ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 491

Cool ★ Review: Need for Speed Most Wanted (PS3, PSV, 360, PC)[8.5/10] ★

เมื่อพูดถึงซีรีย์ Need for Speed หลายๆ คนก็จะนึกถึงภาค Most Wanted ในปี 2005 ขึ้นมาทันที ทั้งการไล่ล่าจากตำรวจ การแต่งรถ ฯลฯ อีกมากมายทำให้เกม Need for Speed Most Wanted ภาคนั้นกลายเป็นตำนานไปเรียบร้อย หลายปีผ่านไปทาง EA จึงได้มีสารให้ Criterion Game ผู้พัฒนา Burnout มาปลุกผีภาคนี้ใหม่อีกครั้ง

หมายเหตุ ตัวเกมที่จะมารีวิวในวันนี้จะเป็นเกมในเวอร์ชั่น PS Vita ซึ่งภาพจะดรอปจากตัวเกมในเวอร์ชั่นคอนโซล แต่ยังคงมีเกมเพลย์และองค์ประกอบอื่นที่เหมือนกันอยู่

เกมเพลย์

เกมเพลย์ของเกม Need for Speed Most Wanted ในภาคนี้ยังคงสไตล์เกมขับรถ Open World เน้นขับมันส์ๆ ซิ่งๆ ดริฟต์ไปดริฟต์มาหนีตำรวจเช่นเดิม รวมเข้ากับเกมเพลย์สไตล์ Burnout ที่เด่นในการขับรถชนกัน ตัวเกมด้านระบบควบคุมนั้นทำได้ดีไม่มีติอะไร อย่างไรก็ตามในภาคนี้มีหลายจุดที่เปลี่ยนแปลงจากภาค Original คือตัวรถนั้นจะกระจายซ่อนอยู่ทั่วเมืองเต็มไปหมด (มีอยู่ 123 คัน) ทำให้เราไม่จำเป็นต้องลงสนามแข่งข้างถนนเพื่อปลดล็อครถอีกต่อไป ถ้าหาเจอรถที่ถูกใจคันไหนก็เข้าไปขับได้เลย ซึ่งจุดนี้จะผมมองว่าเป็นข้อดีคือตัวผู้เล่นสามารถเลือกขับรถคันที่ชอบได้เลยตั้งแต่เริ่มเกม โดยที่ได้สำรวจเมือง Fairhaven ไปอีกทางหนึ่งด้วย

ขับรถชมวิวหนีตำหนวด

แต่ใช่ว่าเราเลือกขับรถอะไรก็ได้แล้วจะไม่มีความท้าทายอะไรเลย ตัวเกมยังคงบังคับให้เราต้องไล่โค่นคู่แข่ง Most Wanted ที่มีค่าหัวสูงสุดทั้ง 10 รายให้จงได้ (แต่ไม่มีเนื้อเรื่องให้ติดตามนะ) นอกจากนี้รถแต่ละคันที่เราขับนั้นจะมี Mission เพื่อปลดล็อค Part ต่างๆ ของรถ เช่น ล้อรถ บอดี้ ตัวถัง ระบบไนตรัส และเกียร์เป็นต้น ซึ่งนั่นหมายความว่าเราจะเคลียร์เกมนี้ได้ก็จะต้องเคลียร์ Mission 10 ฉากสำหรับการโค่นเหล่า Most Wanted รวมไปถึง Mission ของตัวรถแต่ละคันเอง ซึ่งมีทั้งหมดประมาณ 600 กว่าฉากด้วยกันเลยทีเดียวเชียว ซึ่ง Mission ที่ทาง Criterion ทำนั้นนั้นถือได้ว่า ไม่ยาก และไม่ง่ายจนเกินไป บางฉากต้องเล่นหลายรอบกว่าจะผ่านได้ อย่างไรก็ตาม Mission ของรถหลายๆ คันนั้นแลดูซ้ำๆ บ้างเหมือนกันอาจทำให้เล่นไปซักพักอาจจะเบื่อได้

