ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ฮือฮา! ค้นพบดาวเคราะห์ซูเปอร์จูปิเตอร์ ใหญ่กว่าดาวพฤหัส 13 เท่า

ฮือฮา! ค้นพบดาวเคราะห์ซูเปอร์จูปิเตอร์ ใหญ่กว่าดาวพฤหัส 13 เท่า

เมื่อวันที่ 19 พฤศจิกายนที่ผ่านมา องค์การบริหารการบินและอวกาศแห่งสหรัฐฯ หรือนาซา รายงานว่า นักดาราศาสตร์ได้ค้นพบและสามารถจับภาพดาวเคราะห์ดวงใหม่ "ซูเปอร์จูปิเตอร์" ใหญ่กว่าดาวพฤหัสบดีกว่า 13 เท่า

โดยดาวเคราะห์ดวงนี้ ถูกจับภาพได้จากการประมวลผลกล้องโทรทรรศน์อินฟราเรด "ซูบารุ" ในฮาวาย มันได้รับการตั้งชื่อว่า "กัปปะ แอนโดรเมเด บี" อยู่ห่างจากระบบสุริยะของเราออกไปไกลถึง 170 ปีแสง เป็นดาวเคราะห์ก๊าซขนาดใหญ่มาก มีขนาดใหญ่กว่าดาวพฤหัสบดี (ดาวเคราะห์ที่ใหญ่ที่สุดในระบบสุริยะ) ถึง 13 เท่า นักดาราศาสตร์จึงเรียกมันว่า "ซูเปอร์จูปิเตอร์" นั่นเอง โดยมันโคจรรอบดาวแม่ที่ชื่อว่า "กัปปะ แอนโดรเมเด" ซึ่งเป็นดาวฤกษ์เพิ่งเกิดใหม่ที่ใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ประมาณ 2.5 เท่า

การค้นพบดาวดวงนี้ นับว่าเป็นประโยชน์ต่อวงการวิทยาศาสตร์อย่างมากในเรื่องการศึกษาการกำเนิดของดาว เพราะจากการคำนวณและวิเคราะห์ดูแล้ว มีความเป็นไปได้ว่าดาวซูเปอร์จูปิเตอร์ดวงนี้จะกำเนิดขึ้นจากการที่ฝุ่นและก๊าซในห้วงอวกาศเกิดการหมุนเหวี่ยงรอบดาวฤกษ์ที่เพิ่งเกิดใหม่ ก่อนที่ฝุ่นและก๊าซเหล่านี้จะค่อย ๆ เกิดการรวมตัวกันจนเกิดเป็นดาวก๊าซขนาดใหญ่ โคจรรอบดาวฤกษ์ของมันในที่สุด

ทั้งนี้ สำหรับดาวกัปปะ แอนโดรเมเด ดาวฤกษ์ในระบบดาวดังกล่าว มีอายุราว ๆ 30 ล้านปี ซึ่งถือว่าเป็นดาวฤกษ์ทารกไปเลย เมื่อเทียบกับดวงอาทิตย์ในระบบสุริยะเราที่มีอายุเกือบ 5 พันล้านปีแล้ว

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
    ขอขอบคุณภาพประกอบจาก NASA

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297
    ยังมีเรื่องที่เราไม่รู้อีกเยอะ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    ใหญ่ขนาดนี้ทำไมเพิ่งเจอ

Steam & Origin Player.
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 413
    อยากเป็นนักดาราศาสตร์ก็งี้แหระ มีไรใหม่ๆเสมอ

ไปทุกที่ ที่ใจอยากไป!!!
    กล่าวขอบคุณ
    989
    ได้รับคำขอบคุณ: 874

การโหลดคือ จิตวิญญาน
    กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    13เท่าเลยรึ
    thailandstar.tskk.in

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    ผมงงภาพ2มากนั้นใช่กล้องที่เขาหาใช่ป่าวผมงงมากเขาดูรู้เรื่องยังไง ^ 3^
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

Trancey
    กล่าวขอบคุณ
    329
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    Blog Entries
    1
    ไม่มีเหตุผลที่จะไม่เชื่อว่า ไม่มีมนุษย์ต่างดาว ยังมีอะไรที่ยังไม่รู้อีกเยอะ เพราะมนุษย์เรายังไปเหยียบไกลสุดก็เเค่ดวงจันทร์

ชอบเล่นเกมเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,674
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,748
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MaTiN3z อ่านกระทู้
    ไม่มีเหตุผลที่จะไม่เชื่อว่า ไม่มีมนุษย์ต่างดาว ยังมีอะไรที่ยังไม่รู้อีกเยอะ เพราะมนุษย์เรายังไปเหยียบไกลสุดก็เเค่ดวงจันทร์
    จากความคิดผมนะ ผมว่ายังไงมันก็ต้องมีแน่ๆล่ะครับมนุษย์ต่างดาวเนี่ยเพราะคงไม่ใช่แค่เผ่าพันธ์เราเผ่าพันธ์เดียวหรอกที่จะอยู่ในกาแลคซีกว้างใหญ่ขนาดนี้

ถ้าคุณบินได้...จงบิน
    อยู่ที่ไหนก็ได้ โตแล้วแม่ไม่ว่า
    กล่าวขอบคุณ
    1,330
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RED DEVILL อ่านกระทู้
    ใหญ่ขนาดนี้ทำไมเพิ่งเจอ
    คือมันก็ไม่ใช่ว่าอยู่ใกล้ๆนะครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    456
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,499
    13 เท่า...........ใหญ่เกิน =w= แต่จะเท่าช่างแอร์รึเปล่า //โดนถีบ