดังกล่าวทำให้รังนกสำเร็จรูปไม่ต้องแสดงรายละเอียด ไม่เช่นนั้นก็อาจจะต้องใส่ว่ามีโปรตีน0%”
    คำอธิบาย: รังนก 1 ขวดเทใส่แก้วราคา 85 บาท
    รังนก 26 ขวด = ไข่ไก่ 1 ฟอง
    รังนก 34 ขวด = นม 1 กล่อง
    มันมียางไม้ชนิดหนึ่งมีมากในพม่านำมาแช่น้ำแล้วเหมือนรังนกเปี๊ยบเลยพม่าแถวบ้านผมเคยเอามาให้กิน

รังนกแท้กินแล้วบาป นกตัวผู้ต้องขากน้ำลายมาทำรังเพื่อให้ตัวเมียออกไข่แต่ก็โดนเก็บไปจนต้องขาก ซ้ำๆจนเป็นเลือดแถมรังเลือดยังราคาดีอีกตัวเมียก็ไม่ได้ไข่
    ผมว่าได้คุณค่าทางใจ กินแล้วต้องดีแน่ เพราะราคามัีนแพงโดนใจไฮโซอย่างผมครับ

อันนี้เป็นสิ่งที่ไม่เข้าใจมาตั้งแต่เด็ก

น้ำลายตัวเองไม่พอหรือไง

คนเราถึงสั่งสมให้กินน้ำลายนก

โอว.... น้ำลายนก น้ำลายสวรรค์ ไม่รู้หล่ะมันหวานก็เลยกิน

เครดิต : FW MAIL

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    "ไม่รู้หล่ะมันหวานก็เลยกิน"
    มันหวานเพราะน้ำตาลครับอยากกินหวานสู้นไปซื้อเฮลบลูบอยมาโซดากินดีกว่าอีก หวาน ซ่าห์ ชื้นใจ 555+
    พวกเจ้าทั้งหลาย จงเป็นสาวกอาเบะซะ
    อาเบะจะอยู่ในใจท่านตลอดกาล อาเมน(เบะ)
    (^人^)

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Live in NOTEBOOK!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,077
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    เกิดมาไม่เคยได้กิน เพราะว่าไม่รู้จะกินไปทำไม แต่คนมีตัง(เยอะๆ)ชอบซื้อกันจัง
    ผมว่าดื่มนมดีกว่าเยอะ โดยเฉพาะ "นมควาย" ดีกว่านะผมว่า คุณค่าทางอาหารนมควายมีเยอะกว่านมวัวอีกนะ บางคนอาจจะยังไม่รู้
    แต่ผมว่า "นมแม่" ดีที่สุดในโลกเลยแหละ แค่เสียดายที่แม่ไม่มีนมให้ผมกินแล้ว

ปล.แม่ผมก็ 40 กว่าแล้ว มีน้ำนมก็แปลก (แต่ถ้ามีแม่ก็คงไม่ให้กินเหมือนเดิม)
    "ขอบคุณครับ"

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    โอ้ว รังนกแท้

กล่าวขอบคุณ
    1,256
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    จิงดิ คราวหน้าอย่าไปซื้อกินละกัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ขอโทษเถอะครับไอ รังนกเลือดมันไม่มีหรอกครับ ที่มันเป็นสี แดงน่ะ เพราะว่าธาตุสังกะสีจากถ้ำเถอะครับ อีกอย่างก็ไม่ได้ผิดบาปอะไรด้วยครับ หากไม่มีการเก็บรังนก รังนั้นจะกลายเป็นหิน จนไม่มีพื้นที่ในถ้ำ นกนางแอ่นก็จะไม่มีที่วางไข่ครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่สิ้นค้าครับ แต่อยู่ที่ความคิดของบุคคลครับ

กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mcsatom อ่านกระทู้
    ขอโทษเถอะครับไอ รังนกเลือดมันไม่มีหรอกครับ ที่มันเป็นสี แดงน่ะ เพราะว่าธาตุสังกะสีจากถ้ำเถอะครับ อีกอย่างก็ไม่ได้ผิดบาปอะไรด้วยครับ หากไม่มีการเก็บรังนก รังนั้นจะกลายเป็นหิน จนไม่มีพื้นที่ในถ้ำ นกนางแอ่นก็จะไม่มีที่วางไข่ครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่สิ้นค้าครับ แต่อยู่ที่ความคิดของบุคคลครับ
    แต่เค้าเก็บขณะมีไข่ไม่ก็ตัวอ่อนอยุ่ในรังนกนะครับ ไม่ก็รังใหม่ๆเลย เพราะถ้ารอให้นกใช่เสร็จราคามันจะตกนะครับเพราะมันแก่เกินเหมือนเวลาผลไม้แก่จัดราคาก็จะตรงลง ส่วนลูกและไข่นกก็โยนทิ้งลงมาเลย สรุป บาปชัวร์
    แล้วรังนกเลือดอาจะไม่มีแต่ไอ้รังนกทองหนะผมว่ามันเกิดจากน้ำลายมันพ่นออกมาจนไม่มีอะไรจะพ่นแล้ว เวลาพ่นมามันก็เลยข้นกว่าปกติเพราะน้ำในตัวผลิตไม่ทัน(มั้ง) ไม่ก็ไอ้ต่อมมันคงอักเสปทำให้น้ำหลายไม่ใสมีเสล็ดปนออกมาด้วย(มั้ง) ไอ้เรื่องรังนกทองผมคิดเองนะไม่ได้อ้างอิงจากใครถ้าผอดอย่างไรอย่างไรอย่ามาโทดละกัน แต่เรื่องเก็บขณะมีลูกและไข่นกอยู่นหนะเรื่องจริง
    พวกเจ้าทั้งหลาย จงเป็นสาวกอาเบะซะ
    อาเบะจะอยู่ในใจท่านตลอดกาล อาเมน(เบะ)
    (^人^)

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    คนมีตัง ใช่จะใช้เงินเป็นทุกคน...

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    บาปแถมบาปเกิน กินคุณค่ายังไม่ได้ มีประโยชน์อะไรหนิ วู้

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ไม่เคยคิดจะกินเลย แพง ซื้อนมกิน มีประโยชน์กว่าอีก ถูกกว่าด้วย

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ผมเคยกินอยู่นะ หวานๆ ขมๆ กินเเล้วอยากอวก - -*

วิ่งไปให้ถึงความฝัน ˜^๐^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 817
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mcsatom อ่านกระทู้
    แล้วเมื่อไหร่รังนกจะกลายเป็นหินครับ 5 ปี 10 ปี หรือ 20 แล้วรังนกอันเท่าฝาหอย

มันจะเยอะมากจนขนาดทำให้ถ้ำเป็นรูใหญ่ๆปิดได้ สุดยอด...คิดได้ไง -*-

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    Blog Entries
    1
    ผมเคยกินรังนกแล้ว ไม่อร่อยเลยรสชาติไม่ถูกปากผมซะด้วยซ้ำ กินลอดช่องยังอร่อยกว่านี้อีก

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

No Mercy,Holocaust
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    บทความที่ จขกท เอามา ไม่ครบนะ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%99%E0%B8%81

ประโยชน์มีนะ แต่ราคาไม่ใช่เล่น แล้วรังนกเนี่ยมีโปรตีนน้อย แต่มีสารกระตุ้นเม็ดเลือดขาว
    การศึกษาวิจัยทางวิทยาศาสตร์ที่เกี่ยวกับประโยชน์ของรังนก

