ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

อยากถามเพื่อนๆครับว่า จะเลือกแบบไหน??

สมมุติว่าเพื่อนๆอาศัยอยู่คอนโดห้องหนึ่งซึ่งผ่อนชำระหนี้หมดแล้ว ไม่มีภาระแล้ว แต่รู้สึกเริ่มอึดอัดใจเกี่ยวกับการกิน การอยู่ เพราะคอนโดมันคับแคบ

ทำกับข้าวกินเองก็ลำบาก กินอยู่แบบไม่เป็นสัดส่วน

แล้วอยู่มาวันนึงคุณมีโอกาสได้กู้เงินมาซื้อทาวโฮม ราคาเหยียบล้าน แน่นอนว่าการกินการอยู่ สบายกว่าเดิมแน่นอน มีพื้นที่ใช้สอยเหลือเฟือ

แต่มันก็มาพร้อมกับภาระที่ต้องผ่อนเป็นหมื่นแต่ละเดือน

ถามว่าเพื่อนๆจะเลือกใช้ชีวิตแบบไหนครับ??

ระหว่าง ''อยู่คอนโดเก่าๆต่อไปอย่างไม่ต้องมีภาระอะไร เงินเดือนออกทีนึงก็เก็บเงินได้มาก แต่อยู่กินแบบไม่เป็นสัดส่วน ค่อนข้างคับแคบ''

กับ ''อยู่ทาวโฮมมือหนึ่ง มีพื้นที่ใช้สอยสะดวกสบายกว่าเดิมมาก แต่ต้องแลกกับภาระหนี้สินที่เพิ่มเข้ามา''

อยากถามความคิดเห็นจากเพื่อนๆเท่านั้นเองว่าคิดกันยังไง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

`Oops < $
    Washington DC. ♥
    กล่าวขอบคุณ
    485
    ได้รับคำขอบคุณ: 889
    คือ คุณคิดว่า ถ้าคุณซื้อทาวโฮมแล้ว ถึงแม้จะเป็นหนี้ แต่ว่าคุณคิดว่าคุณผ่อนไหวหรือเปล่า ? ถ้าผ่อนไหวแล้วไม่กระทบกับการกินอยู่เท่าไหร่

ผมแนะนำให้ซื้อทาวโฮม ครับ รู้สึกว่าคุณจะเป็นพนักงานกินเงินเดือนใช่มั้ยครับ ถ้าใช่หล่ะก็ คุณลองคิดดูว่า ถ้าซื้อแล้วผ่อนต่อเดือนเป็นหมื่น ลองหักค่าผ่อนไปกับเงินเดือนแล้วเหลือเงินที่เหลือเท่าไหร่ แล้วลองคิดดูว่า เงินที่เหลือจะใช้ชีวิตประจำวันพอหรือเปล่า

ถ้าผ่อนไหว ไม่เดือดร้อนมากเกินไป ผมแนะนำเลย ซื้อทาวโฮม ซะเถอะ ส่วนคอนโด นั้นไม่ต้องขายครับ ให้คนเช่า แล้วกินเงินเดือนค่าเช่า จากคอนโดยาวๆ จะดีกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าคุณอยู่คนเดียวมันก็ไม่ควรจะซื้อเท่าไหร่ อยู่คอนโดง่ายกว่า คุณก็ลองคิดดูว่า ถ้าซื้อแล้วไม่เดือดร้อนจนเกินเหตุ อย่างเช่น สิ้นเดือน ไม่มีเงินกินข้าว ต้องกินมาม่า (ปกติไม่เป็นแบบนั้น)

คุณจะรับไหวมั้ย 555+ ถ้าไม่ไหวก็อยู่คอนโดเก่าไปแล้วเก็บเงินไปก่อน ค่อยหาที่อยู่ใหม่ในอนาคต พร้อมเงินเก็บ (อนาคต บ้านคงแพงขึ้นกว่าตอนนี้ ตัดสินใจดีๆนะ 555+)

หรือไม่ก็ อยู่คอนโดแล้วเก็บเงิน แล้วค่อยไปหาคอนโดใหม่ ที่ใหญ่กว่า ผมว่าอยู่คอนโด ดีที่สุดแล้วหล่ะ ง่าย สะดวก เผลอๆใกล้ที่ทำงานอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nanohero : 25th November 2012 เมื่อ 00:38

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JokergameTH
    กล่าวขอบคุณ
    1,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,153
    ผมเลือกคอนโดครับ เพราะผมอยู่ง่าย กินง่าย ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้ใช้จ่ายอะไรเยอะแยะ
    . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    134
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ผมเลือกไม่เป็นหนี้ครับ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

