ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

เผยชีวิตสุดทึ่งของโฮเซ มูจีกา ประธานาธิบดีที่จนที่สุดในโลก

เผยชีวิตสุดทึ่งของโฮเซ มูจีกา ประธานาธิบดีที่จนที่สุดในโลก

หากจะพูดถึงตำแหน่งประธานาธิบดีแล้ว คนเกือบทุกคนบนโลกใบนี้คงจะคิดถึงผู้นำประเทศที่มีหน้ามีตาในสังคม มีบ้านพักหรูโอ่อ่าสมกับตำแหน่ง และไปไหนมาไหนก็ต้องมีคนขับรถอารักขากันเป็นขบวน แต่หากใครได้เห็นวิถีชีวิตของประธานาธิบดีอุรุกวัยคนนี้แล้ว รับรองว่าต้องอึ้ง เพราะแม้ว่าตำแหน่งของเขาจะใหญ่โตที่สุดในประเทศ แต่เขาก็ยังคงเลือกที่จะใช้ชีวิตแบบชาวไร่ชาวนา อยู่ในบ้านหลังซอมซ่อ พอมีพอกินเฉกเช่นเกษตรกรคนหนึ่ง

และนี่คือภาพวิถีชีวิตของ โฮเซ มูจีกา ประธานาธิบดีแห่งอุรุกวัยวัย 77 ปี ที่ได้รับการขนานนามว่า "ประธานาธิบดีที่จนที่สุดในโลก" จากการที่เขามีแนวคิดการใช้ชีวิตที่แปลก แตกต่างจากนักการเมืองคนอื่น ๆ นั่นคือ ปฏิเสธบ้านพักหรูที่ทางการจัดให้ ปฏิเสธการใช้ชีวิตหรูหรา แต่เลือกที่จะใช้ชีวิตกับภรรยาอย่างสมถะอยู่ในบ้านเก่า ๆ หลังหนึ่งในชนบทนอกเมืองมอนเตวิเดโอ อยู่อย่างพอเพียง ทำสวน สูบน้ำขึ้นมาใช้เอง โดยมีสุนัขพิการ 3 ขา เป็นคู่หู คอยติดสอยห้อยตามเขาไปด้วยเสมอ

มูจีกา ใช้ชีวิตเฉกเช่นชาวไร่ชาวนาคนหนึ่ง เขาลงมือทำสวน ปลูกผักไว้กินกับภรรยา น้ำที่ใช้ในแต่ละวันก็สูบขึ้นมาจากบ่อ มีรถไถไว้ใช้ทำสวนทำไร่ และรถเต่าเก่า ๆ อีก 1 คันไว้ขับไปไหนมาไหน ส่วนเงินเดือนที่ได้รับกว่า 360,000 บาทในแต่ละเดือนนั้น เขาก็เก็บไว้เพียง 10 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น ส่วนอีก 90 เปอร์เซ็นต์ มูจีกาก็นำไปบริจาคช่วยเหลือคนยากจน หรือโครงการเพื่อสาธารณประโยชน์ต่าง ๆ ซึ่งนั่นทำให้เขามีเงินใช้เดือนละประมาณ 23,000 บาทเท่านั้น และกลายเป็นประธานาธิบดีที่ยากจนที่สุดในโลก

สำหรับแนวคิดที่ทำให้มูจีกาเลือกใช้ชีวิตอย่างทีเป็นเช่นนี้ มูจีกาได้เปิดเผยว่า "แม้ว่าผมจะได้รับฉายาว่า ประธานาธิบดีที่จนที่สุดในโลก แต่ผมไม่รู้สึกว่าตัวเองจนเลยนะ คนจนสำหรับผมน่ะ คือคนที่เอาแต่ทำงานงก ๆ เพื่อยกระดับชีวิตตัวเองให้ร่ำรวย และมีความต้องการสิ่งนั้นสิ่งนี้อย่างไม่มีที่สิ้นสุด สิ่งที่ผมเป็นนี่แหละคืออิสรภาพอย่างแท้จริง ถ้าหากคนเราไม่มีความต้องการอะไรมาก เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องทำงานเยี่ยงทาสเพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการเหล่านั้น และเราก็จะมีเวลาให้กับตัวเองมากขึ้น ผมอาจดูเป็นคนแก่ที่แปลกนะ แต่นี่คืออิสรภาพสำหรับผม"

ทั้งนี้ กว่าที่มูจีกาจะมีความคิดพอเพียงเช่นนี้ ชีวิตของเขาผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ เขาเคยถูกยิง 6 ครั้ง ขณะเป็นสมาชิกกลุ่มกองโจรทูปามารอส กองกำลังติดอาวุธฝ่ายซ้ายที่ได้รับแรงบันดาลใจจากการปฏิวัติในคิวบา และเคยถูกจำคุก 14 ปี ซึ่งระหว่างจำคุกนี้เองทำให้เขาตกผลึกความคิดบางอย่าง และมีมุมมองชีวิตที่เปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงหลังจากนั้น