การศึกษาวิจัยทางวิทยาศาสตร์ที่เกี่ยวกับประโยชน์ของรังนกมีดังนี้
    • ในรังนก มีสารที่มีฤทธิ์คล้ายกับ Epidermal growth factor (EGF) ซึ่งมีคุณสมบัติ กระตุ้นให้เซลเม็ดเลือดขาวชื่อ Leucocyte ที่ซึ่งทำหน้าที่ในการปกป้องร่างกายจากเชื้อโรคต่างๆ ซึ่งเพราะเลี้ยงในหลอดทดลอง เกิดการแบ่งตัว [5]
    ในสารสกัดที่ได้จากรังนกประกอบด้วย Epidermal growth factor (EGF) ซึ่งมีองค์ประกอบเหมือนกับ EGF ที่มีอยู่ในคน ซึ่งมีฤทธิ์กระตุ้นการแบ่งตัวของเซลล์ชั้นนอกสุด และเยื่อบุต่างๆ การทดลองนี้เป็นการศึกษาเบื้องต้น โดยได้มีการทำให้สารสกัดให้บริสุทธิ์ เพื่อนำสารสกัดไปพัฒนาใช้ประโยชน์ด้านสุขภาพต่อไป [6]
    • จากความเชื่อในประโยชน์ด้านการรักษาโรคต่างๆของรังนก ทำให้มีการศึกษาองค์ประกอบของรังนกและพบว่า ไกลโคโปรตีนในรังนกช่วยเพิ่มภูมิคุ้มกันให้กับร่างกาย โดยช่วยเพิ่มการทำงานของเซลเม็ดเลือดขาว ที่ชื่อ Monocyte ซึ่งทำหน้าที่ช่วยปกป้องร่างกายจากเชื้อโรคต่างๆ [7]
    • จากความพยายามในการศึกษากลุ่มคาร์โบไฮเดรต ที่แยกได้จากไกลโคโปรตีนที่พบได้ในรังนก พบว่ามี 2 ชนิดที่เกี่ยวข้องคือ กลูโคซามีน (Glucosamine) และครอนโดซามีน (chondrosamin). [8]
    • การศึกษาในระดับโมเลกุลพบว่า ไกลโคโปรตีน ที่ผลิตจากต่อมน้ำลายของนกแอ่นกินรัง มีโครงสร้างที่ประกอบไปด้วย ไกลโคโปรตีนที่มีกรด sialic ส่วนประกอบหลัก กรด silica เป็นสารในกลุ่มคาร์โบไฮเดรตที่เป็น องค์ประกอบของ gaglioside ที่เกี่ยวข้องกับการทำงานของระบบสมอง (Structure of the Monosialyl Oligosaccharides Derived from Salivary Gland Mucin Glycoproteins of the Chinese Swiftlet [9]
    • Nakagawa H และคณะนักวิจัยจาก Tulane University Health Sciences Center School of Medicine, New Orleans ประเทศสหรัฐอเมริกา ได้ค้นพบว่าไกลโคโปรตีนในรังนก ส่วนใหญ่เป็นกลุ่มของ nonsulfated chondroitin glycosaminoglycans(GAGs). [10]
    • ศึกษาองค์ประกอบของรังนกพบว่า รังนกประกอบด้วยโปรตีน ประมาณ 61.5 กรัมต่อ 100 กรัม แร่ธาตุหลัก 4 ชนิดที่พบได้ในรังนกคือ แคลเซียม โซเดียม แมกนีเซียม โปแทสเซียม และมี sialic acid ประมาณ 0.7-1.5% ปริมาณสารอาหารในรังนก จะแตกต่างกันไปตามฤดูเก็บเกี่ยวและสถานที่ทำรัง [11]
    • ไกลโคโปรตีนในรังนก อุดมไปด้วยกรดอะมิโน เซอรีน ทรีโอนีน และโปรลีน [12]
    • คณะนักวิจัยจาก ประเทศญี่ปุ่น ได้พิสูจน์ และค้นพบกลไกลเสริมภูมิคุ้มกันของรังนก โดยนักวิจัยได้เตรียมตัวอย่างรังนก โดยเลียนแบบกระบวนการผลิต และการย่อยอาหารของมนุษย์ ก่อนจะนำตัวอย่างที่ได้ไปทดสอบประสิทธิภาพ นักวิจัยพบว่ารังนกมีฤทธิ์ยับยั้งการติดเชื้อไวรัส โดยโปรตีนแบบพิเศษที่มีในรังนกจะไปจับเชื้อไวรัสและยับยั้งการเกิด hemagglutination ที่จำเป็นในการเพิ่มจำนวนเชื้อไวรัส จึงช่วยป้องกันการติดเชื้อไวรัสได้หลายชนิด ทั้งไวรัสที่มีในคน เป็น และหมู ท้ายสุดผู้วิจัยได้สรุปผลว่า รังนกเป็นอาหารที่ปลอดภัย และมีประสิทธิผลในการป้องกันการติดเชื้อไวรัสไข้หวัดใหญ่ได้ [13]
    • ต่อเนื่องจากการศึกษาที่พบว่า สารสกัดจากรังนกมีฤทธิ์ช่วยยับยั้งการติดต่อเชื้อไข้หวัดใหญ่ ซึ่งเป็นผลมาจาก O- or N-glycoconjugates การศึกษานี้พบว่า โครงสร้างที่มีกรด sialic เป็นตัวหลัก เป็นตัวทำให้เกิดผลในการต้านไวรัสดังกล่าวได้ [14]