کϮɑʀ™
    กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 619
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Prometheus อ่านกระทู้
    ผมเลือกคอนโดครับ เพราะผมอยู่ง่าย กินง่าย ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้ใช้จ่ายอะไรเยอะแยะ
    ตามนั้นครับผมคนอะไรก็ง่ายๆ ซะส่วนมากในเรื่องของตัวเอง กินง่าย ๆ เเต่ผมนอนยากถ้าไม่มีหมอนข้าง จะนอนไม่หลับ Zzz 555 เกี่ยวไหมเนี่ย

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ควรจะอยู่คอนโดต่อไปก่อนซักระยะหนึ่ง จนกว่าเงินเก็บนั้นจะมากพอช่วยผ่อนบ้านในบางครั้งคราว
    เพราะเราไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง การมีเงินเก็บส่วนนึงไว้ก่อนที่จะเริ่มผ่อนบ้าน จะสร้างความเป็นอยู่ที่มั่นคงให้เราได้มากขึ้นครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 539
    แล้วงานคุณมั่นคงกับมีโอกาสก้าวหน้าแค่ไหนล่ะครับ

ถ้าเงินเดือนพอสำหรับผ่อนผมเลือกซื้อบ้านแน่นอน

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nanohero อ่านกระทู้
    คือ คุณคิดว่า ถ้าคุณซื้อทาวโฮมแล้ว ถึงแม้จะเป็นหนี้ แต่ว่าคุณคิดว่าคุณผ่อนไหวหรือเปล่า ? ถ้าผ่อนไหวแล้วไม่กระทบกับการกินอยู่เท่าไหร่

ผมแนะนำให้ซื้อทาวโฮม ครับ รู้สึกว่าคุณจะเป็นพนักงานกินเงินเดือนใช่มั้ยครับ ถ้าใช่หล่ะก็ คุณลองคิดดูว่า ถ้าซื้อแล้วผ่อนต่อเดือนเป็นหมื่น ลองหักค่าผ่อนไปกับเงินเดือนแล้วเหลือเงินที่เหลือเท่าไหร่ แล้วลองคิดดูว่า เงินที่เหลือจะใช้ชีวิตประจำวันพอหรือเปล่า

ถ้าผ่อนไหว ไม่เดือดร้อนมากเกินไป ผมแนะนำเลย ซื้อทาวโฮม ซะเถอะ ส่วนคอนโด นั้นไม่ต้องขายครับ ให้คนเช่า แล้วกินเงินเดือนค่าเช่า จากคอนโดยาวๆ จะดีกว่า

ใช่ครับ ผมคือ ''มนุษย์เงินเดือน'' ^ ^''

ส่วนทาวโฮมราคาไม่แพงมากครับ อยู่ที่ 1450000 บาท

ผ่อนต่อเดือนก็ประมาณหมื่นนึงพอดี หลังจากผ่อนไปแล้วผมจะมีเงินเหลือใช้ทั้งเดือนประมาณ 2 หมื่นกว่าๆ คิดว่าน่าจะพอใช้อยู่

แต่ผมก็คิดว่าผมควรจะเก็บเงินไว้มากๆ เพื่อเอาไว้โปะทุกๆ 2 ปี พยายามจะปลดหนี้ให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ ไม่อยากผ่อนแบบยืดเยื้อเพราะดอกเบี้ยบ้านมันก็แพงเอาเรื่องอยู่

แต่ที่รู้ๆถึงจะมีเงินเหลือใช้ ผมก็คงต้องรัดเข็มขัดกว่าเดิมมาก เพราะไหนจะมีค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกมากเช่น ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าน้ำมันรถ ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเตอร์เน็ต ค่าส่วนกลาง

เฮ้อ ชีวิตคนวัยทำงาน มันไม่ง่ายเหมือนนักเรียนเลยนะครับ ^ ^''
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ไม่รู้มีใครคิดแบบผมป่าวนะ

ผมเห็นคนแก่ๆนั่งจับเจ่าอยู่ในคอนโดห้องสี่เหลี่ยมแคบๆอย่างที่ผมอยู่ ผมคิดว่าคนแก่ๆอย่างนั้นน่าจะมีความเป็นอยู่ที่สบายกว่านี้

ผมกลัวว่าผมจะแก่เกินไปที่จะเริ่มผ่อนบ้าน เลยตัดสินใจซะตั้งแต่ตอนนี้ ไม่อยากมีสภาพเหมือนคนแก่แบบนั้น ^ ^''