อย่างไรก็ดี มูจีกาเปิดเผยว่า ด้วยวัยที่มาก และเป็นผู้สูงอายุแล้ว เขาคงจะครองตำแหน่งประธานาธิบดีเป็นสมัยสุดท้าย ก่อนที่จะไปใช้ชีวิตเฉกเช่นผู้สูงอายุคนหนึ่งที่อาศัยสวัสดิการจากรัฐเท่านั้น ซึ่งเขาไม่มีปัญหากับรายได้ที่น้อยลงแต่อย่างใด เพราะเขาใช้ชีวิตด้วยรายได้จำนวนน้อย ๆ แบบนี้มาทั้งชีวิตแล้ว

คลิป Uruguay's Jose Mujica - "The poorest president in the world"
    โพสต์โดย คุณ theworldvideos1 สมาชิกเว็บไซต์ยูทูบดอทคอม

ที่มา kapook

Silent & Deadly
    Long Time In The Galaxy Far Far Away
    กล่าวขอบคุณ
    701
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,168
    เค้าคือคน รวยน้ำใจครับ TwT

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    สุดยอดแห่งความสมถะ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    774
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    ประเทศไทยมีแบบนี้คงดีไม่น้อยครับพี่น้อง
    INTEL i7 3770k / Asus Cerberus GTX 1070 Ti / ASUS P8Z77-v-lx / DDR3 8gb1600KINGSTON HYPER -X / XFX 750 W / 120GB SSD KINGSTON HYPERX FURY / 1.0 TB HDD WD SATA-3 BLUE

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CodeMagane อ่านกระทู้
    เค้าคือคน รวยน้ำใจครับ TwT
    ลายเซ็น เด็ด******
    RIP SUICIDE SILENCE S MITCH LUCKER 1984-2012

กล่าวขอบคุณ
    181
    ได้รับคำขอบคุณ: 176
    คนจนคือคนที่ต้องหาเงินๆ มาเพื่อยกระดับฐานะของตัวเอง แต่เขาไม่ต้องการเงินใช้เพียงแค่พอประทังชีวิต
    ลายเซ็น

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ขอให้ไทยมีแบบนี้บ้างกับนักการเมืองบางคน

การโหลดคือ จิตวิญญาน
    กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    หน้ายกย่อง จริงๆครับ
    thailandstar.tskk.in

กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    บอกตรงๆครับ ผมไม่คิดว่าคนเเบบนี้จะมีในโลก เพราะดูจากตำเเหน่งหน้าที่ สุดยอดจริงๆ

Team Fortress 2 Player
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    ขอให้ไทยมีแบบนี้บ้างกับนักการเมืองบางคน
    พิมพ์ผิดแล้ว มันต้องหลายคน

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    ก็ไม่ได้จนนี่นา

กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    นั่นน่ะสิเนาะ ขนาดงานวันเกิดวันเดียวยังหมดไปเป็นร้อยๆล้าน ภาษีประชาชนทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    คนอย่างนี่ละที่ประเทศไทยต้องการ

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    นี่สิแบบอย่างของผู้นำ ไม่จำเป็นต้องแข่งขันกันรวย..~
    ..+:.) ไม่จำเป็นต้องมีเพื่อน 100 คน แต่จงมีเพื่อนคนเดียวที่มีค่ามากกว่า 100 คน (.:+..

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 693

"ผมไม่รู้สึกว่าตัวเองจนเลยนะ คนจนสำหรับผมน่ะ คือคนที่เอาแต่ทำงานงก ๆ เพื่อยกระดับชีวิตตัวเองให้ร่ำรวย และมีความต้องการสิ่งนั้นสิ่งนี้อย่างไม่มีที่สิ้นสุด สิ่งที่ผมเป็นนี่แหละคืออิสรภาพอย่างแท้จริง ถ้าหากคนเราไม่มีความต้องการอะไรมาก เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องทำงานเยี่ยงทาสเพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการเหล่านั้น และเราก็จะมีเวลาให้กับตัวเองมากขึ้น ผมอาจดูเป็นคนแก่ที่แปลกนะ แต่นี่คืออิสรภาพสำหรับผม"

อยู่แบบพอเพียงอย่างน่ายกย่อง

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    อายุ 77แล้วอ่านะจะเอาเงินไปใช้ฟุ่มเฟือยเหมือนหนุ่มๆก็ใช่อยู่
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    อยากให้มีแบบนี้กับพี่ไทยเหมือนกัน ทุกวันนี้ภาษีของประชาชนแทบไม่ค้อยมีความหมายเลยนอกจากเป็นเงินใช้หนี้ T_T
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

::twisted Metal::
    กล่าวขอบคุณ
    1,650
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ส่วนเงินเดือนที่ได้รับกว่า 360,000 บาทในแต่ละเดือนนั้น เขาก็เก็บไว้เพียง 10 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น ส่วนอีก 90 เปอร์เซ็นต์ มูจีกาก็นำไปบริจาคช่วยเหลือคนยากจน หรือโครงการเพื่อสาธารณประโยชน์ต่าง ๆ ซึ่งนั่นทำให้เขามีเงินใช้เดือนละประมาณ 23,000 บาทเท่านั้น

=w=/ 
    กล่าวขอบคุณ
    929
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    น่ายกย่องมากเลยครับ ท่านผู้นี้

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    คนดีที่แท้จริงครับ
    การแลกเปลี่ยนที่เท่าเที่ยม