ปลที่มาก็ลิ้งค์นั้นแหละ

ที่ผมไม่เชื่อบทความ จขกท เท่าไหร่ เพราะว่า มันเป็น Fw Mail ที่ถูกทำขึ้นเพื่อทำลายครับ FW Mail มีการแอบอ้าง มหาลัย ไม่ก็ คนดัง หรือหมอ เอามาอ้างบทความผมเจอมาหมดแล้วครับ ถ้าFw Mail มีทั้งจริงและไม่จริงครับ แต่ที่ผมดูส่วนใหญ่ไม่จริงครับ
    ผมยกตัวอย่างบทความ กินชาเย็นแล้วทำให้ เลือดแข็งตัว จำไม่ได้ละ อันนั้นเป็นบทความหลอกลวงเหมือนกัน เพราะว่า กินชาเย็นมันไม่ทำให้เลือดแข็งหรอก แล้วบทความนั้นมีการแอบอ้าง หมอ บรรดานักวิจัยต่างๆ นะ บทความนั้นทำขึ้นเพื่อทำลาย ผู้ผลิตชาเย็น

แต่ว่าน้ำลายรังนก ถ้าเอามา ก็เป็นการทรมาณนก อะนะ

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mnoiz อ่านกระทู้
    เกิดมาไม่เคยได้กิน เพราะว่าไม่รู้จะกินไปทำไม แต่คนมีตัง(เยอะๆ)ชอบซื้อกันจัง
    ผมว่าดื่มนมดีกว่าเยอะ โดยเฉพาะ "นมควาย" ดีกว่านะผมว่า คุณค่าทางอาหารนมควายมีเยอะกว่านมวัวอีกนะ บางคนอาจจะยังไม่รู้
    แต่ผมว่า "นมแม่" ดีที่สุดในโลกเลยแหละ แค่เสียดายที่แม่ไม่มีนมให้ผมกินแล้ว

ปล.แม่ผมก็ 40 กว่าแล้ว มีน้ำนมก็แปลก (แต่ถ้ามีแม่ก็คงไม่ให้กินเหมือนเดิม)
    นมควายราคาไม่ใช่ถูกๆนะครับ
    นมวัวอะดีสุดแล้ว ราคามันถูก หาง่าย

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aunatix อ่านกระทู้
    นมควายราคาไม่ใช่ถูกๆนะครับ
    นมวัวอะดีสุดแล้ว ราคามันถูก หาง่าย
    ใช่ครับนมควาย แพง แคลเซียมสูงกว่านมวัวมากๆ ผลิตภัณฑ์ของแบรนทั้งรังนก และ ซุปไก่ก็เอาไว้ขาย'แบรนด์'เท่านั้นอยู่ละครับ อย่างซุปไก่ขวดเล็กๆนั่นมี โปรตีน
    เท่าไข่ครึ่งฟองเอง(มันเขียน g. โปรตีนอยู่ข้างขวด)

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    ผมเองไม่เคยรู้มาก่อนเลย

ที่ไหนก็ได้ นะเออ
    กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    ไม่เคยคิดจะกินเลย เพราะมันแพง = =''

ปล . เป๊ปทีน เห็นเพื่อนบอกกินแล้วฉลาด จำเนื้อหาที่เรียนง่าย แต่ทำไมผมไม่กินก็จำได้ หว่า = ='' ก่อนสอบก็อ่านหนังสือแค่ 5 นาที

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Senior Moderator
    ฝั่งธน(ต้องทน - -)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,997
    Blog Entries
    4
    พวกบทความพวกนี้่นั้น มาจาก FW Mail ควรจะอ่านและพิจารณาก่อนที่จะเชื่อในสิ่งนั้น ซึ่ง FW Mail อันนี้ผมเจอบ่อย เป็นการ Discredit รังนก โดยการนำข้อมูลมาอ้างประมาณว่า รังนกนั้นแย่อย่างงี้ ทรมาน นกอย่างงี้บ้าง ซึ่งถ้าเห็นเว็บที่เขาเขียนเป็นทางการ เขาบอกว่า นกนั้นไม่ได้ขากน้ำลายจนเป็นเลือดหรอกครับ แต่มาจากแร่ธาตุตามผนังถ้ำต่างๆ