ปล. ถามว่าถ้าสมุมติผ่อนบ้านเดือนนึง 10000 บาท แลวคุณมีเงินเหลือใช้ประมาณ 25000-26000 บาทต่อเดือน คุณจะกล้าผ่อนบ้านต่อไปไหม??
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 25th November 2012 เมื่อ 00:58

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    บ้าน เอาไว้ซื้ออยู่กับแฟน ผ่อนคนเดียวมันไม่ไหว อ่ะ ต้องหาใครสักคนมาช่วย ถ้าใหญ่ขนาดอยู่ได้ 4 - 5 คนก็เอาแม่มาอยู่ด้วยเพราะไม่อยากให้แม่อยู่ไกล

นี่คือ อนาคตนะ ตอนนี้ยังไม่มีสักบาท

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ newvisions อ่านกระทู้
    บ้าน เอาไว้ซื้ออยู่กับแฟน ผ่อนคนเดียวมันไม่ไหว อ่ะ ต้องหาใครสักคนมาช่วย ถ้าใหญ่ขนาดอยู่ได้ 4 - 5 คนก็เอาแม่มาอยู่ด้วยเพราะไม่อยากให้แม่อยู่ไกล

นี่คือ อนาคตนะ ตอนนี้ยังไม่มีสักบาท

อืม ผ่อนกับแฟนคนละครึ่งก็เป็นความคิดที่ไม่เลวนะครับ จะได้มีเงินเหลือมากขึ้น

แต่ปัญหาคือแฟนผมเงินเดือนน้อยน่ะสิ ผมไม่อยากรบกวนมาก ^ ^''

เอ...หรือว่าจะเปลี่ยนแฟนใหม่ให้เงินเดือนมากกว่าเดิมดีหว่า พูดเล่นนะ แหะๆ ^ ^''

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    บ้านผ่อนคนเดียวลำบากครับ

แต่ว่าถ้าเหลือ 2X,XXX ผมแนะนำซื้อเลยดีกว่า ถ้าไม่มีอย่างอื่นให้ผ่อนแล้วอะนะ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,509
    คอนโดนี่เท่าที่รู้คือบ้านบนตึกในตัวเมืองใช่ปะ
    เป็นผมผมเอาคอนโดนะ บ้านใหญ่ไม่รู้มีทำไม มีไว้เปลืองที่ เอาเป็นบ้านก็พอให้มันนอนได้555+

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    บ้านผ่อนคนเดียวลำบากครับ

แต่ว่าถ้าเหลือ 2X,XXX ผมแนะนำซื้อเลยดีกว่า ถ้าไม่มีอย่างอื่นให้ผ่อนแล้วอะนะ

ผมไม่มีหนี้อย่างอื่นแล้วครับ รถปิคอัพผมก็ผ่อนหมดแล้ว ^_^

แต่บางครั้งผมก็คิดเล่นๆนะ ว่าหรือผมจะเก็บเงินซื้อบ้านเงินสดดีหว่า แต่ผมก็ไม่กล้าทำแบบนั้นเหมือนกันนะ

คิดดูเล่นๆ ผมเงินเดือนประมาณ 35000-36000 บาท ใช้เดือนละ 15000-16000 บาท เหลือเก็บ 20000 ต่อเดือน

ปีนึงก็เก็บได้ 240000 บาท รวมโบนัสอีกหักนู่นนี่ตีไป ได้เงินเก็บปีนึงก็ประมาณ 270000 บาท

ราคาบ้าน 1450000 บาท เก็บเงินปีละ 270000 บาท ประมาณ 5 ปีครึ่ง ผมก็ซื้อบ้านเงินสดได้ละ

ว่าแต่ผมต้องรออีก 5 ปีเชียวหรอ T T อีกอย่างซื้อบ้านเงินสดมันจะดูเว่อร์ไปป่ะครับ -0-

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gspretun อ่านกระทู้
    คอนโดนี่เท่าที่รู้คือบ้านบนตึกในตัวเมืองใช่ปะ
    เป็นผมผมเอาคอนโดนะ บ้านใหญ่ไม่รู้มีทำไม มีไว้เปลืองที่ เอาเป็นบ้านก็พอให้มันนอนได้555+

คอนโดก็เป็นแค่ห้องสี่เหลี่ยมกลางอากาศที่วางติดๆกันแบบรังผึ้งน่ะครับ ไม่มีที่ดิน พอตึกถล่มทุกอย่างก็สลายไปในพริบตาครับ ^_^

แต่มันสะดวกสบายตรงที่มันทำความสะอาดง่ายเพราะมันแคบ ใครไม่เคยอยู่อาจจะคิดว่ามันดีครับ แต่ถ้าคุณอยู่ไปนานๆจะรู้สึกแบบผมครับ -..-

