ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    การบ้านที่ดีควรให้เด็กได้ฝึกคิด อย่างตรงตามหนังสือมากเกินไป
    ตัวอย่างเช่น ประเทศไทยทำมัยน้ำท่วม นักเรียนมีความคิดเห็นอย่างไร?
    ผมว่าเค้าสามารถค้นหาคำตอบจาก google ได้แต่ก็จะฝึกให้คิด มากกว่าลอกหรือ coppy วาง

.: drsekyPS :.
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,499
    มี 2 ความเป็นไปได้ครับ
    1. ทำการบ้านเอง (ฉลาดและเก่งขึ้น)
    2. ลอกเพื่อนเพราะทำไม่เป็น (..........)

สรุปส่วนใหญ่ผมว่าลอกเพื่อนครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมว่าช่วยนะครับ
    เพราะว่ามีช่วงนึงที่ผมจำเนื้อหาฟิสิกข์ไม่ได้แล้วตอนนั้นครูให้การบ้านมาเป็นสิบๆข้อเลย
    ตอนแรกนี้ทำไม่ได้เลยครับ งงมาก แต่พอลองทำดูเองไม่ก็ถามเพื่อนบ้าง ไปๆมาๆก็เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    การบ้านทำลายทุกอย่างครับ
    ผมเชื่อการบ้านที่เยอะเกินไปมันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    ที่ดูจากกราฟแล้ว พอสรุปได้ว่า ให้การบ้านจะช่วยให้คะแนนทดสอบดีขึ้นแต่ถ้ามากไปคะแนนจะเริ่มตก

แต่ที่บอกว่า เสาร์-อาทิตย์ ไม่ต้องมีการบ้าน อันนี้ โดนใจอะ!

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    การบ้านๆ ใครเข้าเรียนมหาวิทยาลัย สาขา คณิตศาสตร์ จะรู้ซึ้งดีถึง ประโยชน์ของการมีการบ้าน เพราะ เป็นการซ้อมมือไปตลอดๆ

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    หลักสูตรในการเรียนนะครับ

ทาง รร. จะกำหนดว่า แต่ละวิชา ต้องสอนไปถึงบทไหน ภายในกี่คาบ

ซึ้ง เวลาเราเรียนกัน ต้องมีอะไรมารบกวนเช่น ครูไม่มา , หยุดประจำเดือน ฯลฯ

ดังนั้น ครูจะสอนไม่ทัน จึงต้องสั่งการบ้านเพื่อลดเวลาการสอนลง คือ สอนในบท และให้ทำโจทย์เสริม

มันเลยการเป็นการบ้านไป ..

ซึ้งผมก็งงว่า ใน 1 ชม. เรียนอะไรกันทำไมไม่ทัน .. ในขณะที่บ้าน รร. เรียนคาบละ 40 นาที

บ้างครั้งการบ้านก็ไม่ได้แค่ทบทวน แต่ทำให้ ปิดวิชาไวขึ้น [ปิดคอร์ส]
    CPU Intel Core i7 6700K / M/B AsRock Z170 Pro4 / RAM G.Skill Trident Z 3200 16GB / Gigabyte GTX 1070 G1 Gaming / PSU Cosair CX 650W / CASE In Win 303 Nvidia

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    เยอะไปก็ไม่ได้ประโยชน์เท่าที่ควร เพราะผู้เรียนเกิดอาการต่อต้าน
    น้อยไปหรือไม่มี ก็เหมือนไม่มีการฝึกฝน
    สิ่งสำคัญคือ หัวข้อการบ้านมันต้องสร้างสรรค์ ให้ผู้เรียนเกิดประโยชน์จากการทำการบ้านนั้นจริงๆ

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับสไตล์การสอนของอาจารย์แตล่ะคน และเนื้อหาที่เรียนด้วย
    การสอนของบางคนก็อาจไม่จำเป็นต้องมีการบ้านก็ได้ เพราะเนื้อหาที่เรียนครอบคลุมหมดแล้ว
    ในขณะที่บางเนื้อหา ก็จำเป็นต้องมี เพื่อให้เกิดการทบทวน

แต่ส่วนตัวแอนตี้การสั่งการบ้านบางประเภท เช่นการทำการบ้านแบบเน้นปริมาณเข้าว่า
    หรือการบ้านที่สนับสนุนให้เด็กก๊อปแปะมาส่งหน้าด้านๆ

กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    มีการบ้านมันก็ดีอะครับแต่มีแบบว่าทุกอาจารสั่งมานิเวลามีนิดเดี่ยวสั่งสองสามงานเลย

กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    การบ้านส่วนมากจะไปทำที่โรงเรียน

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    การบ้างคือทบทวนครับ แต่ไอ้ชิ้นมาหนักๆนี่สิ

CMU
    กล่าวขอบคุณ
    1,766
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    อย่างผมเรียนแล้วรู้เลยว่าต้องทำโจทย์เยอะๆ ทำแบบฝึกหัดเยอะๆ ไม่งั้นก็สู้เขาไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    มันขึ้นอยู่กับตัวเด็กเอง ว่าเด็กจะเก็บเกี่ยวอะไรได้บ้างจากการบ้านที่ทำ
    ถ้าทำไปงั้นๆ มันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอก แต่ถ้าทำไปคิดไป วิเคราะห์ หาบทสรุป และต่อยอด มันก็ได้ประโยชน์
    ประเด็นก็คือคนที่ทำแบบนี้ได้คือคนที่เขาใฝ่รู้จริงๆ ไอ้พวกเรียนแบบไม่รู้เหนือรู้ใต้มันไม่มาสนใจหรอก
    สมัยเรียนตัวผมเองก็ไม่ใช่ว่าเป็นคนเรียนเก่ง ศึกษาแล้วแตกฉานง่ายๆ หรือเป็นพวกขยันใฝ่รู้ในการศึกษาอะไรมากมายนัก(ถ้าไม่ได้อุทิศตนให้กับความรู้ในเรื่องนั้นจริงๆ)
    แต่มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่เราจะไม่ยอมรับความจริงไม่ใช่เหรอ? ถึงผมไม่ได้ชื่นชอบสิ่งที่เรียกว่าการบ้าน แต่มันก็หนีความเป็นจริงไม่พ้นอยู่ดี

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ผมคิดว่า จุดประสงค์ ของการสั่งการบ้านไม่น่าจะใช่ในเรื่องของการเพิ่มความฉลาดนะครับ

ผมคิดว่า เกี่ยวกับเรื่องความรับผิดชอบมากกว่า

ปล. แต่สมัยนี้ การบ้านก็ยากกว่าที่สอนในห้องเยอะ เลยทำไม่ได้กัน ไม่ใช่ไม่ทำ =_=''