นอกจากระบบรถที่กระจายตัวให้เลือกใช้ได้แล้ว ในภาคนี้ทาง Criterion ได้ปรับเปลี่ยนระบบแต่งรถให้เราสามารถปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนรถได้ทันทีผ่านเมนู Easy Drive ที่กดปุ่มไม่กี่ทีก็ปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนหรือแม้กระทั่งเปลี่ยนรถได้ทันทีทันใด ไม่ต้องเข้าโรงรถอีกต่อไป ซึ่งจุดนี้เองบางคนก็ว่าสะดวกดี บางคนก็ว่าไม่สมจริงก็แล้วแต่ตามที่จะคิด แต่โดยส่วนตัวแล้วผมมองว่าเป็นอะไรที่สะดวกมากเพราะไม่ต้องกลับไปยังโรงรถไปบ่อยๆ อย่างไรก็ตามอีกเช่นกันเกมในภาคนี้ทาง Criterion ได้ตัดระบบแต่งรถออกไปด้วย ทำให้เราจะไม่สามารถติดสติ๊กเกอร์ เปลี่ยนอุปกรณ์ประดับยนตร์ได้เหมือนภาค Original ทำได้แค่เปลี่ยนสีรถโดยวิ่งเข้าไปยังอู่ซ่อมที่กระจายอยู่ทั่วเมืองเท่านั้น (เมื่อเราขับรถผ่านเข้าอู่ ตัวรถจะถูกซ่อมให้ใหม่เอี่ยมอ่อง และพ่นสีใหม่ที่สุ่มมาให้)

อู่รถมากสาขา

การไล่ล่าและหลบซ่อน

ถ้าพูดถึง Most Wanted คงไม่พูดถึงตำรวจและการไล่ล่าคงไม่ได้ โดยตำรวจจะใช้รถทั้งสิ้น 5 แบบ ซึ่งประกอบไปด้วยรถตำรวจธรรมดา รถ SUV รถ SWAT และรถสปอร์ตสุดหรูที่ไม่รู้เอาภาษีใครไปจ่าย สำหรับการหลบหนีตำรวจนั้นก็ยังคงใช้วิธีการเดิม คือจะต้องสลัดตำรวจให้ได้และเข้าไปที่ซ่อนตามอาคารและสถานที่ลับที่มีที่ให้ซ่อนอยู่ทั่วเมือง (แต่ไม่มีจุดบอกใน Map ต้องเสี่ยงดวงกันเอาเอง) ในส่วนของ AI ตำรวจถือว่าทำออกมาโอเคดีไม่มีที่ติอะไร แต่ส่วนที่ติจริงๆ คือแม้ว่าเราจะหนีไม่รอดโดนจับแล้ว ตัวเกมนั้นมันไม่มี Penalty ลงโทษหรือทำให้เราต้องเสียอะไรไปเลยแม้แต่อย่างใด เสมือนจับไปเป็นพิธีให้เราเห็นฉากโดนจับแป๊ปนึงแล้วก็ปล่อยให้เราซิ่งต่อได้เลย นอกจากนี้ตัวเกมยังได้ตัดเฮลิคอปเตอร์ตำรวจออกไปอีกด้วย ซึ่งสิ่งเหล่านี้เองที่ทำให้ความท้าทายในการหนีตำรวจของตัวเกมในภาคนี้ลดน้อยลงไป