ปล. ว่าแต่มาเช่าคอนโดผมมั๊ยครับ อิอิ คิดไม่แพง ^ ^''

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ถ้าพอเป็น ก็เย็นใจ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    เรื่องนี้อยู่ที่ จขกท แล้วล่ะครับ...ถ้าคุณคิดว่าไหวและไม่อยากจมปลักกับคอนโดห่วยๆแคบๆ ก็จัดไปเลย
    แต่ผมเลือกคอนโดเพราะผมเรื่องการกินอยู่ผมไม่ได้อะไรมากมายแคบๆก็ออกจะดี

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    เงินเดือนเยอะขนาดนั้นผมว่าคุณเลือกบ้านเลยละกัน ผ่อนวันละหมื่น เงินเดือนเหลือ 20000 ผมว่าสบายดีออก แถมผ่อนเดือนละ 20000 ยังไหวเลย เงิน10000ใช้คนเดี่ยวเดือนนึงผมว่ายังเหลือ
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อันที่จริงผมอยากได้บ้านเดี่ยวครับ แต่ดูราคาแล้วสู้ไม่ไหว ผ่อนเดือนละ 20000 บาท - -''

ขอแค่ทาวโฮมผ่อนเดือนละ 10000 ยังพอฟัดพอเหวี่ยง

ผมเผื่ออนาคตด้วยน่ะครับ เกิดผมมีลูก มีเมีย จะได้มีพื้นที่ให้ลูกได้ส่วนตัวบ้าง มีห้องส่วนตัวให้ลูก

เกิดอยากเลี้ยงหมาน่ารักๆซักตัว จะได้มีพื้นที่ให้มันได้วิ่งบ้าง

มีห้องครัวไว้ทำอาหาร มีห้องนอน ห้องรับแขก และที่สำคัญ มีห้องเล่นเกมโดยเฉพาะเลย ^_^

ทุกวันนี้ที่ผมอยู่มันเป็นคอนโดห้องเดียวเลย จะทำอะไรก็อยู่ในนั้นหมด ระเบียงก็แคบนิดเดียว ทำกับข้าวอย่างทอดไข่ดาวยังลำบากเลย - -''

ซื้อข้าวกล่องกินแทบทุกมื้อ เบื่อจะแย่อยู่แล้ว ><

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    อันที่จริงผมอยากได้บ้านเดี่ยวครับ แต่ดูราคาแล้วสู้ไม่ไหว ผ่อนเดือนละ 20000 บาท - -''

ขอแค่ทาวโฮมผ่อนเดือนละ 10000 ยังพอฟัดพอเหวี่ยง

ผมเผื่ออนาคตด้วยน่ะครับ เกิดผมมีลูก มีเมีย จะได้มีพื้นที่ให้ลูกได้ส่วนตัวบ้าง มีห้องส่วนตัวให้ลูก

เกิดอยากเลี้ยงหมาน่ารักๆซักตัว จะได้มีพื้นที่ให้มันได้วิ่งบ้าง

มีห้องครัวไว้ทำอาหาร มีห้องนอน ห้องรับแขก และที่สำคัญ มีห้องเล่นเกมโดยเฉพาะเลย ^_^

ทุกวันนี้ที่ผมอยู่มันเป็นคอนโดห้องเดียวเลย จะทำอะไรก็อยู่ในนั้นหมด ระเบียงก็แคบนิดเดียว ทำกับข้าวอย่างทอดไข่ดาวยังลำบากเลย - -''

ซื้อข้าวกล่องกินแทบทุกมื้อ เบื่อจะแย่อยู่แล้ว ><
    ผมว่าผ่อนเดือนละ10000ก็ดีแล้ว เหลือเก็บอีก20000เผื่อไว้จำเป็น แล้วก็ผ่อนบ้านอ่ะ ผ่อนไปเหอะยาวๆๆ พ่อแม่ผมยังผ่อนยาวๆๆ ผ่อนไปเหอะยังไงเราก็ได้อยู่ๆดี (ถ้าคิดว่าคุณมั่งคงแล้วกับงาน)

แล้วคอนโดอ่ะ ยังไงก็ลองปล่อยเช่าดู เรื้อยๆๆ เผื่อได้จ่ายค่าบ้าน ตังเหลือกินขนมเยอะแยะ ครับ

ส่วน20000ก็เก็บๆๆๆเผื่อใช้เผื่อผ่อนไม่ทันเผื่อตกงาน

ปล.ยังไงลองดูแล้วกันครับ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ส่วนตัวผมเองคงเลือกผ่อนทาวน์โฮมแหละครับ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750