แล้วรู้สึกเป็นแร่ธาตุเฉพาะบางถ้ำด้วย รังนกเลือดในประเทศไทยเลยหาแทบไม่มี บางทีเลยต้องนำเข้าขึ้นมา เนื่องจากมีคนเคยลงข่าวรักนกเลือดปลอม ผมเลยสนใจและลองศึกษามาดู แล้วก็ไปเจอข้อมูลน่ะครับ

http://www.siambirdsnest.com/demo/birdsnest1.php

ผมหาอีกเว็บไม่เจอนะ มีคนเคยบอกว่า นกน่ะไม่เหมือนคนนะที่มีขากน้ำลายเป็นเลือด เขาบอกทำรังกี่รอบๆ ทำจนแก่มันก็ไม่เห็นจะมีเลือดออกมาเลย

ปล. บางทีก็มี กินโออิชิพยาธิขึ้นสมองบ้าง อะไรบ้างก็มี บางครั้งควรพิจารณาและหาข้อมูลให้ดีก่อนเชื่อ บางครั้งพ่อผมยัง FW มาเนื้อกุ้งกลายเป็นสารหนู - - โปรตีน เปลี่ยนธาตุเป็น สารหนู ใครเอาโปรตอนยัดให้มันครับพี่
    -อ่านและคิดทุกครั้งก่อนโพสและตั้งกระทู้-
    -พยายามตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายต่อการตอบกระทู้ครับ-

กดอ่านคลิก : กฏบอร์ด l Blog

เรื่องเพิ่มเติมผ่าน Blog : เกณฑ์ตอบกระทู้ (สมาชิกใหม่และเก่าควรทราบ)

แจ้งปัญหาคลิก : PM

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    383
    ได้รับคำขอบคุณ: 708
    ผมเคยมีโอกาสเข้าไปเที่ยว บนเกาะรังนก (จ.พังงา) ได้ข้อมูลเกี่ยวกับรังนกมาว่า รังนกชนิดGold คือรังนกที่เปียกฝนจนกลายเป็นสีเหลืองทอง ซึ่งคุณภาพจะห่วยกว่ารังนกปกติ และบริษัทผลิตรังนกในไทยชอบซื้อรังนกประเภทนี้เนื่องจากมีราคาถูก ส่วนรังนกที่สมบูรณ์จะถูกพ่อค้าชาวจีนกว้านซื้อจนหมด...ส่วนเรื่องนกขากน้ำลายสร้างรังจนเป็นเลือดนั้นพบได้น้อยแต่ก็มีเพราะรังนกบางรังที่เก็บมาก็มีเลือดติดอยู่...นกบางตัวติดน้ำลายตัวเองจนตายคารังก็มี.(มันโง่ป่าวฟร่ะ-*-)...........อันนี้เป็นข้อมูลจากคนที่ปีนเก็บรังนกบนเกาะมากว่า 10 ปี
    .....สรุปก็คือรังนกเป็นวัตถุดิบที่ค่อนข้างสกปรก...แต่น่าจะมีคุณค่ามากกว่าที่...จขกท...โพสนะผมว่า
    ปล..ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลที่ผมได้คุยกับคนเก็บรังนกบนเกาะ....คัยอยากรู้ข้อมูลเพิ่มเชิญไปที่เกาะรังนกได้.....แต่ต้องรู้จักคนที่นั่นสักคนนะเพราะเป็นที่ส่วนบุคคล.........ถ้าไม่เช่นนั้นหากคุณเข้าใกล้เกาะ.....คนบนเกาะจะยิงปืนเตือนคุณ 2 ครั้ง....ครั้งที่ 3 จะยิงคุณ...ขอให้โชคดี

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,755
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,900
    ใครจะไปกินของโสโครกวะ

Skrillex !

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ถ้าเกิดว่าผมรวย ผมก็คงไม่หาซื้อมากินหรอกครับ
    ดูท่าทางคงไม่อร่อย แถมยังใส่น้ำตาลอีกด้วย ผมเป็นคนไม่ชอบกินอะไรที่มันหวาน ๆ อะครับ

แบ่งปันเป็นชีวิตจิตใจ
    RamaII, Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า เน้ออ

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    Fw mail หรอ หึหึ ...

กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ความรู้ + สาระ กด LIKE ให้เลย