หยุดเดี๋ยวนี้ มาจ่ายค่าปรับคุณตำหนวดซะดีๆ

การทำสถิติ

เกม Most Wanted ในภาคนี้ มีระบบเก็บสถิติของผู้เล่นเอาไวด้วย เช่น เก็บสถิติค่าหัว (Speed Point - SP) เก็บสถิติความเร็วของเครื่องจับความเร็วที่กระจายตามสถานที่ต่างๆ สถิติการทำลายป้าย Billboard และระยะทางในการซิ่งเหินฟ้า เป็นต้น ซึ่งสถิติเหล่านี้เองก็จะแชร์ไปให้กับเพื่อนๆ ที่อยู่ใน Friend List ของเราที่เล่นเกมนี้อีกด้วย โดยเราจะสามารถดูข้อมูลได้ว่าค่าหัว (Speed Point) ของเราอยู่ในอันดับที่เท่าไหร่ในแวดวงของเรา และถ้าเพื่อนเราทำลายสถิติใดของเราได้ เช่น สถิติความเร็วของกล้องตรวจจับความเร็วในเมือง ตัวเกมก็จะมีระบบ Autolog เพื่อแจ้งเตือนเพื่อให้เราไล่ทำสถิติเกทับกลับไปได้อีกด้วย เป็นต้น

โดนเกทับค่าหัว (Speed Point)

ซิ่งทำลายสถิติความเร็วกับเพื่อนในลิสต์

Multiplayer สุดเจ๋ง

ระบบ Multiplayer ของตัวเกมถือว่าทำออกมาได้ยอดเยี่ยมกระเทียมดองเอามากๆ ซึ่งนอกจากจะมีโหมดแข่งรถแบบธรรมดา (ทั้งแบบทีมและแบบเดี่ยว) แล้ว ตัวเกมยังมีโหมด Speed Test และ Challenge Mission ที่สนุก มันส์ ฮามากๆ ยกตัวอย่างเช่น

ขับรถให้กระโจนออกไปแล้วลงเป้าตามที่กำหนดไว้ ใครกระโจนออกไปแล้วลงเป้าได้มากสุดคนนั้นชนะ ทำให้บางทีกระโจนออกไปพร้อมกันก็ชนกันซะงั้น
    แข่งเหินฟ้า ใครซิ่งเหินบินไปได้ไกลกว่าคนนั้นชนะ
    แข่งดริฟต์ เช่น มีเสาประภาคารให้เสานึง แล้วแข่งดริฟต์วนรอบเสา ใครดริฟต์ได้นานกว่าคนนั้นชนะ
    แข่งแย่งกันจอดรถในสถานที่แปลกๆ เช่น จอดบนปีกเครื่องบิน ใครจอดได้นานสุดก็ชนะ ซึ่งพวกคนที่มาที่หลังก็จะเบียดเราให้ตกปีกเครื่องบิน แล้วลงเหวดับอนาถไป
    แข่งชนคนอื่น ใครคว่ำรถคนอื่นได้มากก็ชนะไป
    นอกจากนี้ระบบ Multiplayer ของตัวเกมยังอนุญาตให้เราออนไลน์เล่นข้ามโซนกันได้ และสามารถสร้างรูปแบบการแข่งขันของเราได้เองอีกด้วย เช่นว่า จะจัดการแข่งขันเป็นแบบ แข่งรถเพียวๆ หรือจะแข่งแบบ Challenge สลับกันไปก็ได้ตามที่ต้องการ เป็นต้น อย่างไรก็ตามระบบออนไลน์มัลติเพลเยอร์นี้มีข้อสังเกตคือเราไม่สามารถใช้รถทั้งหมดได้ทันทีเหมือนโหมดแบบเล่นคนเดียว โดยเราจะต้องเล่นโหมด Multiplayer เพื่ออัพสกิล Speed Level ให้ได้ระดับนึง จึงจะสามารถปลดล็อครถและชิ้นส่วนอัพเกรดต่างๆ ได้ในภายหลัง

Multiplayer ที่ยังอยู่ในโลก Open world

บทสรุป

ข้อดี

• รายละเอียดตัวรถ และเมืองทำได้ดีพอสมควร รวมถึงมีสิ่งท้าทายที่ทำให้ผู้เล่นอยากที่จะขับรถกินลมชมได้ทั่วเมือง
    • Mission ที่เยอะมาก
    • ระบบ Multiplayer ที่ทำออกมาดีมาก ใครไม่มาเล่น Multiplayer ถือว่าเล่นไม่คุ้ม (จริงๆ นะ)

ข้อเสีย

• ระบบแต่งรถที่หายไป เปลี่ยนได้แค่อุปกรณ์บางชิ้นส่วนหลักๆ ของรถเท่านั้น
    • Mission แข่งปลดล็อคชิ้นส่วนรถแต่ละคันดูซ้ำๆ กันอาจทำให้เบื่อได้
    • ขาดความท้าทายในการหนีการไล่ล่า ถึงโดนจับได้ก็ไม่เสียอะไร

สรุปคะแนน 8.5/10 ดริฟต์เนียน เกรียนซิ่ง โดยส่วนตัวแล้วผมชอบภาคเก่ามากกว่า แต่เกมนี้ยังคงเป็นเกมขับรถที่เจ๋งเกมนึงอยู่ดี (โดยเฉพาะระบบ Multiplayer )

ที่มา : b4lmung@Gconsole
    ผู้ ถูก ลืม

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: Dream Theater ::.
    Somewhere On The Earth
    กล่าวขอบคุณ
    837
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    ชอบทุกอย่างยกเว้น แต่งรถไม่ได้ แค่นั้นแหละ
    ...

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mr.J@ack is Coming`
    KoRat`@ ThaiLand
    กล่าวขอบคุณ
    1,283
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ตำรวจโหดชิหายเลย

EnGiNeEr!ng 'n GaMeR

BTS ศรีราชา
    กล่าวขอบคุณ
    2,152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,415
    Blog Entries
    1
    ภาคนี้การขับรถมันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    599
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ภาคนี้สอจริงมาครับ แต่ขอตินิดหนึ่งว่าแต่รถไม่ได้ *****ย
    i core3 540 3.07 ghz vga ati 6670 (แบบกากครับ อิอิ) ram 4gb

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ตำรวจโหดตั้งแต่ต้นเกมเลย

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    ถ้าเอา NFS Most Wanted ปี 2005 มาทำใหม่ผมว่า ok นะ

ภาคก่อนๆ ผมดริฟง่ายมาก ภาคนี้ ดริฟชน + ตกเขา ตลอด ขับยากแท้
    CPU Intel Core i7 6700K / M/B AsRock Z170 Pro4 / RAM G.Skill Trident Z 3200 16GB / Gigabyte GTX 1070 G1 Gaming / PSU Cosair CX 650W / CASE In Win 303 Nvidia

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1,178
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ภาคนี้ก็ OK นะครับถ้าเทียบกับ 1-2 ภาคล่าสุดที่ทำผมลบเกมเร็วแทบไม่ได้เล่น
    ตอนแรกๆต้องอดทนหน่อยไนตรัสก็ไม่มีต้องไปทำ Misson อีก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ingkung อ่านกระทู้
    ถ้าเอา NFS Most Wanted ปี 2005 มาทำใหม่ผมว่า ok นะ

ภาคก่อนๆ ผมดริฟง่ายมาก ภาคนี้ ดริฟชน + ตกเขา ตลอด ขับยากแท้
    ตอนแรกๆ ผมก็คิดงั้นนะครับ แต่พอไปเจอรถดีๆ (ตอนหนีตำรวจ)
    นี้ค่า control อย่างเยอะเลย จะดริฟ หรือเลี้ยวนี้ง่ายกว่าเดิมเยอะมากอะ

:.Party Animal.:
    R.I.P. Mitchell Adam Lucker
    กล่าวขอบคุณ
    1,322
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    Blog Entries
    1
    อยากบอกว่ายากมาก ที่ไม่เล่นต่อเพราะมันแต่งรถไม่ได้เนี้ยละ
    THIS IS SEMPITERNAL!

กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    เหมือนผมเลยโหลดมาเล่นแต่งรถไม่ได้ลบ

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    lamborghini aventador ใครเจอแล้วมั่งครับ ถามหน่อยอยู่ตรงไหน
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    434
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,148
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlackReBle อ่านกระทู้
    ตอนแรกๆ ผมก็คิดงั้นนะครับ แต่พอไปเจอรถดีๆ (ตอนหนีตำรวจ)
    นี้ค่า control อย่างเยอะเลย จะดริฟ หรือเลี้ยวนี้ง่ายกว่าเดิมเยอะมากอะ
    ตามนั้นครับ ภาคนี้สมจริงกว่าที่คิด
    ช่วงแรกๆที่รถไม่ได้แต่งอะไรเลย บังคับยากนิดนึง แต่พอทำมิชชั่นปลดนู่นนี่ได้ก็เริ่มสบายล่ะ
    แต่มันก็มีรถ บางคันขับง่ายๆอยู่

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    ผมเล่นจอยพังไปอัน1ละเซ็งมากเลย สนุกดีครับ ตำราจโหดมาก
    นึกแล้วว่าพวกคุณต้องผ่าน

กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ปลดโดยโค่นอันดับที่ 4 ครับ ตอนนี้ผมขับ Lexus LFA อยู่ครับ กำลังจะไปโค่นอันดับที่ 5 เอา Porsche 918 Spyder มาไล่บี้กับ Lamborghini Aventador ^^

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    รถตำรวจจะแรงเกินไปละ แถมปล่อยตะปูเกลื่อนกลาดเลย

The Beginning of Passion

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ผมชอบภาคเก่ามากกว่านะ แต่ชอบภาพมันสวย แต่ขับยากไปหน่อย นึกว่าจะได้แต่งรถเยอะแยะ แต่งได้นิๆหน่อยๆ -0-
    STEAM&ORIGIN&UPlay ID :NongNom5od

กล่าวขอบคุณ
    3,374
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    ภาคนี้ผมคงต้องอดทนในการเล่นมากๆเลย 5555 จะ ขับ R-35 จนจบเกมส์แหละ 555

:: BENZMASTERZ ::
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    lamborghini aventador ใครเจอแล้วมั่งครับ ถามหน่อยอยู่ตรงไหน
    ต้องปลดล็อคเอาจากการแข่งไต่อันดับครับ
    - Satisfaction Space : Gamer Frontier -

กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    บังคับยากมากครับ ภาคนี้

กล่าวขอบคุณ
    118
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ชอบมากเลย แต่ก็เสียดาย เฮลิคอปเตอร์ กับ ระบบแต่งรถ ไม่น่าตัดออกไปเลย แต่ที่หายไปอีกก็จะเป็น สิ่งกีดขวางการไล่ล่า และระบบหน่วงเวลา

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    410
    ได้รับคำขอบคุณ: 319
    เล่นถึงขีดแดงรัดับหก รถโหดโคต

FOREVER
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 634
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้

แข่งกับคนที่ 4 ครับแข่งแล้วเบียดมาให้ได้ !!

ชอบรถคันไหนมั้งครับ ส่วนตัวผมโคตรชอบ

Camaro กับ THE LEXUS LFA มากกกกกกกก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ryusaki อ่านกระทู้
    ชอบมากเลย แต่ก็เสียดาย เฮลิคอปเตอร์ กับ ระบบแต่งรถ ไม่น่าตัดออกไปเลย แต่ที่หายไปอีกก็จะเป็น สิ่งกีดขวางการไล่ล่า และระบบหน่วงเวลา
    สิ่งกีดขวางการไล่ล่า ถ้า เจอตำรวจระดับ 6 เดี๋ยวก็จ๋อย โกงโคตรๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    System of Live operation
    กล่าวขอบคุณ
    2,831
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,021
    แลมโบ ผมโดนตำรวจจับครั้งแรก เกือบร้อง ที่ไหนได้ ไม่เป็นอะไรเลยนี่หว่า

ชอบสุดๆก็ ตระกูลแลมโบ และ เลกซัส แอลเอฟเอ นี่ล่ะครับ